hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa inatangaza kutoka hapa washington ni saa moja na nusu usiku kwa saa za afrika mashariki sawa na saa kumi na mbili na nusu jioni kule afrika ya kati hapa washington ni saa tano na nusu asubuhi haujambo msikilizaji popote pale unaposikiliza matangazo ya voa swahili Ninayekukaribisha wakati huu naitwa Mkamiti Kibayase, na mimi jina langu ni Patrick Nduimana. Karibu katika matangazo yetu ya jioni hii tarehe 26 Desemba mwaka 2024. Matangazo haya yanasikika kupitia redio zetu shirika, ikiwemo Radio Free Africa ambayo inasikika kote nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa mafupi. Vilevile tunasikika kupitia Redio Citizen inayosikika kote nchini Kenya. Tunapatikana pia kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Karibuni. Ripoti tulizo nazo hivi sasa ni kwamba polisi nchini Kenya wamekanusha kuhusika kwa vitendo vya utekaji nyara, ambapo mashirika haki za binadamu nchini humo wanasema vinawalenga zaidi wakosoaji vijana wa serikali. Kitu ambacho kimeweza kutughadhabisha zaidi ni kwamba leo inspector general ameweza kutoa ripoti ya kukana madai ya kuwa hao wenye kuteka nyara ni mapolisi na waki, akisema kwamba wale wote waliopotea hawamo katika uh, mikono ya walinda usalama. Kwingineko, Azerbaijan imefanya maombolezo ya kitaifa kuwakumbuka waathirika wa ajali ya ndege iliyoua watu 38 na kuwajeruhi wengine 29 ni baadhi ya vidokezo utakavyosikia katika matangazo haya yanayochukua dakika 30. Kwanza anamkaribisha Patrick Ndwimana ambaye anakusomea habari za kimataifa. Madaktari wa Palestina wamesema shambulizi la Israeli mapema Alhamisi limewaua wanahabari watano katika kambi ya Nuseirat katikati mwa Gaza. Kituo cha televisheni cha Al Quds chenye uhusiano na kundi la wanamgambo la Islamic Jihad kimesema katika taarifa kwamba shambulizi hilo lilipiga gari la kituo hicho na kuwaua wafanyakazi wake watano. Al Quds imesema wanahabari hao waliuawa wakati wakifanya kazi yao ya uandishi na ubinadamu. Jeshi la Israel limesema wanajeshi wake walilishambulia gari ambalo walikuwemo magaidi wa Islamic Jihad katika eneo la Nuseirat. Viongozi wapya wa Siria Alhamisi walianzisha operesheni dhidi ya wanamgambo wenye uhusiano na rais aliyeondolewa Bashar al Assad, kulingana na shirika la habari la serikali sana. Ripoti zimesema operesheni hiyo ililenga zaidi mkoa wa magharibi wa Tatus na kwamba baadhi ya wanamgambo waliuawa. Hayo yanajiri siku moja baada ya wa wapiganaji wanaomuunga mkono Asad kuua wapiganaji kumi na wanne wa kundi la waasi ambalo liliongoza mashambulizi yaliyopelekea kuondolewa madarakani kwa Asad. Waziri mpya wa mambo ya ndani wa Siria aliandika kwenye mtandao wa Telegram kwamba watu kumi walijeruhiwa katika kile amekitaja kuwa shambulio la kuvizia na ameapa kukabiliana na yeyote atakayedhaofisha usalama wa Siria. Azerbaijan Alhamisi imefanya maombolezo ya kitaifa ya waathirika wa ajali ya ndege ambayo iliua watu 38 na kuwajeruhi manusura 29, huku uvumi ukiongezeka kuhusu sababu ya janga hilo ambayo bado haijajulikana. Ndege hiyo ya shirika la ndege la Azerbaijan ilikuwa nasafiri kutoka mji mkuu wa Baku kuelekea mji wa kaskazini mwa Rusia wa Grozny siku ya Jumatano, ilipoelekezwa kutumia njia nyingine kwa sababu ambazo bado hazijafahamika na kuanguka wakati ikijaribu kutua huko Aktau nchini Kazakhstan baada ya kusafiri upande wa mashariki juu ya bahari ya Kaspian. Alhamisi, bendera