Hizi ni habari za dunia kutoka Sauti ya Amerika, VOA. Mimi ni Kenneth Bwire. Wanadiplomasia wa ngazi ya juu wa Marekani kutoka utawala wa Joe Biden wako Damascus, Syria, kwa mkutano na maafisa wa utawala wa Siria wakiongozwa na Hayat Tahrir al-Sham. Hayo ni kulingana na Wizara ya Mambo ya Nje ya Marekani. Mkutano huo ni wa kwanza wa ana kwa ana kati ya maafisa wa Washington na viongozi wa muda wa Siria. Mwanadiplomasia wa ngazi ya juu wa Marekani kuhusu maswala ya Mashariki ya Kati, Barbara Lif, mjumbe wa Rais kuhusu tekaji nyara Roger Christens na mshauri wa ngazi ya juu Daniel Robinstein, ambaye anaongoza ofisi inayohusika na maswala ya Siria, ni wanadiplomasia wa kwanza wa Marekani kuzuru Damascus tangu waasi kuangusha utawala wa rais Bashar al Assad. Ziara yao inajiri wakati serikali za magharibi zinafungua njia za kushirikiana na uongozi mpya wa Siria na kiongozi wake Ahmed al Shara na kuanza majadiliano iwapo kundi hilo linastahili kuondolewa kwenye orodha ya magaidi. Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo Felix Chisekedi amemfuta kazi mkuu wa majeshi na maafisa wengine wa ngazi ya juu katika jeshi la taifa, katika mabadiliko makubwa ndani ya jeshi, wakati mapigano makali yanaendelea kati ya jeshi la serikali na waasi mashariki mwa DRC. Mkuu wa majeshi jenerali Christian Tshiwewe, ambaye amekuwa ofisini tangu Oktoba mwaka elfu mbili ishirini na mbili amefutwa kazi na nafasi hiyo kuchukuliwa na duteni jenerali Jules Banza Mwilambwe. Jeshi la DRC limekuwa likipigana dhidi ya zaidi ya makundi ya wapiganaji mia moja kwa miaka kadhaa mashariki mwa nchi hiyo, kuliko na utajiri mkubwa wa madini. Mapigano yamesababisha mgogoro mkubwa wa kibinadamu, zaidi ya watu milioni 7 wamekosesha makazi na mamia ya kuuawa mwaka huu. Miongoni mwa makundi wa ya waasi yanayopigana na wanajeshi wa serikali ni M23 ambalo serikali ya DRC na Umoja wa Mataifa wanasema wanaungwa mkono na serikali ya nchi jirani ya Rwanda. Shirika la chakula la Umoja wa Mataifa limesema kwamba zaidi ya watu milioni 44 wanakabiliwa na ukosefu mkubwa wa chakula Afrika Magharibi na Kati na huenda idadi hiyo ikaongezeka hadi watu milioni 52 kufikia katikati mwa mwaka ujao kulingana na ripoti ya WFP iliyotolewa leo Ijumaa, watu milioni 3.4 wanakabiliwa na hali ya dharura ya ukosefu wa chakula katika eneo hilo, ikiwa ni asilimia sabini ya ongezeko la zaidi ya watu wanaokabiliwa na ukosefu wa chakula tangu majira ya joto. Ripoti imesema, migogoro, watu kukoseshwa makao, hali ya uchumi isiyo dhabiti na hali mbaya ya hali ya hewa inapelekea ukosefu wa chakula. Vita vinavyoendelea Sahel pamoja na vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini Sudan imesababisha zaidi ya watu milioni kumi kukoseshwa makao. Sababu nyingine ni mafuriko nchini Nigeria na Chad mapema mwaka huu. Ripoti ya WFP inaonya kwamba ukosefu wa chakula utapelekea karibu mtu mmoja kati ya kumi kukumbwa na uhaba mkubwa wa chakula Afrika Magharibi na Kati, ambapo Benki ya Dunia inasema kuna zaidi ya watu nusu bilioni. Shirika la afya duniani WHO na serikali ya Rwanda wametangaza leo Ijumaa kumalizika