Hivi sasa ni saa saba kamili mchana kwa saa za hapa Washington. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Hizi ni habari za dunia, zinasoma kwako nami Mkamiti Kibayasi. Rais wa zamani wa Marekani Jimmy Carter, mkulima wa karanga na gavana wa jimbo la Georgia kabla ya kushika wadhifa wa rais, amefariki akiwa na umri wa miaka wakati kada alipokula kiapo kama rais wa Marekani mnamo Januari 20 mwaka 1977, aliahidi kuwa na serikali iliyo nzuri kama watu wake. Aliongoza kwa zaidi ya miaka minne. Kuibuka kwa ongezeko la mfumuko wa bei na ongezeko la ukosefu wa ajira kuliharibu vipaumbele vya ndani vya utawala wake. Alipata ushindi katika sera za kigeni kwa makubaliano ya amani kati ya Misri na Israel na mkataba wa mfereji wa Panama. Hata hivyo, mgogoro wa mateka nchini Iran ulitawala miaka yake ya mwisho katika White House na hivyo kulichangia kushindwa kwake katika uchaguzi mkuu wa mwaka 1980. Mwanasiasa wa upinzani na waandamanaji wengine kadhaa walikamatwa nchini Kenya leo Jumatatu wakati wa maandamano ya mitaani ya kutaka kusitishwa kwa madai ya utekaji nyara ambao hivi karibuni uliwalenga wakosoaji vijana wa serikali. Seneta Okia Omtata alikuwa amejiunga na mamia ya waandamanaji wanaokaa katika mitaa ya mji mkuu wa Nairobi huku akiimba kwamba polisi wanapaswa kuwaachilia huru watu saba waliotekwa nyara mwezi huu. Polisi walirusha mabomu ya kutoa machozi kutawanya waandamanaji. Wakati Omtata na wengine kadhaa hawakutii agizo hilo, walifungwa pingu na walikamatwa. Tume ya kitaifa ya haki za binadamu nchini Kenya siku ya Alhamisi ilielezea wasiwasi juu ya kuongezeka kwa idadi ya wanaodaiwa kutekwa nyara kwa wakosoaji wa serikali ikisema kuwa jumla ya visa kama hivyo ni themanini na mbili tangu maandamano ya kuipinga serikali yalipoibuka mwezi Juni. Rais William Ruto siku ya Jumamosi alisema serikali itakomesha utekaji nyara ili vijana waishi kwa amani. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington. Mjumbe wa IGAD wa jumuiya ya Afrika mashariki kwa ajili ya Sudan amesema Jumatatu kuwa anapanga ziara mwezi ujao katika nchi hiyo iliyokumbwa na vita, ambapo anajaribu kuwa mpatanishi. Haya yanajiri mwaka mmoja baada ya serikali ya Sudan kusitisha uhusiano na jumuiya hiyo ya kikanda na kusitisha wanachama wake katika umoja huo. Sudan imekuwa katika mgogoro uliosababisha vifo tangu mwezi april mwaka jana, ambapo kikosi cha wanamgambo wa Rapid Support Forces RSF kinachoongozwa na Mohamed Hamdan Daglo maarufu kama Hemeti vinapigana na jeshi la Sudan linaloongozwa na Abdel Fattah al Burhan. IGAD sambamba na Marekani na Saudi Arabia mara kwa mara walijaribu kuwapatanisha kati ya majenerali hao wawili wanaohasimiana, lakini bila mafanikio. Mwezi Januari, jumuiya hiyo ilimwalika Daglo katika mkutano wa viongozi nchini Uganda, na kusababisha majibu ya hasira kutoka kwa wizara ya mambo ya nje katika serikali inayoungwa mkono na jeshi, ili ishutumu IGAD kwa kukiuka uhuru wa Sudan na kuweka mfano ulio hatari, ikisema itasitisha wanachama wake wa umoja huo. Daruzeni ya wanachama wa asasi za