Africa. Ni saa saba mchana katika studio za Sauti ya Amerika, Washington DC, sawana so, saa tatu usiku Afrika Mashariki. Ni wakati mwingine wa kuzifuata habari za dunia. Msomaji wako ni Patrick Nduimana. Mshukiwa aliendesha gari kubwa kwa kasi kwenye umati wa watu waliokuwa wakisherekea huko New Orleans siku ya mwaka mpya. Aliuawa baada ya mapambano na polisi, maafisa wa polisi wameliambia shirika la habari la AP. Maafisa hawajatoa maelezo hadharani kuhusu uchunguzi wao na walizungumza na AP katika misingi ya kutotajwa majina. Watu kumi waliuawa na wengine 35 kujeruhiwa baada ya mshukiwa kuvurumisha gari lake kwenye umati wa watembea kwa miguu katika barabara yenye shughuli nyingi ya French Quarter huko New Orleans leo saa 9 na robo alfajiri siku ya Jumatano kwenye mtaa wa Bourbon, eneo ambalo linajulikana sana duniani kote kama moja maeneo makubwa ya karamu za mkesha wa mwaka mpya. Kulikuwa na umati wa watu wakijiandaa kwa ajili ya mchezo wa mchujo wa Sugar Bowl kati ya timu za vyuo vikuu ambao utafanyika jioni hii. Alikuwa na nia mbaya ya kutekeleza mauaji na kufanya uharibifu, kamishna wa polisi Anne Kirkpatrick alisema Alisema maafisa wa polisi watafanya kazi kuhakikisha usalama unaimarishwa wakati wa mchezo huo wa Sugarball na kubaini kwamba mchezo utafanyika kama ilivyopangwa. Maafisa wa Palestina wamesema mashambulizi ya anga ya Israel kaskazini na katikati mwa Gaza yaliua watu kumi na watano moja. Mashambulizi hayo yalipiga kwenye nyumba moja katika eneo la Jabalia kaskazini mwa Gaza, huku jingine lilipiga kambi ya wakimbizi ya Boraiji iliyopo katikati ya ukanda wa Gaza. Jeshi la Israeli halikutoa maoni ya haraka kuhusu mashambulizi hayo, lakini mapema Jumatano liliwaonya watu waondoke katika eneo la Boreij likisema wanamgambo walioko huko walikuwa wakifyatua roketi. Israeli mara kwa mara imekuwa ikiwaambia watu kuhama kutoka sehemu za Gaza katika kile ambacho jeshi linasema ni uhamishaji muhimu kwa ajili ya kutekeleza vita vyake dhidi ya wanamgambo wa Hamas. Unaendelea kusikiliza habari za dunia moja kwa moja kutoka studio za Sauti ya Amerika, Washington DC. Maafisa katika mji mkuu wa Ukraine Jumatano walisema shambulio la ndege sio na rubani ya Rusia liliua mtu mmoja na kuwajeruhi wengine sita. Serhiy Popko, mkuu wa utawala wa kijeshi wa jiji la like Kyiv, alisema kwenye mtandao wa Telegram kwamba mwanamke mmoja aligundulika amekufa katika vifusi vya jengo la makazi ambalo lilipigwa wakati wa shambulio hilo. Katika mkoa wa dnipro Petrovsk nchini Ukraine, gavana Serhii Liask alisema Rusia ilishambulia kwa kutumia silaha roketi na ndege zisizo na rubani na kuharibu nyumba saba pamoja na kituo cha matibabu jeshi la Ukraine limesema limetungua ndege 63 kati ya 111 zisizokuwa na rubani ambazo vikosi vya Rusia vilitumia. Rais wa Ivory Coast Alasan Watara alisema katika hotuba yake ya mwisho wa mwaka kwamba wanajeshi wa Ufaransa wataondoka katika taifa hilo la Afrika magharibi mwezi huu wa Januari. Watara alisema Jumanne jioni kwamba Ivory Coast inaweza kujivunia jeshi lake ambalo uboreshaji wake sasa una ufanisi. Ni katika muktadha huu tumeamua juu ya