Idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka hapa Washington. Ni saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa kumi na mbili na nusu jioni kule Afrika ya Kati. Hapa Washington ni saa tano na nusu asubuhi. Haujambo msikilizaji wa VOA Swahili, mahala popote pale unapotusikiliza. Ninayekukaribisha hivi sasa naitwa Mkamiti Kibayasi na mimi ni Kenneth Bwire. Karibu katika matangazo yetu ya jioni, Jumanne Desemba 17 mwaka 2024. Matangazo haya yanasikika kupitia redio zetu washirika, ikiwemo Redio Free Africa ambayo inasikika kote nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa mafupi; Redio Citizen inayosikika kote nchini Kenya; Redio Ngoma ya Amani mjini Fizi, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Unaweza pia kutusikiliza kupitia voaswahili.com. Ripoti tulizokuandalia hivi sasa ni kwamba baraza la mawaziri la Kenya limeidhinisha kuanzishwa kwa jopo kazi la rais litakalopendekeza mbinu za kushughulikia mauaji ya wasichana na wanawake yanayoongezeka kwa kasi nchini humo. Msichana wa umri wa miaka 15 ametajwa kuwa mshukiwa mkuu katika ufyatuaji risasi kwenye shule ya kibinafsi, jimbo la Wisconsin hapa Marekani. Je, wachambuzi wana maoni gani? Uh, mara kwa mara, kila mtu anayefanya kitendo cha mauaji, jambo la kwanza huwa linatokea kwamba alikuwa na usumbufu wa akili ama ana ugonjwa wa akili. Lakini katika mambo haya yote, kabla mtoto afikie ama mtu afikie kiwango cha kuua wengine, kwanza chuki yaweza kuwa pengine mezidi Kidokezo hicho na ripoti zingine utazisikia muda mfupi ujao katika matangazo haya ya dakika 30, lakini nampisha Kennes Bwire anakusomea habari za kimataifa. Maafisa wa Rasha wamesema bomu limelipuka kwenye barabara moja mjini Moscow na kuua watu wawili, akiwemo kamanda wa kikosi cha jeshi kinachohusika na silaha za nyuklia, baiolojia na kemikali. Mashirika ya habari ya Reuters na AFP yamenukuu afisa wa usalama akisema kwamba Ukraini inahusika na, na shambulizi hilo. Kamati ya uchunguzi ya Rusia imesema bomu limelipuka wakati luteni jenerali Igor Kirilov na msaidizi wake walikuwa wanaondoka kwenye jengo mmoja kusini mashariki mwa Moscow. Maafisa wamesema bomu hilo lilikuwa limefichwa kwenye kigari cha miguu miwili kilichokuwa kimeegezwa katika lango kuu la jengo alimokuwa akitoka Kirilov. Tukio hilo linajiri siku moja baada ya mwendesha mashtaka wa Ukraine kumfungulia mashtaka Kirilov kuhusiana na matumizi ya silaha za kemikali dhidi ya wanajeshi wa Ukraine katika vita vinavyoingia mwaka wa tatu ndani ya Ukraine. Uingereza vilevile ilimwekea vikwazo Kirilov mnamo mwezi wa Oktoba kwa kile ilitaja kama matumizi ya silaha za kemikali dhidi ya wanajeshi wa Ukraine. Maafisa wa Umoja wa Mataifa wamesema leo Jumanne kwamba wana matumaini ya msaada wa kibinadamu kufikia watu wa Siria wakati mataifa ya Ulaya yakiendelea kufanya mazungumzo na waasi waliomwondoa madarakani Rais Bashar al Assad. Mkuu wa idara ya huduma za dharura ya Umoja wa Mataifa Tom Fletcher amesema kwamba amefanya mazungumzo yenye matumaini na kiongozi wa waasi Ahmed al Shara na kwamba Umoja wa Mataifa una msingi wa kuimarisha msaada wa kibinadamu kwa, wa kibin kwa watu wa Siria. