Okay, VOA 1, kutoka studio 15, hii ni VOA Express Ni siku nyingine tena ya Christmas, eh, mwaka 2024 ndani ya matangazo ya VOA Express. Naamini popote pale ulipo, mpaka hivi sasa Christmas yako ya inakwenda njema kabisa, kama umefurahia na ndugu jamaa na marafiki na familia kiujumla, tunaamini mambo yamekwenda vizuri, lakini kama endapo labda upo hospitali, unauguliwa eh, au umepoteza ndugu rafiki jamaa wanafamilia tunakuambia pole sana, lakini kila kitu Mwenyezi Mungu ndiye anaipanga. Mimi naitwa Idi Ligongo, tunakukaribisha katika VOA Express ya Krismasi. Niko na kijana hapa amepiga koti moja zuri kweli kweli, sijui ana mpango wa kwenda kula ubwabwa, maanake hapa kwetu asubuhi. Uh, unajua unanikumbusha hizo enzi ukiwa mtoto mdogo uh -huh. siku ya Krismasi kuna ile nguo umenunuliwa, lakini hutaki hata mtu aione ita- itatoka baadaye tu. Sasa hili koti jamaa, mm hili -hmm. limepigwa lime, limevaliwa mwaka mzima, ndio bado hilo linavaliwa tu, lakini bado limekupendeza sana, liko vizuri eh? ya, vizuri sana naweza mm -hmm. na ingia nalo Tanga ama ama pale Kigoma <laughs> popote pale, hata ukifika <laughs> <Yeah, adobifiga laughs> kule Kalemie Aa. ama Uvira ah hapo <laughs> si <laughs> sasa, unajua wewe ulipokuwa unasema maneno ya Krismasi, na mimi nikasema ntamkumbusha msikilizaji kwamba ni siku sita tu zimesalia kabla ya kukamilisha mwaka wa elfu mbili na ishirini na nne. Aa, alafu anze kukuna kichwa e, pasta aliniambia huu mwaka ni wangu. Na unajua siku sita ni nyingi bwile. Mm. We, mengi yanaweza tokea kabisa, siku sita ni nyingi sana. Lakini kwa hizo siku sita pia nimkumbushe msikilizaji kwamba najua chapati zinahusiana na Krismasi sana, sijui kwa nini? Katika mazingira ya Afrika sijui kwa nini lakini? Sasa... Lakini siyo, siyo pale Kampala market chapati zinahusishwa zina mm. na Rolex kila siku, lakini inapofika Krismasi zinapikwa kwa wingi tu, sijui kwa nini. Sasa nikukumbushe tu, unapokula hizo Rolex na chapati sana mm -hmm. eh? Eh? karo pia imekusubiri ah, Ilo jambo nalo hatari sana, alafu Bye. alafu usije ukalia kwamba Januari ina siku sabini ina siku thelathini na moja tu siku thelathini na moja mm, kwa hiyo kama umeambiwa kulipa karo mm, eh, ama school fees, mm -hmm. ya mtoto ni tarehe mm -hmm. fulani, ujue ni sita tu ujue, eh, basi iko pale pale mm, eh, jinsi unavyoona kwamba eh, eneo fulani halikimbii mm. Maake unajua watu wanakuambia oh, bwana eh, mi naenda sehemu fulani, kuna watu wengine mm -hmm. wanaenda kwa mwendo kasi wanasababisha ajali barabarani. Ah, ile eneo halikimbii lipo pale pale, kwa hiyo na tarehe utaondoka tu, tuache sisi. Ipo pale pale tunakukaribisha sana na leo tunayo mengi mm. E, kwa siku hii ya leo tutaangalia namna gani e, sikukuu hii imefanywa kuwa ni biashara vile vile kama unavyojua hapa Marekani eh, kila sikukuu hawa jamaa mm. wanakwambia ni biashara. Hawa jamaa sisi kwetu tunaenda likizo eh, vilevile, tutaangalia vilevile hali ya usalama barabarani, maanake ajali kama zinaonekana zimeongezeka vile