From VOA 1, the hits. Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Barabara kabisa hewani ni matangazo ya VOA Express moja kwa moja kutoka studio za Sauti ya Amerika Washington DC. Leo nikiwa ni Alhamisi 26 Disemba mwaka 2024 Studio uko nami Patrick Nduimana, lakini vilevile niko na mwenzangu hapa Mkamiti Kibayasi. Basi kwa wengi bila shaka, Mkamiti mm. Eh, matumaini yetu ni kwamba walisherekea vizuri siku kuu ya Krismas, lakini kuna wale ambao pengine wali eh, walipata misiba mbalimbali mbali, tunawatakia, tunawatakia pole eh, mm -hmm. Lakini matarajio yetu ni kwamba wengi Vizuri ha, swa, basi. Na katika kuongezia hilo uh, kwenye swali la leo la VOA Express tulilobandika kwenye ukurasa wetu wa Facebook tumekuuliza wewe, msikilizaji, unadhani nini kinachangia ongezeko la ajali za barabarani Afrika Mashariki? Tumepata maoni lukuki na tutakusomea kadri muda utakavyo turuhusu. Hali kadhalika kwenye kipengele kile cha barazani tumekuuliza wewe, msikilizaji, utafanya nini mpenzi wako anapokasirika kwa sababu haujampatia zawadi katika sikukuu za mwisho wa mwaka gomzo liko hapo haswa hapo. Pia tuna nambari za simu, tuna maoni mseto hapo, tutakusomea, tutakushirikisha wewe msikilizaji, tujue fikra zako. Unafanya nini pale ambapo mpenzi wako amekasirika, kisa na maana haujampatia zawadi za mwisho za sikukuu za mwisho wa mwaka? Na kabla hatujafika huko, Patrick, wewe umepata zawadi hizo? Uh, mimi huwa siombi zawadi sababu ni sikukuu za mwisho wa mwaka. Mm-hmm. Wala sielewi kwa nini unaniomba zawadi sababu ni sikukuu za mwisho wa mwaka, lakini ni, ni swala ambalo la kuendelea kujadiliwa <coughs> Kwa nini unasubiri hadi mwisho wa mwaka ndio unaomba zawadi, na kama ujapewa unaanza kununa? uh-huh. Eh. Lakini huo ni mtazamo wako, baadaye tutasoma mtazamo wa msikilizaji eh wa VOA Express anasema nini vilevile? <laughs> vile katika ripoti za Express leo utasikia vitendo vya utekaji nyara ambavyo vimeongezeka huko nchini Kenya, kisa na maana nini, na watetezi wa haki za binadamu wanasema nini? mm -hmm. Lakini kabla hayo yote tunaelekea kule, uh, nchini Tanzania, nchini Tanzania basi, kuna kisa ambacho kimeandikwa kwenye mitandao uh, katika vyombo vya habari, ni kwamba mtoto wa miaka sita katika mkoa wa Dodoma amefariki dunia, uh, ikielezwa kwamba mtoto huyo alikuwa ameachwa nyumbani, uh, kwa ulinzi na bodaboda. Mama mzazi wa mtoto huyo alimtafuta bodaboda, akamwambia basi utakaa na mtoto wangu huyo. Mama mzazi akiwa ametoka kaondoka kwenye shughuli zake ehe, katika sherehe hizi za Krismas mm -hmm. kwa hiyo akatoka na mpenzi wake, akijua kwamba mtoto wake yupo nyumbani, yuko salama, salama na bodaboda na bodaboda. Na baada ya kuwa nje na mpenzi wake anarudi nyumbani akakuta mtoto yule amefariki. Unaona, basi kwa hiyo ndio hali iliyotokea, umeenda kwenye furaha, unarudi unakumbana na huzuni. Kufuatia kisa hicho, basi nimezungumza na mmoja wa wazazi huko nchini Tanzania, mama mwenye watoto wawili na bado ni kijana, anaitwa Bi Mwajabu na kwanza nikamuuliza Mwajabu Asia nini maoni yake kuhusiana na tabia ya wazazi kuwaacha watoto nyumbani peke yao au na watu ambao sio wanafamilia wa karibu au