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres, katika taarifa ya maandishi amesema kwamba amefurahishwa na hatua ya serikali ya mpito inayoongozwa na waziri mkuu wa muda Mohammed Bashir kulinda wafanyakazi wa kutoa msaada na kutoa fursa ya msaada kuwafikia watu katika sehemu zote za mpakani. Mjumbe maalum wa Ufaransa kwa ajili ya Siria Jian Franci Gulume amesema kwamba Ufaransa inajiandaa kuwasaidia watu wa Siria wakati wa kipindi hiki cha mpito. Gulame amekuwa mjumbe wa kwanza kwenda Siria kwa mazungumzo na maafisa wanaoongoza serikali ya mpito. Kaimu kiongozi wa Korea Kusini ameapa kuwasilisha ujumbe kwa dunia nzima kwamba hali ipo shwari nchini humo na kila kitu kinaendelea ilivyo kawaida baada ya bunge kupitisha mswada wa kumwondoa madarakani rais Yusuk Yeol, lakini vyama vya upinzani vinajadiliana kuhusu uamuzi wa, wa mahakama kujua iwapo Suk atasalia madarakani au ataondolewa. Katika kikao cha baraza la mawaziri leo Jumanne, kaimu kiongozi wa Korea Kusini Han Duck-soo amesema kwamba anafanya kila analoweza kuhakikisha jumuiya ya kimataifa kwamba jamhuri ya Korea Kusini inarudi katika hali yake ya kawaida kwa haraka. Wanasiasa wa upinzani wamekuwa wakijadiliana kuhusu namna ya kujaza nafasi tatu za majaji katika mahakama ya katiba. Bunge la Korea Kusini, linalodhibitiwa na upinzani, lilipiga kura ya kumwondoa madarakani rais Yoon mnamo Jumamosi. Baada ya kutangaza matumizi ya sheria ya kijeshi Desemba tatu. Iwapo mahakama itaamua kwamba yunaondoka ofisini, uchaguzi utafanyika Korea Kusini ndani ya kipindi cha miezi miwili kujaza nafasi yake. Bunge la Ethiopia limepitisha mswada ulioandaliwa kwa muda mrefu kuruhusu benki za kigeni kufanya kazi katika taifa hilo la pemba Afrika, kama sehemu ya jitihada za serikali kuvutia uwekezaji zaidi kutoka nje ya nchi. Mkamiti Kibayasi anasoma ripoti kamili. Nchi hiyo imekuwa ikifungua polepole pole uchumi wake uliodhibitiwa ambao ni moja ya uchumi mkubwa katika nchi za Afrika kusini mwa jangwa la Sahara tangu waziri mkuu Abi Ahmed alipochukua madaraka hapo mwaka 2018. Hata hivyo vita vya wenyewe kwa wenyewe vya miaka miwili, maendeleo ya polepole pole na mageuzi ya uhaba wa fedha za kigeni umewazuia wawekezaji. Mwezi Juni, baraza la mawaziri liliidhinisha rasimu ya sheria ambayo inaruhusu benki za kigeni kuanzisha matawi, kufungua ofisi za mwakilishi na kununua hisa katika benki za ndani kumiliki benki za ndani kutoka kwa wawekezaji wa kimkakati wa kigeni kutakuza uchumi kwa asilimia 40, iliyoonyesha nakala ya sheria ambayo shirika la habari la Reuters imeipata. Sekta ya benki ya Ethiopia kwa sasa inatawaliwa na benki ya biashara inayomilikiwa na serikali ya Ethiopia. Bunge liliunga mkono kwa kiasi kikubwa ya sheria ya benki, japokuwa baadhi ya wabunge wa upinzani wameelezea wasiwasi wao kwamba benki hazitaweza kushindana na washindani wa kigeni. Gavana wa benki kuu ya Ethiopia, Mamo Mihiretu, alisema ushindani badala