za taifa zilishushwa kote nchini Azerbaijan. Usafiri ulisitishwa nchini kote saa sita mchana na honi za meli na treni zilisikika wakati nchi nzima ilipokuwa kimya. Mamlaka ya Finland imeikamata meli yenye uhusiano na Rusia wakati ikichunguza iwapo iliharibu nyaya ya umeme katika bahari ya Baltic na nyaya kadhaa zenye data, kulingana na ripoti za polisi na vyombo vya habari, katika tukio la hivi karibuni linalohusisha uharibifu wa miundo mbinu muhimu. Mkamili Kibayasi anaisoma ripoti kamili. Polisi wa Finland na walinzi wa mpakani walipanda meli ya Eagle S usiku wa manane kuamkia leo Alhamis na kuvunja daraja kuu. Mkuu wa polisi wa Helsinki, Jali Liku, alisema katika mkutano na uandishi wa habari, meli hiyo ilikamatwa katika eneo la kipekee la kiuchumi la Finland na ilisombwa katika maji ya eneo ya Finland. Polisi wameeleza Eagle S ina bendera ya Cook Islands, lakini ilielezewa na maafisa wa forodha wa Finland kama sehemu ya meli kivuli ya Rasia inayobeba makontena ya mafuta. Televisheni ya Yel imeripoti. Hivyo ni vyombo vilivyozeeka na wamiliki wasiojulikana, vilivyopatikana kukwepa vikwazo vya magharibi kuhusu vita dhidi ya Ukraine na vinafanya kazi bila bima inayotakiwa na magharibi. Igo s inashukiwa kusababisha uharibifu wa nyaya Yel iliripoti kulingana na taarifa za polisi. Nyaya za umeme za East Link 2 ambazo zinaleta umeme kutoka Finland hadi Estonia kuvuka bahari ya Baltic zilianguka baada ya saa sita mchana wa Jumatano. Tukio hilo linafuatia uharibifu wa nyaya mbili za data na mabomba ya gesi ya Nord Stream ambayo yote yametajwa katika hujuma. Serikali ya Estonia ilifanya mkutano muhimu wa suala hilo leo Alhamis. Waziri Mkuu Christin Michel alisema kwenye mtandao wa X. Unaendelea kusikiliza habari za jioni kutoka Sauti ya Amerika, Washington DC. Rais wa Angola Yoao Lorenzo amewasamehe wa wafungwa 50 akiwemo mtoto wa mtangulizi wake Yose Eduardo Dos Santos ambaye amekuwa akitumikia kifungo cha miaka mitano jela kwa ubadhirifu wa fedha za umma. Amri ya rais iliyochapishwa kwenye Facebook jana Jumatano ilitaja tabia njema na kutohatarisha usalama wa jamii katika kuwaachilia huru wafungwa. Jose Eduardo Dos Santos ambaye alifariki dunia mwaka elfu mbili ishirini na mbili aliiongoza Angola yenye utajiri wa mafuta kwa miaka thelathini na minane hadi mwaka elfu mbili kumi na saba. Mwanawe Yose Filomeno Dos Santos alikutwa na hatia ya makosa ya uhalifu, ikiwemo ubadhirifu wa fedha za umma na ushawishi katika biashara haramu. Alifungwa jela kwa ulahai mwaka elfu mbili na ishirini baada ya dola milioni mia tano kuhamishwa kutoka benki kuu ya Angola hadi kwenye akaunti nchini Uingereza watu wengine watatu akiwemo gavana wa zamani wa benki kuu ya angola walihukumiwa pia wahamiaji zaidi ya elfu kumi walifariki dunia au kupotea mwaka elfu mbili ishirini na nne wakati wakijaribu kufika uhispania kwa njia ya bahari shirika lisilo la kiserikali limesema alhamisi idadi hiyo ikiwa imeongezeka kwa zaidi ya asilimia 50 ikilinganishwa na mwaka uliopita na kubwa zaidi tangu mwaka elfu mbili na saba ongezeko hilo la asilimia hamsini na nane linajumuisha watoto 1538 na, na, na wanawake 421. Kundi la kutetea haki za wahamiaji Caminando Fronteras limesema katika ripoti yake ambayo imeangazia matukio ya kipindi cha tangu Januari mosi hadi Disemba 5 mwaka 2024. Shirika hilo limehesabu wastani wa wahamiaji 30 waliofariki kwa siku, zaidi ya wastani wa vifo 