mchakato wa pamoja na uliopangwa na jeshi wa kuwaondoa wanajeshi wa Ufaransa nchini kwetu, Watara alitangaza. Ufaransa imekuwa ikijiandaa kwa miaka mingi kwa kile inachokiita kujipanga upya katika uhusiano wa kijeshi baada ya kulazimika kuwaondoa wanajeshi wake huko Mali, Burkina Faso na Niger, ambapo serikali zinazoongozwa na wanajeshi wenye uhasama na nchi hiyo mtawala wa zamani wa kikoloni walichukua madaraka katika miaka ya hivi karibuni. Mwezi Novemba mwaka jana, Senegal na Chad zilitangaza pia kuondoka kwa wanajeshi wa Ufaransa kwenye ardhi yao. Idara ya utabiri wa hali ya hewa nchini India Jumatano ilisema kwamba mwaka elfu mbili ishirini na nne ulikuwa wenye joto kali sana tangu mwaka elfu moja mia tisa na moja kukiwa na viwango vya juu vya joto katika taifa hilo lenye watu wengi zaidi duniani. Kutokana na hali kali ya joto duniani iliyosababishwa na mabadiliko ya hali ya hewa, mwaka elfu mbili ishirini na nne ulivunja rekodi ya joto kali tangu mwaka elfu moja mia tisa na moja. Mrutyu Njai Mohapatra, mkurugenzi wa idara ya utabiri wa hali ya hewa ya India, aliwaambia waandishi wa habari kiwango cha wastani cha joto kote nchini India kilikuwa nyuzi joto sifuri nukta sitini na tano juu ya wastani wa muda mrefu kipindi cha miaka 1991 na 2020. Umoja wa Mataifa ulisema mwezi uliopita kwamba mwaka 2024 ulikuwa wenye joto kali sana kuwahi kushuhudiwa. Mwisho wa habari za dunia. Ulikuwa nami Fatibmana na wageni nikiwatakia usiku mwema na heri ya mwaka mpya. undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza, katika siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Tunakukaribisha katika matangazo yetu ya kwanza kabisa kwa mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na tano na, na kama ilivyo ada tunakuahidi kwamba tutaendelea kukupa habari na uchambuzi mbalimbali wa masuala ya kidunia e, popote pale ulipo yakiwa ni ya kisiasa, michezo, e, hali kadhalika ya kijamii. Ninayekukaribisha katika matangazo ya kwa undani hii leo, mimi jina langu ni Idi Ligongo. Na kwa kudokeza tu, leo hii tunaangalia eh, mwaka wa 2025 ambao ni mwaka wa uchaguzi nchini Tanzania. Hali ikoje kwa kipindi hiki kuelekea uchaguzi utakaofanyika baadaye mwaka huu? Na katika sehemu ya pili tutaangalia yale matarajio ya wananchi wa Kenya kwa mwaka huu wa na 25 eh, na hali ya kiuchumi na mfumuko wa bei wa vyakula. Karibu. karibu katika kwa undani hii leo, ambapo sehemu ya kwanza, kama nilivyokudokeza, tutaangalia hali ya mwaka huu wa 2025 uh, kuelekea uchaguzi mkuu nchini Tanzania. Tanzania hufanya uchaguzi mkuu kila baada ya miaka mitano na uchaguzi uliopita ulikuwa ni wa mwaka wa 2020 ambapo Uh, hayati Dr. John Pombe Magufuli alishinda uchaguzi wa Chama cha Mapinduzi, lakini miezi kadhaa baadaye akafariki dunia na nafasi yake kuchukuliwa na rais wa sasa wa Tanzania uh, Samia Suluhu Hassan ambaye aliandika historia kuwa mwanamke wa kwanza kuongoza taifa hilo. Mwanamke huyo mwaka huu anaelekea katika mwaka wa uchaguzi na kwa mazingira yaliyopo na kwa udadisi wa masuala mbalimbali ya ndani ya Chama cha Mapinduzi, inaelekea kabisa dhahiri ataelekea kuwa mgombea wa urais wa Chama