Afrika hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, ikitangaza kutoka Washington DC. Ni saa tatu usiku saa za Afrika Mashariki. Tunakuletea taarifa habari, msomaji Abdu Shakur Abud. Papa Francis ametoa wito leo Jumatano kutaka silaha kunyamazishwa kote duniani. Alipokuwa anatoa hotuba yake ya kusherehekea siku kuu ya Krismasi, alitoa wito wa kupatikana amani Mashariki ya Kati, Ukraine na Sudan, akilaani vikali hali mbaya ya kibinadamu kwenye ukanda wa Gaza. Mkuu huyo wa kanisa Katoliki alitumia hotuba yake ya jana kuwasilisha ujumbe kwa waumini bilioni moja milioni mia nne wa kanisa Katoliki, kutoa wito wa kumalizika kwa vita vya Ukraine na kuanzishwa mazungumzo ya wa amani, wakati nchi hiyo ilipokuwa inashambuliwa kwa mfululizi wa makombora mia moja sabini na ndege zisizo na rubani kutoka Rasia asubuhi ya jana, siku ya Krismasi. Akizungumza mbele ya umato wa waumini katika uwanja wa kanisa kuu la St Peters mjini Rome, kiongozi huyo mwenye umri wa miaka 88 alitoa wito wa kupatikana makubaliano ya usitishaji mapigano Gaza na kuachiliwa huru kwa mateka wa Israel wanaoshikiliwa na Hamas kwenye ukanda huo. Dunia inaposherekea siku kuu ya Krismasi, maelfu na maelfu ya raia wa Sudan wanakimbia vita kuelekea Sudan Kusini, huku njaa ikiwa imeenea katika nchi nzima iliyoharibiwa na vita, na Umoja wa Mataifa unakadiria hali itakuwa mbaya zaidi katika siku zinazokuja. Matokeo ya utafiti wa Umoja wa Mataifa yaliyotangazwa jana Jumanne yanaonyesha hali ni mbaya zaidi katika kambi za wakimbizi na watu waliokoseshwa makazi na kubaki ndani ya nchi. Tathmini iliyofanywa na taasisi ya kufuatilia kiwango cha upungufu wa chakula IPC inayotumiwa na mashirika ya Umoja wa Mataifa umetangaza kwamba njaa imeenea katika makambi mawili zaidi ya watu waliokoseshwa makazi ndani ya nchi IDPs huko magharibi na sehemu za kusini mwa nchi. Katika ripoti hiyo, IPC inaeleza kwamba watu laki 638 hivi sasa wanakabiliwa na viwango vya janga kubwa la njaa na wengine milioni 8 laki moja wakiwekwa katika hali ya ukingo wa njaa unaendelea kusikiliza taarifa habari kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc maandamano yanaendelea huko msumbiji wakati serikali inasema kwamba karibu watu 21 wameuawa ikiwa ni pamoja na maafisa wawili wa polisi katika muda wa saa 24 tu baada ya mahakama ya katiba kutangaza rasmi kwamba chama tawala cha frelimo kimeshinda uchaguzi mkuu wa rais na bunge Waziri wa mambo ya ndani wa Msumbiji Pascola Ronda aliwaambia waandishi wa habari jana jioni mjini Maputo kwamba kumekuwepo na mashambulio mabaya 236 yaliyoripotiwa kote nchini na kusababisha watu 25 kujeruhiwa wakiwemo maafisa 13 wa polisi. Ronda anasema makundi ya watu wakiwa na mapanga na bunduki wameshambulia vituo vya wa polisi, jela na miundo mbinu, na anasema zaidi ya watu sabini wamekamatwa. Wanajeshi wa Israel wameua takriban wapalestina Palestina wanane katika uvamizi wa kambi ya wakimbizi karibu na mji wa Tulkarm kwenye sehemu inayokaliwa na Israel kwenye ukingo wa Magharibi. Maafisa wa Palestina na Israel wanasema mashambulio hayo yalianza jana mchana na kuendelea hadi jioni. Tawi la kijeshi la Hamas, Al-Qassam Brigades, limesema kwenye taarifa kwamba wanachama wake wawili waliuliwa na wanajeshi wa Israel katika mashambulio katika mji wa Tulkarm. Jeshi la