Atajiuzulu mara tu baada ya chama chake cha Liberal kimemteua mtu mwingine kushika uongozi baada ya kuwa madarakani kwa miaka tisa. Trudeau amekuwa chini ya shinikizo kubwa kutoka wabunge wa chama chake kumtaka ajiuzulu, wakati utafiti wa maoni ya wananchi ukionyesha chama kitashindwa vibaya sana wakati wa uchaguzi mkuu ujao wa mwezi Oktoba. Trudeau mwenye umri wa miaka 53 alichukua madaraka Novemba 2015 na kushinda uchaguzi mara mbili na kwa moja kati ya mawaziri wakuu wa Kanada waliotumika kwa muda mrefu. Umashuhuri wake ulianza kushuka miaka miwili iliyopita pale hasira za wananchi zilipoongezeka kutokana na kupanda sana bei za bidhaa na upungufu wa nyumba na hajaweza tena kurudi juu. Utafiti wa maoni unaonyesha chama cha Liberal kitapoteza uchaguzi dhidi ya chama cha upinzani cha Conservative wakati wa uchaguzi ambao lazima ufanyike kabla ya mwisho wa mwezi Oktoba, bila kujali nani ni kiongozi. Umoja wa Mataifa unasema Jumatatu kwamba zaidi ya watu milioni thelathini nusu yao watoto, wanahitaji msaada wa dharura nchini Sudan baada ya miezi ishirini ya vita. Umoja huo umetangaza wito wa kuchangisha dola bilioni 4.2 ili kuwasaidia watu milioni 20.9 kati ya watu milioni thelathini laki nne ambao unasema wako katika kile kinachoelezwa ni mzozo mbaya kabisa wa kibinadamu ambao haujawahi kushuhudiwa duniani. Sudan imeharibiwa kabisa na iko kwenye ukingo wa njaa kutokana na vita vilivyoanza Aprili 2023 kati ya jeshi la Sudan na kikosi cha mwanamgambo cha dharura RSF. Maelfu na maelfu ya wakazi wameuliwa na zaidi ya milioni nane wamekoseshwa makazi na kubaki ndani ya nchi, mbali na watu milioni mbili nukta saba waliokoseshwa makazi kabla ya vita kutokana na majanga asili. Hali hiyo yote imefanya Sudan kuwa na mzozo mkubwa kabisa duniani wa watu waliokoseshwa makazi wakiwa ndani ya nchi. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Dharuba kali ya theluji, barafu na no upepo imesababisha hali ya baridi kali katika sehemu za kati na mashariki ya Marekani na kuzusha hali hatari kwa usafiri. Mapema Jumatatu, hali hiyo ya hewa imesababisha pia kufungwa shule serikali kuu na baadhi ya serikali za majimbo. Theluji na barafu imetanda katika barabara kuu kuanzia majimbo ya Kansas, Nebraska ya magharibi na Indiana, ambako kikosi cha ulinzi wa taifa kinatumika kusaidia madereva wanaokwama njiani. Inakadiriwa kiasi cha sentimita 20 za theluji zitaanguka na kuwepo na upepo unaokwenda kasi za kilomita 72 kwa saa. Idara ya hali ya hewa imetoa onyo ya dharura ya majira ya baridi kuanzia jimbo la Kansas na Missouri kufikia New Jersey upande wa mashariki. Waziri wa mambo ya nchi za nje wa Uchina Wang Yi akianza ziara yake ya nchi za Afrika huko Namibia leo Jumatatu amepongeza urafiki wa heshima kati ya nchi za Afrika na nchi yake, akieleza ya ni ushirikiano wa kuaminika. Akizungumza na waandishi wa habari mjini Windhoek akiwa pamoja na rais wa Namibia Netumbo Nandi Ndawitea, mwanadiplomasia huyo mkuu wa Uchina amesema hii imekuwa utamaduni wa miaka 35 katika diplomasia ya nchi