Kumekucha Afrika. Hujambo, mpenzi msikilizaji, popote unapotusikiliza, hii ni Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Amerika, Washington DC. Karibu katika matangazo ya leo Jumanne tarehe saba Januari mwaka wa elfu mbili na ishirini na tano. Jina langu ni Patrick Nduimana na mimi ni Harizon Kamau. Tunasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, ikiwemo FM Mwanza, TKFM Tanga, Radio Soleil Butembo, Redio Baraka Fizi, sasa Redio Bungoma, Mitume Redio Kitale Kenya, na UBC Redio kati ya nyingine. Tunapatikana pia kwenye mtandao wetu wa voaswahili.com. Karibuni. katika ripoti zetu leo, vijana watano waliokuwa wamepotea kwa wiki kadhaa nchini Kenya, wameachiwa huru. Watetezi wa haki za binadamu wanasema nini? ba Sisi kama mashirika ya kutetea haki za kibinadamu, imetupatia jawabu eh, kubwa na imani kuu kwamba wale ambao walikuwa wamewazuia na kuwateka nyara wale vijana ambao wameweza kuachiliwa ni mikono, yani ya ya serikali. Na katika taarifa nyingine, waziri mkuu wa Kanada Justin Trudeau ametangaza kujiuzulu kwenye wadhifa wake, kwa kusubiri kiongozi mwingine atakayeteuliwa na chama chake cha Liberal. Ni baadhi ya vidokezo vya ripoti utakazosikia katika matangazo haya ya nususa, lakini kwanza, Harrison Kamau anakusomea habari za dunia. Rais wa Marekani Joe Biden na mke wake Jill Biden Jumatatu wametembelea New Orleans ili kuomboleza na familia za watu kumi na wanne waliouawa na wengine 35 kujeruhiwa baada ya mtu aliyekuwa akiendesha gari la kukodisha kwa ng'onga likiwa kwenye mwendo kasi saa za asubuhi siku ya sikukuu ya mwaka mpya. Biden alianza kwa ziara ya kustukiza kwenye hema la muda la makumbusho karibu na eneo la tukio. Jill Biden aliweka shada la maua kwenye eneo hilo wakati Biden akionyesha ishara ya msalaba. Baada ya hapo alielekea kanisani ili kukutana na familia za waathirika. Nafikiri mtakachokiona leo ni rais wenyu akishirikiana na jamii wakati huu mgumu, msemaji wa White House Karine Jean Pierre alisema Jumatatu akiwa kwenye ndege ya Air Force 1 wakielekea Louisiana. Shamsud Din Jaber ambaye alikuwa mwanajeshi wa Marekani mwenye umri wa miaka 42 kutoka Houston, Texas, aliendesha gari hilo kwenye barabara ya Bourbon mjini New Orleans, eneo lenye watalii wengi, na kusababisha maafa hayo. Biden ambaye amebakisha wiki mbili ofisini, pia anakutana na wachunguzi ambao wamesema kwamba Jabel alifanya shambulizi hilo akiwa peke yake, lakini inaaminika kuwa alikuwa na ushawishi wa kundi la Islamic State. Idara ya FBI imesema kuwa Jabel aliweka video tano kwenye mtandao wa kijamii takriban saa moja kabla ya kufanya shambulizi hilo, akieleza uungaji mkono wake kwa Islamic State. Kiongozi wa upinzani wa Venezuela, Edmundo Gonzales, ambaye anadai alishinda uchaguzi mwaka jana dhidi ya rais wa sasa Nicolas Maduro, Jumatatu amekutana na rais wa Marekani, Joe Biden. Baada ya mkutano wao huko White House, Gonzales alisema kuwa alikuwa na mazungumzo marefu yaliyokuwa na tija na ya kirafiki na Biden. Kwa hakika tulishukuru serikali ya Marekani kwa uungaji mkono wake kwenye vita vya kurejesha demokrasia ya Venezuela. Gonzales pia alisema kuwa alikuwa na matarajio kwa uhusiano wa karibu na utawala mpya wa rais mteule Donald Trump. Mkutano kati ya Gonzales na Biden ulifanyika siku chache kabla ya Maduro kuapishwa kuwa rais kwa muhula wa tatu hapo Ijumaa. Maduro