Na msikilizaji, ni siku ya Ijumaa Disemba 27 mwaka huu wa 2024. Ninakukaribisha katika VOA Express kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika mjini Washington. Mimi ni Mkamiti Kibayasi, mimi ni Kenneth Bwire. Naambiwa kwamba siku zinamegeka eh, aswa yale uliyoyasema utatekeleza mwaka huu mm -hmm. Kama hujayatekeleza jamaa, acha kujisumbua kichwa kwa kisa na maana hmm, sasa utafanya lakini siku, bado tuna siku kadhaa, siku nne kufikia elfu mbili na ishirini na tano. Siku nne unaweza ukafanya mabadiliko yenye hu huku hukufanya huku miaka <laughs> siku mia tatu sitini na na mbili eh. Sasa ndio nataka kuzifanya saizi siku tatu zilizobaki, uka, ukafanya kitu ah, miujiza, achia wale waumini wa dini. <laughs> <laughs> katika uhalisia wa maisha <laughs> amna, hata kama ulikuwa ujenge kitu hauwezi Usife moyo amna, tuseme uhalisia, tuseme uhalisia. Hata wewe saizi ukisema unataka kusafiri kwenda Dar itawezekana katika hiyo siku nne, kama hela ziko za kutosha. Kama hela amna, penye nia ah uh -ah -uh. Kwanza nisikilize, penye nia uh -uh. hapa kosi njia uh, njia ipo siku zote, lakini kama huna hela ufike namna gani? Unaweza kuwa na hizo hela ukapata hiyo ndege ishaja? mm -hmm. Msikilizaji, naitwa Kenneth Bwire. ni mengi ambayo tunaangazia hii leo, ni mengi ambayo wanaendelea Afrika Mashariki, by the way kwa Kiingereza wanasema mm -hmm. <laughs> <laughs> nilikuwa nafuatilia matukio ya Kenya jana eh, kwamba kuna watu wanatoweka, watu watu wanapotea, watu wanapotea. Wanapotea vipi? ah, wasiojulikana wamefika huko kutoka kule kwingine? Ndio swali la leo eh. Tumekushirikisha uwe msikilizaji na tutasoma eh. maoni yako. Sasa nilipokuwa nafuatilia eh <laughs> polisi wanasema wajui <laughs> wachunguzi wanasema hawajui mm -hmm. Raia wanasema tunapotea, lakini baadhi ya raia pia, ukiuliza ni akina nani hawa wamepotea, hawajui, wanasema majina yapo tu kwenye mitandao. Pengine ni msemo ndio umeingia ah, msemo wa kufungia mwaka elfu mbili na ishirini na nne. Tuingie kwa yale ambayo tunayo kwenye Express habari za kimataifa ni baadhi ya vipengele ambavyo tutakusomea katika VOA Express. Vilevile tutakuwa na jicho letu, ambapo tutaelekea katika mkoa wa Mbeya nchini Tanzania. Tutajiunga naye Lusi Patrick yeye atakuwa anazungumzia masuala ya mwisho hmm, wa mwaka ambapo anazungumza na vijana tofauti, uh, kujua uh, utaratibu wa kujitathmini katika malengo waliojiwekea mwaka elfu mbili na ishirini na nne na najua ni juma juma, sio mm -hmm. jana kulikuwa na mechi zilichezwa leo mechi, yani ni burudani tu na michezo. Tutakuwa <laughs> na Adede, sio? moja kwa moja atatueleza mambo ya michezo. Tuanzie wapi, Mkamiti? Tuanzie ndani ya studio mm. za VOA Express hapa Washington, ambapo tulitembelewa na wageni kutoka kule Tanzania. Ni nani huyo? Edwin Robert George. Huyu ni mwekezaji uh, katika masuala ya utalii visiwani Zanzibar. Unaposikia Zanzibar, unajua hapo ndio kuna utalii wa aina yote, lakini kuna sheria pia, kula masharti pia kuhusiana na utalii na mambo mengine. Kwanza, kabla hujafika mbali, unafahamu