Sasa ni saa saba kamili mchana kwa saa za hapa Washington. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Zifuatazo ni habari za dunia, zinasoma kwako nami Mkamiti Kibayasi. Kimbunga Chido kimesababisha vifo vya watu 73 nchini Msumbiji, taasisi ya kitaifa ya usimamizi wa hatari na maafa imeeleza hii leo, na imeongeza kwamba idadi ya vifo kutoka idadi ya watu 45 iliyotangaza siku moja kabla. Chido ilipiga nchini Msumbiji siku ya Jumapili baada ya kuingia kisiwa cha Mayotte kilichopo katika bahari ya Hindi ambapo maelfu ya watu wanahofiwa kuuawa. Kimbunga hicho kilipiga Msumbiji katika jimbo la kaskazini la Cabo Delgado ambako watu 66 waliuawa kulingana na idadi ya watu waliokumbwa na maafa. Watu wanne waliuawa katika jimbo la Nampula na watatu katika eneo la Niasa, taarifa imeeleza mtu mmoja alikuwa amepotea. Zaidi ya watu 540 wameripotiwa kujeruhiwa na kimbunga hicho ambacho kilisababisha upepo wa takriban kilomita 260 kwa saa na mvua kubwa ya milimita 250 katika saa 24. Kituo hicho kimesema zaidi ya nyumba 39,100 ziliharibiwa. Zaidi ya watu 329,105 waliathiriwa na kimbunga hicho. Chido ilipiga sehemu ya kaskazini mwa Msumbiji ambayo mara kwa mara hukumbwa na vimbunga na tayari iko hatarini kwa sababu ya migogoro na maendeleo duni katika eneo. Msemaji wa UNICEF nchini Msumbiji, Guy Taylor, amesema kuna wasiwasi wasi kuhusu kusambaa kwa magonjwa kama vile kipindupindu pamoja na malaria. Raia wanne wa Ufaransa walioshikiliwa nchini Burkina Faso kwa mwaka mmoja wameachiwa huru baada ya upatanishi kutoka Moroko na Ufaransa, ambapo Moroko ilisema Alhamis kuhusu kutatua mgogoro wa kidiplomasia unaohusiana na kukamatwa kwa watu hao. Mkuu wa shirika la ujasusi la Ufaransa DGSE hapo awali alisema kwamba walikuwa wakifanya upelelezi Msemaji wa jeshi la Ufaransa ambalo linasimamia DGSE na kwamba DGSE haikutoa lolote jibu kuhusu ombi la kuelezea matamshi hayo. Walikuwa wamezuiliwa katika mji wa Wagadugu tangu disemba mwaka elfu mbili na ishirini na tatu. Wakati huo ofisi ya rais wa Ufaransa imesema katika taarifa yake kuwa Rais Emmanuel Macron Jumatano alimshukuru mfalme wa Moroko Mohammed kwa upatanishi wake ambao ulifanikisha wa raia wetu wanne waliokuwa wameshikiliwa nchini Burkina Faso kwa mwaka mmoja. Wizara ya mambo ya nje ya Moroko pia imempongeza mfalme Mohamed na rais wa Burkina Faso Ibrahim Traore alisema kitendo hiki cha kibinadamu kiliwezekana kwa sababu ya uhusiano mzuri baina ya nchi hizo. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington. Mshukiwa wa mauaji ya mkurugenzi mtendaji wa United Health Care atarudi New York nchini Marekani kujibu mashtaka ya mauaji baada ya kukubali kusafirishwa hii leo, wakati alipofikishwa mahakamani huko Pennsylvania ambako alikamatwa wiki iliyopita baada ya kukimbia kwa siku tano. Luigi Majione aliondolewa kesi ya awali juu ya mashtaka ya Pennsylvania katika mabadilishano na mwendesha mashtaka ambapo alimpatia ripoti ya uchunguzi wa kurasa ishirini kutoka idara ya polisi ya Altona. Majione pia aliondolewa kupelekwa new York. Jaji wa kaunti ya Blair David Consiglio