Saa saba mchana katika studio za Sauti ya Amerika Washington DC, sawa na saa tatu usiku wa Afrika Mashariki, ni wakati mwengine wa kuzifuata habari za dunia. Msomaji wako ni Mipatrick Nduimana. Madaktari wa Palestina wamesema shambulizi la Israel mapema Alhamisi limewaua wanahabari watano katika kambi ya Nusayirat katikati mwa Gaza. Kituo cha televisheni cha Alquds chenye uhusiano na kundi la wanamgambo la Islamic Jihad kimesema katika taarifa kwamba shambulizi hilo lilipiga gari la kituo hicho na kuwaua wafanyakazi wake watano. Al Quds imesema wanahabari hao waliuawa wakati wakifanya kazi yao ya uandishi na ubinadamu. Jeshi la Israeli limesema wanajeshi wake walilishambulia gari ambalo walikuwemo magaidi wa Islamic Jihadi katika eneo la Nusairat. Viongozi wapya wa Siria Alhamisi walianzisha operesheni dhidi ya wanamgambo wenye uhusiano na rais aliyeondolewa Bashar al Assad. Kulingana na shirika la habari la serikali SANA. Ripoti zimesema operesheni hiyo ililenga zaidi mkoa wa magharibi wa Tartus, na kwamba baadhi ya wanamgambo waliuawa. Hayo yanajiri siku moja baada ya wapiganaji wanaomuunga mkono Asad kuua wapiganaji 14 wa kundi la waasi ambalo liliongoza mashambulizi yaliyopelekea kuondolewa madarakani kwa Asad. Waziri mpya wa mambo ya ndani wa Siria aliandika kwenye mtandao wa Telegram kwamba watu kumi walijeruhiwa katika kile amekitaja kuwa shambulio la kuvizia na meapa kukabiliana na yeyote atakayodhoofisha usalama wa, wa Siria. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Azerbaijan Alhamisi imefanya maombolezo ya kitaifa ya waathirika wa ajali ya ndege ambayo iliuwa watu 34 na, na kuwajeruhi manusura 29 huku uvumi ukiongezeka kuhusu sababu ya janga hilo ambayo bado haijajulikana. Ndege hiyo ya shirika la ndege la Azerbaijan ilikuwa nasafiri kutoka mji mkuu wa Azerbaijan wa Baku kuelekea mji wa kaskazini mwa Rasia wa Grozny siku ya Jumatano, ilipoelekezwa kutumia njia nyingine kwa sababu ambazo bado hazijafahamika na kuanguka wakati ikijaribu kutua huko Aktau nchini Kazakhstan baada ya kusafiri upande wa mashariki juu ya bahari ya Kaspian. Alhamisi bendera za taifa zilishushwa kote nchini Azerbaijan. Usafiri ulisitishwa nchini kote saa sita mchana na honi za meli na treni zilisikika wakati nchi nzima ilipokuwa kimya. Rais wa Angola Yoao Lorenzo amewasamehe wafungwa 50 akiwemo mtoto wa mtangulizi wake Jose Eduardo de Santos ambaye amekuwa akitumikia kifungo cha miaka mitano jela kwa ubadhirifu wa fedha za umma. Amri ya rais iliyochapishwa kwenye Facebook jana Jumatano ilitaja tabia njema na kutohatarisha usalama wa jamii katika kuwaachilia huru wafungwa jose eduardo de santos ambaye alifariki mwaka 2022 aliiongoza angola yenye utajiri wa mafuta kwa miaka 38 hadi mwaka 2017 mwanawe jose filomeno de santos alikutwa na hatia ya makosa ya uhalifu ikiwemo ubadhirifu wa fedha za umma na ushawishi katika biashara haramu alifungwa jela kwa ulahai mwaka 2020 baada ya dola milioni mia tano kuhamishwa kutoka benki kuu ya Angola