Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Hii ni VOA Express ikitangaza kutoka hapa jiji kuu la Marekani mjini Washington. Ni Desemba 24 mwaka huu wa 2024. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi. Moja kwa moja msikilizaji, ikiwa ni siku nyingine safi kabisa, siku ya mkesha wa Christmas, mambo ni mazuri kweli kweli kweli. Siku hii ya leo tarehe 24 Eh, Desemba 2024 msikilizaji, eh, hapa ndipo nimekusha jaa tele kama pishi la pilau. Unajua leo pilau ziko nyingi kwelikweli zinapikwa usiku huu Afrika ya Mashariki na maeneo mengine duniani katika maandalizi ya maakuli na kujiandaa na Krismasi. Basi, moja kwa moja msikilizaji, niko standby na mwenzangu kufanya vitu vizito kwa ajili yako wewe msikilizaji, ambapo hii leo tunamulika mambo mengi mbalimbali mbali ikiwa basi tunasema kwenye, ta kwenye barazani. Je, unachukua tahadhari gani katika kupunguza uwezekano wa kutokea ajali za barabarani kuelekea sikukuu hizi za mwisho wa mwaka? Hapo mkamiti wengi wameandika, tutaongea na wengine haswa vilevile. Kwenye swali la leo tumekuuliza kupitia mtandao wetu wa Facebook wa hatua ya rais wa Kenya William Ruto kuteua mawaziri kwenye wenye uhusiano na rais wa zamani Uhuru Kenyatta na mwanasiasa mashuhuri Raila Odinga itatuliza hali tete ya kisiasa nchini Kenya. Swala hilo msikilizaji, tutakusomea majibu yako, wengi mmeandika kwenye Facebook na tafadhali, mjadala haujaisha, aendelea kuandika humo, tutaendelea kuyasoma kadi yanavyoingia na, na kadi tutakavyokuwa tunapata nafasi. Vilevile msikilizaji, usahau kwamba eh, tutamulika mengi kwa sababu Express wanasema hujaisukuma bila bila muziki kwa hiyo ngoma pia zitakuwa zinaanguka vizuri kabisa haswa. Basi uh, moja kwa moja tuanze kuangazia hapo. Uh, mataifa mbalimbali ulimwenguni yanaadhimisha mkesha, um, wa sikukuu ya Krismas ambapo kunakuwa na maandalizi kadha wa kadha. Watu wananunua nguo mpya, watu wanaenda kununua uh, vyakula mbalimbali, wanaalikana majumbani, marafiki, ndugu, jamaa, wanafamilia wanakutana, wana, familia, wana, kutana, wana sha kitu kinaitwa vinywaji, wanapika vyakula mahanyumbati mbalimbali. Na tunasema baadhi ya mataifa, kwa sababu sande, kama tunavyofahamu, mataifa no. mengine uh, hawana sikukuu ya Krismasi ikiwemo Ethiopia. Bila shaka ni kweli kabisa, mikueli, ni kweli kabisa mkawtu nichosema na wakati hayo ya kijiri, mambo mengi yanaendelea kwenye maeneo ya mbalimbali. Tukipatiwa ripoti kule nchini Uganda, wanalalamika bei za mabasi ya usafiri kwenda mikoani zimepanda kwa kiasi kikubwa sana vilevile Mombasa wanasema vituo vimejaa, lakini pia utalii unaripotiwa kushuka. Sasa basi kuweza kuangalia yote haya ya msikilizaji, tunaungana naye Christine Habela Majeni. Yeye alikuwa ni Miss Tourism kenya mwaka elfu mbili na kumi na nane na kwanza, kwa upande wake, anaona vipi siku hii ya Christmas? Hauko kenya Mombasa, hali iko vipi? Naweza sema hali ya hewa si nzuri, kumekuwa kukinyesha na Mombasa kunajulikana sana na na joto na jua ndio matayarisho yaweze kuwa vizuri. Kwa hivyo sahii, watu bado wanaenda madukani lakini idadi imepungua, na pia kuna watu wengi ambao wanasafiri kwenda makwao. Kwa hivyo mabasi yamejazana kweli, ukienda kwa zile mabasi, watu ni wengi sana, lakini pia wanalalamika, maanake kuna