Nam, karibu karibu karibu msikilizaji, ni wakati mwingine tena wa siku nyingine sadakta kabisa. Ala, Alhamisi alasiri hii saa kumi na nusu Afrika ya Mashariki, tisa na nusu Afrika ya Kati. Hapa Washington ni saa mbili na nusu za asubuhi. Natumaini msikilizaji huko safi kabisa na huu jambo kuongoza nasi katika VOA Express, gurudumu ambalo linafuatana nawe baada ya shughuli zako za mchana kutwa. Tuko pamoja nawe ndani ya nyumba ya studio nikiwa nimekusha jaa tele, kama pishi Aa leo, <laughs> <Patrick, laughs> leo umejaa kama pishi la ugali wamehindi mhogo. Basi tuachana e, e, mm, oh, no <laughs> <Tutamuliza, laughs> masuala ya mihogo sijui na nini na pilau eh. Kuhusu taarifa ambazo tumeandaa leo Express ni kwamba mm, uh, Sunday zaidi tutazungumzia kuhusu E, ili suala la vijana kupata mikopo, kupata mitaji ili waanze biashara yao mm. E, ni njia ipi mbadala kuweza kuwawezesha vijana kama hawa waku wajasiriamali mm -hmm. E, wanaofikra ya kujituma na kufanya biashara bila kutegemea, e, serikali, e, waweze kujiendeleza kimaisha. Bila shaka kabisa hii ni jambo ambalo inabidi tuliangalie liko vipi, na moja kwa moja Patrick tutaangalia hilo lakini, vilevile tutaangalia katika maswala ya burudani, tutakuwa na burudani hii leo. Ni siku Alhamisi mm -hmm. Nitakuangushia vitu vizito ambavyo utavisikia, ukae eh, mkao wa kula. Nakuambia wakae mkao wa kula, sababu vitu ambavyo vitakuja ni vizito kwelikweli sana. Na kama kawaida Express Barazani, tunakuwa na swali ambalo tumebandika pale kwenye Facebook na tumeuliza je, unapata huduma msingi za kiafya katika nchi yako? Mimi tayari imeshapata huduma yangu msingi, au haki yangu ya msingi <laughs> <laughs> <laughs> Nito, ni tofauti na hudu. Wasikilizaji wakiniuliza ntawaelezea baadaye nini maana yake ya haki ya msingi. Kadhalika, tutakuwa na muda kituruhusu, tutatupilia macho kwa yale ambayo yanavuma kwenye mitandao ya kijamii, bila shaka kule Twitter, Instagram, Facebook, na kwenye mitandao yote mambo yanavyojiri tutawapa bila shaka wasikilizaji wetu. Sawa basi, moja kwa moja, Patrick, kuhusiana na suala hili ambalo umezungumza la kupata mikopo kwenye biashara eh, kwa upande wa vijana hasa wajasiriamali wamekuwa wakikabiliwa na hii shida ya kupata mitaji kwenye nchi zetu za Afrika ya Mashariki. Sasa pengine kuna uwezo wa kubadilisha sera au mbinu za kubuni kuwawezesha hawa vijana, au vijana hawa wanaweza kufanya nini zaidi? Tunaye kwanza kabisa mjasiriamali na mfanya biashara kutoka nchini Tanzania, Hadija Kaombwe, ambaye pia yeye anasema anasaidia vijana kuanzisha biashara ndogondogo kule nchini Tanzania. Basi hebu tuangalie kwa upande wako Hadija, hali hii wewe binafsi, e, unaipokea vipi? Nini kinaweza kufanyika? Hebu tueleze. Sande. kuna, kuna, kuna kitu kikubwa sana ambacho vijana wengi wanashindwa kuelewa. Kumekuwa kuna wimbi ambako watu vijana wengi wanaamini kwamba biashara lazima uwe na fem ama uwe na mtaji mkubwa ama uweze kusafiri kutoka sehemu moja ama nyingine. Kwa mfano kama sasa hivi kuna Tanzania kuna wingi kubwa la vijana wengi kutoka hapa Tanzania na kwenda China, kwenda kuchukua bidhaa mbalimbali. Lakini kitu ambacho ninaweza nikawaambia, vijana wanatakiwa waangalie upande wa biashara zingine ambazo wanaweza wakafanya kwa mtaji