Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Hujambo msikilizaji pote pale unapotusikiliza. Jina langu ni Sandei Shomari na mimi naitwa Patrick Nduimana. Karibu katika matangazo yetu ya jioni leo Ijumaa, Januari 3 mwaka 2025. Matangazo haya yanasikika kupitia redio zetu shirika, ikiwemo Radio Free Africa ambayo inasikika kote nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa mafupi na Radio Citizen inayosikika kote nchini Kenya. Tunapatikana pia kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Karibuni. Nam na kati ya leo tunakuandia, ikiwa ni siku ya Ijumaa, ni siku ya mjadala wetu wa moja kwa moja au live talk, ambapo hii leo tunamulika michezo kwa mwaka wa elfu mbili na ishirini na tano barani Afrika katika michuano hii mbalimbali. Je, mbali, nchi za Afrika mashariki zimejiandaa vya kutosha? Hilo ndio swala ambalo tutamulika. Na katika taarifa nyingine, Ghana imetangaza kuwa watu wote wenye paspoti za Afrika wataingia nchini humo bila ya visa kuanzia mwaka huu. Hizo ni baadhi ya ripoti za kuandalia katika matangazo yetu ya nusu saa. Lakini kabla ya kuanza mambo yetu ya livetok moja kwa moja, ni mkaribisha mwenzangu Patrick Nduimana akusomee habari muhimu za dunia. Ethiopia leo Ijumaa imetangaza kuwa itashirikiana na Umoja wa Afrika dhidi ya kupambana na kundi la wanamgambo la Al-Shabab linalofanya uasi Somalia, ambapo inatarajiwa kupeleka walinda amani baadaye mwezi huu. Mogadishu hapo awali ilionyesha kwamba vikosi vya Ethiopia havitashiriki kutokana na uhusiano mbayo uliokuwepo baina ya nchi hizo mbili, baada ya serikali ya Adis Ababa kutia saini makubaliano ya ulinzi wa baharini na eneo lililojitenga la Somaliland. Lakini baada ya miezi kadhaa, nchi hizo mbili, mwezi uliopita, zilikubaliana kumaliza mvutano kufuatia upatanishi wa Uturuki. Waziri wa ulinzi wa Ethiopia Aisha Mohamed aliongoza ujumbe wa ngazi ya juu katika ziara nchini Somalia jana Alhamisi na kukutana na Rais Hassan Sheikh Mohamud na kutoa ujumbe kutoka kwa Waziri Mkuu Abi Ahmed. Raisi wa Ghana anayeondoka madarakani Nana Akufo-Addo Ijumaa ametangaza kuwa watu wote wenye pasipoti za Afrika kuanzia mwaka hu huu wataingia nchini humo bila ya viza, hatua inayoashiria kuelekea mwingiliano wa kiuchumi barani Afrika. Alitangaza hayo katika hotuba yake ya mwisho kwa taifa wakati akijiandaa kuachia ngazi Januari 6 baada ya mihula miwili madarakani. Ni fahari kwangu kuidhinisha usafiri bila viza kuingia Ghana kwa waafrika wote wenye hati za kusafiria kuanzia mwaka huu, Akufo Ado alisema katika hotuba yake kwenye bunge. Haya yote ni mambo muhimu katika utekelezaji wa ajenda ya Umoja wa Afrika ya mwaka 2063 ambayo inalenga kuwa na Afrika yenye ushirikiano na iliyoungana ifikapo mwaka 2063, aliongeza, akimaanisha mpango wa maendeleo wa Umoja wa Afrika. Kwa kipindi cha miaka hamsini, Ghana imejiunga na Rwanda, Ushelisheli, Gambia na Benin kwa kuwaruhusu wasafiri wa Kiafrika kuingia nchi hizo bila visa. Mawaziri wa mambo ya nje wa Ufaransa na Ujerumani wamefanya ziara yao ya kwanza rasmi nchini Siria baada ya kuanguka kwa utawala wa rais wa zamani Bashar al Assad, katika kile waziri wa Ujerumani amesema ni ishara ya wazi kwamba mwanzo mpya kati ya Ulaya na Siria unawezekana. Waziri wa mambo ya nje wa Ufaransa, Jean Noel Barrot, ambaye ameanza ziara yake Ijumaa kwa kukutana na viongozi wa kidini mjini Damascus, amesema katika taarifa kwenye mtandao wa X kwamba nchi hizo mbili zinataka kuhimiza utawala wa mpito wa amani na wa haraka kwa manufaa ya Wasiria na utulivu katika kanda hiyo. Yeye na waziri wa mambo ya nje wa Ujerumani, Annalena Baerbock, walitarajiwa kukutana na kiongozi mpya wa Siria, Ahmed al Shara. Unaendelea kusikiliza habari za dunia moja kwa moja kutoka studio za sauti ya Amerika, Washington DC. Jeshi la Israel limeripoti kwamba limetungua kombora na ndege isiyokuwa na rubani iliyorushwa Ijumaa kutoka Yemen, ukiwa msururu wa mashambulizi ya hivi karibuni kutoka nchini humo kuilenga Israel katika wiki za hivi karibuni. Kombora lililorushwa kutoka Yemen na kuvuka mpaka hadi kwenye ardhi ya Israel limetunguliwa, jeshi limesema. Katika taarifa iliyochapishwa kwenye mtandao wa Telegram, idara ya Israel inayotoa huduma za dharura imeripoti kwamba imewatibu watu kadhaa waliojeruhiwa au waliopata kiwewe kutokana na mashambulizi walipokuwa njiani kuelekea kwenye maeneo salama baada ya vingora vya tahadhari kulia kwa sababu ya mashambulizi ya anga kusikika katikati na kusini mwa nchi. Rais wa Marekani Joe Biden Ijumaa alitekeleza ahadi yake ya kuzuia mpango wa Japan wa dola bilioni 14.9 wa kununua kiwanda muhimu cha chuma cha Marekani, akielezea hofu kuwa mpango huo unaweza kuathiri usalama wa taifa. Hatua hiyo iliyotarajiwa muda mrefu inafunga njia muhimu kwa kiwanda hicho kikubwa cha Marekani kupata mtaji kikisema vinu vyake muhimu havitakuwa na kazi kama watashindwa kupata dola bilioni tatu za uwekezaji zilizoahidiwa kutoka kampuni ya Wajapani. Mpango huo ulikabiliwa na upinzani mkubwa ngazi ya juu ndani ya Marekani tangu ulipotangazwa mwaka mmoja uliopita huku wote Biden na mrithi wake mtarajiwa Donald Trump wakitoa msimamo wao ili kuwavutia wapiga kura kwenye umoja wa vyama vya wafanyakazi katika jimbo muhimu la Pensilvania wakati wa uchaguzi, ambako ni makao makuu ya kiwanda hicho cha chuma. Trump na Biden wote walieleza ni vyema kiwanda hicho kiendelee kumilikiwa na Marekani. Mamlaka za Korea Kusini Ijumaa zimesimamisha jaribio la kumkamata rais aliyeondoka aliyeondolewa baada ya kushtakiwa na bunge Yoon Suk Yeol kufuatia hali ya mvutano mkali wa saa sita kati ya wachunguzi na maafisa wa usalama watiifu kwa rais huyo. Katika taarifa, timu ya pamoja ya uchunguzi iliyojaribu kumkamata Yoon ilisema ilikuwa haiwezekani kabisa kuendelea na utekelezaji wa hati ya kumkamata iliyoidhinishwa na mahakama kwa kuzingatia upinzani na usalama wa wafanyakazi kwenye eneo la tukio. Katika operesheni ya mapema asubuhi, timu ya timu ya wachunguzi na maafisa wa upelelezi wakiungwa mkono na polisi wa kutuliza ghasia wapatao elfu tatu walifika kwenye makazi ya Yun katikati mwa mji mkuu Seul kama sehemu ya uchunguzi kuhusu uasi na matumizi mabaya ya madaraka. Waziri mkuu wa Taland Petengotarm Shinawatra Ijumaa alitangaza mali zenye thamani ya zaidi ya dola milioni mia nne, chama chake kimesema ikijumuisha zaidi ya mikoba ya mkononi mia mbili iliyotengenezwa na wabunifu yenye thamani