Hizi the... ni habari za dunia kutoka sauti ya Amerika VOA mimi ni Kenneth Bwire. Mji mtakatifu wa Bethlehem kwenye ukingo wa magharibi umekosa shamra shamra za Krismasi kutokana na vita vya Gaza. Bustani ya Manga imekosa mapambo yake ya kawaida sawa na kukosa watalii wanaotembelea sehemu hiyo wakati wa sherehe za Krismasi. Kuna hali ya utulivu na kimya nje ya kanisa la Nativity lililojengwa mahala wa Kristo wanaamini kwamba ndipo alipozaliwa Yesu Kristo. Vita na machafuko katika ukingo wa magharibi vimesababisha ukosefu wa kufanyika sherehe za Krismasi katika mji wa Betlehemu na hivyo kuathiri uchumi wa mji huo ambao kwa kiwango kikubwa mapato yake karibu asilimia sabini yanategemea anategemea utalii wa Krismasi. Uchumi wa ukingwa wa magharibi umeharibika sana kutokana na vizuizi dhidi ya wafanyakazi ambao hawaruhusiwi kuingia Israel wakati huu wa vita. Mamia wa Kristo wameandamana katika mji mkuu wa Siria wa Damascus baada ya mtu wa Krismasi kuchomwa moto katika wilaya ya Al Seribiar, mji wa Hama kaskazini mwa nchi hiyo. Wakristo waliandamana wakibeba misalaba iliyotengenezwa kwa mbao na kupaza sauti na kutoa ujumbe kwa lugha ya Kiarabu unaosema kwamba wao ni wanajeshi wa Yesu na kwamba kwa damu ya roho watajitolea kwa niaba ya Yesu. Maandamano yanajiri wakati kuna ongezeko la mashambulizi dhidi ya sehemu za kuabudu za Wakristo. Watu wasiojulikana wakiwa na bunduki walifyatua risasi Desemba 18 dhidi ya kanisa la Orthodox mjini Hama. Walijaribu pia kuharibu msalaba uliowekwa mbele ya kanisa hilo na makaburi. Viongozi wa kanisa nchini Siria wamewashauri Wakristo kupuuza sherehe za Krismasi mwaka huu licha ya ahadi kutoka kwa viongozi wapya wenye kufuata itikadi kali za Kiislamu na nchi hiyo kwamba kila mtu ana uhuru wa kuabudu kulingana na dini yake. Israel Katz, waziri mkuu wa Israeli, amekiri kwamba Israel ilimuua aliyekuwa akiongozwa na mgambo wa Hamas, Ismail Haniyeh. Haniyeh aliuawa mwishoni mwa mwezi Julai akiwa Iran na kuongeza uhasama kati ya Tehran na Israel katika kanda ambayo imetikiswa na vita vya Israeli katika ukanda wa Gaza na Lebanon. Katz amesema kwamba Israeli imewashinda nguvu wana mgambo wa Hamas na Hezbollah pamoja na kupindua utawala wa Siria. Alikuwa akizungumza katika hafla ya kutoa heshima kwa wafanyakazi wa wizara ya ulinzi ya Israel. Amesema kwamba Israeli itaendelea kuharibu miundo mbinu ya kijeshi ya makundi ya wa wanamgambo na kuua viongozi wao, namna ilivyowafanyia Hania mjini Teheran, Sinwar akiwa Gaza na Nasrala akiwa Lebanon. Kundi la Wahuthi la Yemen linaloungwa mkono na Iran limekuwa likishambulia meli za kubeba mizigo katika bahari ya Sham, limerusha pia makombora na ndege zisizokuwa na rubani dhidi ya Israel, likisema kwamba linafanya hivyo kwa kuunga mkono wa Palestina na kupinga vita vya Israeli katika Gaza. Israeli imeapa kuangamiza viongozi wa kundi la Kihuthi. Mji mkuu wa Msumbiji wa Maputo ulionekana kuwa mtupu leo Jumanne, mkesha wa Krismasi, kukiwepo ulinzi mkali katika vituo muhimu vya mji huo, siku moja baada ya mahakama ya katiba kuidhinisha matokeo ya uchaguzi wa Oktoba. Polisi wakiwa katika magari ya ulinzi wamekuwa wakipiga doria Maputo kufuatia usiku wa ghasia kote nchini baada ya chama tawala