mm. eh, tumeona mwishoni mwa juma eh, kuelekea eh, sikukuu hii ya Krismasi mm. eh, na vilevile vile siku chache kabla ya Krismasi tumeona hata kule nchini Kenya, Tanzania mm. eh, sijaona Uganda ajali zimeonekana zimetokea mfululizo mfululizo, wana wanawahi Krismasi. Ndio maana nikakwambia Krismasi mm. haiendi kokote, iko pale pale. Mwingine <laughs> Nili, sijui alifanya nini barabara ikazibwa Nakuru, kuelekea kutoka Nairobi kwenda kwenda Kisumu mm. barabara iliziba siku mzima watu wamelala njiani, sijui mwingine akafanya nini barabara ikazibwa. Sasa tumezungumza hapa na Gabriel Mwangonda ambaye yeye ni mtaalamu wa masuala ya kibiashara na uchumi eh, nikamuuliza, je, anaona kwamba watu wafanya biashara wanatumia fursa eh, iliyopo kwa siku kama ya leo kwa ajili ya kufanya biashara zao, na haya ndiyo amenijibu. Sikukuu za mwisho wa mwaka zinatazama kibiashara na wafanya biashara wanaziona kwa jicho hilo nasema hivyo kwa sababu kwa sisi tunaoagiza bidhaa nje, kuanzia mwezi wa nane mpaka wa tisa, wa kumi, wa kumi na moja, inakuwa ndo miezi ambayo yanaagiza mambo mengi sana, yanaendana na msimu huo wa wa wa, wa, wa sikukuu za mwisho wa mwaka, kuanzia mavazi, mapambo mengi utayaona, na effect yake inaenda mpaka kwa wachuuzi wachini, wa chini kabisa, wamachinga, utakuta wameweza kushika vitu ambavyo awezi akaviuza Februari au mwezi wa sita aweze akaviuza eh, mapambo anayoendana na sikukuu hizi za mwisho wa mwaka. Vilevile mahoteli mengi, ukienda mahoteli ya mikoani huko, yanakuwa yanajiandaa kwa ajili ya misimu na anajaa. Nadhani kila kabila lina utamaduni wa kurudi makwao kusherehekea siku za mwisho wa mwaka. Ukiachana na hilo, ikifika mwezi wa kwanza, ukienda masoko makubwa kabisa, utakuta biashara kubwa sana inakuwa ni back to school: viatu vya watoto wa shule, madaftari, mikoba Uh, uniforms, na nguo mbalimbali kama masweta backpack, eh, zinakuwa ndio biashara kubwa sana. Naam, umemsikia Gabriel Mangonda <clears throat> kwa maana yake, anazungumza kwamba wafanya uh, biashara hawajalala kwa kutumia sikukuu hizi uh, za mwisho wa mwaka za Christmas na mwaka mpya. Lakini unajua mnunuaji anayenunua naye siku zote ana ana kilio, nasema hana pesa. Sasa huna pesa sijui kama ni ukweli unasema huna pesa, huna lakini, pesa. Lakini kuna mtu anauza vile vitu na anasema anapata faida lakini, Kenesi, unadhani kuna siku mtu amewahi kuzungumza kwamba anayo pesa <laughs> <laughs> sasa, mimi, una ni, pesa sasa. Namshukuru Mwenyezimungu ninayo kidogo mara Kenesi nikasema sina, alafu Mwenyezimungu <laughs> <laughs> Kuna watu e, na akili kweli. Nimependa ulivyomhusisha Mwenyezimungu hapo. Naam, Mwenyezimungu asija akaniadhibu akanambia, vipi bwana, nimekujalia viuli vitatu alafu unajisifanya kwamba kwa sababu mm. e, kidogo ambacho ninacho kuna mwingine anakitamani mm. Sasa kile ambacho nikataka kujua kwanini mm. e, tumegusia ili swala la ajali za barabarani kabisa. Kwanini kipindi hiki cha mwisho wa e, mwaka kipindi hiki cha sikukuu kunaonekana kuna ajali nyingi