aliamuru Majione akabidhiwe kwa idara ya polisi ya new York takriban maafisa kumi na wawili wa NYPD walikuwa katika chumba cha mahakama. Na mahakama ya Ufaransa leo alhamis imewakuta na hatia washtakiwa wote hamsini na mmoja katika kesi ya dawa za kulevya na ubakaji ambayo ilitikisa dunia na kumbadilisha mwathirika Gisel Pelicot kuwa ni ishara ya ujasiri. Mume wa zamani wa Pelicot wa miaka hamsini, Dominic Pelicot alikiri kosa la kumlewesha mara kwa mara Gisele kwa takriban mwongo mmoja na kumbaka na kuutoa mwili wake bila ridhaa. Mwisho wa habari za dunia kutoka Washington, mimi ni mkamiti. Kwa undani. Mapigano makali yanaendelea Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo baada ya mazungumzo kati ya DRC na Rwanda kufeli. Vilevile tutaangazia mchipuko ama mlipuko wa magonjwa hatari huko huko, Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Hujambo na karibu, mimi ni Kenneth Bwire nikiwa hapa Washington DC Marekani. Jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo limepoteza sehemu kadhaa kwa waasi wa M 23 katika mapigano makali yanayoendelea mashariki mwa DRC. Mapigano yameongezeka baada ya mazungumzo ya amani yaliyosimamiwa na Angola kufeli wikendi iliyopita. Tangu mwaka 2021 waasi wa M 23 wanaoungwa mkono na Rwanda wamekuwa wakidhibiti sehemu kadhaa mashariki mwa DRC na kupelekea watu wengi kukoseshwa makao na kuwepo mgogoro mkubwa wa kibinadamu. Mapigano yameendelea tangu Jumatatu, na waasi wamekuwa wakiwafurusha wanajeshi wa serikali. Rais wa DRC Felix Tshisekedi alikuwa amepangiwa kukutana na mwenzake wa Rwanda Paul Kagame wikendi iliyopita, wakiongozwa na mwenyekiti rais wa Angola Joao Lourenco, lakini mkutano haukufanyika baada ya rais wa Rwanda Paul Kagame kukosa kufika kwa mkutano huo. Ofisi ya rais wa DRC ilisema kwamba mazungumzo yalikosa kufanyika baada ya Rwanda kuweka masharti kwamba DRC lazima ifanye mazungumzo na kundi la wasi la M23. Kila mara Rwanda imekuwa ikidai anakukana madai kwamba haiungi mkono wasi wa M23. Je, mbona Rwanda inataka DRC izungumze na M23 licha ya kwamba wao ndio waliitwa kwa mkutano na kwamba kuna ripoti za kuaminika kwamba wanaopigana mashariki mwa DRC ni wanajeshi wa Rwanda? Francis Ibrahim ni mchambuzi wa siasa na uhusiano wa kimataifa, mhadhiri katika chuo kikuu cha Dar es Salaam Tanzania, yupo kwenye laini ya simu. Francis, mbona Rwanda in, inataka kwamba DRC ifanye mazungumzo na waasi wa emu ishirini na tatu, kundi ambalo miaka yote Rwanda imekana kwamba haiungi mkono? Nadhani Kagame mara kadhaa amesema kwamba tatizo la emu ishirini na tatu ni tatizo la Congo. Amekuwa akiuliza kwa rais mwenzake Felix Tshisekedi kwamba je m M23 ni raia wa Kongo au ni raia wa Rwanda na kama anashindwa kuongea na raia wake je taifa lake linahusika kwa namna gani kuweza kuweza kuhusika na mgogoro huo au katika suluhisho katika kutafuta amani kwa hiyo kumekuwa na changamoto ya namna hiyo na labda kama unaruhusu tuweze kwenda moja kwa moja Angola ambapo ma, ma, ma, kwa sababu za kwa nini ma, mazungumzo ya riseli wiki hii na kitu kwa, kwa masilahi gani Rwanda inahisi kwamba haiwezi