Frelimo kutangazwa mshindi wa uchaguzi mkuu. Makundi ya upinzani yamedai kwamba kulikuwa na udanganyifu katika hesabu ya kura. Wafuatiliaji wa uchaguzi wa nchi za magharibi wamesema kwamba uchaguzi wa Msumbiji haukuwa huru na haki chama cha frelimo kimetawala msumbiji tangu nchi hiyo ya kusini mwa afrika ilipopata uhuru kutoka kwa ureno mwaka 1975 kulingana na kundi linalofuatilia hali ya siasa nchini msumbiji la plataforma decide watu 130 wamethibitishwa kufariki katika maandamano ambapo waandamanaji wamekabiliana na polisi majaji wa baraza la katiba liliamua jana jumatatu kwamba mgombea urais kwa tiketi ya chama cha frelimo daniel chapo alishinda uchaguzi huo. Na utawala mpya wa Siria umesema kwamba makundi yenye silaha yamekubali kuachana na mapigano na kujiunga na jeshi la serikali. Taarifa imesema hatua hiyo inafuatia mkutano kati ya viongozi wa makundi yenye silaha na kiongozi wa mpito Ahmad al Shara aliyeongoza waasi kumwondoa madarakani kiongozi wa muda mrefu Bashar al Assad. Nakomea hapo. Mimi ni Kenneth Bwire, endelea kusikiliza Sauti ya Amerika, VOA. Karibu msikilizaji wetu, popote unapotusikiliza hewani. Ni kipindi cha Kwa Undani. Leo katika sehemu ya kwanza, tunaangazia ongezeko la matukio ya ajali za barabarani nchini Tanzania, ambapo zaidi ya watu ishirini wamefariki katika siku nne zilizopita katika ajali tofauti, na katika sehemu ya pili tutamulika hatua ya Misri kupeleka wanajeshi wake nchini Somalia kujiunga na kikosi cha Umoja wa Afrika kuisaidia nchi hiyo kukabiliana na wanamgambo wa al-Shabaab. Studio uko nami Patrick Ndwimana, ambatana nami hadi mwisho wa kipindi. Ajali za barabarani zimeongezeka nchini Tanzania, hasa katika siku hizi za mwisho wa mwaka. Jumanne hii nyakati za saa tano asubuhi, watu wanane wamefariki dunia na wengine kujeruhiwa katika ajali iliyohusisha lori na basi aina ya Toyota Costa, ajali ambayo ilitokea katika kijiji cha Michungwani, kata ya Segera, wilaya ya Handeni. Kulingana na taarifa za polisi katika mkoa wa Tanga, lori hilo lilikuwa likitokea Tanga kuelekea Dar es Salaam na basi hiyo ilikuwa inatokea Dar es Salaam kuelekea Kilimanjaro. Polisi wanasema ajali hiyo ilitokea baada ya dereva wa basi hiyo kushindwa kulimudu gari lake na kuyumba kuelekea upande wa pili wa barabara hali iliyosababisha kugongana uso kwa uso na lori. Tarehe 21 Disemba, watu 11 walifariki dunia na wengine 16 kujeruhiwa baada ya basi kufeli breki na kuseleleka kinyumenyume kisha kugonga gari ndogo. Tukio hilo lilitokea katika kijiji cha Kabango, eneo la milima pori la Kisibdaga, wilaya Biharamulo, mkoani Kagera. Jumapili Disemba 22, watu wawili walifariki katika ajali iliyotokea maeneo ya Same katika mkoa wa Kilimanjaro. Jumla ya watu 21 wamefariki dunia kati ya Disemba 21 na Disemba 24 katika ajali tofauti za barabarani, kulingana na ripoti ya polisi wa usalama wa barabarani. Ajali za barabarani zimeendelea kuwa chanzo cha vifo vya Watanzania, hali ambayo imezua maswali iwapo hatua zinazochukuliwa na mamlaka mbalimbali nchini Tanzania zinakidhi katika kukabiliana na ajali hizo. Kwa mujibu wa jeshi la polisi kikosi cha usalama wa barabarani katika kipindi cha Julai hadi Septemba mwaka huu 2024, jumla ya watu 453 walifariki