Ujambo, msikilizaji wa VOA Express, popote pale unapotusikiliza, mimi ni mkamiti kibayasi. Ni siku nyingine tena ninakukaribisha katika dakika hizi thelathini za kusikiliza kile ambacho tumekuandalia, ambacho kinakugusa moja kwa moja wewe, kijana, mwanamke, msichana na jamii kwa ujumla. Kama kawaida, siko peke yangu ndani ya nyumba yuko naye ambaye amekushajaa tele kama pishi la mchele, ikiwa ni siku nyingine murwati kabisa ya Jumanne. Naitwa Sunday Shomari, msikilizaji, na niko standby kukuletea vitu vizito vizito kabisa katika studio zetu hapa Washington DC, ikiwa pamoja na kile kile tunachokiita swala so la barazani ambapo wewe unashiriki pamoja nasi kutoa maoni yako vilevile, kwa njia ya Facebook unatuma maoni yako na wale wanaoshiriki barazani hii leo. Tumeuliza, una maoni gani pale ambapo mwanamke anapoomba kuanzisha uhusiano wa kimapenzi na mwanamume? Wewe maoni yako ni yapi? Yamejaa lukuki, tutayasoma na wale wa njia ya simu, kaa standby kutupigia simu yako haswa. Basi vilevile pia tutakuwa tuna kipengele kile cha swali la leo, tutakushirikisha msikilizaji, maoni yako uliotuandikia. Tutakuwa na habari za kimataifa hali kadhalika. VOA Express huwa haijakamilika kama hujapata burudani ya muziki. Bila shaka lazima upate ngoma nzito nzito, ngoma safi, ngoma mura, ngoma zinatamba, ngoma mpya zote zinakujia kutoka VOA Express, msikilizaji. Haya, moja kwa moja basi tunaanzia hapa hapa katika ardhi ya Marekani. Uh, tunakueleza tukio ambalo limetokea jana katika jimbo la Wisconsin hapa nchini Marekani uh, katika shule ya msingi uh, shule ya Kikristo ambapo msichana mwenye umri wa miaka kumi na mitano ambaye amefahamika kwa jina la Natalie Samantha Rupnow um, alifanya shambulio la risasi hapo Jumatatu katika shule ya binafsi ya Kikristo huko uh, Wisconsin, katika mji wa Madison kama alivyosema na uh, kuwajeruhi uh, watu sita kulingana na mamlaka ya polisi katika jimbo hilo, na kwamba mshambuliaji huyo ambaye kama nilivyomtaja hapo awali Natalie alifyatua risasi ndani ya ukumbi wa masomo katika shule hiyo ya Kikristo ya Abundant Life. Na mkuu wa polisi wa Madison, uh, Sean Barnes alisema maafisa wa polisi wa, walifika katika tukio na walimpata Rupnao akiwa na jeraha la risasi lilompata lilo na alifariki akiwa njiani kuelekea hospitali. Na tangu wakati huo polisi wamekuwa katika shule hiyo uh, binafsi wakiendelea kufanya uchunguzi na hasa uh, kutafuta kujua nini hasa kilichopelekea mwanafunzi huyu uh, kuweza kufanya tukio hili la ushambuliaji wa risasi na kusababisha vifo na wengine uh, kujeruhiwa. Na katika ripoti ambazo zilikuwa zinaelezwa mpaka jana sandeni kwamba watu wawili no. walikuwa wako mahututi na mpaka sasa hivi taarifa za hao wagonjwa mahututi hazijaelezwa zaidi, bado wapo katika hali mahututi ama kuna unafuu kiasi ama ni nini kinacho endelea, lakini walisema kwamba kati ya wale majeruhi mmoja aliweza kuruhusiwa kutoka hospitali, na uh, mamlaka za polisi zilikwenda nyumbani kwa Natali na