Karibu karibu karibu, msikilizaji kwenye VOA Express. Mambo yanakuwa ni mazuri kabisa hapa Washington DC. Ni saa mbili ya nusu za asubuhi, kumi ya nusu a Afrika Mashariki, tisa ya nusu za Afrika ya Kati. Lakini msikilizaji, hapa Washington jiji limezizima, lime kweli kweli, ni ubaridi na theluji kila pahala, barabara zikuwa zimefunikwa na theluji kama vile mchanga wa baharini mwago kwenye Kwenye, kwenye barabara naitwa Sandey Shomani. Uh, <laughs> mimi naitwa Diligongo. Maanake umegusia mchango wa bahari, huu ni zaidi ya mchango wa bahari maanake <laughs> ule weupe wake unatisha kwelikweli. E, hali ni mbaya, naweza nikasema kwa upande nyingine sehemu mbalimbali za Marekani. E, hali ya hewa ikiwa mbaya kabisa, kama wewe hivi sasa joto ni kali kwelikweli, basi E, burudika hapo ulipo tunakukaribisha katika VOA Express nusu saa hizi, ambazo tunaangalia mambo kadha wa kadha, vilevile tukikupasha yale yanayoendelea ulimwenguni kote. Tunakusihi uendelee kuwa nasi mpaka mwisho wa VOA Express. Bila shaka mambo ni mengi kwelikweli, kama wanavyosema Idi Ligongo. Tutakueleza jinsi hali ilivyo hapa mjini, lakini msikilizaji, pia usisahau kwamba leo tutakuwa na mada yetu ya barazani. Pale kwenye barazani, wengi mmetuma maoni yenu pale, na sisi tutasoma yale ambayo mmeasema kwamba je, utafanyaje ikiwa mpenzi wako atakwambia umpe sababu kuu za kuingia kwenye ndoa. Wengi wamejibu majibu mengi kwelikweli. Idi Ligongo, tutasoma hapo baadaye, lakini pia hatukosi burudani ya muziki, au unasemaje Idi? Naam. Basi e, mambo yatakuwa yanaenda vyema kabisa hapa e, tukiangazia kile ambacho kinaendelea katika matangazo ya VOA Express wakati huu e, mamilioni ya watu wakiwa, e, wana hali tete e, vilevile tutaangalia swali letu la leo ambapo tulikuuliza kuhusiana na Ethiopia na Umoja wa Ulaya kushirikiana kukabiliana eh, ni umoja wa Afrika kushirikiana kukabiliana na kundi lile la Alshabaab uh -huh. Bila shaka, bila shaka. Basi Ligongo, kama ulivyoeleza hapo. Msikilizaji arl stand by, tutaanza kuangazia pia hali huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Kama mnaofahamu wengi, kundi la M 23 limeteka mji mkuu wa wilaya ya Masisi, ikiwa ni mji muhimu katika eneo hilo lenye madini. Basi kutokana na hali hiyo Nimezungumza na Mumbere Valeri, mwanaharakati wa vijana wa Lucha kutoka Butembo, na kwanza kutaka kujua hali ilivyo mpaka sasa katika maeneo hayo. Ndio, watu wa M23 walichukua mji mkuu wa, wa Masisi eh, tangu juzi jioni. Sasa wanaendelea na mapambano jeshi la ifemana <laughs> Me, kwa serikali hakuna jambo lolote ambao wamesema wame mpaka eh, sa hii wakuwa wa serikali hawasema lolote kuhusu hiyo kuchukua kwa masisi ya hali kwa, kwa watu wa elfu ishirini na tatu na, na pengine kwa upande wa vijana, nini ambacho wanazungumza wanataka kuona kinafanyika mpaka sasa? Ni watu wengi wameshakimbia kua wengi kwenye vijiji vya Bitembo, Lubero mpaka pembeni za mji wa Lubero. Watu wengi wanakimbia, msaada haupo kwenye kwenye watu ambao wanaokimbia, na aukaomba serikali ipige juu chini, iakziza na