mahali ambako kumekuwa na msukumano wa magari kwa hivyo kumeleta pia msukumano hata kwa kwa zile uh, maha, uh, yale mahali ambapo ya watu wanakaa kungoja mabasi. Kwa hiyo hali lakini ya usalama ni... kwa upande mwingine imekuwa kidogo uh, ya wasiwasi kutokana na msukumano na hali mm -hmm. lio maeneo hayo sivyo? Ndio hivyo. Alafu nikiangalia na nikifananisha na ile miaka mingine shamra shamra si hivyo sana, imepungua maanake pia watu wamekuwa wakilalamikia mambo ya uchumi mm kwa hivyo shamra shambra, shambra si nyingi zile ambazo tunatarajia, na watu wanalalamika hali ya uchumi. Imekuwaje mwaka huu ha? Watu wamelalamika sana kwa pesa imepotea, biashara hakuna. Kwa hivyo hiyo nayo imeweza ku- ku affect hata jinsi ambavyo watu wanasherekea Krismasi ya mwaka huu. Sawa kabisa, na tunajua Mombasa ni mji wa kitalii, e, pengine kabisa. upande mwingine wa watalii wanaokuja Mombasa, ukiacha wanaotoka, hali ikoje upande huo? naweza sema pia pia mwaka huu hatujaona watalii wengi, kwa sababu ukiangalia kwa upande wa utalii ikifika huu wakati, kwa sababu zile nchi za kigeni huwa ni wakati wao wa winter. Kwa hivyo watu wengi huja sana haya uh, maeneo ya mombasa ama ukunda kule, lakini pia tumeona idadi imepungua, wageni si wengi sana kama tunavyozoea yeah. asante sana haya, basi, msikilizaji, kama avyomsikia huyo ni Christine Habela Majeni aliyekuwa kule nchini Kenya mwaka 2018 akieleza hali ilivyo kule Mombasa, katika maandalizi ya siku hii ya mkesha wa Krismasi. Haya basi, tumsikilize Fina na kibao chake hicho katika maandalizi haya ya mkesha wa Krismasi kwa wale ambao wanasherekea siku kuu hii. na baba sina hela, sina pesa, sina doo, sina nyumba, sina gari, sina o kila kukikucha mimi nawaza kesho ia moyo on fina huyo msikilizaji na kibao chake sisi ni wale mambo ni mazuri kweli kweli. Msikilizaji kama unavyomsikia sina tulobarikiwa, mambo ni mazito kata Krismas hii ya mkesha, akitoweka taratibu katika VOA Express na Mkamiti. Basi inatupeleka wapi hii nyimbo? Tunaenda katika ardhi ya Tanzania kwenye mkoa wa Mwanza, tunakutana na Mariam ambaye ni mmoja kati ya watu wanaojiandaa kwa sherehe hizi za Crismas na mmoja ya maswala ndiyo muuliza ni namna gani ambavyo amejipanga uh, katika kusherehekea sikukuu hii mahala alipo pamoja na familia yake. Hivi ndivyo anavyotuelewesha. Ah, kwa kweli binafsi sherehe za Krismasi yaani ziko vizuri sana sana sana sana, naona kila mmoja yuko katika harakati za sikukuu za Krismasi. Hata hapa mjini Mwanza hapa sasa hivi ni kwamba yaani kuna kaeka za watu wengi kwa ajili ya kuandaa shughuli hii ya Christmas. Tunaamini kabisa ni Christmas itakuwa ni nzuri. Ni waombe waumini wote wa Kikristo na hata ambao sio wa Kikristo wote waweze kushiriki katika ibada ya kesho ambayo itakayofanyika ya Christmas. Mariam, umezungumzia kwamba sherehe ni nzuri sana sana kwa msisitizo, e, kipi hasa ambacho kwa upande wako mm -hmm. unaona kinafanya sherehe hii kuonekana nzuri zaidi kwako wewe. Kinachofanya kuonekana shughuli kwamba hii ya Krismasi itakuwa ni nzuri, kwanza, watu wamekuwa na mwamko, watu wamekuwa na hamu kubwa sana kwa ajili ya kusherehekea sikukuu hii, na hata katika makanisa, nyumba za ibada, watu kwa kweli wamehamasika sana sana sana sana sana. Asante uh, sana. Ni Mariam, mkazi