Afrika. Hujambo mpenzi msikilizaji popote pale unapotusikiliza. Hii ni Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo ya Alhamisi Desemba 26 mwaka wa 2024. Mimi ni Idi Ligongo na mimi ni Harrison Kamau. Tunasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, ikiwemo Redio Sunrise Arusha, Chuchu Redio Zanzibar, Redio Malaika Lubumbashi, Redio RFM Kisangani, UBC Redio Uganda, Sauti ya Mwananchi Nakuru na Lulu FM Malindi, kati ya nyingine. Tunapatikana pia kwenye mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Karibuni. Katika ripoti zetu leo, zaidi ya wafungwa 1500 wadaiwa kutoroka katika gereza la Maputo, Msumbiji. Na katika taarifa nyingine, serikali ya mashariki ya Libya imekubali kuondoa ruzuku ya mafuta nchini humo. Hizo ni baadhi ya ripoti utakazozisikia katika matangazo haya yanayodumu kwa nusu saa, lakini kwanza, namkaribisha mwenzangu Harison Kamau wa kusomea habari za dunia <tipulio> Maafisa wa mpito wa Siria wamesema kuwa mapambano ya Jumatano kati ya wanamgambo wa Kiislamu waliochukua madaraka nchini Siria na wafuasi wa rais aliyeondolewa madarakani Bashar al Assad yameua wapiganaji wawili wa Kiislamu na kujeruhi wengine kadhaa. Hata hivyo, taarifa za kina kuhusu kuzuka kwa mapigano hayo hazijatolewa, lakini maafisa wamesema kwamba watu waliokufa ni kutoka kundi la Hayat Tahrir al Sham au HTS ambalo liliongoza mapinduzi yaliyomwondoa Asad madarakani mapema mwezi huu. Mpito wa Siria tangu wakati huo umekuwa mtulivu, ingawa ni wiki chache tu tangu Asad alipoondolewa madarakani yeye na utawala wake, huku vikosi vyake vikitokomea. Wanamgambo waliomwondoa madarakani wamejikita katika misingi ya Kiislamu, ingawa wameapa kuunda serikali shirikishi, ingawa haijabainika iwapo wanapanga kugawana madaraka tangu kuondolewa kwa Asad darzeni ya watu wa Siria wameuawa kwenye visa vya kulipiza kisasi, kulingana na wanaharakati na waangalizi, wengi wakiwa ni kutoka jamii ya walio wachache ya Alawite ambayo Asad anatokea. Kesi ya mtu anayetuhumiwa kujaribu kumuua rais mteule wa Marekani Donald Trump kusini mwa Florida haitasikilizwa hadi Septemba mwaka ujao, jaji mmoja wa serikali amesema wiki hii. Kesi dhidi ya Ryan Ruth itaanza kusikilizwa Septemba 8, kinyume na ilivyopangwa awali kuanza Februari kumi mwakani, jaji Eileen Cannon amesema kupitia amri aliyoitoa Jumatatu. Roth mwenye umri wa miaka 48 kutoka Hawaii amekana mashtaka hayo. Mawakili wake walikuwa wameomba jaji kuchelewesha kusikilizwa kwa kesi hiyo hadi kuanzia Desemba mwaka ujao Wakisema kuwa wanahitaji kutathmini ushahidi uliotolewa dhidi yake ili wafanye maamuzi ya kujitetea kwa misingi ya mteja wao kutokuwa na akili timamo. Wakati wa ukamatwa wa Roth alikuwa na miliki simu kumi na saba za mkononi pamoja na vifaa vingine kadhaa vya kielektroniki huku kukiwa na ushahidi wa kamera zilizovaliwa na polisi na ambazo zimetolewa kama ushahidi, mawakili wake walisema wakati wa kusikilizwa kwa kesi yake mjini Fort Pierce, Florida wiki mbili zilizopita. Na serikali yenye ya makao yake mashariki mwa Libya imesema katika taarifa yake ya Jumatano kwamba imekubali pendekezo la kuondoa ruzuku ya mafuta na itatayarisha utaratibu wa kutekeleza makubaliano hayo. Utawala huo unaoongozwa na Osama Hamad, mpinzani wa serikali inayotambulika kimataifa