kwamba karafuu inatokea Zanzibar. Karafuu ndio ni sisi hai tuishi <laughs> <laughs> hapo, nitoe hapo, ujinga kwanza hapo, hapo. <laughs> Tuendelee kwanza, hayo nitakuelewesha baadaye. Hiyo ni clove <laughs> oh, clove ndio karafuu. Eh, jameni, Kiswahili eh eh. Sasa Edwin anazungumzia maswala ya utalii, anasema uwekezaji katika utalii pia umesaidia katika maswala ya kukabiliana na ukosefu wa ajira katika visiwa vya Zanzibar. Tunajua Zanzibar ni kisiwa ambacho kinajulikana sana kwa kuvutia watalii zaidi, na uwekezaji umekuwa ukiendelea katika watalii. Amezungumza na Abdu Shakur Abud. Dr. Huseni Ali Mwinyi toka ingia madarakani mwaka elfu mbili na ishirini Zanzibar imekuwa na, tunapozungumzia sekta ya uwekezaji, yeye ndiye ambaye ametengeneza sheria ambayo sheria hiyo sasa inavutia wawekezaji kuja Zanzibar na kuweza kuwekeza kwa maana ya incentives. Kwa hiyo Zanzibar tunaisell as a destination, kwa hiyo as a destination uh, kupitia ZIPA, Zanzibar Investment Promotion Authority. Dr. Hussein Ali Mwinyi, rais wa awamu ya nane wa serikali ya mapinduzi Zanzibar, katengeneza mazingira wezeshi na hivi tunavyozungumza ana kipindi cha miaka mitatu mpaka minne ya utawala wake, lakini uwekezaji Zanzibar umekuwa kwa kasi sana kwenye sekta ya hoteli, sekta ya mabenki mbalimbali, lakini center, sekta ya restaurant, ambapo kupitia uwekezaji huo Zanzibar imepata nafasi kubwa ya ajira kwa wananchi wake. Lakini pia uh, hawa wawekezaji wanapofika Zanzibar wananunua vifaa. Kwa hiyo vifaa vile vinaponunuliwa ndani ya Zanzibar vinakuza kipato cha mtu mmoja mmoja na Wazanzibari kwa ujumla, kwa sababu inabidi lazima wanunue vifaa ndani ya Zanzibar. Kumekuwekwa na malalamiko kwamba uwekezaji huu umekuwa mkubwa zaidi, tunaona wageni kutoka nje, lakini sasa hakuna njia ya kudhibiti. Je, Zanziba itapata vipi, na wazao wenyewe wa Zanziba wanafaidika vipi? Nafkiri ndani ya serikali ya do Huseni Ali Mwinyi, e, mazingira haya ya wezeshi yako rafiki kabisa, Wazanzibari wako waliowekeza. Tena ukitizama namba ya Wazanzibari waliowekeza wakati wa utawala wa Dokta Huseni Ali Mwinyi ni kiwango kikubwa kabisa. Kwa hiyo katika kukuza uwekezaji ndani ya Zanzibar, Serikali ya Mapinduzi Zanzibar haijabagua wala haijachagua ni mtu wa aina gani awekeze, inategemea. Kwa sababu kwa mfano Zanziba Investment Promotion Authority, mamlaka ya uwekezaji Zanziba, wana kiwango chao kilichowekwa kwa ajili ya kuwekeza Zanzibar, lakini kiwango hicho kama ikiwa ni kikubwa, kuna kamishen ya utalii Zanzibar ambayo nayo na imepewa jukumu hilo la kutoa leseni za uwekezaji Zanzibar. Kwa kama Mzanzibari ana kipato kikubwa, anaweza kuwekeza kupitia ZIPA ambayo ni investment authority, lakini pia anaweza kupita ndani ya kamishen ya utalii. Kwa hiyo serikali ya awamu ya nane haikubagua uwekezaji wa aina gani unaweza ukawekezwa na raia wa kigeni au raia wa Zanzibar, ilihali fedha na fungu lako linaruhusu, basi unaweza kuwekeza Zanzibar kwenye sekta yoyote. Haya basi, mdao huyo wa maswala ya utalii mm, unaweza ukawekeza katika sekta yoyote anavyosema, lakini