watiwars warudi makwao, ili wakazi wapate usalama kwenye maeneo ya Rusuri Churu na Mderu, biashara ya e vizuri kabisa, na hali ya shule haipo, kwamba tangu mapigano yanje, hata mpaka saa hii watu wengi wanakimbia, watoto wanakimbia, watu waende shuleni hadi mpaka saa hii, ndio tunaomba msaada kwa Umoja wa Mataifa usaidie watu, kwamba hatuelewe kabisa, hatuelewe na rais wa Kongo Tshisekedi amesema hataki mazungumzo yoyote na M ishirini na tatu. Pengine hilo kwa vijana wa Lucha, nalipokea vipi? Tashangaa kwamba rais anakataa kuzungumza na waasi, ni waasi <tutimu> ni watu wake ambao andikana kwenye kitu moja kisasa, wanajua kwamba rais hajitahidi aongea na hao watu ili kupata usama ambao unaodumu kwenye maeneo ya Rusuru na Kivu Kaskazini. Aa, saizi tunasikia watu wa ADF waliwaua watu wa raia huko maeneo ya Mangorezipa. Hali sio nzuri baba, kabisa. Hali sio nzuri. Ni Valeri Mumbere huyo kijana walicha, mwanaharakati wa vijana, akizungumza na VOA Express ili ligongo. Hali ndio unaambiwa, sio hivyo kabisa huko e, mashariki mwa Congo, hali inatisha kwelikweli. Basi tunazidi kusonga mbele e, ndani ya VOA Express na moja kwa moja tukapate kiburudisho, bila shaka, kibao cha muziki kutoka kwake Moko Genius huyo msikilizaji, na kitu chake sina Naam, sasa kile ambacho tunaelekea kukiangalia uh -huh, ni hali mbaya ya hewa ambapo theluji inashuka kwelikweli na viwango vya joto eh, vikiwa vimeshuka yani, Eh, kufikia kiwango ambacho hata ukiweka maji ya moto ndani ya dakika tano hivi unakuta ni barafu. Barafu. Hatari, <laughs> na disenchesi. Wanaeleza kwamba uh, takribani Wamarekani milioni sitini eh, wapo katika hiyo hali ya uh, kuelezwa kwamba kujitahadhari na hali mbaya ya hewa na majimbo yale ya um, Marekani katikati eh, yamekuwa yakikumbwa eh, katika kadhia hiyo hata sisi hapa mashariki mwa nchi tunakabiliwa na hali hiyo, lakini wenzetu wa kule eh, Marekani katikati, hali yao ni mbaya zaidi, hasa katika jimbo eh, la Kansas. eh, wana wataalamu wa masuala ya hali ya hewa wakitabiri hili kuendelea. Kwenye laini ya simu tunaye Deogratias Ngasa ambaye yeye yuko pale katika mji wa Wichita eh, katika jimbo la Kansas. Eh, hali ikoje Deo Ngasa? tueleze hapo Wichita. Hapa uh, hali uh, jana ndio ilikuwa kidogo mbaya, imepiga snow mm, karibu half, half day, nusu siku. Barabara kidogo zimekuwa ndio sio nzuri, kwamba magari yanateleza yanatoka barabarani, na jana jioni wakatoa warning au ushauri, kuwashauri atilisi watu wakae majumbani, wasiendeshe magari kwa sababu barabara kidogo zilikuwa hazina usalama, ila leo tumeamka hapa kidogo, hali iko nzuri. Kwa hiyo nadhani sahizi watakuwa wako barabarani, wanajaribu kusafisha zile aisi kutoka barabarani na shughuli za kijamii. Sasa, mlikuwa mmejiandaa vipi kufanya mambo yenu? Maanake tunajua kuna wengine lazima waende makazini eh, hali kadhalika kujinunulia mahitaji hapa na pale. Eh, kiujumla hili limekuwa vipi ya hilo la mahitaji? Kwa kweli juzi kama Dillons, Walmart, zilikuwa zimejaa sana kwa maana kwamba watu walikuwa wanafanya mait, wanafanya