kuzungumza sasa na DRC na kwamba DRC iketi meza moja na M ishirini na tatu watu ambao DRC inashikilia kwamba ni magaidi. Um, walivyoitwa mara ya hii hapa na Lorenzo ambaye ni medieta kutoka Angola katika mwavuli wa Umoja wa Afrika alikuwa amepata note verbale ambayo ni communication ya kibalozi kutoka kwa Chisekedi kwamba mara ya kwanza walisema kwamba wataongea na lakini dakika za mwisho kabla y kwenye mazungumzo ya Angola sasa ya Lobito Corridor, wakati ziara ya Biden ipo kukawa na mabadiliko ya mawasiliano hiyo hiyo kwamba hawataweza kuongea na M23. Na msemaji wa serikali ya DRC mwyea alisema kwamba kama ni kuzungumza na M23, tutafanya kupitia framework tofauti ya Nairobi. Kuna mazungumzo mawili ya amani katika swala la Kongo na ni mazungumzo ya Luanda Angola na mazungumzo mengine ya Nairobi ambapo wanaongea hadi na M23. Uh, kwa hiyo wakasema mazungumzo hayo yatafanyika na process ya Nairobi. The reason kwa nini Rwanda anang'ang'ania na uh, intentia ongee kama ndivyosema mwanzoni ni kwa sababu wanaamini kwamba ni tatizo la ndani ya nchi, ni tatizo la internal, ni tatizo la Kongo ndani kwa ndani, watukiwa malizane wao wenyewe, na ni kitu ambacho wachambuzi uh, wengi wanakiita strategic ambiguity kujifanya hujui au huelewi ili kuweza kuwa na mikono safi katika mahusiano wa kimataifa. Novemba 9 mwaka huu Marekani ilitoa taarifa kupitia wizara ya mambo ya nje na kutaka Rwanda kuondoa wanajeshi wake pamoja na silaha mashariki mwa DRC. Rwanda imekuwa kimya, siku zote imekana kwamba haihusiki na yanayoendelea mashariki mwa DRC. Lakini kwa taarifa za uhakika kutoka kwa Marekani, ripoti za uhakika kutoka watalamu, umoja, kwa wataalamu wa Umoja wa Mataifa, kwa muktadha huu wanaopigana mashariki mwa DRC ni wanajeshi wa Rwanda, ama ni waasi wa M23, ama ni watu ambao wanaitwa waasi, lakini ni wanajeshi kutoka nchi jirani. nikiwa mkweli kabisa Uh, walioko upande wa M23 ni asilimia kubwa imejengwa na watu wenye asili ya kitusi, ni jamii ambazo zilikuwepo Kongo kwa muda mrefu, na wamekuwa wakiwa kama bafazon kati ya hao na kikundi cha watu cha kihutu ya kijanara ambacho kipo mashariki mwa Kongo pia. Uh, ni ngumu sana kuweza katika hii dunia ya kimataifa na geopolitics kuweza kufahamu kama kuna mtu anasapoti mwenzake nyuma ya kapet kwa sababu mipaka ya DRC haieleweki vizuri sasa ule upande wa Uganda na Rwanda, na huo mwanya umetumika kwa muda mrefu sana, kama ambavyo mataifa mengine amekuwa yakisapoti nchi. Sasa ile fomat ya vita baridi ambayo nchi zilikuwa zimesapotiwa nyuma ya kapet ndo nadhani inaendelea hapa. Mimi binafsi kulingana na nilichosoma na involvement ya Rwanda kuanzia vita ya kwanza ya Congo ambayo iliweza ili ili ili kumondoa Uh, Mobutu Sese Seko na kumuingiza Kabila na vita ya pili ambayo Kabila mwenyewe aliweza kuuliwa, kumekuwa na uhusiano mkubwa sana na jeshi la Rwanda na, na wamekuwa wakifanya kazi katika mpaka ya Congo, na hata waziri wao wa mambo ya nje Kaberebe kuna mda alikuwa chief of staff wa jeshi ya, la, la serikali ya Congo chini ya Kabila, kwa hiyo u-uinvolvement ya serikali ya Rwanda eidha covertly