ameendelea kushikilia kuwa alishinda kwenye uchaguzi wa Julai licha ya kwamba tume ya uchaguzi haikutoa hesabu ya kura kufuatia zoezi hilo. Upinzani kwa upande wake unashikilia kuwa hesabu zake kutoka kwenye zaidi ya asilimia themanini ya vituo zinaonyesha wazi kuwa Gonzales alishinda uchaguzi huo kwa kura nyingi. Marekani, mataifa mengi ula ya Ulaya pamoja na kadhaa ya Latin Amerika yamekataa kutambua ushindi wa Maduro ambao umetambuliwa na mahakama ya juu ya Venezuela pamoja na tume ya uchaguzi. Uchaguzi huo wenye utata ulizua maandamano makubwa yaliyopelekea vifo vya karibu watu thelathini huku wengine zaidi ya elfu mbili mia nne wakikamatwa. Gonzales ambaye ni mwanadiplomasia wa muda mrefu mwenye umri wa miaka sabini na tano tangu uchaguzi huo amekuwa kishu hamishoni nchini Uhispania wakati akiahidi kurejea Venezuela ili kuhapishwa kuwa rais hapo Ijumaa na waziri mkuu wa Canada Justin Trudeau Jumatatu ametangaza kujiuzulu kwenye wadhifa wake akisema ataondoka madarakani mara tu chama chake kitakapomchagua kiongozi mpya. Patrick Ndwimana anaarifu zaidi. Baada ya zaidi ya miaka tisa madarakani, uungwaji mkono wa Trudeau ndani ya chama chake tawala cha Liberal ulianza kushuka mwaka 2024 kutokana na kuongezeka kwa, kwa ukosoaji wa umma, kupanda kwa gharama ya maisha mamlaka yake ilitikiswa na kuondoka hafla kwa waziri wa fedha na naibu waziri mkuu Christia Freeland mwezi uliopita, nania ya kujiuzulu kama kiongozi wa chama kama waziri mkuu, baada ya chama kumchagua kiongozi ajaye, Trudo aliuambia mkutano wa waandishi wa habari mjini Otawa, kufuatia mzozo kisiasa, pole pole, wa kisiasa unaoendelea polepole ambao ulisababisha washirika wake wakuu katika chama cha Liberal kumtaka ajiuzulu. Haikufahamika mara moja ni kwa muda gani Trudo ataendelea kubaki madarakani kama waziri mkuu wa mpito. Alisema mchakato wa kumchagua kiongozi wa chama cha Liberal utakuwa thabiti na wenye ushindani kitaifa. Hiyo inamaanisha Trudeau ataendelea kuiongoza Canada hadi rais mtarajiwa wa Marekani Donald Trump atakapoingia rasmi madarakani mwezi huu, na atakuwa na jukumu la kusimamia majibu ya awali ya nchi yake kwa utawala mpya wa Marekani, ikiwemo kukabiliana na uwezekano wa vita vya kibiashara. Trump aliapa kuweka ushuru wa asilimia 25 kwenye bidhaa zote zinazoagizwa kutoka Canada, hatua ambayo inaweza kuathiri vibaya uchumi wa nchi hiyo na Trudeau alikuwa ameahidi kulipiza kisasi. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Idara ya usalama wa kimitandao ya Marekani ya CISA Jumatatu imesema kuwa hakuna dalili zozote kwamba udukuzi wa hivi karibuni ulioripotiwa kwenye wizara ya fedha ya Marekani umeathiri idara nyingine za serikali. Mwezi uliopita, wizara ya fedha iliripoti kuwa kompyuta kadhaa ziliingiliwa na wadukuzi wa China kufuatia dosari kwenye kampuni ya BeyondTrust inayotoa huduma za usalama wa kimitandao. BeyondTrust mwezi uliopita ilisema kuwa baadhi ya wateja wake waliathiriwa na uingiliaji huo bila kufafanua zaidi. Gazeti la The Washington Post liliripoti kuwa wadukuzi waliingilia ofisi ya wizara ya fedha inayosimamia vikwazo vya kiuchumi kwa lengo la kuiba taarifa za makampuni ya China ambayo Marekani huenda inalenga kuyawekea vikwazo. Wabunge wa Republican wamesisitiza kuwa wangependa maelezo ya kina kuhusu uingiliaji huo ambao ni wa karibu zaidi kati ya visa vingine