wa Mwanza nchini Tanzania, akielezea furaha yake ya maandalizi ya sikukuu ya Crismas yeye na familia yake katika um, eneo hilo alilopo. Msikilizaji, unaendelea kusikiliza VOA Express inayotangaza kutoka hapa mjini Washington, kipindi ambacho unakipata kila siku ya Jumatatu mpaka Ijumaa kuanzia saa kumi na nusu jioni saa za Afrika Mashariki sawa na saa tisa na nusu alasiri kule Afrika ya Kati. Sasa basi, kaa tayari kupata habari za dunia. Katika habari za dunia, jeshi la Ukraine limesema kwamba limeangusha ndege zilizokuwa na rubani 36 kati ya 60 zilizorushwa na wanajeshi wa Rusia dhidi ya Ukraine usiku wa kuamkia ya leo. Jeshi la anga la Ukraine limesema mashambulizi ya Rusia yametekelezwa katika miji ya Shenhiv, Dipronetvisk, Karkiv, Kimaski, Kiv, Poltava, Sumi, Zaporizia. Nyumba kadhaa zimeharibiwa sawa na mfumo wa umeme. Wizara ya ulinzi ya Rusia imesema kwamba mfumo wake wa ulinzi umeharibu ndege nne zisizokuwa na rubani izorushwa na Ukraine, ikiwemo katika mkoa wa Rostov na katika sehemu za Veronez kwenye mpaka wa Rusia na Ukraine. Umoja wa Mataifa umesema unasaidia katika uchunguzi kuhusiana na uhalifu mbaya zaidi uliofanyika nchini Siria wakati wa utawala wa Bashar al Assad. Wachunguzi wanatarajiwa kuwasili Siria hivi karibuni. Ofisi ya Umoja wa Mataifa inayofanya uchunguzi huo imesema kwamba maafisa wa Siria wanashirikiana vyema katika uchunguzi huo kabla ya kukubali uchunguzi ufanyike katika ziara ya wachunguzi ya hivi karibuni mjini Damascus. Tume ya uchunguzi inayoongozwa na Robert Petit, wachunguzi watasaidia katika kukusanya ushahidi na kuwafungulia mashtaka wahusika kuhusiana na uhalifu wa kivita, uhalifu dhidi ya binadamu na mauaji halaiki ya watu nchini Siria tangu kuanza kwa vita kwa vya wenyewe kwa wenyewe mwaka 2011. E, jeshi la Israel limesema mapema leo Jumanne kwamba limezuia kombora lililofyatuliwa kutoka Yemen. Kombora hilo limesababisha ving'ora kulia, lakini uharibifu umeripotiwa baada ya kuzuiliwa kabla ya kuingia Israel. Waasi wa kihudhi walio chini Yemen wamekuwa wakifyatua makombora kuelekea Israel tangu wanamgambo wa Hamas waliposhambulia Israel Oktoba 7 mwaka 2023 na kupelekea vita kwanza katika ukanda wa Gaza. Waziri Mkuu wa Japani, Shigeru Ishiba, amesema leo Jumanne kwamba anataka kuimarisha ushirikiano wa nchi yake na Marekani wakati anapanga kukutana mapema na rais mteule Donald Trump. Japani ni jirani wa China na Korea Kaskazini yenye silaha za nyuklia na ambayo imekuwa ikiimarisha ushirikiano wake na Russia. Ishiba ameambia waandishi wa habari kwamba ni muhimu kuimarisha zaidi uhusiano kati ya Japan na Marekani na kuwa na msimamo mmoja kuhusu maswala yanayoendelea kaskazini mashariki mwa Isha Ishiba amekuwa ofisini tangu mwezi Oktoba. Hivyo msikilizaji, vyake reivani akikwambia Christmas. Hiyo msikilizaji kutoka hapa Washington DC, moja kwa moja vitu vinakujia kupitia VOA Express. Natumaini uko sawa kabisa, msikilizaji, ukijiandandaa na mkesha wa Christmas hivi sasa, basi mambo yanakuwa mazuri au ya unasemaje, mkamiti haswa. Na kama tulivyokueleza hapo awali kwenye kipengele hiki cha barazani, je, unachukua tahadhari gani katika kupunguza uwezekano wa kupu kutokea ajali za barabarani wakati ambapo uh, jamii inasherehekea sikukuu za mwisho