Sasa ni saa saba kamili mchana kwa saa za hapa Washington. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Hizi ni habari za dunia, zinasoma kwako name Mkamiti Kibayasi. Serikali ya China imeziwekea vikwazo kampuni saba leo Ijumaa kujibu tangazo la hivi karibuni la Marekani la mauzo ya kijeshi na misaada kwa Taiwan, kisiwa kinachojitawala ambacho China inadai ni sehemu ya himaya yake. Vikwazo hivyo pia vinakuja kujibu kupitishwa kwa hivi karibuni kwa mswada wa matumizi ya ulinzi ya kila mwaka ya serikali ya Marekani, ambapo taarifa ya wizara ya mambo ya nje ya China ilisema inajumuisha vikwazo tofauti visivyo na matumaini kwa China. China inapinga msaada wa kijeshi wa Marekani kwa Taiwan na mara nyingi kuweka vikwazo kwa makampuni yanayohusika baada ya mauzo au mfuko wa misaada kutangazwa. Vikwazo hivyo kwa ujumla vina athari ndogo kwa sababu kampuni za ulinzi za marekani haziuzi silaha au bidhaa nyingine za kijeshi kwa China. Marekani ni muuzaji mkuu wa silaha kwa Taiwan kwa ajili ya ulinzi wake. Mkuu wa safari za anga wa Rasia alisema Ijumaa kwamba shambulio la ndege isiyo na rubani la Ukrain lilikuwa likiendelea katika mkoa wa Chechnya wakati ndege ya Azerbaijan ilipojaribu kutua kabla ya kubadilisha safari yake na kuelekea Kazakhstan na kuanguka huko mapema wiki hii. Dimitri Yadrov, mkuu wa mamlaka usafiri ya usafiri wa anga ya Rusia, Rosaviatsia, hakutoa maoni juu ya taarifa iliyotolewa na mbunge wa Azerbaijan pamoja na wataalamu wengi wa anga ambao waliilaumu ajali iliyotokea Jumatano ilihusishwa na ulinzi wa anga wa Rasia. Ndege ya Azerbaijan Embrala 190 ilikuwa ikisafiri kutoka mji mkuu wa Azerbaijan wa Baku ikielekea Grozny, mji mkuu wa mkoa wa Chechnya huko Rusia, lakini ilibadilisha mwelekeo na kwenda Aktau huko Kazakhstan, kuvuka bahari ya Kaspian na kuanguka wakati ikijaribu kutua huko. Ajali hiyo iliua watu 38 na kuwaacha watu wote 29 wakiwa wamejeruhiwa. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington. Waasi wa Yemen wamedai kufanya shambulizi kwenye mji wa biashara wa Tel Aviv nchini Israel hii leo Ijumaa, baada ya mashambulizi ya anga ya Israel kushambulia uwanja wa ndege wa kimataifa wa Sanaa unaoshikiliwa na waasi na maeneo mengine nchini Yemen. Mashambulizi hayo ya Israel siku ya Alhamis yamefanyika wakati mkuu wa shirika la afya duniani WHO anasema yeye na timu yake wanajiandaa kuondoka kutoka mji mkuu wa Yemen unaodhibitiwa na waasi wa Kihuthi saa chache baadaye leo Ijumaa. Wahuthi walisema walifyatua kombora katika uwanja wa ndege wa Ben Gurion na walirusha ndege zisizo na rubani kwenye mji wa Tel Aviv pamoja na meli katika bahari ya Arabia. Hakuna maelezo zaidi yaliyopatikana mara moja. Mamlaka ya Mamla usafiri wa anga nchini Yemen imesema uwanja huo umepangwa kufunguliwa tena Ijumaa baada ya mashambulizi ambayo ilisema ilitokea wakati wa ndege za Umoja wa Mataifa zilikuwa zikijiandaa kwa safari yake kama ilivyopangwa. Jeshi la Israeli limeripoti kuwa lilifanya mashambulizi ya anga