cha Mapinduzi katika uchaguzi wa baadaye. Vyama vingine vya upinzani, bado ni mapema mno kujua ni nani ambaye atakuwa mwakilishi wao, lakini ikumbukwe, Chama cha Demokrasia na Maendeleo, Chadema, kimekuwa ni chama kikuu cha upinzani katika uchaguzi uliopita wa 2015 hali kadhalika na uchaguzi guzi wa elfu mbili na ishirini na imekuwa ni ada kuitwa chama kikuu cha upinzani. Swala hilo hivi sasa limekuwa na mjadala uh, juu ya mazingira ya kisiasa yalivyobadilika nchini Tanzania, kwa sababu chama cha ACT Wazalendo hivi sasa kwa uh, uchunguzi mbalimbali wa maoni kinaonekana ni chama ambacho kitaenda kuleta upinzani mkubwa kwa chama cha Mapinduzi hasa kule visiwani Zanzibar. Ikumbukwe nguvu ya ACT ilipatikana mara tu baada ya kutokea mfarakano uh, kwa chama cha CUF, chama cha KAF ambacho kilikuwa kikiongozwa wakati huo e, na Profesa Ibrahim Lipumba na mwanasiasa nguli kutoka Visiwani Zanzibar marehemu Uh, Maalim Seif Sharif Hamad, lakini hivi sasa Ibrahim Lipumba anaendelea kuwa mwenyekiti wa chama hicho, na uchaguzi wake ulifanyika miezi kadhaa iliyopita hapo mwaka jana na hatimaye kuchukua nafasi hiyo. Hata hivyo, nguvu ya CUF inaonekana e, kudhoofika na chama cha ACT Wazalendo ambacho kiliasisiwa na mwanasiasa mwana machachari kabisa aliyekuwa mbunge wa jimbo la Kigoma Kaskazini na mjini Zito Zuberi Kabwe, kile kinachoonekana chama cha ACT Wazalendo kinaweza kwenda kutoa e, idadi kubwa ya wabunge katika bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, lakini vilevile vile baraza la wawakilishi kule visiwani Zanzibar, juu ya kile ambacho tunatarajia kukiona kikitokea kwa mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na tano. Basi hapa nazungumza na Goodluck Ngingo ambaye yeye ni mchambuzi wa siasa za nchini Tanzania. Goodluck, kwanza labda tungeanza eh, kwa kutueleza kile ambacho unakiona kwa mazingira hivi sasa ya siasa, mazingira ya wananchi wenyewe wa Tanzania kuelekea uchaguzi wa elfu mbili na ishirini na tano. Hali ikoje kiujumla? Kwa mazingira ya jumla, yako mazuri na yanaruhusu kuweza kufanyika uchaguzi, kwa sababu kuna amani na vyama vya siasa vinaendelea kufanya mikutano yake ya nje, uh, ya ya kwa maana mikutano ya kueneza itikadi na sera za vyama vyenyewe husika, lakini vilevile, uh, taasisi ambazo zimekuwa zikisimamia vyama zi tumeona vikitoa ushirikiano. Kwa hiyo, uh, mazingira si mabaya, hasa kutokana na namna ambavyo pia chaguzi za serikali za zimeweza kufanyika. Kwa hiyo uh, mazingira kwa ujumla ni mazuri katika kuweza kufanya ku, ku, uchaguzi elfu mbili na ishirini na tano ukiacha changamoto za ndani ya vyama vya siasa ambazo vimeweza kujitokeza kwenye baadhi ya vyama vya siasa vipi kwa upande wa wananchi, unawaona wanaelekea katika uchaguzi huu wakiwa na uelewa wa kutosha kuhusu masuala ya uchaguzi? Ukitazama uh, kwa wananchi hakuna, bado wana uhitaji wa kuweza kupewa elimu stahiki, hasa elimu uh, ya haki zao za uchaguzi, lakini vilevile mabadiliko ya sheria na utaratibu hasa kwa wagombea, kwa sababu tunaweza kuona kwenye chaguzi za serikali za mitaa baadhi ya wagombea hasa vyama vya upinzani, wengi uh, wao walizuguriwa kwa kukosa