kwa mlipuko wa ugonjwa wa Marburg wenye dalili kama Ebola. Hii ni baada ya kutotangazwa maambukizi mapya katika wiki za hivi karibuni. Rwanda ilitangaza kisa cha kwanza cha maambukizi ya Marburg mnamo Septemba 27 na kuripoti vifo vya watu 15. Visa 66 vya maambukizi viliripotiwa kwa jumla idadi kubwa yaliyoathiriwa wakiwa wafanyakazi wa afya waliohudumia wagonjwa bila matibabu. Asilimia 88 ya wagonjwa wanaweza kufariki kutokana na mabag. Hakuna chanjo wala tiba dhidi ya mabag, japo Rwanda imepokea mamia ya dozi za chanjo zinazofanyiwa majaribio tangu mwezi Oktoba. Mgonjwa wa mwisho kuondoka hospitalini nchini Rwanda ilikuwa Novemba 8, na hakuna maambukizi mapya yameripotiwa. Na mswada wa kufadhili bajeti ya serikali kuu unaoungwa mkono na rais mteule Donald Trump umeshindwa kupitishwa na baraza la wawakilishi jana Alhamisi. Darizeni wa Republican walikataa kufuata maagizo ya rais mteule Donald Trump kutaka mswada huo upitishwe Alhamisi. Hatua hiyo inapelekea baraza la wawakilishi kukosa mwelekeo namna ya kuzuia serikali kuu kufungwa, hatua inayoweza kuvuruga mipangilio ya sherehe za Krismasi kwa Marekani. Kukosa kupitisha mswada wa bajeti ni hatua inayoweka taswira namna chama cha Republican kinaweza kuwa na wakati mgumu katika utawala wake kuanzia mwaka ujao, Trump atakapoingia madarakani. Chama cha Republican kinadhibiti baraza la wawakilishi na Senate. Nakomea hapo. Kwa sasa mimi ni Kenneth. Karibu msikilizaji wetu katika kipindi cha meza ya waandishi wa habari ambacho hukujia kila siku ya Ijumaa kuanzia saa 3 usiku Afrika Mashariki na saa 2 usiku Afrika ya Kati. Leo katika kipindi chetu tunaangazia siasa za Tanzania, ambapo katika chama cha Chadema tayari viongozi katika chama hicho wameanza kujipanga ili kugombea kwenye uchaguzi wa mwaka ujao. Nchini DRC, waasi wa, wa M23 wanazidi kuteka maeneo kadhaa mashariki mwa nchi hiyo huku mvutano kati ya serikali ya DRC na ile ya Rwanda ukiendelea. Nchini Kenya, mpango wa serikali ya nchi hiyo kutoa chanjo kwa ng'ombe umeleta gumzo, siasa yaingilia ya kati. Katika mjadala wetu huu, tutakuwa pamoja na Shaban Maulid, ni mwandishi wa habari wa Azam TV na UFM Radio kule Tanzania. Tutakuwa pia na Ismail Matungulu, ni mwandishi wa habari kutoka kule Sake, DRC lakini tutakuwa pia na Pita Mukabi, huyu ni kutoka sasa redio huko Bungoma, Kenya. Ungana nasi hadi mwisho wa kipindi nam uh. Tukianza nawe Shaban Maulid, uh, Tanzania naona uh, katika chama cha upinzani cha Chadema tayari viongozi wameanza kujipanga. Naibu mwenyekiti wa chama Tundu Lisu tayari ameshachukua fomu ya kuwania urais mwaka ujao. Upande wa mwenyekiti Freeman Mbowe, tumeona taarifa kwamba ye anasema uh, jibu litapatikana Jumamosi. Hebu tuambie ni kwa nini uh, sasa huyu Lisu amejitokeza wakati huu na kwa nini kuna taarifa nyingi ambazo zinazungumziwa kwamba pengine kuna migongano na mivutano kati ya viongozi hao wawili wa Chadema? <coughs> Ni kweli, kwanza tunaweza kasema kwamba siasa za Tanzania kwa upande wa chama cha upinzani cha Chadema ni kweli zimepamba moto. Sisi huku tunasema zimechangamka, kwa sababu wako katika harakati