ya dola milioni 2 na saa 75 za kifahari zenye thamani ya dola milioni 5. Petengotar, binti mdogo wa bilionia katika sekta ya mawasiliano ya simu na waziri mkuu wa zamani Takishin Shinawatra, alichukua wadhifa huo mwezi Septemba kama mwanachama wa nne wa ukoo huo kuiongoza serikali ya Thailand katika kipindi cha miaka 20. Peten Tarm alilazimika kutangaza mali na madeni yake kwa tume ya kitaifa ya kupambana na ufisadi, NACC. Alikiri kuwa na mali zenye thamani ya bat bilioni 13.8 sawa na dola milioni 400. Waraka uliochapishwa kwenye tovuti za vyombo vya habari ulionyesha Nam, baada ya mendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC, na baada ya kupata habari za dunia kutoka mwenzangu Patrick Ndwimana. Sasa msikilizaji, tunaingia kwenye mjadala wetu wa moja kwa moja au live talk, ambao hii leo tunamulika hali ya michuano ya soka barani Afrika kwa mwaka elfu mbili na ishirini na tano na hasa tukiangalia, michuano ni mingi, lakini kwa upande huo michuano hii ambayo inatarajiwa kufanyika nchi za Afrika Mashariki zina nafasi gani na kama vile zimejiandaa vya kutosha katika e, michuano hii. Na moja ya michuano inayokuja kwa karibu barani Afrika ni michuano ya CHAN ya timu ambazo zinacheza soka, wachezaji wacheza ndani, ambapo michuano hii inakaribia e, kufanyika barani Afrika mwezi wa Februari. Kwa michano hii basi tutaangalia mengi na kuona pengine nafasi ya timu za Afrika ya Mashariki iko vipi na michano hii kwa wakati huu itakuwa katika nchi tatu za Afrika Mashariki Kenya Uganda na Tanzania wakiwa hawa ndio wenyeji wa michano hii kwa safari hii na kwa mara ya kwanza timu hizi zinapata nafasi na nchi hizi zinapata nafasi ya kuwa mwenyeji hali hiyo iko vipi nchi hizi zimejiandaa kwa kiasi gani na hali ikoje ikiwa Kenya na Uganda na Tanzania ni wawakilishi, lakini vipi kwa nchi za jirani kama vile DRC, umuhimu wake kwa karibu na maandalizi haya, na pengine kwa upande wao wanaona hali iko namna gani? Tutaangalia basi michano hii na kuangalia jinsi nchi za Afrika Mashariki e, zilivyojiandaa. Vilevile tunafahamu kwamba mwaka huu uh, kutakuwa na michano ya AFCON na nchi za Afrika Mashariki kwa mara ya kwanza elfu mbili na ishirini na saba ndio zitakuwa wenyeji. Lakini je, zimejiandaa vipi kushiriki katika michuano ya mwaka huu ambayo inafanyika kule Morocco? Nafasi yao iko vipi? Maandalizi yao yako namna gani na kwa kiasi gani? Vivyo hivyo tunafahamu kuna michuano ya Champions League barani Afrika, timu za Afrika mashariki zikiwamo ambazo zinashiriki tunafahamu kuna timu kutoka Kenya kutoka Tanzania Simba, Simba ipo, na yanga wapo. na Yanga na vilevile kutoka kule... wapinzani wa jadi yeah. <laughs> <laughs> <laughs> da, bila shaka da, kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Tupisa Mazembe. Ya Mazembe hali iko vipi kwa upande huo na nafasi ya timu hizi kwenye michano hii? Basi kuweza kujadili yote haya tunao wachambuzi wa soka kutoka nchini Tanzania, tunaye Diana Songa, mchambuzi na mwandishi wa gazeti la mwananchi diana karibu kwenye Live Talk ya Sauti america Asante sana, nakusikia na nakupata vyema. Bila shaka, tutakuwa naye pia Geoffrey Mwamburi. Huyu ni mtangazaji kutoka Citizen Radio kule nchini Kenya. Geoffrey, karibu Sauti america Nashukuru sana, asante Shomari, kwa kunikaribisha. Bila shaka tutakuwa naye pia Kambale Muhindo, yeye ni mchambuzi wa soka DRC na vilevile mmiliki vile, uh, wa timu ya soka ya watoto Akademi Bendera kutoka kule Goma. Eh, karibu Kambale Muhindo. Nashukuru na mimi pia kunikaribisha kwa kwa maandalizi ya soka hiyo, bila shaka, bila shaka. Na tuanze, okay, basi okay. E, nikupe kupe nafasi e, Geoffrey Mwamburi, tunafahamu kwamba nchi za Afrika Mashariki zinaandaa michuano ya Chan kwa mwaka huu kwa mara ya kwanza. Hebu tueleze hali ilivyo unavyoiona wewe binafsi e, nchini Kenya, na maandalizi haya kwa jumla e, yako namna gani nchi hiyo na hali ilivyo, wako tayari? Uh, nyugine, uh, shumari, na, uh, nivoniza, ni kushukuru sana kwa mara nyingine Sunday Somari. Na kwa kweli kama ulivyouliza ni kwamba ni fursa nzuri sana kwa ukanda wa Afrika Mashariki fuadhilia kwamba haijawahi kutokea Afrika Mashariki, nikizungumzia mataifa ya Kenya, Uganda na Tanzania kushirikiana kuweza kuandaa taji hili, na kumbuka kwamba ni taji ambalo kwamba itakuwa linaandaliwa uh, pamoja pia na lile taji la AFCON uh, mashindano ya mataifa ya Afrika mwaka elfu mbili ishirini na saba lakini labda uh, ni kitathmini tu kuhusiana na utayari wa Kenya ikitiliwa e, maanani uh, ya kwamba pia Uganda na Tanzania wapo katika ule mchakato. Lakini majuzi tulishuhudia rais wa shirikisho la mpira wa mguu barani Afrika CAF, Patrice Motsepe ya kizuru, nafikiri kuwa ni katikati ya mwezi Desemba mwaka elfu mbili ishirini na nne, na wakati huo nakumbuka vizuri sana akiwa pamoja na Uh, waziri wa michezo uh, Onesmus Kipchumba Murkomen kabla ya kuondolewa kwake na kuweza uh, kuwekwa waziri mwingine ambaye kwamba uh, alikuwa gavana wa Kwale Salim Mvurya, na walizuru katika nyanja ambazo ni za uh, Kasarani pamoja na Nyalo. Ikumbukwe hizo ndizo nyanja mbili kuu ambazo hapa nchini Kenya zipo chini ya ukarabati na matumaini alikuwa ni makubwa kwamba alifurahishwa na ile progress ambayo kwamba imeendelea ya ya, ya maandalizi, lakini kiukweli ni kwamba maandalizi alianza kuchelewa, na kidogo imekuwa imeweka hofu kubwa sana kwamba kwa, kuanza kwa kuchelewa kwa maandalizi haya. Je, uh, kutafanya taifa la Kenya kuweza kuwa tayari, itiliwa maanani ya kwamba hii ni bidi ya pamoja, kwa hiyo ina maana ya kwamba mataifa yote matatu ilikuwa anazungumzia Uganda, e, Kenya pamoja na Tanzania, lazima viwanja vilivyokuwa tayari. Lakini ukipiga darubini, kwa mfano kama Tanzania, anaweza sema kwamba kidogo wamejiami kiuhakika na wamepiga hatua kubwa sana, maanake ukiangalia kwamba viwanja vyao uh, labda ukarabati tu hapa na pale. Uganda pia nao ukikumbuka kwamba Kenya ilicheza mechi zake za da kufuzu katika mashindano ya AFCON mwaka jana wakati uh, kocha ambaye kwamba alijiuzulu Engin Firat uh, mechi inakumbuka Kamerun wakicheza na Kenya Harambee Stars kule na ilikuwa ni mechi ya nyumbani. Kenya ilicheza mechi zake kule Uganda, inakwambia kwa kwamba uwanja wao uko pazuri, kwa sababu kama Kenya ingekuwa na miundombinu ya kutosha, ina maana ya kwamba hatungepeleka mechi zetu za kufuzu kwa AFCON mwaka huu mataifa ya nje. Kwa hiyo ni kitathumini, naweza sema ya kwamba uh, bado ni