sifa kama kukiuka taratibu na sheria ambazo zinaongoza uchaguzi husika, na kwa kiasi kikubwa wengi waliweza kuathirika, na hii hasa inatokana na mabadiliko vile vilevile ya sheria yenyewe ya uchaguzi ambayo iliweza kufanyika. Serikali hasa kupitia tume ya uchaguzi, lakini na taasisi nyingine ambazo zinahusika hasa vyama vyenyewe vya kisiasa, vinahitaji kufanya jitihada ya kuweza kutoa elimu kwa wananchi, kwa uwanja wa kisiasa jinsi ulivyo hivi sasa nchini Tanzania. Unadhani ni chama gani kinaonyesha kitaenda kutoa upinzani mkubwa kwa Chama cha Mapinduzi? Ukitazama okay, kwenye siasa zinavyokwenda, hata tulikuwa tunaamini Chama cha Demokrasia na Maendeleo, CHADEMA, kingeweza kutoa ushindani mkubwa, lakini kuna uwezekano mkubwa inaweza isiwe hivyo, hasa kama haya ambayo yameendelea kujitokeza hasa yanahusisha chaguzi zao za ndani, hasa kwenye nafasi ya mwenyekiti wa chama. Kama watashindwa kuweza kutatua kinaweza kutopo. Kama zi pinzani, zi nguvu kama tunaona vingine vya upinzani viliweza kupoteza nguvu hasa kutokana na migogoro ambayo ilisababishwa na nafasi za juu. Tunaweza kuona kama ambavyo ilikuwa kwa kiala mageuzi, vilevile chama cha CUF na vyomo vingine ambavyo vilipoteza nguvu kutokana na migogoro ya nafasi za juu. Kwa hiyo chama cha CHADEMA ambacho kwa sasa kina upinzani mkubwa kwa CCM, kama kitashindwa kufanya vizuri ama kumaliza matatizo yake ya ndani, basi na mimi Uh, vyama vingine ikiwemo ACT vinaweza sasa kuchukua nafasi ya Chadema na kuwa vyama vya upinzani Tanzania. Na vipi kwa upande wa chama cha ACT unakionaje kuelekea uchaguzi huu? Maanake ni chama ambacho kiliongeza nguvu baada ya kupata wimbi la wanachama wengi kutoka chama cha uh, CUF ambacho kinaongozwa na uh, Ibrahim Lipumba, profesa huyu, baada ya kutokea mfarakano baina yake na marehemu Mwalimu Sef Sharif Amad. Ukitazama kwa chama cha ACT Wazalendo, bado hakijawekeza sana nguvu kwa upande wa bara, bado kikuwa kikiendelea kuwekeza nguvu zaidi visiwani, hasa kutokana na kuwa sehemu ya serikali ya ya umoja wa kitaifa. Lakini vilevile wamekuwa wakifanya jitihada, hasa mikoa ya kusini, kwa maana ya mkoa wa Ruvuma, Mtwara, Lindi, lakini vilevile Kigoma ambapo zilikuwa ni ngome za ICT wamejaribu kuendelea kufanya si tini, uh, ku, si hasa huko, lakini hawajitahidi kuendelea kueneza itikadi zao kwa maeneo mengine ya nchi. Sasa labda kwa sababu uh, bado kuna miezi kadhaa kuelekea uchaguzi mkuu, labda wanaweza kubadilisha mikakati sasa na kuanza kuweza kunadi sera zao hasa kwenye maeneo makubwa na majiji makubwa kama Dar es Salaam, Arusha, Mwanza na mengineo ambayo yana idadi kubwa ya wapiga kura na ambayo hayo wakati fulani ndio yanaamua hatima ya nafasi ya chama kwenye nchi tunafahamu. So, chama cha mapinduzi kimekuwa na kampeni za ndani na kwa mazingira na tamaduni na yale ambayo yameshazoeleka, ni dhahiri shahiri kwamba Rais Daktari Samia Suluhu Hassan atakwenda kuwa mgombea wa Chama cha Mapinduzi, na ikiwa sivyo hivyo basi atakuwa ni moja kati ya maajabu pengine au hali ambayo haijazoeleka kuonekana ndani ya Chama cha Mapinduzi kwa utaratibu wao ndani ya chama. Ukimwacha kiongozi huyu wa