ya uchaguzi ama mchakato wa uchaguzi. Tunafahamu wamekuwa katika uchaguzi ngazi za chini ngazi za kanda sasa hivi karibu kanda zote zimosa, zimesha fanya uchaguzi kasoro kanda ya kati ambao watamalizia baada ya hapo, wataingia katika mchakato mcha wa uchaguzi mkuu. Aa, kwa maana sasa ngazi ya taifa kumpata mwenyekiti, makamu mwenyekiti, pamoja na ngazi nyingine ambazo zinapigiwa kura. Sasa kwa muda mrefu kumekuwa na kulikuwa kuna minongono kwamba huenda makamu mwenyekiti wa Chadema kwa upande wa Tanzania Bara, kwa maana ya Tundu Lisu atagombea hiyo nafasi lakini baadaye alijitokeza akasema yeye hatogombea hiyo nafasi. Na wiki iliyopita akaitisha mkutano na waandishi wa habari akaueleza umma kwamba yeye ana nia ya kugombea hiyo nafasi, na tumeona aa, wiki hii mapema akaenda akachukua fomu na Jumatano ameirejesha ni kwamba ana nia thabiti ya kugombea mwenyekiti wa chama, lakini kitu ambacho kinaleta minong'ono, minong'ono ni kutokana na wenyekiti wa Freeman Mboe ambaye yeye amekuwa mwenyekiti wa, mwenye wa chama hicho tangu mwaka elfu mbili na nne ukihesabu, okay, kuanzia wa kipindi hicho mpaka sasa, maana yake anakuwa mwenyekiti kwa miaka ishirini na haonyeshi nia ya kutotaka kugombea tena. Na tumeona Jumatano, viongozi wa chama cha Demokrasia na Maendeleo CHADEMA wa ngazi ya mikoa walienda wali, wali nyumbani kwake uh, kwa Mboe wakimtaka agombee, wakisema wanaona yeye anatosha, na walitoa sababu nne. Ya kwanza wamemwona kama ni kiongozi wa kupigiwa mfano, kwa maana ya role model kwa lugha ya Kiingereza. Wakasema pia ni mtu ambaye amejenga chama imara. Aa, lakini na, na, na sababu nyingine ambazo walizitoa minongono ili kuwepo, kwa maana ya kwamba kumekuwa kuna baadhi ukisikiliza kauli za makamu mwenyekiti wa chama na ukisikiliza kauli za mwenyekiti wa chama kuna namna unaweza ukaona kwamba kuna mambo pengine ndani kwa ndani hayapo hayapo sawa. Ndio maana hata ukimsikia uh, mwenyekiti siku ya Jumatano, ambapo amekutana na hao wakuu wa ama wakuu wenyeviti wa Chadema ngazi ya mikoa ambao alimpata nyumbani kwake kwa ajili ya kumsihi na kumtaka agombee wenyekiti, katika hiyo tafakuri ambayo ameisema anaifanya mpaka Jumamosi, atakuwa na majibu ni kwamba anaona kama mambo yataenda vizuri basi atafanyia kila kazi kile ambacho pengine familia yake imekuwa ikimtaka kwa maana akae pembeni, lakini kama ataona chama kinaelekea ndipo sipo atarudi. Ndiyo, Mbowe amesema atatangaza Jumamosi. Kwa hiyo tusubiri atatoa jibu gani. E, Ismail Matungulu, huko DRC ni kwamba waasi e, wa M23 wanaendelea kudhibiti au kuteka miji kadhaa. E, na ni baada ya mazungumzo ambayo yalikuwa anatarajiwa siku ya Jumapili iliyopita, kati ya Rais Kagame na Tshisekedi kule Angola, chini ya upatanishi wa Rais wa Angola hayakufanyika. Eh, Kagame au serikali ya Rwanda anasema wao hawaoni umuhimu au maana yoyote ya kwenda kukaa na Tshisekedi kule Angola, hmm. wakati wanaohusika na mzozo ni serikali na waasi wa M ishirini na tatu sijui unavyoona hali ilivyo hivi sasa kwenye uwanja, mambo yako vipi? Na pengine wananchi au watu kutoka uh, mashirika mbalimbali -mbali wanasema nini