dunia kutokana na ajali za barabarani. Nimezungumza na Wilson Silvester Damo, mkuu wa operesheni za utetezi wa haki za abiria na utoaji elimu katika chama cha haki za abiria, na nimeanza kwa kumuuliza ni hasa chan..., nimeanza kwa kumuuliza nini hasa chanzo kikuu cha ajali hizo Niseme kwamba tu ah, matukio haya yamekweli kwa kipindi hiki cha mwishoni mwishoni, yametokea kwa uchache baidewe, sio kwa wingi kuliko huko nyuma tulivyotokea miaka za nyuma. Chanzo tukizungumzia ni, ni pia niseme kwamba ni ni, ni mwendo kasi lakini pia eh, ukiangalia pia changamoto ubovu wa pia magari, lakini pia niseme kwamba kwa upande kwa mwingine ni watu kuto kuzingatia sheria ya usalama barabarani, lakini sababu kubwa mara nyingi tunasema kwa, kwa nini hasa inakuwa kwenye kipindi hiki cha sikukuu ajali zinakuwa nyingi? Hii inakuwa tokana na aina ya pia movement inapokuwa kubwa, yani ni hemko au ule mwao wa movement ya watu unakuwa mkubwa, wengine wanai kipindi hiki pia, aidha wasafirishaji ambapo, eh, mabasi yakiwemo vyombo hii vya moto na, wa, wa, watu wanakuwa wengi. Watu wanapokuwa wengi na pia miundo mbinu ya barabara ni mbaa, lakini ukweli usiopingika, sio mbaya lakini sio rafiki sana. Hatufikii kiwango cha kimataifa, lakini kiukweli tu kwamba kutokana na miundo mbinu ya barabara ikikona zilizoko karibu, lakini pia e, e, madereva, hiyo inaweza kuwa chachu, ikawa chachu ajali kuongezeka. Lakini niseme kwamba mamlaka za kiserikali ya macho yako karibu sana. Ukiangalia jeshi letu la polisi la usalama wa barabarani iko vizuri e, kupitia nadhani kama unasoma kwenye vyombo vya habari hata kuna mabadiliko yamefanyika katika upande wetu wa usalama barabarani, yuko kamanda mwingine ameletwa, ambao ndio mkuu wetu wa usalama barabarani sasa hivi, ambapo kimsingi, pamoja na wasimamizi wa vyombo hivi vya moto, ikiwemo kama ambapo, karibu tunashirikiana vizuri na jeshi la polisi, na sisi watetezi wa haki za abiria nchini, sambamba tunashirikiana, lakini sasahivi sisi kama sasa hivi abiria tumeamua kupata sauti na sisi tumewasia abiria wetu ambao kila leo wanasafiri kwamba wapate sauti pale inapokuwa dereva anaenda mwendo kasi, anakata e, kona kwa haraka. Yani unajua kuna vitu vingi sasa hivi, abiria wanapokuwa wengi, wapate sauti zao. Kwa hiyo nadhani siku hizi mbili tatu mpaka leo, e, nadhani kuanzia kesho, hata kuanzia leo na kesho kunakoendelea, sidhani kama kutakuwa na hali itakayotokea, kwa sababu e, kuna maharacio wa mikoani, kuna maditio katika wilaya Wamejipanga jeshi letu la polisi, usalama wa e, barabarani kushirikiana na sisi watetezi wa haki za abiria kudhibiti kudhibiti aina za ajali hizi kutokeatokea kwa kila namna. Uh, ni kweli katika sikukuu hizi za mwisho wa mwaka kuna hiyo uh, mihemuko kama unavyosema, kuharakia ku madereva kuenda kwa mwendokasi, lakini kuna sheria ambazo zinaweka wazi ni mwendo gani ambao huwezi ukapita mwendo huu kulingana na sheria za barabarani. Kwa nini madereva hawaheshimu hawa sheria hizo? Ndugu mwandishi wa habari, sio kwamba hawaheshimu, ni kwamba wanaheshimu, lakini unajua kwa kipindi hiki kidogo kuna hali ya miemko inakuwepo kwa sababu wow, kipindi hiki za sikukuu wao kwa upande wa wasafirishaji wanaona kama ndio kipindi wao