Tanzania hivi sasa, je, ni wanasiasa gani wa vyama vingine machachari ambao unaweza kuona kwamba wanaweza wakaleta chachu na hali ya ushindani ya uchaguzi mkuu ujao? Ukitazama kwa watu ambao ama wanasiasa ambao wamekuwa wakizungumza sasa bado hawaonyeshi Uh, kama wanaweza kuleta upinzani uh mkubwa sana kusibabu, uh, kwa sababu kama ambavyo imezungumza nje ya kwamba chama cha Mapinduzi kimekuwa na tamaduni za rais kugombea katika awamu mbili, lakini ukitazama ukija kwenye suala zima la utekelezaji wa ilani yenyewe ya uchaguzi ya CCM, uh, unaweza kusema Samia amejitahidi kwa kiasi chake kuweza kufanya utekelezaji hasa kwenye miradi mikubwa ile ambayo ilikuwa imeainishwa na ambayo uh, mtangulizi wake alikuwa ameinadi kipindi cha uchaguzi ameweza kuikabilisha ku... kwa hiyo anaweza kujinadi kupitia hiyo, na kama atapimwa katika dhana ya utekelezaji wa wa ilani ya uchaguzi, basi naamini lazima atakuwa ni mgombea wa Chama cha Mapinduzi, kwa sababu tumefanya utekelezaji mkubwa wa ilani ya uchaguzi na hasa miradi ambayo ilikuwa imeainishwa, ikiwemo mradi wa umeme wa ameweza kukamilisha ndani ya kipindi cha miaka hii minne mitatu ya urais wake, lakini vilevile mradi wa standard gauge ulikuwa ni miongoni mwa miradi ambayo ilinadiwa kwenye kampeni za uchaguzi na wenyewe ameweza kukamilisha. Sasa kwa upande wa vyama vya upinzani, bado hawajajipanga, hasa kuona nani anaweza kuwa mgombea nje ya ambaye imekuwa akizungumzwa ambaye alikuwa mpinzani wa rais Magufuli, Tundu Lissu. Inategemewa anaweza kugombea tena kwa kupitia tiketi uh, ya, ya chama cha demokrasia na maendeleo ama tiketi ya chama kingine. Lakini sasa kwa namna gani atakuja na na sera tofauti na hizi uh, ambazo amekuwa akifanya rais Samia, bado hatuoni tofauti ya mkubwa, lakini kwa sababu nchi uh, yetu ina wanasiasa ina, ina, ina wengi, lakini labda kwa siku za usoni, ila kwa sasa bado hatujaona kwa upande wa, wa, wa Tanzania Bara watu ambao wanaweza kuleta ushindani uh, mkubwa hasa, uh, kutokana na kubadilika kwa kwa, kwa mazingira ya ufanyaji siasa, siasa ambazo zinajikita kwenye kwenye sera na utekelezaji wa wa irani wa, bado hatujaona kwa sasa. Kwa hiyo tunatarajia labda, uh, kama kutakuwa na muungano, basi vyama vya upinzani basi labda i wanaweza kugombea ama mtu mwingine yeyote kutoka chama cha upinzani lakini anaweza silete upinzani mkubwa kama vile ambavyo uh, ingeweza kutarajiwa ama kama vile ambavyo iliweza kutokea kwenye chaguzi zingine ambazo zilizopita hapo nyuma. Asante sana Goodluck Ngingo kwa kueleza hayo yote ambapo katika sehemu ya kwanza tulikuwa tukiangalia, e, kuelekea uchaguzi mkuu wa Tanzania utakaofanyika baadaye mwaka huu wa alfu mbili na ishirini na tano. Tunakamilisha sehemu ya kwanza tutakaporejea, tutaingia katika sehemu ya pili ya, ya matangazo ya kwa undani Karibu katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Na katika sehemu hii, moja kwa moja tunaelekea katika studio zetu za Mombasa nchini Kenya, ambapo kile ambacho kinaangaliwa e, ni hali ya mwaka mpya wa elfu mbili na ishirini na tano ukiwa umewadia. Wakenya wameupokea mwaka huu wakiwa na matarajio kwamba huenda ukawa