kuzungumza na wazazi wake na mambo zaidi ya kimamlaka, nikimaanisha kwamba maswala ya uchunguzi na polisi yanaendelea na hayakuwekwa bayana. Na kulingana na mkurugenzi wa shule hiyo ya Kikristo ambaye ni Barbara alisema, uh, shule hiyo ina wanafunzi wapatao mia nne na ishirini kuanzia uh, shule ya awali mpaka high school, na kwamba alieleza akasema kwamba shule ina kamera uh, ina ulinzi wa kutosha, lakini wanafunzi wanapokuwa wakiingia hawana vile vifaa vya kusema wakaguliwe mm. zaidi kwamba kiwezi kunasa kama una silaha au nini na mm. pengine hili linakuja kwa sababu ni shule bado ya watoto mm. wadogo. High school ni shule bado haiwashirikishi watu waliokuwa katika umri wa miaka ya juu kumi na nane na kuendelea, ni watoto wadogo, na kama alivyosema hapo awali, huyu muuaji naye pia alikuwa na umri wa miaka kumi na mitano. Kwa hiyo inakuwa hapo, wakati mwingine, pengine sio rahisi kumdhania kwamba mtu anaweza akaja akafanya tukio kama hili na wakati huo wa basi, Rais Joe Biden uh, alipiga simu uh, na kuzungumza na Gavana wa Wisconsin Tony pamoja na meya wa Madison uh, kuwapa pole kwa tukio hilo na kutoa ushirikiano wa serikali kuu na serikali uh, za majimbo kuweza kufanikisha tukio hili ni jambo ambalo mkamiti polisi wanaendelea kulifuatilia, wakiendelea kufanya uchunguzi, kuzungumza na wazazi, kuona kama kuna mambo ambayo yametokea labda ya uzembe kwa upande huo mpaka hizo mm -hmm, silaha zikamfikia mtoto mm -hmm. Kwa hiyo ni taarifa ambazo uh, zitaendelea kufuatiliwa na tutaendelea kupa taarifa msikilizaji mm -hmm. Ni taarifa ya kusikitisha kutoka hapa ya yeah, matatizo so haya ya mashambulizi ya risasi Honey sugar ginger ginger my boo, sauti akiongea tu mwendo, mashallah, mashallah billions, mwendo wa dola kama kajiongezea ship bala bala kajipendelea mpaka kara kara, sauti akiongea tu mashallah mashallah, akitembea mwendo, akikusogelea bala bala, akikuchekea du Busara. Sema sana Nobody ni maneno mazuri kutoka kwa Darasa akishirikiana na Bien. Bila shaka kitu kizito kabisa cha msikilizaji, mambo ya bieni squeeze kila siku. Yeye anashirikiana na wasanii mbalimbali baada eh, ya kutoa kule kwenye sauti soul squeeze, kila mtu anafanya vitu vyake kivyake vyake, lakini mambo ndio hivyo, msikilizaji anazidi kupamba moto akiwa na kijana machachari kabisa huyo Darasa, eh, kutoka kule nchini Tanzania. Hawaitwa besti ya Kenya na besti ya Tanzania mwera kwa uh-huh, ni mazito au sio? Mhm, mm, ujirani mwema huo, aha, bila shaka sasa wakati tunaongelea ujirani mwema mkamiti mm -hmm. Tuangalie kwenye suala jingine ambalo linazungumza hivi sasa, ambapo tumepata nafasi ya kuangalia upande wa wale ambao wanafanya kazi vijana mm -hmm. Lakini wanafanya kazi za kujituma. Mmoja wa vijana hao anaitwa Bahati Satir Omar. Yeye ni mkurugenzi mtendaji na mwanzilishi wa Uwezo Youth Empowerment. Hii ni taasisi isiyo ya kiserikali ambayo yeye anaiongoza kusaidia vijana na watoto walio na ulemavu ili waweze kutoa sauti zao, moja