kuwaacha watoto wakiwa wanacheza katika maeneo ya michezo peke yao au kuwatuma watoto kwenda kununua bidhaa dukani umbali wa dakika kadhaa peke yao. Na haya ndiyo maoni yake Bi Asia Mwajabu. Uh, kiupande wangu nikiongelea, naona kinachochochea zaidi ni uvivu. Wazazi wamekuwa wavivu kwenye majukumu ya watoto wao, tena hata watoto wadogo. Mzazi unafaa uwe wewe ndo mwangalizi mkubwa wa watoto unapokuwa nyumbani, unapoenda nao kwenye sehemu za michezo. Lakini naona jeneresheni hii saa hii wazazi wengi wamekuwa na uvivu waku, wakuwa kufuatilia mambo ya watoto. unadhani nini kifanyike eh, katika kuondoa hali hii ambayo unaita ni uvivu wa wazazi kuwalea watoto wao wenyewe? Kitu ki, kinachofaa kifanyike ni wazazi tuwajibike, lazima tuwajibike katika masuala ya watoto, tuwajibike, tujue watoto tunawaleaje, tuna, tuna wahandle vipi tunawafatilizia tuna, tuna, tuna vipi majukumu yao. Naona tuki, tuki, tukiwa hivyo wafatiliziaji sana kwa watoto, tunaweza kuepuka sana na mambo hayo. Na jingine ni, ku, ni kujaribu ku, kupunguza starehe za mzazi, ukaweka kwa uangalizi wa mtoto zaidi, kwa sababu hata hizi starehe pia nyingi zinatufanya yani, mzazi ukawa mtoto pia hauna time na yeye. Shukrani sana uh, mwajabu wa Asia kwa mtazamo wako na maoni yako, ukiwa ni mama mwenye watoto wawili, ukielezea kile ambacho nadhani uh, wazazi wanastahili au wanapaswa kufanya uh, katika malezi juu ya watoto wao. Basi sasa tupate burudani ya muziki eh, kibao hicho Ekelebe kutoka kwake Stone Boy Kama ndipo najiunga na, na uh, radio Sauti ya Amerika, matangazo ya vieoo express hewani moja kwa moja kutoka studio nambari 15 hapa Washington DC. Basi ende kwenye ripoti yetu ya pili kama nilivyodokeza, ni kwamba huko nchini Kenya vitendo vya utekaji nyara vinaripotiwa kuongezeka, hasa katika siku hizi za mwisho wa mwaka, ambapo ripoti zinasema kwamba katika wiki moja tu kati ya watu tisa kati ya watu wanane na tisa wametekwa nyara katika wiki hii, na hasa wanaolengwa ni vijana na wanawake, na sauti zimeanza kupazwa kumwomba rais wa Kenya William Ruto kuchukua hatua kuweza kukomesha vitendo hivi. Basi moja kwa moja kutokana na uh, ripoti hizo au kuhusu swala hili nimezungumza na Salma Hemedi kutoka shirika la kutetea haki za binadamu Haki Afrika huko Mombasa, na kwanza nimetaka kujua je, katika shirika lao wamekwisha jua ni wangapi wametekwa nyara katika siku za hivi karibuni na wahusika wa vitendo hivi. Sisi kama watetezi tumekuwa tukinukuu idadi ya watu pindi wanapochukuliwa kimabavu, na kwa muda wa wiki hii peke yake tumeweza kunukuu visa tisa, uh, vya watu ambao wameweza kutekwa nyara, uh, wa mwisho kabisa akiwa ni msichana ambaye aliweza kuchukuliwa jana huko maeneo ya pande za Nairobi, na wengi wao ambao wamekuwa wakichukuliwa kwa muda huu, uh, wa wiki peke yake tumeona ni vijana haswa ambao wamekuwa wako na sauti katika vyombo vya, uh, vya kisocial media na wamekuwa wakiweza kuzungumzia masuala ya vipi serikali inavyoendeshwa na vipi hali, uh, tete ya uchumi imeweza kuathiri wananchi. Na katika uchunguzi wenu au mnapozungumza na vyombo vya usalama polisi hasa wanawambia wanaofanya vitendo hivi ni akina nani na ni kwa nini