mdogo kabisa bila ku-, ku, ku kujiathiri wao wenyewe, kwamba maanake malalamiko mengi kwamba mitaji ni hakuna. Sasa wanaweza wakaanza na kidogo. Sasa hivi unaweza ukaanza biashara ambayo usimiliki sehemu, ukawa unauza vitu online. Tena wakati mwingine unaweza hata usiwe na huo mzigo wenyewe, ukaenda Kariakoo ukaongea na baadhi ya maduka makubwa ukaangalia ni bidhaa gani ambazo wewe unaweza ukazisukuma kupitia mtandao Instagram ama Facebook ama TikTok. Huko kuna wateja wengi sana, kwa hivyo ni kama vile mtu anaweza akawa na pesa kidogo, laki mbili, laki tatu, ama asiwe na pesa kabisa, lakini akatumia bando lake. Bila shaka, na pengine kwa haraka haraka tu, ungependa kuona kuna namna yoyote ya kufanyika kwa upande huu sasa wa mabenki na maeneo mengine yanayotoa mikopo, pengine wana, unazo, unafikiri pengine kuna umuhimu wa wao kuwa na namna nyingine ya kuwasaidia vijana kupata mikopo? Mimi nadhani mara nyingi nimekuwa nikifikiria na tumekuwa tukizungumza sisi kama vijana, mabenki kuna namna ambavyo yanaweza yakaja kwa staili tofauti, kwa sababu sasa hivi ukienda kutaka kumkopo benki lazima uwe na mali zisizoshika, lakini pia kuna wengine wanataka muwe katika vikundi. Unakuta tu masharti ya benki ni ni, ni ni mazito. Sasa kijana ambaye sahivi amemaliza chuo, amemaliza labda elimu eh, ya sekondari, anataka kuanza kufanya biashara unakuta hivyo sande hivyo vitu bado hana, sasa inakuwa ni kazi kwake. Labda kama benki ingeweza kutafuta namna, labda kwa kutumia makazi, umeona, kwa kutumia wadhamini, labda kama wazazi na kadhalika hawa vijana wakaweza kupatiwa mikopo walau midogo ambayo inaweza ikawasaidia ika, ika wao kuanza biashara, kuliko kuwa na mashariti magumu kama hayo ya mali zisizohamishika na nini, labda na na vitu vingine, lakini tu kijana akaaminiwa, ikatengenezwa namna nzuri ambayo kijana ataaminiwa ili aweze kupata pesa na aweze kutengeneza, aweze kutengeneza biashara, aweze kuanza biashara na hatimaye kwa kutumia mbinu hii ya mabenki kutusaidia, tunaweza tukajikuta tuna vijana wengi sana ambao wako na biashara, wako bize, wana, wana, wanafanya shughuli mbali mbali, na hatimaye tunaweza tukawa tuna taifa ambalo linazalisha zaidi kuliko taifa la watu kuwa tegemezi. Bila shaka nakushukuru sana, Hadija Kaombwe. Huyo ni mjasiriamali kijana kutoka nchini Tanzania ambaye pia anasaidia vijana kuanzisha biashara kwenye maeneo yao. Kazi nzuri kabisa. Basi tupumzike kidogo, tutaendelea na mada hiyo hiyo. Tupumzike kidogo, tunaungana na vijana barubaru baru, kishirikiana na Gogo Ashle wanakuja na wimbo wao na kupenda siku inapita ikienda wapi kasija kupigia ukinihitaji mitakosaja nafasi sema takukujia murua kabisa anampenda mm, kama nyama choma anampenda kama soda baridi. Sasa sijui nakuaje, nyama choma soda baridi, lakini nyama choma labda Patu atatupa siri ya nyama choma. Itabidi utupe, kwa sababu wewe unafahamu vizuri sana hii nyama choma, sababu wa Kenya na nyama choma <laughs> ni hatari, ndiyo mambo yao. Alafu soda baridi, eh, soda soda eh, eh, <laughs> baridi hasa ya Coca-Cola, yatupa siri siri ya kuhusisha soda baridi na mapenzi. Haya. mm. <laughs> <laughs> <Lajemi> <koba. laughs> Basi tuendelee na mada yetu kuhusu wajasiria mali wale vijana ambao wanataka kufanya biashara lakini