hadi kwenye akaunti nchini Uingereza. Watu wengine watatu akiwemo gavana wa zamani wa benki kuu ya Angola walihukumiwa pia. Wahamiaji zaidi ya elfu kumi walifariki dunia au kupotea mwaka 2024 wakati wakijaribu kufika Uhispania kwa njia ya bahari, shirika lisilo la kiserikali limesema Alhamisi, idadi hiyo ikiwa imeongezeka kwa zaidi ya asilimia hamsini ikilinganishwa na mwaka uliopita na kubwa zaidi tangu mwaka 2007 ongezeko hilo la asilimia 58 linajumuisha watoto 1538 na wanawake 421 kundi la kutetea haki za wahamiaji caminando fronteras limesema katika ripoti yake ambayo imeangazia matukio ya kipindi cha tangu januari mosi hadi disemba 5 mwaka 2024 Mwisho wa habari za dunia kwa wakati huu, lakini hapa studio mnaendelea na mwenzangu Kenneth Bwire katika kipindi cha kwa Undani. Mlikuwa nami Patrick Ndwimana. Undani. Hali ya wasiwasi imeongezeka Kenya kufuatia ongezeko la watu kutoweka katika mazingira yenye utata. Je, Ye, nani anawateka nyara wa Kenya? Tutaangazia pia ushirikiano kati ya nchi za Afrika na mataifa yaliyoendelea duniani mwaka 2024. Mimi ni Kenneth Bwire nikiwa hapa Washington DC, makao makuu ya Sauti ya Amerika, VOA. Shinikizo limeongezeka dhidi ya serikali ya Kenya kukabiliana na ongezeko la watu kutoweka, ripoti zikisema wanatekwa nyara na polisi, lakini polisi wamesema hawahusiki na utekaji nyara. Watetezi wa haki za kibinadamu wanasema zaidi ya watu 80 wametekwa nyara tangu mwezi Juni mwaka huu. Rais William Ruto amekuwa akisisitiza kwamba hakuna nafasi ya utekaji nyara katika serikali yake namna ilivyokuwa wakati wa utawala wa Uhuru Kenyatta ambapo miili ya watu ilikuwa ikipatikana mtoni. Mathias Shipeta ni afisa wa maswala ya dharura katika shirika la haki za kibinadamu la haki Afrika nchini Kenya. Tumefuatilia visa vingi vya Wakenya ambao wanapotea, haswa baada ya jinzi protest ama ile maandamano ambayo ilifanywa ya kushinikiza serikali kuondoa finance bill. tumenote kwamba vijana wanapotea na hivi majuzi kwa karibu karibu kama wiki moja, tumeona kama visa visaba vya vijana ambao ni mabloggers vijana ambao ni wanablogi ambao wanatumia mtandao kushinikiza serikali ama kukashifu serikali, wakianza kuchukuliwa na kupotea. Na leo tumeona statement ya mkuu wa kitengo cha polisi akisema ya kwamba sio wao wanaofanya uh, utekaji nyara unaofanyika. Na kwetu tu kama mashirika, ni kusema kwamba we are concerned, kwa sababu ikiwa polisi jukumu eh, lake kubwa sana ni kuhakikisha ya kwamba anamlinda Mkenya na anapopotea, pia jukumu lao pia ni kuhakikisha ya kwamba amepotea na kujua aliyempoteza ali ni nani. So polisi wakijitoa ya kwamba sio wao, lazima wao watueleze ni nani, kwa sababu haiwezekani ya kwamba E, mtu achukuliwe tu hivi hivi na wao wasiseme wanamjua, hawajui waliowachukua, ama waliowachukua sio polisi. Kwa hivyo sisi tunaomba tu ya kwamba visa hivi vichunguzwe, e, tuhakikishe ya kwamba ikiwa mwanablogi yeyote amefanya makosa anachukuliwa hatua za kisheria. Kenya ni nchi ambayo iko na sheria. Kenya is not a banana