yenye ya makao yake mjini Tripoli, hakuweka wazi maelezo zaidi kuhusu pendekezo hilo. Idli Gongo anasoma ripoti ya shirika la habari Reuters. Hata hivyo bado haijulikani endapo serikali ya Hamad itaweza kutekeleza pendekezo hilo katika nchi hiyo iliyogawanyika. Libya ambayo ni mwanachama wa OPEC, lita moja ya petroli ina gharimu dola 0.03 ikiwa ni taifa la pili kuwa na bei nafuu duniani, kwa mujibu wa mtandao unaofuatilia bei ya mafuta duniani. Mitandao ya magendo imestawi huku kukiwa na misukosuko ya kisiasa na mzozo wa kivita uliofuatiwa baada ya vuguvugu la 2011 dhidi ya kiongozi wake wa zamani Muammar Gaddafi. Nchi hiyo iligawanyika 2014 kati ya tawala zinazopingana za mashariki na magharibi. Usafirishaji wa mafuta kutoka Libya unakadiriwa kuwa na thamani ya takribani dola bilioni tano kwa mwaka kwa mujibu wa ripoti ya Benki ya Dunia. Pendekezo la kufutwa kwa ruzuku liliidhinishwa na Hamad mjini Bengazi katika mkutano na naibu gavana wa Benki Kuu ya Libya yenye ya makao yake makuu mjini Tripoli, CBL, Mari Barasi na wajumbe wanne wa bodi ya wakurugenzi wa benki hiyo. Mkutano huo ulifanyika katika makao makuu ya CBL tawi la Bengazi. Hamad aliteuliwa mwaka 2023 na bunge la mashariki kuchukua nafasi ya Abdul Hamid Dibeiba ambaye alitangazwa kupitia mchakato ulioungwa mkono na Umoja wa Mataifa mwaka 2021 ambao bunge linasema umepoteza uhalali wake. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC, tunapoendelea nazo habari muhimu za dunia. Kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis Jumatano, katika hotuba yake ya kawaida wakati wa Krismasi, amewasihi watu wa mataifa yote kuwa na ujasiri kwenye mwaka huu mtakatifu kwa kuzima milio ya silaha na kumaliza migawanyiko inayoikumba dunia kuanzia mashariki ya kati hadi Ukraine, Afrika na Asia. Hotuba hiyo maalum ya Krismasi, maarufu kama ubi et obi kwa Kiitaliano au kuwa mji na dunia, huangazia baadhi ya masaibu yanayoikumba dunia. Krismasi ya mwaka huu umeendana na mwanzo wa maadhimisho ya mwaka mtakatifu wa elfu mbili kumi na tano ambayo ameyasema yatakuwa ya amani, wakati akiomba maridhiano hata na adui zetu. naomba kila mmoja na watu wa mataifa kuwa mahujaji wa amani ili kunyamazisha milio ya silaha na kumaliza migawanyiko, Papa Francis alisema kwenye bustani ya St Peters Basilica mbele ya umati mkubwa wa watu aliomba silaha zikomeshwe kwenye vita vya Ukraine na mashariki ya Kati, huku pia akisisitiza kuachiliwa kwa mateka wa Israel waliotekwa na Hamas Oktoba 7 mwaka uliopita. Israel na Hamas Jumatano wamelaumiana kwa kuhujumu juhudi za kusitisha mapigano wakati wakikaribia kufikia mkataba ambao huenda ukamaliza vita vya Gaza vilivyodumu kwa miezi kumi na minne. Pande zote mbili zinaonekana kukaribia makubaliano hayo zaidi ya ilivyokuwa kwa miezi kadhaa, ambayo iwapo yatafikiwa basi yatarejesha nyumbani dazeni ya mateka wanaoshikiliwa Gaza, ingawa kuna mazungumzo kadhaa sawa na hayo yaliyofanyika awali na kisha kukwama. Ingawa pande zote mbili zimeelezea matumaini kuelekea mkataba, bado kuna utata kuhusu mchakato wa kuachiliwa kwa mateka, kuachiliwa kwa wafungwa wa Kipalestina pamoja na kuondolewa kwa vikosi vya Israel kutoka Gaza, watu wanaoshiriki mazungumzo hayo wamesema timu ya upatanishi ya Israel ambayo inashirikisha maafisa kutoka