yake kwa waziri wa mambo ya nje kuanza ziara ya kwanza ya mwaka barani Afrika. Wanga anasema kwamba ushirikiano huu ni muhimu katika wakati nchi za Afrika zinapigania uhuru zaidi wa kitaifa au kufuata ushirikiano wenye kuleta faida na mafanikio kwa pande zote katika maendeleo. Waziri huyo wa Uchina atatembelea wiki hii jamhuri ya Kongo, Chad na kumaliza ziara yake huko Nigeria na soko la hisa la Nairobi limetangaza leo Jumatatu kwamba hisa za shirika la ndege la taifa Kenya Airways zimeanza kuuzwa tena baada ya kusitishwa kwa zaidi ya miaka minne. Shirika hilo la ndege liliomba kusitishwa kuuza hisa zake Julai 2020 pale serikali ilipopendekeza sheria ya kulitaifisha tena shirika hilo lililokuwa linakabiliwa na matatizo ya fedha katikati ya janga la Covid pale usafiri wa ndege duniani ulikumbwa na matatizo makubwa lakini mpango wa kutaifisha hatimaye uliwekwa kando, na shirika la ndege la Kenya Airways lilianza kufanya marekebisho na mwaka jana kwa mara ya kwanza kutangaza kwamba imeweza kupata faida. Mwisho wa taarifa ya habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msomaji Abdu Shakur Abud. Endelea kusikiliza matangazo ya Sauti Amerika. Kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza, katika siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika matangazo ya Kwa Undani tunaangazia ziara ya waziri wa mambo ya nje wa China Wangi barani Afrika, na katika sehemu ya pili tutaangalia hali mbaya ya hewa ambayo imeikumba Marekani katika sehemu za majimbo mbalimbali ninayekukaribisha mimi jina langu ni Idi Ligongo, na nakusihi uwe nami mpaka mwisho wa Kwa Undani. mwanadiplomasia mkuu wa China yaani, waziri wa mambo ya nje Wang Yi aliyeanza ziara yake ya kila mwaka e, katika mwaka mpya barani Afrika siku ya Jumapili akidumisha utamaduni wa miaka 35 ili kuendeleza kimya kimya ushawishi mkubwa wa Beijing katika bara lenye utajiri mkubwa wa rasilimali, wakati uwepo wa Ulaya unapungua na kujumba kwa Marekani vilevile, wakati miji mikuu ya kimataifa na wawekezaji wakipigania kurejea kwa raisi mteule wa Marekani Donald Trump katika ikulu wa Marekani na vita vya Ukraine na Mashariki ya Kati na siasa za ndani zinawafanya mawaziri wa Ujerumani na Ufaransa wapitie hali ngumu. Yeye waziri wa mambo ya nje Wang Yi akiwa Namibia, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, Chad na Nigeria, akiangazia uthabiti wa ushirikiano wa China na Afrika. Wachambuzi wanasema ziara ya Wang ya mpaka Jumamosi pia inafanyika wakati uchumi nambari mbili duniani yani China ukiongeza usaidizi wake wa kifedha kwa bara lenye madeni na kuangalia kupiga eh, kupatikana vilevile vile mikataba muhimu zaidi ya madini na kutafuta masoko oh, kwa ajili ya bidhaa za China. Mchambuzi wa masuala ya biashara na uchumi Gabriel Mwangonda anaelezea kile anachokiona kuwa ni muda muafaka kwa Wang kufanya ziara hii barani Afrika. Nadhani ni wakati mwafaka kabisa kwa China kuendelea kuongeza nafasi yake ya ushawishi barani Afrika, kwa sababu ni nadhani mwezi uliopita tu eh, kama sio wiki kadhaa