republic. Kwa hivyo ni kisheria, kikatiba ni kuwa ikiwa mtu amefanya makosa labda ni cyber crime ama amefanya jambo, amezungumza, amepitiza katika ile freedom of speech, amezungumza jambo ambalo limemhatarisha rais, basi mtu huyu achukuliwe na apelekwe katika police station na kushtakiwa. Lakini hii tumeanza kuona ni beba beba za vijana wetu wanachukuliwa, hata kama wamezungumza ume, chochote katika mitandao, wanachukuliwa na kupotezwa. Sasa so, tunavyozungumza ni visa ambavyo vinatutatanisha na tunaomba tu ya kwamba eh, haki ipatikane kwa zile familia ambazo zimepoteza watoto wao haswa wakati huu wa Krismasi tunapoelekea mwaka mpya. Katika kitengo <coughs> chako cha dharura, ni majina ama watu wangapi kufikia sasa mnaorodha, mnasema hawa wametekwa, wanathibitisha wametekwa na si kwamba ni uvumi, tunavyozungumza majina yako hata kwa mitandao? Uh, karibu uh, Peter Muteti uh, kijana mwanaitwa Mwangi na wengine ambao uh, wako katika orodha zetu wamechukuliwa uh, kwa muda huu wa wiki moja tu, tayari visa karibu visa visa saba vimepotea. Leo tumeona mwingine Kibet ambayo uh, ndugu yake pia amechukuliwa. Kwa hivyo ni visa ambavyo viko katika public domain, na ni dhahiri ya kwamba wale wanaosukuma serikali ama wanaotoa shinikizo kwa serikali, wengi ambao wanapinga serikali wanachukuliwa. Kwa hivyo hili ni jambo ambalo polisi lazima wakisema ya kwamba hawajui ni, ni utepetevu, na ikiwa kazi imewashinda then inspector general a resign apatia more deserving Kenya Kenya, na ambayo anaweza kufuatilia uh, visa kama hivi vya utovu wa nidhamu. Umeguzia kwamba huenda linatokana na namna ambavyo Uh, vijana wanatumia mitandao ya kijamii mmojawapo ali, no, eh, al, alilalamika waziri ambaye anashughulika na madini Al-Hassan Joho siku chache zilizopita, kwamba mitandao ya kijamii inatumika pabaya, pawepo maadili kati ya vijana na katika jamii ya Kenya. Juzi pia imetokea picha ambayo inamwonyesha rais akiwa amewekwa kwenye jeneza, ameaga dunia, kinyume na maadili. Kuna wale ambao wamejitokeza wakasema ni makosa ni habari gani ama taarifa gani hizi ambazo zinachapishwa ambazo mmekusanya ambazo kwenu nyinyi pia mnaona zimekwenda kinyume na maadili ndani ya Kenya? Unajua, dunia pale inapoelekea kiteknolojia, uh, artificial intelligence imefikisha mahali, uh, kwamba picha zinaweza kujeneretiwa, picha ikabadilishwa, na mtu amekufa, ukasema, ukabadilisha picha hiyo na kuweka picha ya rais na hiyo ni chanzo cha eh, vile visa kama vinne vitano vya watu ambao wamepotea kulingana na zile picha walizotuma katika mitandao, na tuna imani ya kwamba walichukuliwa kwa, kwa misingi ya zile picha walizozituma katika mitandao. Kwa hivyo eh, ni jukumu la serikali ikiwa mtu amevunja sheria eh, kama wamepitiliza ile haki zao za, za kuweza kujiexpress eh. Uh, freedom of expression ni jukumu la serikali ya kwamba iwashike yu, vijana hao, iwainform familia zao kwamba vijana hawa tumewachukua na tutawachukua, tutawachukulia hatua za kisheria, kwa sababu wamefanya makosa haya na