yake utaimarisha wakopeshaji wa ndani. Unasikiliza habari za dunia kutoka Sauti Amerika, VOM. Waziri wa ulinzi wa Israel, Israel Katz, amesema kwamba Israel itasimamia usalama wa Gaza baada ya vita vyake dhidi ya wanamgambo wa Hamas. Ameandika kwenye mtandao wa X akilinganisha dhamira ya Gaza na hali ilivyo katika Ukingo wa Magharibi ambapo wanajeshi wa Israel hufanya operesheni kila mara wakilenga kuvuruga shughuli za kigaidi. Israel imesema kwamba vita vyake vinalenga kuhakikisha kwamba jeshi linamaliza nguvu za kundi la wanamgambo la Hamas na kuhakikisha kwamba wanamgambo hao hawatekelezi tena mashambulizi dhidi ya Israel namna walivyofanya Oktoba mwaka 2023 na kuwa watu 1200 Hatua ya Israeli kudhibiti Gaza itakuwa kinyume na dhamira ya Marekani, Umoja wa Mataifa na wengine kuhusu hali ya baadaye Gaza baada ya vita. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anthony Blinken alisema mnamo mwezi wa Oktoba kwamba vita vya Gaza ni lazima vimalizike kwa kundi la Hamas kumalizika kabisa na Israeli kuondoka Gaza. Mamlaka katika kisiwa cha Mayotte wanafanya kila juhudi kuhakikisha kuna chakula cha kutosha kwa wakazi wa kisiwa hicho, kuzuia mlipuko wa magonjwa na ukosefu wa usalama baada ya kutokea kimbunga Chido kilichosababisha uharibifu mkubwa. Kimbunga Chido pia kilisababisha vifo na uharibifu nchini Msumbiji. Maafisa wa Ufaransa wanakadiria kwamba mamia au pengine maelfu ya watu wamefariki katika kisiwa cha Mayotte, ambako dhoruba kali ilipiga sehemu kubwa ya visiwa vya pani ya mashariki mwa Afrika kabla ya kuelekea katika nchi nyingine za Afrika. Sehemu nyingi za Mayotte bado haziwezi kufikiwa na baadhi ya watu wamefunikwa na mabaki ya nyumba na huenda ikachukua siku kadhaa kujua kiwango cha uharibifu. Vifo vya watu ishirini na wawili vimethibitishwa na majeruhi elfu moja mia nne kufikia wakati tunaandaa ripoti hii. Kiongozi wa kanisa Katoliki Papa Francis amefichiwa kwamba alikuwa amelengwa katika shambulizi la bomu la kujitoa muhanga wakati wa ziara yake nchini Iraq miaka mitatu iliyopita. Francis alikuwa kiongozi wa kwanza wa kanisa Katoliki kuitembelea Iraq katika ziara yenye hatari kama mkuu wa kanisa Katoliki katika miaka kumi na moja. Tukio hilo limefichuliwa katika kitabu ambacho kitachapishwa hivi karibuni, ambapo Francis amesema alipewa taarifa na polisi baada ya kufika Baghdad Machi mwaka elfu mbili ishirini na moja kwamba washambuliaji wawili wa, wa, wa kujitoa muhanga walikuwa wamepanga kushambulia mojawapo wa ya mikutano yake. Mshambuliaji alikuwa mwanamke aliyekuwa amejifunika vilipuzi kadhaa. Francis alikuwa ameitembelea Mosul, mji wa pili kwa ukubwa nchini Iraq, ambao ulikuwa chini ya udhibiti wa kundi la Islamic State kati ya mwaka elfu mbili kumi na nne na elfu mbili kumi na saba Alitembelea makanisa yaliyoharibiwa katika Mosul na kutoa wito wa amani. Familia za watu wanaoshikiliwa mateka na wanamgambo wa Hamas pamoja na wanaharakati wa kutetea haki za wanawake wamejitokeza barabarani mjini Tel Aviv leo Jumanne wakitaka sitisho la haraka la vita na kuachiliwa