wana tatizo la kupata mitaji na mikopo Uh, tunaye kwenye laini ya simu Benadet Kavata, yeye ni kutoka kule Nairobi Kenya, Mombasa Kenya. uh, ni kwamba hiye anajihusisha na, mm. na biashara ya kuuza vitu vya ndani ya nyumba, mashuka, bidhaa za bafuni, jikoni. Benadet, karibu katika matangazo ya Express. mm, mm, mm, mm, mm. uh, Benadet, kila mara uh, tunapozungumzia suala la wajasiria wa mali vijana wanapotaka kuanza biashara zao tunaona kuelekea hmm, mabenki kutafuta mikopo wewe, lakini unasema kuna njia nyingine ya kuweza kuanza hmm, biashara yako na kupata mitaji. Hebu tueleze hmm. Sa, sasa, hello na kusikia, Benaret, inategemea ni biashara gani na wanataka kuanza na pesa ngapi sasa kama kama mimi ile bank niko nayo ni Equity, Equity wanakwanga na app app. App yenye unaweza itisha pesa tu kwa simu, atuwa comfort zone ukitaka tu kwa simu na unakopa unaregesha after, after, after, uh, unaregesha kama kwa miezi sita ni mwaka mmoja, nategemea wataka kiasi gani ya pesa And then hiyo eh, upande wa loan. Ukianza biashara, ukitaka iende vizuri, tafuta pesa kwanza ndio uanze. Ukichukua loan hiyo, unafanya kuendelea tu, si una run na pesa ya loan. Kwa hiyo mm, umetoa mfano hiyo benki ya Equity, lakini kuna njia nyingine awa wajasiriamali vijana waweza wakatumia kuweza kupata hiyo mikopo midogo midogo na wakaendelea na, na shughuli yao? njia zingine unamaanisha una uh, mfano yala mashirika mengine au ni mpaka uende benki tu? Uh, uh, inategemea kama uko kwa, kwa vikundi. Kuna hii, hii kama umeingia kwa chama ama kuna hizi za kila wiki, table banking. Unachukua mkopo wa haraka unarejesha na faida. Kwa hiyo nasema nategemea mwenyewe mm. kwa hiyo nasema vijana wasiwe na hofu, wasiwe na wasiwasi, wanaweza kwenda kwenye hizo mm. benki ambazo kuna njia nyingine za kuweza kupata mitaji midogo midogo, na unaanza biashara yako eh. Sasa sa si benki pekee yake, hata Safaricom wanakupea loan. Kuna Fuliza, kuna apps kama KCB, bado iko kwa Safaricom uh -huh. napata mkopo wako, unaendelea na biashara Okay, basi bila shaka vijana wamesikia kwamba kuna uh, njia mbadala ya kuweza kupata mitaji mm-hmm. na mikopo na unafanya biashara yako bila wasiwasi. Shukrani sana Benadet Kavata kwa muda wako na kwa mchango wako, shukrani sana. Sasa moja kwa moja Uh, Rais Vladimir Putin alisema uh, leo Alhamisi kwamba vikosi vya Russia vinaelekea kufikia malengo yake ya msingi kwenye uwanja wa vita nchini Ukraine, na amejigamba kwa kile alichosema ni kutoshindwa kwa kombora jipya la Russia la hypersonic. Akijibu maswali kwenye televisheni ya taifa wakati wa kikao chake cha kila mwaka cha maswali na majibu na raia wa Russia, Putin alisema vikosi vya Moscow vilikuwa vinasonga mbele katika eneo lote la mapambano. Mahakama Kuu ya Malaysia imechilia huru Rosma Mansur, mke wa waziri mkuu wa zamani Najibu Razak kwa kosa la utakatishaji fedha na kukwepa kodi, ikieleza hakuna ushahidi wa kutosha wa kumfungulia mashitaka. Najibu na Rosma wamekuwa chini ya uchunguzi mbalimbali wa rushwa tangu kushindwa kwa Najibu katika uchaguzi wa mwaka 2018 wakati wapiga kura waliposhikwa na asira juu ya jukumu lake katika kashfa ya mabilioni ya dola katika mfuko wa serikali wa One Malaysia Development Berhad IMDB uliomaliza miaka yake tisa