um, kiukubwa ki kabisa Zanzibar, kwa wale ambao watakuambia maswala ya uchumi zaidi peleka pesa yako katika utalii mm -hmm, hoteli, yani vitu vya starehe starehe tu. Starehe starehe tu. Yani, si, si, marashi ya karafuu huko Zanzibar. Sasa unaposema tu marashi, inamaanisha ina lifestyle, yani vile watu wanataka kuishi pale mm -hmm. Usipeleke huko vitu sijui zataa uh, Mr TZ hey. oh, oh. anamshirikisha brand bremer rekodi umesema inaitwa too much yaani amezidi ya eh? ndani <laughs> ya VOA Express, msikilizaji kutoka Sauti Amerika VOA. Haya, turudi kwake Edwin. Edwin sasa hapa, Edwin anasema kando na hayo mazuri aliyosema ya okay, uwekezaji. Najua Zanzibar imeweka masharti kwa watu ambao wanazuru Zanzibar, wanahitaji bima insurance, uhum. ndipo uingie mle kwa shughuli zako za kitalii za nini, unahitaji bima. Sijui kwa nini bima sijui ni afya sijui ni bima, sijini afya, sijini bima. Oye, kule, kule, kule kule ndani najua bima ina vitu vingi, sio sasa. mm -hmm. ni afya. Tumsikie. Oh, yeah. George, ni shirika la ndege sasa hivi tuko Disemba. Walichosema ni kwamba sio wana suspend kutoka Disemba, walichosema kwamba kuanzia tarehe fulani ambazo ni mwakani, kwa hiyo zile tarehe walizosema definitely ni sawa tu kwa sababu ni msimu wa, watalii kubaki nchini kwao na hawaji kwa wingi Zanzibar, na haina mahusiano yoyote na kitu ambacho kimekuwa introduced na serikali ya Mapinduzi. Kwa hivyo, kama mdau, unafikiri ni kitu gani hasa kinaweza kuchochea kupunguka kwa biashara ya utalii Zanzibar? Mi nafikiri Zanzibar as a destination inajiuza yenyewe. Neno tu Zanzibar peke yake ukilitaja duniani kote linajulikana. Kuna mtalii aliwahi kunihadithia kwamba nilimuuliza uliwezaje kufika Zanzibar, akasema wakati anaf, anachukua map akaona dots na ile doti alipoisoma akaona neno Zanzibar akavutiwa, na alikuwa anafanya kazi kwenye Umoja wa Mataifa hapa New York, na akasema alivutiwa na jina tu Zanzibar. Kwa hiyo sifikirii kama kuna kitu chochote kitazuia katika um, utalii wa Zanzibar, lakini kama sisi ni sehemu ya uh, global community, ni lazima tuangalie uh, vitu ambavyo vinavutia watalii kuja kwetu ili kulinganisha na sehemu nyingine za watalii ambazo huwa wanakwenda. Kwa sasa Zanzibar tuko vizuri, na tuna watalii wengi sana na idadi ni kubwa sana wanaotaka kuja Zanzibar na kutembelea Zanzibar. Kwa hiyo sidhani kama kuna kitu chochote kinawazuia watalii, licha ya hayo mambo yote ambayo yapo kwa sasa uh, kuweza kuwavutia watalii kuweza kufika katika visiwa hivi vizuri kabisa vya marashi ya karafuu. kwa wazaa wenyewe Wazanzibari wenyewe wana faida gani hasa tukiangalia vijana, vijana wanapata faida gani kutokana na Sauti za Busara? Maanake wanasema ni kuhamasisha wanamuziki muziki na kadhalika, au kuhamasisha watengenezaji filamu. Kuna maendeleo gani katika upande huo? Kwa miaka mingi tamasha la nchi za Majahazi, zif ndani ya tamasha tunakuwa tuna kitu kinaita panorama au majukwaa haya. Majukwaa kuna jukwaa la watoto, jukwaa la filamu, jukwaa la muziki, jukwaa la wanawake. Kunakuwa kuna, kua, kuna workshop na