huru kwa mateka mia moja katika Gaza. Maandamano yametokea wakati kuna ripoti kutoka Israel na Palestina kuhusu juhudi mpya za kupata makubaliano ya kusitisha vita. Waandamanaji walibeba mabango yenye picha za wapendo wao na kupaza sauti zenye ujumbe wa kutaka waachiliwe wa huru na warudi nyumbani. Wameandamana mjini Telavivu na kufika katika ofisi za chama cha Likud cha waziri mkuu Benjamin Netanyahu. Waandamanaji wanataka makubaliano mapana ya kumaliza vita katika Gaza, huku wakiwa na wasiwasi kuhusu matamshi ya Netanyahu kwamba hatamaliza vita vya Gaza hadi wanamgambo wa Hamas watakapomalizika kabisa. na tetemeko la ardhi lenye ukubwa wa 7.4 kwa kipimo cha Richter limepiga Port Vila, mji mkuu wa Vanuatu, na kuharibu majengo pamoja na magari. Mtu mmoja amethibitishwa kufariki. Video zilizoonyeshwa na shirika la habari la Vanuatu VBTC zimeonyesha magari yaliyoharibiwa chini ya mabaki ya nyumba zilizoanguka kwenye mtaa wenye maduka ya rejareja. Video zinaonyesha uharibifu kwenye jengo lililo na ofisi za balozi za nje katika mji mkuu ikiwemo ubalozi wa Marekani, Ufaransa, Uingereza na New Zealand. <muchos> Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA kutoka hapa Washington. Habari tuliyoipatia uzito wa juu inatupeleka mpaka nchini Kenya, ambapo baraza la mawaziri nchini Kenya leo limeidhinisha kuanzishwa kwa jopo kazi la rais litakalopendekeza mbinu kamili za kushughulikia mauaji ya mawajia, wasichana na wanawake ambayo imekuwa yakiongezeka nchini humo. Jopo kazi hilo litashirikisha viongozi wa kidini, wazazi, shule, vyombo vya usalama na washikada wengine. Taarifa kamili ametuandalia Kennedy Wandera kutoka Nairobi. Hatua hiyo ya Jumanne ya baraza la mawaziri inatoa makataa ya siku 90 ya jopokazi hilo kuwasilisha mapendekezo yanayoweza kutekelezwa ili kutoa suluhu kwa mapungufu katika sheria, utekelezaji wake na mseto wa maadili ya kijamii ambayo yanachangia tatizo hili. Kikao hicho kilichoongozwa na rais William Ruto katika ikulu ya Nairobi kimependekeza jopokazi hilo litakalochapishwa kwenye gazeti rasmi la serikali, pamoja na hadidu za rejea zilizo wazi, kushirikisha viongozi wa kidini wa wazazi, shule, taasisi za usalama na washikadao wengine kubadilishana mawazo kutoa suluhu kwa mauaji ya kiholela ya wasichana na wanawake ambayo yamekuwa yakiongezeka kila siku nchini Kenya. Hatua hii ya serikali ya Kenya inatokana na ongezeko la shinikizo kwa utawala wa Ruto kutangaza mauaji ya wasichana na wanawake kuwa janga la kitaifa na kutoa uvumbuzi wa wazi wa tatizo hili ambalo limekuwa likizua hofu baada ya kukamilika kwa siku 16 za hamasisho dhidi ya dhuluma za kijinsia ambayo ni maadhimisho ya kimataifa. Faith Odhiambo, rais wa chama cha wanasheria nchini Kenya, LSK, anasema hatua hiyo inatoa mwongozo unaofaa lakini juhudi zinastahili kuelekezwa kwenye uhusishaji wa asasi za serikali na mashirika ya kiraia ambayo ni muhimu katika mapambano dhidi ya manyanyaso ya kijinsia. Um, femicide has shown its face in this country. Bodies are mutilated. Takriban wasichana na wanawake 