kiraia na vyama vya kisiasa nchini Guine leo Jumatatu walitaka kuachiliwa mara moja kwa kiongozi wa upinzani aliyekamatwa kwa madai ya kumtukana mkuu wa serikali ya kijeshi. Kukamatwa kwa Aliou Bah ambaye anaongoza chama cha Liberal Democratic Movement Model ni tukio la karibuni la ukandamizaji wa uhuru unaofanywa na serikali ya kijeshi ya Jenerali Mamadi Dombaya ambaye alipindua rais wa kiraia Alfa Konde katika mapinduzi ya mwaka 2021. Baadhi ya wasomi na waandishi wa habari 150 walisema katika taarifa iliyotumwa kwa shirika la habari la AFP leo Jumatatu. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa Washington. Msomaji wako nilikuwa mimi Mkamiti Kibayasi. Undani tunaangazia historia ya Jimmy Carter ambaye ameaga dunia akiwa na umri wa miaka mia moja rais wa 39 wa Marekani. Vilevile tutaangazia maandamano nchini Kenya kuhusiana na matukio ya watu kupotea. Mimi ni Kenneth Bwire nikiwa hapa Washington DC, Marekani. Karibu. Marekani inaomboleza kifo cha rais wa 39 Jim Carter aliyefariki jana Jumapili akiwa na umri wa miaka mia moja. Siku 30 za kuomboleza zimetangazwa kwa heshima ya Carter. Viongozi mbalimbali duniani wametuma ujumbe wa rambirambi kwa Marekani na familia ya Jimi, Mdemokrat aliyeingia madarakani mwaka 1976 baada ya kumshinda Republican Gerald Ford. Rais wa sasa wa Marekani Joe Biden amemtaja Jimi Karter kuwa kiongozi shupavu na mtu mwenye utu kwa binadamu, akisema amepoteza rafiki wa dhati. Abdu Shakur Abud ameandaa ripoti ifuatayo kumhusu Jimi Karter. Karter alipokula kiapo kuwa rais Januari 20 mwaka 1977 aliahidi serikali nzuri kama watu wake. No, no. Hapawezi kuwepo na kitu karimu au jukumu la matarajio makubwa kwa Wamarekani kama kufanya siku hii ya leo tukianza upya kusaidia kupanga dunia ya haki na amani. Aliendelea kupanga dunia aliyotaka kupitia mhula wake mmoja katika White House, hadi kwa mshindi wa tuzo ya amani ya Nobel, akiongoza taasisi ya kimataifa ya Carter Center ambayo malengo yake ni kudumisha amani, kupigana dhidi ya magonjwa na kujenga matumaini miongoni mwa watu wenye mapato ya chini. Ninachukulia kazi ya Carter Center kama mwendelezo wa kile nilichojaribu kukifanya kama rais. Kata alizaliwa mjini Plains jimboni Georgia mwaka 1924. Alihitimu kutoka chuo cha jeshi la majini la Marekani mwaka 1946, akianza kazi kama afisa katika mradi wa nyambizi ya nyuklia kabla ya kurudi Plains mwaka 1953 kusimamia shamba la familia la karanga, kufuatia kufariki kwa babake. Miaka michache baadaye akawa tajiri. Alijiunga na siasa katika kipindi cha kupigania haki za kiraia miaka 1960 na kuchaguliwa mbunge wa Georgia ambapo alitumikia mihula miwili kabla ya kuwa gavana wa jimbo mwaka 1971. Ninasema kwa dhati kwamba wakati wa ubaguzi wa rangi umemalizika. Miaka sita baadaye, Carter aliibuka kama gavana wa jimbo la kusini asiyefahamika nchini na kuwa mgombea kiti cha rais mwaka 1976 akimshinda kwa kura chache Gerald Ford Republican, mwaka 1976. Kilele cha utawala wake ni pale alipofanikiwa mwaka 1979 kufikia makubaliano ya Camp David na hatimaye mkataba wa amani kati