semina mbalimbali. Matamasha yakifanyika, sauti za busara ama zifu, tunaalika wale magwiji wazoefu, iwe wa kutengeneza filamu, magwiji wa muziki, lakini magwiji katika sekta mbalimbali mbali za wanawake na watoto, kwa hiyo tamasha kwa nje unaweza ukaliona ni la mziki na filamu, lakini ndani yake kuna warsha nyingi, semina nyingi, ambavyo vitu vyote kwa pamoja vinatoa elimu kubwa kwa Wazanzibari. Nikupe mfano tu, kuna baadhi ya mawaziri na kuna baadhi ya viongozi mbalimbali mbali wa serikali na sekta binafsi waliopita ndani ya Zifu ambao walipata mafunzo katika taaluma mbalimbali zilizotolewa na Zifu, lakini hao wamekuwa ni viongozi bora ndani ya Zanzibar na katika mashirika binafsi. Kwa hiyo matamasha haya yamesaidia sana kubadilisha cultural exchange hii ya Zanzibar pamoja na mataifa mengine ya uh, uh, uhaibuni lakini pamoja na Zanzibar katika kukuza utamaduni kwa ujumla. Haya marashi ha? Katika habari za dunia ni kwamba rais wa Ujerumani Frank Walter Steinmeier leo Ijumaa ameamuru bunge kuvunjwa na kupanga uchaguzi mpya ufanyike Februari 23 kufuatia kuanguka kwa muungano wa utawala wa kansela Olaf Shows. Bunge lilipiga kura ya kutokuwa na imani na Shows Desemba 16 baada surukali, ya serikali ya vyama vitatu ambayo haikuwa mashuhuri kusambaratika Novemba 6 wakati alipomwachisha kazi waziri wake wa fedha kutokana na mvutano juu ya namna ya kufufua uchumi unaodumu unaoduma wa Ujerumani. Viongozi wa vyama kadhaa vikuu uh, walikubaliana kwamba ni lazima uchaguzi wa bunge ufanyike Februari 23, ikiwa ni miezi saba mapema kuliko ilivyopangwa hapo awali. Waasi wa Yemen wamedai kufanya shambulizi kwenye mji wa biashara wa Tel Avivu nchini Israel leo Ijumaa, baada ya mashambulizi ya anga ya Israeli kushambulia uwanja wa ndege kima wa kimataifa wa Sanaa unaoshikiliwa na waasi wa maeneo mengine nchini Yemen. Mashambulizi hayo ya Israeli siku ya Alhamisi yamefanyika wakati mkuu wa shirika la afya duniani WHO anasema yeye na timu yake wanajiandaa kuondoka kutoka mji mkuu wa Yemen unaodhibitiwa na waasi wa Kihuthi. Saa chache baadaye leo Ijumaa, Wahuthi walisema walifyatua kombora katika uwanja wa ndege wa Ben Gurion na walirusha ndege zisizo na rubani kwenye mji wa Tel Aviv pamoja na meli katika bahari ya Arabia. Mwanajeshi wa Korea Kaskazini aliyekamatwa wakati akipigana katika vita vya Rusia dhidi ya Ukrain amefariki kutokana na majeraha aliyoyapata, shirika la ujasusi la Korea Kusini limesema Ijumaa. Pyongyang imepeleka maelfu ya wa wanajeshi kuimarisha jeshi la Rusia, ikijumuisha kwenye mkoa mpakani wa Kuruski ambako Ukrain ilifanya mashambulizi ya kushtukiza ya kuvuka mpaka mwezi Agosti. Mmoja wa wanajeshi hao wa Korea Kaskazini alikamatwa akiwa hai na jeshi la Ukrain siku ya Alhamis, chanzo cha ujasusi s cha Korea Kusini kimeliambia shirika la habari la AFP na kuongeza kuwa eneo alilokamatwa hali julikani. Na jeshi la Israel limeripoti kuwa lilifanya mashambulizi ya anga leo Ijumaa yakilenga miundo mbinu katika mpaka wa Siria na Lebanoni karibu na jiji la Janta ambacho ilisema ilitumika