500 wameuawa nchini Kenya tangu mwaka 2016 licha ya juhudi za kuzuia unyanyasaji wa kijinsia kuongezeka, kulingana na shirika la Africa Data Hub, mtandao wa mashirika ya data ambayo yanafuatilia mauaji hayo nchini Kenya. Data na vyanzo vya polisi vinaonyesha kuwa visa 97 vya mauaji ya wanawake katika muda wa miezi mitatu iliyopita vimeripotiwa nchini Kenya, hii ikiashiria kuwa mwanamke mmoja anauawa kila siku. Karen Wakoli, mwanzilishi na mkurugenzi mkuu wa Emerging Leaders Foundation, wakfu unaowapa mafunzo ya wasichana na wanawake ili kufikia ushiriki wenye maana katika utawala, uchumi na maswala ya umma katika ngazi zote za jamii, anaamini kuwa jopo kazi hilo ni njia mwafaka ya kuanza majadiliano yanayofaa kuhusu visa hivi vya mauaji ya wasichana na wanawake. Itasaidia sana kwa sababu inaonyesha kwamba sisi kama nchi tumeamua kupatia kipaumbele kupata suluhisho juu ya hili jambo, so ninaona hiyo itakuwa itasaidia kupata solution vilevile. Vile anaeleza kuwa mamonyoko wa maadili ya kijamii, utekelezaji dhaifu wa sheria za kulinda wasichana na wanawake, na kuvumilia vitendo visivyoadilifu vinachangia pakubwa katika matukio haya. Kenneth Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Unaendelea kusikiliza VOA Swahili kutoka hapa Washington. Katika ripoti nyingine ni kwamba mwalimu na mwanafunzi mmoja wamefariki baada ya kupigwa risasi katika shule ya kibinafsi ya Kikristo ya Abundant Life Christian Church katika jimbo la Wisconsin nchini Marekani. Kulingana na mkuu wa polisi wa Wisconsin Sean Barnes, watu sita wamejeruhiwa, wakiwemo wawili ambao wapo katika hali maututi. Nimezungumza na mchambuzi wa siasa za Marekani Timothy Sadera akiwa jimbo la Georgia, na kwanza nikamuuliza nini kifanyike kuzuia matukio ya ufyatuaji risasi Marekani ambayo yanajirudia mara kwa mara katika majengo ya shule. Mambo kama haya yanastahili, sasa kuwe na mwelekeo madhubuti, ambapo sasa hivi aidha wazazi itabidi wajue wanakoweka zile risasi ama bunduki zao, na pengine wote wanaohusika, kuwe na sheria ambayo ikipatikana ya kwamba mtoto amepatikana na bunduki kama hiyo, kuwe na hatua ambayo itakuwa ni kuu, manake wengine naona ya kwamba wamehusika katika michezo hii ya, ya michezo ya gaming ambapo kuna kule kushut ama kufiatua risasi. Kufiatua risasi kimchezo tu unakuwa ni mchezo, unakuwa ni mchezo mpaka unakuwa ni mazoea. Kwa hivyo akichukua bunduki wake inaonekana ni kawaida. Tulishuhudia miezi mitatu hapa Georgia, ambapo mwanafunzi pia aliingia katika shule na akaenda kaua wanafunzi wenzake. Sababu ya kwanza wanasema ni hasira, sababu ya pili wanasema ni kuchukiwa na jambo jingine linalojitokeza kwa sasa hivi, wengi wanasema ni hali ya jinsia, wanataka kubadilisha maumbili. Kwa hivyo wanaposema, wanachekwa na wengine, wanasema ya kwamba ni bullying, ama ni kuteswa na wengine. Mambo kama haya lazima sasa serikali zingatie, kati ya mambo haya matatu sheria ni ipi? Lakini umiliki wa bunduki kwa wazazi na pia kuwahusisha watoto ama mtoto akapatikana kuwa na bunduki, nadhani hilo ni jambo ambalo linastahili