haya na haya na haya. Lakini e, visa vya watu kuja kama majambazi sasa, inakuwa hakuna tofauti ya jambazi na polisi, kwa sababu hatuwezi jua mtu anaposhikwa tutajuaje kwamba wanaomshika ni polisi ama sio polisi? Kwa sababu wanakuja na na magari ambayo yamesajiliwa kibinafsi na ni magari ambayo si ya kiserikali na waliokuja hawana uniform, wanachukua mtu na kumpoteza. What if tereka, eh, pale mahali imefika wananchi wakiamua ya kwamba magari haya yashikwe yachomwe, itakuwa ni hasara kwa serikali ikiwa wao ndo wanafanya jambo kama hili. Htutaki kufika mahali kama hapo, kwa sababu Kenya ni nchi ambayo iko na sheria. Tunataka mtu akija kushikwa ifuatwe sheria na wale wanaokuja kumchukua wajitambulishe na wamchukue mtu huyu, tukijua atapatikana katika fulani. Lakini visa hivi sasa vinaleta utovu wa usalama, kwa sababu siwezi kujua mimi kesho nikisimamishwa katika mkahawa nikichukuliwa na majambazi, hakuta kuwa na tofauti kati ya majambazi na na polisi. Ikiwa ni polisi, tutakuwa tunazuia kwa sababu tutakuwa wanafanya kazi yao kisheria. Lazima wafanye utambuzi rasmi, wajitambulishe, ndio tujue kwamba visa hivi vinafanywa hivi, tujue ni polisi wanachukua mtu fulani na wanampeleka katika police station fulani. Lakini hivi sasa ni hakuna tofauti ya jambazi na polisi, kwa sababu ikiwa polisi ana behave kama jambazi na jambazi ana behave kama polisi, tutakuwa hatuna tofauti ya kujua nani amemchukua mtu huyu ama amempoteza mtu huyu, aidha ni jambazi ama ni polisi. Mkuu wa polisi Douglas Kanja amejitokeza, amesema hawahusiki na utekaji nyara. Idara ya mahakama kupitia jaji mkuu wamesema wanashutushwa sana na utekaji nyara ambao unaongezeka. Kiongozi wa upinzani Raila Odinga ametoa sauti yake, akasema inatoa aibu kwa taifa Amesikika mara kadhaa Rais William Ruto akisema utekaji nyara haum, hauna nafasi katika utawala wake, namna ilivyokuwa katika utawala wa Rais Uhuru Kenyatta ambapo watu walikuwa wanatekwa nyara, wengine wanapatikana wameuawa na kutupwa mtoni. Kuna uwezekano pia kwamba visa vingine vya utekaji nyara havihusishi polisi. Kwa mfano, um, kilitokea ripoti ya msimamizi wa Wells Fargo ambaye mara ya mwanzo ilisemekana ni polisi, baadaye ikasemekana ilikuwa ni wafanyakazi ndani ambao walimteka nyara na kumuua. Kuna uwezekano pia kwamba imefika katika jamii ndani ya nchi ya Kenya, watu wenyewe wanaandamwa kwa makosa tofauti tofauti, lakini kwa sababu lawama itakwenda kwa polisi, inakuwa vigumu kutofautisha kati ya polisi na majambazi, ikiwa ile tactic, polisi wanatumia kuwashika watu ni ile ile tactic inayotumika na majambazi. Inakuwa vigumu kuweza kujua waliomshika mtu fulani ni nani. Na tumerudi katika zile nyayo era wakati wa Moi, ambapo mtu yeyote anayezungumza uh, ama kukosoa serikali anashikwa ana na kukuwa tortured na kushinikizwa kusifu serikali. Hilo ni jambo la zamani. Kenya imebadilika, katiba mpya ya 2010 imepatia Mkenya ruhusa uh, ingawaji na limitations fulani. Na vijana pia, kwetu ni kuwaomba ikiwa unazungumza chochote