madarakani. Na mahakama ya Ufaransa leo imewakuta na hatia washtakiwa wote 51 katika kesi ya dawa za kulevya na ubakaji ambayo iliitisha dunia na kumbadilisha mwathirika Giselle Pelicot kuwa ni ishara ya ujasiri. Mme wa zamani wa Pelico wa miaka 50 Dominique Pelico alikiri kosa la kumlewesha mara kwa mara takriban mwongo mmoja, kwa kumbaka na kuutoa mwili wake bila ridhaa kwa ajili ya ngono kwa wageni kadhaa aliyokutana nao mtandaoni, huku video ikirekodi unyanyasaji huo. Na polisi nchini Vietnam wamekamata mtu anayeshukiwa kuanzisha moto ulioua watu 11 kufuatia mzozo na wafanyakazi katika mgahawa mmoja mjini Hanoi, mamlaka imesema leo Alhamisi, wakati watu wawili kati ya saba waliokolewa kutoka kwenye moto huo wamelazwa hospitali. Katika taarifa, polisi wamesema mtu huyo alikiri kutumia petroli kuwasha moto uliotokea Jumatano katika ghorofa ya chini ya mgahawa huo wenye ghorofa tatu, mahali ambapo watu walikuwa pia wakiimba kwa mtindo wa karaoke. Nini, sikia vitu vizito hivyo, sauti otulia kweli kweli hiyo, msikilizaji. Sia mwingine ni yake Otile Brown, kijana hatari kabisa huyu nchini Kenya akifanya vitu vyake kwenye Vio Express, msikilizaji. Na moja kwa moja ndio anatupeleka na kibao hicho kwenye mada yetu ya barazani hii leo, ambayo Patrick atatueleza na swali tumeuliza au mada yetu uh, inasema hivi: Je, unapata huduma msingi za kiafya katika nchi yako? Matibu, majibu mengi sana, itabidi tuangalia mengi ya. Eh, ni mengi uh, uh, haya, well, watu nasema nini? Basi tutasoma kadri muda utakavyoturuhusu. Namwona huyu Mugeta, yeah, Malago Anasema hicho ni kipengele kuhusu kupata huduma msingi kwa hospitali za serikali Tanzania bado sana. Kwanza hawajali kabisa, unajibiwa hovyo kama mlishagombana na wahudumu wa afya. Haya, niko naye Festa Mbawala, yeye yuko kule Songea, Ruvuma, nchini Tanzania. Anasema nashukuru Mungu sana, huduma za afya tunapata vizuri kabisa. Huyu Richard Mena yeye anasema hapana. Uh, huduma ziko bei ya juu sana. Mtu wa hali ya chini hawezi kupata huduma kwa bei nafuu. Haya, huyu naye ormond ofisi joe grace OPGC, yuko wapi? Anasema DRC kule Goma, anasema sisi wenyewe tunajihudumia kivyetu vyetu, kwa sababu serikali haina uwezo wowote. Hiyo ah, ni mm. tatizo kabisa. Haya, Timothy Ngahira yeni kutoka kule Kitale, Kenya anasema huduma za afya tunazo, japo kuna changamoto kuu, haswa inapofikia wakati mmoja anahitaji kupewa huduma hii ya matibabu. Jafari Zoleza akiwa Tanzania anasema ukiugua, kama huna pesa, utaozea udini, kwa sababu kwa kweli hali ni mbaya mno. hmm. Emmanuel Malay Tongax ye hajasema ni kutoka wapi. Anasema haijawahi kuwa hivyo toka tumeambiwa tuko huru. Haya, naye Miriam Abubakar anasema ni pesa yako tu. Kama una pesa, ndugu yangu, utafia pale mapokezi. ha. Bado hmm. kuna kazi. Haya, Peter Barasa kutoka Mchanja Kabras, Kenya, anasema ukweli, hapa Kenya huduma bora iliisha, Ikabaki bora huduma mm, ah! <laughs> kazi kwelikweli. <laughs> maoni yake hayo, lakini e. Haya, Maneti Kione yuko Iringa anasema bwana, hakuna kitu kiugua na usipokufa basi we mshukuru Mungu tu kwa sababu anasema sisi maskini e, kinachotokoa ni panalo hizi za shilingi hamsini hamsini Sande, naona kwa mara ya kwanza tumepata msikilizaji kutoka mm. Sudani Kusini mm. Eh, nafkiri ndio