zinatokea. Gabriel, hebu tueleze kuna uhusiano gani? Je, unaamini kwamba e, siku kuu hizi zina uhusiano wa moja kwa moja na ajali za barabarani? Naam, uhusiano ni mkubwa sana. Uh, e, namba moja kama nilivyokwambia hapo awali, mara nyingi mwisho mwaka, wa mwaka huwa watu wengi wanaenda kusherekea hizi sherehe majumbani kwao huko vijijini. Kwa hiyo sasa wengi wanatumia usafiri binafsi ambao wengi hawajazoea ku kutembea umbali mrefu sana, kuendesha umbali mbali mrefu, labda gari hawajaziandaa vizuri, masuala ya breki, sevisi mbalimbali na speed yuko barabarani. Kwa kuwa tunashuhudia ongezeko la ajali kwenye kipindi kama hiki. Kuna nyingine ni kwamba hata mijini, kwa maana ya kwamba watu wanakunywa vileo kwa kupitiliza, kwao umakini unakosekanika kwenye uendeshaji wa vyombo vya moto, kwa possibility ya kuwa na ajali nyingi kipindi kama hiki ni kubwa. Na kuna utaratibu ambao unaanzishwa wa usafiri wa njia ambazo si rasmi sana. Kwa mfano vibali huwa vinatolewa kwa safari za kosa. Kuna gari ndogo kidogo ambazo si kama mabasi makubwa. Sasa zile gari zinakuwa nazo zijazoea hizo k, zile nazo ni nyingi, zinasababisha sana ajali barabarani. Naweza sema ni kukosa adabu, kwa muhtasari. Yeah, kwa muhtasari ni yani, mm. kweli kutofuatilia, kuto zile sheria ambazo zipo kwenye lakini mbona mwingine, mbona akufuatilie ndio utekeleze sheria? Common sense ama mbona? mm -hmm. Mbona nikufuatilia weidi ndio? Yani unajua unakunywa pombe unaenda kuendesha gari, lakini unasema eh, polisi wakinikamata mi nikuisha. Yani unafanya kitu makusudi unajua. mm -hmm. Kina matatizo una overspeed, una, unakanyaga una mafuta sana ukijua hapa nn yani, kwa nini ni hatari sana basi. Moja kwa moja tuelekee katika masuala ya burudani ya muziki. Unajua, kama ni mm, kipindi hiki cha Cixo wanakuambia wimbo bwana, mm, ntakupa stori yakeumeimbwa na watu wengi kwelikweli, katika namna na na nini Nieleze kuhusu wimbo bwana. Wimbo leo asubuhi, wakati nimeamka, unajua baridi kali sana, nikawa mm. najiuliza hivi nakuaje siku ya Krismas kama leo mm. na, ha, na, na, na amka e, naelekea kazini, ikabidi <laughs> niweke ngoma hii. Ulijinyima mambo mengi nyumbani, sasa mbona e, e, kuna wengine wanalalalala, sasa unataka kulala kama wao ndio, na baridi hili <laughs> Unataka kulala kama wao, sio? Kwa hiyo ikabidi ikabidi ikabidi uh, niipige wimbo huu. Kwa hiyo mm. njiani kote nilikuwa nausikiliza huu wimbo mm, kunipa nguvu kwa ajili ya Christmas leo. <laughs> <laughs> Tiketi ya kurudi nyumbani pesa ngapi? Ah, pesa nyingi sana ah, mm, pesa nyingi sana na zaidi ya saa 24. Ukiwa ngani futi Basutu, elfu 36 mpaka mm. elfu 40 basi basi, utapiga wimbo sana kila siku, kila kupe nguvu sasa. <laughs> tukizungumza maneno ya nyimbo no, na wimbo mm -hmm. Uganda nao kuna mambo mengine tofauti. Um, kuna msako unaendelea kuhusu na hizi nyimbo zinazoimbwa Tanzania. Kuna, uh, Basita, Basata? Basata. kazi yao inakuwa nini? ni baraza la sanaa la taifa au kazi yao, yao. yao bwana mm ni kusimamia masuala yote yanaohusiana