ile hali ya hamsini hamsini tu hapa nchini Kenya, lakini imani iko kubwa sana ya kwamba uh, Kasarani uwanja uh, bado upo, uh, labda kwa asilimia uh, sabini hapo kwa, kwa hiyo kuna kazi ya ziada ambayo inafaa kufanya. Kuna uwanja mpya pia ambao unajua hio talanta talanta uh, hela ambao unajengwa from scratch unaanzwa kuanzia chini, ambao bado kuna shughuli kubwa sana. Lakini huwa nafikiri ni katika mawazo. Bila shaka, shukrani Joffrey uh. Basi ni muulize Daiana songa kutoka kule Tanzania. Diana, upande wa Tanzania vipi viwanja uh, tayari maandalizi yanaendelea vipi? Sababu tunazoea kuona michuano ikifanyika kwenye uwanja wa Mkapa pale Dar es Salaam, vipi katika uh, mikoa au miji mingine? Uh, kwa upande wa Tanzania ma, maandalizi inaweza kusema yanaendelea vizuri, kama tuliweza kusikia uh, tayari rais wa shirikisho la soka barani Afrika Motsepe alikuja Tanzania na kuzunguka kwenye nchi nyingine ambazo tutakuwa pamoja kwenye maandalizi ya uh, mashindano haya ya CHAN ambayo yanaanza mwezi Februari na aliondoka hapa akiwa na ujasiri akisema mwenyewe kwamba naondoka Tanzania nikiwa na ujasiri kwa kuwa nimetembelea na nimeona niko namna gani ambavyo mnajiandaa. Kiufupi ni kwamba alikuwa ameridhishwa na maandalizi ambayo yapo, na ukitazama pia uwanja wa Benjamini Mkapa pamoja uh, na marekebisho ambayo yalikuwa yali, yali, yali yakifanyika, uwanja ule bado ni mzuri na unaonekana uko vizuri kwa ajili ya kuhosti mashindano ukiachana na Benjamin Mkapa, tutakuwa tunatumia uwanja wa Zanzibar Amani Complex, na wao pia walikuwa kwenye hatua ya kufanyia maboresho, kwa sababu uwanja ule ulikuwa una nyasi bandia, haukuwa na nyasi asilia. Kwa hiyo wameziondoa zile bandia, wamekwe, weka nyasi asilia, na rais pia wakafu aliweza kusafiri hadi kufika Zanzibar na kujionea eh, maandalizi, na pia aliridhishwa. Ukiachana na viwanja ambavyo vitakuwa ni kwa ajili ya kuchezea viko viwanja ambavyo ni kupanya, uh, kwa ajili ya kufanyia mazoezi kwa timu shiriki kwenye mashindano hayo ya CHAN, ikiwemo kiwanja cha Meja Jenerali Samuyo ambacho ni kiwanja cha nyumbani cha timu ya JKT Tanzania na chenyewe kipo kwenye hali nzuri, kiwanja cha km, kiwanja cha Azam complex uh, ambavyo ni nyumbani kwa timu ya Azam FC na kwenyewe kuko vizuri, lakini pia kuna baadhi ya viwanja ambavyo venyewe uh, vilikuwa kwenye maandalizi kabisa kwa ajili ya kwa maana ya kwa, kwamba kwa ya kupandwa nyasi na baadaye kuwekwa taa, na vyenyewe viko kwenye hatua nzuri, na tulizungumza siku uh, mbili tatu hizi, uh, katibu mkuu wa wizara ya Habari, Utamaduni, Sanaa na Michezo, Gerson Msigwa naye alitoa taarifa ya kwamba viwanja hivi vinaendelea katika eh, uh, uh, maandalizi mazuri na viko kwenye hatua nzuri kwa ajili ya kuhosti mashindano kwa upande wa Tanzania. Mimi naamini na nimeshatembelea na baadhi ya viwanja naona viko vizuri kwa ajili ya kuhosti mashindano hayo. Asante sana Diana Songa kutoka huko nchini Tanzania. Vivyo hivyo Diana, utatuambia kuhusu maandalizi kule upande wa Arusha. E, ee, naona kuna kiwanja kingine kule ambacho kinatarajiwa kuwa mwenyeji pengine kwenye michuano hii inayokuja, ee, katika ujenzi ukiendelea, ambacho kimepewa jina la rais wa nchi hiyo Samia Suluhu Hassan. Basi moja kwa moja tunaye msikilizaji kwa njia ya simu, nimpe nafasi kuja kutoa maoni yake au kuuliza swali. Karibu msikilizaji, na tutambulishe, kwanza tuambie jina lako mahali ulipo, alafu uendelee bila shaka ni Josephat Ayora kutoka Taribo Kenya, nikiwashukuru kwa sababu ya huu mchadara mumeleta e, katika nchi yetu ya Kenya. Naomba huyu e, waziri wenye anahusika na michezo huu ni wa ndio wakati tunataka tuone viwanja vyetu vya Kenya vikiwa zimeporeshwa, kwa sababu hatuna viwanja ambao, tukipata eh, eh, nafasi kama hii ya michezo, tunaweza kufurahia, ikizingatiwa eh, eh, eh, ya kwamba Wakenya ni watu mashabiki wengi wenye kupenda michezo, wanatoka nchi yetu ya Kenya. Kwa hivyo ni vema kuanzia wizara mpaka nchi yetu ya Kenya waweze kuchukua eh, nafasi yao, wachukue eh, yani wa, kiwiliwili waweze kutengeneza hivi viwanda, waweze kup, eh, kupenda wachezaji, waweze kuwapatia ile peremende yenye inatakikana, kuwa na kuwaonyesha upendo, ili hii michezo itakapoisha nasi tuwe tumepaki na viwanda na vitu vingine vya eh, kutufurahisha, ili masabiki wa Kenya nao wanapoendelea kusabikia timu vingine katika virau vingine, nasi tuwe tuko na kitu cha kujifunia. Ni Josephat Ayora kutoka Taribo, Kenya. Asante ah, sana Josephat Ayora kwa maoni yako hayo, inatumaini eh, yamefika kule kunakotakiwa bila shaka <laughs> sawa kabisa. Sasa kutoka huko eh, tunaye pia uh, mchambuzi kutoka kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo eh, nimpe nafasi kwa upande wake, Kambale Muhindo. Kambale Muhindo, michuano inafanyika ya CHAN nchi jirani tu na kwenu hapo, DRC, nchi jirani ya Kenya, Tanzania, Uganda, pengine hii kwa upande wenu kama DRC inawapa mvuto wa aina gani, na kuona kwamba pengine mtapata nafasi ya kuwa na maandalizi kama haya katika siku zijazo? Ndani e, ya kwetu huko Congo, e, matayarisho yetu sio nzuri kabisa, sababu ya viwanja sisi hatuna viwanja vizuri eh. Ndani ya Kongo tuna viwanja viwili tu, kiwanja cha hiyo nani de martir na kiwanja cha tepe mazembe ndio viwanja tunavyo vizuri ndani ya demokra demokrasi ya Kongo eh. Alafu sisi hatujue ni shida gani ndani ya Kongo tuna wachezaji wazuri sana eh, wakatujengea viwanja vizuri tunaweza kubeba mmeme hata Champions League. Ya, ya ya nani ya ya maclebu za, za nani mliona, wakati timu la Tipi Mazembe waliwajengea kiwanja, walijitayarisha vizuri e wakaenda nani wakacheza Coupe du Monde ya club, wakatoka waka wapili kwa kwa maklebu, kwa ma, kwa matimu ya, ya nani ya ya Coupe du Monde ya maclubu, alafu sasa sie kwa Kongo atujue ni mambo yanaendelea namna gani ndani ya ya federasio yetu ya Congo sababu tuna wachezaji wazuri ndani ya Congo, lakini hatupate watu wenye kushimamia eh, mchezo wa, wa kandanda mu demokrasia ya Congo vizuri. Kila mtu anapenda tumbo yake anashibisha tumbo yake, ndio mambo inaua inaua Congo kwa mambo ya, ya michezo ya kandanda. Sawa, hey, ka, sawa subiri kidogo Kambale uh, Muhindo tumpokee msikilizaji kwenye laini ya simu na yetu, sikia anasema nini. Hello. Karibu msikilizaji. Ni kwa kweli kabisa unanipata, naitwa Vincent Madakwang kutoka Kenya, West Pokot, Kapenguria. Ah, ni kwa kweli nimeona kwa uandalizi kati ya mpira yenye tarajio hii mpira ya hii ya Sekafa