leo Ijumaa yakilenga miundombinu katika mpaka wa Siria na Lebanon karibu na kijiji cha Janta ambacho ilisema ilitumika kusafirisha silaha kwenda kwa kundi la Hezbollah. Mapema leo jeshi la anga la Israel, IAF, lilipiga miundo mbinu ambayo ilitumika kusafirisha kimagendo silaha kupitia Siria hadi kwa kundi la kigaidi la Hezbollah nchini Lebanon, katika kituo cha Janta kwenye mpaka wa Siria na Lebanon, jeshi limesema katika taarifa yake. Haikueleza iwapo mashambulizi hayo yalikuwa upande wa Siria au Lebanon, lakini yamefanyika siku moja baada ya jeshi la Lebanon kuishutumu Israel kukiuka makubaliano ya kusitisha mapigano kwa kushambulia ndani ya mipaka ya Lebanon na kuharibu miji pamoja na vijiji vya kusini. Mwisho wa habari za dunia kutoka Washington. Mimi ni Mkamiti Kibayasi. Um, jambo wapendwa wasikilizaji, popote pale mlipo. Baada ya taarifa hiyo habari, mimi ni Abdu Shakur Abud nikukaribisheni, karibisheni katika meza ya waandishi habari bila shaka, kutoka hapa Sauti America, Washington DC, ikiwa ni kipindi cha mwisho cha mwaka 2024 mwaka ambao tumeshuhudia mambo mengi kabisa duniani, matukio ya kipekee ambayo tunaweza kuyazungumzia hapa kama waandishi habari, tukiangalia hasa yale yaliyotokea Afrika Mashariki nayo na, na ya kati sio machache. Kwa hivyo tutazungumzia masuala haya yote, tutaangalia, tutagusia moja moja na tuone kwamba ikiwa tunaweza kuzungumzia kwa ujumla kwenye simu au toka ushiriki pamoja hapa. Tuko pamoja na Liberty Adede, mwandishi wetu akiwa kule Mombasa, pamoja na Hassan Uhai kutoka Azam Radio Television, shirika na Sauti Amerika kule Dar es Salaam, pamoja na Fredi Ruvunangiza akiwa kule Goma, akifanyia kazi redio au kituo cha La Prunelle FM. Kwa hivyo, tutakuwa pamoja kuanza kuzungumzia masuala haya, tukiangalia kwanza afrika mashariki. Kwanza Hassan karibu, Liberty karibu, nasikia mko kwenye simu katika meza ya waandishi. Asante uh, asante sana. Tunakupata vizuri, Hasan. Tukianza na wewe huko kwako, wewe kama mwandishi habari unafuatilia mambo chungu nzima. Uh, sijui hasa unaangalia gani, ni habari gani hasa wewe unafikiri zimekugusa kama mwandishi wa habari mwaka huu? Uh, bila shaka tukianza na hapa nyumbani, Afrika mashariki pengine na kati habari ambayo ilitugusa wengi hasa kwa jicho la kiuandishi wa habari ni zile vuguvugu vugu au hekaheka heka ya wale uh, vijana jenzi pale Kenya uh, kushinikiza mabadiliko ya kiserikali uh, na hisi hiyo, ni habari ambayo ilituvuta ili karibu zaidi, kwa sababu kwangu mimi kwanza ni jirani uh, lakini pia namna teknolojia ilivyotumika katika kufanikisha baadhi ya hizo shughuli mwitikio wa serikali, hayo yote yali, yalinifanya ni nifuatilie kwa karibu zaidi na kwa kuangalia vyombo vya habari jinsi vilivyokuwa vikifuatilia na ku, ku, ku, kuzichambua taarifa, uh, kipindi kile limetokea nadhani vilifanya kazi ya ziada, hasa vile vya Kenya kwenyewe kuanzia televisheni uh, redio na mitandao ya kijamii. Ule uharaka wa zile taarifa kupatikana na uhakika wake e, kwa kweli