kuhusu uh, hali inavyoendelea, na, na waasi kuendelea kudhibiti miji kadhaa? Unajua kwamba hali huku ndani ya uh, sehemu ya Kivu ya, ya jimbo la Kivu ya Kaskazini, kazi hali inakuwa mbovu sana inakuwa mbovu sana hasa kwetu uh, sisi wananchi tunakutana ya kwamba hiyo mazungumuzo eh, ambayo ilikuwa itafanyika hii siku ya Mungu pa Luanda yani Angola, uh, kati ya raisi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na raisi wa Rwanda yani Paul Kagame, eh, hiyo mazungumuzo ambayo ilikuwa itafanyika, sisi wananchi tunaona haina haina suluhisho kwetu, haina suluhisho kwetu. Kwa sababu gani? Kwa sababu, uh, sisi mateso uh, inakuwa mingi sana uh, unakutana ya kwamba waasi wa m ishirini na tatu wanaendelea kukamata uh, vijiji mbalimbali, hasa ndani ya mtaa wa Masisi, ndani ya mtaa wa Lubero, Beni, uh, kwa baada ya siku tatu m ishirini na tatu imeshachukua Uh, zaidi ya uh, vijiji kumi ndani ya mtaa wa Lubero uh, Masisi nako ni uh, karibuni uh, vijiji ishirini. Uh, sisi tunakuya kutana ya kwamba ni sisi wananchi ndio tunaendelea kuteseka. Ni kusema hiyo mazungumuzo uh, ambayo ilikuwa itafanyika paluanda ama Angola, sisi tunaona sisi wananchi haitufalie kukitu, kwani sisi tunapenda tu ni amani kwetu ni amani paske inakuwa ni mshangao kubwa kuangalia waasi wa M ishirini na tatu waendelea kudhibiti eh, vijiji mbalimbali mbali katika mtaa wa Masisi katika mtaa wa wa Ruchuru katika mtaa wa Lubero Beni bila hata risasi uh, bila hata kusikilika risasi na tunaangalia ya kwamba wanajeshi uh, wetu wa Kongo waifa, ni yani waifa FARDC waendelea kuachililia waasi wa M ishirini na tatu waukamata vijiji mbalimbali. Ismail tukisalia samani kidogo, Ismail tukisalia hapo uh, uh, tukisalia hapo uh, vipi, ni tafsiri gani mtu anaweza kutoa? Sababu unasema kwamba waasi wa M ishirini na tatu wanaendelea kudhibiti vijiji uh, bila usumbufu wowote, bila yani, kiurahisi na bila risasi kupigwa, inakuwaje tena? uh, sisi tunafikia kutana, kama ni mambo ya siasa ni mambo ya siasa kutokana na ngizi komanba ambayo inakuwa kunako uwanja, yaani ile komanba inaomba, ku, kuitosha inaomba kuitosha komanba ya wanajeshi wa Kongo inaomba kuitosha, kwani ni, ni mshangao kubwa kuangalia tunakuwa na vifaa tunakuwa na vifaa ambayo vinapasha uh, pigana, lakini tunakutana ya kwamba uh, wanajeshi wa inji yani wa FARDC wanaondoka sehemu ambako wanapigania uh, wanawachia waasi wa, wa M23 uwanja uh, bila ya kupigana, sisi tunaka kutana ni sisi wananchi wadogo ndio tunaendelea kuteseka. Ila sisi uh, kwetu uh, hatujueyo mambo ya, ya, ya mazungumzo kati ya rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Felix Antoine Tshisekedi na Paul Kagame, sisi hatujui hiyo mazungumzo. Sisi uh, mazungumzo ambayo tunahitaji sasa vile sisi wananchi wananchi wa, wa chini tunahitaji Uh, ni amani na kurudi kwetu, kwani tunakia kutana mateso mingi ambayo tunapitia ndani katika makambi mbalimbali. Hata vilevile usalama mdogo mahali ambako uh, tunakaa kwa sasa inakuwa mbovu sana, watu wanaendelea kuuawa na wale ambao wanasema ya kwamba ni wazalendu wa bila mafunzo wanaendelea kuua watu ndani ya makempi