zilizopita, rais wa Marekani alikuwepo Afrika na um, eh, walikuwa wanafungua eh, korido ya Robito. Si uh, waweze kuyalenga hayo hayo madini ya kimkakati, wanasema kama grafite na urani na mengine yanayotumika kutengeneza vinu vya nuklia na magari ya umeme hivi electronic vehicles. Kwayo, ukiona, kwa hiyo ukiona kwamba rais wa Marekani anaweza akafanya impromptu visit eh, kwa maana ya ziara ya ghafla na marais kadhaa kwa Africa, ule ujio si mdogo sana kwa sababu delegation ilokuja ni top kabisa, kwa maana ya kwamba ni mamlaka ya juu kabisa ya uongozi wa uh, Washington DC. Eh, sasa China hawezi akachukulia hilo swala kiurahisi kwa sababu Reti kwenye ushawishi wake barani Afrika ko lazima aje na yeye kuendelea kuhakikisha na kuwakumbusha wa Afrika kwamba bado China iko nyuma yao na bado inahitaji rasilimali ambazo ingependa iendelee kuzivuna Afrika. Kwa hiyo nadhani ni wakati mwafaka kabisa wa waziri wa mambo ya, ya nje wa China kuweza kutembelea nchi hizi za Afrika. Uamuzi wa nchi zipi zitembelewe kila mwaka unaonekana kutozingatia mantiki yoyote ya nje, amesema Eric Olanda, mwanzilishi mwenza wa mradi wa China South, alivyozungumza na shirika la habari la Reuters. Lakini kwa barani Afrika huonekana kama ukumbusho wa nia thabiti ya kujitolea kwa China katika bara hilo, tofauti na mbinu za Marekani, Uingereza na Umoja wa Ulaya. Kiujumla, China inaamini kuwa dhati kabisa bara la Afrika halijawahi kuwa bara lisilosahaulika mali ni chanzo cha uhai na ardhi iliyojaa uwezo wa maendeleo guo jiakun msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya china aliuambia mkutano wa kawaida na wanahabari jumatatu kadiri uchumi wa china unavyodorora afrika inatoa njia inayohitajika sana kwa makampuni yake ya miundombinu ya serikali yanayohangaika kwa ajili ya miradi, huku serikali za mitaa zenye madeni zikishikilia matumizi na soko la magari ya umeme pamoja na panel za jua, maeneo ambayo Marekani na Umoja wa Ulaya EU zinasema hivyo ina uwezo wa kupata kiasi kikubwa. Gabriel Mangunda anasema ni vigumu kuamini hili kwa kuwa uwiano baina ya Afrika na China si sawa yano si sawa sana, kwa sababu eh, ni mataifa ambayo hayalingani mizania ukiwaweka ki, kiuchumi. Kwa hiyo, China na uchumi mkubwa, na sisi Afrika uchumi zetu ni ndogo sana. Lakini sasa, uh, mazingira ma, ma ambayo tumekuwa tukikaa nayo na Afrika, na China ni mazingira kidogo ambayo hatujayazoea kwa sababu kuna tamaduni wanazifanya ambazo eh, zinang'ata na kupuliza kwa maana ya kwamba wanaweza akakupa masharti madogo yenye nafuu sana, ambazo ndio maana nchi nyingi za Afrika zinakimbilia uh, China lakini ya mambo yao wanaoyafanya ni ndogo sana. Kwa mfano, takupa mfano, miradi mingi sana wanaoifanya Wachina hapa Afrika unakuta wanaleta watu wao wanafanya kazi kwenye ile miradi kwao. Mambo kama tunayopigia chapuo sana nchi kama Tanzania yanayoitwa local content yanakuwa yanakosa kabisa nafasi ya kufanyika, kwa maana ya kwamba unaweza ukamwambia Mchina ajenge eh, labda tuseme barabara au ajenge bomba la mafuta kutoka Hoima