ulikuwa ni wa kiwango cha, cha hali ya juu. Na huko Tanzania kwa basi, huko Tanzania vyombo vya habari vimeripoti hivyo, lakini na, na huko Tanzania walichukuliaje hali ripoti hiyo? Uh, mwitikio ulikuwa kitofautiana. Unajua, kwa Tanzania uh, walio wengi mtizamo ulikuwa ni kwamba hakukuwa na sababu ya kufika hapo, wangeweza kuzungumza, wangeweza ku, uh, kutafuta namna tofauti badala ya ya ghasia. Uh, lakini mitizamo ya watu katika nchi hizi mbili siku zote huwa inatofautiana na namna ya utatuzi wa, wa changamoto hizo hutofautiana. Utakumbuka pia hata elfu mbili na saba kulipotokea na na heka heka. E, ilikuwa ni tofauti na ambavyo unaweza ukaona huku upande wa pili Tanzania namna kunapokuwa na tofauti za kisiasa wanavyozishughulikia. Kwa hivyo hilo ni, ni moja ambalo naweza kusema Uh, ufuatiliaji wake kwetu sisi vyombo vya habari ulikuwa ni wa karibu zaidi na ulitupatia funzo katika usalama wa waandishi wetu na pia namna ya kujiandaa na matukio kama hayo yanapokuwa yametokea. Naam, uh, Liberty huyu amezungumzia Jenz, amekupokonya wewe huko Kenya uh. Mbali na hiyo Jenz, unaweza kutueleza nini kimeangaliwa au kimekugusa zaidi? Nam eh, asante sana Shakur. Mimi kilichonigusa zaidi ni inaweza kuwa na uhusiano na yale yalifanyika na Jenzii, lakini mimi ninaangalia mwanzo ya, ya, ya, ya yale mambo, kisha ndipo vijana wa Jenzii wakachukulia uzito huu. Ilikuwa ni kuhusu Wakenya waliohisi kwamba ilikuwa ikiandaliwa, haikuwa inaangazia maazimio yao ama ilikuwa inawafinyilia kwa kiwango fulani ambapo iliweza kuwavuta ambapo hawangeweza kufikia kulingana na kiwango cha maisha yao. Sasa ule msukumo ambao ulitokea kwamba Wakenya wenyewe walipoishinikiza serikali kubadilisha sera, kubadilisha maamuzi, kubadilisha eh, hatua ilizokuwa iliyokuwa ikichukua, kuna kuridhia yale umma ulikuwa unataka, hiyo ilikuwa ni jambo ambalo lilikuwa la umuhimu sana katika utawala. Unajua mara nyingi imekuwa ni kwamba uongozi unapoingia mamlakani hatua eh, zinachukuliwa, nchi inatekeleza sera, kuna viongozi wanatekeleza kulingana na manifesto zao. Lakini kwa wakati huu swala hili lilikuwa tofauti, kwamba walitaka kutengeza maswala fulani, lakini Wakenya walikataa, wakatuma nyaraka, wakaelezea serikali, lakini haikusikia. Wakati bajeti ya makama makadirio ya bajeti ilipopitishwa bila kuzingatia yale waliopendekeza, ndipo sasa msukumo huu ukaja ukatokea lakini tukiachana na hayo Shakur, hapa baadaye yakaja yamekuwa yametokea matukio mengine ambayo ni ya, ku, ya kuvutia. Hivi karibuni tu eh, eh, naibu rais ambaye amekuwa mamlakani amengolewa katika wadhifa wake na mwingine akawekwa. Hiyo haijafanyika katika historia ya Kenya, kwa mara ya kwanza kabisa, kiongozi ambaye kulingana, chini ya katiba iliyopitisha mwaka elfu mbili na kumi, kwamba kiongozi rais anap, anapigiwa kura pamoja na mgombea mwenza wake, yaani naibu rais wake, basi huyu aling'olewa mamlakani kupitia bunge Hoja ililetwa bungeni, malalamishi dhidi yake, akaja akashindwa kujitetea, ikapelekwa