mbalimbali. Tunakutana sasa vilevile na wajeshi wanaendelea ku, kuondoka kunako um, uwanja wa mapigano ili wanakuja ishi na, na wakimbizi ambao wanaishi ndani ya makempi mbalimbali. Sisi tunaona hili haitufalie kukitu, ila mazungumzo nayo haitufalie kukitu. Sisi tunaomba tu ni amani na usalama, ili tupate kurudi kwetu vijijini, mahali ambako tulitoka. Unaposema mazungumzo kati ya Rwanda na DRC hamwoni maana yake, wala hamwoni yatasaidia nini? Mnataka amani. Sasa ukizungumza na wananchi hapo Sake, wanaona amani itapatikana vipi? Ndio wananchi wanasema hivi ya kwamba uh, Raisi Felix Tshisekedi na, na, na, na rais wa Rwanda yani Paul Kagame waingie kwa mazungumzo kwani tunakia kutana hii vita ambayo inaonekana huku kwetu ma, ma, ma, ma, ma, mashariki eh, mwa Kongo ni vita ambayo eh, inakuwa ni, ni ya wanasiasa na sisi wananchi wa chini hatujue siasa hata kama waasi wa, wa, wa, wa, wa, wa m ishirini na tatu wanaendelea kudhibiti mavijiji mbalimbali, bo sisi raia tunapasha kuishi nao, kwani tunaangalia kama government yetu ya Kongo imechoka, imechoka ime, imesha, imesha choka, inaomba tu waasi wa m ishirini na tatu wakamate sisi, turudi mavijijini kwetu, kama tutaishi nao. Kama tutaishi na, na, na, na wanajeshi wa Kongo, tuishi nao na, na vipi na, na na vipi na, na, vipi vip kuhusu M23 sababu na wao wanaomba mazungumzo ya moja kwa moja na serikali ya Chisekedi. Vipi waasi wa, wa M23 kukaa kwenye meza na ya mazungumzo wazungumze na serikali ya Chisekedi, wananchi hapo kuhusu jambo hilo wanasema nini? Diyo, inawezekana wa, wananchi wanasema inawezekana, inawezekana kwamba uh, kila mara Uh, kila siku tunaangalia kama ni wasi wa M23 ndio wanaendelea kudhibiti mavijiji mbalimbali. Inawezekana hiyo mazungumzo wazungumuze, wazungumuze ili sisi tupate kurudi tena kwetu mavijijini kwenda fanya kazi yetu ya upashaji wa habari, kwani kwenye tulikimbilia usalama inakuwa nako mdogo. Nam tukirudi kwako. kwa kwa Maulid Shaban, kuna hizo taarifa kwamba uh, ndani ya Chadema kuna mpasuko japokuwa haijaonekana wazi au haijathibitishwa wazi na, na kwamba pengine kuna taarifa kwamba kuna huu mgawanyiko sasa, e, siasa yanaingia ndani, mgawanyiko wa kuwania madaraka. Wengine wanasema kuna mkono wa chama madarakani cha CCM. E, hizo taarifa hizo, hizo fununu umezisikia au ni siasa tu za kawaida tu? Uh, Patrick, kwanza tukubaliane inapofika wakati wa uchaguzi mambo mengi yataibuka na kwa chama hai kama Chadema ambacho kinaelekea kwenye uchaguzi, na unafahamu kwamba wao hu ufanya uchaguzi mkuu ndani ya mwaka ambao nchi pia inafanya uchaguzi mkuu. Kwa hiyo joto kama hilo lazima liwepo, maneno kama hayo lazima yawepo. Na kwa nini watu wanazungumza hivyo? Ni kwa sababu inatokana tu na kauli za viongozi wenyewe. Kwa sasa hivi unaweza ukasema kwenye hizo mbio za kutafuta wenyekiti pamoja na kwamba Lisu ameshatangaza waziwazi, ameshachukua fomu na amesharejesha. Uh, akila akizungumza unaona kabisa anazungumza kwamba kuna kitu ndani ya Chadema hakiko sawa. Kumekuwa kuna madai pengine ya rushwa na a, madai mengine mengine, ingawa hivi karibuni tunaona, um, katibu mkuu wa chama John