kwenda Chongoleani, Tanga unakuta watu wote ambao walitokea sub-contracted kwa kutumia sheria za kitanzania local content. Wao wa, wa Tanzania, wachina wanataka wafanye wenyewe kila kitu, hadi mboga wauze wenyewe. Sasa impact inakuwa ndogo sana kwenye uchumi kwao. Unakuta bredi kama ule, pesa ambazo zinatoka pale zinatoka kwa Tanzania na ni kodi zetu, lakini mwisho wa siku pesa zote zinachukuliwa na Wachina, wanazirudisha kwao, kitu ambacho ungemweka mzungu au Marekani ana ethics ambazo hazimruhusu kufanya kitu kama hicho kwao tunashukuru, kwamba wao wanaweza wakaja kuwekeza hapa nchini na nchi nyingi za Afrika, lakini shida ni kwamba wanakuja ni kama kuvuna zaidi kuliko kuwekeza, kwa sababu pesa zote ambazo zinakuja zina kufanya kama kitu kinaitwa mat, au Foreign Direct Investment ni kama ni kwa ajili ya kuvuna tu. Kura hamsini vilevile za Afrika katika Umoja wa Mataifa pia zinaweza kusaidia kuendeleza juhudi za Beijing za kuunda upya taasisi za kimataifa na kutafsiri upya kanuni za kimataifa ili ziendani zaidi na maslahi yake hasa katika maswala kama vile haki za binadamu. Wakati wa safari ya rais wa marekani Joe Biden nchini Angola, ilikuwa ni ziara yake pekee katika uh, eneo la Afrika kusini mwa jangwa la Sahara katika uraisi wake. China inaiweka Afrika mbele ya kalenda yake ya kidiplomasia. Baadhi ya wa wachambuzi wanasema ziara hizi za mataifa makubwa mawili yenye ushindani ni kunyemelea mali za Afrika, licha ya China kudai ni ushirika wa kibiashara na uchumi. Uamuzi wa Wang kutembelea Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, ambayo mwaka huu inachukua nafasi ya mwenyekiti mwenza wa jukwaa la ushirikiano kati ya China na Afrika linaloweka ajenda ya uhusiano kati ya China na bara la Afrika, pia unaashiria dhamira ya China ya kutekeleza matokeo yake ya mwisho mkutano wa mwaka. Raina ameeleza kwamba China iliahidi dola bilioni 51 katika msaada mpya wa kifedha. Gabriel Mwang'unda anasema mataifa Afrika ya Afrika yanapaswa kuweka sera thabiti kujiondoa kwenye mitego ya mataifa makubwa haitatosha tu kwa mataifa magharibi kuweza kunyooshea kidole China. Ni wakati mwafaka kabisa wakarudi kwenye drawing board, tuendelee na zile sera zao walizokuwa na tu advocate kwamba eh, inabidi to strengthen institutions. Sasa moja kati ya institution ambayo inatakiwa ku-strengthen ni kwamba kwa sasa hauwezi kabisa ukawazuia wachina kuja kuwekeza kwenye nchi zetu za Afrika, ila unaweza ukamanage investment zao ili ziweze kunufaisha wazawa vizuri. Kwa hiyo, labda sisi locals, sisi wazawa, na watu waka Aidha, tunashindwa kuwaweza kuadvocate kuwa kama hivyo viongozi wetu ko, labda mataifa magharibi, ya magharibi yanaweza yakaja na mambo yao yale ya kizamani zamani. Mataifa magharibi yalikuwa na advocate sana policy, kwa maana ya kwamba na, yanatushauri sana juu ya sera mbalimbali mbali, hata katika sera ambazo wanatokiwa sasa waje kwa nguvu nazo, ni kushauri namna bora ya kuweza kunufaika na uwepo wa wachina katika nchi hizi za Afrika kwa kuweza kubadilisha sera na sheria