18 kwa siku mwaka 2023. Kundi hilo limekusanya takwimu zake kutokana na simu za dharura walizowekewa wahamiaji kwenye meli, kwenye meli zilizo katika shida ili kuomba msaada, familia za wahamiaji waliotoweka na takwimu rasmi kutoka idara za uokoaji. Limesema idadi ya vifo iliongezeka kutokana na kutumia boti chakavu na njia hatari pamoja na uwezo duni wa huduma za uokoaji baharini. Jeshi la Ukraine Alhamisi limesema limetungua ndege ishirini zisizokuwa na rubani kati ya 31 ambazo zilitumiwa na jeshi la Russia katika mashambulizi ya usiku kucha. Jeshi la anga la Ukraine limesema ndege hizo zilitunguliwa katika mikoa ya Chernihiv, Dnipropetrovsk, Kharkiv na Kiev. Wizara ya ulinzi ya Russia Alhamisi imesema iliharibu ndege tano zisizokuwa na rubani za Ukraine katika mikoa ya Volgograd, Voronezh na Belgorod. Gavana wa Belgorod Vyacheslav Gladkov amesema kwenye mtandao wa Telegram kwamba shambulizi la ndege isiyo na rubani liliharibu majengo kadhaa ya makazi ya watu na nyumba, lakini hakuna mtu aliyejeruhiwa. Chama kikuu cha upinzani nchini Korea Kusini Alhamisi kimesema kitawasilisha bungeni mswada wa kumshtaki, kumwondoa madarakani kaimu rais Han Dakson na kuitisha upigaji kura siku ya Jumaa, hatua ambayo inazidisha mzozo wa kikatiba uliochochewa na sheria ya muda mfupi ya kijeshi. Chama cha Demokratik kimetishia kumshtaki kumwondoa madarakani Han ikiwa hawatateua mara moja majaji watatu ili kuziba pengo kwenye mahakama ya Katiba. Alhamisi bunge limepiga kura kuwaidhinisha majaji hao watatu, lakini bado hawajateuliwa rasmi na Han. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Habari tuliyopatia uzito mkubwa inatupeleka mpaka nchini Kenya ambapo polisi wa huko Kenya leo alhamis wamekanusha kuhusika katika vitendo vya utekaji nyara vya hivi karibuni ambavyo kulingana na mashirika ya kutetea haki za binadamu vinawalenga zaidi wakosoaji wa serikali wa hasa vijana. Shirika la haki za binadamu Haki Afrika halikubaliani na anachosema inspekta mkuu wa polisi nchini humo. Mwenzetu Patrick Ndwimana amezungumza na Salma Hemedi, afisa katika shirika la Haki Afrika ambaye anaanza kwa kuelezea visa vya utekaji nyara vilivyorekodiwa na shirika lao ndani ya kipindi cha wiki moja. Sisi kama watetezi tumekuwa tukinukuu idadi ya watu pindi wanapochukuliwa kimabavu, na kwa muda wa wiki hii peke yake tumeweza kunukuu visa tisa, uh, vya watu ambao wameweza kutekwa nyara, uh, wa mwisho kabisa akiwa ni msichana ambaye aliweza kuchukuliwa jana huko maeneo ya pande za Nairobi na wengi wao ambao wamekuwa wakishukuliwa kwa muda huu wa wiki peke yake, tumeona ni vijana haswa ambao wamekuwa wako na sauti katika vyombo vya, uh, vya kisocial media na wamekuwa wakiweza kuzungumzia masuala ya vipi serikali inavyoendeshwa na vipi hali, uh, tete ya uchumi imeweza kuathiri wananchi na katika u chunguzi wenu au mnapozungumza na vyombo vya usalama, polisi hasa, wanawaambia wanaofanya vitendo hivi ni akina nani na ni kwa nini hawa wanalengwa zaidi? Kitu ambacho kimeweza kutughadhabisha zaidi ni kwamba leo Inspector General ameweza kutoa ripoti ya kukana madai ya kuwa hao wenye kuteka nyara ni mapolisi na waki, akisema kwamba wale wote waliopotea hawamo katika uh, mikono ya walinda usalama Hili ni jambo ambalo tunasema kuwa haliingia akilini, kwa sababu wale wenye kuweza kuteka nyara huwa wananaswa katika uh, video na vilevile vile, pia kuna watu ambao huweza kuwashuhudia na magari