hawa wanalengwa zaidi kitu ambacho kimeweza kutuhadhabisha zaidi ni kwamba leo Inspector general ameweza kutoa ripoti ya kukana madai ya kuwa hao wenye kuteka nyara ni mapolisi na waki, akisema kwamba wale wote waliopotea hawamo katika uh, mikono ya walinda usalama hili ni jambo ambalo tunasema kuwa haliingia kilini kwa sababu wale wenye kuweza kuteka nyara huwa wananaswa katika uh, video na vilevile vile pia, kuna watu ambao huweza kuwashuhudia na magari yao ambapo wanayoyatumia huwa, zile nambari za usajili zinapoangaliwa katika NTSA huwa haziwezi kuwa trace, na hakuna mtu ama idara ambayo inaweza kutumia gari bila kuweza kuwa trace isipokuwa ni serikali na vilevile vile pia ni vyombo vya usalama. Na Salma Ahmedi, upande wa shirika lenu, mnaomba kufanyikia nini kuweza kukomesha vitendo hivi? Kama watetezi, kile ambacho tunachokiomba cha kwanza ni kujiuzulu kwa Inspector General, kwa sababu ni wazi fika kuwa ameshindwa na kutenda kazi na kuweza kuimarisha uh, usalama katika nchi hii ya pili ni kuweza kubadilishwa wale ambao wako mamlakani, uh, tukianzia na wale ambao wanajua wahusika kuanzia DCI, NIS, wote katika vitengo vya usalama na idara ya polisi ili kuweza kubadilishwa na kuangalia kama wale ambao wamekuwa wakitepetea wataweza kupatikana, wale ambao watakuwa wanaweza kuifanya kazi kwa njia mwafaka. Na la tatu, wale wote ambao wameshikwa na kupotezwa, tunachokitaka sisi ni waachiliwe haraka iwezekanavyo, na ikiwa wako na makosa, basi wapelekwe mahakamani kama sheria na katiba inavyotulazimu ni Salma Hemedi kutoka shirika la kutetea haki za binadamu Haki Afrika akizungumza nasi kutoka Mombasa. Punde tunakusomea habari za dunia. Wahamiaji zaidi ya elfu kumi wamefariki au kupotea mwaka 2024 wakati wakijaribu kufika Uhispania kwa njia ya bahari, shirika lisilo la kiserikali limesema Alhamis, idadi hiyo ikiwa imeongezeka kwa zaidi ya asilimia 50 ikilinganishwa na mwaka uliopita, na kubwa zaidi tangu mwaka 2007. Ongezeko hilo la asilimia hamsini na nane linajumuisha watoto 1538 na wanawake 421 kundi la watetezi haki za wahamiaji kama Nando Fronteras limesema katika ripoti yake ambayo imeangazia matukio ya kipindi cha tangu Januari mosi hadi Disemba 5 mwaka huwa 2024. Shirika hilo limehesabu wastani wa wahamiaji 30 waliofariki kwa siku, zaidi ya wastani wa vifo 18 kwa siku hapo mwaka 2023. Madaktari wa Palestina wamesema shambulizi la Israel mapema Alhamisi limewaua wanahabari watano katika kambi ya Noseerat katikati mwa Gaza. Kituo cha televisheni cha Al Quds chenye uhusiano na kundi la wanamgambo wa la Islamic Jihad kimesema katika taarifa kwamba shambulizi hilo lilipiga gari la kituo hicho na kuwaua wafanyakazi wake watano. Al Quds imesema wanahabari hao waliuawa wakati wakifanya kazi yao waandishi na ubinadamu. Jeshi la Israeli kwa upande wake limesema wanajeshi wake walishambulia gari ambalo walikuwemo magaidi wa Islamic Jihad katika eneo la Nusairat. Jeshi la Ukrain alhamis limesema limetungua ndege ishirini zisizokuwa na rubani dron, kati ya 31 ambazo zilitumiwa na jeshi la Rusia katika mashambulizi ya usiku kucha. Jeshi la anga la Ukrain limesema ndege hizo zilitunguliwa katika