wanafanyafanya wananunua wa mahitaji yao in advance in anti, anticipation ya hali ya jana. Sasa, kwenye masuala ya kazi wengi unakuta wana call in hawaendi kazini, lakini kuna zile sehemu za kama medical facilities zile ndo zinapata tabu, kwa sababu unajua kuna watu ambao wako kwenye hizo sehemu bado wanahitaji huduma regarding ya hali ya hewa. Kwa, kuna challenge kidogo kwenye mambo kama hayo. Na kikubwa kwa mtu ambaye labda anakusikiliza e, yuko kule Afrika hajawahi e, kushuhudia ama kupitia hali kama hii, unaweza kumwambia nini nini? Mfano gani ambao unaweza kumwambia, labda mtu akaelewa vizuri kile ambacho kime e, wakumba Aise, kwa watu ambao wako kule Afrika labda ningechukulia mfano kama wa sehemu za baridi baridi kama Mbeya kule, ni kwamba hawajawahi kuona baridi, kwa sababu hii snow ikishaanguka ikiganda, baridi ambayo inaliacha pale nje, hata kutembea pale ni inakuwa ni hatari kwa kwa, kwa, kwa, kwa, kwa kwa uhai wako. Asante uh, sana, Deogratias Ngasa huyu eh, ni mtu ambaye anapatikana kule katika uh, mji wa Wichita katika jimbo la Kansas ambalo lime E, kabiliwa vilevile vile na hali mbaya sana ya hewa, na ikumbuke kwamba safari nyingi za ndege mm -hmm, zimesitishwa kwa sababu hali isijikawa tete. Basi tunakushukuru tete sana Deogratis kwa kutueleza hayo e. Na ndivyo, msikilizaji wetu, tumekupasha hayo yanayoendelea hapa Marekani kuhusiana na hali mbaya ya hewa hivi sasa. Moja kwa moja tuelekee katika habari za dunia. Dhoruba kali ya theluji barafu na upepo imesababisha hali ya baridi kali katika sehemu za kati na mashariki ya Marekani na kuzusha hali ya hatari kwa usafiri mapema Jumatatu. Hali hiyo imesababisha pia kufungwa shule, serikali kuu na baadhi ya serikali za majimbo. Theluji na barafu imetanda kwenye barabara kuu kuanzia majimbo ya Kansas, Nebraska ya magharibi hadi Indiana, ambako kikosi cha ulinzi wa taifa kinatumika kusaidia madereva wanaokwama njiani. Inakadiriwa kiasi cha sentimita 20 za theluji itaanguka na kuwepo na upepo unaokwenda kwa kasi ya kilomita 72 kwa saa. Umoja wa Mataifa umesema leo Jumatatu kwamba zaidi ya watu milioni 30, nusu yao watoto, wanahitaji msaada wa dharura nchini Sudan baada ya miezi ishirini ya vita. Umoja huo umetangaza wito wa kuchangisha dola bilioni 4.2 ili kuwasaidia watu milioni 20.9 kati ya watu milioni 30 laki nne ambao unasema wako katika kile kinachoelezwa ni mzozo mbaya wa kibinadamu ambao haujawahi kushuhudiwa duniani. Sudan imeharibiwa kabisa na iko kwenye ukingo wa njaa kutokana na vita vilivyoanza Aprili 2023 kati ya jeshi la Sudan na kikosi cha wanamgambo cha RSF. Soko la hisa la Nairobi limetangaza leo Jumatatu kwamba hisa za shirika la ndege la taifa Kenya Airways zimeanza kuuzwa tena baada ya kusitishwa kwa zaidi ya miaka minne. Shirika hilo la ndege liliomba kusitishwa kuuzwa hisa zake Julai 2020 pale serikali ilipopendekeza sheria ya kulitaifisha tena shirika hilo lililokuwa linakabiliwa na matatizo ya fedha katikati ya janga la COVID-19 pale usafiri wa ndege duniani ulikumbwa na matatizo