ya Misri na Israel There ulikuwepo na vita vinne kati ya Waarabu na Waisraeli katika kipindi cha miaka 25 iliyopita, Misri ikiwa inaongoza ikisaidiwa na Urusi, na ndiyo nchi pekee iliyokuwa na uwezo wa kweli kukabiliana na jeshi la Israeli. Kata alifanikiwa pia kufikia makubaliano ya kurudisha udhibiti wa mfereji wa Panama kwa taifa la Panama, na kuanzisha uhusiano kamili na jamhuri ya watu wa China, na kuongeza mwamko katika kupambana na ukiukaji wa haki za binadamu duniani. Lakini mwaka 1979 mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yalibadilisha kabisa mwelekeo wa uongozi wake. Maandamano yaliyoongozwa na maimamu wa kishia yalimwondosha madarakani shah aliyekuwa anaungwa mkono na Marekani na kukimbia nchi. Wanamgambo baadaye walivamia ubalozi wa Marekani mjini Teheran na kuwachukua mateka wa Marekani 66 kwa sababu shah alikuwa anapatiwa hifadhi hapa Marekani. Mwishoni mwa Novemba mateka 13 waliachiliwa huru. Hapo Aprili 1980 Kata aliruhusu operesheni ya kijeshi kwa okoa mateka waliobaki. Operesheni haikufaulu na wanajeshi maalum wanane wa, wa marekani walifariki. Mbali na kadhia hiyo, Kata alikabiliwa na changamoto kadhaa nyumbani: kuongezeka kwa ughali wa maisha, kuongezeka kwa idadi ya wasiokuwa na ajira kulidhuru uchumi na kuchangia kushindwa kwake na mgombea wa chama cha Republican Ronald Reagan. Hapo Januari 21, 1981 siku ya kuapishwa kwa Reagan, Iran hatimaye ikawachilia huru mateka wa Marekani. Kata aliyeshindwa na kuvunjika moyo alirudi nyumbani Plains na kuanza mpango wa kujenga maktaba ya urais wake. Nilitarajia itakuwa kitu kidogo, mahala ambapo nitakuwa na ofisi na baadhi ya majengo mazuri ya Atlanta. Iligeuka na kuwa kitu kikubwa zaidi kituo maarufu kisicho cha kufanya faida kinachofahamika kote duniani Carter Center, ambacho kimefuatilia uchaguzi mia moja kote duniani na kupatanisha migogoro kuanzia mivutano ya nuklia na Korea Kaskazini mwaka 1994 hadi makubaliano ya amani kati ya Uganda na Sudan. Kituo kiliendeleza huduma za afya na kupambana na magonjwa katika sehemu masikini kabisa ya dunia, kikitokomeza ugonjwa minyoo ya Guinea worm kama lengo lake kubwa. Kumekuwepo na ugonjwa mmoja pekee katika historia ya binadamu uliotokomezwa, huo ni adui zaidi ya miaka 30 iliyopita. Kwa hiyo Guinea worm itakuwa hivi karibuni ugonjwa wa pili katika historia utakaotokomezwa kutoka duniani. Kazi za kata za kusaidia huduma za binadamu zilimpelekea hadi Oslo, Norway, ambako alipokea tunzo ya amani ya Nobel. Kiongozi huyo wa zamani wa Marekani aliendelea na kazi zake hadi kufikia miaka yake ya 90, akipona ugonjwa wa saratani ya ubongo mwaka 2015, lakini hali yake afya iliyoanza kuwa dhaifu ilimlazimisha kubaki katika mji alikozaliwa Plains hadi miaka ya mwisho ya maisha yake. Mara ya mwisho kwa Jimmy Carter kuonekana hadharani ilikuwa wakati wa maziko ya mkewe Rosalynn mwezi Novemba 2023 na moja kati ya mahojiano ya yake ya mwisho na vyombo vya habari Kata alieleza matumaini yake ya baadaye kwa Sauti ya Amerika like ningelipendelea kuiona Marekani katika siku za mbele kuna wili