kupitia mtendekea au overtly kupitia jeshi lao ambao wanasema wako wanajeshi elfu tatu elfu nne katika upande wa mashariki kwa asilimia kubwa. Na mimi binafsi naweza nikasema ni kweli, ni ngumu sana kwa serikali kukubali claim kama hivi, na ndio maana uh, kuna concept ya strategic ambiguity ambayo imefanyika dunia nzima, kutoweka position yako peupe ili kuweza ku pata faida ya kutokuwa na na na, na, na, na, na na na any responsibility on your end. Ripoti zimeinyoshea Rwanda kidole kwamba wale ni wanajeshi wenu wanaopigana na wanajeshi wa DRC. DRC inastahili kufanya mazungumzo na Rwanda ama izungumze ifanye mazungumzo na wale ambao wanaitwa waasi wa M ishirini na tatu, kulingana na utafiti wa muda mrefu. Nadhani kunatakiwa na kuna kuna mazungumzo ya muda mrefu ya Rwanda na DRC kwa sababu moja kuu, serikali ya Kongo inafahamu kwamba kikundi cha esbialara kipo mashariki wa Kongo wapo kwa namba. Na kosa kubwa ambalo jeshi la Kongo limewafanya kwa muda mrefu ni kutoa kazi kwa kuachana na kazi za jeshi, kuwa wavivu na kupa vikundi mbalimbali vinavyojilinda kama maimai au esbialara kuweza kufanya kazi zao ngumu sehemu ambazo hawataki kuingia au hawataki kufanya patrol kulingana na misitu kuwa minene, wamekuwa wakitumia hivi vikundi mbalimbali mbali. Na historia ya Afrika inaonyesha kwamba kuendelea kutumia vikundi hivi itasababisha na nchi nyingine zinazohusika na hiyo vita na wenyewe kuendelea kutumia vikundi. Kwa hiyo suluhisho la kudumu nadhani mazungumzo kati ya Kongo na Rwanda ni muhimu na hasa hasa kuna na majibu ya pande zote FDLR na M23 kwa sababu Kagame anacholalamika kikubwa hasa hasa ni nchi zikitokea zile forces za SADC, au forces za za Umoja wa, wa Mataifa MONUSCO au samin, zile forces za za umoja ukanda ya Afrika Kusini zinaenda pale kushambulia kikundi kimoja tu cha M23 kinaacha vikundi vingine mia moja kumi na tisa ambao vinafanya kazi mashariki ya Congo including FDLR ambao ni waasi wa, wa Kihutu. Waliowaua watusi na wakaja wakakimbilia Kongo. Hicho ni kitu ambacho hamna kiongozi yoyote duniani. Vita ya Russia na Ukraine imeanza kwa kulinda warusi wenzao wanaokaa wana Ukraine, kwa sababu ya kulinda haki zao, walianza kuwasoti chini ya Kaffet, Donbas, lakini mpaka mwaka elfu mbili na ishiri na mbili ikaanza vita rasmi. Kinachoendelea hapa sasa hivi ni namna hiyo hiyo ya kuendelea kulinda watusi wenzao upande wa pili wa mpaka, maana kuna Kongolese tusi na wao wanatumika kama bafa zone ya kuzuia bidhaa asiingia Rwanda, lakini kitu ambacho wachambuzi wote nadhani wanafahamu ni swala la kuongea serikali zote mbili, na sio kikundi na mtu kama ambavyo kimependekezwa na DRC. Rwanda imekuwa ikishikilia kwamba inajilinda, inalinda usalama wake, inalinda mipaka yake, inalinda rasilimali zake ikiwemo utalii. Wapo wanajeshi wa Umoja wa Mataifa pale, wameenda. Wanajeshi wa Kenya wakaondoka. Nimesoma ripoti ambayo imeandikwa na Daily Nation ya Kenya, mwanajeshi akitoa taarifa akisema kwamba waliondoka pale ili sifa yao isije ikachafuka, kwamba waliona mambo ambayo mengine huwezi ukasema hata ku, ikiwemo wizi upeupe, watu