hii ni idhaa Kiswahili so ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu popote ulipo kwenye matangazo yetu Giri ya alfajiri yanayoanza saa 11 asubuhi saa za Afrika ya kati na saa 12 saa za Afrika Mashariki. Jina langu Harizon Kamau, mimi ni Idi Ligongo nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni Alhamisi Desemba 19, mwaka 2024. Matangazo haya yanasikika kupitia Radio Free Africa katika eneo zima la maziwa makuu, Citizen Radio Kenya 107.8 FM na Coconut FM Zanzibar, miongoni mwa nyingine vilevile, tupo kwenye mtandao wetu wa voa swahili.com. Kwenye habari zetu hivi leo, Kenya yarahisisha upatikanaji wa vibali vya kuishi na kufanya kazi nchini kwa wageni kutoka jumuiya ya Afrika Mashariki. Raia wa Afrika Mashariki wanataka kutembeleana. Raia wa Afrika Mashariki wanataka kufanya kazi bila vikwazo mahala popote. Na katika habari nyingine, uchaguzi mkuu wa Sudani uliofanyika, uliokuwa ufanyike mwezi huu umesogezwa mbele hadi Desemba 2026. Basi ni baadhi tu ya tuliokuandalia katika Kumekucha hivi leo, lakini kwanza tupate habari za kimataifa zikisomwa na mwenzangu Ida Ligongo. Raisi mteule wa Marekani Donald Trump ameweka wabunge, amewataka wabunge wa Marekani kukataa mswada wa ufadhili wa muda kwa bajeti baada ya Ijumaa na hivyo kuongeza uwezekano wa kufungwa kwa sehemu ya serikali kuu. Trump na makamu wa rais mteule JD Vance wametoa wito kwa wabunge kupitisha muswada wa matumizi ya muda tofauti na ule uliopitishwa Jumanne bila kile walichokiita zawadi za tr Demokrat. Trump pia alitoa wito kwa wabunge kutumia mswada huo kushughulikia ukomo wa deni la taifa akiingiza kipengele kipya chenye utata katika mchakato huo hilo linaweza kuhatarisha juhudi za kuepusha kufungwa kwa serikali ambako kutavuruga kila kitu kuanzia safari, usafiri wa anga hadi masuala ya ulinzi na usalama kabla ya likizo ya Christmas. Itakuwa mara ya kwanza kufungwa kwa serikali toka ile ilivyoongezwa ya Desemba 2018 mpaka 2019 wakati wa muhula wa kwanza wa miaka minne wa Trump. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken Jumatano amefanya mkutano na senata Republican Marco Rubio, ambaye ametajwa na rais mteule Donald Trump kama waziri ajaye wa mambo ya nje. Mkutano huo umefanyika wakati timu ya Trump ikijiandaa kwa mchakato wa kuingia madarakani. Yalikuwa mazungumzo mazuri yenye kujenga na muhimu, naibu msemaji wa wizara ya mambo ya nje Vedant Patel aliwaambia wanahabari wakati wa mkutano Agosti 2020 China ilimwekea vikwazo Rubio, mkosoaji wa muda mrefu wa serikali ya Beijing, pamoja na wengine, wakitaja kile ilichoeleza tabia mbaya inayohusiana na masuala ya hong Kong. Senata Rubio ameiambia VOA mapema Disemba kwamba ana uhakika na uwezo wake wa kutafuta suluhu kwa kuwasiliana na Beijing ikiwa atathibitishwa. Alipoulizwa kama atabaki na msimamo wake wa sera ya mambo ya nje, Rubio amesema rais ndiye anaiweka sera na wao ni watekelezaji. Jengo la bunge la Liberia Jumatano liliungua moto na rais alilani tukio hilo, akisema ni uharibifu mkubwa, ingawa haikubainika mara moja iwapo ni kutokana na maandamano dhidi ya serikali ambayo yamekuwa yakiendelea kwenye mji mkuu. Harrison Kamau anaisoma ripoti kamili. Maandamano yenye ghadhabu yalianza Jumanne kwenye taifa hilo la Afrika magharibi kufuatia kuondolewa kwa spika wa bunge ambaye