kusafirisha silaha kwenda kwa kundi la Hezbollah. Mapema leo jeshi la anga la Israel, IAF, lilipiga miundombinu ambayo ilitumika kusafirisha kimagendo silaha kupitia Siria hadi kwa kundi la kigaidi la Hezbollah nchini Lebanon, katika kituo cha Janta kwenye mpaka wa Siria na Lebanon, jeshi limesema katika taarifa. Sema mbona naona na kazi sana. Yaani anasema hana nyumba, hana gari, hana chochote lakini yuko hai. <laughs> <laughs> Ndio mapenzi anataka kuwasilisha kwa yule mwingine. Hajui kwamba ma ma maneno yalibadilika. Hizo enzi za mapenzi ya kweli ni chache sana. Hapa ni mapenzi unaleta nini mezani? Tuseme ukweli. Sasa yeye akisema yupo hai, kwanini akamwambia kumwambia yule mwingine mfu? Hata <laughs> no ana uwezo wa kumwimbia. Ndugu. Mbona ana ana kazi sana huyu? <laughs> Ni rekodi yake Ario akimshirikisha King Promise inakwenda kwa jina Noan hasa so, baada ya kutoka huko sasa tuingie katika jicho letu leo, siku ya Ijumaa, Disemba 27, ambapo tunamulika maswala ya mwisho wa mwaka wa 2024. Tunaye basi mwenzetu uh, Lucy Patrick amezungumza na vijana mbalimbali mbali, eh, kujua je, huwa wana uta, utaratibu gani wa kujitathmini katika malengo yao waliojiwekea, yani anamaanisha kuanzia Januari 2024 mpaka tunavyokamilisha hii Disemba 2024. Kwa majina naitwa James Jamal ama unaweza kaniita JJ. Mimi malengo yangu 2024 yalikuwa ni kuweza kupata kiwanja na nashukuru Mungu, nimepata kiwanja na nimeanza kufyatua matofali ya kwangu mwenyewe. Kwa jina naitwa Selwa Shabani. Mimi malengo yangu kwa mwaka huu ni kufuga kuku na nimefanikiwa. Nafuga kuku wa mayai, nauza nyama pamoja na mayai, na huwa ni utaratibu wangu kujiwekea kila mwaka kufikisha lengo langu kidogo kidogo, kama kujiwekezea pesa au kuuza mboga, ili mradi mambo yangu niweze kufikisha kwenye malengo yangu. Ni Salema, mimi kama kijana, ifikapo mwishoni mwa mwaka kama hivi, huwa najitathmini na kujitafakari ni hatua gani nilizopiga mwaka uliopita na ni hatua gani nitachukua mwaka mwaka unaokuja na kama ma, mipango na malengo na ndoto nilizojiwekea mwaka uliopita hazikutimia na kwa nini hazikutimie, na hiyo ina, inasaidia sana katika ukuaji wangu mimi binafsi. Najitathmini pia nikiwa katika kazi zangu, nimefikia wapi au nataka niongeze nini katika, na katika maisha yangu. of course, mimi kama kijana, huwa ni mtaratibu wangu na kawaida yangu kupanga mipango yangu ya na for this year of course nimetimiza asilimia uh, sabini ya mipango yangu. Na ushauri gani kwa vijana wenzenu ambao mwaka unapoisha hawana utaratibu wa kujitathmini na kujiwekea malengo? Kwa sisi vijana, tuna kitu ambacho huwa tunajidanganya sana. Tunafikiri tuna muda na muda huo unatuambia yeah, yu kijana kula bata, enjoy na nini, lakini kile ambacho unakielekea siku zote lazima ujue unaelekea wapi ndo ufike unakoelekea. Unaweza ukamtegemea mzazi, lakini ujui mzazi mshu ke nilini, ama kwa kitegemea cha mzazi ujui amekitafutaje. Ukijua jinsi ya kukitafuta, basi lazima utajua jinsi ya kukitunza, ili ujue uchungu wa kile ambacho anakitumia. Wawe wanajiwekea plani katika maisha