mikoa ya Chenihiv, Nipropetrovisk, Akiv na Kiev. Wizara ya ulinzi ya Russia leo Alhamis imesema iliharibu ndege tano zisizokuwa na rubani za Ukraine katika mikoa ya Volgograd, Voronezh na Belgorod. Gavano wa Belgorod, Vacheslav Gladkov, amesema kwenye mtandao wa Telegram kwamba shambulizi la ndege isiyo na rubani drone liliharibu majengo kadhaa ya makazi ya watu pamoja na nyumba, lakini hakuna mtu aliyejeruhiwa. Pande zote mbili zimefanya mashambulizi mengi ya ndege za dron na makombora katika siku za karibuni. Na chama kikuu cha upinzani nchini Korea Kusini Alhamis kimesema kitawasilisha bungeni mswada wa kumshtaki kumwondoa madarakani kaimu rais Han Dakson na kuitisha upigaji kura siku ya Ijumaa, hatua ambayo inazidisha mzozo wa kikatiba uliochochewa na sheria ya muda mfupi ya kijeshi. Extra pressure ni maneno ya Bensol akishirikiana na BN. Ushirika moto, ushirika matata sana ndani ya VOA Express. Extra pressure, usimwekei pressure zaidi, usimwekei pressure zaidi. Please slow down, slow down down. <laughs> <laughs> unatukaribisha katika kipengele cha barazani. Utafanya nini mpenzi wako anapokasirika kwa sababu haujampatia zawadi katika sikukuu za mwisho wa mwaka? Extra pressure hiyo haya. <laughs> kwa kusubiri kuwapata wale ambao wanataka kuchangia kwa njia ya simu, tusome wale walioandika ujumbe kupitia ukurasa wetu wa Facebook. Namwona huyu Edna Chepchumba. Yanasema hana mpenzi kabisa, maana hao mm -hmm. Eti sikukuu tu, hata kama unaumwa Hawakuoni ukipona tu sasa wanataka. Aha. <laughs> Haya basi, Priscos Anaeli Sambaya anapatikana Nzega, Tabora, Tanzania, amesema yeye atampa sababu za kushindwa kufanya hivyo. Akishindwa kumwelewa, anampa nafasi ya kufanya maamuzi, ikiwezekana waachane ili atafute wenye uwezo. Nazo sababu wanawake wa siku hizi wanapenda mambo makubwa makubwa, ukiwachekea watakufilisi, mwisho wa siku wanakuacha upo hoi. Huyu Orest Mtete ni kutoka Umoja Famili Media kule Tanzania, Iringa, anasema kiukweli yeye kama yeye atawaambia hakuna zawadi kubwa duniani kama uhai alio nao mpaka kufika hapo alipo, ila ipo siku atampatia zawadi nzuri kabisa. Kikubwa anapaswa kuwa na uvumilivu na sio kukata tamaa. Eli Joseph yeye anasema kama ni desturi kupeana zawadi, atakuwa tayari anajua kilichosababisha zawadi isiwepo. Kama yeye hajatoa asisubiri kupewa, na kama akikasirika atafurahia, maana hata simsemeshi huo muda sitakuwa nao. Yapo maisha baada ya sikukuu za mwisho wa mwaka, ni maneno ya Eli Joseph Haya Frank Shayo kutoka kule Arusha anasema nitamwambia tu avumilie, ni hali halisi ya maisha. Abedi. Amunaya anapatikana kule Bakura, eh, nchini Kenya, anasema bibi yake, yani mpenzi wake, inafaa amwelewe akiwa hana kitu na hana pesa. Mbona anakasirika? Anajua vyema kwamba nikiwa nacho nampa, sina anifahamishe. Tayari katika laini ya simu kuna msikilizaji, tumsikie ni nani na tukaribishe basi mchango wake. Karibu msikilizaji katika laini ya simu. Majina, anaitwa Thomas Naunga mwanaolesia, ni shabiki wa Simba toka Geita, Tanzania. Kulingana na swali hilo barazani, kwamba mpenzi wangu nisipompa zawadi ananuna, cha uh -huh. kwanza ukishaona, ukiwaona uh, mwenye mahusiano una