Israel hapo mapema limeeleza kwamba limemuua mpalestina mmoja katika operesheni ya kupambana na ugaidi katika mji huo na kuwakamata wengine 18 na kuchukua silaha zilizopatikana. Mamia ya wa Wapalestina na Waisraeli wameuliwa kwenye ukingo wa magharibi tangu Oktoba 7 mwaka 2023 pale wanamgambo wa Hamas waliposhambulia kusini mwa Israel. Na rais Tayyip Erdogan wa Uturuki anasema kwamba wanamgambo wa kikurd nchini Siria wanabidi kuamua kuweka silaha zao chini au kuzikwa, Wakati uhasama ukiongezeka kati ya wapiganaji wa Siria wanaunga mkono na Uturuki na wanamgambo hao tangu kupinduliwa kwa Bashar al Asad mwezi huu. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, msomaji Abdu Shakur Abud na hivi sasa tunakuletea kwa undani, uendelee kusikiliza matangazo ya VOA Kwa undani. Maandamano yanaendelea Msumbiji baada ya mahakama ya mahaka juu kuidhinisha ushindi wa chama kinachotawala cha Frelimo. Vifo na uharibifu vinaendelea. Je, mwelekeo wa Msumbiji ni upi? Tutaangazia pia matukio muhimu ya siasa nchini Kenya mwaka 2024. Hujambo na karibu. Mimi ni Kenneth Bwire nikiwa hapa Washington DC, Marekani. Watu 21 wameuawa katika maandamano nchini Msumbiji tangu mahakama ya juu ilipoidhinisha ushindi wa chama cha Frelimo. Idadi hiyo ya vifo imetolewa na wizara ya mambo ya ndani na haiwezi kuthibitishwa kwa uhuru. Maandamano makubwa yamekuwa yakiendelea Msumbiji tangu mahakama ya kikatiba ilipoidhinisha ushindi wa Frelimo, makundi ya upinzani na wafuasi wao wakisema uchaguzi ulikuwa na udanganyifu mkubwa. Watu 78 wamekamatwa kufikia sasa na usalama umeimarishwa kote nchini. Waziri wa mambo ya ndani Pascal Ronda ameambia shirika la utangazaji la serikali TVM kwamba jeshi la serikali limeimarisha usalama katika mji mkuu wa Maputo na katika sehemu muhimu za nchi. Chama cha Frelimo kimekataa madai ya wizi wa kura. Wafuatiliaji wa uchaguzi huo kutoka nchi za nje wamekubaliana na upinzani kwamba kulikuwa na wizi wa kura. Ahmad Abubakar ni raia wa Msumbiji na mchambuzi, anaungana nasi kwenye laini ya simu. Abubakar, hebu tupe taswira hali ilivyo hii leo, ikiwa ni siku ya Krismasi inastahili kuwa na sherehe. Kukoje Msumbiji? Hali ya usalama ni hali tata, nchi mzima Msumbiji hasla ni Maputu, Matola, Nampula, Beira, Zambezia, kidogo Shimoyu hali ni tata. Hapa usalama unapatikana kidogo wilaya ya Pemba capital, ambaye ni jimbo la Cabo Delgado na kidogo Niasa, lakini kijumla hali ni tata, na sio kama watu ni wengi ambaye wanashughulika na Christmas. Hiyo ni story kwa raia wengi sana hapa Msumbiji, kwa sababu hii, hii Christmas inapitishwa na changamoto kubwa, vurugu kila pande, mauaji, msako na kila aina ya vurugu ambaye inawezekana ina inawe, ina sifa zozote. Kwanza, hesabu uh, zilizotolewa na Waziri wa mambo ya ndani Paskual Ronda uh, za kuuawa, za vifo wa ishirini na moja hizo zaweza zikazidi yale, yani alikuwa ni mahisabu ya kawaida, kwa sababu kundi lisilokuwa la serikali hisabu ya ambayo inaitwa deside hisabu yao ilikuwa watu hamsini na sita. Sasa hiyo ni changamoto nyingine kwa serikali, tuseme Nampula tu basi, hizi siku mbili, tarehe ishirini na tatu tarehe ishirini na nne walikuwa wa jamaa wa pale kwa hospitali kubwa ya Nampula ambaye ni inawapokea wagonjwa kutoka Cabo Delgado miasa Nampula na, na zambezia walikuwa wanahesabu, ila Nampula tu peke