ni wa upande wa upinzani kwa tuhuma za ufisadi. Wamanaji hao pia walimtaka rais Joseph Bwaka ajiuzulu. Mamlaka hazikuthibitisha mara moja kiini cha moto huo kwenye jengo la bunge mjini Monrovia, ingawa mkuu wa polisi Gregory Coleman alisema kuna uwezekano kwamba ulianzishwa kwa makusudi. Vyombo vya habari vya ndani vimesema kuwa takriban watu wanne walikamatwa ili kuhojiwa kufuatia moto huo, akiwemo spika wa bunge Konati Kofa na mwakilishi Frank Foko, ambaye kwenye mahojiano ya hivi karibuni aliyataja majengo ya bunge na kutishia kuyachoma moto. Jumanne, polisi waliwakamata darzeni ya waandamanaji wakati wakitumia gesi ya kutoa machozi ili kuwatawanya. Maandamano hayo ni kufuatia miezi kadhaa ya mivutano bungeni kuhusu kuondolewa kwa Kofa kama spika. Sheria za Liberia zinasema kuwa spika anaweza kutolewa kwa theluthi mbili ya kura za wabunge. Bila wingi huo, bunge limeshindwa kumwondoa wakati serikali pia ikishindwa kupitisha bajeti ya mwaka huu. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Mahakama ya Juu ya Marekani Jumatano imeamua kusikiliza maombi ya TikTok na kampuni yake mama ya China ByteDance kuzuia sheria inayokusudia kulazimisha uhuzwaji wa TikTok ifikapo Januari 19 au kupigwa marufuku kwa misingi ya usalama wa taifa. Majaji hawakuchukua hatua mara moja kwa maombi ya dharura ya TikTok na ByteDance pamoja na baadhi ya watumiaji wake walioweka maudhui yenye lengo la kusitisha marufuku ijayo. Badala yake watasikiliza hoja zao Januari kumi wanaopinga wanakataa rufaa dhidi ya uamuzi wa mahakama ya chini uliozingatia sheria hiyo. TikTok inatumiwa na wamarekani wapatao milioni 170. Mpaka sasa bunge la Marekani lilipitisha shauri hilo mwezi Aprili na rais Joe Biden alitia saini kuwa sheria rasmi. Wizara ya sheria ya Marekani ilisema kuwa kama kampuni ya China na mtandao wake wa TikTok unaleta tishio la usalama wa taifa. Na mahali Jumatano imefanya kama wenzake Bukina Faso na Nija zinazotawaliwa kijeshi kubadilisha majina ya mitaa na viwanja vya kumbukumbu katika mji mkuu wake ili kuondoa majina ya kikoloni ya Ufaransa. Mitaa yenye majina ya wanachama na watawala wa kikoloni wa Ufaransa imepewa majina mengine mjini Bamako kwa amri ya kiongozi wa kijeshi. Mtaa ambao ulipewa jina kwa lugha ya Kifaransa juu ya jumuiya ya kiuchumi ya nchi za kusini za, za Afrika magharibi ECOWAS umebadilishwa na sasa umepewa jina badala ya shirikisho jipya la kimkakati ambalo Mali imeunda na Burkina Faso na Niger wa muungano wa nchi za Sahel AES. Kwa ujumla karibu majina 25 yamebadilishwa, kati yao ni mitaa, viwanja na vituo vya umma. Niger na Burkina Faso tayari zimefanywa mabadiliko kadhaa kwa majina ya mitaa na minara ya kumbukumbu katika miaka miwili iliyopita. Nija Oktoba ilibadilisha maeneo kadhaa ya kihistoria katika mji mkuu wake Niamey ambao hapo awali yalikuwa ya mkoloni Ufaransa. <tune> Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idha ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Idi Ligongo baada ya muda mfupi atarejea na habari zaidi za dunia, lakini kwanza tupate ripoti za waandishi wetu. Serikali ya Kenya imeidhinisha vibali vipya vya kazi vilivyorahisishwa kwa raia wa kigeni kufanya kazi na kuishi nchini humo chini ya mabadiliko ya kanuni za uraia na uhamiaji. Kwenye mabadiliko hayo, raia wa nchi za