na afueni, hasa masuala ya kiuchumi na mfumuko wa bei ya vyakula. Wadadisi wa kisiasa na kijamii nao wakisema huenda hali ikakosa kubadilika kutokana na uongozi uliopo madarakani katika taifa hilo la Kenya. Wenzetu Salma Muhamed na Amina Chombo wanaangazia hayo kwa undani zaidi. Katika kwa undani hii leo tunaangalia Wakenya wameupokea vipi mwaka mpya wa mwaka elfu mbili ishirini na tano wakiwa na matarajio kinzani, wengine wakiwa wanataka kwamba maswala ya afya yaweze kuboreshwa, wengine wanataka ushuru na gharama ya maisha pia iweze kuangaziwa na serikali. Lakini kwa undani zaidi tumehusisha wadadisi wa maswala ya kisiasa na ya kijamii wakiangazia maswala hayo kwa undani zaidi. Mwaka huu wa elfu mbili ishirini na tano unatarajiwa kuwa na joto la kisiasa nchini Kenya kutokana na hatua ambazo vigogo wa kisiasa watachukua. Rais William Ruto na Raila Odinga wanatarajiwa kuwa na ushawishi mkubwa katika mwelekeo wa siasa za nchi hii, huku wadadisi wa kisiasa wakisema kuwa hatua ambazo viongozi hawa wakuu wataweza kuchukua zitakuwa na athari kubwa kwa demokrasia ya Kenya. Aliyekuwa naibu rais Rigathi Gashagwa pia vilevile anatarajiwa kuchukua nafasi kubwa katika mchakato mzima wa siasa za serikali haswa baada ya kutangaza mipango ya kuanzisha vuguvugu la kisiasa mwaka huu wa elfu mbili ishirini na tano akilenga kubadilisha mazingira ya kisiasa kabla ya uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili ishirini na saba Wananchi hata hivyo wanatarajia kuwa serikali itazingatia utawala bora na haki za binadam, hasa baada ya malalamiko ya utekaji nyara na ukiukaji wa haki za binadam mwaka wa elfu mbili ishirini na nne. Hata hivyo, kabla ya kuungana na wachambuzi wetu hii leo, tupate maoni ya Wakenya, ikiwa ni matarajio yao mwaka huu wa elfu mbili ishirini na tano. Tutarajia next year tupunguzie tax Mr. Ruto, ni kidogo, kuna tofauti, mabadiliko. Maisha yangu magumu sana, serikali tumia na njaa, atupunguzie gharama maisha, chini kidogo. Vya pili, tuangalia maisha vile alivyo, ni magumu sasa. Ukiangalia sasa, tuomba mwaka mpya, angalau kidogo bwana atupunguzie na huku ukiwa mwaka ambao umekuwa na panda shuka, ikiwemo masuala ya kiuchumi na hata kijamii, ambapo Wakenya walikuwa wamelalamika mengi. Wanatarajia kwamba huenda serikali ikaleta mipangilio mipya ambayo itawezesha kusawazisha na vilevile vile kusaidia katika kuhakikisha kwamba hakuna mfumko wa bei ya vyakula ambavyo ndio tatizo kubwa ambalo linawakumba Wakenya wengi. Katika masuala ya kijamii, Wakenya wanahisi kwamba serikali inajukumu kuhakikisha kwamba masuala yale ambayo yanawahusu moja kwa moja, ikiwa maswala ya kielimu, maswala ya kiafya na mengineyo, kuweza kushughulikiwa kwa dharura, ili kupata mengi kuhusiana na yale ambayo Kenya imekuwa ikipitia na yale ambao wanatarajia katika mwaka elfu mbili ishirini na tano. Huyu hapa Profesa Halimu Shauri ambaye ni profesa wa sosiolojia katika chuo kikuu cha Pwani University na hapa alianza kwa kuelezea yale ambayo ni matumaini kwa Wakenya na yapi huenda akarudisha nyuma katika matarajio kwa serikali ambayo inatawaliwa na Rais William Ruto. Ni vizuri kuwa na