wanaiba na hivyo Kenya wakaamua wacha tuondoke, tusichafue sifa yetu. Wapo wanajeshi wa sadek wako, wapo vikosi vingi, wapo wanajeshi wa Uganda vilevile. Hao wote kazi yao wanafanya nini kama wameshindwa kuleta utulivu na kumaliza vita? Kazi yao ni nini pale? Mara nyingi sana uh, serikali ya Kongo imekuwa ikitoa mwaliko mara ya kwanza ilitoka East Africa Regional Force waweze kwenda na kwa ajili ya kuleta amani, na kinachotokea ni kwamba wale wanapofika maeneo ya kazi ambapo waasi walipo wanakuwa comfortable mno, hawatoki kwenye magari yao, hawatoki maeneo ya mjini, hawaingii kule, na wanachofanya zaidi zaidi ni kuweza kufanya tu watu wazuia wasipigane wa, wa lakini bila kitu ambacho kuna wananchi wa Kongo walioko sehemu ambayo inaathirika na vita. Kumekuwa na Uganda, wamekuwa na misheni yao, kumekuwa na Af Afrika Mashariki, lakini na Afrika Mashariki waliombwa warudi nyumbani chini ya uongozi wa Kenya mwaka huu mwanzoni, ili kupisha watu wa SADC kwa sababu moja kuu. East Africa Regional Force haikutaka kutumia nguvu, haikutaka kupigana kama ambavyo DRC ilitegemea. Iliwaomba kwamba tunaomba mwende, mtengeze an offence ya haya M23. Lakini kumbuka kwenye Umoja wa Afrika Mashariki kuna na, kuna uwakilishi wa Rwanda pia na serikali ya DRC ikaingia ubaridi kwamba, uh, kuna maafisa vipenyu ambao wanatoa taarifa za misheni yote kwa M23 mapema, kwa hiyo itafanya ishu yao ishindikane, kitu ambacho kilifanya process yote ya isafika regional force iweze kurudishwa nyuma na ikaweza kupisha ya SADC. Na hata ilivyopisha, Kenyatta alianzisha mazungumzo Nairobi, ambapo walialika vikundi mbalimbali, na hicho kitu kiliwakwaza pia serikali ya Kinshasa. Walivona vikundi hivi chini ya mwamvuli wa jina, nadhani nimesahau kidogo, walikutana Nairobi kwa ajili ya kudiskasi amani, na walihusisha hadi wawakilishi wa M23, kitu ambacho uh, upande wa Congo waliona kama wamewatambua wamewapa recognition hawa waasi lakini, sasa itaishia hapo. Ndipo ambapo wakaomba SADC kupitia Afrika Kusini, Tanzania pamoja na Malawi kama walivyofanya elfu mbili na kumi na mbili na kuweza kuwarudisha M23 kwenye mipaka ya Uganda na Rwanda, wakaenda tena sasa hivi na ambapo mapigano makali yaliendelea, na ndipo ambapo Kagame naye akasema kwamba na akauliza kwa nini hizi nchi za SADC zinaenda kuminya haki za watu ambao tiyari wanaonewa tiyari wanataka kuuliwa, na nchi tatu zinaungana kwa ajili ya kwenda kupigana nao, na ni wananchi wa Kongo. Actually akamuliza Sikeli kwamba unashindwaje kuhenda mambo ya raia wako wenyewe walioko ndani ya mipaka yako mpaka ualike majeshi mawili matatu kuja kuwaminya zaidi. Na akamwachia ujumbe kwamba popote duniani watu ambao haki zao zinamini, wawe Watusi, wawe watu wa Kirusi walioko Ukraine, wawe nchi yoyote wangeweza kupigana bak kwa nyiyekao. Nadhani hizo ndio changamoto ambazo zipo, na labda kama kutakuwa na mwafaka mm, itatokana na political will, nia ya dhati ya kutafuta amani kati ya viongozi hawa wetu. Inakushutusha kwamba nchi kubwa kama DRC yenye rasilimali chungu nzima, madini chungu nzima, watu wengi, inashindwa kujilinda