za procurement, kwa mfano labda miradi ambayo Tanzania kwa mfano iko chini ya bilioni mia tano inatokea labda ipewe kwa wazawa tu wa Tanzania. Kwenye machimbo labda machimbo ambayo yatahitaji mitaji hiyo hiyo ya chini ya bilioni labda hamsini au mia yanatokea yabaki kwa wazawa. Mchina akija akaanzisha kiwanda kikubwa kabisa, suppliers wa kufidi kile kiwanda inabidi wao wazawa, na iwepo taasisi ambayo inasimamia hayo ko. Hizi ni baadhi ya policy ambazo mataifa magharibi yanaweza akatusaidia kuweza kuzipush na serikali itasikia iweka ikaanzisha taasisi ambazo zitasimamia mambo kama haya, lakini kama hakuna push ya aina yoyote ile, ni ngumu sana kwa sisi kuweza kufaidika na ujia wa China. Ufaransa mwezi uliopita ilianza kuondoa jeshi lake katika nchi hiyo ya Afrika ya kati baada ya serikali yake kusitisha bila kutarajia makubaliano ya ushirikiano wa kiulinzi ambayo yameifanya kuwa mshirika mkuu wa Maghrib katika mapambano dhidi ya wanamgambo wa Kiislamu katika maeneo kadhaa. China imekuwa mshirika wa kutegemewa na thabiti kwa wanajeshi wapya wa eneo la Sahel na Afrika Magharibi. Oland mchambuzi ameeleza kwa wafaransa marekani ambao wanaona kupungua kwa nguvu za magharibi katika kanda uwepo wa china unaonekana kama utata lakini ni mtazamo tofauti sana na mitazamo ya afrika je dhana ya china inayoinyonya afrika ina ukweli gabriel mwang'onda anaeleza ukisema china inanyonya afrika mimi inakubaliana nayo asilimia mia, mia moja sasa mimi ni moja kati ya watu ambao wamekuwa wakipambana sana kwenye kuboresha mazingira ya ufanyaji biashara Afrika, kwa maana ya kwamba ni mimi nimeanza na nchi yangu. So kitu ambacho tumeona ni tool ambayo itasaidia, mbinu au silaha ambayo itasaidia sana sisi nasi kufaidika na ujio wa China eh, kwenye nchi zetu za Afrika ni kila nchi Afrika inatakiwa iwe na eh, eh, sheria au policy ambayo inahusu local content hiyo either baadhi ya nchi ambazo zinatokea zile zianzishe wizara kama ilivyo wizara ya black empowerment kule South Africa. Sisi ambao tupo eh, ambapo hatuchanganyikani sana na wazungu, tunaweza tukaanzisha wizara katika kila nchi ambayo itakuwa na deal na local content, kwa kuhakikisha kwamba kila mradi unaofanyika si tu ya Wachina, hata wa wangine, ya watu wengine ambao wanatokea Ulaya au na sehemu zingine za dunia wanatakiwa wakifanya miradi yao iwanufaishe wazawa kwa asilimia kubwa inayowezekanika. Kwa sasa unakuta simamizi wa miradi ya dizaini hii au mikataba mingi ya Kichina ni wachache sana yani, serikali nyingi zinaishia tu kusaini kwamba utajenga barabara hii, utajenga bomba hili, utafanya projekti hii, utajenga hospitali hii, lakini hawasimamii kwamba kiasi kkiasi gani cha pesa kinaenda kwa wazawa. Nitakupa takriban nitakupa mfano, Tanzania sisi tuna bajeti ya takriban trilioni arobaini na nne e, mwaka, mwaka huu bajeti itakaosoma mwezi za sita itakuwa takriban trilioni hamsini na tano Asilimia sabini na tano ya hizo pesa ni matumizi, tunaongelea trilioni kama arobaini itaenda kwenda matumizi. Matumizi ni gani hayo? Ya kujenga