matumaini kwamba mambo huenda yakawa yatakuwa na nafuu kidogo tukienda mbele, ama tukienda kwa mwaka mpya. Hayo ndiyo matumaini. Ukiangazia hapa Kenya kwa mfano unapata kwamba kuna, kwa kuna masuala mengi sana ambayo hayakutatuliwa ambayo yataweza kusonga na kuweza kuleta msongamano. Kuna masuala mazima kwa mfano ya mishahara, unapata kwamba kuna wafanyikazi wengi walikuwa wako kwa mgomo, na migomo hii yote haijatatuliwa. Labda tukisalia katika hilo ilo swala ambalo umezungumzia, wakenya watarajie kwamba bei zitabaki vile zilivyo na maisha yatazidi kupanda, ingawa tumezungumza na Wakenya baadhi yao wanaalilia serikali iweze kuangalia swala la ush Ushuru. Hili swala tunaona kwamba serikali limeweza ku- uh, kuliangazia sana mwaka huu, na ushuru umeonekana ukipanda kila siku, na bei za bidhaa ndo hizo zimekwa zimezidi kuongezeka katika swala la ushuru. Sasa Wakenya watajipanga vipi? Maanake ndio hivyo, kama ulivyosema, hali ni ngumu uh, serikali zote zinaendeshwa na ushuru na si ukweli kwamba ushuru utaenda chini kwa sababu hali ya changamoto yenye serikali iko nazo saa hii ni changamoto kubwa sana, haziashirii kwamba ushuru utaenda chini. Ni kukaza mkanda kwelikweli. Uh, Profesa, vilevile kumekuwa na hili suala la utekwaji nyara. Vijana wanatekwa nyara, hasa wale ambao walishiriki katika maandamano ama wale ambao wanania kufanya maandamano kutokana na hali ngumu ya maisha. Japo tumemwona Rais William Ruto akitoa hakikisho kwamba hakuna kijana atakayetekwa nyara, bado utekaji nyara unaendelea. Je, katika mwaka huu wa elfu mbili ishirini na tano kuna matarajio kwamba hu huenda yakapungua. Kila mambo yanavyokuwa magumu, kila mtu huwa anakaza kamba mahali yake, na katika hali ya maisha ilivyokuwa ngumu na hali ya ukosefu wa ajira imefanya vijana nao wakazia upande wao, lakini hawa wanaosukumwa nao hawana huo uwe uwezo ama hawana huo ubunifu wa kuweza kuzalisha mali za kuweza kutoshelezea kila mtu. Wakenya wa wamekuwa katika njia panda, haswa mwaka huu na maswala ya kuhangaishwa mara bima ya sha mara bima ya shi. Yani kumekuwa na mchanganyiko huo ambao umetokea mwaka huu kuhusiana na upatikanaji wa huduma huduma za afya, na wakenya wanatarajia kwamba huduma hii ya afya itaweza kuboreshwa na iwe, ipewe kipaumbele. Wananchi wengi wanatarajia kwamba huduma hii itakuwa ni, ni, ni kitu ambacho ni kitu ambacho kimewekwa mstari wa mbele. Wananchi wanalalamika kuhusu kwenda hospitali za umma, hakuna dawa zinazopatikana pale. Ambapo tunapoelekea mwaka huu, mwaka wa elfu mbili ishirini na tano labda kuna ma matarajio kubadilika, na zipo labda njia ambazo zinaweza kufanyika ili iweze kuboreshwa iwapo hii huduma ipo itasaidia watu, na changamoto kubwa zaidi ni kwamba wanauma mahali pakubwa zaidi kuliko uwezo wa mdomo wao kutafuna. Wanaleta mabadiliko mengi kwa wakati mmoja, kupiti kushinda uwezo wenye wako nao wa kudhibiti haya mabadiliko. Haiwezekani kwamba kipindi cha miaka mitano kuna mabadiliko ya mfumo mzima wa elimu. Haiwezekani kwamba katika miaka mitano huwe ulete mabadiliko ya mfumo wa ujenzi wa nyumba. Haiwezekani katika miaka mitano uweze ulete mabadiliko ya mfumo wa