yao, wasiwe wanaishiishi tu. Akiba ni nzuri sana, hmm. Akiba ni nzuri sana. E, na ujitafutie, nimependa ujamaa anasema jitafutie, usije ukategemea, ujui babako alikitafuta <laughs> kwa machungu gani? Mama wako alitafuta vipi akakupa? Unajua, kila mbacho hujakifanyia kazi, kukipoteza rahisi sana. mm hasa -hmm. mm. Mwelekezi anasema unasikia eh? Ambia <laughs> tuondoke hapa harakaraka, tusikilize mziki. Salim Jr anakuja nakuja eh? <laughs> ikauria au ikaga indirea umutiganiirie noguanyendire nanindamwenda ugkuata ikauria wikaga yn yani, mkamiti eh? Hmm. Uh, ushai mwona chui ndio leopard sio? Ushai mwona chui kachiwa mbuzi kwamba amtunze akiwa malishoni, ndio nakutaka kusikia kutoka kwako. Kitavurugika hapo, si mbuzi ataliwa? <laughs> Sina uhakika kwa sababu bado sijashuhudia. Sasa huyu Salim juni katika lugha ya Kikikuyu anasema wewe, mm -hmm. ulipoondoka mm -hmm. ukaniachia mtu mwingine kumchunga nyumbani, sijui akuwa yaya ama nani, mm -hmm. ah, kibao kikabadilika sasa, mm -hmm. jamaa kambadilisha, yule ndiye akawa kitoweo sasa naimba nyimbo, anamuuliza wewe, ushaiona chui ikaachiwa mbuzi kumtunza? ikauria wikaga. Inatupeleka kwake Liberty Dede. Haya, Liberty, habari za hapo Mombasa, na baada ya sherehe za Krismas ambazo pia bado zinaendelea kuelekea wikiendi, hali iko vipi katika masuala ya burudani hapo ulipo? Asante sana Washington Kennes na Mkamiti eh, kukurekebisha tu, mimi niko katika maeneo ya mashambani kule Kitale kula mahindi ambapo, eh, Kennes akifika huko <laughs> ukimweka pamoja na chapati anakuwa ni kama chui anachunga mbuzi eh. Adede <laughs> <laughs> mi nilijifunza tu hayo maneno kidogo wakati nilikuwa naishi Dhogotho kule Central Kenya. Mambo mengine ya kufanya wanavyosema, mimi simo. Hebu kula mahindi yako vizuri, meza <laughs> kashibe ni kuajie mkamiti <laughs> <laughs> asante sana. Kwenye burudani, wacha tuanzie na habari za tanzia, ambapo wapenzi wa mchezo wa voliboli nchini Kenya wanaomboleza kifo cha mchezaji nyota ambaye amewahi kuwa nahodha wa timu ya taifa katika mchezo wa voliboli, Janet Wanja. Wanja amekufa baada ya kuugua saratani ya kibofu cha mkojo kwa muda mfupi tu. Mchezaji huyo ambaye amekufa akiwa na umri wa miaka arobaini amekuwa akihudumia timu ya 140, taifa eh, malkia kama kocha msaidizi baada ya kustaafu. Ah, ah, Mbae, Wanja ambaye ni afisa wa polisi kitengo cha magereza ameshinda mataji mengi sana barani Afrika eh, katika mchezo wa voliboli, na serikali kumtambua eh, kwa mchango wake nchini Kenya kwa kumpandisha ngazi kufikia kiwango cha eh, eh, sajenti katika kikosi cha jeshi cha polisi. Tukiingia ya burudani, ambapo najua hapo ndipo yanamfurahisha sana mkamiti hmm. Ni kwamba kule Mombasa kumeandaliwa inaitwa White Party, masharti ni uvae mavazi meupe, lakini mm -hmm. eh, sherehe hizo zitakuwa ni juu ya pantoni ama feri eh, Kenes, unajua, unaelewa mm -hmm. Sasa hapo vyakula vinywaji vitafanyika juu ya pantoni hapo, kuna mziki mm -hmm. utapromoshwa na ma DJ akiwemo DJ lenam lenium. Sasa itakuwa ni kwamba eh, watakaa juu ya pantoni. Pantoni itakuwa