ama Cup, Cup, Cup tunatarajia. Kenya ni miongoni mwa nji ambazo zinatarajia kuwa na viwanja vizuri. Kwa mfano, kuna uwanja inaitwa Nyayo, kuna Kasarani na mengineo mengi, ikiwa na kuru kama. Eh, tunaomba kama wafadhili mtutengenezee hizi viwanja So, tuweze kufaidika na tuundue viwanja kwa, kwa sababu hii haitakuwa ni mwisho ya michezo yenye itakuwa ikifanyika East Africa haswa. Hii ni jackpot kwa inji ya Kenya na East Africa kwa ujumla, kwa sababu kwa kusema ukweli, sisi wa Kenya hatuko mpele sana kwa upande ya mpira sana tunajua tunategemea upande wa mpio, lakini kwa vile mpira imekuja Kenya eh, uh, yetu uh, tu, tu, tu, tu, tuwe na jackpot ya, ku, ya kujenga uwanja utashukuru sana, kwa sababu hii ita, ita, ita, itaweka Kenya mbele kabisa katika ramani ya Afrika na dunia nzima, kwa sababu hatujawahi kufanya mchezo kama huu katika nchi za Kenya na Afrika kwa ujumla. So tunaomba kama wafadhili uh, wenye wanajenga uwanja wahakikishe uwanja wa Nyayo na eh, Kasarani na mengine mingi imesha jengwa vizuri so that iweze kumarket ku, ku, ku Kenya katika Afrika mzima na nyingi mzima, mzima. Asante sana ni mada kwa kutoka Kenya Afrika. Shukrani sana msikilizaji wetu kutoka kule Kenya eh, pengine kabla ya kuendelea na kambali nirudi kwake Geoffrey. Geoffrey, umesikia wasikilizaji kutoka Kenya wana matarajio makubwa uh, lakini nikuulize kuhusu timu yenyewe, wachezaji wenyewe wa timu ya taifa ambayo itaiwakilisha uh, itaiwakilisha ita iwakili, ita Kenya, maandalizi yako vipi? Uh, asante uh, nimewasikia vizuri sana kama ilivyotaja uh, wasikilizaji wetu wapendwa na uh, kwa upande wa maandalizi kama ilivyotaja ni kwamba imani ipo kubwa sana, kwa sababu hivi majuzi tuliweza kushuhudia mabadiliko ya uongozi wa shirikisho la mpira wa mguu nchini Kenya. Maanake rais ambaye alitawala kwa miula miwili Mmed ya Kibuku aliweza kung'atuka madarakani kutokana na uchaguzi aliweza kufanyika Desemba tarehe saba, na hivyo basi Useni Muhamed ndiyo rais mpya na alieleza imani kubwa sana ya kwamba maandalizi, ana imani ya kwamba tutakuwa pazuri kabisa uh, kuweza kuandaa mashindano haya ya chani. Lakini sasa hivi unavyozungumza uh, hii leo kule uh, visiwa vya Pemba, Uh, kumeandaliwa mashindano ya mapinduzi, taji lile la mapinduzi, na uh, ni taji ambalo kwamba linahusisha uh, timu nafkiri ni mataifa mame kama sijakosea, Kenya uh, Zanzibar uh, Tanzania bara na hali kadhalika pia uh, taifa la Bukina Faso na Kenya itakuwa inashuka nyumbani hiyo kesho kuchewa dhidi ya Bukina Faso, na watakuwa chini ya uongozi wa mkufunzi wa muda eh, kwa sababu ni mkufunzi mbali kuwepo ya Uturuki aliweza kujiuzulu baada ya mabadiliko ya uh, ya uongozi wa shirikisho la mpira wa mguu nchini Kenya, na hivyo tuko na Francis Kimanzi ambaye ni kocha mkuu, na tulimfanyia mahojiano. Nakumbuka kulikuwa na ile open session katika uwanja uwanja ule ambao kama ni wanyao walikuwa wanajaribu kufanya mazoezi pale, na katika ile mahojiano tulikuwa na imani, alisema kwamba kikosi ambacho kwamba liweza kukiita kile uh, kikosi rafi kama wanasema kwamba provincial squad na tukaweza kuchuja tukasajia wachezaji ishirini na wanne ambao wanashiriki katika mashindano ya Mapinduzi Cup kule Zanzibar. Alisema ya kwamba ni wachezaji ambao kwamba watakuwa wanaotumia hapa kubwa sana, ili kuweza kuandaa kwa ajili ya mashindano ya CHAN. Ifahamike kwamba mashindano ya CHAN, mashindano ambao kwamba yanahusisha wachezaji ambao wanashiriki ligi za ndani ya taifa. Kwa hiyo mchezaji ambaye anacheza labda nje ya taifa Uh, labda kama anacheza Uingereza, maligi ya Bundesliga kule y kula Ujerumani, maligi ya Uingereza, maligi ya Ufaransa, hata Rusi, wakiweza kucheza maligi zengine ya Afrika labda bali ni wachezaji ambao wanacheza ligi za ndani. Kwa hiyo kikosa ambacho kwamba alieza kiita kinahusisha wachezaji ambao wanacheza ligi za ndani. Kwa hiyo nafikiri, kwa wa kwa hilo tumeshuhudia pia na oga mpya ambaye ni Abud Omar. Eh, Abud Omar amekuwa ni beke mzoefu sana wa timu ya Harambee Stars, na ukiangalia pia kuna mseto wa wachezaji ambao ni wachanga Uh, kuna mchezaji anaitwa Bajaba, huyu ni mchezaji ambaye anachezea Nairobi City Stars, timu ambayo ni moja ya timu shiriki bila kenya shaka. Naomba Mwamburi usubiri hapo hapo, utaendelea kuwachambua wachezaji, lakini kabla ya muda hujakimbia ujakimbia hapa nimkaribishe msikilizaji kwenye laini si ya simu ambaye amesubiri kwa muda. Karibu, ujitambushe jina lako, mahali ulipo, natupi maoni yako au maswali. Asante sana Mr. Patrick Ndwimana kwa majina anaitwa mchonga maua kutoka Busia Municipal Brigade, Kenya. Kenya ukarabati wa uwanja bado uko nyuma sana. Rais wetu makosa yenye alikuwa anafanya ni kubadilisha badilisha mawaziri, amebadilisha kwa miaka mbili, amebadilisha mawaziri wako sasa ni watatu. Sasa kila waziri akiingia, anaingia na maneno yake, anapata vitu, bado iko nyuma. Sasa hatujui hiyo itafika feo, nini, mwezi wa pili kama viwanja bi, ishatengenezwa. Uh, ukarabati bado uko nyuma sana. Sasa Kenya vile tumepewa chanzi mzuri Tafadhali viongozi, mshikane mikono, mtengeneze viwanja vyetu ili watu <tr> sisi <kısmu> Kenya hiyo mpira linakuja Kenya tutafaidika, kuna watu watafaidika sana. Sasa serikali itusaidie itutengeneze viwanja vy, mzuri, ili hiyo chanzi tuitumie mzuri. Ni mchonga maua kutoka Busia mdika Buringa, la Kenya. Asante sana mchonga maua. Mchonga maua huwa na yeye anashiriki na sana katika uh, vipindi hasa live talk uh, no. uh, anashiriki zaidi uh, lakini kule Kenya wanashiriki zaidi uh, tuwapongeze kabisa uh, naona tunaelekea kufunga muda wetu sehemu e, ya, ya kwanza unaelekea kukamilika. Kwa hiyo tu ni waombe wachambuzi wetu waendelee kutusubiri kwenye laini ya simu ili tujiandae kwenda kwenye sehemu ya pili. Na moja kwa moja basi, msikilizaji wanayesikiliza, tuko na wachambuzi Diana Songa kutoka Tanzania, Geoffrey Mamburi kutoka nchini Kenya, Kambale Muhindo kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Upande wa pili ni Aida Isa kwenye mitambo, hali kadhalika hapa studioni kuna mwenzangu Patrick Nduimana. Tafadhali usiondoe kwa kwenye redio yako, ingia kwenye mtandao wako wwwvoaswahilicom. Tukutane huko kwenye sehemu ya pili ya Livetalk. Karibu katika sehemu ya pili ya Live Talk kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Msikilizaji hileo katika Live Talk tunamulika michezo ya mwaka elfu mbili na ishirini na tano barani Afrika, eh, tukimulika zaidi upande