mtu ambaye usipompa chochote ananuna, hapo hujapata kufanana naye. Cha kwanza, mimi binafsi kama nikiona amekasirika nikamwambia ukweli na kumpa sababu ya kwa nini sijampa zawadi. Asiponielewa, tayari najua hapa kuna sababu zingine ambazo anataka apate kitu nje na mahusiano yangu mwenyewe, kwa sababu walio wengi saa hizi mahusiano wanathamini vitu kuliko utu, ndio maana usipomfanyia chochote hapo hana imani tena na mapenzi yako ye. Kwa hiyo yeye anaona ukifanya jambo lolote linalomuhusu yeye, yeea zawadi na kufanyaje, hapo ndo anajua kumbe napendwa. Kwa hiyo wanathamini kile unachompa Mwanamke siku zote huwa hajui, hana mahitaji maalum yani, maana yake hajui anachohitaji. Unaweza mm. uka-akakwambia leo nina shida na gauni, ukatimiza kabisa ukijua atanishukuru, lakini kesho akihitaji shilingi elfu mbili kwa ajili ya vocho usipompa ananuna. Kwa maana yake mwanamke asilimia kubwa huwa mm. hajui anahitaji nini kutoka kwa mwanaume katika maisha yake. Hata kama ukisema ufanye lolote kwa ajili ya kujitoa nafsi yako, Usifanye kwa sababu hakushukuru, fanya kwa kuwa ni mwanaume, ni wajibu wako kumtimizia mwanamke mahitaji anayoyahitaji kwa wakati. Shukrani sana Thomas kwa mchango wako na maoni yako kuhusiana na kile ambacho tumekiandika kwenye Facebook kwenye kipengele cha barazani. Sasa tukiendelea kusoma ujumbe zaidi, namwona DDR sahani anapatikana huko maeneo ya, ya, na uh, ya Kivu Kaskazini. Amesema hakuna cha kufanya, ni yeye anatakiwa kukuelewa na kujua hali ya maisha yenu. Hauwezi ukampa zawadi wakati hauna kitu chochote, na hayawezi kuwa mapenzi ni mpaka pale mpeane zawadi. Kwa hilo nadhani atakuwa amenielewa. Sawa kabisa, tuwashukuru wale wote waliochangia kwenye mada yetu ya leo. Lakini mkamiti huyu msikilizaji anasema eti ni majukumu ya sisi wanaume, kwa nini sisi tu? Ha, sasa ndio vyema ungemuuliza kwa sababu eh, hapo eh, ingekuwa mazungumzo kati ya mwanamume na mwanamke. Sasa sisi ni wanawake <laughs> tuna, tunahitaji zawadi lakini, sasa pale tungetaka kujua nyinyi wanaume mchango wenu na maoni yenu yapi? <laughs> kwa hiyo ni one way to, one way to. Haya tusikilize tu kibao hiki cha Spice Diana. Uh -huh. eh, wimbo siri regular, regular. Haya. Haya. ya vioa express vitu motomoto wimbo siri regula kutoka kule Uganda, spice Diana, bila mm -hmm, shaka wasikilizaji wetu ambao wanatupata moja kwa moja kule Uganda, Kampala na maeneo mengine wamefurahishwa na kibao hicho tunaelekea katika maswala ya burudani siku kifu ya Alhamisi huwa tunakupa kipengele kifupi kabisa cha mambo ya entertainment yanayoendelea ulimwenguni kote. Basi wimbo wa last Crismas wa Wam umekuwa wimbo wa kwanza, singo ya Crismas wa Uingereza kutamba kwa mwaka wa pili mfululizo, takriban miongo minne baada ya kushindwa kukamata nafasi ya kwanza dhidi ya Andrew Ridgley ambaye alikuwa mpiga bendi mwingi wawam pamoja na hayati George Michael alikuwa katika taarifa iliyotolewa na kampuni ya rasmi ya chati za muziki wiki hii, miaka 37 kushika nambari 1. Wimbo huo unaohusu upendo wa Christmas uliotolewa kwa mara ya kwanza mwaka 1984 unabaki kuwa maarufu duniani kote, umepigwa zaidi ya mara milioni saba kwa siku kwenye Spotify