na kuwa bingwa wa kwanza wa kuleta amani duniani, haki za binadamu na mazingira bora zaidi, na ningalipenda kusema kumtendea kila mmoja kwa usawa. Ikiwa tutaweza kufanya hivyo, basi tutakuwa taifa kuu la kweli, nchi ninayoipenda. Carter ndiyo kiongozi aliyeishi maisha marefu zaidi kati ya walioshika uongozi wa White House, na maisha yake ya miaka sabini na sita na mkewe Rosalynn ndiyo ndoa ndefu kuliko ya rais yoyote na mke wake hapa Marekani. Abdu Shakur Abud, Sauti ya Amerika. Na sasa tuungane na Amini Mwidau, mchambuzi wa diplomasia na uhusiano wa kimataifa kwenye laini ya simu akiwa Canada. Amin, dunia imempoteza mtu wa aina gani? Asante ndugu Bwire, nafikiri dunia imepoteza mtu mmoja wa wenye utu na ubinadamu, na kiongozi ambaye alikuwa ni mfano bora katika watawala especially katika nchi ya, za magharibi kama vile Marekani ambapo kabla yake yeye viongozi wengi walikuwa hawana sifa za za kuendeleza uh, maono yao ama fikra zao za kitawala ama za usaidizi wa ubinadamu ulimwenguni baada ya vipindi vyao vya vya, vya, vya kutawala, lakini ni kiongozi ambaye kwa, ama kwa hakika alileta mafanikio mengi kwa watu wengi sana nje ya Marekani na ni mtu ambaye alipendwa na aliheshimiwa na wengi sana tuweke mifano ya mambo makuu ambayo kumbukumbu kumbu inakupa aliyatenda kwa ajili ya ulimwengu. Kikubwa ambacho ulimwengu mzima itakumbuka ni ni kuleta kuleta uwiano uh, ama peace amani baina ya Egypt na na Israel Wakati ule rais wa Egypt akiwa ni Anwar Sadat, na kiwa waziri mkuu wa, wa, wa, wa Israel akiwa ni Menahem Begin, hiyo ilikuwa ni jambo ambalo kwamba wengi hawakuweza kutarajia kwamba lingeweza kutendeka, lakini akaweza kuleta watu hao wawili, na suluhisho lake likasaidia kuregesha Sinai ambayo ilikuwa katika chini ya utawala wa Israel, kuregeshwa kwa Egypt. Lingine kubwa zaidi ni masuala ya maradhi kwa alihusika sana kupitia kwa kitengo chake cha taasisi yake ya Carter Center kujaribu kupigana na maradhi kama vile river blindness ama guinea worms diseases ambazo kwa kwa kwa kwa, kwa, kwa nguvu kubwa sana aliweza ku- kuiondolea kui, mbali maradhi kama hayo ambayo yalikuwa yanawatesa masikini wengi sana, lakini pia vile vile tukiangalia katika katika Sudan na na walipokuwa wakipigana na na SPLM, kulikuwa na shutuma nyingi kwamba hawa Sudan walikuwa wakitolea misaada, uh, Lord Resistance Army na Uganda nao wakitoa msaada kwa SPLM katika vile vita vilivyokuwa vikitokea katika nchi ile. Sasa yeye alihusika pakubwa sana kwanza katika kuhakikisha kwamba kuna utulivu wa mapigano baina ya SPLM na Sudan, ili kuwezesha uh, matibabu ya ya ya ya, ya Guinea Worm kwa, kwa zile sehemu zilizokuwa zimeathirika ndani ya Sudan. Lakini katika mwaka wa uh, elfu moja mia tisa na tisini na tisa kulikuwa na ile Nairobi Agreement ambayo iliwashirikisha Uganda pamoja na Sudan uh, kuheshimu, uh, uh, nini sovereignty ya kila nchi, utawala wa kila nchi na kuto, kutoa hifadhi kwa makundi ambayo yalikuwa yakipigana katika hizi nchi mbili. Kwa hiyo hicho kilisaidia pakubwa sana katika kuleta hali ya usalama katika sehemu