kadhaa ambavyo Beijing inashutumiwa kutekeleza. Liu Pengyu, ambaye ni msemaji wa ubalozi wa China hapa Washington, awali alieleza ripoti za udukuzi huo kwenye wizara ya fedha kama zisizo na msingi na ni shambulizi la kuiharibia sifa China. Waziri mpya wa ulinzi kwenye serikali ya mpito ya Syria, Muhaf Abu Sara, amekuwa akifanya mikutano na makundi mbalimbali mbali ya uasi nchini humo kwa lengo la kuyaleta pamoja chini ya usimamizi wa wizara yake. Kupitia taarifa ya Jumatatu Sara amesema kuwa mikutano hiyo inalenga kuweka mikakati kuelekea kuundwa kwa mfumo dhabiti wa kijeshi. Utawala mpya wa Siria, muda mfupi baada ya kumwondoa madarakani rais Bashar al-Assad mwezi uliopita, ulitangaza kwamba ungeunganisha makundi yote ya waasi pamoja na vikundi vingine vyenye silaha kwenye jeshi la kitaifa. Darzeni ya makundi ya waasi pamoja na vikosi vyenye silaha vilizuka wakati wa vita vya wenyewe kwa wenyewe vilivyoanza nchini humo mwaka 2011 kwa lengo la kuondoa utawala wa Asad au kulinda jamii zao. Kabla ya kuchukua wadhifa wa waziri wa ulinzi, Abu Ksara alikuwa mmoja wa makamanda wa ngazi ya juu kwenye kundi la uasi la Tahrir al-Sham au HTS ambalo liliongoza mapambano makali ya siku 11 yaliyopelekea kuondolewa madarakani kwa Asad hapo Disemba 8 mwaka uliopita. HTS ambalo liliorodheshwa na Marekani kama kundi la kigaidi wakati likihusishwa na Al Qaida limeibuka kuwa lenye nguvu nyingi kwenye utawala mpya wa Siria. Kiongozi wake Ahmad Al-Sharah ambaye awali alijulikana kama Abu Muhammad Al Jolani hivi karibuni alikaribisha makundi yote yenye silaha kujiunga kwenye jeshi moja la kitaifa, huku akiahidi kulivunja kundi lake la HTS kama sehemu ya kuliunganisha taifa. Tunaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika moja kwa moja kutoka studio za Sauti ya Amerika, Washington DC. Watu watano waliokuwa hawajulikani mahali walipo kwa wiki kadhaa nchini Kenya waliachiliwa Jumatatu kabla ya maandamano yaliyokuwa yamepangwa kufanyika kuomba watu wote waliotekwa nyara waachiwe huru. Miongoni mwa walioachiwa huru ni kijana Kibet Bull aliyetambulika sana kwa kuikosoa serikali kwenye mtandao wa X kwa kutumia sanaa pamoja na vijana wengine wanne. Nimezungumza na Salma Hemedi kutoka shirika la kutetea haki za binadamu Haki Afrika na nimeanza kwa kumuuliza tafsiri yake kuhusu kuachiliwa kwa vijana hao. Uh, tunasema kwamba sisi kama mashirika ya kutetea haki za kibinadamu imetupatia jawabu uh, kubwa na imani kuu kwamba wale ambao walikuwa wamewazuia na kuwateka nyara wale vijana ambao wameweza kuachiliwa ni mikono yani ya serikali ya, kwa nini tunasema hivi? Kwa sababu katika barua zote tumekuwa tukizirusha hewani, barua pepe na barua pia, ambazo tumekuwa tukiandika, tulikuwa tunaelekeza vidole kwa serikali na kuwaambia kwamba tunahitaji hawa watu waachiliwe haraka iwezekanavyo. Vilevile pia tulikuwa tumetoa vitisho vya kwamba bila hawa watu kuachiliwa basi hakuna makazi yataweza kuendelea siku ya leo, na wale watoto ambao walikuwa wanarudi shule pia itabidi wazuilike wasiweze kurudi shule. Ndipo sasa tumeona kwamba hao vijana wameweza kuachiliwa. Uh, imani yetu pia inatuelekeza kwamba kuna wingi wengi wao ambao bado wako katika mikono ya, ya serikali hawajaweza kuachiliwa, na hatujui hali ambayo walio hivi sasa, kwa sababu kabla ya hawa wanne kuachiliwa, tuliweza kupata miili mitatu hapo