madaraja, barabara, hospitali, mabomba, magesi na vitu kama hivyo, lakini hakuna taasisi nikimaanisha mamlaka kama TRA au EURA au SUMATA ambayo imewekwa spesifikali kwa ajili ya kuhakikishia kwamba hizi trilion arobaini na nne zinaenda kwa wazawa. Ko sheria zetu za manunuzi na usimamiaji wa local content, bado Afrika nzima ni changamoto sana except tu Afrika Kusini wameenda wame mbele wamepiga kifua, nadhani ni kwa sababu ya historia yao ya apartheid. Lakini watisi wengine rest of Africa ni ngumu sana o, Wakishasoma bajeti wanagawa miradi kwa Wachina, Wachina wanafanya wanavyotaka wao, wanaondoka na pesa, inakuwa kama ni unyonyaji kabisa kwao. Mimi nashauri sana, ni lazima zianzishwe taasisi ambazo zitasimamia kitu kinaitwa local content, ili wazawa wa nchi husika za Afrika waweze kufaidi na ujio wa Wachina na uwekezaji wao unaofanyika katika nchi zetu. Asante sana, Gabriel Mwang'onda, kwa kueleza hayo yote, na hapa tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya matangazo ya kwa undani. Tukirejea tutaingia katika sehemu ya angazia, hali mbaya ya hewa ambayo imetokea hapa Marekani ambapo inaelezwa watu milioni 60 wako chini ya tahadhari ya hali mbaya ya hewa katika majimbo 30 huku theluji ikinyesha katika jimbo la Kansas na kaskazini mwa Mizuri ikitabiriwa kufikia urefu wa sentimita 35. Hali za barabara zimezidi kuwa hatari katikati mwa Marekani tangu Jumamosi, huku theluji katika maeneo yaliyoathiriwa zaidi ya Kansas na Mizuri ikiwa hivyo. Hatua hiyo inafanya watu milioni 60 kuwa katika hali mbaya kabisa katika majimbo ya Kansas, Arkansas, Kentucky na Virginia ambazo zenyewe zimekumbwa na theluji zilizopitiliza kiwango ambacho si cha kawaida. Mvua yenye baridi kali imeonyesha vilevile katika mji wa Wichita katika jimbo la Kansas, ambayo ilisababisha ajali nyingi Jumamosi asubuhi, viongozi walisema, huku wakitaka madereva kubaki majumbani ikiwezekana, kuangalia e, namna nyingine ya kufanya safari zao. Magavana katika majimbo jirani ya Mizuri na Arkansa iliyo karibu walitangaza majimbo hayo kuwa katika hali ya hatari kabisa. Mashirika makubwa ya ndege katika taifa la Marekani, yani kama vile Delta na United yenyewe ya yalisitisha safari kadhaa na kufanya mabadiliko safari za ndege katika maeneo ambayo yamekumbwa na hali hiyo mbaya. Tunaanza kuzungumza na Profesa Fulbert Namwamba. Profesa, hebu tueleze nini ambacho kinajitokeza katika hili. Ni jambo la kawaida na tena si jambo la kawaida aa, ni kusema kuwa theluji ni kitu cha kawaida, lakini hata vile kama tukiwa pamoja na mvua, kuna wakati kuwa na mvua nyingi, au kuna wakati huwa mafuriko. Kwa hivyo wingi wa theluji iliyokuja katika msimu huu au siku ya leo na jana, wingi wake ni zaidi, ni wa ziada. Kwa hivyo imekuwa ni janga aa, nikiangalia sehemu zingine iko karibu nusu mita ya theluji. Kwa hiyo hiyo si hali ya kawaida. Nini ambacho kinasababisha hali hii kujitokeza hivi? Hali hii inatokea sababu aa, kuna upepo unaotoka kaskazini aa, karibu na North Pole. Kwa hivyo hiyo baridi ikikuja inakuja kama