Jumuia ya Afrika Mashariki sasa watahitajika tu kuthibitisha uraia wao wa nchi wanachama wa jumuiya hiyo ili kuishi na kufanya kazi Kenya, kama anavyotuarifu mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera. Katika kile serikali ya Rais William Ruto inachokitaja kama hatua ya kijasiri kulifanya jiji kuu la Kenya Nairobi kuwa kitovu cha kimataifa cha Afrika, serikali yake imeidhinisha vibali vipya vya kazi kwa raia wa kigeni kufanya kazi na kuishi nchini Kenya. Chini ya marekebisho ya mwaka 2024 ya kanuni za uraia na uhamiaji iliyotangazwa Jumanne kupitia notisi ya gazeti rasmi la serikali, viwango vilivyoboreshwa vya makundi mapya ya vibali vinalenga wafanyakazi wa Umoja wa Mataifa, balozi mashirika ya katika maeneo wenye matatizo ndani ya nchi jirani. Kibali hiki kitagharimu dola elfu moja za Kimarekani sawa na shilingi elfu mia moja na ishirini na tisa kwa kiwango cha sasa cha ubadilishaji sarafu kila mwaka. Je, hatua hii inaweza kutafsiriwaji kwa mtazamo wa kidiplomasia? Profesa Chacha Nyaigoti Chacha, mfuatiliaji wa diplomasia katika upembe wa Afrika na nchi za Maziwa Makuu anaeleza azma kuu ya serikali inapokuwa imeamua kuweka viwango hivi ambavyo vingine vina masharti ambayo yamelegezwa kidogo, masharti nafuu na, na rafiki kwa wale wanaohitaji kupata ajira na kufanya shughuli zao mbalimbali katika nchi ya Kenya, ni jambo ambalo litasaidia sana Nairobi kuonekana kwa, kwamba ni mji au jiji ambalo linakaribisha wageni, wageni ambao wana ustadi wa aina mbalimbali wanaofanya kazi katika mashirika ya kimataifa na balozi mbalimbali mbali. Wakati mwingine wanakuja na wenzi wao, kwa mfano mtu wa... Ni... chini ya mabadiliko haya ambayo yametangazwa Jumanne jioni na mkuu wa mawaziri na waziri wa mambo ya kigeni Musalia Mudavadi, raia wa nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki sasa watahitajika tu kuthibitisha uraia wao kwa nchi wanachama wa jumuiya hiyo kuishi na kufanya kazi nchini Kenya. Hawatahitajika kulipia vibali vyovyote vya kufanya kazi nchini Kenya. Kuundwa kwa daraja r bali maalum kwa raia wa nchi wanachama wa jumuiya Afrika Mashariki, serikali ya Kenya inasema ni kurahisisha na kuwezesha raia wa EAC ambao ni wawekezaji, wataalamu, wawe wafanyakazi wenye ujuzi mkubwa au mdogo, wajasiriamali, wakulima au watengenezaji kuishi Kenya na kufanya kazi bila kutozwa malipo yoyote, kwa mujibu wa malengo ya ushirikiano wa kikanda bora tu wathibitishe uraia wa nchi ya jumuiya Afrika Mashariki. Kenya imefika kani na ku toa mwongozo, na nina hakika kwamba nchi nyingine za Afrika Mashariki zitashika hiyo hiyo njia kwa sababu raia wa Afrika Mashariki wanataka kutembeleana. Raia wa Afrika Mashariki wanataka kufanya kazi bila vikwazo mahala popote. Kupitia viwango hivi vipya, Mudavadi anasema Kenya inafanya mageuzi ya kimaendeleo kudumisha ushirikiano wa kikanda, fursa za kiuchumi na ushirikiano wa kimataifa na kuifanya Kenya kuwa kitovu ambapo ushirikiano, vipaji na uwekezaji vinaweza kustawi na pia kuimarisha uingizaji wa fedha za kigeni na kuipa Kenya hadhi ya juu kama kitovu muhimu cha kimataifa na cha Andera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Ni Kumekucha Afrika, Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Idligongo anaendelea nazo habari muhimu za dunia. Mahakama ya Guinea