yao walikuwa wanahesabu watu ishirini na moja hadi leo mchana na zaidi ya mia kama majeruhi. Kwa hiyo hiyo hesabu iliyosema jana imeongezeka ili tena kwa wingi zaidi, na tuseme vurugu ilikuwa inaendelea mara nyingine serikali ilikuwa haina uwezo ya kudhibiti changamoto hizi za vurugu. Leo muda wa saa nane ya usiku kamanda mkuu wa polisi ya Msumbiji atahutubia katika vyombo vya habari, lakini tunasubiri ataweza akasema mengi zaidi ya haya tunayojua, lakini kimuhimu, kuanzia jioni hii ambaye ni breaking news katika vyombo vingi vya habari Msumbiji ni kuvamiwa jela kubwa ya Maputu, ambaye ni BO, ambaye ni jela kubwa ya Msumbiji ile. Watu waandamanaji waliingia pale, na zaidi ya wafungwa zaidi ya elfu au ndio wametoroka. Muda sio mrefu, kiasi cha saa moja limetolewa jeshi Maputu ili lianze kusakasaka angalau zile nyumba jirani, ili waweze kuwarudisha ambaye ambaye ni rahisi kuwakamata. Kwa hiyo hii, tuseme, hii hali iko out of control hadi sasa. Ukielekea juu ya Msumbiji M Nampula ndiyo mji kubwa ambaye matokeo mengi ya vurugu yaliyotolewa makundi yasiyokuwa makundi ambayo yasiyokuwa ya serikali ya na ya yanatea haki za binadamu. Jioni ya leo walikuwa wanahesabu watu kuuawa watu kumi na saba. Sasa kilichobaki hapa ni kupima, je, hawa watu kumi na saba ni wanahesabika na wale ambayo wametangaza na shirika la hospitali kubwa ya Nampula ambayo ni ishirini na moja? mm-hmm. Hilo tunaweza tukaangalia baadaye. Kwa hiyo nakala vile vile vurugu imetolewa, watu wameuawa. Tukielekea Kabo Delgado, sio Pemba, Pemba kuonekana vurugu kutokana na shido hiki kimbunga Shido kilichopita lazima tuseme watu wanatafakari, lakini hawakuwepo kwa kujitokeza kwa wingi katika manda, um, kufanya maandamano ila tu Montepeche, ambaye ni mji mkubwa wa pili Cabo Delgado, huko matokeo ya maandamano um, yametokea tena kwa wingi sana mm -hmm. tarehe ishirini na tarehe ishirini na tatu tarehe ishirini na nne na mm, habari zilikuwa zinasema angalau watu watano wameuawa, na hilo hizo vurugu zimelazimisha baadhi ya wakazi ambayo wanafanya kazi katika kampuni ya rubi ya Montepuez Ruby Mining yaani wakazi wa pale watolewe kiharaka mno, kutokana ya kwamba waandamanaji walifika pale wakachoma vyumba vya zi serikali na ilikuwepo radio, komunitaria radio ya pale na manyumbiri na hiyo imechomwa ime vile vile na waandamanaji. Tuseme hali ni changamoto sana kwa serikali na kwa wananchi pia. Ahmed, wanaandamana leo, leo, leo, wanatakaje? Wanaandamana wanatakaje, waandamanaji wanachokidai ni kwamba haikutendeka haki katika uchaguzi, hasla ni yale matoleo aliyotolewa siku ya Jumatatu. Sasa kama nilivyosema muda wa awali ya kwamba hii hali sio ya maandamano tu basi yatokana ya kwamba baadhi ya ya siasa za Msumbiji hazikwenda vizuri katika uongozaji wa hii wa nchi, ndo maana yametokea haya na tunaweza tukasubiri mengine tena, kwa sababu watu wengi ambayo wamejitokeza kufanya maandamano, maandamano yenyewe ambaye yamelenga baadhi ya maduka ya watu, baadhi ya magari ya watu, baadhi ya vyumba vya watu, yani watu ambaye hata hawahusiki katika siasa uh, maduka yao yamebomolewa yametolewa ya mi, ya vitu yani, yani watu walikuwa wanafanya msako kila msako, hasa ni wa kuiba. Hawa ni watu ambaye tunaseme watu, ni watu wenye njaa na wengi sio ni vijana ambaye hawana hawana elimu, sio watu