yao ambapo wanayoyatumia huwa, zile nambari za usajili zinapoangaliwa katika NTSA huwa haziwezi kuwa trace. Na hakuna mtu ama idara ambayo inaweza kutumia gari bila kuweza kuwa isipokuwa ni serikali na vilevile vile pia ni vyombo vya usalama. La pili ni kwamba wale wanaoteka nyara pale wanapochukua huja na madai ya kusema kwamba wao ni maafisa wa usalama, na wengi wao huwa wako na silaha mikononi kuthibitisha kwamba iwapo wao si uh, walinda usalama, basi ni wafanyikazi wa serikali au wameweza kuupata zile silaha kwa njia moja au nyingine kupitia mikono ya serikali, kwa sababu ni lazima uwe na vibali ndiposa uweze kumiliki risasi hizo ama silaha hizo. Na shaka yetu kuu ni kwamba wahusika wakuu ni vitengo vya usalama na serikali ambayo iko mamlakani hivi sasa. Na upande wa shirika lenu la Haki ya Afrika, mnaomba nini ili vitendo hivi vya kuwateka nyara watu hasa vijana wanawake vikomeshwe? Kama watetezi, kile ambacho tunachokiomba cha kwanza ni kujiuzulu kwa Inspector General, kwa sababu ni wazi fika kuwa ameshindwa na kutenda kazi na kuweza kuimarisha uh, usalama katika nchi hii. Ya pili ni kuweza kubadilishwa wale ambao wako mamlakani, uh, tukianzia na wale ambao wanajua wahusika kuanzia DCI, NIS wote katika vitengo vya usalama na idara ya polisi ili kuweza kubadilishwa na kuangalia kama wale ambao wamekuwa wakitepetea wataweza kupatikana, wale ambao watakuwa wanaweza kuifanya kazi kwa njia mwafaka. Na la tatu, wale wote ambao wameshikwa na kupotezwa, tunachokitaka sisi ni waachiliwe haraka iwezekanavyo, na ikiwa wako na makosa, basi wapelekwe mahakamani kama sheria na katiba inavyotulazimu. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Mwaka 2024 ulishuhudia kuongezeka kwa shughuli za kisiasa barani Afrika, vyama vilivyotawala kwa muda mrefu vikipitia mtihani mkubwa katika kushinda uchaguzi. Nchi za Afrika, hasa zilizokuwa ni makoloni ya Ufaransa, ziliendelea kuachana na mtawala wao wa zamani zikisitisha uhusiano wa kijeshi huku maandamano yakishuhudiwa katika nchi kadhaa. Kennis Bwire anaangazia matukio muhimu Afrika kwa mwaka 2024. Mojawapo ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari Afrika mwaka 2024 ni siasa za Afrika Kusini, ambapo chama cha wala cha The African National Congress ANC kilishindwa kupata idadi ya kutosha viti vya bunge kuunda serikali bila ya msaada wa chama cha upinzani. Licha ya rais Cyril Ramaphosa kushikilia uongozi wa Afrika Kusini, ilibidi ANC kutafuta msaada wa chama cha Democratic Alliance na kuunda serikali ya muungano. Profesa Mokiwa Hamza ni mchambuzi wa siasa za Afrika Kusini, anaeleza hali ya siasa za Afrika Kusini kwa sasa. Tunaelekea katika uh, sura mpya za kiutawala. Tunaona kwamba ni mwendelezo wa vyama vilivyopigania uhuru kubwagwa na kwamba watu wanataka maendeleo ya kweli. ANC na Democratic Alliance, ushirikiano wao, ndoa yao iko vipi? E, wakati tunapelekea kumaliza mwaka, uh, ushirikiano au ndoa kati ya uh, chama cha ANC na chama cha DA kwa kweli bado unasuasua, uh, kwa sababu ya tofauti zao za kiitikadi. Vyama hivyo viwili vikumbuke, vina misimamo tofauti ya kimataifa na pamoja na ile E, misimamo ya ndani nikimaanisha, sera za za kuendesha nchi. Kwa kweli vyama viwili hivyo vina mitizamo tofauti. Kwa hiyo ile ndoa yao kwa kweli ina mashaka, na watu wengi tunaona kwamba haina maisha marefu. Tutegemee lolote ndani ya hii miaka miwili mitatu kabla ya kwenda katika uchaguzi ujao