juzi ya wale ambao walichukuliwa kutupwa barabarani wakiwa wamekufa. Kwa hivyo hatujui hao waliobakia pia wako hai ama wamefariki, lakini la kusikitisha ni kwamba ile serikali tunayoitegemea iweze kutulinda na kutimiza katiba na kuitekeleza vilivyo, ndiyo ambayo inaweza kukiuka haki za kibinadamu kwa kuteka watu nyara na vile vile pia kutimiza mauaji ya kiholela. Kama uh, watetezi tunasikitishwa uh, na kuona kwamba karne hii ya hivi sasa ambayo tuko nayo e, tukiangalia katiba ilipopitishwa mpaka hivi sasa tumerudi tena katika ule e, muda ama kile kipindi cha giza ambapo watu wanaweza kuchukuliwa kiholela na kufichwa mafichoni kwa masiku kadhaa na wengine kufikia hadi kupotezwa uhai wao. Je, upande wa shirika lenu la Haki Afrika, mnawajua pengine ni wangapi ambao mnashuku au mnashakia kwamba wanashikiliwa na vyombo vya usalama? na orodha kamili ambao mnaijua? Tuko na orodha ya wale ambao walikuwa wameweza kuchukuliwa kufikia hivi sasa, mbali na wale ambao wameregeshwa, ni watu wasiopungua kumi na tatu, mbali na wale ambao wameweza kufariki na wale ambao hawajapatikana mpaka kufikia hivi sasa e, ni watu kufikia kumi na tatu na tunapoendelea, uh, kuangalia na pia kuweka mtazamo wetu katika mtandao, tunaona kila leo na kila kukicha Watu ambao wanapotezwa idadi yao inazidi kuongezeka. Kwa hivyo hatuelewi kwamba hili jambo litafikia mahali likome. Baada ya hii, ni siku ya leo kuona kwamba naweza kusukuma kidogo na wengine wakaachiliwa, ama wanawaachilia ili tu kuendelezwe makazi kama kawaida, alafu watu warudi tena kuendelea na tabia hiyo, hiyo ya kuchukua watu. Hilo ni jambo ambalo hivi sasa hatujaweza kulitathmini litakuwa vipi. Ni Salma Hemedi akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Mombasa. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Hivi sasa anamkaribisha tena Harrison Kamau aendelee kusomea habari zaidi za dunia. Waziri Mkuu wa Uingereza Kea Stema amewakosoa wale wanaoeneza uongo na habari potofu baada ya bilionea mtendaji mkuu wa Tesla Elon Musk ambaye pia ni mshauri wa rais mteule wa Marekani Donald Trump kumshutumu Stama kwa kuhusika katika kuficha kesi za kihistoria za unyanyasaji wa kingono dhidi ya watoto kupitia mfululizo wa maandiko kadhaa katika mtandao wake wa X katika siku za karibuni. Musk ameilaumu serikali ya Uingereza bila kutoa ushahidi wa kutofanya uchunguzi wa kina pamoja na kuyashtaki magenge yaliyojulikana kama grooming gangs yanayoshutumiwa kutekeleza manyanyaso hayo. Starmer alihusika kufunika ubakaji wa Uingereza wakati alipokuwa mwendesha mashtaka mkuu kwa miaka sita. Ni lazima Starmer aondoke na afunguliwe mashtaka kwa kuhusika kwenye ukatili mkubwa zaidi kwenye historia ya Uingereza, Musk aliandika kwenye X hapo Januari tatu. Stama alikuwa mwendesha mashtaka mkuu wa Uingereza kati ya mwaka elfu mbili na nane na elfu mbili kumi na tatu kipindi ambacho kesi nyingi za manyanyaso ya wa kingono zilichipuka. Mask baadaye alimwelezea waziri wa kulinda haki na manyanyaso dhidi ya wanawake wa Uingereza Jess Phillips kama mtu anayeficha ubakaji wa halaiki. Mask mwenye wafuasi milioni mia mbili na kumi kwenye jukwaa la X analomiliki, aliwauliza iwapo Marekani inahitaji kuwaokoa watu wa Uingereza kutoka kwenye mikono ya serikali yao katili na wizara ya sheria ya Marekani Jumatatu imesema kuwa makampuni mawili ya kemikali ya India