kwenye bunge la Seneti, akafika lakini hakujitetea vile vilivyokuwa vili, na akakosa kufika katika hatua za mwisho. Kisha baadaye e, e, e, bunge la Seneti likapiga kura kumwondoa mamlakani, akaondolewa mamlakani, ameapishwa naibu rais mwingine ambaye Kithure Kindiki ambaye yuko sasa hivi mamlakani na yule aliyokuweko, eh, bwana eh, Rigathi Gachagua ameondolewa, yuko nje. Sasa hii imeibua eh, joto la siasa ambalo lilikuwa tofauti, na ukiangalia sasa hivi mambo yameanza, inaitwa alignment. Wameanza kuchukua sasa mirengo tofauti, inaanza kujitekeleza katika mambo ya siasa. Tunaona Rais William Ruto sasa ameanza kuwa na ukuruba na urafiki na eh, rais aliyeondoka mamlakani Uhuru Kenyatta, swala ambalo ilikuwa linadhaniwa halingefanyika kwa sababu eh, u, u, wakati Rais Ruto aliingia mamlakani kulikuwa na mvutano na kuto kuelewa na kati ya yule mtangulizi wake. Sasa hivi tena eh, tumeona kwa upande yingine rais William Ruto ana urafiki wa karibu na kiongozi aliyekuwa kiongozi wa upinzani Raila Odinga, sasa hivi anagombea kiti ukamishna katika Umoja wa Afrika. Sasa haya ni mambo ambayo tunaona yanavutia sana viongozi hawa watatu wamekuja karibu. Mabadiliko yameanza kuonekana serikalini, mabaraza la mawaziri limebadilishwa, kila ma, ma, ma, ma, ma, ma, mawaziri wengine wameteuliwa na ngoja kusailiwa kabla ya kuapishwa rasmi, na hii inaanza kuonyesha sura tofauti. Sasa ah. hili linaanza kuleta tena, eh, joto la siasa katika nchini Kenya ambayo ni eh, sasa ni nani atakuwa anachukua mrengo gani ama anafata hatua gani? Naam, hiyo bila shaka ni mambo mazuri ambayo tutafuatilia. Twende huko DRC ambako tunajua mm, kwamba kumekuwa na vita M23 ameendelea sana na kunyakua maardhi. Fredi, karibu utuambie wewe, huko Goma, bila shaka kitovu mstari wa mbele wa ghasia hizo zote, nini hasa kinagusa waandishi wa habari huko eneo eh, la Kivu kaskazini na DRC kwa ujumla? Hujambo uh, abdul Shakur, na hujambo pia kwa mania ya wasikilizaji wa VOA ambao wanakuwa wakisikiliza maeneo mbalimbali. Pia nachukua nafasi hii kwa kuweza kuwatakia sherehe nzuri za Krismasi pia na sherehe nzuri za mwaka mpya, uh, pia kwa ahami ambao wanapatikana katika makenti mbalimbali za pembezoni na mji wa Goma. Uh, ni kusema ya kwamba mwaka huu ulikuwa ni mwaka wa changamoto sana, mwaka ambapo Uh, vita ya en ishirini na tatu iliweza ku, uh, kuendelea katika mamiji mbalimbali za mji wa Goma. Uh, mamiji mamitaa mbalimbali za, za jimbo la Kivu ya Kaskazini, mkiwemo Walikale ambapo waasi wa en ishirini na tatu wanazidi kuendelea, mkiwemo pia uh, mamitaa za Mbero ambapo waasi wanazidi kupambana pia uh, na jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kwa sasa ni maeneo ya kibumba mambasa huko nubero uh, pia na limbongo ambapo waasi wana wanaendelea kuchuana na na, na <laughs> jeshi la jamhuri ya kidemokrasia ya kongo lakini pia uh, kulingana na, na ma, mambo mengi ambayo yaliweza kujitokeza katika mwaka huu Uh, mnapatikana pia uh, watu ambao waliweza kukimbia ka katika jela