wa mwaka. Maoni yako lukuki na moja kwa moja basi, wakati tunakaribisha simu zako, nisome huyu. Musa Zuberi Kabumaya anapatikana Chanika, Dar es Salaam. Haya basi Uh, ujumbe huu wa Musa kwanza unasema, kiukweli tahadhari zinachukuliwa, maana leo nimesafiri kutoka Morogoro mpaka Dar, sijaona ajali barabarani. Katika kipindi cha nyuma, ulikuwa ukipita barabara hii ya Dar Moro, ajali zimejaa lukuki. Haya, tunaambiwa kwenye laini ya simu tayari kuna msikilizaji kutoka huko nchini Kenya. Basi karibu, tuambie jina lako na mchango wako. Hello. Halo, halo msikilizaji, nazungumza na nani? Unaongea na Orina Bernard wa Nevasha, Kenya. Habari za Navasha, na tueleze basi mchango wako katika swali hili la barazani. Unachukua tahadhari gani katika kupunguza uwezekano wa kutokea ajali za barabarani katika sherehe hizi za mwisho wa mwaka? E, Nevasha kwema, tunashukuru Mungu na katika barazani mi nataka kusema kwamba lazima tujadhari, kwa sababu maisha ya mwanadamu muhimu sana, na hasa wakati wa msimu wa Krismasi huwa inatokea watu wengi wanasafiri kuelekea manyumbani kuonana jamii zao. Kwa hivyo adhari ya kwanza ambao inafaa mimi kama msafiri nimechukua ni, ni, ni kwamba ni nihakisha ya kwamba gari ambayo nalosafiri nao ni gari ambayo iko sawa, ni gari ambayo ina shida ili wakati wote nitakaposafiri niwe nimefika salama. Jambo la pili, lazima eh, yule ambaye anaongoza lile gari ama ile gari ambayo na, najukua ama kusafiri nayo awe ni dereva ama yawe ni dereva mwenye amehitimu, ako na experience ya ku kukuwa katika sehemu ya barabara, katika usafiri. Jambo lingine ni kwamba ni ni nimekuwa katika, katika hali ya kusafiri na nimeingia gari ama nimesa nimepata watu ni wengi, gari imechaa, si lazima niingie kwa hiyo gari, kwa sababu inakuwa ukibeba watu kiasi inaleta shida kwa gari, na shida yote ikitokea itakuwa ni ngumu kwa hiyo gari, dereva kulitipiti. Kwa hivyo itakuwa umeweka katika maisha yako katika hali hatari. Kwa hivyo lazima niwe niangalie ligari liko sawa, iko na nafasi ama ina nafasi, ndio nikaweze kusafiri. Jambo lingine ni kwamba ya kwamba kama kuna sheria ambao, kuna hatari ambao nimeona katika gari, kuna ile ambao namba za za traffic wa polisi ambao ni wahusika eh, eh, na, na, na wa katika barabara zetu na ambao nao, ili kuebuka mambo ya yata ama ya kudulana, makubishana watakuwa umepata usaidizi kuokoa maisha yana ambao pia unasafiri nao pamoja. Kwa hivyo lazima tujihadhari kuwa katika hali ya kusafiri, maana maisha kesho una, unangojewa kesho, unahitajika kutuamini na kuhitaji ukaweze kufika salama. Haya, asante sana, sana, Benard Ombega kutoka kule nchini Kenya na kutakia sikukuu njema ya Christmas. Lakini vilevile mkamiti naambiwa, mm -hmm, kwenye laini ya simu tunaye msikilizaji mwingine. Karibu kwenye VOA Express, tuambie jina lako mahali ulipo na tueleze unachukua tahadhari gani kwenye kupunguza uwezekano wa kutokea ajali barabarani kipindi hiki cha sikukuu. Karibu. Asante, naitwa Mwalimu Malale, nipo Ilamba Singida, hapa Tanzania. Juhudi kubwa ninayoifanya kwa ajili ya kupunguza ajali msimu huu wa sikukuu. Cha kwanza, nachukua hatua ya kuripoti matukio yasiyo ya kawaida kwenye viashiria vyovyote ambavyo vinaashiria kutokuwepo na hali ya usalama. Jambo la pili, mimi katika maisha