na pili, yeye mwenye binafsi kuweza kuwasaidia kuwapa uelekezi kuwapa uwezo kuwafahamisha kuwapa elimu zaidi, wajue kama wana haki zao na wanaweza kuishi kama watu wengine wowote katika jamii na uwezo pia uh, na bahati siri pia amewahi kufika hapa Marekani wakati wa Yali akiwa yeye ni mmoja wa washiriki wa Mandela Washington Fellow. uh -huh. Sasa basi, nimepata nafasi ya kuzungumza naye akiwa kule Kigali, Rwanda eh, na moja kwa moja kutaka kujua kilichopelekea yeye binafsi kwenda eh, kuanzisha uh, uh, hii taasisi ya Uwezo Youth Empowerment. Nimeamua kuanza hii shirika la Uwezo Youth Empowerment uh, uh, yeye kwa hali ya kwamba mimi niko uh, mtu mwenye ulemavu nipata um, ulemavu um, uh, miaka kumi na saba. Ilitokea kwamba nitumia dawa ya ya macho miaka mingi na tena nikapata side effect, nilipoteza so, um, miaka kumi iliyopita nilita-nilianza uh, hii shirika ya Wez Empowerment. Ni uh, shirika ambayo uh, inapigania haki za watoto na vijana wenye ulemavu huku Rwanda na uh, uh, kwa sababu kuanza hii uh, ni kwamba watoto wenye ulemavu um, barani Afrika na tena um, uh, Rwanda specifically wana kutana changamoto kubwa sana kupata uh, matibabu, kwenda shuleni. Kuna familia ambazo sasa uh, hii uh, hawako proud kuwa magu na watoto wenye ulemavu anakija na, na kuwa uh, vijana, um, magu, wa vijana wenye ulemavu wanapata na changamoto ya kuwa they are not included hawako included kwenye sasa, pengine umefanya mengi, umekusha kuja mpaka hapa Marekani katika shughuli zako mbalimbali, umeweza kuwa pia kwenye YALI kile ambacho unaweza kuwaambia vijana wanaokusikiliza sasa, ambao wana ulemavu ule, pengine kama wa kwako wa macho, wa kutokuona, uh, upofu au wenye ulemavu wengine wote, ule katika miili yao, nini ambacho unawaambia sasa ambacho kinaweza kikawasaidia ambacho unafanya kwenye taasisi yako. Kitu kimoja ambacho ninaweza kuelezea uh, chiko translated kwa jina la, uh, la organization yangu uwezo vijana, uh, wenye ulemavu uh, mkubali kwamba tuko na uwezo, muko na uwezo wa kubadilisha um, uh, um, muko na uwezo kwa kufanya kazi uh, uh, na tena kazi nzuri sana. Um, nimepata na chance ya kutembea Marekani siku nyingi uh, uh, nakuja huko Marekani kwa business. No, not only just leisure but business. Uh, uh, kukutana na partners ambao wanatupa pesa za kufanya kazi na si kuwa kwamba wanajipaa kwa ni kwa bahati, lakini na proof na proof. So ukiwa unanisikiliza uh, mahali popote ulipo uh, unaweza fanya kila kitu um, na sana sana kukataa kuwa mtu ambaye aweza uh, akafanya kitu chochote. Haya, huyo msikilizaji ni Bahati Satir Omar e, mkurugenzi na mwanzilishi wa Uwezo Youth Empowerment. Kama unavyomsikia akisema, jamani ye uwezo upo hata kama una ulemavu haimaanishi kwamba huwezi kufanya chochote. Nakushukuru sana Bahati kuzungumza na VOA express na moja kwa moja. Basi msikilizaji, tunayapata baada ya hapa, tuelekee kwenye habari za kimataifa. Basi katika habari za kimataifa moja kwa moja anaanza na kaimu kiongozi wa