kuhusu serikali, iwe lazima iende na fact, ama iwe ni kitu ambayo haitavunja sheria zo. Ombi letu pia kwa vijana ni wao pia wasivunje sheria uh, katika masuala ya mazungumzo yao na pia vile vile ni kuomba ya kwamba serikali i behave kama serikali e, polisi watumie nafasi yao kama polisi e, service wahakikishe ya kwamba wanalinda Wakenya. Douglas Kanja, mkuu wa polisi, kusema ya kwamba sio wao ni sawa, lakini ni jukumu lao kujua ni nani. Uweze tu kusema sio wao na umeiachia hivyo, lazima ni jukumu lao kisheria kumlinda Mkenya hata anapopotea na anapokuwa hajapotea pia. Ni jukumu lao kumlinda akiwa katika makazi yake. Tume ya haki ya binadamu KNCHR imetoa eh, ripoti muda mfupi uliopita kwamba watu 13 wametekwa nyara katika muda wa miezi mitatu iliyopita, na idadi sasa imefikia watu 82 kwa jumla, ambao wametekwa nyara tangu Juni mwaka 2024. Hizi ni taarifa ambazo zinatolewa na watetezi wa haki za binadamu. Ni kwa mbinu gani ambayo, ulivyosema kama ni kijana, unachapisha? Na wengi wao wanachapisha kwa kutumia picha ambazo si zao, wanampata Mathias ama Bwire, wanatumia picha ya Bwire wana post vitu kwenye mitandao Ki, mfano ni yule msichana ambaye alitekwa nyara siku chache zilizopita, mwenye umri wa miaka ishirini. Ametuhumiwa kwamba yeye ndiye alitengeneza picha ya Rais William Ruto akiwa kwenye jeneza, ameaga dunia, kumbe si, ametumia picha ambayo sio. Ni kwa njia gani ambayo jamii inaweza ikashirikiana na polisi kukabiliana na wahalifu kuondoa utekaji nyara? Maana polisi hawapo kila mahali, lazima watumie E, usha, msaada wa jamii. Kama polisi wanasema si wao, uh, ni jukumu sasa la jamii kuwalinda wale wanaochukuliwa. Ikiwa mtu anachukuliwa vile, uh, ni jukumu la jamii kus, kusimamisha uh, kwa sababu polisi wanasema sio wao. Kwa hivyo huenda wale ambao wanaochukua ni majambazi, so majambazi lazima was, wasimamishwe uh, kwa hivyo statement yake ni ishara ya kwamba Majukumu ya kuwalinda Wakenya yamerudishwa kwetu sisi Wakenya, tujilinde sisi wenyewe, kwa sababu kama polisi wenyewe wamesema si wao na tunaona matukio kama haya. Hatuwezi kuona mwizi anaiba kitu fulani tumwache anaibe kitu hicho, lazima tumshike na tumpeleke katika police station. Kwa hivyo wale wote wanaoteka watu nyara, tutawashika wanapofanya kitindo kama hichi, tuwapeleke katika police station wajitambulishe kama wao ni polisi ama si polisi, na wale wanaotenda uhalifu <coughs> kwenye mitandao ya kijamii ambao labda umesema ndio inapelekea uh, kama ni polisi kuwateka nyara, ni jukumu pia la vijana, haswa Gen Z. Uh, unajua sasa katika mahali tumefika, wengine wanatafuta content, wengine wanatafuta followers katika social media. Ni jukumu lao kujua ya kwamba uh, unapotafuta followers ama content iwe within the law, iwe katika mika, katika mikataba ya kisheria. Huwezi kuvunja sheria katika kumkosoa rais kwa kuweka picha ambazo ni picha ambazo zinaonyesha hali mbaya ya rais. Kwa hivyo ni umuhimu ya kwamba vijana tu, tu, tuwaelimishe kama wazazi, tuwaelimishe kama ndugu zetu, ya