inapiga ziara karibu eneo la la, la, la, la ya mji wa Mombasa, wajua mji wa Mombasa akisiwa sasa, mm -hmm. watu watakuwa wanaburudika mpaka che. Haya, anafanyika hapo kesho sasa sasa, sijui kama utakuwa unachukua ndege ya saa ngapi uje, ama itakuwa mm -hmm. ni vipi Liberty. kabla hatujasonga mbele, je, kuna mwaliko wote umeupata kutoka kwa DJ Lenium, tayari nishapewa mwaliko mimi. Nilikuwa na mavazi yangu meupe, lakini kwa sababu niko Kitale, mm. a, mama mzazi ananiambia hutoki hapa, maana kuku kadhaa tayari washaumia, na <laughs> nitakuwa ninabeba pia mahindi ambayo nitakuwa narudi nayo mjini Mombasa. Uh, uli, ambayo hukupanda, ulituma mbolea Haya, kando na <laughs> <kato> hayo nilituma <laughs> pesa za mbolea. Na tunapokamilisha ni kwamba mm. huku hayo akijiri, Matonya msanii wa Tanzania mm -hmm. atakuwa anaburudisha katika mgahawa wa Moonshine. Hii ni baada ya kupiga show nyingine babu kubwa jijini Nairobi. Matonya anarejea katika tasnia ya muziki baada ya kuondoka kidogo alipokumbwa na matatizo, na sasa anarudi tena, lakini hasa matayarisho mengi zaidi ni kumpokea Zuchu tarehe thelathini na moja kwa mkesha wa mwaka mpya, ambapo atakuwa anapromosha vitu vikali akishiriki na the band utakumbuka, ameshirikiana na, na kundi hili wakatoa nyimbo kadhaa katika albamu yake ya hivi karibuni ambayo ameitoa kwenu. Unajua anayokusubiri leo saa nne na saa tano saa nne saa tano daka kumi na tano tukoseje baba. Kuna nini? <laughs> <Tuko> seje, <laughs> mpaka tunakesha tukiangalia Arsenal itakuwa inacheza na, na Ipswich. Hii ni mechi ambayo itakuwa ni ya kufurahisha sana ikitiliwa maanani Chelsea waligongwa wali jana na pia Manchester United wakapigwa mbili sufuri na Liverpool. Tunaomba wajikwae tu wa sisi mashabiki wa Arsenal, lakini mechi kubwa hiyo itakuwa inachezwa leo usiku kena. Ndugu, nasema asante, shukran sana na wakati e, salamu zimfikie mama hapo Kukupa, kupanda mahindi ambayo umeenda kubeba kwenye gari, zimfikie hapo mpe <laughs> pongezi asante. <laughs> <ya> <laughs> <Haya basi. laughs> Unahila wewe, unahila sana lakini <laughs> asante tu. Haya, <laughs> tuangazie katika swali la leo, utekaji nyara kwa wanawake na vijana wa kiume umeongezeka Kenya. Unadhani hatua gani zichukuliwe zi, zi ili kusitisha hali hii? Nasoma Didier Sahani, anapatikana huko DRC. Amesema anadhani ni uzembe wa serikali, maana wangejitahidi kufanya uchunguzi zaidi ili kubaini watekaji. Polisi waongeze bidii, pia vijana wawe waangalifu. Ujumbe mwingine unatoka kwa Zablon Mayongeza, kijana mkongwe wa DRC Beni. Anasema serikali ya Kenya inabidi iongeze jitihada nyingi ili kukomesha utekaji nyara huu. Hali kadhalika, maneti Kione wa Tanzania anasema serikali ikisimama imara inawezekana. Na shukrani sana kwako Benjamin Nyaboro, Obedi Santa, Gibien na wengine wote mlioshiriki katika VOA Express. Hivi sasa mimi naitwa Mkamiti Kibayasi, tuna akamilisha VOA Express nikishirikiana na Kennes Bwira, upande wa pili Aida Isa, fundi mitambo ni Cornelius. Basi tunakuacha na kibao no one Ario akishirikiana na King Promise. <mulia>