kwenye idara za intelijensia na jeshi imerejea nyumbani Jumanne kutoka Qatar ili kufanya mashauriano ya ndani baada ya wiki moja ya kile kimetajwa kuwa mashauriano ya kina. Wakati wa shambulizi la Oktoba 7 mwaka jana ndani ya Israel, Hamas pamoja na makundi shirika walichukua takriban watu 250 kama mateka na kuwapeleka Gaza. <mulia> Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Mara baada ya kusikiliza sehemu hiyo ya kwanza ya habari za dunia, hivi sasa tuanze kuangazia ripoti yetu ambayo, ripoti yetu ya kwanza kabisa hii leo inaeleza kwamba zaidi ya wafungwa 1500 wametoroka kutoka gereza la Maputo siku ya Jumatano wakitumia fursa ya siku ya tatu ya machafuko yaliyosababishwa na uthibitisho tata wa chama tawala cha Flerimo kama mshindi wa uchaguzi wa hivi majuzi. Jumla ya wafungwa 1534 walitoroka gereza lenye ulinzi mkali ambalo lipo takriban kilomita 15 kutoka mji mkuu, amesema mkuu wa polisi wa taifa Bernardino Rafael katika mkutano na wanahabari. Miongoni mwa waliojaribu kutoroka 33, waliuawa na 15, kujeruhiwa katika mapigano na wafanyakazi wa magereza, aliongeza kusema. Operesheni ya msako iliyoungwa mkono na jeshi ilisababisha kukamatwa kwa wale waliotoroka wapatao 150, ripoti hiyo imeeleza. Takribani wafungwa 30 walihusishwa na makundi yenye silaha ambayo yamekuwa yakichochea machafuko na mashambulizi katika jimbo la kaskazini la Cabo Delgado kwa miaka saba iliyopita. Nimeongea na Cosmas Bahali, mchambuzi wa masuala ya migogoro ya kisiasa, na kwanza anaelezea kama vuguvugu vugu hili linaweza kuipeleka Msumbiji katika kadhia ya machafuko. Vurugu hizi si dhani kama ndo changamoto za kudumu za vurugu Msumbiji. E, wanachofanya nadhani ni kuonyesha vurugu ili wasikiwa jumuia ya kimataifa na jumuia za, za SADEK na Umoja wa Afrika iwaone kwamba wana wana matakwa gani ili waweze kuchukua hatua. Kwa nini hili linajitokeza kipindi hiki? Maanake tunafahamu kwamba chama cha Frelimo ni chama kikongwe sana, toka 1975 taifa hilo lilipopata uhuru kimekuwa kikitawala, lakini hatujaona hali ikiwa ya kiwango hiki. Ni kweli kwamba uchaguzi huu uliofanyika kwamba kumbuka chama hichi ni kipya, sio kama Renamo. Vyama vingi vya ukombozi ambao vimepigania uhuru na kuleta, kuleta uhuru katika mataifa haya ya Afrika zimekuwa zikipata zi, changamoto na ukaona sasa, hapa sasa kwa mfano hapo Botswana imetokea changamoto, chama kilichokuwa madarakani kimeweza kime kutolewa madarakani mwaka huu na huko upande wa Mzumbiji nadhani walikuwa wanadhani kwamba chama chao kitaweza kuwatoa Frelimo kwenye madaraka. Sasa bahati mbaya ni kwamba bado imeshindikana na kwamba matokeo ya hajawa eh, wanavyotegemea nadhani wanadhani wao kwamba wao walishinda wa lakini, kimsingi ni kwamba tume imetangaza kwamba ndio wameshinda. Kwa hiyo kwa ni changamoto ambao ipo ambao ni mtiririko wa, wa changamoto za uchaguzi, hata kwa mataifa haya yaliyokuwa mstari wa mbele, ambako vyama vilivyopigania uhuru bado viko madarakani. Kimojawapo hihi ambacho kiko Botswana, ambacho kilipata changamoto ya kushindwa. Kuna chama kama cha SWAPO ambacho kimeingia madarakani, hakijashindwa. Kwao kumekuwa na, na hali hiyo, lakini nadhani jumuia ya uchumi ya SADC juzi ilikutana na rais mataifa hayo walikaa, nadhani jambo ile waliliweka katika kipaumbele kuhakikisha kwamba