kuu la, la huko Kinshasa na mkiwemo watu ambao waliweza kuuliwa uh, na wengine ambao amba waliweza kuumizwa vikali. Pia utajua ya kwamba nchini DRC mwaka huu kulikuwa pia uteuaji wake uh, waziri mkuu ambao akiwa ni Judith Suminwa, itakuwa ya mara kwanza ambapo chini uh, Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo tunakuwa na waziri mpya, lakini waziri ambaye anakutanana na changamoto nyingi, nikiwemo vita ya m ishirini na tatu kabisa ambayo inaendelea mashaima ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo. Mbali na hayo, kunakuwa pia uh, ubadilishaji wa katiba ni kuta ambalo inazidi kuleta hekaheka huu uh, ma katika nchi nzima na hapa karibuni ilikuwa ni wapinzani Joseph Kabila pia na naye Moise Katumbi ambao waliweza kusemana ku zaidi dhidi ju, ya kuweza kupinga ubadilishaji uh, wa katiba ya de jamhuri ya kidemokrasi ya Congo lakini ni uh, mengi. Mengi naam, naam, bila shaka. Mambo la mengi i mambo naam bila mambo, Mambo ni mengi, tuache hapo sasa. Hapo ni masuala mazito umetaja hapo, bila shaka: vita vya huko mashariki, mabadiliko ya katiba, mvutano anajitokeza. Hasa turudi kwako wewe sasa, tuambie Tanzania. Uh, Samia, ha, Samia hasan Suluhu amefanya mabadiliko kadhaa ya serikali, malalamisho yamejitokeza. Nini hasa kubwa unaweza kusema huko Tanzania? Uh, Fredi, namuuliza Hassan. Uh, kumekuwa na mabadiliko kadhaa kumekuwa na mabadiliko kadhaa ambayo uh, Rais uh, Samia Suluhu Hassan ameyafanya kwenye baraza lake la, la mawaziri pamoja na ngazi zingine za juu ndani ya, ya serikali. Mtazamo, um, umekuwa ni kwamba bado anatafuta uh, namna bora ya kuunda ya kui, ya kui, ya kuunda kikosi chake kiweze kumsaidia katika kufanya shughuli zake. Uh, na si upande huo tu tunaweza kusema hata upinzani pia, mwaka huu utakumbukwa kwamba uh, kwa mara ya kwanza uh, chama kinachoitwa Chadema uh, kimeshuhudia uh, mpambano wa awali kati ya uh, al, al, al, ambaye ni mwenyekiti wa sasa Freeman Mbowe na makamu wake uh, uh, aliyegombea urais wa mwaka elfu mbili na, na, na, na, na uh, ishirini, Lissu. Sasa wote wametangaza kwamba wanataka kupanda juu kugombea kiti hicho cha cha rais. Kwa hiyo ni makamu na mwenyekiti wake wanagombania, hiyo ni, ni kitu kipya kwa kwa siasa hizi za za Tanzania. Inaleta msisimko mkubwa katika miezi hii ya mwisho wa elfu mbili na ishirini na nne. Tukirudi kwenye eh, serikali ya rais Samia Suluhu Hassan ah, kumekuwa na mengi yakitokea. Ah, yapo ya kujivunia, yapo ambayo wanahitaji kurekebisha ah, kubwa lililozungumzwa sana Tanzania ni kuhusu uh, uzinduzi wa reli ya uh, inayotumia umeme au SGR ambapo uh, sasa kuna tren zinafanya kazi kati ya Dar es Salaam iliyopo pwani huku mashariki kwenda katikati ya, ya Tanzania na baadaye pengine itakwenda uh, mbali zaidi ya hapo endapo ujenzi utakuwa umekamilika ume, ume e, vile vile jitihada za kupata umeme wa ziada ume, umeanza kupatikana kwenye bwawa lililoko si hapo kati mwa Tanzania ambapo kuna kiasi kikubwa cha umeme, lakini bado changamoto za umeme