kunufaika zaidi. Kwa hiyo ni ile hali kama ya kuwaiwai, ndio maana nimekuambia kuna hali ya ile miemko inakuepo kwa madereva, lakini udhibiti mzuri kwa sasa. Sisi kama watetezi wa haki za abiria tumepaza sauti, pia tumewaambia abiria wananchi, ukienda kwa mfano stendi kubwa ya Magufuli pale kuna matangazo yanatolewa kwa jeshi la polisi, na pia barabarani mabasi yakipita yanasimamishwa, eh askari anaingia, anawaambia kabisa abiria, mwendo kasi, pazeni pa sauti. Lakini changamoto kubwa eh, ndugu mwandishi habari, kuna kitu kiko chini ya carpet. Mimi nasema kwamba hii lazima watu wajue, watu wajue na mamlaka pia, na watu mbalimbali wasiojua wajue. Sasa unamwona kabisa dereva yuko mwendo kasi, umeona abiria, sometimes abiria, sisi abiria ambao tulikuwa tunapokuwa ndani ya gari saa ingine tunakuwa wazito, saa ingine tukiwa ndani ya gari kama vile tumezibwa mdomo, tunashindwa kuongea, tunashindwa kupiga kelele. Sasa kama nishawahi kuona siku moja, gari inakimbia, ina nikapaza nika, nika, sauti yangu, lakini like abiria wanaona kama wengine wanaona niko tofauti. Kwani ni mi hali ya mtambuka yaani, sio jambo hili. Saa ingine mamlaka jeshi la polisi we tumepata taarifa, gari inakimbia na kweli dereva Saingine uso, hivi gari kugongana, saingine mwendo kasi. Mamlaka za polisi mamlaka za serikali zinafanya kazi vizuri, lakini sisi abiria ni changamoto fulani, kwa sababu ukweli tunashindwa kusema. Uh, kweli dereva alikuwa nakimbia ili apewe onyo. Madereva wanalaumiwa sana kwa mwendo kasi, na nimetaka kujua sheria inasema nini pindi inabainika kuwa dereva ameendesha gari kwa mwendo kasi na hatua ambazo zinahitajika kuchukuliwa kukomesha matukio ya ajali za barabarani. Aa, kwa mamlaka zetu ambao ambao wachukaji wa adhabu ambao tunazungumzia kwamba e, ja, jeshi la polisi pia na watu wetu wa latwa ni kwamba e, kimsingi e, jeshi la polisi pale anapokuwa tayari e, wao wa, wao wana mifumo ya utaratibu kwanza, unajua e, watu wetu wa usalama barabarani, jeshi la polisi wanaangalia kwanza aina ya kosa dereva ameifanya. Umeona, kuna makosa mengine inakuwa ni aina ambayo dereva anaweza kapewa onyo na mdomo usirudie hili jambo, lakini kuna makosa moja kwa moja ya kupigwa faini moja kwa moja, lakini kuna makosa mengine moja kwa moja anaweza akafungiwa leseni ile kwa muda au akafungiwa moja kwa moja. Hiyo ni mifumo ambayo moja kwa moja iko kwa jeshi la polisi, lakini sambamba na hapo na pia kuchukuliwa hatua na kupelekwa mahakamani. Sasa haya ni mifumo ambayo yapo na yako wazi, na mamlaka zetu za jeshi la polisi zinachukua hatua nasema tu kwamba sasa ndio hivyo, kwamba e, watu wanakuwa saa wingine wanatii sana. Kuna kipindi utakuta ndio wanatokea kama hivi, ni vurugu tu. Sasa inatokea makosa yanakuwa, yanakuwa yanajirudia upande wa chama chenu, sababu hapa pia naona katika hii ajali ambayo imetokea kule, eh, Handeni, eh, ni kwamba polisi wamewataka pia abiria kutoka kimya. Unadhani abiria ya kuweza kupaza sauti na ku, wanapoona dereva na, anaendesha kwa mwendo wa kasi inaweza ikachangia, au nyie mnaona hatua ambazo zinatakiwa kuchukuliwa ili kuweza kupunguza kabisa au kumaliza hizi ajali za barabarani, ni, ni, ni hatua zipi? Ah, kimsingi, ah, mi niseme kwamba na hili pia sisi