nchi ile inaendelea kuwa na, na amani. Unadhani kwamba hili ni wimbi la kuviondoa hivi vyama vikongwe vilivyopambania uh, uhuru na ukombozi hasa kwa mataifa ya kusini mwa Afrika? Tunaona kule Afrika Kusini ANC kinapata tabu, tumeona Botswana kama ulivyogusia E, hali kadhalika tunaona sasa hivi hali ya Msumbiji, hata kule Zimbabwe ZANU PF nayo imekuwa ikivutwavutwa. Je, hili ni wimbi kimsingi ni kwamba baada ya kuingia demokrasia ya vyama vingi miaka ya tisini nguvu zimekuwa zikiwekwa na hazakumbuka mali nyingi ziko ukanda huu wa afrika kwa hiyo na wangependa sana baada ya kuingia vyama vingi basi vyama vilivyopigania uhuru basi vingeondoka madarakani ili wimbi lile la kidemokrasia za magharibi zikamate tena dola kwa upande huu kwa bahati mbaya ni kwamba imekuwa ni changamoto hakuweza haraka haraka lakini miaka hii ya karibuni wameanza kuona dalili za kuweza kuviondoa ondoa madarakani. Kwa hiyo ni changamoto ambayo ipo na nahisi vyama hivi ambavyo vya ukombozi vilivyokomboa mataifa haya wanajua kwamba kuna changamoto ya vyama vya upinzani ambao vimekuwa vikijengewa uwezo mataifa mengine ili waweze kuondoa katika madaraka, lakini eh, nadhani wameongeza nguvu katika, kwa maana ya kwamba kujaribu kutekeleza ilani zao kwa nguvu kubwa ili walau wananchi wazidi kuwaamini. Ni Cosmas Bahali akizungumza na VOA kutokea Dar es Salaam, Tanzania. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Tukiendelea na matangazo yetu, namwalika tena Harrison Kamau akusomee habari zaidi za dunia. Maafisa wa Kazakistan wamesema Jumatano kwamba watu 38 walikufa baada ya ndege ya Azerbaijan kuanguka karibu na mji wa Kazakistan wa Aktau. Naibu waziri wa Kazakstan Kanat Bazumaev ametangaza idadi hiyo wakati alipokuwa akikutana na maafisa wa Azerbaijan. Chombo cha habari cha Rusia ta Interfax kimesema ofisi ya mwendesha mashtaka mkuu wa Azerbaijan awali alisema kuwa watu 32 miongoni mwa sitini na saba waliokuwa kwenye ndege hiyo walinusurika. Ndege hiyo ilianguka wakati ikitoka kwenye mji wa Azerbaijan wa Baku ikielekea kwenye mji wa Russia wa Grozny, kaskazini mwa Kaukas. Uchunguzi wa awali umeonyesha kuwa marubani wa ndege hiyo waliamua kuielekeza kwenye mji wa Aktau, baada ya ndege mnyama kusababisha dharura ndani ya ya ya ndege hiyo. Wizara ya dharura ya Kazakhstan kupitia ujumbe wa Telegram imesema kwamba miongoni mwa watu waliokuwa ndani ni wafanyakazi watano, wakati manusura 29 wakiwemo watoto wawili wakiwa wamelazwa hospitalini. Meli ya mizigo ya Rasia kwa jina Ursa Major iliyozama kwenye bahari ya Mediterranean ilikuwa tukio la kigaidi. Chombo cha habari cha serikali cha RIA kimemnukuu mmiliki wake akisema Jumatano, meli hiyo iliyotengenezwa mwaka 2009 ilizama baada ya mlipuko kutokea kwenye chumba cha injini, wakati wafanyakazi wawili kati ya 16 waliokuwa ndani wakiwa wajulikani walipo. Wizara ya mambo ya kigeni ya Rasia imesema Jumanne, RIA imetaja Oboron logistica mmiliki wa meli hiyo pamoja na kampuni ambayo ni sehemu ya operesheni za ujenzi wa wizara ya ulinzi ya Russia, wakisema kuwa ilizama kutokana na shambulizi la kigaidi. Ripoti zinasema kuwa meli hiyo ilikuwa ikielekea kwenye bandari ya mashariki mwa Russia ya Vladivostok ikiwa imebeba kreni mbili za kushusha mizigo kwenye bandari. Wakati dunia inaposheherekea