hazijamalizika, na hilo ni jambo ambalo bila shaka serikali itakuwa inalitupia macho. Mwaka ujao kuna uchaguzi, na itakuwa eh, jambo la kuvutia kuona, uh, umeme huo unapatikana. Kama hautapatikana kutakuwa na maswali kwa serikali kwamba mmepewa nafasi hakukuwa na upinzani bungeni uh, imekuwaje, mambo haya hayajakaa uh, sawa lakini upande mwingine kumekuwa na vuguvugu vugu, ambalo pia naweza kusema limezima kidogo. Uh, kulitokea vuguvugu vugu la kuuliza katiba mpya inakuwaje. E, ilipungua maneno baada ya rais kusema kwamba tukiwane muda wa kulitafakari hili jambo na kulielewa, kujifunza katiba iliyopo ina uzuri upi na ina changamoto zipi, ili tutakapokuja sasa, muda utakaporuhusu kuzungumzia katiba kwa kina, kuwe na, na uelewa wa pamoja kati ya wanaotaka mpya, wanaotaka ya sasa na wasiojua chochote kuhusu kuhusu katiba e, e, iliyokuwepo uh, Kumekuwa pia na uchaguzi wa serikali za mitaa uh, ambao ulifanyika uh, mwezi Novemba uh, Ni uchaguzi ambao umepokelewa kwa mitazamo tofauti. Wapo ambao wanasema ulifanyika vizuri na wapo wanaolalamika kwamba haukuwa vile walivyotarajia uh, kwa maana ya kwamba mezani haikuwa ime, imekaa sawa lakini muda huu tayari watu wanaendelea na shughuli nyingine. Masuala hayo ya ya, ya ya uchaguzi wa serikali za mtaa huyasikii sana katika vyombo vya habari, isipokuwa kwa kipindi kile vyombo uh, vya vi habari vilifanya kazi iliyokuwepo uh, kuelezea kinachofanyika kina, kina sasa. Uh, uchaguzi ujao utakuwaje? Kama utakuwa tofauti, hilo ni, ni, ni suala la kusubiri kidogo. Naam, uh, nitarudi kwako kwa, lakini kwanza hebu niende kwa Liberty maanake kuna tatizo moja ambayo lilijitokeza mwaka huu. Nakumbuka sasa hivi utekaji nyara wa watu. Liberty, hiyo linachukuliwa vipi huko? Naona ilikuwa suala kubwa vilevile vile. Asante sana Shakur, eh, ni suala ambalo mpaka sasa ni liko ni suala liko moto sana, ukiangalia <coughs> kwenye mitandao ya kijamii, ni suala ambalo limeipatiwa lime, kipaumbele ah, kuna baadhi ya watu wametekwa nyara eh, kwanza pale awali ilikuwa ni kutokana na yale maandamano yalikuwa wakifanywa na vijana maarufu Gen Z. Sasa kuna baadhi ambao walikuwa wanaonekana kuwa ndiyo viongozi wa makundi hayo wakatekwa nyara ya, kumekuwa na matukio ambayo maafisa wa polisi kwa upande wao wamejitenga, wanasema hayo matukio hatuhusiki na, na japo kuna watu wanaonekana picha za CCTV ambazo zimekuwa zikitolewa kwa vyombo vya habari vinaonyesha kwamba watu wametekwa nyara na watu wasiojulikana. Wengine wameenda miili yao iliyopatikana imetupwa kuna wengine wamepatikana wameuawa kinyama, kuna wengine ambao wamepotezwa tu hawaonekani. Sasa haijabainika kwa uhakika ni nani anayefanya haya na ni nini sababu ya haya. Tunapozungumza sasa hivi nchini <coughs> Kenya kumekuwa na maandamano, kumekuwa na vurugu, na sasa hivi mjadala mkubwa sana kwenye mitandao ya kijamii baada ya vijana kadhaa ambao wamekuwa wakichora vitaragusi ambavyo labda vimekuwa vikimtoa viki, vinamtoa kama rais, vinamkejeli kwa njia moja au nyingine. Kuna