kwamba masuala kama haya yatakuwa yamepitiliza ikiwa unaweza kufanya jambo kama hili, kuweka picha kama hizo inahatarisha wewe mwenyewe kisheria, unaweza kushtakiwa. Ama umeona vile mambo yanavyotutendeka sasa, inaleta uhasama mpaka kiasi cha kwamba watu wanaweza kuteka nyara. Kwa hivyo badala ya kupost tujeke katika situation ambayo inaweza kufanya wewe utekwe nyara, fikiria mara mbili kabla kuweza kutuma picha kama zile. Mazingira ya kisiasa na wanasiasa wamechangia haya. Wana uwezo wa kusafisha na Kenya ikatulia. wanasiasa Kenya ni disappointment, uh, ama tutasema ni wamepoteza. Wakenya wengi sana wamepoteza imani kwa wanasiasa. Ingekuwa IBC ya Kenya ingekuwa imekuwa reconstituted, labda wengine wangerudishwa nyumbani. Wanasiasa wana jukumu la kuhakikisha ya kwamba eh, Kenya ni nchi itabaki ambayo itakuwa na sheria, kwa sababu tukienda katika anarchy ama tukienda katika mahali ambapo hakutakuwa na sheria, hata hao wanasiasa hawatafaulu. Ni Mathias Shipeta, afisa wa shirika la kutetea haki za kibinadamu nchini Kenya, la Haki Afrika, akikamilisha sehemu ya kwanza ya Kwa Undani. Nachukua mapumziko mafupi. Sehemu ya pili ni baada ya muda mfupi. Hii ni Sauti ya Amerika, VOA. Hii ni sehemu ya pili ya kwa undani. Mwandishi wetu wa Nairobi, Jason Nyakundi, ameandaa ripoti ifuatayo inayoangazia uhusiano kati ya nchi za Afrika na mataifa yaliyoendelea mwaka elfu mbili ishirini na nne. Ziara ya rais wa Marekani, Joe Biden, nchini Angola mapema mwezi huu, ya kwanza kufanywa na rais wa Marekani nchini humo, imefufua tena ushindani wa kiuchumi na China, huku wachanganuzi wa mambo wakieleza kuwa nia ya mataifa makubwa kutafuta urafiki na Afrika mara nyingi inaambatana na ahadi tupu. Beijing inaona ziara ya Biden na mradi wa ukanda wa Lobito kusini mwa Afrika kama fursa ya kukabiliana na ushawishi wa wa China katika eneo hilo kwa kuendeleza mpango wa kupanua reli ambayo inaweza kusambaza madini muhimu kutoka Angola, Kongo na Zambia hadi nchi za magharibi kupitia Lobito na Dar es Salaam. Lusungu Mbofu ni mchanganuzi wa masuala ya kimataifa nchini Tanzania. nchi nyingi sana zimekuja Afrika na ukianza na mataifa makubwa kama Urusi ambao wameonekana kuwa na ushawishi kwa zile nchi za maeneo ya Sahel, ambapo kwa kiasi kikubwa sana wamekuwa wakipambana na usalama kwa sababu ya magaidi ambao wamekuwa kwenye maeneo yale na kadhalika. Kwa hiyo, nadhani kwa namna moja au nyingine, nchi kama Urusi ambayo haikubahatika kuwa na koloni huko nyuma, lakini imekusaidia sana pa harakati za uhuru na kadhalika, nadhani kwao ni kama mfumo wa kuendelea kuongeza influence yao ama kuongeza ushawishi katika bara la Afrika. Ko kwa, kwa Urusi naitazama katika engo hiyo. Kwa hiyo uwepo wake zaidi ni kuonyesha ushawishi wake ambao kwa mara nyingine umekuwa ukionekana sio mkubwa wa Afrika, licha ya kwamba amesaidia sana wakati za uhuru na kadhalika, lakini ukija kwa nchi kama Marekani ambao mara zote imekuwa ikiamini kutoa msaada lakini pia kujihusisha na nchi za Afrika