zile za East Africa na baadaye siku za mbeleni pia katika masuala ya kutatua suala la Sudan ya kusini na, na, na Kaskazini. Viongozi wengi wa Marekani wanapoondoka ofisini mara nyingi wengi wanakuwa kimya ama wanajihusisha tu na siasa za ndani ya nchi. Lakini Jimmy Carter kufikia mwaka elfu mbili na mbili kiasi cha kushinda tuzo la Nobel mambo mengi kuhusiana na haki za kibinadamu, demokrasia, uh, masuala ya haki katika jamii. Nini kilimsukuma kwa mtazamo wako, kwamba licha ya kwamba nimemaliza muhula, hata kama ni muhula mmoja wa kuongoza taifa lenye nguvu zaidi duniani, lakini inabidi kushughulikia masuala mengine, hasa zile nchi zinazoendelea? Nafikiri ukiangalia katika historia yake, tangu kuzaliwa kwake mpaka akaingia kwenye utawala mpaka alipo Mwenyezi Mungu alipomchukua jana ni mtu ambaye malezi yake yalikuwa ya, ya, ya ni msingi sana katika ku, ku, ku, kutengeneza zile dhana zake na fikra zake na maono yake ya mbeleni na pia dini yake. Alikuwa ni mtu ambaye alikuwa na imani ya ya Kikristo ya, ya, ya, ya kisawa sawa. Na mpaka katika uzee wake akifika miaka ya tisini alikuwa ni mtu mwenye kufundisha ile Sunday school katika kanisa lake pale alipo sehemu aliozaliwa kule kule Plains, Georgia. Kwa hiyo nafikiri ile imani yake na na utu wake na ubinadamu aliyokuwa ame--amelelewa ame, nao ndio uliomfanya akaona kwamba ni umuhimu kwake mbali na kwamba ameondoka kwenye utawala kutumia nyakati zake zilizokuwa zimebakia ulimwengu huu kujaribu kuifanya bora kuliko kuliko kuliko, kuliko vile alivyoipata, na kama walivyosema uh, viongozi wengi waliokuwa ni ni marais katika Marekani mara nyingi walipokuwa wakiondoka waki kwenye madaraka uregia kwenye mashamba yao wakakaa watulivu, lakini yeye tulimuona kwamba alihusika na, na nchi za nje katika ku, ku, ku, kupambana na maradhi. Alihusika ndani ya Marekani katika shirika lile la Habitat For humanity, kujaribu kuwajengea nyumba wale ambao ni maskini na kujaribu kuleta usalama ama kupata kutukuleta amani katika sehemu mbalimbali ambazo zilikuwa ziko na na vita ama zilizokuwa zikizozana. Nikushukuru Amin. Asante sana ndugu Bwire. Ni Amini Mwidau akizungumzia kifo cha Jimmy Carter, rais wa 39 wa Marekani ambaye aliaga dunia akiwa na umri wa miaka mia moja. Nakamilisha sehemu ya kwanza ya Kwa Undani kutoka Sauti Amerika VOA. Sehemu ya pili ni baada ya muda usiokuwa mrefu. Hii ni Sauti Amerika VOA. Karibu katika sehemu ya pili ya kwa undani kutoka sauti ya Amerika VOA. Tunasikika pia kupitia KBC redio Taifa, shirika la habari la serikali ya Kenya. Nchini Kenya, maandamano yamefanyika hii leo, wanaharakati wakipinga kile wanataja kama kutoweka kwa watu au kutekwa nyara, madai ambayo yanatolewa kwamba serikali inahusika. Polisi wa Kenya wamesema hawahusiki kabisa na visa vya utekaji nyara ambao vimeripotiwa. Idara ya mahakama imetaka polisi kuwajibika. Viongozi kadhaa wamekuwa wakitoa sauti kuhusiana na utekaji nyara nchini Kenya, walio serikalini wakisema kwamba ipo hulka ya vijana hasa kizazi cha Gen Z kutotilia maanani maadili na heshima, na hivyo inabidi