Jumatano imemhukumu waziri wa zamani wa ulinzi mwenye ushawishi mkubwa kifungo cha miaka mitano gerezani kwa ubadhirifu, kujitajirisha kimagendo, utakatishaji fedha na ufisadi wa mali ya umma. Mohamed Diane alihudumu kama waziri wa raisi wa kiraia wakati wa huo wa rais alipokuwa Alpha Konde kuanzia elfu mbili na kumi na tano hadi elfu mbili na ishirini na moja wakati mapinduzi ya kijeshi yaliyoiweka madarakani serikali ya Guinea. Anakuwa kiongozi wa karibuni kabisa kati ya wengi wa zamani wa upinzani na wanachama wa mashirika ya kiraia kushikiliwa au kufikishwa mahakamani. Diane ambaye amekuwa gerezani toka 2022 anatakiwa kulipa faini ya karibu dola milioni 585 kama fidia kwa taifa la Guinea, kwa mujibu wa uamuzi wa mahakama maalumu ya uhalifu wa kifedha. Jaji pia aliamuru kutaifishwa kwa mali zote za Dian katika mji mkuu Conakry na ule wa Kankan kwa manufaa ya taifa, pamoja na kushikiliwa akaunti zake za benki za fedha za kigeni na ndani. Na mkazi wa Manhattan amekiri kosa la kusaidia kuanzisha kituo cha polisi cha siri katika jiji la New York kwa niaba ya serikali ya China. Cheng Jinping mwenye umri wa miaka sitini amekuwa ameukana kosa moja la kula njama ya kuwajibika kama wakala wa serikali ya kigeni katika mahakama ya shirikisho ya Brooklyn Jumatano. Matthew Olsen, msaidizi wa mwanasheria mkuu wa wizara ya sheria ya Marekani, amesema Chen alikiri kosa mahakamani kwa jukumu lake la kuanzisha kwa ujasiri kituo cha polisi ambacho alipo, alipofikiwa alijificha na FBI. Kituo hiki cha polisi haramu, ya haramu hakikufunguliwa kwa maslahi ya usalama wa umma, lakini ni kuendeleza malengo maovu na kandamizi ya China katika ukiukwaji wa moja kwa moja wa uhuru wa, wa Marekani, amesema katika taarifa. Tukiendelea na ripoti zetu ni kwamba Sudan Kusini imepanga kuitisha uchaguzi mkuu uliosubiriwa kwa muda mrefu Desemba 2026, lakini swali, je, ipo tayari? Kutoka Juba, Sheila Puni anaripoti kuhusu changamoto zinazokabili taifa hilo changa zaidi duniani linapojiandaa kwa zoezi hilo. Harrison Kamau na ripoti kamili. Uchaguzi huo ulikuwa ufanyike mwezi huu, lakini ukacheleweshwa kutokana na sababu kadhaa, zikiwemo kuhitajika kwa muda zaidi ili kukamilisha sensa ya kuhesabu watu, kutayarishwa kwa rasimu ya katiba ya kudumu pamoja na uandikishwaji wa vyama vya kisiasa. Uchelewesho huo ulitangazwa mara ya kwanza Juni mwaka jana, hatua iliyoongeza muda wa kuhudumu wa serikali ya mpito ya muungano wa kitaifa chini ya Rais Salva Kiir. Ebedengo Akok, ambaye ni mkuu wa tume ya kitaifa ya uchaguzi ya Sudan Kusini, wakati akifanya mahojiano na VOA alisema kuwa ni lazima kuwe na nia ya kisiasa iwapo uchaguzi huo utafanikiwa, akiyataja makubaliano ya amani ya 2018 yaliyomaliza vita vya wenyewe kwa wenyewe. If we are serious two years are enough for us. Amesema kuwa iwapo watajitahidi, miaka miwili inatosha kufanya uchaguzi huo. Hata hivyo, amesema kuwa fedha zinahitajika kuwepo ili uchaguzi huo ufaulu. Wiki iliyopita Nicholas Haysom, mkuu wa ujumbe wa Umoja wa Mataifa wa Sudan Kusini, UNMISS, alionya kuwa uchaguzi wenye mapungufu huenda ukazua tena kasia na kuhujumu juhudi za taifa hilo kuelekea udhabiti. Tumekuwa tukisisitiza matayarisho ya uchaguzi wa mpangilio na ambao utaendeshwa kwa misingi ya kuaminiana. Ni muhimu kuelekeza zoezi hilo ambalo