wazima ambayo wanaweza wakafikiria leo ni nini kesho ni nini. Kwa hiyo mm -hmm. dalili ni zile zile za za changamoto ni zile zile za kwamba kuna hapa hali ya kisiasa mm na kuna hapa hali ya kiskini ambayo watu walikuwa wanaishi kwa muda mwingi. Hasira ya kukosa chakula, hasira ya umaskini imeingizwa ndani ya matokeo ya kisiasa, wakati mahakama ya kikatiba ama baraza la kikatiba lilipopunguza ushindi wa Daniel Chapo ama Frelimo kutoka sabini hadi sitini na tano. Uh, alijua vizuri Venancio Mondlane kwamba huo ndio uamuzi wa hali ya juu, huo ndio uamuzi ambao huwezi ukapingwa kutokana na, kutokana na matokeo ya kisiasa nchini Msumbiji. Anajua vizuri kwamba imeamua mahakama. Kuna lile ambalo matumaini ambayo wanapewa wafuasi wake kwamba labda wanaweza ukabadilisha lile ambalo limeamuliwa na mahakama, ama ni maandamano ya kusurutisha nao waingie serikalini. Hapa tatizo e makindani zaidi na uzuri zaidi kwa amani ya Msumbiji ni kwamba huu uchaguzi ungekuwa umesemekana hakuna uchaguzi huu, uchaguzi umebatilika, hilo ndilo lizuri, na ingekuwa hata kama ni hatua ngumu, lazima mahakama ingechukua ingechu, hatua hii, kwa sababu baada ya kusemekana haya ambaye yametolewa, hakuna sehemu nyingine tena ya kuendelea kisharia, kwa sababu hiyo ndiyo mahakama kubwa ambaye wangeweza kukimbilia kisiasa. Sasa vitakuwaje? Je, umoja wa kimataifa una uwezo katika sheria ya kuingilia ili matokeo yarudishwe? Hapa hamna. Kwa hiyo aa, kikubwa na kizuri ingekuwa kubatwidi uchaguzi wenyewe, la sivyo hapa ndio lazima uyafanye mazungumzo ya ndani zaidi angalau itokee serikali ya umoja. Je, je mazungumzo ingekuwa suluhisho kidogo? Je, kuna kuna kuna mipangilio yoyote hmm, ama taarifa zozote kutoka upinzani ama kutoka ndani ya serikali zinazoashiria kwamba huenda uh, Mondlane na Chapo ama vyama vingine vya upinzani makundi ya upinzani makundi yaliyo ya ndani ya serikali viongozi wa kidini wanazungumzia kwamba tuketi chini tuzungumze, tumalize hii hali ya kisiasa? Kuna taarifa kama hizo habari hizo zimetoke, zimetokea na baadhi ya mazungumzo yamefanywa kabla yajatolewa maalumu haya haya haya, hizi habari za ushindi, nani nani asiyo ushindi zaidi, ili lingekuwa vizuri, yaye yamefanyika, ili kuonyesha ya kwamba njia yoyote ambayo itaweza ikatangazwa Frelimo kama mshindi itaweza ikabadili hali ya siasa, hali ya jamii, hali ya uchumi Msumbiji lakini hilo alikowezekana. Sasa njira mbadala hadi sasa ni kusubiri Chapo achukue madaraka kuanzia tarehe kumi na tano Januari. Je, hapo yeye ataweza akajiandaa vipi, akafanya vipi? Nafasi ya kwamba anazungumza, anaweza akazungumza na, na wa, upinzani, kwa sababu siku hiyo hiyo hawa wakwenye wa MDM Lutero Simango amesema yeye akubaliana nao na matokei, na matokeo Yusufu Mamadi vile vile amekataa na mwanzoni, Venansi Mondelani pamoja na viongozi wa Podemos na yeye wamikataa wa, wa. Sasa tunachosubiliwa hapa je, Daniel Shapo ataweza akajiregesha? Ataweza kufungua nafasi ya kwamba wazungumze na upinzani ili kufanyiki, ili ifanyike serikali ya umoja sasa, hakuna analolijua. Tusubiri tarehe kumi na tano nini itakachoendelea, lakini hizi mbinu judi na jitihadi za kufanya uh, mazungumzo ya kisiasa yafanyike makundi ya dini mm, makampuni zilizosizokuwa na za za, za serikali na watu mm, wa, wasomi wa Msumbiji wamejaribu na hapa hakuna muda