watu kuwajibika bila kusema moja kwa moja ni nini ambacho kinapelekea watu kupotea au kutekwa nyara. Viongozi husika, vijana wa upinzani wamekuwa wakisema serikali inahusika kwa kuwakamata vijana ambao wanakosoa serikali kwenye mitandao ya kijamii vimekuwa vikichorwa vibonzo vya kukejeli viongozi hasa rais wa sasa Dk William Ruto pamoja na viongozi wengine serikalini. Matukio ya utekaji nyara yametokea pia baada ya viongozi wengine serikali kulalamika kwamba wapo vijana ambao wanaendelea kuendeleza tabia isiyofaa katika jamii. Waziri wa madini Ali Hassan Joho aliwahi sikika kwenye jukwaa akisema kwamba itabidi wakomeshwe vijana kwa kutumia mitandao ya kijamii visivyofaa. Naungana na Alex Manyasi kwenye laini ya simu kutoka Nairobi, Kenya, ambaye ni mtaalam wa masuala ya utawala bora na mchambuzi wa sera. Alex, kwa kuzingatia yanayoendelea nchini Kenya, wapi ambapo mambo yameenda kombo, ama ni ripoti zinatolewa zisizokuwa na uhakika eh, kwamba fulani katekwa nyara, fulani katekwa nyara, na kama utekaji nyara unaendelea Zipo ripoti za uhakika kwamba ni nani amekamatwa, ni nani anahusika na ni nani hajawajibika? Nafikiri kuna mambo kadhaa ambayo lazima tuyazingatie. Mwanzo uh, ikiwa kwa mfano familia inaweza toa madai ya kwamba uh, mwandani wao ameweza kupotea na hajulikani alipo, na pia kusemekana ya kwamba labda kuna mtu alionekana akamchukua, labda kuna gari lilionekana likamchukua. Uh, basi ni jukumu la serikali uh, kama halikuhusika basi uh, kuweza kuambia wananchi ni nani aliyehusika. Uh, kwa hivyo ni jambo la muhimu ya kwamba serikali na niliona rais akisema ya kwamba atakomesha uh, kumaanisha ya kwamba hawezi akasema ya kwamba atakomesha jambo ambalo halipo uh, na kwa hivyo ni muhimu sana ya kwamba kama ni idara ya polisi haihusiki Um, na kuna madai ya kwamba labda kuna watu ambao wako nje ya idara ya polisi um, wa ambao wanahusika na jambo hili, ni vyema ya kwamba waweze kujitokeza kinaganaga na kusema ni nini kinachoendelea na ni wapi hawa watu wanapelekwa, kwa sababu ikiwa hilo halitafanyika basi uh, kutakuwa na shaka um, ama watu wanaweza kuishuku serikali ya kwamba inahusika katika mambo hayo, na itakuwa si vizuri sana, na kwa macho ya mwananchi haitakuwa picha nzuri ikiwa mambo yatakuwa hivyo. Mafanikio ya idara yoyote ya polisi ya nchi yoyote ni kutoka kwa wananchi, ushirikiano mwema baina ya polisi na wananchi. Polisi wanaposema hawajui na wananchi wanashurutisha kwamba polisi mnajua, ni kuonyesha kwamba imani haipo, imani imevunjika. Kuna vile polisi wanaweza kujisafisha kwa hili. Nafikiri ndio sababu hata polisi wamejitokeza wame wakasema, ya kwamba wao hawajui. Uh, wanajaribu kwa njia nyingine kuweza kujisafisha, kusema ya kwamba sisi hatuhusiki na haya mambo ambayo yanayosemwa, lakini tujue ya kwamba um, ikiwa hata ni watu ambao wanadhaniwa kuwachukua uh, watu hawa uh, basi lazima uh, kwa njia moja ama nyingine polisi waweze kuwa wana, wana, wana sababu ya kujua uh, kwa sababu hiyo ndiyo kazi yao na ikiwa hawataweza kusema ni nani anayehusika, basi utapata ya kwamba kutakuwa