picha ambazo zimetolewa kupitia mitandao ya AI na kuonyesha picha mbaya ambazo zimeweza kum za, za kumdhalilisha rais, na sasa huyo kijana inasemekana kwamba amepotea. Sasa hoja ambazo zinaendeshwa katika mita, mitandao ni kwamba kijana huyo ametekwa nyara. Kuna hata picha zinatolewa za kuonyesha magari ambayo yanaaminika kuwa ya maafisa wa polisi wale wa, wa, wa upelelezi. Kunaaminika kwamba wao ndio wamemteka, japo serikali kwa upande wake inasisitiza kwamba hawajahusika na utekaji huo. Sasa imekuwa na vuta ni kuvuta. Sasa hivi kuna shinikizo kwamba vijana waliotekwa nyara waachiliwe. E, e, shirika la la kutetea haki za binadamu la Kenya linasema kwamba kufikia sasa mwaka huu peke yake takriban watu themanini na saba wametekwa nyara. Kuna wale hawajulikani wa waliko, na sasa maswali kutoka kwa familia za wahusika na Wakenya wanauliza ni kwa nini haya yatokee, ni kwa nini watu wateke nyara, na imeleta mvutano mkubwa sana. E, kama tarudia hapo nyuma, serikali imejiondolea lawama, lakini pia kumekuwepo na matukio ya ya, ya mauaji na ya ulaghai na uhalifu kwamba kuna afisa mmoja ambaye alikuwa anafanyia kazi shirika moja la kutoa eh, eh, usalama u, u, yani ile private security eh, alikuwa al, alikamatwa na watu wasiojulikana wakamuua kinyama, na mwili wake ukapatikana amefungwa pingu. Sasa ikawa inatokea ni maafisa wa polisi, lakini maafisa wa polisi wamefanya uchunguzi na kuwakamata watu watano ambao wanadaiwa kuhusika na mauaji hayo. Kumekuwa na tukio lingine la mauaji no. ya kinyama me, na wanawake ambayo yamesisitiza kuleta maandamano nchini Kenya kutetea wanawake. Shakuri naam, Hasan. Kwa, kwa ufupi mmudo nakwenda, swala la utekaji nyara lilikuwa kubwa mwaka huu, watatu na wa, wa upinzani wameuliwa. Bila shaka ni jambo ambalo halijapotea ha, na kwa kiasi fulani inaweza kusema kwamba vyombo vya habari vimekuwa kama vimekwama, vimeshindwa kufika. Uh, mfano kama huo uliotolewa Kenya, vimeshindwa kufika kwenye chanzo chenyewe kujua ni watu gani wanahusika na na na, na njama hizi na kujawa na ushahidi kwamba uh, watu fulani wanahusika, japo wanaweza kuwa hawajakamatwa au wamekamatwa, lakini uh, hakuna hakuna mtu mwenye taarifa rasmi mpaka hivi sasa. Imekuwa ni, ni hisia, kuna hisia kwamba labda fulani labda fulani uh, kazi ambayo serikali inayo bila shaka sasa kwanza ni kufanya huo uchunguzi kubaini waliohusika na kuwafikisha mbele ya, ya, ya vyombo vinavyohusika na kuwahakikishia wananchi usalama, kwa sababu uh, inapo inapotokea watu uh, kuna matukio yametokea hapo katikati. Watu waliosalimika hawakufikia hawaku hatua ya, ku, ya, ku, ya, ku, ya kunyakuliwa lakini picha za video zimeonyesha walikuwa katika hatua za mwisho mwisho. Mfano mmoja ilikuwa anataka kunyakuliwa ingizo kwenye gari. Uh, lakini akawazidi nguvu au unaweza ukasema ni Mungu aliyeepusha hakufika kuchukuliwa aende huko ambako walikuwa wamekusudia kupeleka. Kwa hiyo kuna video zimeonekana baadhi ya watu wakitaka uh, wakikaribia kunyakuliwa, lakini