wa soka na kuangalia nchi za Afrika Mashariki, je, zimejiandaa vya kutosha kwa michuano hii? Kutoka nchini Kenya tunaye mchambuzi na mtangazaji wa Radio Citizen Geoffrey Mwamburi Hali kadhalika kutoka kule nchini Tanzania tunaye mchambuzi na mwandishi kutoka Mwananchi, Diana Sunga, na kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo tunaye Kambale Muhindo, ambaye ni mchambuzi na mmiliki wa timu ya Akademi Bendera ya watoto kule, nchi, kule Goma, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Tunaangalia basi jinsi hali ilivyo, maandalizi yako vipi, timu zinaendaje, viwanja viko namna gani, miundombinu nayo iko vipi mpaka sasa. Sasa moja kwa moja alikuwa Mburi akizungumza pale, na pengine nimrudishe aendelee kidogo alafu tutampa nafasi Kambale naye tuweze kumuuliza maswali na Dayana atakuja. Nilikuwa nime naweza endelea endelea, sawa. Asante, asante sana. Nam, nilikuwa nikigusia tu kuhusiana na banakou manuliza kuhusiana labda vikosi na nikasema ya kwamba ashina mapinduzi atachangia pakubwa sana katika kukiandaa kikosi cha Kenya ambacho kwamba ni kikosi ambacho kinaundwa upya, lakini nimemsikia uh, shabiki mchonga maua uh, ametaja am, am, am, am, hoja nzuri kuhusiana na uh, maswala ya kubadilishwa mara kwa mara kwa mawaziri na uh, ni heshima kubwa sana ya rais uh, kwa sababu uh, ni kwa matakwa yake kuweza kubadilisha mawaziri, lakini itapata kuona ya kwamba labda waziri alikuwa na mikakati fulani lakini na, nafikiri hoja sikubadilisha waziri sana. Hoja ni waziri ambaye anakuja, labda ataendeleza ata vile falsafa na mipango ambayo ilikuwa imewekwa wakfaa, kama waziri aliyekuetwa ambaye ni abau na mambo, alikuwa na mpango mzuri wa taalamta hela eh, akaja kmbakkmejaribu kuweza kuendeleza. Sasa hivi yuko Salim Mvurya, kwa hiyo ni imane kwamba aweze uh -huh. kuwa na ule mwendelezo mwengelezo wa ile mwenzake mama, kwa kwamba anaweza kuyafanya labda kumalizia tu. Unakumbuka mwaka elfu mbili kumi na nane mwaka elfu mbili kumi na nane kenilipatiwa fursa kuweza kuenda mashuamo haya chan, na ikawa ni katika ile hali ya vuta mkuvute. Nakumbuka katika uwanja wa Buhungu ambao unapatikana katika kaunti ya Kakamega ilikuwa ni katika hali ya kujishtukiza, na hata ndio makosa yanatokea. Kwa nini mnasubiri mpaka wakati ambapo kwamba taifa ama ukanda wa Afrika Mashariki umekabiliwa fursa ya kuandaa mashindano makubwa ya bara Afrika, ndiyo mataifa yanakwenda mbio katika kuweza kujiweka sawa? miundo msingi ni jambo ambalo kwamba nafaa kuweza kuandaliwa kwa mapema, na hii ni nia ya kuanzia uongozi wa rais, kuja vilevile pia kwa wizara ya michezo, yaani watu wawezi kuwa na nia ya kutengeneza viwanja, tusitengeneze viwanja tukisubiri mashindano makuu, viwanja vitengeneze ili. Kama ukiangalia uh, mataifa kama vile uh, taifa kama Moroko, taifa kama Misri. Uh, taifa kama Afrika Kusini, mataifa a amejipanga vizuri. Leo ivileonatokea uh, zabuni ya kuweza kuandaa mashindano makuu naotayari nafikiri nimetoa mfano wa mwaka elfu mbili kumi na kuna, kiri, kwa nane taji la CHAN uh, ilitoroka taifa la Kenya kuweza kuandaa na kwa sababu hiyo, na pindi tu baada ya uh, nafasi hiyo kuweza kukwepa Kenya, basi zile mbio za kukarabati viwanja zilifitishwa mara moja na viwanja vikasaulika wakarudi nyuma katika kutekeleza kazi zao. Ndipo hapa tunazungumza kuhusiana simu ya kama kuna nia na kuna wa kuweza kutengeneza viwanja, tusisubiri mpaka mashindano ni makubwa. Tukitengeneza viwanja, takuwa tunaandaa mazingira mazuri ya kuweza kukuza talanta, wachezaji watakuwa wanachipuka na mambo kama hayo, na soka pia itakuwa inakuwa katika bara letu hili la Afrika. Bila, bila shaka Geoffrey, uh, Diana tuja kusahau, lakini Kambale nakumbuka uh, tulimwambia asubuhi asubiri kidogo sababu ulikuwa msikilizaji kwenye ilani ya simu eh. Kambale, umezungumzia masikitiko yako kuhusu uh, miundombinu, ukosefu uh, wa viwanja vya kutosha vya michezo. Hebu eh, tuambie kuhusu wachezaji wenyewe eh, timu ambayo itashiriki michuano hiyo Maandalizi yako vipi, wachezaji wame, wamejiandaa vya kutosha? Hebu tueleze eh, juu ya wachezaji wetu. Naamini kama watafaulu sababu, eh, wamewatayarisha vizuri sana, eh, najua. Na kama Kongo, niliwaambia kama Kongo, Kongo ina wachezaji wazuri sana wa vijana wazuri, ina wavijana wazuri, wazuri sana wa kucheza kabumbu, na imani kama watachukua hiyo shani E, ma, sina sina wasiwasi wa, na wachezaji wetu, sawa kabisa Diana Songa. Eh, kuhusu wachezaji timu uh, vipi maandalizi yalivyo? Uh, kwa kwa upande wetu maandalizi, mimi kwa upande wangu nayaona ni mazuri, kwa sababu uh, timu ya taifa ya Tanzania ya, ya wachezaji wa Tanzania Bara, Kilimanjaro Stars na wachezaji wa Tanzania kisiwani ni kivanisha Zanzibar, Zanzibar Heroes wapo kwenye mashindano sasa ya Mapinduzi Cup ambayo yanafanyika Pemba, na leo wanacheza mechi yao ya kwanza Zanzibar Heroes na Kilimanjaro na uh, hii yote ni maandalizi kuelekea uh, mashindano ya Chani, na ndio maana mashindano ya ya ya, ya Mapinduzi Cup msimu huu hayajahusisha klabu kama tulivyozoea miaka mingine imehusisha timu za taifa na ukiangalia kwenye kikosi cha Kilimanjaro Stars yupo kocha anayefundisha kwenye uh, klabu ya JKT Tanzania, kocha mzawa amefanya vizuri na JKT Tanzania na ndio ametoa kijiti cha kuiongoza Kilimanjaro Stars kwenye mashindano hayo. Lakini kocha anayefundisha anayekaimu nafasi ya kocha mkuu kwenye kikosi cha Taifa Stars nikimaanisha Taifa Stars, sisi huku tunajumlisha Tanzania bara na Tanzania visiwani ndiyo anayefundisha kikosi cha Zanzibar Heroes. Kwa hiyo kocha yule mkuu atakuwa na mwanya wa kuwatazama wachezaji wale watakaokuwa wanacheza kwenye Kilimanjaro Stars na watakaokuwa wanacheza kwenye Zanzibar Heroes na kupata kikosi ambacho kinaweza kutuwakilisha vizuri kwenye mashindano ya CHAN. Ulizungumza pia kuhusiana na kiwanja cha Arusha. Kiwanja cha Arusha kinaendelea vizuri kwenye ma-mama ma, ma, kwenye ujenzi, na kiwanja hiki hakitatumika kwenye mashindano ya CHAN kitasubiri mpaka mashindano ya AFCON ndipo kitaweza kutumika. Kwa upande wa wachezaji, mimi sina shaka kwenye maandalizi ya CHAN kwa sababu utapata kikosi kizuri timu zipo kwenye, kwenye kwenye mashindano hayo Mapinduzi Cup na baada ya hapo tunaingia kwenye kwenye mashindano ya CHAN na kwenye mashindano ya CHAN hata ligi zetu pia zimesimama. Tutakuja kurudi kwenye ligi uh, march moja, na hii yote ni kwa sababu wakishatoka kwenye mashindano ya Mapinduzi Cup kikosi