tena kupitia rais huyu ambaye tunao kwa sababu hilo limekosekana, mm -hmm. na muda huu uliobaki ambaye ambaye ni wiki mbili na wiki tatu sio muhimu wa kuweza kujenga hapa umoja, ambaye waweza ukachukua maamuzi mazuri kwa kila mtu. Nadhani Filipe Nyusi anaonelea achukue mzigo ampe yule anaingia, lakini Venancio Mondelane yupo wapi? Alijulikani hilo, lakini sote tunajua aweza akawa nchi yoyote ya Ulaya, anatoa taarifa zake bila kueleza mahala alipo, kupitia anaitisha maandamano bila kujua iko wapi. Naam na, na kupitia vyombo vya habari tu basi, hali si hali, na hii hali yahitaji suluhisho. Na hapa njia mbadala, mtu mwenye suluhisho hadi sasa atakuwa Francisku Shapu a Daniel Francisku Shapu, Shapu afungue nafasi ya kwamba watu wajadili kindani zaidi kwa sababu mara nyingi huwa inasemekana serikali ya Msumbiji ya hitaji e. Kwa hiyo serikali ni serikali, siasa ni siasa, kwa sababu msimamo wa watu wengi wa kamati ya chama Frelimo ambayo ni tawala, juzijuzi hapa walikwenda katika wilaya zao ambayo wanatumikia. Msimamo wao msimamo wao ulikuwa wao hawahitaji chochote cha kuachilia ya kwamba huu uchaguzi ubatikiki, hilo hapo watu wa Msumbiji lazima kupitia wao wanasahau. Ni Ahmed Abubakari kutoka Pemba, Msumbiji, akizungumza na Sauti Amerika VOA katika kipindi cha Kwa Undani. Nachukua mapumziko ya muda mfupi, narejea katika sehemu ya pili. Hii ni Sauti Amerika, mimi ni Kenneth Bwire. Nasikiliza kwa undani kutoka sauti ya America VOA. Kipindi hiki vilevile kinasikika kupitia KBC redio Taifa, shirika la utangazaji la serikali ya Kenya. Katika sehemu hii ya pili kwa undani, waandishi wetu wa Mombasa Salma Muhammad na Amina Chombo wanaangazia matukio makuu ya siasa nchini Kenya mwaka 2024. Matukio makubwa ya kisiasa yalianza na maandamano ya kupinga mswada wa fedha wa mwaka 2024, ambapo mnamo mwezi Juni tarehe kumi na nane hadi tarehe mosi Julai, maandamano makubwa yaliyoongozwa na vijana yalifanyika kupinga mswada wa fedha wa mwaka 2024. Baada ya mjadala mkali, mswada huo ulisomwa kwa mara ya pili baada ya wabunge 204 kupiga kura ya ndio, huku wabunge 115 wakiupinga mswada huo. Mswada ulielekea kusomwa kwa mara ya tatu ambapo bunge lingezingatia marekebisho mbalimbali kabla ya kupewa kibali cha mwisho. Chama cha Muungano wa Azimio la Umoja One Kenya kilishindwa katika awamu ya kwanza ya jitihada zake za kuzuia kupitishwa kwa mswada wa fedha wa mwaka elfu mbili ishirini na nne wenye utata baada ya mjadala mkali nguvu za nambari za Kenya Kwanza Alliance, zilijitokeza huku upande wa serikali ukishinda katika kura muhimu chama cha muungano cha azimio la umoja one kenya kilionya wanachama wake dhidi ya kukosa mijadala kuhusu mswada tata wa fedha wa mwaka elfu mbili ishirini na nne wakati wa kikao na wanahabari mnamo ijumaa juni kumi na nne kiongozi wa chama cha democratic alliance party of kenya eugene wamalwa aliohutubia wabunge wote katika mgawanyiko wa kisiasa kuhusu sera nzuri mapendekezo mengi ya ushuru katika mswada huo yalikabiliwa na upinzani kutoka kwa watu binafsi na wahusika wa tasnia ambao walionya kuhusu nyakati ngumu zinazokuja. Hazina ya Kitaifa ilipendekeza hatua mpya za ushuru katika mswada wa kufadhili bajeti ya mwaka wa fedha wa mwaka 2024/2025 ya shilingi trilioni 4. Wawakilishi katika sekta ya teksi kutoka kampuni ya Bolt na