huenda likawa na migawanyiko mikubwa likiwa la kitaifa, ni vyema watu kuja pamoja wakitambua kwa pamoja kuwa wanachukua jukumu la pamoja la kuendesha Sudan Kusini kwenye siku za mbele. Sudan Kusini ilipata uhuru wake kutoka Sudan mwaka 2011 na ilipanga kufanya uchaguzi wake wa kwanza hapo 2015. Hilo hata hivyo halikufanyika kufuatia kuzuka kwa vita vya wenyewe kwa wenyewe vya mwaka wa 2013. Rais Salva Kiir na kiongozi wa uasi na aliyekuwa makamu wa rais Riek Machar wamekuwa na mivutano iliyopelekea mapigano baina ya wa wafuasi wao. Mwaka 2018 Kil na Machar walitia saini mkataba wa amani ambao ungepelekea uchaguzi wa mwezi huu. Hata hivyo, Juni mwaka huu walikubaliana kusogeza muda huo hadi Disemba 2026. Wani Yusuf ni mpiga kura ambaye kura yake ya kwanza ilikuwa ni wakati wa kura ya maoni ya kujiondoa Sudan kusini kutoka kwa Sudan. Wakati huo alikuwa na umri wa miaka kumi na minne. Anasema kuwa anasubiri kwa hamu kushiriki kwenye uchaguzi mkuu akiwa mtu mzima, akiwa na imani kwamba atafanya maamuzi yanayofaa ili kuichagua serikali ya kwanza ya kidemokrasia. Uh, ukiangalia muda tuliotumia kuahirisha uchaguzi unagundua kwamba iwapo wameshindwa tangu wakati huo, basi kuna uwezekano wa kutofanyika ndani ya muda uliowekwa wa miaka miwili. Uh, kando na uhaba wa fedha, tume ya uchaguzi inahitaji kukamilisha hesabu ya watu pamoja na kubudi sheria za uchaguzi ambazo huenda zikachukua muda wa miezi kumi na saba, kulingana na waraka unaoeleza sababu za kucheleweshwa kwa uchaguzi mkuu. Naibu mkuu wa tume hiyo Gabriel Deng amesema kuwa mchakato huo haujaanza kutokana na changamoto za kifedha. ndio mambo ya kumekucha Afrika, hapo Diamond wakiwa naye rivani ni ngoma kibango, mambo yakiendelea ya tu kuchangamka. Najua kwamba kama kwa huko Afrika ni nyakati za asubuhi tena mapema, basi wanawake katika vijiji vya Kinole na Lungala na vile vile Kalundu kule Morogoro vijijini nchini Tanzania wanakutana na changamoto katika kupata huduma za afya maji na umeme. Wajawazito wanakutana na ugumu wa kusafiri umbali mrefu kutafuta huduma za afya, hasa kutokana na ukosefu wa huduma muhimu kama upasuaji, hali inayowaweka wanawake na watoto katika hatari kubwa. Mwandishi wetu wa Dar es Salaam Amri Ramadhan ametembelea vijiji hivyo na kuandika ripoti hii. Wanawake hao wanasema kuwa changamoto za afya zimekuwa kubwa kutokana na umbali wa vituo vya afya na ukosefu wa huduma muhimu kama upasuaji. Wanawake wajawazito wanapopata uchungu hulazimika kusafirishwa kwa bodaboda hadi kwenye vituo vya afya vya kata, lakini mara nyingi huduma hazitoshelezi na hivyo kulazimika kusafiri umbali mrefu zaidi hadi kufika hospitali ya tarafa au mkoa. Hali hii si tu inahatarisha maisha ya mama na mtoto, bali pia inawaweka wanawake wa mijini kwenye mzigo wa gharama za usafiri na wakati, jambo linalosababisha baadhi kushindwa kabisa kupata huduma hizo kwa wakati, kama anavyosema Halima Maulidi Kondo kutoka kijiji cha Lungala: Mama tunabeba mimba, wakati unauma uchungu, unachukuliwa na bodaboda mpaka ufike hapa kwenye kata. Ukishafika hapa kwenye kata ukijifungua salama alhamdulillah, lakini kama bado kuna shida, tayari tunapewa uongozi twende mkuyuni kwenye tarafa pale. Napo pia kwenye tarafa, kama ni msaada wa kupewa operesheni unapata pale kwenye tarafa, lakini napo pia kama