kutilwa mkazo mkubwa. Kulingana na ripoti ya polisi inaeleza kwamba mshukiwa mfyatuaji risasi Natli ni miongoni mwa wale waliofariki, na vilevile kwamba polisi inaendelea na uchunguzi kutaka kujua nini hasa kilichochochea jambo hili. Na pia kuna swala ambalo pia limeanza kuzungumziwa, swala la afya ya akili. Kwa mtazamo wako suala hili la afya ya akili linachangia vipi katika matukio kama haya ya ufyatuaji risasi katika maeneo ya shule na hata katika nje ya majengo ya shule? Ama kweli, kama mtafiti na pia kuangalia mazingira yalivyo hapa Marekani na kwingineko, ni kwamba uh, mara kwa mara kila mtu anayefanya kitendo cha mauaji, jambo la kwanza huwa linatokea kwamba alikuwa na usumbufu wa akili ama ana ugonjwa wa akili, lakini katika mambo haya yote kabla mtoto afikie ama mtu afikie kiwango cha kuua wengine, kwanza chuki yaweza kuwa pengine mezidi ama pengine akatafuta kipengele fulani ndicho atakachoshikilia ili kuweza kufanya madhara kama haya. Kwa hivyo ugonjwa huu wa akili ni vizuri sana, uh, uweze kutambulika mapema lakini watoto wengi wanapoenda pengine hospitalini, wanaweza kuambiwa kwamba wamepatwa na ile ADHD, ama pengine ugonjwa wa upunguani, ana pengine ana shida aina fulani. Ukiwa kama mzazi au mlezi, unajifunza nini na nini ambacho unaweza ukawaeleza wazazi hapa nchini Marekani? Nakumbuka jana asubuhi nilipoona taarifa hiyo, nilimwambia binti yangu ya kwamba akienda shuleni, nikamwambia kwamba nakutakia kila la heri, nendeni salama mwe, mjihadhari na mweze kulindwa na, na mwenyezi Mungu awalinda awahifadhi. Kwa hivyo kama mzazi linakuguza Ukiona yule mtoto alitoka nyumbani akielekea shuleni hajarudi. Ni Timoth Sadera, mchambuzi wa siasa za Marekani, akizungumza na VOA Swahili akiwa jimbo la Georgia. <mulia> Kwingineko ni kwamba taasisi ya taifa ya kusimamia majanga nchini Msumbiji imetangaza leo kwamba watu 34 wamefariki dunia kutokana na kimbunga cha hatari cha Chido kilichokumba maeneo ya kaskazini ya nchi hiyo, huku maafisa wa Ufaransa katika kisiwa cha Mayotte wanaendelea na juhudi za kutafuta watu walionusurika na kuzuia kulipuka kwa magonjwa pamoja na njaa kisiwani humo. Abdu Shakur Abud ametuandalia ripoti ifuatayo taasisi hiyo kitaifa inasema kwamba tangu kimbunga Chido kutua katika mji wa Pemba, katika jimbo la kaskazini la Cabo Delgado, kuna watu 28 waliofariki katika jimbo hilo na watatu katika jimbo la Nampula. Taarifa ya taasisi inaongeza kueleza kwamba kuna watu wengine 319 waliojeruhiwa kutokana na upepo mkali uliokuwa unavuma kwa kasi za kilomita 260 kwa saa, huku watu wakianza kusafisha na kukarabati tena nyumba Kimbunga Chido kilitua Msumbiji baada ya kusababisha hasara kubwa katika kisiwa cha Mayotte ambako maafisa wanasema idadi waliofariki hadi hivi sasa ni 22 lakini wanahofia itaongezeka. Msaada wa dharura kutoka kisiwa kingine cha bahari ya Hindi kinachotawaliwa na Ufaransa cha Reunion umeanza kuwasili, lakini maafisa wanasema hii leo Jumanne kwamba wanakabiliwa na changamoto ya kutawanya msaada huo kutokana na kuharibika kwa karibu asilimia