Uber walifika mbele ya kamati ya bunge ya kitaifa ya fedha na mipango, na wakateta kuwa kutoa ushuru huo kungesababisha kuporomoka kwa sekta hiyo nchini Kenya. Wakati hayo yanaendelea, vijana nchini Kenya walikuwa wakipanga kwenye mitandao ya kijamii kutekeleza maandamano ya amani mitaani wakikusudia kushurutisha serikali kutupilia mbali mswada wa fedha wa mwaka elfu mbili ishirini na nne. Maandamano hayo yalianza Nairobi, lakini yalisambaa sehemu nyingine za Kenya ikiwemo mji wa Mombasa na hata Eldoret mjini katika eneo la Bonde la Ufa ambalo ni ngome ya Rais Ruto. Licha ya maandamano makubwa, wa bunge mia mbili na nne waliidhinisha mswada huo katika hatua ya pili ya kusomwa huku wabunge 115 wakiupinga. Waandamanaji walivamia majengo ya bunge katika mji wa Nairobi Juni tarehe 25. Video iliyosambazwa kwenye mitandao ya kijamii ilionyesha waandamanaji wakibeba bidhaa muhimu kama vile mes. Waandamanaji walihoji kuwa mpango wa kukusanya kodi zilizopendekezwa katika mswada huo zingezidisha hali ngumu ya kiuchumi kwa wakenya wa kawaida. Agizo la kufungwa shule mapema kwa mapumziko ya katikati ya muhula lilitolewa ili kuwaepusha wanafunzi kutokana na matokeo ya vurugu. Mnamo mwezi Juni tarehe 26, maaskofu wa kanisa Katoliki walitoa wito kwa Rais William Ruto kutotia sahihi mswada huo kuwa sheria kutokana na athari zake kwa wananchi. Bunge lilipaswa kupitisha mswada huo kabla ya kukamilika kwa mwezi Juni ili kuanza kutumika mwezi Julai mosi. Baada ya maandamano na upinzani mkubwa, Rais William Ruto alikubali kutotia saini mswada huo na kuondoa baadhi ya vipengele vyenye utata katika maandamano ya kupinga mswada wa fedha takriban watu 39 walifariki. Tume ya kitaifa ya haki za kibinadamu ya KNCHR iliripoti kuwa watu 39 walipoteza maisha na wengine 361 walijeruhiwa kufuatia wiki tatu hizo za presha ya maandamano ya Gen Z. Julai 11, rais William Ruto alivunjilia mbali baraza lake la mawaziri. Rais alisema kwamba ilimlazimu kuchukua hatua hiyo ya kuwafuta mawaziri baada ya kusikiza mengi kutoka kwa Wakenya, na hii ni licha ya kwamba waziri hao walifaulu kutekeleza wajibu mkubwa katika kuimarisha uchumi wa taifa pamoja na kuondoa nchi katika hatari ya kusambaratishwa na madeni. Katika hatua hiyo aliwabakisha tu aliyekuwa naibu rais Rigathi Gachagua na mkuu wa mawaziri Musalia Mudavadi. Wiki moja baada ya kuwafuta kazi, rais William Ruto alitangaza tena majina ya mawaziri kuwa sehemu ya mageuzi ya baraza lake. Katika mawaziri hao aliwajumuisha wanasiasa wanne ambao ni washirika wa karibu wa kiongozi mkongwe wa upinzani Raila Odinga. Rais Ruto aliteua gavana wa zamani wa jimbo la Mombasa, Hassan Ali Joho kuwa waziri wa madini na masuala ya bahari, huku John Badi ambaye alikuwa kinara wa upinzani katika bunge la taifa akiteuliwa kuwa waziri mpya wa fedha. Wengine walioteuliwa kutoka chama cha upinzani cha ODM ni aliyekuwa gavana Wycliffe Oparanya kama waziri wa vyama vya ushirika, huku Opio Wandai akiteuliwa kuwa waziri wa nishati na mafuta. Vilevile vile, aliwarudisha tena mamlakani baadhi ya mawaziri aliyokuwa amewafuta kufuatia maandamano ya Gen Z, hatua hiyo ilizua maoni chanya miongoni mwa Wakenya, hasa ujumuishaji wa viongozi wa upinzani katika baraza lake. Na sisi ile shida tumekuwa nayo ni uh, pesa ya umma inatumika vibaya. Tungependa