makubwa. Lakini mpango wa kutaifisha hatimaye uliwekwa kando na shirika la ndege la Kenya Airways lilifanya marekebisho, na mwaka jana, kwa mara ya kwanza baada ya miaka kadhaa, lilianza kupata faida. Na mkuu wa jeshi la Uganda, ambaye pia ni mtoto wa rais wa nchi hiyo wa muda mrefu Yoweri Museveni, amesema anataka kumkata kichwa kiongozi mashuhuri wa upinzani nchini humo anayefahamika kama Bobi Wine. Kainerugaba anaaminika na wengi kwani mrithi wa baba yake ambaye ametawala uganda tangu mwaka 1986 kainerugaba mara kwa mara hutoa taarifa za uchochezi kwenye mitandao ya kijamii ikiwa ni pamoja na tishio la mwaka 2022 kuivamia nchi jirani ya kenya kainerugaba baadaye aliomba radhi kwa tishio hilo na wakati mwingine amesema kwamba taarifa zake fulani huwa ni za utani tu Haya yeah, basi ndivyo tunavyokwenda mambo mazuri kabisa eh, kusema kweli nampenda ndivyo unavyoambiwa, hivyo kalechi ya eh, Afrikana. Moja kwa moja tunaelekea sasa kwenye barazani na tulikuuliza je, utafanyaje ikiwa mpenzi wako atakwambia umpe sababu kuu za kuingia kwenye ndoa. Kwenye laini ya simu tunaye Festo. Festo, karibu sana na tueleze kile ambacho unaweza kutueleza kwenye barazani hi. Leo asante sana. sababu kuu mbili zilizonifanya, alivyoniambia kwamba niwambia kwa sababu gani nampenda, nilivyomwoa, kwanza kabisa, umri unaenda na umri ukishaenda, unahitaji uwe na mke Sababu ya pili mimi nahitaji familia, kwa hiyo siwezi kukaa peke yangu muda mrefu bila kuwa na familia, ndio ikanilazimu nioe ili ipate na familia nzuri. Bila shaka, asante sana Festo, asante sana Festo kutoka Dar es Salaam. Vivyo hivyo, namwona hapa kwenye laini ya simu yuko Thomas, tafadhali karibu, tuambie mahali ulipo na maoni yako. Halo msikilizaji, unanisikia hapo? Karibu kwenye Vio Express, jitambulishe jina, mahali ulipo na tupe maoni yako. Ndiyo. Haya, tupe jina na... lako, ya ushauri wangu ni kwamba inapokuwa na mpenzi wangu hapa akataka sababu nyingi rukuki kwa nini nataka kuingia kwenye ndoa hapo, sasa nitaanza kuwa na mashaka, kwa sababu unapofanya mahusiano yasiyojulikana yanahusiana na nini ni pamoja na kupotea mbele. Kwanza cha kwanza usiingie kwenye ndoa kwa sababu fulani hapo, nakuna jiandaa kuja kuachana kwa sababu zile zile ambazo zilisababisha uingie kwenye ndoa. Cha kwanza nitampa sababu ya msingi kwamba nimependa na nimeridhia kuwa na wewe, kuu katika hesabu zangu za maisha ya kuwa na mwenza, sitegemee kukukosa wewe, hivyo inabidi tuingie kwenye ndoa pili Sitaomba kuwe na sababu itakayosababisha mi na wewe tuoane. Mfano, unaoa mwanamke kwa kuwa ulimpa mimba au kwao ukafukuzwa, maana alichelewa kurudi. Hapo unakuwa hujaoa mwanamke, hapo unakuwa unatumikia adhabu aliyopewa yeye. Kwa siku ikishindikana au akapata luksa ya kurudi kwao, ndo haipo tena. Kwa hiyo hamna sababu maalum zinazofanana kwa mtu mwingine mmoja hadi mwingine kuingia kwenye ndoa, ila inatokea kwa kuwa tayari mmoja kati yenu ameshafanya maamzi mamzi. Mara nyingi ni wanaume ndio tunakuwaga na maamzi ya kuingia kwenye ndoa, lakini mwanamke