tunaendelea kutangaza na eh, kwamba mambo ambayo inaweza kurahisisha ajali yasiendelee kutokea, matukio hayo yasiendelee kutokea ajali za barabarani kwamba eh, abiria wenyewe wawe wachukuaji wa hatua maanake, nikisema wachukuaji wa hatua wapasa sa, sa, sa, sauti e, mamlaka zetu za kiusalama hasa usalama barabarani wameweka namba za simu kwenye mavyombo hivi vya moto kwenye magari. Pia mamlaka ya kudhibiti haya magari ambapo tunazungumzia LATRA wameweka namba za simu kwenye magari yale. Sasa abiria sisi kidogo tunakuwa wazito, tuna uoga inatuingia, tunashindwa kupiga simu. Sasa kazi yetu kama watetezi wake za abiria E, tunasema kwamba tunawasihi, tunawasihi e, abiria wapate sauti, waseme gari inakimbia kwa mwendo kasi, abiria wamezidi, yani changamoto zile ambazo wanazipata watu waambie, wa, wawapigie wa mamlaka, aidha jeshi la polisi, aidha LATRA, aidha watupigie sisi wenyewe moja kwa moja watetezi wao. Na uzuri moja, mamlaka hizi zote zinashirikiana kwa ukaribu sana kila leo, kwa hiyo niseme kwamba tu, tu eh, elimu Do, ndo, ndo, ndo, ndo inatakiwa wafikie abiri abiria, na wajue na hali ile, kukaa kimya waache. Wanapoona e, dereva anaenda tofauti, basi wapate sauti. Hii italeta hali ya nafueni mkubwa sana kwenye sekta ya usafishaji kwa abiria kuwa salama na ajali isitokee, okay. huu ndo ukweli, kwa sababu mamlaka zetu, jeshi la polisi, kuna wakati inafika hatua lazima waweke lockup, lazima wakamate wakuweko lockup, baada ya muda fulani unaachiwa. Lockup kidogo inatisha, lakini end of the day watu wanakuwa na Unajua eh, makosa yanakuwa yanajirudia sasa, kwa hali lakini pale, kwa sababu nisha shuhudia mwenyewe, nimeona devo ukimkemea ukiwa pale, anaingia na uoga, anakuwa na wasiwasi, hata uendeshaji wake anakuwa na ugopona huyu atanitemea mbele, nitakamatwa. Lakini sasa changamoto kikubwa hapa, nguvu kazi, elimu kubwa eh, tunaiwekeza kwa abiria. Abiria tayari wakishakuwa na uwezo wa kuongea na kusema, ajali na hakika itapungua nchini. Umezungumzia elimu na kati ya kazi ya ambazo mnazifanya katika kati chama chenu kuna kutoa elimu. Je, mnashirikiana vipi, mfano na vyombo vya habari katika kuweza kutoa hii elimu kwa abiria hata kwa madereva kuweza kukabiliana au kuweza kutokomeza hizi ajali za barabarani? E, mamlaka zetu za habari, e, ziko vizuri na na pia sangine wanatupa vipindi kwenye vyombo vyao ambapo tunaenda kutoa elimu kwenye vyombo, ila sasa kwa, kwa, kwa, kwa, kwa mi ni shukuru sana kwa kwa ufuatiliaji kwa wa karibu wenyewe. Kwanza niwapongeze sana na kwa kwa kweli mbarikiwe sana lakini niseme kwamba e, elimu elimu hizi zikitolewa kwenye vyombo vya haba, habari, watu wetu wa habari, sisi kwa binafsi tunashirikiana, lakini sasa hii kuzungumza na wewe iwe chachu, pia iwe chachu eh, kwa mamlaka zetu za za habari kwamba sasa wawe wanatupa vipindi, wawe kwenye redio na kwenye TV tu tunazungumza tu tunayaongea haya. Ni Wilson Silvester Dam akizungumza nasi kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Punde tunaingia katika sehemu ya pili ya yapo. Misri itapeleka wanajeshi kujiunga na kikosi cha Umoja wa Afrika cha kulinda amani nchini Somalia. Waziri wa mambo ya nje wa Misri alisema jana Jumatatu, huku uhusiano kati ya nchi hizo mbili