yenyewe inashindwa kuwalipa wanajeshi, kuwapa silaha za kutosha kujilinda, kulinda taifa lao, ama ni taifa halina uzalendo? Oh, ni swali zuri sana. DRC, uh, kwanza kwenye concept ya statehood, nchi ili uweze kuwa nchi inatakiwa iwe na uwezo wa kuwa na monopoli ya security juu ya mipaka yake yote. Ili uweze kuita nchi ni ya kwako, ni ya kwenu, inabidi mweze kukontrol mipaka yote na eneo lolote sasa kinachotokea Kongo sasa hivi ni legasi ya miaka mingi ya Mobutu Sese Seko, ambapo hakuboresha miundombinu all over Congo ili nchi watu wasiweze kuungana wakae mbalimbali, na hicho ndio changamoto ambalo hata majeshi professional ya kutokea Afrika Mashariki, SADC, Umoja wa Mataifa au hata jeshi yenyewe la Congo haliwezi likafanya kazi kwa sababu hawa waasi wanaenda kujificha kwenye maeneo ambayo ni unconventional, sehemu ambayo magari ya kijeshi hayawezi kufika, sehemu ambayo hamna maendeleo, sehemu ambayo hata serikali awezi kukusanya kodi kwa sababu hamna barabara na ile misitu na ukubwa wa ile nchi, na ambapo tokia uhuru imekuwa ikipigana, pengine inapata uhuru, nchi haikuruhusiwa pamoja, kwenye vita vya baridi, kipindi cha Lumumba mpaka nakuja kiongozi huyu mwingine, ni Mobutu Sese Seko. DRC ni nchi ambayo haijaruhusiwa kusimama kama nchi tangia imepata uhuru, mm -hmm. na hiyo ndio ambayo imeleta changamoto nyingi sana za kimfumo mpaka mm -hmm. leo nchi inakuwa haiwezi ikajilinda au kujidifendi kwa namna hiyo. Ni Francis Ibrahim, mchambuzi wa siasa na uhusiano wa kimataifa, mhadhiri katika chuo kikuu cha Dar es Salaam, Tanzania. Asante Francis. Nashukuru sana tnizaji nakamilisha na sehemu ya kwanza ya kwa undani. Sehemu ya pili ni baada ya muda usiokuwa mrefu. Mimi ni Kenneth Bwire, hii ni sauti ya Amerika VOA, kwa undani. Karibu katika sehemu ya pili ya kwa undani kutoka sauti ya Amerika VOA. Kipindi hiki vilevile kinasikika kupitia KBC radio Taifa, shirika la habari la serikali ya Kenya. Huko huko jamhuri ya kidemokrasi ya Congo tunaangazia mlipuko wa magonjwa hivi majuzi, imekuwa mpox na magonjwa mengine ambayo yamechipuka kutokea huko jamhuri ya kidemokrasi ya Congo, hata Ebola. Je, ni kwa sababu gani? Mwandishi wetu wa Nairobi Jason Nyakundi ameandaa ripoti ifuatayo. Miezi minne tu baada ya shirika la afya duniani kutangaza dharura ya afya duniani kutokana na ugonjwa wa mpox ambao umelemea mifumo ya afya katika jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo mwaka huu, ugonjwa mpya unaofanana na mafua ambao umeua makumi ya watu umezua hofu miongoni mwa watu nchini humo. Kati ya Oktoba 24 na Disemba 11 mwaka huu kulikuwa na zaidi ya visa 510 vya ugonjwa huo ambao haujatambuliwa vilivyoripotiwa katika maeneo manane kati ya thelathini ya afya katika eneo la Panzi, kulingana na takwimu kutoka kwa mamlaka za afya za mitaa. Wiki iliyopita, Shirika la Afya Duniani ambalo limetuma wataalam katika eneo hilo kuchunguza chanzo cha mlipuko huo na kusaidia kukabiliana na ugonjwa huo ilisema zaidi ya watu thelathini walikufa hospitalini kutokana na ugonjwa huo. Kulikuwa na vifo vingine zaidi ya arobaini na tano vilivyorekodiwa