Mnyika akizungumza na waandishi wa habari na kusema Uh, madai ama malalamiko ambayo yanatolewa na baadhi ya wa wanachama ama viongozi, hayajayapokea na kama yapo basi watu wayawasilishe. Lakini ukimsikia Mbole wakati akiongea na viongozi ambao alijitokeza nyumbani kwake kwenda kumshawishi ama kumwomba agombee nafasi ya wenyekiti, unaona kabisa kwamba kama, kama ambavyo ulizungumza mwanzoni kwamba yeye amesema Jumamosi ndo atatangaza hatima yake. Uh, lakini ukisikia anakuambia kama mambo yatakuwa yanaenda vizuri, maana yake ni kwamba anaweza akasikiliza matakwa ya familia yake, familia ambayo anadai inamtaka akae sasa pembeni, aachane nayo masuala ya uongozi ndani ya Chadema. Lakini chama chake ndani ya wanachama wanaonyesha kwamba wanamtaka, na anasema pia pamoja na kwamba familia ina nafasi kubwa kwenye maisha yake, lakini Chadema na yenyewe ina nafasi kubwa pia katika maisha yake. Sasa kauli ambayo anatoa kwamba kama kutakuwa hakuna siasa ama mtu anataka kuleta mgawanyiko ndani ya chama yeye anaweza asigombee, lakini kama kutakuwepo na hizo dalili maanake atagombea ili aokoe jahazi lisizame. Sasa kauli kama hii inaonyesha kabisa kwamba kuna jambo fulani halipo sawa ndani ya Chadema. Aidha inaweza ikawa ni kwa sababu tu ya joto la uchaguzi, ama ikawa ni kweli. Ni ngumu kuthibitisha, kwa sababu bado hayajatoka hadharani kuonyesha huo mpasuko. tunafahamu ambayo Tundu Lissu alitangaza kwamba atakwenda kuchukua fomu ya kuania nafasi ya mwenyekiti. Siku moja au mbili baadaye, Chadema ilifanya mkutano wa halmashauri kuu, na mwenyekiti alikuwa Freeman Mboya ambaye aliongoza na makamu mwenyekiti Tundu Lissu alikuwepo na walionekana kabisa, unaona picha zinapigwa, wameshikana mkono, unaona kabisa, ukitazama kwenye ile picha unaona kama watu wana umoja. Kwa hiyo ni ngumu kupinga kusema moja kwa moja kwamba kuna mpasuko, labda kwa kupitia hizo kauli na na, na, na, na na kama mambo labda yataendelea hivyo, kwa sababu kumekuwa kuna namna ya ukimsikiliza, kwa mfano kama kipindi anazungumza huo uh, mpango wake wa kuchukua fomu ametaja nakuambia kwamba uh, kiongozi wa kwanza wa Chadema kwa maana mwenyekiti, yeye alikaa ali kwa miaka mitano akamwachia mwingine akakaa miaka mitano, kwa maana ni Mtei aliwaanza, alikaa miaka mitano hiyo, elfu moja mia tisa tisina tatu mpaka tisina nane afii na nane mpaka elfu mbili na nne akawa bobu makane akaachia. Kwa hivyo sasa hivi anaona kwamba ni wakati ambao Chadema inapaswa ku, ku, ku, kupata mwanzo mpya. Yeye anatumia hilo neno mwanzo mpya, kwa maana kwamba anaonesha kwamba pengine a, wakati wa wa, wa mboe unatosha, una, una sasa na yeye sasa anaenda kuombea ridhaa aongoze. Kumekuwa kuna kuna kauli kama hizo kutoka kwa w viongozi wawili, na yale ambayo yanaibuka na, ya katibu wa chama anatolewa ufafanuzi kidogo yanawapa watu hisia ya kuonyesha kwamba kuna mpasuko. Hata vyombo vya habari, baadhi ya magazeti, hivi vyombo vya mitandaoni, vimekuwa vikiandika, je, kuna mpasuko Chadema anajaribu kuzungumza na baadhi ya, ya chambuzi kwa ajili ya kuona kwamba ni kweli kuna mpasuko au la. Naam, Peter uh, Mukabi, ni kwamba