na sanaa mm. Kwao jambo lolote ambayo wanafanya nahusiana na sanaa basi wao ndio kazi yao. Nikiimba mziki ambao jenz anataka kusikia sana ngono nini, je, maadili yanakubali? Sijui Basata watasema basi, ndo tusubiri wao, Basata watakuambia. Sasa Uganda wanasema kumekuwa na mtindo wa muziki wanaimba sana ngono. Alafu wakipanda kwenye majukwaa kutumbuiza kinachokosekana pale ni ngono yenyewe tu lakini namna wanavyocheza vitu wanavyofanya, vina viashiria kwamba hawa um, ni kama wanafunza wanaonyesha watu namna ya lile tendo. Sasa mamlaka wa mawasiliano UCC imeanza msako kwamba tunaanzia na vyombo vya habari, mkicheza wimbo wa fulani tunakufungia. Kama ni redio tunasikia wimbo unacheza, tunafunga, tunachukua leseni. Mm-hmm. Na aliyecheza hicho kipindi pia tunamwondoa, tutampiga marufuku hata onekana kwenye redio wala TV. Yani, Ligongo hapa na Bwire na kina Aida Mwelekezi, mnacheza huo wimbo, inakuja barua kwa mwajiri wenu kwamba hawa watu watimuweni, hatutaki kuwaona. Na hayo pia amekwenda hadi katika wizara ya jinsia na vijana na sanaa kwamba sikizeni, tunawafuata nanyie, hizi nyimbo fulani fulani hatutaki kusikia. Sasa nimezungumza na mwandishi wa habari Julius Kitone. Kwanza nikamuuliza, bana, nini kinachoendelea? Mbona hatua kama hii inafikiwa hapa? Katika mazungumzo yetu hapa, shirika la mapinzano ya UTC limeshapiga chatea marufuku nyumba zote ambazo zinahusiana, ambazo ziko na ujumbe wa muono au ujumbe ambao uh, una kukana na jamii na maisha ya kijamii, kama vile nyimba ambazo zinahusiana na ujumbe ambao una- unafanya watu wajishiriki katika vitendo vya uono, au nyimbo nyingineza ambazo wanasema kwamba ziko na ujumbe ambavyo inakukana na utamaduni wa huku, kama vile nyimbo za watu kama na uh, nyimbo nyingine ambazo ziko na ujumbe ambao wanasema ujiani na kufika na watoto au watu ambao wanafuatilia vitu vya kitamaduni hapa nchini, wanasemaje? Watatumia mbinu gani kuhakikisha kwamba nyimbo hizi hazichezwi ama hawaimbi ama hazitungwi? Wameanza na kutoa onyo, onyo kwa shirika za habari na vyombe vya habari vinginevyo, kama vile redio, televisheni na kuwaonya kwamba kila mtu ambaye ana ako na kipindi katika redio, kile kipindi cha kupiga muziki, wameshawaonya kwamba wasipige nyumba hizo katika redio, wasipige nyumba hizo katika televisheni, kwa sababu hizo nyumba hizi nyimbo zinatokana na, na utamaduni wa huko na waliendelea kwanza kuongea na kuandikia bambarua au uimbaji uh, wote katika nchi ya Uganda ambao wananaumiziwa kuwa wato na nyumba ambazo zinatokana na utamaduni wa hapa, ndio walianza kuwaandikia mabarua ya kuwaonya kwamba wahakikishe kuinda nyumba hizo wakiwa katika miji ya mikutano fulani na hata wakiwa katika kuta kama vile wanavyojua. Mbona watu wanaimba maswala ya ngono sana? Hao wawimbaji wa siku hizi wanafuatilia vile ambazo wanatenda sana, ni nyimbo ambazo za uhusiano na vitendo vya ngono sana. Nasema vijana kwamba hizo nyimbo zinafanya kuwa na raha kuliko nyimba zile ambazo zinawafanya, unajua hapa tuko na generation