cha timu ya taifa kitaingia kambini kwa ajili ya mazoezi na kujiandaa kwa ajili ya cha. Bila shaka, asante sana Dayana kugusia hilo na kutuwekea sawa hilo swala la maandalizi na uwanja wa Arusha. Huko nchini Uganda wanazungumzia kuhusu marekebisho na waboresho katika uwanja wa Nambole. Uwanja huu ndio uwanja ambao e, chama cha soka nchini Uganda FUFA kinasema kwamba hivi sasa kipo kwenye maandalizi ya mwisho kuhakikisha kwamba ikiwapo ikifika wakati huo kimeshakuwa tayari eh, kwa ajili ya kuwa wenyeji wa michuano hii kama ilivyo kwa upande wa Tanzania na Kenya, na tayari walikuwa wakifanya uh, tuseme uchambuzi, kuangalia na kukagua uwanja eh, huu, watu wa kutoka CAF wakiangalia kwamba hivi eh, sasa mwenyekiti wao amekuwa ah, akizungumza kwamba kazi inakwenda vizuri. Rais wa FUFA Moses Magogo alikuwa akizungumzia hayo kwa upande wa Uganda. Sasa basi, pengine haya yakiwa yanajiri, si michuano tu hii ambayo inaendelea kwa timu za Afrika ya Mashariki. Timu za Afrika ya Mashariki pia hivi sasa zinashiriki kwenye michuano ya Champions League kama ambayo tumezungumza hapo awali. E, na kwa upande wa Tanzania, Dana anaweza katolea zaidi e, timu ambazo zinaongoza na kufuatana kwenye ligi hiyo ya Simba na Yanga zinashiriki ambapo Simba ipo kwenye michuano ya Confederation na wakati Yanga ipo kwenye michuano ya Champions League. Sasa pengine huko kwenye Champions League pia tutamsikiliza, tuta kwa upande wake bwana Muhindo, kwa sababu TP Mazembe engleb wamo humu ndani na wanapambana Yanga hivi karibuni. Sasa hali iko vipi, na pengine upande huo hali iko namna gani? Tumsikilize na kumpa nafasi eh, Kambale Muhindo labda niongeze hapo uh, Sunday Shomari no? uh, umezungumzia manake kwenye Champions League. Huwa tunazisikia hizi timu kubwa kubwa no? Eh, kila mara Tanzania ni Yanga na Simba mm -hmm. Eh, DRC kila mara ni TP Mazembe. Mazembe. Dayana, na hapo nataka na wewe utazungumza nini, kwa nini zinaonekana hizi timu tu eh, kubwa kubwa alafu na kambali utaniambia kwa nini kila mara tunaisikia ni TP Mazembe. Tuanze na Dayana Um, kwa upande wangu mi ninavyoona ni, tunaziona ni Simba na Yanga, yote tunazungumzia ni uwekezaji. Uwekezaji kwa namna nyingi, uwekezaji kuanzia kwenye eh, kununua wachezaji ambao wanaweza kucompete kwenye mashindano haya. Ukitazama kwenye msimu eh, huu wakati unaanza wa mashindano ya klabu bingwa barani Afrika, tulikuwa tuna timu nne si, tulikuwa tuna Azam SC, tulikuwa tuna Coastal Union lakini pia Simba pamoja na Yanga ambao mpaka sasa hivi wameweza eh, kubaki kwenye mashindano haya. Kwa nini Azamu alitolewa kwenye mashindano haya? Kwa nini Coastal Union alitolewa kwenye mashindano haya? Azamu si ni moja kati ya timu ambazo zinaji zipo zinakuja eh, kiu, kiu, kiu, kiumri bado ni changa lakini pia kwenye mashindano haya hasa ya ligi ya mabingwa barani Afrika pia bado ni changa, inakosa uzoefu, licha ya kuwa na wachezaji ambao wapo kwenye kiwango kizuri, lakini wachezaji wao wengi hawapo kwenye hawakuwa kwenye zile timu ambazo zimeshiriki mashindano haya ya klabu bingwa barani Afrika au kombe la shirikisho barani Afrika. Kikubwa kinachofanya hivyo kwa upande wa Simba na Yanga kuendelea kuexist kwenye mashindano haya na kufika hata kwenye hatua za fainali tunakumbuka, Young Africans nao walifika kwenye hatua za fainali. Simba ameishia kwenye hatua za robo fainali mara mara nyingi zaidi ya mara tano, na hii ni kwa sababu tayari wana experience na mashindano haya na uwekezaji wao kwenye mashindano haya ni mkubwa mno. Wananunua wachezaji wa, eh, kwa bei kubwa zaidi ki, ki, ili waweze kumaliza kwenye nafasi za juu za ligi na kushiriki vyema kwenye mashindano haya ya ligi ya mabingwa barani Afrika. Coastal Union ni timu kongwe, lakini bado haina wale wachezaji experience kwa kushiriki kwenye mashindano haya ligi ya mabingwa au uh, kombe la shirikisho, kwa sababu wachezaji wao wengi katika eh, wachezaji ambao wanacheza unaweza kukuta wachezaji foreigners ni wachache, wengi ni local players, na hao local players hawajapata experience ya ku- ya kushiriki mashindano haya kambale. Uh, upande wa DRC, uh, ni tupisa mazembe ndiyo inashiriki kwenye champions league kuna timu zile kongwe za zamani, ilikuwa Imana eh, Motema Pembe. Eh, sasa vipi timu hizo zimekwenda wapi? Kwa nini tunaisikia tu eh, Tipi Mazembe? eh, unajua kama mifuko ya wanaume imepungukiwa, ndio kwa maana timu la Tipi Mazembe ndio ina kiongozi mzuri, ndio sababu hiyo inacheza hiyo Champions League ya ya maklebu. Najua leo tuna timu la Tipi Mazembe, tuna Maniema Union ndio timu zenye zinasherekea hiyo Champions League ya maklabu, ndio sababu mifuko ya, ya watu mingi inapungukiwa eh, ndio maana hizi timu za vita hazionekane kwa hiyo competition na timu la nani Daring Club la, la, de Motema Pembe, ona tuna timu lengine hii Saint Eloi Lupopo Popo, ndiyo nayo inaongezeka kwa hiyo timu ya, ya Tepe Mazembe wakiongozana kwa hiyo kwa hiyo nani kwa hiyo e, mchezo wanayocheza kwa, kwa nani kwa kupe za Afrika eh, Geoffrey Kenya hatujaiona eh, kushiriki kwenye Champions League eh, nini inakosekana ili mweze kuwa na hizo timu zenu. Hata wao timu ambazo wanazisikia kila mara ni zile zile ni walewale, eh, ni wale wale ambao tangu zamani, kipi kinakosekana ili timu hizo ziweze kushiriki kwenye Champions League uh, nafikiri uh, -nafiki katika msimu ambao kwamba ulikuwa ni uh, uh, wa elfu mbili ishirini na tatu elfu mbili ishirini na nne ni kwamba timu ya Gurumaji iliweza kutoa ushindi, ilishinda ligi uh, ligi kuu soka nchini Kenya ila lakini e, kuna jambo e, palikwamba lijitokeza pale, kwa sababu kuna kifungu ambacho kwamba inasemekana kwamba kiliweza kukukwa ama kilivunga na na, na, na, na, na baadhi ya wachezaji ama klabu kiujumla, na timu e, iliweza kushinda. Na kawaida ni kwamba timu ambayo inashinda katika ligi kuu moja kwa moja ni kipatia tiketi kuweza kucheza Champions League na ile ambayo kwamba inashinda katika taji la FKF Cup basi inacheza katika kombe lile la Confederation. Kwa msimu uliopita tumeshuhudia kuna timu ya Police FC ambayo ni jina ambalo haijazoeleka sana lakini walishiriki kwa mara ya kwanza kabisa katika historia kwenye mashindano ya CAF Champions League, lakini kwa Confederation Cup hawakwenda mbali sana. Nafikiri kwa sababu ni mara ya kwanza kabisa kuweza Uh, kushiriki Gor Mahia. Pia tuliwaona wakiweza kurejea japo lakini, kuna, kuna, kuna, kuna, kuna, kuna lava fulani ya Gor