ukizidi kuimarika kufuatia mvutano kati ya Misri na jirani yake Ethiopia baada ya nchi hiyo kuitambua Somaliland kama taifa huru. Misri imeamua kushiriki katika ujumbe huo kutokana na ombi la serikali ya Somalia na kuridhiwa na Baraza la Amani na Usalama la Umoja wa Afrika, alisema Badri Abdelati katika mkutano na waandishi wa habari mjini Cairo wakati wa ziara ya waziri wa mambo ya nje wa Somalia. Kikosi hicho cha Umoja wa Afrika cha kurejesha utulivu nchini Somalia kinachojulikana kama AUSSOM kitachukua nafasi ya kikosi cha kupambana na ugaidi ambacho muda wake wa kuhudumu unamalizika mwaka huu. Mvutano kati ya Somalia na Ethiopia ulizuka mwaka huu baada ya mpango wa Adisababa kujenga bandari katika jimbo la Somaliland lililojitenga hali ambayo imepelekea mataifa mengine ya kikanda kuingilia kati na kuzua wasiwasi wa kudhoofisha zaidi usalama katika kanda ya pembe ya Afrika. Baada ya upatanishi wa Uturuki, Somalia na Ethiopia zilikubaliana kushirikiana na kufanya mazungumzo ili kumaliza tofauti kati yao. Waziri Abdulati aliongeza kuwa alizungumza na mwenzake wa Somalia kuhusu hali inayojiri nchini humo na uungaji mkono wa Misri kwa Somalia ili kuweka mamlaka zake katika maeneo yote ya Somalia na kupinga hatua zote za upande mmoja zinazotishia umoja, uhuru na usalama wa Somalia. Misri ilikosoa makubaliano kati ya Somaliland na Ethiopia na imekuwa na mzozo na Ethiopia kwa miaka mingi kutokana na mradi wa nchi hiyo wa ujenzi wa bwawa kubwa la umeme kwenye mto Nile. Nimezungumza na Abdulahi Boru anayefuatilia siasa katika nchi za pembe ya Afrika na kutaka kujua ikiwa hatua hiyo ya Misri ya kupeleka wanajeshi wake huko somalia itaiongezea nguvu nchi hiyo katika vita vyake dhidi ya Al-Shabab, na Ethiopia itachukulia vipi hatua hiyo? Kimsingi ni kwamba kando na muktadha ambao ambapo uh, Misri inatuma wanajeshi wake, juhudi au nguvu ambazo zitaongezeka katika kukabiliana na Alshabab, juhudi na nguvu au hata mchakato kama huo, ni mchakato ambao unafai kuungwa mkono, lakini itakuwa ni vigumu sana kutoa uh, tathmini pasi na kuangazia kwamba Misri kuchangia wanajeshi wa kulinda amani katika nchi hiyo itaathiri uhusiano, um, kati ya mataifa haya mawili jirani, yaani nchi ya Ethiopia na nchi ya Somalia. Uh, Misri tangu uh, uh, Ethiopia kuingia makubaliano ya Somaliland, Misri na Somalia waliimarisha ushirikiano, hasa upande wa usalama. Misri imetoa vifaa kadhaa kwa Somalia vya kuweza kulinda usalama wake. Hapa Ethiopia itachukulia vipi hatua hii ya Misri kukubali kutuma wanajeshi wake kwa Somalia? Kwa upande wa nchi ya Ethiopia, jambo ambalo linahitaji kuangaziwa ni mawili. Moja, nchi ya Ethiopia imekuwa, imejenga a, kisima ambacho kitatumia kuzalisha Uh, nishati na, na nchi ya Misri imesema kuwa hatua hiyo itaiweka nchi hiyo katika hali ngumu, ukizingatia kwamba nchi hiyo imekuwa ikinufaika kutokana na maji ya mto wa Nile kwa kipindi kirefu. Sasa hilo ni jambo moja ambalo litaleta tashwishi kati ya nchi ya Misri na nchi ya Ethiopia. Ethiopia ina haki ya kimsingi kwa kuwa chanzo cha kisima hicho inatokana na nchi ya Ethiopia pale, aa, karibu na mto Nile. Kwa hivyo nchi hiyo ina haki ya kimsingi, ina haki chini ya sheria ya kimataifa kujaribu kutumia rasilimali