sikukuu ya Krismas sikuku maelfu ya raia wa Sudan wanakimbia vita kuelekea Sudan Kusini, huku njaa ikiwa imeenea katika nchi nzima iliyoharibiwa na vita, na Umoja wa Mataifa unakadiria hali kuwa mbaya zaidi. Matokeo ya utafiti ya Umoja wa Mataifa yaliyotangazwa Jumanne yanaonyesha hali ni mbaya zaidi katika kambi za wakimbizi na watu waliokoseshwa makazi na kubaki ndani ya nchi. Abdu Shakur Abud anasimulia zaidi. Tathmini iliyofanywa na taasisi ya kufuatilia kiwango cha upungufu wa chakula IPC inayotumiwa na mashirika ya umoja wa mataifa, imegundua kwamba njaa imeenea katika makambi mawili zaidi ya watu waliokoseshwa makazi ndani ya nchi IDPs huko magharibi na sehemu za kusini mwa nchi katika ripoti yake hiyo IPC inaeleza kwamba watu laki sita elfu thelathini na nane hivi sasa wanakabiliwa na viwango vya janga kubwa la njaa na wengine milioni nane laki moja wakiwa kwenye ukingo wa njaa IPC inaeleza kwamba kati ya desemba na mwezi wa mei watu milioni 24.6 ambao ni karibu nusu ya wakazi wote wa sudan wanakadiriwa kukabiliwa na viwango vya juu vya uhaba wa chakula Hali hiyo inawasababisha maelfu na maelfu ya wakazi kukimbia kuelekea Sudan Kusini katika wiki za hivi karibuni ambako pia kuna mzozo mkubwa wa kibinadamu kulingana na shirika la wakimbizi la Umoja wa Mataifa UNHCR. Nyarob ni Msudan Kusini anayerudi nyumbani kutoka Sudan na hali huko si salama hata kidogo. Wakati wanajeshi walipoingia, kulikuwepo na milio ya bunduki na hasia nyingi zilitokea. Mara moja niliwachukua watoto wangu na kutembea hadi kituo cha mpakani cha Joda pamoja na watu wengine, kwa sababu tulitaka kupata mahala salama kwa watoto wetu. Kulingana na mpango wa chakula duniani WFP, baadhi ya maeneo yenye mapigano makali, ikiwa baadhi ya maeneo ya Khartum na jimbo la kati la Al Jazira, watu wengi pengine wanakabiliwa na hali ya njaa zaidi kuliko ilivyodhaniwa, lakini shida ya kupata takwimu inawazuia kutoa tathmini yao. Silva Alkebe, mfanyakazi wa NHCR, anasema kuzorota kwa mzozo kunaonyesha kushindwa kwa jumuiya ya kimataifa kuchukua hatua zinazohitajika. Mahala hapa ilikuwa patupu wiki mbili zilizopita, hivi sasa tumejenga kituo cha kuwapokea mamia kadhaa ya watu hivi sasa tuna watu elfu tano na wanaorudi wanaokaa kwenye mpaka, na wengi wao pia wanabaki kando ya barabara inayounganisha mji wa Renek na mpaka. Watu hivi sasa wanaowasili kutoka vituo sita vya mpakani, na hiyo itahitaji kuongeza huduma na rasilimali. Tangu vita kuanza Aprili 2023 maelfu ya watu wameuliwa na watu milioni 12 wamelazimika kukimbia makazi yao na kusababisha kile Umoja wa Mataifa unasema ni mzozo mkubwa kabisa wa watu waliokoseshwa makazi duniani. Mkurugenzi wa usalama wa chakula wa WFP Jean Martin Bore ameonya kwamba watu wanazidi kuwa wadhaifu siku hadi siku na wanafariki kwa kukosa chakula kwa miezi kadhaa. Endelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Wafanya biashara mbalimbali wa eneo la Afrika Mashariki wanaelezwa kutumia fursa ya sikukuu za mwisho wa mwaka ili kujiongezea kipato, licha ya kwamba inaonekana ni kile kinachofanyika ni kama kwenye mataifa ya Magharibi ambayo yamekuwa yakitumia sikukuu hizi kwa ajili ya kibiashara. Nimezungumza na Gabriel Mwang'onda, ambaye yeye ni mchambuzi wa masuala ya biashara na uchumi, na nikataka kujua