zetu inaha hawawezi kujua nini ambacho wanataka. Wale wanataka kuwa na furaha lakini hawajui wanapatazi furaha. Hao wajamii wanakuabilia tu nyumba ambazo zimewapa furaha. Unasikia mhm, bora umepata furaha, raha, utaki kujua maadili. Yani mjadala ni mkubwa kwelikweli kwenye hili maanake, maadili je, burudani, furaha. Kuna nyimbo moja nimeisikia hapana, hmm. <laughs> Hapana, nimesikia imeimba katika lugha ya Kiganda ya ki mbona hiyo? Hapana, umezungumza kama Tundulisu. Hapana. Eh. <laughs> Hapana. <laughs> Ndugu, ndugu, hapana yaani, mm. Siwezi nikasema hapa yaani, nyimbo mm. jina la huo wimbo ni sehemu ya siri ya mwanadamu mm -hmm. Jina la huo wimbo, alafu nenda kausikilize ama ukautazame. Ai, hapana, twende katika habari za dunia. Katika habari za dunia, Papa Francis ametoa wito leo Jumatano kutoka silaha za kunyamazishwa kote duniani. Alipokuwa anatoa hotuba yake ya kusherekea siku kuu ya Krismas, alitoa wito wa kupatikana amani mashariki ya kati ya Ukraine na Sudan, akilaani vikali hali mbaya ya kibinadamu kwenye ukanda wa Gaza. Mkuu huyo wa kanisa Katoliki alitumia hotuba yake ya siku hii ya Oktoba eh, siku hii eh, ya leo ya Christmas kwa mjini duni kuwasilisha ujumbe kwa waumini bilioni moja eh, na milioni mia nne wa kanisa Katoliki kutoa wito wa kumalizika kwa vita vya Ukraine na kuanzishwa kwa mazungumzo ya amani, wakati nchi hiyo ilipokuwa inashambuliwa kwa mfululizo wa makombora 170 na ndege zisizo na rubani kutoka Rusia. Asubuhi ya leo katika siku ya Krismas, dunia inaposherekea sikukuu ya Krismas, maelfu na maelfu ya raia wa Sudan wanakimbia vita kuelekea Sudan Kusini, huku njaa ikiwa imeenea katika nchi nzima iliyoharibiwa na vita, na Umoja wa Mataifa unakadiria hali kuwa mbaya zaidi. Matokeo ya utafiti wa Umoja wa Mataifa yaliyotangazwa jana Jumanne na Umoja wa Mataifa yanaonyesha hali ni mbaya zaidi katika kambi za wakimbizi na watu wanakosesha makazi na kubaki ndani ya nchi dunia inaposherekea sikukuu. Basi tunaendelea na habari zetu za dunia. Serikali ya Msumbiji imesema kwamba karibu watu 21 wameuawa ikiwa ni pamoja na maafisa wawili wa polisi nchini Msumbiji katika muda wa saa 24 baada ya mahakama ya katiba kutangaza rasmi kwamba chama tawala Frelimo kimeshinda uchaguzi mkuu. Waziri wa mambo ya ndani wa Msumbiji, Pascoal Ronda, aliwaambia waandishi wa habari jana jioni kwamba kimekuwa kumekuwa na mashambulizi mabaya 236 yaliyoripotiwa kote nchini na kusababisha watu 25 kujeruhiwa wakiwemo maafisa 13 wa polisi. Runda anasema makundi ya watu wakiwa na mapanga, bunduki wameshambulia vituo vya polisi, jela na miundombinu mingine. Anasema zaidi ya watu 70 wamekamatwa na kundi la wanamgambo wa Kihuthi wa Yemen wamesema leo Jumatano kwamba wamefyatua kombora la masafa marefu hadi katikati mji mkuu wa Israeli wa Tel Avivu na kusababisha ving'ora kusikika, lakini bila ya kusababisha uharibifu wowote. Jeshi la Israeli limesema limezuia makombora kabla ya kuingia katika ardhi ya Israeli. Kombora hilo lilikuwa la pili katika muda