mara ya kwanza kupata mtu kutoka Sudani kutoa maoni yake eh, yake. Huyo anaitwa John mm-hmm. Lu Chukut anasema South Sudan, yani Sudani Kusini, watu wanateseka sana. Poleni watu wa kus, wa sudani, sudani kusini. Kusini. Mm. Haya, mani Simba wa Tanzania anasema kwa kweli, huduma nzuri, sijawahi kuona Ee, maana mambo si mazuri kama hayo kwa kweli. Anasema ee, mimi ni mwarobaini tu. Unajua mwarobaini uh -huh. ni dawa ile dawa ya, ya kienyeji kule, ya, kula, oh. ya mti ule, anatumia miti mitishamba manake. e, basi kwa kumalizia tusome ujumbe wa huyo Juma Hassan Jeka uh... Haya ah, basi muda hauturuhusu, basi tuwashukuru wale wote waliochangia kwenye mada hii. Sandey muziki, tunaungana na nani? Tunaungana na mzee wa kazi Simba mwenye anajiita huyo Diamond Platinumz wa Tanzania, anashirikiana na mtu anaitwa Lava Lava hey, ki na kibao chao kibango pata vitu Aya, huyu anaitwa Diamond Platnumz msikilizaji, akishirikiana naye mtu anaitwa Lava Lava eh. Diamond na Lava Lava, hao msikilizaji, eh, na kitu chao hicho wanakuambia kibango, katika miondoko ile ambayo Pati anaipenda sana, anaita miondoko ya amapiano eh? Miondoko hii Patriki, imekuwa ikishika moto kweli kweli katika eneo zima la Afrika Mashariki, ama ndio. uh, naona ndio mtindo uh, wa muziki siku hizi Afrika Mashariki wakiwa wameutoa Afrika Kusini, lakini sasa umebeba yote kule Afrika Mashariki na wanaruka kwelikweli humo ndani kwenye wimbo. Basi leo, burudani nini umetuandalia Sunday? Mimi Patrick Ndwimana niko standby kwatia vitu kama nilivyokwambia, vitu vizito vizito katika burudani na moja kwa moja. Basi kwenye burudani hii leo, tunaanzia hapa Marekani. Hapa Marekani, uh, Sean Diddy Puff Daddy aka Diddy Yuko, sasa, yuko katika maji marefu. Alifika tena mahakamani, naam, katika kesi yake ile ya kuhusiana na mambo ya kufanya biashara ya ngono. Sasa alifikisha, alifika mahakamani na amefika mahakamani kwa mara nyingine tena leo, lakini kama alivyozungumzwa, la amekaa na mashtaka yote ya ile kesi kwamba alitumia himaya yake ya biashara ikiwa pamoja na record label yake Bad Boy Entertainment kwa nyasa wanawake kingono na waendesha mashtaka wamesema kwamba wanyeshaji huo kama tunavyofahamu pamoja na kile kilichoitwa e, eh, wanawake kushiriki katika vitendo vya ngono ambavyo vimerekodiwa vikipewa jina la freak-offs na wafanyabiashara ya ngono wa kiume ambao pia wanasema kwamba walitafutia kutoka katika majimbo mbalimbali hapa Marekani. Combs sasa amekana mashtaka hayo yote, na wakili wake wamesema kwamba vitendo hivyo ambavyo vimefanyika ni vitendo ambavyo vilikuwa vya makubaliano hivyo vya ngono, hakuna mtu alilazimishwa, hakuna mtu alifanyiwa kuleweshwa pombe wala kama inavyosemwa. Kwa hiyo kesi bado inaendelea na bado anasumbuka, bado hajapata dhamana dhamana. Mm. Anaendelea kuomba dhamana lakini ameshakataliwa mara, mara tatu nafikiri, ndio. Na mtoto wake wa kiume alionekana leo mahakamani katika juhudi za kumuunga mkono baba yake. Mm. ametajwa na, na msichana mdogo wakati huo ilipotokea, anasema ilikuwa mwaka elfu mbili kama sikosea tisini na nane kwamba alikuwa na umri wa miaka kumi na tatu, akachukuliwa na jz na akabakwa, lakini huyo binti alivyosema, ndio kesi ambayo alikuwa anataka kuifungua ya madai, lakini jz akaipinga, akasema