yamefunguliwa mashtaka kwa shutuma za kuhusika kuagiza viungo vya kutengeneza dawa hatari ya kulevya aina ya fentanil hapa Marekani na Mexico. Makampuni hayo ya Athos Chemicals na Raxter Chemicals yenye makao makuu mjini Gujarat, India, yamefunguliwa mashtaka Brooklyn, New York, kwa kusambaza viungo hivyo pamoja na kushirikiana kwenye usambazaji wake pamoja na mkurugenzi wake mkuu Bavesh Ladia mwenye umri wa miaka 36 pia wameshtakiwa kwa kuagiza dawa zisizo na majina kamili kwenye soko la Marekani. Ladia alikamatwa Jumamosi mjini New York na anaendelea kushikiliwa baada ya wa waendesha mashtaka kudai kuwa anaweza kutoroka na kwamba pia ni mtu hatari kwa jamii. Wizara ya Sheria inalenga kila mtandao kwenye usambazaji wa fentanyl, ambao umesambaa kwenye mataifa mengi na mabara na mara nyingi dawa hizo humalizikia kwa maafa hapa Marekani. Mkuu wa sheria wa Marekani Mary Garland amesema kupitia taarifa. Maafisa wa usalama katika jimbo tatu, ya ya China, wa la Kivu Kaskazini Jumatatu waliwakamata raia watatu wa China wanaoshutumiwa kujihusisha na uchimbaji haramu wa dhahabu. Ripoti ya ya mwandishi wa Sauti ya Amerika mjini Uvira, Vedaste Ngabo, inasoma hapa na Patrick Nduimana. Washukiwa hao walikutwa na pesa taslimu dola laki nane za Marekani na kiwango kikubwa cha dhahabu, jambo lilozua wasiwasi mkubwa kuhusu ukubwa wa shughuli zao na uwezekano wa kuhusika kwao katika mitandao iliyojipanga. Gavana wa Kivu Kusini Jean-Jacques Purusi alisema wamechoshwa na watu wanaopora rasilimali za nchi. Muda wote nikiwa kiongozi wa jimbo hili, sitakubali hali hii kuendelea. Hii ni mali ya wananchi wa Kivu Kusini. Tuna dhamira ya kuchukua hatua zote zinazohitajika, kwa sababu hii haikubaliki. Kasinga Jean Paul ni kiongozi wa mashirika ya kiraia katika eneo hilo, ameiambia Sauti ya Amerika kwamba si jambo la kawaida kwa mtu kutembea na pesa zote hizo. Hangao kuona wange, wange wale watu wangelikamatiwa wako na ile makuta mil dolari kuwapo na malingodoro alowaajikana metosi. Tulijiuliza balifika kule namna na gani, bila guvernemet provincial bila kujua wa kutoka China kufika Kongo anapaswa kuwa pakokamime na madokumenti na wautorizi kufanya kazi. Kukamatwa kwa wachina hao kumechochea maoni makali kutoka kwa maafisa wa mashirika ya kiraia ambao wameomba washukiwa kufunguliwa mashtaka mbele ya raia ili kuhakikisha uwazi na kuhusika kwa jamii katika mchakato wa kisheria. Delphin Tanyoma, mtafiti kuhusu mizozo mashariki mwa DRC, ameelezea mashaka yake akisema, nashuku maafisa wa serikali wanahusika katika shughuli hizi haramu. Ana wasiwasi kwamba kuna uwezekano mkubwa wa suala la rushwa na njama ndani ya serikali kwa kuwezesha shughuli haramu kama hizi. Mtware Etienne, mhadhiri katika chuo kikuu cha Panzi huko Bukavu, anasema wananchi ndio wanapata hasara katika aina hii ya shughuli haramu. Ameongeza kuwa shughuli za uchimbaji haramu wa madini zinapora mapato ya jamii. Mwezi Julai mwaka jana, gavana wa Kivu Kusini Jean Jacques Porusi alisitisha uchimbaji madini ili kufuatilia kwa makini shughuli katika sekta hiyo. Alisema uamuzi huo ulikuwa unalenga kuzuia shughuli za uchimbaji haramu na kuhakikisha shughuli za uchimbaji madini zinafanyika kwa utaratibu wa kisheria na kwa njia endelevu. Mwezi Desemba makundi tofauti ya kidini na wanachama wa mashirika ya kiraia katika wilaya ya Mwenga, Kivu