sabini ya miundo mbinu ya kisiwa hicho na kuanguka kwa vitu barabarani. Muhamed Ali Rashid, mkazi wa Mamudzu, mji mkuu wa Maiota, anasema maafisa wa kisiwa wanafanya kila wezalo kuepusha pia mlipuko wa magonjwa. Uwezekano wa kujitokeza kwa magonjwa upo, upo tena asilimia nyingi, kwa sababu hakuna maji ya kutumia, hakuna umeme, uchafu mwingi uko barabarani, kwa hiyo unakuta harufu mbovu ndio mtu anakuwa anazisikia. Kwa hiyo tunahofia mlipuko wa magonjwa unaweza ukatokea kwa hali kama hiyo. Waziri wa majimbo ya ng'ambo ya Ufaransa, Francois Noel Buffet, akitembelea kisiwa hicho hapo jana, amesema wana mpango wa kupeleka hadi wafanyakazi wa dharura elfu moja kusaidia katika kazi za kusafisha na kutathmini kazi za kukarabati kisiwa. Lakini mojawapo wa tatizo kubwa hivi sasa, Muhammed anasema, ni kwamba watu wengi wameanza kukarabati nyumba zao bila ya msaada wowote na mawasiliano ni shida bado mawasiliano ya simu bado bado ni matatizo sana, kwa sababu watu wanajaribu kuwapigia ndugu zao hawapati. Watu waliokuwa Faransa, waliokuwa kwenye kisiwa cha Larinyo, kuwapata ndugu zao waliokuwa Mayote huku hawawapati. Kwa hiyo bado kuna matatizo ya mawasiliano. Kingine, habari tulizozisikia kwamba serikali inapeleka meli ya chakula ambacho kutakuwa na maji ndani huko kwa hiyo tunaambiwa kuanzia siku ya Ijumaa, meli hiyo ndio itawasili, lakini serikali ya kifaransa nayo inafanya kazi kubwa. Ndege zinakuja, ndege zinakuja na madawa na watu ambao wanakuja kusaidia huku. Maafisa wa maiyote wametangaza amri ya kutotoka nje kuanzia leo usiku, katika juhudi za kuzuia wizi ambao wanahofia unaanza kufanyika kutokana na watu kuwa na hali ya njaa na ukosefu wa chakula. Rais Emmanuel Macron akiongoza kikao cha dharura jana jioni, amesema hali ni mbaya sana na anapanga kutembelea kisiwani humo katika siku chache zijazo. Leo katika dunia ya wanawake tunazungumzia ongezeko la visa vya wanawake ambao wa wanauliwa huko nchini Kenya. Mwaka huu wa 2024, Kenya ilikumbwa na ongezeko la visa hivyo vingi, jambo ambalo lilizua ghadhabu na mijadala ya kijamii. Mauaji hayo yameangaziwa sana na vyombo vya habari, wanaharakati na wananchi kwa jumla, wakilaani vitendo vya kikatili dhidi ya wanawake nchini humo na kudai haki kwa waathirika. Mwandishi wetu Salma Muhamed kutoka Mombasa ametuandalia makala hii. Mauaji ya kikatili ya wanawake yamekuwa yakiripotiwa mara kwa mara nchini Kenya. Baadhi ya matukio yamevutia hisia za wengi. Kwa mfano, mapema mwaka huu mauaji ya wanawake katika nyumba za kupangisha muda mfupi yalifichua dhuluma na chuki dhidi ya wanawake mitandaoni. Wakati huo, wanawake kumi na sita waliuawa ndani ya mwezi mmoja. Wanaharakati na wananchi walijitokeza kwa maandamano ya amani kulaani ongezeko la visa vya unyanyasaji na mauaji ya wanawake. Wanaharakati waliendelea kutoa wito kwa serikali kuchukua hatua kali dhidi ya wahalifu na kuhakikisha usalama wa wanawake. Mnamo Oktoba, idara ya huduma za polisi nchini Kenya ilieleza kuwa jumla ya visa 97 vya mauaji ya wanawake vilikuwa vimeripotiwa katika muda wa miezi