na uhasama, kwa sababu kila mmoja anapoona polisi atakuwa na, na shaka ya kwamba huyu polisi kazi yake uh, si ya kulinda maisha yangu bali ni ya kuhu, kuyaharibu. Kwa hivyo ni muhimu kila wakati kunapotokea jambo kama hili ya kwamba uh, polisi wainuke kwa haraka na waweze kutenda kitu ama jambo, ili ya kwamba mambo haya yaweze kukomeshwa, na ikiwa kuna njama uh, fulani ambayo ilikuwepo ambaye ni fiche ambaye iko nje ya polisi, ni vizuri ya kwamba polisi waweze kusema ki kinagaubaga ya kwamba wao wamejua ni nani anayehusika, na yule mtu anayehusika kama yupo, basi aweze kuchukuliwa hatua. Hiyo ndiyo itakuwa njia ya pekee ama rahisi wa wananchi kuweza kujua kuona ya kwamba uh, polisi uh, si wao wamehusika na wameweza kuchukua hatua ili ya kwamba jambo hili liweze kushughulikiwa. rais amezungumza kuhusiana na haya akiahidi kuchukua hatua, lakini vilevile vile pia amewaambia wazazi, hebu mchukue majukumu namna mnavolea watoto wenu. Viongozi wa kisiasa pia wametoa sauti zao, hasa kuhusiana na namna vijana wanavyotumia mitandao ya kijamii katika mitandao ya kijamii, mojawapo ya picha ambazo hata vyombo vya habari hatuwezi kuchapisha ni rais kuonekana amefarika amewekwa kwenye jeneza, ametengenezwa kwa kutumia mtandao AI. Vilevile vile, vipo vibonzo, yaani katuna, ambao vimechorwa kumdhihaki rais na viongozi wengine ambao kwa wengine wataona ni madharau ama utovu wa nidhamu. Je, hivi ndivyo vinavyochangiwa kabisa katika ama vinavyohusishwa na utekaji nyara, ama zinaweza kuwepo sababu zingine? Kunawezekana ya kwamba labda hili likachangia. Uh, lakini kuta, kunaweza kuwa na mambo mengine e, fiche ambayo labda hatuwezi kuyajua. Lakini jambo la muhimu uh, ni kwamba ikiwa mtu ameweza kumkosea heshima rais na kuwa ya kwamba kuna sheria ambayo inaweza kutumiwa kuweza kumshtaki huyo mtu uh, basi ni vyema huyo mtu akachukuliwa na akaweza kushtakiwa. Lakini mtu anapopotea uh, basi inakuwa ni vigumu, na hiyo inaleta shaka katika ile system yetu ya ya justice, ya kwamba ikiwa uh, kikatiba mtu ana uhuru wa kusema, lakini amevuka kiwango, kwa sababu tujue zote kwamba uh, kuna uhuru wako haufai kui, kuingiliana na uhuru wangu uh, mahali ambapo uhuru wako unafikia um, usi-, usiweze kuvuka mpaka kupelekwa kotini, kwa sababu kuna watu wengine wana njama fiche uh, ikiwa unamtafuta mtu na yule mtu pia anatafutwa na um, una, anadhaniwa kutafutwa na serikali, kwa sababu yale, yale mambo yanayeongea, ni rahisi sana mtu yule ku-ku- ku, kuweza kudhuriwa na watu wengine uh, waliokuwa na kinyongo naye na kukasemekana ya kwamba ni serikali. Kwa hivyo ni jambo la muhimu ya kwamba serikali inachukua hatua inayoonekana na kila mtu ili ya kwamba tusije tukawa Uh, tunaweka lawama kwa mfano kwa polisi, ile hali labda kuna mtu ambaye alikuwa na jambo lingine kwa huyo mtu na akaweza kumdhuru ama akaweza kufanya kwamba yule mtu akapotea. Kwa hivyo ni, vi, ni vizuri serikali iweze kuonekana ya kwamba kazi yake inafanyika peupe, ama ile tunaita kwa kimombo above board, ndio ya kwamba ikiwa ni mtu mwingine amehusika na kitu. Uh, basi