ulipaji wa pesa za vyuo vikuu. Haiwezekani kati ya miaka mitano, lazima kuwe na ujuzi, lazima kuwe na ufahamu wa kutekeleza haya mambo. Kwa hivyo, hili ni jambo ambalo bado Wakenya wajipange nalo. Asante sana Profesa Halim Shauri kwa wakati wako na kuzungumza nasi katika uh, kipindi chetu cha Kwa Undani hapa VOA. Tukutakie mwaka mwema. Profesa Hassan Mwakimako ni mchambuzi wetu wa maswala ya kisiasa hii leo. Na Wakenya wanapoingia katika mwaka mpya wa mwaka elfu mbili ishirini na tano, kuna mengi ambayo yamekuwa yakijiri katika mwaka huu ambao umemalizika, na tumeona mshikamano kati ya rais mstaafu Uhuru Kenyatta, hivi sasa akijumlishwa katika serikali ya sasa. Tumeona vile vile ushawishi wa aliyekuwa mpinzani mkuu Raila Odinga, pia akihusishwa katika serikali ya rais Ruto. Je, Profesa, hivi sasa mwaka mpya wa Kenya, wanatarajia nini haswa katika ukuaji wa demokrasia ya nchi na haswa utawala bora kwa wananchi wa Kenya? Katika upande wa siasa za Kenya, mwaka mpya utakuwa ni mwaka wa vuta ni kuvute. Tukio muhimu kabisa ambalo litatoa direction kwa siasa ya Kenya ni kukubalika ama kutokubalika kwa Raila Odinga katika mwenyekiti wa komishen ya Africa Union ndio. Iwapo Raila Odinga atakubalika na kuchaguliwa mwenyekiti katika commission ya Africa Union kutaleta mabadiliko makubwa kabisa katika siasa ya Kenya, na iwapo atakataliwa vile vile kutaleta mabadiliko makubwa katika jinsi siasa ya mwaka elfu mbili na ishirini na tano itakavyopelekwa na ikiwa Raila atakubalika basi serikali ya Rais Ruto itakuwa na afueni ya, ya vuta mkuvute ya kisiasa na itapata fursa ya kupanga mikakati na mipangilio ya kiuchumi na kijamii na kimaendeleo katika bunge na katika ulingo wa siasa. Iwapo hatokubalika basi, uwezekano wa Raila Odinga kuingia tena katika siasa kama kuimarisha upinzani utatoa mwelekeo wa siasa ya elfu mbili na ishirini na tano itakwenda vipi. Pia katika siasa jinsi aliokuwa naibu wa rais atakavyojipanga uh, kisiasa mwaka elfu mbili na ishirini na tano ita, itatoa mwelekeo wa siasa ya upinzani itakwenda vipi? Wakenya haswa vijana wataendelea kutumia mitandao kuikejeli serikali na kuikosoa serikali na, na kuonyesha kuwa serikali bado haijazingatia haki za kibinadamu na watakuwa katika kipaumbele cha kupinga uh, za kiserikali ambazo zitaonekana kuwa zinakandamiza wananchi wa kawaida. Kwa hivyo zile sera ambazo zimebuniwa mwaka huu bado vijana wataendelea kuzipinga, na nafikiri na, matukio hayo yataendelea kujitokeza, kwa sababu ni nafasi ambayo vijana wanaitumia ya kujieleza. Mashirika ya kijamii yataendelea kuleta vuta kuvute baina ya wao na serikali, haswa katika kupinga matendo ya serikali, haswa hali hii ambayo inasemekana kuwa uh, watu wanatekwa nyara na kupotezwa. Asante sana, tukushukuru sana kwa kutupatia upande wako wa swala hili lote la kisiasa, uh, tunavyoingia mwaka mpya. Asante sana, asante sana Amina Chombo na Salma Muhamedi kwa sehemu hiyo ya pili ya matangazo haya ya kwa undani. Na hapa ndio tunakamilisha matangazo ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, mimi jina langu ni Idi Ligongo, na nikikutakia heri ya mwaka mpya popote pale ulipo.