katika jamii za mbali huko Panzi, kwa mujibu wa waziri wa afya nchini humo Roger Kamba. Dkt Asa Enshani, mkuu wa kituo cha afya cha Baraka, mkoa wa Kivu Kusini, mashariki mwa DRC, nimemuuliza anachofikiri chanzo cha kuibuka magonjwa hatari nchini humo. DRC ni nchi kubwa kubwa sana, na pia DRC ina mipaka na nchi eh, takriban kumi, na ukiwa na mipaka nyingi eh, lazima pia una, unaweza ukafaidika uka kwa kila kinachotoka katika nchi hizo na pia unaweza ukapata madhara yakitokea kila eneo katika hizo nchi eh, sababu nyingine ni kwamba eh, DRC ina eneo kubwa kubwa ambayo inaamilikiwa na pori na misitu. DRC na misitu mikubwa na kuna wanyama wengi, na uh, ukitizama vizuri magonjwa haya ambayo yanakwenda kuzuka mara kwa mara ni magonjwa uh, zaidi yana ni kama binadamu anaambukizwa kutokea kwa nyama za pori. Nafikiri hiyo itakuwa ni sababu kubwa. DRC kuna tamaduni nyingi, kuna tamaduni nyingi, na kila, kila sehemu wana tamaduni zao. Kuna sehemu ambao wanakula eh, samaki kwa sababu wako karibu na, na mito eh, na bahari. Sehemu nyingine ambao wako karibu katikati kati kabisa na misitu, hao ni nyama tu sio kwamba wanachagua, sijui ni kuelezee nyama gani, lakini kuna aina nyingi za nyama na zinaliwa karibu zote zinaliwa. Wale ambao wanaishi kwa kuwinda hawachagui mara kwa mara, mara nyingi hawachagui nyama fulani, wanakula tu ile ambao watawinda. Unajua, una ukienda porini, hujue utaua nyama gani, ile utaua utakula. Sehemu ambazo wanaishi kabisa katika msitu mara nyingi ni hivyo. Mara nyingi unakuta ni vijiji kabisa vilivyo katika, katika misitu ndivyo ambavyo vinaripoti uh, kesi za kwanza kwanza za magonjwa haya makali sana. Mamlaka nchini DRC zinasema kuwa vifo vingi ni miongoni mwa watoto walio chini ya miaka kumi na minne na watoto chini ya miaka mitano, wakiwa waathirika wakubwa. Wataalam wanasema kuwa kwa sababu ni machache sana yanayojulikana kuhusu ugonjwa huu ni vigumu kujua ni kwa nini watoto wako kwenye hatari kubwa. Ugonjwa huu mpya unakuja wakati madaktari nchini DRC bado wanakabiliana na janga la mpox huku kukiwa na maambukizi elfu arobaini yaliyorekodiwa na zaidi ya vifo elfu moja. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo mara nyingi huathirika na milipuko ya magonjwa mbalimbali, jambo linalotokana na mchanganyiko wa changamoto za kijamii na kiuchumi, kimazingira na miundombinu jiografia ya nchi, ukosefu utulivu wa kisiasa, mifumo duni ya huduma za afya na desturi za kitamaduni zote huchangia kuibuka magonjwa hatari. Profesa Matilo Mwau ni naibu mkurugenzi katika taasisi ya utafiti wa matibabu nchini Kenya, KEMRI. Unajua, magonjwa mengi ambayo hata yanaambukiza wanadamu, kiini cha hayo magonjwa ama mwanzo ulikuwa ni wanyama, yaani tunayaita kwa mfano ugonjwa wa HIV AIDS, ama ukimwi ulianza kwa wanyama kitambo. Ukiangalia magonjwa mengine yanatokana na wanyama, yanaambukiza wanadamu kama rabies, si unaona? So magonjwa mengi hutokana na wanyama ndiyo yaanze kuambukiza wanadamu. Sasa kule DRC kuna misitu mingi na kuna wanyama wale ambao wale wamebeba hayo magonjwa ambao wanaishi kwa hiyo misitu, okay? Kwa