polisi pia wanafanya uchunguzi haraka na kuweza kutuambia ni nani amehusika. Na ikiwa polisi wana wanakana kuhusika kwa mambo ambayo, uh, labda wana information ambayo wanaweza kupatia wananchi, basi inakuwa vigumu mwananchi kutofautisha, uh, mambo ya u, ujambazi wa kawaida na mambo ambayo polisi wamehusika. Kwa hivyo ni vyema sana polisi waweze kufanya mambo yao uh, kikatiba, na wanapotaka uh, kumshtaki mtu basi wamwandame, wamshike, wamshtaki. Swala so, la kutekwa nyara, kwa maoni yako, linashughulikiwa kwa ukomavu unaostahili kutoka kwa wanasiasa, kutoka kwa raia, hasa vijana walio kwenye mitandao, kutoka kwa viongozi na kutoka kwa kila mtu ndani ya Kenya? Ukomavu upo? Watu wanatumia fikra vizuri inavyostahili kumaliza jambo? Nafikiri kuna kimambo tunaita emotions, ziko nyingi sana ama ziko juu sana kwa upande wa polisi na kwa upande wa raia ama vijana, na tuju tuseme, ya kwamba kwa muda wa miezi kadhaa ambayo imepita, uh, kumekuwa na kule kutoaminiana <coughs> kati ya serikali ama polisi uh, na wale vijana wa Gen Z na watu wengine, kwa hivyo kule kutoaminiana nafikiri ndiko kunachangia zaidi, ya kwamba mtu akichukuliwa, kwa mfano, aweze kupelekwa kotini, labda kuna zile fikra ya kwamba yule mtu ataweza kuleta uhasama, labda watu wapige kelele. Uh, na kwa upande mwingine pia <clears throat> serikali inapofanya kazi yake, wananchi, hata kama serikali inafanya kazi yake, wanaona ni kwamba labda serikali ina njama fiche Uh, katika kazi ile, na kwa hivyo ni muhimu ya kwamba kuwe na ukomavu katika uh, pande zote mbili, na ukomavu huo pia uendeleze kwa kuweza kujua kwamba tuna uhuru mwingi tu uh, katika kat, katiba yetu ya mwaka elfu mbili na kumi na kwa hivyo ule uhuru uweze kukubaliwa kwa upande wa wananchi na kwa upande wa serikali, na watu waweze ku kusema ama kuandika mambo ambayo wanataka kuandika, wakijua kwamba uhuru wao pia una mipaka. Unfortunately, tukiangalia katiba yetu imepeana uhuru mwingi sana, ya kwamba kila mtu ana haki ya kuweza kuachiliwa kwa, uh, kwa dhamana. Kuna wale ambao wataachiliwa katika ile tunaita police bond Uh, hata kabla wafike mahakamani wataachiliwa, alafu siku ya kwenda mahakamani waweze kufika mahakamani. Unapata ya kwamba kesi zimepelekwa mahakamani ama kotini zimechukua muda mrefu sana, ama kama hazijachukua muda mrefu, unapata ya kwamba um, ile investigation inafanywa kiholela tu, alafu kesi hizo zinapotea, na hii anaona ya kwamba labda, uh, basi, uh, mambo ya kotini hata ya hayana maana, kwa sababu labda waliona mtu akafanya kitendo uh, yule mtu ana haki kikatiba kuachiliwa ile mtu anatembea hapa na pale anafanya mambo yake. Nafikiri tuko na kibarua kama nchi, kibarua ni kikubwa sana ya kuweza kufanya reforms uh, katika uh, judiciary yetu. Ni Alex Manyasi, mtaalamu wa maswala ya utawala bora na sera, akishiriki katika Kwa Undani kutoka Nairobi, Kenya, kwa njia ya simu. Alex, asante. Nashukuru sana, asante. Nakamilisha sehemu ya pili ya Kwa Undani na ya mwisho kutoka Sauti Amerika, VOA. Mimi naitwa Kennes Bwira, asante kwa muda wako kusikiliza, nikutakie