nchini Kenya. Maandamano yalipelekea Rais William Ruto kuondoa mswada wa fedha, kuvunja baraza la mawaziri kutekeleza mabadiliko kadhaa katika serikali na kuwateua wanasiasa wa upinzani kuwa mawaziri. Waandamanaji walivamia bunge na hata kuchoma sehemu ya jengo la bunge. Siasa za Kenya zilijaa chuki za kikabila kiasi kwamba naibu rais Rigathi Gachagua alitimuliwa ofisini kupitia mswada wa bunge na seneti, na licha ya kukimbilia mahakamani kuzuia hatua ya seneti kuidhinisha kutimuliwa kwake hakunusurika. Profesa Kithure Kindiki aliteuliwa kuwa naibu rais. Matukio ya moto shuleni vilevile yaripotiwa Kenya. Tukio la kushtukiza zaidi ni la watoto 21 kufariki katika tukio la moto uliotekeleza bweni la shule ya msingi Endarasha katikati mwa Kenya. Cristino Jambo ni mwandishi na mhariri wa Radio Citizen jijini Nairobi. Alafu pia haya matukio mengine ya siasa ambayo yalihusisha upinzani kusambaratika muungano wa upinzani wa Azimio Raila Odinga wakati ambapo aliamua kuondoka na kujiunga naye Rais William Ruto katika ile ambayo tutaita kama handshake, yani mwafaka ambao waliafikia hawa wawili, basi ikawa upande wa upinzani ukabaki pweke, kina Kalonzo Musyoka wakasalia peke yao. Odinga akajiunga na serikali na tukaona hata baadhi ya mawaziri wakiteuliwa kutoka upande wa upinzani wale ambao ilidhaniwa kwamba haingewezekana wafanye kazi na Rais William Ruto kama kwa mfano uh, Ali Hassan Joho, yule gavana wa Mombasa wa zamani, uh, kinaopia wa ndai ambao walikuwa ni wapinzani wakubwa sana wa huu utawala wa Kenya Kwanza, ikawa wakavuka sakafu wakaingia huo upande wa serikali, na basi wakateuliwa mawaziri, ikiwa ni pamoja na yule gavana wa zamani wa kaunti ya Kakamega Wycliffe Oparanya na pia John Badi ambaye wakati huo alikuwa ni mwenyekiti wa ODM, chama cha Odinga. Katika nchi jirani ya Tanzania, matukio ya watu kutekwa nyara au kupotea katika mazingira ya kutatanishi yaligubika nchi hiyo kubwa ya Afrika Mashariki. Mabalozi na mashirika ya kutetea haki za kibinadamu waliitaka serikali kuchukua hatua kumaliza utekaji nyara. Vyombo vya habari vimepitia hali ngumu mwaka huu, baadhi vikifungiwa kwa muda, huku waandishi wakiwa na uoga wa kuandika habari huru na zisizoegemea upande wowote nchini Tanzania. Ali Muhamadi Kibao, mwanasiasa wa upinzani alitekwa nyara, kuuawa na baadaye mwili wake ukapatikana na majeraha mabaya, pamoja na kumwagiwa kemikali. Ishaka Mchinjita ni makamu mwenyekiti wa chama cha ACT Wazalendo Tanzania Bara. Kwa wastani, hakuna mwezi ambao tumepita mwaka elfu mbili na ishirini na nne hatukuwa na angalau tukio moja la watu kupotea, kutekwa, na hata nyakati nyingine watu waliotekwa au kupotea ukutwa wamefariki. Uh, nchi yetu imeeksperiensi changamoto kubwa sana ambayo uh, hatukuwahi kuwa nayo huko huko nyuma. Imefika mahala sasa, matukio ya utekaji yamekuwa ni sehemu ya, ya mazungumzo ya kawaida ya Watanzania mijini na vijijini. Leo ni jambo la kawaida kukuta mtu anakutisha kwamba utapotea ukiwa kijijini, kwa ee tu kwamba kuna watu huwa wana wanapotea kwa yanabeba taswira kuwa ni mambo ya ya kawaida, lakini linalotisha zaidi eh, ni kutoona kama vyombo vya dola vinatoa uzito mkubwa wa matukio haya. Tumekuwa na eh, utamaduni wa kusikia eh, IGP au wakuu wa vyombo vya usalama hasa mapolisi kwenye levo ya marafisi au makamanda wa mikoa maalum kutoka na statement nzito dhidi ya matukio fulani ya uhalifu, lakini hivyo sivyo hali inavyoonekana kwenye