kimbunga au dharuba na si ya kawaida. Aa, inakuja na inafika kila sehemu. Aa, wakati huu shule zimefunga, barabara zimefunga, hata aa, daftiri kuna shule fulani ambazo hazijakubalika kufunguliwa. Mtu ambaye anataka kufahamu kwa kina juu ya hili, nini ambacho unaweza ukamfafanulia profesa, kwa sababu eh, hali imekuwa ni si ya kawaida kabisa. Nawaambia hivi sababu uh, wale ambao hawajazoea, inategemea. Kwa mfano, kuna watu wanaoishi mahali kuna dharuba na mafuriko na wamezoea Uh, Marekani katika hii miji watakuwa wameweka chumvi ya kutosha katika barabara na pia nyumba zimetengenezwa kuangalia hivyo, lakini wale maskini ambao wako kwa homeless shelters, wengi wataathirika. Kumekuwa na vifo vitatu tayari. Kufikia kesho watakuwa wamefariki watu kadhaa wa kadhaa. Profesa, kwa mazingira ambayo uh, yapo ya hali ya hewa kama hii eh, kwa sababu mara nyingi wataalamu wanasema kuna hali ya mabadiliko ya tabia nchi na kadhalika. Je, hili lina uhusiano wowote na hili na tabia nchi? Ndio. Uh, tabia nchi huwa na mageuzi ya tabia nchi huwa na kitu tunaita extreme events, ni kusema kuwa kutakuwa na matukio ya ziada. Kwa hiyo hili ni tukio la ziada na mageuzi ya tabia nchi yatakavyozidi kuendelea, kutakuwa na matukio ya ziada kama haya. Kwa hivyo, kuna sehemu duniani kutakuwa na msimu wa jua zaidi, na zilizo baridi, kutakuwa na baridi inayozidi kifani, isiyo ya kawaida kama hii. Kwa mfano hii, hata ukiangalia mjini Washington DC na hata Maryland University inakofundisha imefunga, na naona vyuo vikuu vyote vimefunga. Kwa hivyo, hizi hali ya kawaida ii itakapokuja, litaanza kuwa ni jambo la kawaida. Kwa uzoefu wako, kwa miaka iliyopita, je, hili mmewahi kulishuhudia au hili ni la kipekee zaidi? Na kama umewahi kulishuhudia, labda, kwa nini linarejea tena kwa kipindi kama hiki? Nishalishuhudia nilipokuwa Buffalo, huko ni New York, ambako kwanza nikitoka kwa mlango wangu theluji ilikuwa imejaa ikabidi nikae masaa mawili nikichimbua theluji. Halafu kufika kwa gari langu, sikuweza kuingiza kifunguo, sababu shimo la kuingiza kifunguo lilikuwa limekuwa dogo, na eh, kulikuwa lori zilizokuwa zikipita zikiweka chumvi barabarani zikasukuma theluji na kufunga njia yangu, ikanibidi kukaa ndani. Lazima mtu uwe tayari kuwa, hata wale watu wanaokatiwa kama ni hitas za joto kuna watu ambao hufariki baridi, na nakumbuka Mkenya mmoja aliyefariki baridi miaka hiyo. Kwa hiyo ni kujipanga tu, wasemavyo kwetu Kenya. Watu wajipange kujua kwa mageuzi ya tabia nchi ni jambo la kawaida na wawe tayari na vilevile nimezungumza na mkazi wa mji wa Wichita, Kansas, Deogratias Ngasa, ambaye yeye anaeleza hali halisi jinsi ilivyo huko, ambapo mji huo umekuwa ni moja kati ya miji ambayo imekumbwa vibaya na dhoruba hii ya hali mbaya ya hewa. Degratus, hebu tueleze hali ikoje hapo? Uh, siku ya jana hali kusema kweli ilikuwa ni mbaya. Uh, barabara zilikuwa zinateleza sana, snow ilikuwa inapiga. Magari ulikuwa ukitoka nje unakuta barafu zimetengenezwa kwenye kioo pale. Hata uh, ushauri jana ukatolewa na siti kwamba watu