hao ma PSs wote departments zote wakuwe ama hizo ministry zote ma PSs waende nyumbani. Rais William Ruto katika ziara zake za humu nchini za maendeleo amekuwa akitetea uamuzi wake wa kujumuisha upinzani katika baraza lake hilo. Juzi nimetengeneza serikali nikalete kila mutu ndani yake, nikalete wale wa ukando huko ndani yake, nikalete kila mtu mwenye ako na ya kusema ndani yake. Hakuna haja ya kuongea tena nje, kuja tuongee hapa ndani. Hakuna haja ya kulaumiana iko nje, lete maswali yako hapo ndani. Sisi wote tuungane, tutengeneze serikali ya kuunganisha wakenya wote. Wakenya, baada ya kuapishwa kwa baraza jipya la mawaziri walirudishwa tena katika siasa ya kumbandua aliyekuwa naibu rais Rigathi Gachagua, hili likianzishwa na seneta Danson Mungatana ambaye alikuja na hoja ya kutaka kujadili mienendo ya naibu rais kufuatia kile alichotaja kuwa matamshi ya ukabila na kugawanya Wakenya, huku akikiuka katiba kwa kushusha hadhi ya afisi ya naibu rais. Makamu wa rais wa Kenya wanafaa wafanye hivi kwamba ukitoka sehemu ya pwani basi wewe ni kupigania pwani peke yake na wengine wote wasahaulike. Mbunge Mwengi Mutuse aliwasilisha hoja ya kutaka kutimuliwa mamlakani kwa Gachagua. Mchakato wa kumwondoa Rigathi Gachagua ofisini ulikuwa na athari kubwa kwa siasa za Kenya mwaka huu. Hatua hizo zikionyesha umuhimu wa uwajibikaji na utawala wa sheria katika serikali. Mara nyingi sana amezungumzia mambo ya kwamba nchi yetu ni kama kampuni na ni ya washikadau, na amesema ya kwamba washikadau hawa ni wale ambao tu wamepiga kura katika serikali ya Kenya Kwanza. Wakenya wote wanalipa ushuru na wakenya wote wana haki sawia, wale waliopiga kura kwa serikali na wale ambao pia walikuwa katika upande ule mwingine kwa sababu ni demokrasia. Gachagua alikanusha mashtaka yote dhidi yake, akisema kuwa yalikuwa na misingi ya kisiasa na yalilenga kumharibia ya jina. Rigathi Gachagua hakufanikiwa kuondoa mashtaka hayo. Baada ya mchakato wa kumshtaki bungeni na kura ya Seneti, Gachagua aliondolewa ofisini. Hata hivyo, mahakama kuu ilisitisha kwa muda. Binadamu wanaweza panga mambo mingi, lakini ivo Mungu. Mwendelee kutuombea, mwendelee kuombea nchi yetu. Sisi tulichaguliwa na watu wengi hawa, emu, si ndio? Sijui kama tutawezekana tulichaguliwa ahi watu wote tufunguze na watu wachache hiyo, hiyo ni haki kweli? watu ae. Na kabla ya kutamatisha mwaka, Rais William Ruto alifanya tena mabadiliko ya baraza lake. Na kabla hapo alifanya kikao na rais mstaafu Uhuru Kenyatta. Na baada ya mazungumzo hayo, rais Ruto aliwafuta kazi waliokuwa mawaziri wa kilimo na ICT na kuwateua aliyekuwa waziri wa afya katika awamu ya rais mstaafu Uhuru Kenyatta, Mutahi Kagwe, na aliyekuwa gavana wa Kiambu William Kaboga, katika nyadhifa hizo mtawalia. Hilo limezua hisia chanya miongoni mwa viongozi wa upinzani na hata wa Kenya wakisema kwamba rais William Ruto huenda akawa anajiandaa upya katika siasa za mwaka 2027 kwa kuwajumuisha kinara waazimio Raila Odinga na rais mstaafu Uhuru Kenyatta kwa kile wanachodai wenyewe kwamba ni kuweka umoja na amani na utulivu katika taifa hili. Ripoti hiyo ya Salma Mohamed na Amina Chombo kutoka Mombasa kuhusiana na matokeo makuu ya kisiasa nchini Kenya mwaka 2024 inakamilisha kwa undani. Mimi ni Kennes Bwira, asante kwa kusikiliza. Uwe na wakati mwema.