masuala ya utekaji mara kadhaa vyombo wakuu wa vyombo vya usalama wamekuwa wakitoa ufafanuzi kwa nini wanaona kuwa mambo hayo ni ya kawaida, yanatokea duniani na kwamba hapa nchini wanaendelea na uchunguzi ambao mpaka sasa hakuna tukio hata moja ambalo e, jeshi letu limekuja kusema kwamba uchunguzi ulifikia ulifikia wapi. Nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo mapigano yaliendelea mwaka huu. Waasi wa M23 waliendelea kupigana na wanajeshi wa serikali mazungumzo yaliendelea kusitisha vita bila mafanikio. Angola kwa niaba ya Umoja wa Afrika ilifikia makubaliano ya kusitisha vita ambayo yalikosa kuheshimiwa. Marekani iliamuru Rwanda kuondoa wanajeshi na na silaha zake mashariki mwa DRC, lakini hakuna lililofanyika. Ismael Matungulu ni mwandishi wa habari mjini Sake, anafanya kazi na Sake FM iliyo katika kambi ya wakimbizi ya Rushagala. Katika mwaka huu tunapoteza sana vitu vingi sana sisi wahanga wa vita, yaani wakimbizi. Uh, tumepoteza vitu vingi sana tena sana. Uh, kuangalia uh, mauaji uh, inaonekana katika mtaa wetu wa Masisi uh, tunaonekana hata vilevile njaa vile katika makempi mbalimbali za mbali, wahanga wa vita uh, kumeonekana hata vilevile wasiwasi. Wakaaji wanakosa amani, wanajiuliza ya kwamba mwaka inaenea uh, tunakuwa katika hema uh, nyumba hema tunaangalia njana na tuua uh, tunaangalia hata vilevile wasiwasi inakuwa hata katika makempi. Ni kusema mwaka hii inapita kuwakaaji uh, vibaya sana kabisa mwanayewaliki mapigano katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo hasa katika ndani ya province yetu ya North Kivu uh, ndani ya mtaa wa Masisi Nyiragongo Tunaona leo kwa nda-ndani ya Lubero mapigano tunaona ya kwamba hakuna kitu, hakuna kitu ya kwamba government yetu wa kitu. Mwaka inaisha na mapigano ingani inaendelea mpaka leo hii, mapigano ingani naendelea katika uh, vijiji mbalimbali uh, ambavyo vinakuwa ndani ya mtaa wa Masisi Ruchuru hata na Nyiragongo nikusema wakazi huyo wanaendelea kuteseka. Katika pembe ya Afrika mgogoro uliendelea kati ya Ethiopia na Somalia baada ya Somaliland kuingia makubaliano na Ethiopia kutumia sehemu ya bandari yake kwa shughuli za kibiashara na ulinzi. Somalia inashikilia kwamba Ethiopia inaingilia mipaka yake na kwamba Somaliland haina uwezo wa kuingia makubaliano au mikataba na nchi yoyote, kwani Somaliland siyo nchi huru inayotambuliwa kimataifa. Uchaguzi ulifanyika Madagaskar ambapo Andry Rajoelina alishinda muhula wa tatu madarakani, japo kulikuwa na idadi ndogo ya wapiga kura baada ya wanasiasa wa upinzani kususia uchaguzi huo. Nchini Ghana, aliyekuwa rais John Dramani Mahama alirejea ofisini baada ya kupata asilimia 56.55 ya kura. Nchini Rwanda, Paul Kagame aliweka historia kwa kupata asilimia 99 ya kura na kuendelea kutawala nchi hiyo ndogo ya afrika mashariki. Alois Mtabingwa ni mchambuzi wa siasa za Rwanda. Rais Paul Kagame ni kiongozi ambaye ana ushupavu wa kiwango cha juu na ushupavu wake unamwezesha ku, kuendesha serikali kwa ufanisi. Hasiti kumtumbua mtu yoyote ambaye anaonekana kama utendaji wake ni mbovu au ni legelege kazini. Uh, huwa hasiti kuwatumbua watu waaina hiyo, na anajaribu sana ku, kutafuta damu changa vijana. Ili nadhani ishu sio upinzani ni kukosekana kwa mambo ni eh, nini cha kukosoa hasa hasa katika utendaji uliopo wa huyu uh, kiongozi rais Paul Kagame uh, ni mambo gani ya maendeleo ambayo mtu anayetaka kuwa mpinzani anaweza akambishia ni, ni