zake jinsi inavyohitaji kuitumia. Lakini kingine ambacho ni cha muhimu ni kwamba nchi ya Ethiopia ina uhusiano wa karibu na nchi ya milki ya Kiarabu ambayo ni mwekezaji mkubwa katika nchi hiyo, kwa hiyo kando na Ethiopia na Somalia kuzozana kikanda, pia katika ghuba ya nchi au mataifa ya Kiarabu, mvutano wa kati ya mataifa hayo, nchi ya Misri upande mmoja na nchi ya milki ya Kiarabu, pia yote yataleta hali ya mtafaruku ambayo sio tu ya kikanda bali inaenda daraja moja juu. Kwa hiyo hii itawavutia mataifa, kwa mfano nchi ya Uturuki ambayo imesema itaingilia kati kutafuta um, kutafuta suluhu kwa hali hii ya sintofahamu. Kwa hiyo kadri unavyominya upande moja, ndipo una, lazima uminye upande ule mwingine kuonyesha kwamba hali hii, iwapo Muungano wa Kiafrika hautachukua nafasi ya mbele katika utatua tatizo hili, litaleta washiriki wengine ambalo ambayo hali hiyo itaweza kupelekea tatizo hili lisitatuliwe kwa haraka kama ingalikuwa muungano wa Afrika ungalishughulikia. Umezungumzia umoja wa Afrika, lakini umoja wa Afrika umetoa idhini yake ili Misri iweze kupeleka wanajeshi wake huko Somalia. Kimsingi kikumbuka pale ambapo mataifa ya kia Kiafrika yalipoanza kuwapeleka wanajeshi wao nchini Somalia chini ya mchakato wa Umoja wa Mataifa. Mwanzo kulikuwa na uelewano kwamba mataifa ya kikanda, mataifa ambayo yanapakana na nchi ya Somali yasitumi wanajeshi wake, wanajeshi hao watoke Burundi, ya nchi ya Uganda na mataifa mengine, lakini hayo yalibadilishwa na nchi ya Ethiopia iliweza kutuma wanajeshi wake. Katika mantiki hiyo, muungano wa Afrika unasema ni nchi kujitolea sisi, japo itakuja chini ya himaya ya muungano wa Kiafrika, hatutakataa nchi hiyo kutumwa wanajeshi. Usikusahau kwamba kando na muungano wa Kiafrika, ni idhini ya nchi kukubali au kukataa wanajeshi kutumwa. Kama nchi ya Somalia, kwa sababu ambazo tulizozitaja hapo awali, inakiri kwamba itajihisi salama chini ya wanajeshi wa kulinda amani wa nchi ya Misri, basi muungano wa Kiafrika haina budi ila kukubali wanajeshi hao kutumwa. Umoja wa Mataifa na wafadhili wa Somalia wanapendekeza vikosi vya Umoja wa Afrika viondoke hatua kwa hatua, ili Somalia aweze kusimamia usalama wake. Je, Somalia iko tayari kusimamia usalama wake bila msaada wa mataifa ya kigeni? Siku hiyo iko mbali kidogo, kwa kuwa ni muda mrefu sasa tangu nchi hiyo imekuwa ikipewa msaada ya kujaribu kuhakikisha kwamba inaweza kujisimamia usalama wake yenyewe na mataifa haya mengi yaliingilia kati tu pale ambapo kundi hili la Alshabab lilipoanza kutisha usafiri, usafiri wa bahari, na kwa hiyo walihisi ni ya lazima waingilie, lakini itachukua ni muda, muda ni mrefu sana. Hali ya masomo ya wanajeshi wa nchi hiyo imekuwa ikipewa kwa kipindi kirefu. Kwa mtazamo wangu, itakuwa itachukua muda mrefu kabla ya nchi hiyo ijisimamie kwa miguu yake miwili ili Somalia iweze kujilinda usalama wake yenyewe bila kutegemea haya mataifa ya kigeni. Upande uh, wa siasa za ndani wanatakiwa kufanya nini? Wanahitaji mwanzo kuwepo na uchaguzi ambayo itawaleta wanasiasa ambao watachukulia suala hili kwa uzito na sio waanze kucheza mpira au siasa ya kujaribu kuwaleta uh, uh, uh, uh, mataifa mengine kuingilia kati masuala ya nchi hiyo. Maanake kadri mataifa