kuna shida, utapewa tena uongozi, uende hospitali ya mkoa, Morogoro mjini. Halima anaendelea kusema kuwa kutokana na gharama za usafiri na muda unaohitajika, wanawake wengi hawawezi kumudu kufanya mizunguko hiyo ya mara tatu kutoka kijiji hadi kata kisha ya tarafa na hatimaye hospitali ya mkoa, jambo linaloweza kuathiri afya zao na hata kusababisha vifo. Bahati Shabani mkazi wa kijiji cha Kinole ameitaka serikali kuwasogezea huduma zote muhimu za kina mama hasa wakati wa kujifungua kuondolea adha ya kufuata huduma hizo mbali na makazi yao. Anasisitiza kuwa umbali mrefu kutoka vijiji hadi vituo vya afya unaweka wanawake katika hatari. Toke hapa mpaka mjini, mama naenda, anapata shida. Tokato mama mjamzito mzito, unaweza ukajifungulia njiani. Hapa kujifungulia kawaida, lakini ukifanyiwa operesheni sio hapa tena, uhamishi upeleko sehemu nyingine. Kwa hiyo tunaomba kama inawezekana serikali ituangalie vizuri Kinole na sisi tupate kituo cha afya ambacho tunafuatiwa huduma zote, upasuaji, sijui ni kila shida zetu ziishie hapa, ili mama tupate unafuu. Hata hivyo, mbunge wa Morogoro kusini mashariki Shaban Hamisi akizungumza na Sauti ya Amerika amesema kuwa ofisi ya Rais TAMISEMI imehaidi kutoa fedha kwa ajili ya ujenzi wa hospitali katika jimbo lake, hivyo amewataka wananchi kuwa na subira wakati mchakato huo ukiendelea kushughulikiwa. Hili lililopita, uh, waziri wa mwenye dhamana ya TAMISEMI atatuambia uh, wanatuletea pesa kwa ajili ya kutengeneza vituo vya afya kwa hiyo nimeomba tena, inshallah tutapata pesa kwa ajili ya kwenda kwenye kata ya Kinole, nimeelekeza iende ya Wananchi wametoa wito kwa serikali kuhakikisha huduma za msingi zinawafikia kwa wakati huku wakisisitiza kuboreshewa huduma za afya, maji na umeme kutowarahisishia maisha yao ya kila siku na pia kutochochea maendeleo ya kiuchumi na kijamii katika maeneo yao. Amri Ramadhani, Sauti ya Amerika, Daressalam. Basi baada ya ripoti hiyo ya Amri Ramadhani, sasa tupate muktasari wa habari Rais mteule wa Marekani Donald Trump Jumatano amewataka wabunge wa Marekani kukataa mswada wa ufadhili wa muda wa bajeti baada ya Ijumaa, na hivyo kuongeza uwezekano wa kufungwa kwa sehemu ya serikali kuu. Trump na makamu wa rais mteule JD Vens wametoa wito kwa wabunge kupitisha mswada wa matumizi ya muda tofauti na ule uliopitishwa Jumanne bila kile walichokita zawadi za, za Demokrat. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken Jumatano amefanya mkutano na seneta Republican Marco Rubio ambaye ametajwa na rais mteule Donald Trump kuwa waziri ajaye wa mambo ya nje. Mkutano huo umefanyika wakati timu ya Trump ikijiandaa na mchakato wa kuingia madarakani. Jengo la bunge la Liberia Jumatano liliungua moto na rais alilaani tukio hilo akisema ni uharibifu mkubwa ingawa haikubainika hey, mara moja iwapo ni kutokana na maandamano dhidi ya serikali ambayo yamekuwa yakiendelea kwenye mji mkuu. Mahakama ya juu ya Marekani Jumatano imeamua kusikiliza maombi ya TikTok na kampuni yake mama ya China ByteDance kuzuia sheria iliyokusudia kulazimisha uuzwaji wa TikTok ifikapo Januari 19 au kupigwa marufuku kwa misingi ya usalama wa taifa. Majaji hawakuchukua hatua mara moja kwa maombi ya dharura ya TikTok na ByteDance pamoja na baadhi ya watumiaji wake walioweka maudhui yenye lengo la kusitisha