huko Kenya mpango wa serikali wa kutoa chanjo kwa mifugo, kwa ng'ombe, hasa kwa ng'ombe umezua gumzo na watu kuanza kusema kwamba chanjo, ha chanjo hiyo hawahitaki. Lakini kabla ya kujua kwa nini watu wanasema hawataki chanjo hiyo kwa mifugo yao, serikali kwa nini imesema inataka kuchanja ng'ombe? Kwanza kabisa nielezee kwamba chanjo ambayo inazungumziwa hapa ni chanjo za aina mbili. Kuna ile ambayo ni ya kitambo ambayo inajulikana kama kawaida, foot and mouth disease ambayo ni ugonjwa wa midomo uh, midomo na miguu. alafu kuna hii nyingine ambayo ina inavuruga sana swa kondoo na mbuzi, ambao milioni hamsini inafaa ziweze kuchanjwa. Ugonjwa unajulikana kama uh, Pest Disease, Petits Ruminants, yani PPR. Kwa hivyo kwa hayo mawili shida ni kwamba ha, wana, wa, wa, wafugaji ambao hasa ni wa kutembea maeneo mbalimbali wakitafuta lisha mifugo yao, wanaonekana kususia hii, kwa sababu wajapata udhibitisho ama kuelimishwa kiundani hasa ni chanjo inania gani hasa, ama serikali inania gani, kwa sababu wameona wanasiasa ambao, bila shaka, ni wawakilishi katika maeneo yao, wamekuwa wanawaambia kwamba chanjo hii si nzuri, ni hatari. Ingawaje kitu kingine hapa wananchi hawa ambao ni wafugaji wajaelimishwa na hao wanasiasa, aswa, kwa nini wanadai kwamba eti chanjo hii ni mbaya? Hawawapatia hayo maelezo. Lakini nyingine, kwa njia nyingine, tukiangalia kwa muktadha ule wa kiuandishi inaweza sema kwamba ni vita tu ya wanasiasa, yani kueneza porojo ambayo hayana manufaa yoyote. Kumbuka, yule ambaye anakupea labda porojo hizi ni mtu ambaye atashinda siku zake zote jiji kule Nairobi akijifurahisha na maisha yake. Lakini sasa, huyu mwananchi ambaye analishwa e, sumu ya aina hii ama matamshi ambayo hayafai aina hii kwamba mifugo wake wataathirika, ni mwananchi ambaye yeye anaishi kule mashinani, anatembea mwituni kule akitafuta chakula. Kwa hivyo, habari hizi mara nyingi yeye hafuatilii labda vyombo vya habari, hapati picha kamili ya nini kinaendelea huku nje, anategemea yule mwanasiasa, kiongozi wake, ampashe habari. Kwa hivyo, anapompasha habari za uongo, anakubaliana nayo kwamba ni ukweli. Sasa anaishi katika kumwamini mwanasiasa yule, anasahau kwamba serikali iko kwa manufaa ya kumsaidia na kufanya mifugo wake labda Uru, uh, kujikinga dhidi ya hali mbaya ya hewa namna ya mazingira ambayo labda yanaweza kuwa ni mbaya siku zijazo. Kwa hivyo, kidogo naweza sema ni wanasiasa tu katika midomo yao ya kuwapotosha wananchi ambao ni wafugaji. Sasa kuna kitu ambacho hapa pengine mtu inakuwa ni vigumu kuelewa. Je, mwanasiasa namshawishi mfugaji asikubali chanjo kivipi? Kwani mifugo ufugaji au chanjo ambayo inatolewa ni ni kwa maslahi ya kuweza kuwalinda au hao, hao mifugo wasipatwi na hayo maradhi ambayo nasema, inakuwaje hapa siasa inaingilia kati? Aa, kwa sababu nasema siasa inaingilia ndani kwa sababu gani? Ee, rais wakati alichaguliwa yeye alichaguliwa akiwa mwanasiasa, lakini inafika wakati ambapo sasa yeye ni kiongozi wa kila mtu, na kama serikali ina mipango ambayo kuhakikisha kwamba mambo yanafaa kufuatwa kwa njia ambayo inafaa. Tumekuwa tunaona kuna