yangu na shughuli zangu ninakopita, nakuwa na tahadhari kubwa sana ya kuepuka mambo ya ajali kuhakikisha kwamba mimi na familia yangu tupo salama kabisa, bila shaka ni jambo la msingi kabisa, maana tumeshuhudia ajali nyingi zikiendelea kutokea. mm -hmm. Kwa bahati mbaya, kipindi hiki ambacho ni kipindi muhimu kabisa cha sikukuu, watu wakisafiri kwenda kuona ndugu, jamaa na marafiki, basi tukutakie eh, sikukuu njema kule uliko Singida, Tanzania. Haya basi, na wakati huo Shukrani sana Mwalimu Malali, na wakati huo wa basi ujumbe uh, kwa njia ya maandishi unatoka kwa Mwakuzimu Wenhu. Yeye anasema watu uh, katika kujiadhari na ajali za barabarani inabidi na wenyewe pia wawe makini. Ali Mrangi Girigiri Mresa anasema yeye kwa kweli anachukua, anachukua tahadhari mapema kuepukana na ajali katika hizi sikukuu. Muhamedi Charo anatokea pwani ya Kenya, anasema ndio anachukua tahadhari, ila ajali zinazuilika, wote tukitambua tu kwamba usalama barabarani ni jukumu letu sote. Naye Zabuloni Moyongezo wa kijana mkongwe akiwa kule Beni, DRC, jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, anasema hakika, mimi najiepusha hasa na pikipiki na magari ya mwendo kasi. Ishara Nkere anapatikana kule maeneo ya DRC. Ameandika, kila mara tukielekea siku kuu ajali ni nyingi, ni vyema usipo usipotembea barabarani, kwani utakuwa uko salama zaidi. Ya heneki kachanga huyu yuko Iringa Tanzania, anasema kwangu mi binafsi sipendelei sana ya kusafiri, lakini pia hata nikiwa kwenye majukumu yangu ya kawaida nafanya tu town t na kupitia njia ambazo si za msongamano wa vyombo vingi vya moto. Haya basi, nasoma ujumbe huyu wa Orina Bernard, yeye anasema lazima tahadhari zichukuliwe ili kuzuia maangamizi na vifo vya maisha ya watu. Madereva kuzingatia sheria za barabarani, msafiri ambaye ni sisi pia tuheshimu sheria, tuepukane na tabia ya kuingia kwa gari lenyewe limeshakuacha. Polisi nao pia waheshimu sheria, wala si kutumia sheria kunyanyasa wananchi ambaye ni abiria. Benjamin Nyaboro anasema yeye anahakikisha dereva anafuata kanuni za barabarani kwa kuzingatia itifaki murua za barabarani na kila kitu kiweze kuwa sawa. Anasema yuko kule maeneo ya Nairobi tetra park, na mke wake pisi Lineti. Bila shaka, Simon Mashimbi Malimi anapatikana Songwe, nchini Tanzania. Anasema binafsi yeye anachukua tahadhari na kuhakikisha anaepusha ajali za barabarani e, na vilevile vile, uh, kuwa makini pale anapotumia vyombo vya moto akiwa na familia yake. Naye Sosten BM anasema polisi wakusanye fedha nyingi na waweke vizuizi vya barabarani kila pahala. Nasema ujumbe huyu, anajiita ni Elisha Msgiro anasema uh, kuwa makini, tahadhari tunazichukua ni pamoja na kuhakikisha unapoingia barabarani unaingia kwa makini, unapoendesha unaendesha kwa umakini na kujilinda wewe mwenyewe pamoja na wale ambao wapo ndani ya chombo hicho unachokiendesha. Asante sana Masanja Kuyanja, wewe pia unasema umechukua tahadhari ya kuhakikisha usalama wako kwanza, wakati wa sherehe za Krismasi na mwaka mpya. Haya basi, ndio hivyo, tunakamilisha hayo msa yako ya barazani. Basi tupate kibao cha Krismas msikilizaji. Kingine hichi ni kutoka kwake Wema. Haya, Wema anakuambia nini? Anakuambia last Krismas, pata vitu msikilizaji Bila shaka vitu vizito hivyo, msikilizaji, vitu