Korea Kusini ameapa wasilisha ujumbe kwa dunia nzima kwamba hali ipo shwari nchini humo na kila kitu kinaendelea il kama ilivyo, baada ya bunge kupitisha mswada wa kumwondoa madarakani rais Yoon Suk Yeol, lakini vyama vya upinzani vinajadiliana kuhusu uamuzi wa mahakama kujua iwapo suk atasalia madarakani au ataondolewa. Katika kikao cha baraza la mawaziri leo Jumanne, kaim kiongozi wa Korea Kusini Han Dokso amesema kwamba atafanya kila naloweza kuhakikisha jumuiya ya kimataifa kwamba jamhuri ya Korea Kusini inarudi katika hali yake ya kawaida kwa haraka. Maafisa wa Umoja wa Mataifa wamesema hii leo Jumanne kwamba wana matumaini ya msaada wa kibinadamu kuwafikia watu wa Siria wakati mataifa ya Ulaya yakiendelea kufanya mazungumzo na waasi waliomboa madarakani rais Bashar al Assad. Mkuu wa idara ya huduma za dharura ya Umoja wa Mataifa Tom Fletcher amesema kwamba amefanya mazungumzo yenye matumaini na kiongozi wa waasi Ahmed al Saraha, na kwamba Umoja wa Mataifa una msingi wa kuimarisha msaada wa kibinadamu kwa watu wa Siria. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres, katika taarifa ya maandishi amesema, kwamba amefurahishwa na hatua ya serikali ya mpito inayoongozwa na Waziri Mkuu wa muda Muhamed Bashir kulinda wafanyakazi wa kutoa msaada na kutoa fursa ya msaada kuwafikia watu katika sehemu zote za mpakani. Waziri wa ulinzi wa Israel Katz amesema kwamba Israel itasimamia usalama wa Ghaza baada ya vita vyake dhidi ya wanamgambo wa Hamas. Katz ameandika hayo kwenye mtandao wa X akilinganisha dhamira ya Gaza na hali ilivyo katika ukingo wa magharibi ambapo wanajeshi wa Israel hufanya operesheni kila mara wakilenga kuvuruga shughuli za kigaidi. Israel imesema kwamba vita vyake vinalenga kuhakikisha kwamba jeshi linamaliza nguvu za kundi la wanamgambo wa Hamas na kuhakikisha kwamba wanamgambo hao hawatekelezi tena mashambulizi dhidi ya Israel namna walivyofanya hapo Oktoba mwaka 2023 na kuwa watu 1200 Basi kibao murwa kabisa hicho cha all I want. Kutoka kwake Simi. Tunasonga mbele katika kipengele cha barazani ambacho kinakujia kila siku, siku ya, ya Jumatatu mpaka siku ya Juma. Mambo inakuwa sadakta kabisa Jumatatu mpaka Alamisi, barazani sio haswa katika VOA Express. Haya, una maoni gani pale mwanamke anapoomba kuanzisha uhusiano wa kimapenzi na mwanamume? Hapo sasa Kamati wengi kweli wameandika swala hili, wamejibu wengi sana. mm -hmm. Basi tuanze kusoma machache kwa upande wako haya, e, kwa upande wake nianze naye Masawe, anajiita Masawe wa Liverpool. Anasema mwanamke yoyote anayeomba kwanzia husiano atarajie kutana na maumivu makali muda wote, kwa sababu amefanya jambo lisilo la kawaida. Kwa hiyo anasema atapata maumivu yasiyo ya kawaida kwa mm -hmm. anavyoona hivyo Didier Sahani KKL Hodari wa Lubero Kifu Kaskazini huko DRC ameandika, yeye binafsi anadhani hakuna shida hata kama uh, wanaume wakati uh, wanaomba uhusiano na mwanamke, hakuna mtu kukataa, kwa sababu huwezi kujua nani