machache na nadhani hiyo ndio shida ambayo upinzani unayo hauna vitu ambavyo unaweza kuvieleza kwa hawa wananchi ambavyo vinaonyesha kwamba kuna kasoro katika uendeshaji wa nchi Nchini Botswana, chama cha Botswana Democratic Party kilipata pigo la kihistoria na kubanduliwa madarakani baada ya miongo sita. Rais Mokwesi Masisi alikiri kushindwa vibaya na mgombea wa upinzani Dumaboko. Historia iliandikwa na Namibia na Afrika. Netumbo Nandi Ndaitwa alichaguliwa rais mwanamke wa kwanza kuongoza Namibia, alipata asilimia 57 ya kura. Nchini Msumbiji, chama cha Frelimo kilisalia madarakani na kuendeleza utawala wa miongo mitano, huku upinzani ukidai kuwepo wizi wa kura. Daniel Chapo alipata asilimia sabini ya kura na kuchukua usukani wa nchi kutoka kwa Filipe Nyusi na kuwa rais wa tano wa Msumbiji. Katika eneo la Sahel, migogoro iliendelea. Niger, Burkina Faso, Chad na kwingineko, nchi zilizokuwa koloni la Ufaransa ziliendelea kuvuruga uhusiano wake na Ufaransa na kutaka wanajeshi wa Ufaransa kuondoka nchini. Sudan mapigano yaliendelea kusababisha vifo na uharibifu wa mali. Mazungumzo ya kusitisha vita kati ya jeshi la serikali SAF na kikosi cha kijeshi cha dharura RSF yalikosa kufanikiwa. Profesa Chacha Nyaigoti Chacha anatathmini kilichopelekea mapigano ya Sudan kuendelea kwa mwaka mzima. Hatuwezi kuamini kwamba kwa, kwa, kwa uongozi uliopo hayo matumaini ya kuleta amani na kuleta mshikamano wa watu kutafakari na kuketi chini na kuongea itawezekana. Kwa tathmini yake Profesa Chacha Nyegoti Chacha kuhusu usalama wa Sudan, nakamilisha matukio makuu yaliyotokea Afrika mwaka elfu mbili ishirini na nne. Akitujalia Maulana tukutane tena mwaka elfu mbili ishirini na tano. Mimi ni Kennes Bwire. Unasikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, kutoka hapa Washington. Na sasa Patrick Ndwimana anarejea tena kukusomea muktasar wa habari. Madaktari wa Palestina wamesema shambulizi la Israeli mapema Alhamisi limewaua wanahabari watano katika kambi ya Nusairat katikati mwa Gaza. Kituo cha televisheni cha Al Quds chenye uhusiano na kundi la wanamgambo la Islamic Jihad kimesema katika taarifa kwamba shambulizi hilo lilipiga gari la kituo hicho na kuwaua wafanyakazi wake watano. Viongozi wapya wa, wa Siria Alhamisi walianzisha operesheni dhidi ya wanamgambo wenye wa uhusiano na rais aliyeondolewa Bashar al Assad kulingana na shirika la habari la serikali sana. Ripoti zimesema operesheni hiyo ililenga zaidi mkoa wa magharibi wa Tatus na kwamba baadhi ya wanamgambo waliuawa. Hayo najiri siku moja baada ya wapiganaji wanaomuunga mkono Asad kuua wapiganaji kumi na wanne wa kundi la waasi ambalo liliongoza mashambulizi yaliyopelekea kuondolewa madarakani kwa Asad. Azerbaijan Alhamis imefanya maombolezo ya kitaifa ya waathirika wa ajali ya ndege ambayo iliua watu thelathi na wanane kuwajeruhi manusura ishiri huku uvumi ukiongezeka kuhusu sababu ya janga hilo ambayo bado haijajulikana. Rais wa Angola Yowao Lorenzo amewasamehe wa wafungwa 50 akiwemo mtoto wa mtangulizi wake Yose Eduardo Dos Santos ambaye amekuwa akitumikia kifungo cha miaka mitano jela kwa ubadhirifu wa fedha za umma. Muktasari wa habari ndio unatukamilishia matangazo yetu ya wakati huu kutoka hapa Washington. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, naitwa Mkamiti Kibayasi. Nimeshirikiana na Patrick Ndwimana, na mzalishaji wa matangazo haya ni Aida Isa. Fundi mitambo ni Saidi Hamdun.