safi kabisa. Last uh, Christmas. Mkamiti, unasikia sauti hiyo sana, isikia ni ah, yake wem huyo, mm, msikilizaji mm. na kibao ambacho ni maarufu kweli, kweli kweli kwenye kipindi hiki e, cha maandalizi ya Christmas na sherehe za Christmas hali kadhalika mm -hmm. Sawa kabisa. Sasa Mkamiti, tunaangalia nini baada ya hapa? Tuangalie yale yanayotanda kwenye mitandao ya kijamii bila shaka mengi anasema kwenye mtandao wa kijamii Mkamiti, na leo Krismasi inakaribia, mambo ni mengi kweli kweli. Kubwa moja ambayo naliona Mkamiti ni usafiri Marekani. Mpaka sasa Mkamiti, wanakuambia watu mm -hmm. milioni 119 Marekani nzima tunavyozungumza hivi sasa mm -hmm. wanasafiri kuelekea mji mmoja hadi mwingine watu milioni, Sio mchezo hapo. Ina maana vituo vya mabasi, vituo vya treni, apoti zimejaa kweli kweli, na pamoja na wale ambao wanatumia usafiri binafsi, wanaendesha magari ehe, sawa kabisa, usafiri binafsi wanaoendesha magari yao, bila shaka. Na asubuhi ya leo pia katokea kule, fa wakatangaza ndege za amerika nanafanya nini, zisitishe safari zao kwa sababu ya wanasema, kuna tatizo la kiufundi ambalo limeathiri mfumo wake wote kwa hiyo hiyo basi ikasababisha tena wengine wazidi kuambiwa kule kwenye maapo tu kwamba kuna delay delay, ndege zinachelewa za American Airlines. Kwa hiyo imezidi kuwa ni issue nyingine, kila mtu akitumia na message kwa mtandao wa kijamii kuhusiana na swala la kucheleweshwa kusafiri kwa ndege za American Airlines. Lakini vile vile kwingine kwa committee mm. unamjua Denzel Washington, so, unampenda sana Denzel <laughs> na hata Aida anampenda sana Denzel. Sasa Denzel, msikilizaji, amechukua hichi kitu kinaitwa, amechukua leseni ya kuwa Minista sio minister. ha, ha, wali wa mnist wa kusimamia wa kanisa. Anachukua leseni yake ya kutaka kutumikia kanisa, yani kuwa mtumishi wa Mungu. mm -hmm. na akiwa na miaka mingapi? Sasa miaka sitini na tisa, na ameenda kuchukua leseni hiyo, jamani, kwenye kanisa ambalo alikulia akiwa mdogo huko New York. Na walifurahi sana, wakasema jamani, e, sasa huyu bwana hatimaye yupo njia moja katika kazi ijayo, pengine atakuwa ni kazi ya utumishi wa Mungu. Mambo sio mchezo hayo, mkamiti haswa. Naona muda na wenyewe ndio unakimbia kweli. Kwenye swali la leo tunasema lale. Hatua ya rais wa Kenya William Ruto kuteua mawaziri wenye uhusiano na Raila rais wa zamani Uhuru Kenyatta na mwanasiasa mashuhuri Raila Odinga itatuliza hali tete ya kisiasa Kenya. Basi huyu Gabriel Ntando amesema hiyo ndiyo sayansi ya siasa, na mara nyingi hata kama hakuna nia njema katika kuyafanya hayo, matokeo chanya huonekana kwa kiasi kikubwa. Haya, Mkamiti, mda umekimbia. Felix Opio, asanteni Didia Sahani, Kekeodari, John Mamanyi na wengine wengi ambao mmetuma meseji zenu, John Dirangu, asanteni wa na wategeni wote. Eh, maandalizi mema ya mkesha wa Krismas hii leo, kutoka studio langu jia, ni Sandey Shomari meshirikiana mwenzangu Mkamiti Kibasi ambaye amependeza kwelikweli leo hii katika rangi za gold, kama mnazijua. Upande wa pili ni Aida Isa. na Saida Hamduni, the one and only akiwa na miwani moja kali sana, kwenye fundi mitambo pale. Msikilizaji, tuungane tena mchana huu basi kwenye matangazo maalum ya mkesha wa Krismas jioni. Asanteni, kwa heri, kwa sasa. We're kind