wasiendeshe magari kwa sababu barabarani iko ajali kidogo, zilikuwa nyingi. Ila leo kidogo tumeamka, siku iko vizuri, snow inayeyuka, hali ya hewa inaonekana iko vizuri Je, mapokezi ya watu yalikuwa yako vipi mbali mbali, kwa sababu tunaona kwenye televisheni mbalimbali kwamba bado kuna watu wamepata madhara wamekwama barabarani. Ni uh, nini hasa ambacho kilijitokeza mpaka watu wanaendelea kutoka majumbani? Kulikuwa kuna ulazima wowote au ni kutofahamu? Hapana, nadhani saa nyingine watu wanakuwa caught in the middle of the situation kwamba labda mtu yuko kazini, barabara zinaharibika, wakati tarie yuko barabarani kwao, hana jinsi, lazima arudi nyumbani. Labda wengine wana dharura kwao, inategemea kila mtu anakuwa na mahitaji tofauti. Vipi kuhusu hali ya maisha ya uh, kila siku, kwa mfano kununua mahitaji muhimu? Eh, kwa hili mmekabiliana nalo vipi? Hapo uh, hilo juzi, hizi store nyingi zilikuwa zimejaa sana na, na maana kwamba watu walikuwa wanafanya manunuzi ya mahitaji ni advance kuto ku- kuangalia jana ingekuwaje. Kwa hiyo wengi juzi waliingia ma, ma, kwenye masto huko madukani wakanunua vitu kabisa, kwamba ili jana wasiwe na dimandi za kutoka hapa na pale. Na kwa siku ya leo umezungumza kwamba hali imekuwa shwari kidogo. Je, maisha yamerudi kwa asilimia mia moja kama siku nyingine, au bado kuna Uh, viashirio viashirio vya kuwepo kwa tatizo hili la uh, baridi kali na theluji kwa hapa nilipo leo siku na jua limetoka kabisa. Kwa hiyo sidhani kama leo siku itakuwa mbaya. Nadhani leo watu ndo watakuwa wanarudi kwenye uhalisia, kama ni walioacha magari barabarani nadhani wataenda kuyatoa na maisha yatarudi kwenye nani ya kawaida. Labda tukirejea kwa uh, hali hii ambayo imejitokeza ni kwa mara ya kwanza kutokea kuwa mbaya hivi au ni swala ambalo mara nyingi limekuwa likijitokeza katika miaka uh, ya nyuma? Maanake umekaa kwa muda mrefu hapo Kansas. Hili ni suala ambao unajitokeza mara kwa mara ingawa miaka miwili iliyopita hatukupitia hii situation, lakini hili ni swala ambalo eh, kila mwaka snow zinapoanza, ni swala ambalo linajitokeza kuna wataalamu wanasema hivi sasa kutokana na mabadiliko ya hali ya tabia nchi e, kiwango cha joto au cha baridi kinaweza kikaongezeka. Je, kwa miaka ya karibuni ukiangalia na miaka ya nyuma kuna utofauti wowote unadhani unauona kwa moja kwa moja? Upo kidogo, yaani kama nilivyosema miaka mingi iliyopita kidogo aliewe kwenye imechenji, hatukuwa na baridi kali hivi, lakini mwaka huu unaona limerudi. Kwa hiyo mabadiliko yapo kulinganisha na last two years. Ngasa, laba ungetueleza vile vile kwa namna inapokuaga hivi maisha yenu yanakuwa ya kwa namna gani? Sasa maisha yanakuwa yana ugumu kwenda makazini, kwa sababu saa nyingine unaenda makazini wakati barabara ziko vizuri, au wakati uh, snow inapiga. Unaona, kwaio maisha kidogo yanakuwa yana challenge zake wakati wa hali kama hii. Asante sana Deogratis Ngasa kwa kueleza hayo yote, na hapa ndo tunakamilisha matangazo ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mimi jina langu ni Idi.