kawaida, kwa sababu wanyama wako huko ndani porini ama misituni, kwa kawaida hawafai kuinteract na wanadamu. Lakini ukiangalia DRC, wanadamu wanainteract na wanyama wa misitu ama wapori sana. So for instance, wanashika wana hawa wanyama, wengine wanakula, wana hunt, okay? Wanawasaka wanyama, wanaua, wanakula wengine huko DRC kwa sababu kuna vita vita. Wakati vita mwingine wale wanapigana, wanajificha kwa misitu, na wanainteract na wanyama, wanadamu. wakati okay? mwingine huwa wanaenda kwa msitu, wanachukua kuni, wanachukua matunda, wanachukua chakula ya kula. Hiyo interaction na wanyama wa misitu huko DRC iko hali ya juu kuliko mahali kwingine, kama tuseme huku Kenya ambako misitu ni michache na wanyama ni wachache. So kama kwa mfano tukiangalia Kenya ukienda kwa msitu fulani kama Mount Elgon, wakati mwingine unaweza ambukizwa na ugonjwa ambao sana sana uko kwa wanyama, lakini kwa sababu sio watu wengi wanaingia kwa misitu hii, shida sio kama ile iko kwa DRC Congo. Congo watu wanainteract na wanyama wa misitu wanapata zoonosis. Ukianza kuambukizwa na magonjwa kama haya ya wanyama yani zoonosis, mengine ni hatari sana. Kwa mfano umeona ile shida tumekuwa nayo ya HIV and AIDS miaka mingi, umeona ibola vile iko Eh, haya magonjwa mengine ni hatari sana na mengine hayana matibabu, so ile hatari ambayo iko kama sasa, ukiangalia DRC, kuna ugonjwa wengine umetokea DRC ambao hata hatujui ni ugonjwa gani, na bado tuna utafiti tujue ni gani, lakini ukichunga sana, utapata huo ugonjwa ulitokana na wanyama, so unajua ni hatari. Misitu mikubwa nchini DRC ni makazi ya wanyamapori wengi na viumbe ambao baadhi yao wana vimelea vya magonjwa ambayo yanaweza kuambukiza kutoka kwa wanyama hadi kwa wanadamu. Virusi vya Ebola kwa mfano vinaaminika kuwa vinatoka kwa popo na vinaweza kuambukiza mwanadamu kwa kukaribiana na wanyama walioambukizwa kama vile popo au nyani. Ukataji miti na uvamizi wa binadamu katika makazi ya wanyamapori kuongeza uwezekano wa matukio kama haya na kuunda njia za kuwepo milipuko mipya ya magonjwa. Pia DRC ni mojawapo ya nchi maskini zaidi duniani, huko sehemu kubwa ya watu wakiishi kwenye umaskini. Umaskini unazuia upatikanaji wa maji safi, chakula chenye lishe bora na huduma za afya, hivyo kufanya watu wawe rahisi kuambukizwa na kushindwa kupona. Kaya maskini pia zina uwezekano mkubwa wa kuishi katika mazingira yenye msongamano mkubwa na yasiyo safi, ambayo hurahisisha kuenea kwa magonjwa ya kuambukiza kama vile kifua kikuu na magonjwa ya kupumua. Migogoro ya kivita katika mikoa kama vile Kivu Kaskazini na Ituri imesababisha mamilioni ya watu kujahama makazi yao na kuwalazimisha kuingia katika kambi za wakimbizi zilizojaa. Kambi hizi mara nyingi hazina maji safi, vyoo na huduma za afya hali ambayo inazifanya kuwa sehemu za kuzuka kwa magonjwa. Kipindupindu, magonjwa ya kupumua na mengineyo ni ya kawaida katika mazingira hayo, na chanjo mara nyingi huvurugwa. Ripoti yake Jason Nyakundi inakamilisha kwa undani. Kutoka Sauti ya Amerika, VOA, mimi ni Kenneth Bwira. Asante kwa kusikiliza, huwe na usiku mtulii.