wa siku mbili kufyatuliwa na wapiganaji wa Kihuthi na kampeni mpya, wanasema katika kuungana na Wapalestina wakati wa vita kati ya Israeli na Hamas vinaendelea katika ukanda wa Gaza. Msikilizaji msiiaji, unajua kuna nchi saba duniani ala hazisherehekei Christmas? Nijuze basi. Korea Kaskazini. Linakustajabisha hilo hiyo? <laughs> <laughs> ni ya kwanza watata. <laughs> Hey, watata na, nacheka kwa sababu ni watata au? Uh, mambo ya Christmas hayumo. Iran, alafu Misri. uh -huh. Libya. Uh -huh. uh -huh. Yemen, nafunga uh -huh. na Mauritania hizo <laughs> maneno ya Krismasi hamna, ya hayo yanajulikana <laughs> lakini wambiwa, kama hujui ndo unajua sasa hivi. Ah. mm -hmm anajulikana hizi nchi nyingine zina, unaweza ukaeleza kwamba kwa nini hazifanyiki kwa sababu kuna idadi kubwa mm. ya raia ambao ni Waislamu. Ningetarajia ni wa mambo kama ya Afghanistan ambapo watu wanatandikwa viboko, hakuna mwanamke kuonekana hadharani, yaani ningetarajia vitu kama hizo, lakini havipo. Tusubiri maanake, unajua wana utawala mpya wa Taliban na wanaenda taratibu taratibu, kwa hiyo usi <laughs> ukashangaa moja kati ya maswala ambayo yatakuja ku elezwa itakuwa ni hilo barazani, barazani. Sasa tukataka kujua eh, kutokana na utaratibu wa maisha ya Kiafrika hmm, eh, unaitumia muda mwingi kukaa na watoto eh, swala ambalo tumetaka kujua ni nini, mnataka kwanza kuiga mambo ya wengine eh, si? He, mambo hmm. ambayo jinsi yanavyokwenda hapa mnaiga wengine eh, unaiga. Naona vile Kenya inahangaika mm -hmm, wamejipatia uhuru wa kila kitu <laughs> mpaka <laughs> mtu anatengeneza na, e, e, anatengeneza picha ya rais anamweka kwenye jeneza anaanza kuisambaza kwenye mitandao mm -hmm. na kuna naloendelea. Uhuru ndo uhuru. Sasa hapa mnaanza kuulizana he, nani mwenye ana jukumu la kukaa na watoto nyumbani sio? Hey, baba au mama, nani mwenye jukumu katika malezi ya mtoto? <laughs> sasa wanasemaje? Aya, mimi hapa naanza naye huyu mm -hmm. eh, anaitwa Sedekia Rubeni, anasema kutokana na utaratibu wa maisha ya Kiafrika anayetumia muda mwingi kukaa na watoto ni mama, ila kwa mabadiliko ya mifumo ya maisha ya sasa mtoto analiliwa na mfanyakazi wa ndani. Rejea tukio la wale watoto wa Dubai waliokuwa wanamlilia dada wa kazi kutoka nchini Kenya. Anda filamu pia mnataka kufata hayo? Yani, unamzaa mtoto unampelekea mwelekezi aida isa akamtunze, mimi ntakuja tu kumchukua akiwa mtu mzima. Sio Dominik? yeah. Mogere Okwena anasema yupo Wajir, Kenya. Wajir, Wajir. Mpiga mwelekezi, anasema tumsikilize kwanza. Mpiga msikilizaji, uko kwenye line ya simu? Naam, ndugu yetu, popote pale unapopiga simu tueleze jina lako, unatokea wapi, na tunaanza kwanza heri ya Christmas. Na wewe maoni yako ni yapi? Mtoto eh, anayepaswa kulia ni nani? Baba mama? Eh, kwa majina mimi naitwa Bashir bin Lima, natokea Songea, Tanzania. Songea Tanzania, vipi? Songea karibu. Asante eh, sana Songea Tanzania kuhusiana na mada ile ya malezi ya mtoto kwamba nani zaidi kati ya mama na mtoto? Mimi kwangu nimeona kwamba wazazi wote