mitatu iliyotangulia muda huo na kuelezea haja ya kuelekeza juhudi kabambe kukabili visa hivyo. Vyombo vya habari nchini Kenya viliripoti kwa kina kuhusu visa vya miili ya wanawake waliouawa kwenye magunia na kutupwa kwenye jaa za taka, huku wengine wakiangamia kutokana na mizozo ya kinyumbani. Mashirika ya kijamii yasiyokuwa ya kiserikali pamoja na wanaharakati walitoa wito kwa mauaji hayo yaliyotekelezwa kinyama kutangazwa kama janga la taifa. Kilichofuatia hayo ni hatua ya Rais William Ruto ya kutenga shilingi milioni mia moja kwa ajili ya kusaidia kupiga vita dhuluma za kijinsia na kukomesha mauaji dhidi ya wanawake nchini Kenya. Tume ya Kitaifa ya Kenya kuhusu Jinsia na Usawa ilitangaza kwamba tangu mwaka 2022 Kenya imeshuhudia ongezeko la visa vya mauaji ya wanawake. Tume hiyo ilisema mauaji hayo yalitekelezwa kwa misingi ya jinsia, ambapo wanawake wengi waliathirika kulingana na waziri wa maswala ya jinsia nchini Kenya, Anwa Ng'ombe, wanawake walio katika ndoa na walio wa umri kati ya miaka 45 hadi 49 wanadhulumiwa zaidi kijinsia ikilinganishwa na wenzao wa kiume zaidi. Pia tume hiyo ilisema visa vya wanawake waliofika hospitalini kupata matibabu baada ya kudhulumiwa viliongezeka hadi visa elfu nne kwa mwezi mwaka huu elfu mbili ishirini na nne. Mwaka 2024 umekuwa mwaka wa changamoto kubwa kwa wanawake nchini Kenya, huku visa vya mauaji na unyanyasaji wa kijinsia vikiongezeka. Hata hivyo, kupitia mijadala, maandamano na kampeni za mitandaoni zinazoendelea, kuna matumaini kwamba mabadiliko yanaweza kupatikana na haki kutendeka kwa waathiriwa. Salma Muhamed, VOA Mombasa. Shukrani sana Salama Muhamedi kwa makala hiyo ya afya. Na sasa basi, namkaribisha tena Kennes Bwire ukisomea muktasari wa habari. Maafisa wa Urusi wamesema bomu limelipuka kwenye barabara moja mjini Moscow na kuua watu wawili, akiwemo kamando wa kikosi cha jeshi kinachohusika na silaha za nyuklia, baiolojia na kemikali. Maafisa wa Umoja wa Mataifa wamesema leo Jumanne kwamba wana matumaini ya msaada wa kibinadamu kuwafikia watu wa Siria wakati mataifa ya Ulaya yakiendelea kufanya mazungumzo na waasi waliomwondoa madarakani rais Bashar al Assad. Kaimu kiongozi wa Korea Kusini ameapa kuwasilisha ujumbe kwa dunia nzima kwamba hali ipo shwari nchini humo na kila kitu kinaendelea ilivyo kawaida baada ya bunge kupitisha mswada wa kumwondoa madarakani rais Yun Suk Yol. Waziri wa ulinzi wa Israel Israel Katz amesema kwamba Israel itasimamia usalama wa Gaza baada ya vita vyake dhidi ya wa wanamgambo wa Hamas. Mamlaka katika kisiwa cha Mayote wanafanya kila juhudi kuhakikisha kuna chakula cha kutosha kwa wakazi wa kisiwa hicho, kuzuia mlipuko wa magonjwa na ukosefu wa usalama baada ya kutokea kimbunga Chido kilichosababisha uharibifu mkubwa. Muktasari wa habari ndio unaotukamilishia matangazo yetu kwa wakati huu. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, nimeshirikiana na Kennes Bwire. Mimi ni Mkamiti Kibayasi, upande wa pili ni Aida Isa akiwa na Patrick Dea, tunakutakia jioni njema kutoka hapa Washington.