atakuwa mwezo wako wa ukweli. Grahams Bernard ameandika, wengi wao wanaomba wanaume wawapende, mpe, mapenzi yamechukua mkondo mpya. Edward Elias Sande ye, Edward ameandika ni jambo tu la kawaida, maana wanawake nao wanahisia. Haya, ujumbe mwingine unatoka kwa Masanja Kuyanja, msanii wa Mwakuhenga Music huko. Ameandika kwamba yote, mi naona tu yanaendana, na pia nashukuru kusikiliza VOA. Thomas Abdalla, mm -hmm. amesema yeye mja bora anayekuja ndio huyo huyo, hana cha kuchagua. Haya, na kuingine, naenda naenda kwa upande wako kwingine, anaenda wapi? Naenda tena kwake Francois uh, Xavier Butonge anasema binafsi, kama mi mwanamke akiniomba kuanzisha uhusiano wa kimapenzi mimi nitakataa, kisa na maana, anasema aweza kuwa labda na magonjwa sijakaniambukiza. Cyrus Cosgei ameandika kwake, kama mwanamke amependana na mwanamme ampende, upendo wa kweli, sio upendo wa asubuhi kufika jioni imeisha. Ladies wangekuwa na upendo wengi, wangekuwa wasingekuwa single kama hivi sasa. Haya, huyu mwingine anasema kwamba hii naona sio kawaida, dunia inakaribia mwisho, sio kawaida mwanamke kutaka kuanzisha mahusiano ya kimapenzi na mwanaume kwa sababu anasema hiyo ni kazi ya mwanaume. Aye, ishara Nkere anasema dunia inakaribia mwisho, ndio maana unaona wanawake wanaanza kutafuta mahusiano ya kimapenzi kwa wanaume. Zamani ilikuwa wanaume ndio wanaotafuta wanawake. Emanuel Tawembe Bahati anasema dunia ya kisasa imekuwa tofauti, jamani, so, tofauti na enzi za mababu zetu, kuomba uhusiano sio, ni kama kuna ubaya wowote kibaya inakuwa tu kama hivyo imekuja baada ya uchunguzi sahihi. Mm -hmm. Je, yeye mwenyewe anajua kiwango kinachohitajika. Sasa si kiwango hicho ni kipi, na uchunguzi huo ni upi? Aha. Lakini yeye ndiyo anavyoona. mi na kiwango yeye ameandika kwanza, mwanamke hajiamini; pili, hajitambui; tatu, ana hofu ya akili yake. Mwanamke kamili anafuatwa, sio yeye anafuata wanaume ndio mtazamo wake Mina Kiwanga, bila shaka. mm -hmm. Eric Shisala anasema hakuna ubaya wote kwa mwanamke kutaka kuwa na mapenzi na mwanaume. Wanaume wengine, jamani, hawana uzoefu wa kutafuta wanawake, kwa hiyo mwache mdaka asiwe mdakiwa. ha, yeah. Eric Mashak Shatsala anasema hakuna ubaya mwanamke kumtongoza mwanamume. Wanaume wengine hawana uzoefu wa kutongoza Haya ah, ambao ndio hiyo umetoka kuisoma. Basi ndio huyo Eric ametoa ujumbe wake. Pascal yeye anasema ni mambo tu ya mabadiliko ya ulimwengu, vyote, vyote vyote vinawezekana. Shukran Ibrahim tuji na wale wote ambao mmetoa ujumbe wenu. Mwalimu Malale, asante sana. Hezron Musungu pamoja na wengine wote, asanteni. Eliudi Nandi. Pia tupate burudani ya, ya, ya muziki ni yake, inaitwa Rayvan, huyu kibao hicho bado kipya kinatamba vile, vile, msikilizaji akiwa na Diamond. Msikilizaji mshirika mzuri, mzuri kweli kweli eh, Diamond hapo, mm -hmm. Na Rayvanny na Halil Harrison mambo yanakuwa sio mchezo kwenye video yao hapa, wanaonekana wakiruka ruka kweli kweli sio mchezo, wapo, kweli kweli. Eh -hmm. nesanesa, sio mchezo. <laughs> wanaruka ile mbaya kibao kipya kabisa mtazaji, kuna siku 11 tuta-upload kwenye YouTube hapa, na akiwa na views tayari na milioni 1.2. Kinachanja mbuga kweli kweli, kibao hicho msikilizaji, tayari haya basi. Vilevile vile, wakati kibao kinachanja mbuga na sisi tunachanja vitu hapa studio, bila shaka tunavichanja kweli kweli hivi vitu. Tunaelekea katika masuala ya ushauri, ambapo mwenzetu mm -hmm. Id Ligongo amezungumza na Joseph Jila ambaye anatoa ushauri kwa vijana wasomi wanaopata ajira kujituma na wale wasio kwenye ajira wajitume pia. Anasema serikali zitoe fursa zaidi kwa vijana. Unajua, kusoma ni jambo jingine na kuifanya elimu yako kuwa pesa ni jambo jingine. Wengine kwa mfano, mi nasemea, kwa mfano, waliobahatika kupata ajira au waliobahatika kuajiriwa wafanye kazi kwa, sio kwa kusimamiwa, na wajipigie moyoni. Aliyeajiriwa ajipigie moyoni kusema kuwa mimi nimepewa ajira, nitaifanyia nini nchi yangu? Na hao wengine ambao watukubahatika au hawakubahatika kupata ajira, ni kuifanya elimu yako aliyoisoma, sio kukaa nyumbani kuanza kulia humo ndani, sina ajira sina ajira sina ajira. Tatizo, tuliosoma kipindi cha nyuma, elimu ilikuwa inatufundisha kuja kuajiriwa, sio kujiajiri. Yaani wewe unafundishwa, unaulizwa swali shuleni kuwa unakukiwa mkubwa, ukimaliza masomo, unataka kuwa kama nani? Sasa ukiona kama nani, na maana ukisema mimi nitakuwa kama mwalimu, sasa ukisoma uwalimu, ukimaliza, unasubiria ajira ya uwalimu mpaka wakuone ni leo. Kwahiyo mimi nilikuwa naomba kama mtu umeona kuna sehemu unaweza ukajishikisha ukaigeuza elimu yako uliyosoma ikawa pesa, aende akajaribu. Lakini pia mimi kwenye upande wa serikali hawa, kuna wazee wetu wamestaafu, lakini unashangaa anastaafu huku anapewa kuwa mkuu wa mkoa au au mkuu wa wilaya au anapewa kwenye chama, vijana wanaachwa. Sasa sijajua kutokana na ajira zilivyo ngumu, waangalie upande huo, hasa upande wa serikali, vijana wao, vijana wetu sisi tunakaa huku mtaani, alafu wazee wanakuwa wengi ofisini, vijana wanakuwa wachache ofisini. Haya, ushauri mzuri kabisa huo, mchii umeupata eh, na moja kwa moja mkamiti, muda ndio huo umekwisha kabisa. mm -hmm. Eh, lakini niongeze tu kwenye kutrend hapa. Lukman mchezaji wa Nigeria na ki mchezaji wa kwa upande wa wanawake wa Banda umetamba kwenye FIFA kwenye tuzo za CAF kule Marakesh, Moroko. Huyu Lukman amekuwa ndo mchezaji bora kwa upande wa wanaume, na huyu Banda amekuwa mchezaji bora kwa upande wa wanawake, ambaye yeye anacheza timu ya taifa ya Zambia, hali kadhalika anachezea Washington Spirit hapa Marekani. Basi hao ndio wametamba katika tuzo hizo za mwaka huu 2024 mm, za CAF African Football Awards msikilizaji mm. Haya basi, mimi naitwa Mkamiti Kibayasi, nimeshirikiana na Sande Shomari. Upande wa pili tunaye Aida Isa akishirikiana na Patrick Dea kukamilisha matangazo haya. Tunakuacha na kibao All I Want kutoka kwake Seme. Huwe na wakati mzuri kutoka hapa VOA Swahili, Washington.