wana umuhimu. Wana umuhimu mkubwa sana wa kumlea mtoto kwa sababu wanapata mtoto anapata maadili ya pande zote mbili. Mama na baba. Lakini kwa umuhimu zaidi, mi naona kama mama amezidi, kwa sababu wakati wote mama ndiyo anakuwa na mtoto kutoka kunyonya mpaka matunzo yote mpaka anafikia hatua ile ya kutembea na kuta e, kutambaa kutembea, anakuwa na mama. Kwa hiyo kwa upande wa mama, naona kama amezidi kidogo. Eh, anazidi kidogo kuliko baba, kwa sababu baba wakati mwingine yupo kazini, yuko wapi, matembezi ya hapa na hapa, basi mama anafikiri, ana ana nguvu kidogo kuliko baba. Mmhm, asante mm -hmm. Kabla ujaondoka Songea, lakini vipi huko Mvua kidogo zimekata lakini hali ya hewa sio mbaya ni nzuri. Eh, chapati. Ndugu atume tuma kwa hii namba nyingine, ile nyingine ina shida kidogo. Asante sana huko mpaka Peramiho huko. Eh, na kwingineko wasalimie sana. Asante sana, nimefika Madaba huko Tunduru na kwingineko, nawashukuru sana kuniweka hawani, asante sana. Kama umefika Tunduru tunashukuru kwamba simba hawajakuacha kuacha, maanake Tunduru na simba huko. Sasa hivi Tunduru simba wamepungua kidogo, wamewako mbalimbali huko, wameshakimbia watu wako wengi, ameanza kuwala sasa hivi. Utajua kwa nini tumesema asante, asante. Haya, utajua kwa nini inaitwa lugha ya mama lugha ah, eh, ya mama ndo maana yake, lugha ya mama sio ya ba sio ya baba ah. Inaitwa wajira washir inaitwaje? aida wajir wajir wajia hmm. ah, sasa <laughs> Dominic Mogero Ukwena amesema yupo Wajia mm. Kenya. Anasema wazazi wote wana jukumu kubwa katika malezi ya mtoto, haswa ulimwengu huu wa sasa. Mtoto anafaa kuwa na msingi thabiti na mwelekeo mwema kutoka kwa baba na mama mlezi. Hata kama baba ni mtafutaji, anafaa kutenga muda mwafaka na kukaa na watoto na kuwaelimisha. Sante. Mimi naweza nikasema kwamba filosofia yangu, mm. mtoto ni wa wote, wa mama mm. na baba. kwa hiyo amna mtu mtu kujidai, oo sijui mama baba. Haya, mtoto anapopi, anapopigwa viboko analia nani? mm -hmm. anamlia nani inategemea, kuna mgine anasema ndu, baba ndugu. Mara <laughs> nyingi mtoto akichapwa viboko anamlia nani? kuna mgie anasema bibi. <laughs> Aye, kwenye sala letu la leo tumetaka kujua, je, unaona kuna tofauti gani kati ya Krismasi ya 2024, uchumi mgumu na ile ya mwaka uliopita? Yeah, kwayo maoni yapo hapa nikianza naye na Felicia George wan anasema anapatikana kule Kenya Mm. Anasema msimu uliopita ni kama ndo ulikuwa mwanzo wa chanzo cha msimu kuwa dhaifu tena zaidi kabisa kwani hata mi mwenyewe E, nimechukulia kuwa siku ya kawaida kwangu kwani hakuna la kufurahia hata kidogo. Gharama ya maisha imepanda tena inakera zaidi, sijui kwa msimu ujao itakuwaje. Huyapa e, ni mbena halisi anakuambia kwamba tokea Makambako, town, Njombe, Tanzania. E, hii imepoa sana tofauti na Krismasi zilizopita matangazo ya voa express kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika mimi naitwa idi ligongo nimekuwa na mwenzangu hapa kennesi bwire tunakuambia shukrani kwa kuwa nasi na krismas njema popote pale ulipo