wala asifungue kesi ya madai, aende mm. moja kwa moja akafungua kesi ya criminal yuko tayari kutana naye mahakamani kwa sababu anasema, ah, ahusiki na hicho kitu ah, kabisa, yeah. Kingine ambacho tunacho kwenye mambo ya burudani leo, tunaangalia mwanamuziki Paul McCartney. unamjua Paul McCartney wewe? anatamba kweli kweli, mzee wa kazi wa Beatles. Mm. Paul McCartney amefanya ziara yake na kuipeleka hiyo ziara, inaitwa Got Back <laughs> imekuja na jina hilo bwana, akiwa kule kwenye uwanja wa wapi, Oxygen Arena London, uwanja mkubwa kabisa ule, lakini ameujaza kweli kweli na alipiga show ya saa tatu mm, na nusu, na huyu jamaa unasema bendi ni, mm, ya zamani. Huyu jamaa ni mkongwe heh? Kule Bongo anakwambia ni mkongwe mzee, washikamoo jaz, lakini ha, yupo bado anatamba oh, na wana... amepiga show kabambe, unaambiwa anakunywa mchuzi wa nini, sijui anakunywa mchuzi wa na..., labda <laughs> <laughs> <laughs> <laughs> tumuulize Aida Makadni anatumia nini uh. Na ameshafanya matamasha mengi kule Manchester, kaskazini mwa London. Sasa ndo amerudi tena hapo London, ambapo katika eneo la O2 Arena anaangusha show kubwa. Na show ya mwisho kabisa, kama unakumbuka, alifanya mwaka 2022 kule Glastonbury. Kwengineko pato ni kijana machachari Timothy Chalamet amepewa nafasi ya, ku, ya kucheza filamu kama mwanamuziki mkongwe au mwanaharakati Bob Dlan. Sasa anasema Timothy amefaanisha safari yake ya kucheza kama guji huyo wa muziki katika filamu na mchezo wa riadha, ilikuwa kama vile marathon, anasema eh, ilikuwa ni mbio za marathon, akiendelea kutafuta namna ya kucheza kama mwigizaji huyo. Unaona bwana Alafu anakwambia kwamba Shalamet alikubali kucheza nafasi hiyo ya jina na mwaka elfu mbili na kumi na tisa, lakini kutokana na janga la covid 19 na mgomo wa wafanyakazi kule Hollywood ikafan, ikalazimisha show hiyo kuchelewa au filamu hiyo kuchelewa kuchooka hadi hivi sasa. A complete unknown ndo jina la filamu, imepewa ni kuhusu maisha ya kupanda kwa haraka kwa mwanamuziki maarufu katika miaka ya 60 bob Dylan, na filamu hiyo itatoka kwa mara ya kwanza siku ya Jumatano, ikiwa ni siku ya Crismas, na Walt Disney Searchlight Pictures ndio watatoa wa kitu hicho. Sasa Chame anasema kwamba alijitumbukiza kwenye kutafuta video zozote ambazo angeweza kupata juu ya Bob Dylan katika miaka ya 60 wakati wa machafuko ya kisiasa na kijamii hapa Marekani, ili aweze kucheza nafasi hiyo vyema kabisa katika hiyo filamu. Fununu, fununu upande wa ligi ya Uingereza kumuhusu Guardiola sijui una taarifa zipi uh, fununu ni kwamba Guardiola sasa wanasema am, anasigana anasigana na mabosi wa timu hiyo kwamba aondoke au abaki na vilevile kuhusu vile mchezaji Erling Haaland ambaye wanasema pia inawezekana yuko tayari kuondoka itihadi hizo ndio taarifa ambazo zinatambaa kwenye mitandao lakini hatujui ukweli wake mpaka kuthibitishwa mpaka sasa ndio hivyo timu kubwa inapoanza chapwa chapwa, mm, mambo yanabadilika, mambo yanabadilika lakini ndiyo hivyo, kuna kushinda na kushindwa, bila shaka basi Faya. Kufikia hapa tunakamilisha Express Patrick Ndwimana na Sande Shomari Simba, upande mwingine mwelekezi Aida Isa na fundi mitambo injinia wa jina wangu Patrick Pato, mm, tuna wageni kwa pamoja tukiwatakia jioni njema bila shaka.