hmm, haijulikani hawa uh, wanyakuaji walikuwa wali, wali na nia ipi? E, walitumwa wanyakue kwa nia mbaya au ni watu wanaohusika na usalama walikuwa wamekuja tu kumkamata kwa makosa ya kawaida, lakini pengine njia walizotumia hazikuwa sahihi. Lakini inapotokea hiyo katika kipindi ambacho watu wamepotea na watu eh, wame, wame, wame, wamekufa inaleta hofu. Kwa hiyo hiyo hofu eh, inatakiwa idhibitiwe na vyombo vinavyohusika ili watu watembee kwa amani, kwa utulivu na, na, na, na uhakika wa maisha yao popote pale wanapokwenda, lakini ni jambo ambalo kwa mwaka huu limezungumzwa sana kwenye vyombo vya habari na hata uko mitaani. nam asana, asante Hassan, kutoka Dar es Salaam. Tuende kwako Fredi, maanake tuna kama dakika tatu. Fredi, haraka, mbali na masuala uliyozungumzia, ni yepi ambapo unahisi ni muhimu kwa mwaka huu, kwa ufupi kwa ufupi ni ni, ni ni mambo ambayo yanakuwa ya, ya, ya muhimu. Ni mambo ya ubadilishaji wa katiba, pia mambo ya ya ita ya watu wa ishirinit ambao wanakuwa wakichuana na jeshi la demokrasi ya Kongo. Wanajua ya kwamba kuna mazungumzo ambayo, ambayo ilikuwa ikiandaliwa kati ya Rais Felix Antoine Chisekedi pia na mwenziwe wa wa huko Rwanda a, Paul Kagame na ma, mazungumzo ambayo yangepashwa ya, ya, ya andaliwa huko Luanda nchini maandaliwa Angola ma, mazungumzo ambayo haikuwezekana kwa mm, sababu kwa sababu pia Raisi Paul Kagame akuweza kujielekeza huko Luanda, na ni kwamba kupitia so, hiyo mawasi wa m ishirini na tatu wanaendelea kupigana na na jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Ni swala muhimu ambalo wakati wanazidi kuzungumzia. -asante asante, asante Fredi. Naona dakika moja imebaki kwako. Wewe Liberty, tukio moja muhimu la kimataifa utasema ni lipi? Na dakika moja tu uh. Uchaguzi wa Marekani ulivutia sana ulifuatiwa sana nchini Kenya haswa sana ikiwa inaangaziwa eh, kiongozi Trump aliyokuwa anarejea mamlakani na huyu mama eh, Kamal Harris ambaye Wakenya wengi walikuwa wanafuatilia kujua yako vipi, tukio hilo lilikuwa la muhimu sana. Na jambo lingine ikawa ni kuhusiana na vita ambavyo vimetokea ama uongozi ambao umekuwa ukibadilishwa katika mataifa ya magharibi mwa Afrika. Haya ni mambo ambayo yamevutia sana Wakenya kuyafuatilia na uongozi wa wa viongozi maafisa wa kijeshi ambao wako mamlakani sasa. Shukrani Hassan kwako wewe. Maswala ya kimataifa naam, kuondolewa kwa Bashara la Asad kule Siria, uh, machafuko yanayoendelea uh, kule Msumbiji kwangu mimi ni muhimu na, uh, la mwisho unaweza kusema vita ya Ukraine na, na, na Rassia bado ni jambo kubwa na tutaendelea kulizungumza pengine kwa muda mrefu zaidi. Asanteni sana huyo ni Hassan Uhai kutoka Azam Radio TV, kumshirika wa VOA. Tulikuwa pamoja na Liberty Adede, mwandishi wa habari wetu kutoka kule Mombasa, pamoja na Fredi Ruvangiza kutoka la Prunel FM. Tumeshiriki katika meza ya waandishi wa habari. Mimi ni Abdu Shakur Abud nikisema asanteni, heri za mwaka mpya, na tunakutakieni kila la heri. Mshirikiane na nasi mwaka unaokuja. Kwa herini.