uh, mru, uh, mkurupuko wa magonjwa mbalimbali ya mifugo ambayo unapata kwamba inapata serikali labda kama haijajiandaa, lakini hii kulingana na vile hali ilivyo ni kwamba Bwana Ruto anajaribu kuangalia, labda atasaidia namna gani kuziba nyufa, baadaye tusije tukajenga ukuta. Lakini sasa siasa inaingilia hapa tunaona kwamba wanasiasa wengi wa hapa nchini Kenya wamekuwa wanatumia mbinu kama hii kutafuta hela kwa wahusika wsau, so tuseme, kwa serikali ili waendeleze ama ama, wa, wa, wa, wa, wa, waendeleze mapato yao ya kupata pesa ambazo labda hazifai kupatwa, ambayo ni kwa njia si halali. Kwa hivyo wanatumia mbinu hii kwamba iwapo hatutapewa hii basi waja tuambie wananchi wetu hivi. Alafu sasa, serikali wanakutana na pingamizi kule mashinani, kwa sababu nimejaribu kufuatilia mambo ambao wanasiasa hao wanaongea. Nikimuuliza mwananchi ambaye ni mfugaji, je, mbona wewe unakuba, unakataa kwamba mifugo wako wasichanjwe? Je, huyu kiongozi wako amekupea picha kamili, kwa nini isichanjwe? Mwananchi aweze kuelezea, anasema ni kiongozi wangu amesema na ni lazima nimsikilize na nimfuate. Anasahau ya kwamba huyu ako hapo kwa manufaa yake. Iwapo serikali itakuja iseme, wacha ni waonge ni hawa wana wanasiasa wa, ambao wanaongea wana haya, basi huyo mwanasiasa ataanza kusema Aa, hiyo chanjo ni mzuri inafaa mifugo yenu wachanjwe ili tuepukane na hili na hili. Alafu sasa anaweza kuwa amepoteza, ni huyo mwananchi ambaye ni mpiga kura na yeye pia ni mfugaji, kwamba alisusia na muda umekwenda, ndio baadaye amejitokeza sasa kuyafanya haya mambo na ambaye amenufaika ni yule kiongozi wake, ameshapewa labda hela kuzuia kusema labda mambo ambayo yatampotoza mwananchi. Ndio vile picha ambayo iko, mambo ambayo anaongea ni tofauti kabisa na ambacho utauliza yule e, mfugaji ama ambaye ni mkulima kule chini mashinani, ambaye ana mifugo wake, mambo yanakuwa tofauti kabisa. E, ndio maana. Na je kutokana na uh, tatizo hilo pingamizi hiyo, serikali imesitisha imesimamisha mpango huo au itaendelea na mpango wenyewe? Ah, serikali haijasitisha ya, badala yake serikali inatumia kila mbinu kuhakikisha kwamba chanjo hii ni lazima ifanyike, na kulingana na vile tunajua ni kwamba e, chanjo hii inafaa ianze, e, mnamo hapo Januari ndio inafaa ianze. Kwa hivyo mifugo wamesema kwamba iwapo mifugo hawatapewa hii sasa, ni kutoka katika wizara ya kilimo, kwamba iwapo mifugo, uh, haitapewa chanjo hii, inamaanisha kwamba basi mmiliki wa mifugo, eh, haya basi, hatakuwa na ile nafasi ya kwamba mifugo wake ama huduma eh, itatoka kwa serikali ya kusaidia mifugo wake. Kwa hivyo bila hiyo, bila chanjo hiyo, basi hataweza kupata huduma ya moja kwa moja kutoka kwa serikali kwa wakati wowote ule kuhusiana na mifugo wake. Kufikia hapa, tunakamilisha kipindi cha meza ya waandishi wa habari. Ni kushukuru sana Shaban Maulid kutoka kule Tanzania, mwandishi wa habari wa Azam TV na UFM Radio. Ni kushukuru pia Ismail Matungulu kutoka kule DRC, ni mwandishi wa habari wa Radio Sake. Ni kushukuru pia Peter Mukabi kutoka Sasa Radio kule Bungoma, Kenya. Mlikuwa nami Patrick Nduwimana, ninawageni nikiwatakia usiku u