anasubiri. Kwa sababu, ndugu mtangazaji, mm-hmm. leo hii mwanamke hata kama akisema niko tayari kuolewa hawezi akaamua akaolewa, jipeleke, lakini atasubiria mpaka mwanamume atakapokuja kuweka proposal na kuendelea na maisha ya ndoa na kutoa pete ya ndoa, ama sio? Bila shaka basi nakushukuru sana Thomas kwa maoni yako ya barazani. E, tunakushukuru kushirikiana nasi, na moja kwa moja basi tuangalie pia e, kwenye Facebook hapa, wengi wametoa maoni yao. Idi Ligongo namwona mm -hmm. hapa Kikalabu. Moses Kambale yuko kule DRC anasema mimi naoa mwanamke kwa sababu mbili. Kwanza tupate watoto, halafu tuchunge watoto wetu katika harakati za maisha, na hivyo basi anasema e, vingine vyote si muhimu, lakini kulea hawa watoto. Huyu hapa ni Peter Barasa, anasema anatokea Muchanja eh, Kabras, Kenya eh, anakuambia kwamba ni ku hiki uh, alichoandika huu ndugu yangu <laughs> e, nafikiri anazungumzia kwamba ni kupata mawazo e, kwa ajili ya kuzaa watoto na kwa pamoja, uh, tujiunge ili kuanzisha familia kimaisha. Huyo e, ni Peter Barasa haya. Na Dominic Mogere Okwena naye kutoka kule Kenya wajiri, anasema sababu kuu ni kuendeleza kizazi kulingana na maandiko lakini anasema mambo mengine itakuwa tu ni kudanganyana kwenye ulimwengu huu, hakuna jambo kama mapenzi. Kwa upande wake anasema Majaliwa Mashaka wa Iringa, Tanzania, anasema kwamba yeye atamwambia, nimeona umri umeenda na nimeamua kuanzisha familia na wewe, kama alivyozungumza Freso msikilizaji wetu wa kwanza alikuwa kwenye laini ya simu. Sawa kabisa. Salumu Mporogomi anasema kule Kigoma, unakujua Kigoma wewe? Haya, mwisho wa reli ungiwa nakuita na sasa. Sababu ni nyingi, lakini kubwa ni Mwenyezi Mungu amekataza. Kwa hiyo nataka tuowane, tufuate sheria zake, anasema mm-hmm. Mimi basi ni msomi. Ujumbe wake didi ya sahani Eh, anasema kule yupo Lubero eh, Kivu Kaskazini, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Binafsi bado kuna muda ili niingie kwenye ndoa, ila sababu zake ni kwamba eh, Mungu alituumba tufunge ndoa na tuzae watoto. Kwa hiyo eh, jibu lipo katika Biblia kwanza Eh, hayo masuala muhimu ya kuanzisha familia. Bila shaka, basi kama kawaida, Express bila muziki ujasukuma gurudumu. Tuko tayari na kibao cha siku ya leo kinatoka kwake The Ben, na kitu hicho True Love. Msikilizaji, pata vitu hivyo. mambo yake hayo, the band, msikilizaji, kitu chake hicho, true love, kutoka hapa VOA Express, na moja kwa moja kinatupeleka hadi kwenye mada yetu ya kama huna kazi kwenye kama huna kazi. Leo hii tunakutana na Levin Siro, huyu ni afisa wa kilimo kule nchini Kenya, anatoa ushauri wake kwa vijana kujiajiri kupitia kilimo badala ya kutegemea hadi nyingine za kujipatia riziki kupitia kuajiriwa kwenye makampuni au serikali. Tumsikilize. Kwa majina naitwa Levin Siro, mimi ni afisa wa kilimo niko sasa Kitale, ingawa e, nafanya kazi kule tuzi la pc. Ningependa kutoa tu ushauri kwa vijana kwamba nyakati hizi ambazo ni ngumu kupata ajira hasa katika nchi yetu ya Kenya na nchi zingine pia za Afrika na ulimwenguni, changamoto ya kupata