Mahia ambayo imekosekana, ni nina mi sana Gor Mahia ambayo ilikuwa imeundwa na wachezaji kama kina uh, Walusimbi nakumbuka kumbuka eh, kulikuwa na Medi Kagere uh, nafkiri mchezaji wa wa, wa, wa, wa, wa, wa wa Rwanda kama sijakosea, mabruni bila shaka ilikuwa ni kikosi kizuri lakini nafikiri swala zima pia la wachezaji unajua, pia limeweza kupoza timu, kwa sababu unakuta kuona kwamba wachezaji Gor Mahia ilikuwa na sajili ya wachezaji, halafu kisha wachezaji hawalipo marupurupu yao na wanapeana malalamishi kwa shirikisho la mpira wa mguu CAF, halafu unakuta kuona kwamba sanction zinakuja na ndicho kiondiingili jango kwa nilifanya Gor Mahia licha kwamba imeshinda ubingwa wa msimu wa mwaka elfu mbili ishirini na tatu elfu mbili ishirini na nne hawakuweza kushiriki katika mashindano hayo. Kwa hiyo nafikiri ni baadhi ya makosa ndio kwamba wanataka kujirudi na ukiangalia kuna timu pia, si kidogo niseme kwamba ule urari au ushindani umeweza kushuka chini kidogo, si kama vile ambapo ilikuwa kama miaka iliyopita. Kwa hiyo na, naupongeza sana majirani zetu Tanzania airntanzaniinai utakosa majina ya Simba Yanga katika mashindano haya, na ukiangalia vile vile pia katika ramani inaonyesha kwamba timu ambazo kwamba zinaorodheshwa katika nafasi nzuri sana katika soka hapa nchini. Kwa hiyo Kenya, nafikiri kwamba kuna kazi ya ziada ambayo kwamba tunafaa tufanye. Kiwango cha ushindani kidogo kimeweza kushuka. Ukiangalia pia idadi ya mashabiki, nilikuwa nikiangalia kwa watani wa jadi Simba, Simba mechi ya na Yanga, utakuta kuwe na kombe na pili katika uwanja wa Benjamin Mkapa, lakini uwanja umefurika hata hakuna nafasi ya kuweza kukaa. Mechi ya mashemeji dab hapa nchini Kenya inahusisha Gor Mahia na AFC Leopards, lakini Kitambo ulikuwa unakuta kuona kwamba mashabiki wanakuja kwa uwanja kwa wingi, wanajazana kwa wingi, lakini sasa hivi mechi inachezwa, lakini unakuta upande fulani wa mashabiki wa uwanja hujajaa. Kwa hiyo inakuonyesha kwamba nafikiri kuna kazi ya ziada zaidi ya kuweza kupatia hamasa, vile vile pia mashabiki waweze uh, kujitokeza uwanjani, na visa pia za vurugu vurugu pia uwanjani kidogo zinaweza kuogofia kuo, pia mashabiki kuweza kwenda uwanjani. Uh, majuzi tulishuhudia katika mechi uh, ya yaya uh, kuikuwa mechi ya ligi ya Kenya kuna mechi baina ya Shabaha, timu ambayo inatokea kule, kinacheza nafkiri, na timu ya Ulinzi ambayo ni timu wanajeshi, na tulishuhudia vurugu katika uwanja ule wa Ulinzi na wale wagosi wale wachezaji kwenda pale uwanjani, lakini tunatumaya kwamba kwa uongozi ambao tuko nao sasa hivi mpya washirikisho chini yake Useni Mohamed ambaye kwamba ni rais na yupo na naibu ambaye kwamba uh, ana uwezo mkubwa sana Macdonald Mariga. Kumbuka Macdonald Mariga ni naibu sasa hivi wa rais, na mchezaji ambaye kwamba amechezea Inter Milan ameshinda kombe la Champions League akiwa na Jose Mourinho wakati ule. Kwa hiyo nafikiri tajriba yake akileta katika uh, katika soka la nchini Kenya, tutashuhudia na timu zingine zikiweza kutamba. Lakini ukiona majina mapya kama Polisi wakicheza katika mashindano ya Confederation ama mashirikisho itakuambia kwamba kidogo ile taswira imeanza kubadilika, na ule utawala wa AFC Leopards na Gor Mahia katika mashindano haya ya CAF na Confederation kidogo umeanza kubadilika. Bila shaka asante sana Joffrey Mwamburi hapo. Basi moja kwa moja msikilizaji, kipindi Live Talk kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika VOA ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa Washington DC ni wakati basi wa kusikia yale ya msikilizaji wewe kutoka kwenye Facebook ambayo umetuandikia na moja kwa moja. Nanzanae Musayi kwa moja anaanza naye shukuru Musayi akiwa kule Butembo, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, anasema bila shaka wamejiandaa vizuri kama timu yangu ya TP Mazembe. Kusema kweli wamekuwa pasuwa kichwa kwa timu nyingine ngeni. Kama hapo kesho, natumaini kwamba wataichapa timu ya Yanga ya Tanzania pengine bao nne kwa moja, lakini anasema kwenye CHAN ambayo itafanyika huko Kenya na Tanzania na Uganda inaonekana kwanza, anasema hiyo ni wazi, kombe litakwenda DRC. Haya, namwona huyu maneti magongo kione kutoka kule Iringa Uluti. Anasema nchi za Afrika Mashariki, anaona Tanzania na Kongo kimchezo wapo vizuri. Bila shaka nikitoka huko basi naenda kwake. Nani huyu? Ni Musa Zuberi Kabumaye, yuko Chanika, Dar es Salaam, Tanzania. Anasema kiukweli, Tanzania timu zetu zimejiandaa vya kutosha, hasa anasema chama langu Simba Sports Club, na hapa anasikia mpanzu yupo tayari, kwa hiyo ushindi tu. Chuma Junior, anasema uh, yeye ni kutoka Kenya, anasema serikali ya Kenya inajiandaa vya vyovyote vile kuchanja mifugo yetu maandalizi AFCON ni ndoto ya mchana. <laughs> Haya ni mawazo yake hayo. Huyu naye Aroni Penda Eli, yuko wapi? Kule yuko Buza, Temeke, Tanzania. Anasema mi naona kwa upande wangu hakuna maandalizi ya kutosha. Haya, uh, mwalimu uh, huyu ni Thomas Thomas, uh, mayunga mwana lorizia Eh, anasema ni shabiki wa Simba kutoka kule Geita, Tanzania. Anasema timu za Afrika Mashariki, hususan Simba Sport Club tumezoea mashindano ya kimataifa, hivyo kufuzu robo, robo fainali hadi nusu fainali ni jambo la kawaida kwetu. Haya, wengi wametuma maoni yao, namwona hapa Ntunginya Junior, Jean Claud, Raida, asanteni sana. Zabulioni Miongezo, kijana mkongwe, shukran, endelea kutoa maoni yako. Majadiliano kwenye Facebook hayajakwisha, kwenye redio naendelea na Facebook. Endelea pia kule kutuma maoni yako. Sasa nikirudi kwenye lile jedwali, labda tuangalie lile jedwali kwa mara moja hapa, uh, Patrick Ndwimana, ambapo kama mona baadhi ya wa washabiki hapa wametupia tupia maoni yao kuhusu hizi timu za Tanzania na DRC kwenye michuano ya Champions League huko uh, barani Afrika. Pengine nini ambacho uh, wachambuzi mnakiona hapa E, nikianza nawe Dayana kwenye kundi hili ambalo timu hizi zinashiriki, timu ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Tupwisa inashika nafasi ya tatu, Yanga ikiwa na buruza mkia nafasi ya nne. Halafu MC Alger wako nafasi ya pili na Al Hilal ya Sudan, pamoja na kwao kwao kuna changamoto ya vita, Patrick. Iko juu kabisa, yeah. Nambari moja kwenye lile kundi, pengine nafasi ya timu hizi za Afrika Mashariki kwenye kundi hili wewe binafsi Uh, unaiona ziko vipi hasa uh, ukizingatia kuna mchezo unaofuata wa kesho, uh, mchezo unaofuata wa Yanga na Mazembe nafasi zao zilivyo pamoja na Al