marufuku ijayo. Badala yake watasikiliza hoja zao Januari kumi. Mali Jumatano imefanya kama wenzake Burkina Faso na Niger zinazotawaliwa kijeshi kubadilisha majina ya mitaa na viwanja vya kumbukumbu katika mji mkuu ili kuondoa majina ya Ufaransa. Basi hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo ya kumekuu cha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya leo, msimamizi Adija Riami, produsa Dadi Balawe, jina langu Harizon Kamau na nimeshirikiana na mwenzangu Id Gongo, tukikutakia wakati mwema. Ifuatayo ni tahariri inayoelezea maoni na msimamo wa serikali ya Marekani. Mapema mwezi Desemba, utawala wa Talibani nchini Afghanistani umepiga marufuku wanawake kusomea afya, ikiwa ni pamoja na uuguzi na ukunga. Kwa vile wafanyakazi wa afya wa wanaume hawaruhusiwi kuwatibu wanawake, hatua hii ina maana hilo si jambo ambalo halitakuwa mwafaka kwa mustakabali wa baadaye. Wanawake watakuwa hawana fursa ya matibabu yoyote ya kiafya. Desemba 10 wameadhimisha maadhimisho ya 76 ya azimio la haki za binadamu duniani. Cha kushangaza, amesema mwakilishi wa kudumu katika Umoja wa Mataifa Linda Thomas Greenfield, Afghanistan ilikuwa moja ya nchi 48 za awali kupitisha azimio hilo ambalo linahusisha haki zote na uhuru sawa kwa wanaume na wanawake, lakini hivi leo Taliban inatoa amri za kizamani kwa lengo la kuwanyima wanawake na wasichana haki za msingi na na na fursa ya kujifunza na kuishi na kushamiri kwa uhuru na hadhi. Hivi karibuni Taliban ilipiga marufuku kwa wanawake kuwa na fursa ya kusoma masuala ya afya, ambapo ina maana hakuna fursa kwa huduma za afya. Wanawake hawa watapata vipi huduma za afya katika siku za usoni, kama hawana fursa ya kusomea udaktari, uuguzi, madaktari wa meno na wakunga, na madaktari wanaume hawaruhusiwi kuwatibu wanawake. Haya masharti mapya yanapingana na utaratibu na huenda yakawa ni adhabu ya kifo kwa wanawake na wasichana wa Afghanistan wenye shida kubwa ya matibabu ya kuokoa maisha. Yatakuwa na matokeo kwa kila mama, kila mtoto mchanga ambaye hajazaliwa, na kwa kila mvulana na msichana, kwa ajili ya mustakabali wa Afghanistan, amesema balozi Thomas Greenfield. Huu si utamaduni na wala sio dini, na jambo lisiloeleweka linasikitisha, linaumiza. Ina maana hawa wanaume Taliban wanaohukumu mama zao ambao wamewazaa, dada zao, wake zao, watoto wao wa kike kufariki mbele ya macho yao kama wakiugua. Ukweli ni kwamba Taliban ni mbaya sana kwa watu wote wa Afghanistan. Imekuwa madarakani kwa muda wa zaidi ya miaka mitatu tu, nchi imeharibika na kuingia katika hali mbaya sana ya kibinadamu hivi leo Asilimia 79 ya idadi ya watu wanaishi chini ya mstari wa umasikini. Sisi tuna wasiwasi mkubwa sana wa hali ilivyo mbaya nchini Afghanistan, huku takriban raia milioni 23 ya idadi ya watu huko wanahitaji misaada ya kibinadam, ikiwa ni matokeo ya ukosefu wa usalama wa chakula, utapiamlo, kusambaa kwa ukosefu wa makazi na nchi kuharibiwa na mabomu ya kutegwa ardhini. Ujumbe wangu kwa watu wa Afghanistan na hasa wanawake ni huu, amesema balozi Thomas Greenfield. Tunasimama pamoja na nyinyi kwa mshikamano, huku kukiwa na ukandamizaji. Sisi na washirika wetu tumesimama kidete katika nia ya kuwasaidia watu wa Afghanistan. Hiyo ilikuwa tahariri inayoangazia maoni na msimamo wa serikali ya Marekani. <mikaruhi>