kazi ipo na inawaathiri vijana vilevile vile sana sana, lakini ushauri wangu ni kwamba wao wenyewe wanaweza kujiajiri kupitia njia ya kilimo. Kilimo kina manufaa mengi, ukulima wa ndizi, ukulima wa viazi, ukulima wa avokado na mimea mingi ambayo tuko nayo katika zaraa. E, kujiajiri inamaanisha una, una, unafanya kilimo pale shambani, unapanda kama migabeji ama sukuma wiki ama miwa ama ndizi, na unaanza kuuzauza ukitafuta ajira kwa mtandao na pia utafuta ajira kwa hivyo, ushauri wangu ni kwamba vijana wasizembee baada ya kufanya masomo na hamna ajira, wasisubiri kuajiriwa, tunaita white collar jobs, lakini wajiajiri wao wenyewe, watafute e, e, shamba kidogo kidogo, wapande mimea, wajitie bidii kufanya ukulima. Ukulima una, una, una, una, una, una, una manufaa makubwa, unaweza kupata pesa na tumeona vijana wengi, tumehimiza, tumefundisha katika mafunzo yetu ya kilimo, tumefundisha hata vikundi youth groups, vikundi vya kina mama. Katika mafundisho yetu tunawafundisha wajiajiri wao wenyewe, ile tunaita agri business ama kilimo biashara. Kuna platforms nyingi katika mitandao, kwa mfano tuko na Selina tuko na mkulima Yang na sehemu nyingi ambazo vijana wanaweza kufanya kuuza yale mazao ambao wanauza wanakuza, na itawapatia fedha na pesa za kujiendeleza, kujinunulia nguo, bila kutegemea kwamba wanaweza kuajiriwa white, white collar jobs. Asante sana basi, huo ndio ushauri safi kabisa msikilizaji. Baada ya kupata ushauri huo, basi tuangalie mara moja hapa swali la leo, kabla tujakamilisha matangazo haya ambayo inasema, Ethiopia imetangaza ushirikiano na au ili kukabiliana na kundi la wanamgambo wa alshababu nchini Somalia. Maoni ni mengi kwelikweli kweli. Uh, natoka kwa maoni yako hapa. Peter Barasa akiwa Kenya wazo zuri, kuwepo ushirikiano, itawezekana. Namwona pia Mohamed Charo hapa kwa upande wake yeye anasema akiwa kule pwani ya Kenya anasema ni, ni zuri ila baadhi ya viongozi wa nchi za magharibi wengine wanaoshirikiana na kundi hili ili kuendeleza biashara zao ambazo si nzuri kule Somalia. Kwa hivyo kumaliza Shababu bado ni ngumu sana. Haya, Benadi Orina Ombega anasema ni uamuzi wao wenyewe kama nchi ya Ethiopia, kama waona hiyo ndio njia pekee ya kudumisha amani, ni nani ni pinge, waendelee mbele, anasema Akiwa kule Naivasha, Kenya, vilevile vile hapa, anamwona Elias Muhindo, anakuambia AU yenyewe e, imekuwa ikishitakiwa na baadhi ya mataifa mengi ya Afrika kutosaidia mataifa yake ambayo yamekuwa yakipitia changamoto na migogoro mingi e, yenye vita. Swala lake ni hili, sababu gani itatokea kwa Al-Shabaab e, kufanyia hivyo na Ethiopia kuweza kulitokomeza kundi hili. Haya, basi, muda wetu ndo hivyo msikilizaji, unakwisha kabisa. Hapa studio ni kushukuru sana wee kushirikiana nasi msikilizaji. Kutoka upande wa pili ni Abdu Shakur Abud, na msimamizi wa matangazo haya Meri Mgawe. Nimekuwa na mwenzangu mzee wa kazi Idi Ligongo ndani ya nyumba, naitwa Sunday Shomari. Tafadhali tukutane kwenye matangazo mengine ya jioni kutoka hapa Washington. Kwa heri kwa sasa. Uh, mwengine