na pia ulikuwa umekaa nambari 4 kwenye Billboard Hot 100 ya Marekani wiki hii. Na kwingineko, basi huko Dubai, uendeshaji wa treni, kukutana na Santa yani Baba Christmas na kuteleza kwenye theluji yani barafu eh, zilikuwa baadhi tu ya shughuli zilizotamba kwenye tamasha maarufu la Al Barari Winter huko Dubai. Tamasha hilo linalojulikana kwa kuibadilisha Dubai kuwa eneo la majira ya baridi kali lilitokea wikend mbili za sherehe za Christmas kwa watoto pamoja na watu wazima. Kama unavyofahamu, Dubai daima huwa mwenyeji wa matukio tofauti tofauti yenye mandhari tofauti tofauti ya kuvutia. Wanasherekea sikukuu zote: Christmas, Eid Mubarak, Eid al Hajj, Ramadan. Tunasherekea kila kitu. Si maneno yangu hayo, amesema mkuu wa masoko katika tamasha hilo la aina yake la Al Barari Winter. Rawaq Dib alieleza maneno hayo, akiongeza kuwa daima Dubai inajaribu kutoa uzoefu mzuri kwa wageni wake wote ili kuweza kufurahi zaidi. Na katika stori nyingine ya masuala ya burudani ni kwamba mapato ya uuzaji wa filamu kwenye kumbi mbalimbali mbali nchini China kwa mkesha wa Krismasi yalipungua chini zaidi kuwahi kutokea katika miaka kumi na mitatu. Takwimu kutoka kwenye jukwaa la kukusanya data za mauzo ya tiketi la Mayon 1896 limeonyesha haya. Basi ni hayo ambayo nimekusanyia kwa wakati huu katika hiyo Maswala ya entertainment. Tuangalia kwenye swali la leo, kuna kipi ambacho, nye, tumeuliza unadhani nini kinachangia ongezeko la ajali za barabarani Afrika Mashariki. Namwona huyu Hamisi Ngaure mkiramwini kutoka kule Kalimani, Moshi Tanzania anasema binafsi anaona elimu ya kutosha itolewe kwa madereva ili kupunguza ajali za barabarani Priscus Anaeli Sambaya anasema miundombinu mibovu ya barabara pamoja na uzembe wa madereva wasiozingatia sheria za usalama barabarani. Kuna haja ya nchi hizi kuweka sheria kali zaidi kwa madereva wasiozingatia sheria za usalama wa barabarani kama nchi za wenzetu huko Ulaya. Maneti Magongo Kione kutoka Iringa Uluti anasema madereva wengi wa Afrika Mashariki hawajasomea, wamejifunzia mitaani. Haya basi, Paulian Charles anasema ni sadaka tu za walimwengu ili kuimarisha misheni zao kwa mwaka ujao, na hilo hufanywa kila mwisho wa mwaka na katikati ya mwaka, kisha nyakati za uchaguzi mkuu na wale wanaoshikilia madaraka. Tumalizia na ujumbe wa huyu Austin Magangi kutoka Nyamira, Kenya. Anasema papara za madereva na presha za wenye magari kutengeneza pesa zaidi Bashiru Mnalima wasongea Tanzania anasema kinachoshangaza ajali nyingi Afrika Mashariki na kinachochangia baadhi ni kama ifuatavyo: uzembe wa watumiaji wa vyombo vya moto, hali kadhalika uh, ubovu wa vyombo vya moto, ubovu wa miundo mbinu, rushwa ya waliopewa dhamana ya kukagua magari na uhalali wa leseni. Vyote hivyo vinachangia. Shukrani Juma Makungu Lusambe, Classic Mbena Halisi, Thomas Mayunga, tunashukuru kwa mchango wako. Robert Cheruyot, Kariuku Isaac, Shukran kwa mchango wako. Tunakamilisha VOA Express kwa kibao hiki murua kabisa cha Ekelebe kutoka kwa Stoneboy. Mimi ni Mkamiti Kibayasi, nimeshirikiana na Patrick Ndwimana upande wa pili. Injinia ni Patrick Dea na mzalishaji wa kipindi ni Aida Isa. Kwa heri kwa sasa.