mengine yanapozidi kuingilia hali ya kindani ya taifa hilo, ndipo mchakato wa kuleta amani utakuwa mgumu zaidi. Au unavyoona, uh, tangu uh, kikosi hiki cha Umoja wa Afrika kitumwe huko, ilikuwa ni mwaka elfu mbili na saba kufikia sasa kuna kikosi kingine kimebadili jina, lakini na wanaondoka hivi mwishoni mwa mwaka huu. Unavyoona wewe, mchango wa hawa wanajeshi wa Umoja wa Afrika katika vita dhidi ya Alshabab, kuna mafanikio yoyote? Kuna matunda ambayo hu umeyaona? Matunda yapo, manake japo ni vigumu. Kwa kuwa anasema ni vigumu, ni kwamba je, tutaweza kutathmini hali hiyo, kwa kuwa hatutaweza kuweka hali ambapo viegezo hivyo ambavyo umetaja havikuwepo, kwa hiyo ni vigumu sana kutathmini. Lakini kwa kiasi kwamba hadi sasa nchi hiyo bado ipo, hadi sasa uh, mashambulizi ya Al-shababu yamepungua ukizingatia ukilinganisha na na, na miaka ya hivi nyuma. Lakini kuangamizwa kwa Al-shababu itachukua nguvu zaidi tu ya nguvu ya kidola, itahitaji kuwepo na hali ya kisiasa itakuwa ni vigumu sana, lakini si jambo ambalo haliwezi kufanyika. Kwa kundi hilo la Al-Shabab kuhusishwa katika serikali, mazungumzo yamefanywa na makundi mengine na mazungumzo hayo yamepelekea kuwepo na amani. Nikitolea tu mfano, eneo la Jubaland, kiongozi wao walikuwa mojawapo wa wale walioasisi wa kundi hilo la Alshabab, Rais Madobe waziri katika serikali hii, kwa wakati mmoja alikuwa msemaji wa Al-Shabab. Kwa hiyo isije kone, ikaonekana kwamba hakuna njia mbadala ila kwa mtuti mtuto wa bunduki. Kuna njia mbadala, Al-Shabab inaweza kuwa mojawapo ya vikundi ambavyo vinaweza kuongezwa kwa serikali, lakini hiyo itahitaji uwepo wa uelewa wa kisiasa, uwepo na Um, utashi wa kisiasa sio tu kutoka nchi hiyo ya Somalia, bali mataifa mengine pia. Kuwa kuna, kuna ile dhana ambayo imekolea watu wengi kwenye akili kwamba njia mbadala na ni kujaribu kupambana na Al-Shabaab kutumia nguvu za kidola, hiyo ni mojawapo tu ya njia pa, bali kama haitachanganyika na kutafuta uh, suluhu ya kidiplomasia au ya kisiasa, njia hiyo itakuwa ni vigumu sana iwapo kuwashirikisha Al-Shababu kwenye serikali ya Somalia inaweza kusaidia kurejesha amani nchini humo. Je, washirika wa Somalia kama vile Marekani watakubali hilo? Itakuwa ni vigumu, ndipo nikasema utashi wa kisiasa ndiyo jambo ambalo litahitajika. Um, lakini Marekani wiki hii imesema itaon, itaondoa vikwazo ambavyo vimeiwekea nchi ya Siria baada ya kundi ambalo wame, wameiwekea vikwazo wiki kutwa na kumwondoa madarakani rais wa nchi hiyo juzi um, tu. Kwa hiyo hali hii inaweza ikabadilika, lakini itahitaji kuwepo kwa utashi wa kisiasa nchi. Jirani kama vile Kenya ambayo mara nyingi huwa inakabiliwa na mashambulizi ya hawa alshababu, wanajipenyeza al kuvuka mpaka na kushambulia katika maeneo ya mpakani huko, unadhani Kenya inaweza kuridhia mpango huo au, uh, mchakato huo wa kuwashikirisha Al-Shabab katika taasisi za, za uongozi za, za Somalia, itategemea na vipi nchi ya Marekani itaegemea. Iwapo Marekani itakubali, ndani nchi ya Kenya itakuwa na tatizo. Ni Abdulahi Boru akizungumza nasi kutoka hapa Washington DC. Kufikia hapa tunakamilisha kwa undani. Alikuwa nami Patrick Dimana, mwelekezi wa kipindi alikuwa fia Naamai pamoja tuna wageni, tukiwatakia usiku mwema.