juu ya kile anachokiona uh, namna wafanyabiashara wanavyotumia fursa ya sikukuu hizi za Christmas na mwaka mpya, lakini vilevile hali ya ajali za barabarani. Sikukuu za mwisho wa mwaka zinatazama kibiashara na wafanyabiashara wanaziona kwa jicho hilo. Nasema hivyo kwa sababu kwa sisi tunaoagiza bidhaa nje, kuanzia mwezi wa nane mpaka wa tisa wa kumi wa kumi na moja, inakuwa ndo miezi ambayo yanaagiza mambo mengi sana yanaendana na msimu huo wa wa, wa, wa, wa sikukuu za mwisho wa mwaka, kuanzia mavazi, mapambo mengi utayaona, na effect yake inaenda mpaka kwa wachuuzi wa chini kabisa wa machinga. Utakuta wameanza kushika vitu ambavyo awezi akaviuza Februari au mwezi wa sita awezi akaviuza e, mapambo yanayoendana na sikukuu hizi za mwisho wa mwaka. Vilevile mahoteli mengi, ukienda mahoteli ya mikoani huko, yanakuwa yanajiandaa kwa ajili ya misimu na yanajaa mara nyingi sana, kwa sababu nadhani kila kabila lina utamaduni wa kurudi makwao kusherehekea siku za mwisho wa mwaka na ukiachana na hilo ikifika mwezi kwanza, ukienda masoko makubwa kabisa utakuta biashara kubwa sana inakuwa ni back to school, kwa viatu vya watoto wa shule, madaftari, mikoba, uniforms na nguo mbalimbali kama masweta, backpack zinakuwa ndio biashara kubwa sana. Kwa hiyo ukiuliza ni namna gani hizi sherehe huwa zinatumika, ni kwamba kweli tunaiona fursa kwenye hizi sherehe za mwisho wa mwaka, sherehe zote mbili, sherehe ya mwaka mpya na sherehe hizi za Christmas. Lakini vipi kuhusu hali ya usalama wa hasa kwenye vyombo vya barabarani? Tunaona tumeshuhudia ajali nyingi, ili unadhani lina uhusiano wote na hizi sherehe za mwishoni mwa mwaka? Naam, uhusiano ni mkubwa sana kama nilivyokwambia hapo awali, tukaribia makabila yote, mara nyingi mwisho mwaka, wa mwaka huwa watu wengi wanaenda kusherekea hizi sherehe majumbani kwao huko vijijini. Kwa hiyo sasa wengi wanatumia usafiri binafsi ambao wengi hawajazoea kutembea umbali mrefu sana eh, kuendesha umbali mrefu, unakuta labda gari hawajaziandaa vizuri, masuala ya breki mbalimbali na spidi huko barabarani hawajui. Kwa kuwa tunashuhudia ongezeko la ajali kwenye kipindi kama hiki, ni dhahiri utakuwa umesikia kwamba ko kwa mikoani kumetokea ajali kadha wa kadha mfululizo na zenye kuna kuelekea huko afu kuna nyingine ni kwamba hata mijini, kwa maana ya kwamba watu wanakunywa vileo kwa kupitiliza, kwao umakini unakosekanika kwenye uendeshaji wa vyombo vya moto, kwa posibiliti ya kuwa na ajali nyingi kipindi kama hichi ni kubwa, na jeshi la polisi mara nyingi huwa linatoa tahadhari kwa watu kuwa makini zaidi kipindi kama hivi, na kuna utaratibu ambao unaanzishwa wa usafiri wa njia ambazo si rasmi sana. Kwa mfano, vibali huwa vinatolewa kwa safari za kota, kuna gari ndogo kidogo ambazo si kama mabasi makubwa kwenda mikoa kama labda Iringa, Arusha, Moshi, Tanga wapi. Sasa zile gari zinakuwa nazo zijazoea zija hizo ko zile nazo ni nyingi zinasababisha sana ajali barabarani. Ni Gabriel Mwangonda akizungumza na Kumekucha Afrika kutokea Dar es Salaam, Tanzania. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikiwa leo ni siku ya Boxing Day. E, watu mkiwa mnafunguafungua zile zawadi kwa ajili ya Christmas ambazo mmezipata kutoka kwa ndugu, jamaa na marafiki. Peratoni wanakuambia Little Drama boy <tipos>