kwa namna moja au nyingine, kwao ni soft power nikiwa na maana kwamba ni kama njia ndogo ndogo za kuongeza ushawishi, na ndo maana mara nyingi nimekuwa nikieleza kwamba hata aje rais gani Marekani, sitarajii msaada utaacha kutolewa kabisa, unaweza tu ukapungua. Maslahi ya Marekani, China na Russia katika bara la Afrika kwa kiasi kikubwa yamechangiwa na upatikanaji wa madini ambayo yamesababisha kuwepo hitaji la miradi ya miundombinu ambayo itarahisisha usafirishaji wa madini hayo, lakini licha ya kuwepo kwa utajiri huu nchi za Kiafrika hata zile zinazozalisha zinabaki kuwa maskini. Afrika inasafirisha kwa wingi madini haya bila fidia ya kutosha kutoka nchi za magharibi na pia zile za mashariki. Afrika inashikilia zaidi ya asilimia arobaini ya akiba ya dunia ya madini huku DRC pekee ikimiliki asilimia sabini ya cobalt duniani, nyenzo muhimu kwa betri za magari ya umeme. Madini mengi yanauzwa ghafi asilimia 57 kwenda Uchina pekee, na thamani yake ikiongezwa mahali pengine. Rasilimali hii ni muhimu kwa utengenezaji wa betri, paneli za jua na magari ya umeme, muhimu kuwa nishati safi ulimwenguni, hali ambayo imewavutia Biden na Xi Jinping wa Uchina. Profesa Chacha Nyaikoti Chacha, mtaalamu wa diplomasia, anasema jitihada za mataifa makubwa kuja Afrika zinatarajiwa kuendelea kushuhudiwa mwaka ujao. Wachina wanakuja hapa wanachukua mali ghafi kutoka DRC wanachukua kutoka sehemu mbalimbali. Kuna nchi nyingine hata zimeruhusu wa China, sasa wanafanya biashara ndogo ndogo za umachinga katika mitaa ya mijini. Hili ni jambo ambalo litazidi kutuhangaisha kama nchi za Afrika kwa sababu tumeshindwa kujiweka, kujiwekea mikakati na utaratibu ambao unaweza kufanya sisi wenyewe tukafanya biashara za sisi kwa sisi kati ya nchi ya Afrika na nchi ya Afrika. Hilo ni jambo moja ambalo hao wa China, wa Marekani, Waingereza, Wafaransa wanajaribu kutumia kusema, ah, bado sisi ndio tunafanya biashara kubwa sana na nyinyi mabara eh, nchi za Afrika, kwa hivyo tuendelee kufanya urafiki, na kumbe ni kwa faida yao zaidi kuliko ilivyo faida ya Waafrika. Amerika imejaribu kuingia, lakini pia sera za Amerika bado hazijaonekana kama zina weza kumudu tamaa za nchi za Afrika kwa namna ambavyo Waafrika wangependa kusaidiwa bila masharti magumu. Wakati mwingine, Amerika inadai kwamba ni lazima kuwe na utawala bora, sera nzuri za utawala wa kujali, eh, haki za kibinadamu. Haya yote ni mambo ambayo tumeyashuhudia katika mwaka elfu mbili na ishirini na nne na labda tutazidi kuyashuhudia mwaka ujao. Nchini Angola, Biden aliahidi dola milioni mia sita kwa ajili ya mradi wa Lobito na katika kile kilichoonekana kuwa jibu kwa hatua hiyo mpya zaidi kutoka Washington, China ina ahadi zake yenyewe. Marekani, China na Rasia wamekuwa wakitoa ahadi za maendeleo kwa Afrika, na waangalizi wanasema ni ahadi tu za kulishawishi bara kuchukua upande katika mashindano yao ya kiuchumi. Ukanda wa Lobito, ambao ni mradi wa reli wa zaidi ya kilomita elfu mbili wa kuunganisha