Hilal, uh, kwa namna ambavyo kundi lilivyo, Al Hilali akiongoza kwa pointi tisa, MC Alger pointi nne, Mazembe nafasi ya tatu pointi mbili, Yanga Africans pointi moja nikikumbuka e, wakati Yanga Africans ni anaanza hatua ya makundi kwenye mchezo wa kwanza, Yanga Africans ilikuwa na kocha mpya kwa sasa hivi ni Ramovic, ambaye kiukweli alikuwa amepewa timu wakati ambapo timu imetoka kupoteza takriban michezo miwili mfululizo. Na ukitazama alitakiwa kuingia kwenye timu, amekaa ndani ya wiki moja, anaenda kukutana na Al Hilali ambaye inakocha kocha mzoefu kwenye mashindano haya ya ligi ya mabingwa barani Afrika Florent Ibenge, na kiukweli hawakuweza kufanya vizuri, walifungwa nyumbani kwa mabao mawili kwa sifuri na wakaenda kucheza mchezo wa pili uh, wakaweza kupoteza pia. Mchezo wa tatu wakapata sare dhidi ya TP Mazembe uh, ugenini, na ukitazama kwa sasa hivi Yanga Africans kwenye eh, kwenye ligi ukichukua eh, michezo ambavyo ameingia Young Africans ile michezo miwili ya mwanzo, lakini na michezo sasa hivi, unaona Young Africans imebadilika. Young Africans sasa hivi kufunga mabao imekuwa ni jambo la kawaida, wanashinda mabao matano, mabao manne kwenye mechi za ligi. Na ukiangalia okay, hata pia kwenye mchezo wa hapo kesho, kwa namna ambavyo mimi leo nilikuwa nimeenda kutizama mazoezi ya timu zote mbili, kipi mazembe pamoja na Young Africans, nimewaona wakifanya mazoezi kwenye uwanja Benjamin Mkapa kuelekea mechi ya kesho. Naona kabisa wachezaji wa Young Africans kutokana na ile hamu walionayo kwenye mashindano haya ya ligi ya mabingwa barani Afrika kwenye hatua za mbali ambazo wamewahi kuzifika, wanatamani kufika zaidi. Na hata ukizungumza na mchezaji mmoja mmoja, wanazungumzia mchezo wa kesho kwamba utakuwa licha kuwa kwamba ni mchezo mgumu, wanatamani kupata matokeo. Na ukitazama kwenye rekodi za hivi karibuni, TP Mazembe hajamfunga Young Africans Eh, kwenye uwanja wake wa nyumbani ameishia kupata sare na Yanga. Kupata ushindi kesho utakuwa ni mgumu sana. Mm-hmm, lakini ni kwa Young Africans ni kufa kupona, wapate matokeo ili wawe na ahueni kwenye kundi lao. Mtu mmoja ukipoteza mchezo wa mkumoja kesho dhidi ya Mazembe, kusema ni baibai kwenye mashindano haya, itakuwa ni kufunga virago. Haya, Kambale Mohindo, yes. Uh, umemsikia Dayana. TP Mazembe haijawafunga Yanga kwenye uwanja wao wa pale Dar es Salaam, vipi uh, kesho itakuwaje? Kesho na, kwa, na, kwa ambi, na kwa arifu ya kweli timu la Tepe Mazembe litamfunga goli moja kwa bila umeja mimi eh, tabiri tayari na kuarifu ya kweli kabisa timu la Tepe Mazembe litamfunga hiyo timu goli moja kwa bila. Lakini walishindwa kuwafunga wakiwa wakiwa nyumbani, Mazembe walishindwa kushinda pale nyumbani DRC. Sasa hii inakupaje nguvu kwamba mtaweza wataweza kupata ushindi ugenini? Hiyo ndio utamwelewa timu la tipi Mazembe sio timu la kwanza wanafunga nyumbani mwao eh? Wanafunga timu mingi nyumbani mwao. Hiyo ndio timu la tipi Mazembe, na ndio maana ndani ya ndani ya Kongo linafanya mambo ma makali makali sana eh. Basi Kambale, tutasubiri kesho, tutasubiri kesho. Simu yako tunayo, tutakupigia simu, tukuulize matokeo yapo iwapo yatakuja ya, ya kubadilika bila shaka najua Mwamburi naye anaangalia kwa kando michuano hii. Mwamburi, utuambie upande wako, unavyoona wewe binafsi, ukiwa Kenya hapo unaangalia timu hizi za Tanzania na DRC na Sudan. kweli kweli kabisa, sande Shomari. Licha ya kwamba Kenya ina mwakilishi katika mashindano haya, lakini nakalia ku karibu sana, na kinacho nishangaza ni Alhilal ni na, lakini lazima tutaje kwamba Alhilal imeweza kujivatiti sana na zaidi na zaidi sana ambazo kinlia saa hizi mchezo mitatu imepiga ushindi mara tatu, haija mudu hata sare. Ukiangalia kama uh, ala wale wameweza ku, ku, kupoteza mchezo moja TP Mazembe nao wamepoteza mchezo moja eh, Young African nao wamepoteza mchezo miwili. shm ni mechi ambayo itakuwa ni kani, lakini kuna kuna kuna, kuna swala moja kuhusiana na faida ya kucheza nyumbani. Lafkiri hiyo itakuwa ina, ina, ina, ina wafaidi sana uh, uh, timu ya Young African hapo kesho, kwa hiyo hmm lakini kijangu naweza sema ya kwamba ni kidotebiri. Ukiangalia ziko na, kila timu inajipiga kifua. Mazembe kimigia historia yao kuanzia kitambo. Young Africans vile vile pia ni wazuri. Eh, lakini kivi yangu eh, ni kitasmini nazoseme ya kwamba kama atutakukota sare nafikiri Young Africa watashinda wata huyo mm. Mchezo bila shaka na Dayana, labda umalizia kwa upande wa kombe la Confederation, timu ya Simba jumaa okay, pili itakumbana na CS Sfaxien ya Tunisia katika mchezo wa marudiano, ikiwa timu hiyo kwenye nafasi ya tatu kwenye kundi lake, na kundi hili ikiwa linaongozwa na timu ya Bravo Dumakisi ya kule Msumbiji ukifuatiwa na CS Constantine pale Algeria na hawa Tunisi wakiwa kwenye mkia. Pengine nafasi ya timu hizi za Afrika Mashariki au Simba na Makis pengine unaionaje huko kwenye kwenye Confederation? Malengo malengo ya, ya, ya timu ya Simba ni kufika hatua ya fainali na nusu fainali, oh, ya mashindano haya, na ukitazama wameweza kutumia uwanja wa nyumbani vizuri, ugenini tu hawakutumia Eh, uwanja vizuri na faida ya kutumia uwanja wa, wa, wa, wa nyumbani ni kupata point tatu, yani kutumia uwanja wa nyumbani vizuri ni kupata point tatu kwenye mchezo wa kesho. Kwa namna moja ama nyingine, Simba anaweza akapata sare au anaweza akashinda kwenye mchezo, lakini uh, ili kuvuka kwenye hatua hii ni kupata matokeo uh, mato, matokeo chanya, na Simba imekuwa na kawaida ya kutumia uwanja wa nyumbani kupata matokeo zaidi ya ya, ya pointi tatu kuliko viwanja vya ugenini. Naiona Simba ikivuka hatua hii ya makundi na si, kuingia eh, robo fainali na, na hata kucheza fainali ya mashindano haya ya Confederation, na nilikuwa na- namsikiliza Kambale rafiki na yangu huyu, japokuwa eh, <laughs> tumepatezana kwa, kwa muda mrefu nah. akitabiria eh, Mazembe kupata ushindi, nimwambie tu huku Yanga Afrika kupitia kwa msemaji wao alikamwe wamekuja na slogan ya gusa achia twende kwao. <laughs> Kwahiyo kesho inaweza kawa ni balaa lingine. <laughs> Sawa kabisa, Diana Songa. Naona Sunday muda ndiyo hivo, tena tunaelekea kwenye kumaliza malizia kipindi. Tuwashukuru Diana Songa, tukushukuru Joffrey Mwamburi kutoka kule Kenya, vilevile vile Kambale Muhindo kutoka kule Goma, DRC, Sandey Shomari na Patrick Ndwimana na mwongozaji wa kipindi Aida Isa, kwa pamoja tuna wageni tukiwatakia tu Ijumaa karimu na usiku mwema.