Angola, Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo na Zambia, unaonekana kuzivutia Marekani, jumuiya ya Ulaya na China huku zikipigania madini muhimu kwa teknolojia nishati safi. nchi za za ambazo ni kubwa tumeziona zinaingia sana Afrika kwa kasi sahizi, sababu kubwa nadhani ni mazingira ya kisiasa, kwa sababu ukiangalia kwa mfano, katika nchi za Sahel ambazo kwa sasa zinaongozwa na junta, kwa maana utawala wa kijeshi, ni nchi ambazo kwa namna moja au nyingine, siasa zao zimekuwa zikionyesha kupinga umagharibi. Kwa hiyo unapopinga umagharibi, kwa mfano, kwa kutimua eh, vikosi labda vya Ufaransa, kutimua vikosi vya Marekani na kadhalika. Manake, njia pekee ambayo unatakiwa uchague ni kurudi kwenye kwa upande wa nchi kama za Urusi na, na, na nchi ambazo zinakuwa upande wa kulia tuseme. Kwa hiyo kwa namna moja kwa namna moja wa nyingine, nadhani sababu kubwa ni mazingira ambayo yanapelekea ya mataifa makubwa kuhusika moja kwa moja, lakini wakati mwingine pia nadhani ni fursa ambazo zimekuwa zikionekana katika nchi hizi za Afrika kupitia vitu kama mali rasilimali ambazo ziko ndani ya nchi, nadhani zinafanya watu waongezeke kwa kiasi kikubwa sana. Hivi sasa wanaona kwamba kuna faida kubwa kwamba tukiwasaidia wa watu hawa wakapata miundombinu iliyo imara, nasi tunaweza tukafaidika. Lakini nadhani pia mwongezeko kubwa ni kutokana na jinsi ambavyo serikali nyingi za Afrika zimekuwa na uliberali katika kuendesha uchumi wao. Wengi wamekuwa wako tayari kutoa rasilimali eh, kufanya au kuingia ubia pamoja na nchi nyingine jirani kuweza kuchimba labda madini hiina kadhalika vitu ambavyo tumeviona hata katika baadhi ya nchi kama Botswana pamoja na biashara yao ya damu ndio wanaoifanya kwao. Nadhani huu hu, hu, mtindo wa kwamba sasa serikali ziko wazi kufanya biashara hivyo unaakisi sana malengo ya nchi za magharibi na unaongeza kwa namna moja au nyingine ari, kwa sababu wanaona kwamba kuna mazingira ambayo yanawavutia wao kuja kufanya biashara, na nadhani uwepo wao utazidi kuwa mkubwa. Lakini nadhani la mwisho ni migogoro, kwa sababu migogoro inaendelea inawalazimisha wao wakati mwingine kuja kuhusika, pengine kutatua, kutuma balozi wao na kadhalika. Wakati wa mkutano wa mwaka huu kuhusu ushirikiano kati ya China na Afrika uliofanyika Beijing mwezi Septemba, Rais Xi Jinping aliahidi kuziondolea ushuru nchi thelathini na tatu zenye kipato cha chini ambazo zina uhusiano wa kidiplomasia na China. Kwenye mkutano huo, Rais Xi Jinping aliahidi kuongeza msaada wa China kwa bara kwa ufadhili wa karibu dola bilioni 51 na mipango zaidi ya miundombinu na ahadi ya kuunda angalau nafasi za kazi milioni moja. Usaidizi huu utakuwa kwa sarafu ya yuan, ikiwa ni ishara kamili ya nia ya kuifanya sarafu ya China iwe ya kimataifa. Wataalamu wanaonya kwamba ahadi za ufadhili zinaweza kukosa manufaa iwapo Waafrika hawatatumia wa fursa ya ushindani wa Marekani na Uchina kunufaika. Ripoti yake Jason Nyakundi inakamilisha kwa undani, kutoka Sauti Amerika VOA. Mimi ni Kenneth Bwire.