Kusini, walifanya maandamano na kuelezea wasiwasi wao kuhusu shughuli za uchimbaji madini wa kampuni za China. Hizi kampuni za China huko Lugusha, Kitutu, Kaboke, Suguru na Mitobo zilishindwa kutekeleza ahadi zao. Waliahidi kujenga shule, madaraja, barabara, hospitali na uwanja wa michezo na kulipia ada ya shule wanafunzi wetu, lakini hawakufanya chochote, mwandamanaji mmoja aliambia idhaa ya Kirundi na Kinyarwanda ya Sauti ya Amerika. Wakati huo waandamanaji walikuwa naimba, rudini kwenu wa China, mnatunyanyasa waandamanaji waliishtumu kampuni ya Yellowstone, kampuni ya kuchimba dhahabu kutoka China, kwa kutotimiza ahadi yake na kunyonya rasilimali za jamii bila kutoa faida yoyote kama malipo. Waandamanaji walikuwa wanaomba maendeleo ya miundombinu na uwajibikaji kwa kampuni za kigeni. VOA ilijaribu kuwasiliana na Alfred Kisula, afisa anayehusika na mawasiliano katika kampuni ya Yellowstone, ili kupata maoni yake kuhusu swala hilo, lakini simu yake ilikuwa haipatikani. Rais wa zamani wa Ufaransa Nicolas Sarkozy alifika mahakamani kwa mara nyingine jana Jumatatu, siku ya kwanza ya kesi yake kuhusiana na kupokea mamilioni ya yuro kinyume cha sheria kutoka kwa kiongozi wa zamani wa Libya Mohamar Gadafi. Sarkozy daima amedai kutokuwa na hatia kutokana na tuhuma hizo zinazohusiana na ushindi wake wa kiti cha urais mwaka elfu mbili na saba. Mwenzangu Abdu Shakur Abud amezungumza na Mohamed Saleh, mchambuzi wa masuala ya kisiasa na kumuuliza kwanza juu ya mashtaka yanayomkabili kiongozi huyo wa zamani hivi sasa, ambaye mwezi Desemba alipatikana hatia ya ubadhirifu wa mali ya umma na kupatiwa kifungo cha nje cha miaka miwili. Hii ni kesi ambayo Rais Sarkozi anashtakiwa anatuhumiwa kwa kuhusika na mambo ya kula mrungura kutoka serikali kutoka kwa, kwa Gadafi, na ni fedha ambazo zinasemekana kwamba zilitumika katika uh, kampeni yake ya, ya urais ule uliopita. Anatumiwa kutumia kuchukua pesa kwa ajili ya kampeni yake, lakini yeye ya anasema kwamba yeye hakuchukua hizo pesa, kwa sababu watu wanaomchukia wanataka kumharibia sifa, kwa sababu ya kumuua Gaddafi. Sio yeye tu, hata hawa wengine wanaoshtakiwa pia wanaka, wanasema kwamba hawahusiki na, na swala hilo, lakini hii kesi inafanyika baada ya uchunguzi wa muda mrefu. Kwa hivyo o, sasa hivi si rahisi mtu kuweza kusema kwamba Uh, ndo kesi iko mahakamani kwa hivyo inabidi kusubiri tu uh, au kuachia mahakama na kesi kuchukua mkondo wake eh, na kusubiri mahakama itakavyoamua. Kwa hivi sasa haiwezekani mtu kusema kwamba amechukua, akuchukua na kosa ana kosa, kwa sababu mtu kabla ya kuhukumiwa anahesabiwa kwamba hana makosa. Mpaka, mpaka, kwa hivyo, Wafaransa wanachukulia vipi Sarkozy? Sasa anashitakiwa mara ya pili, wanaona kwamba uongozi wake ulikuwa na hitilafu nyingi kwelikweli kweli? Uh, watu wengi wanaangalia zaidi upande wa, wa haki kwamba angalau katika nchi kuna haki. Ina maana kwamba hata ukiwa rais unaweza ukapandishwa kizimbani na kuhukumiwa na kufungwa kama alivyofungwa yeye. Amehukuma kwa mfano, kwa kesi iliyopita kifungo cha nda, cha cha nyumbani, lakini eh, ina maana kwamba anafungwa ukanda, hawezi kutoka, na akitaka anakuwa na muda fulani ambao anaruhusiwa kutoka, lakini inabidi pia polisi wawe wanajua, wanaenda kuripoti polisi. Kwa hiyo jambo kama hili ni jambo ambalo kwa watu wengi kwa inamana, kwa ni jambo la pigiwa mfano kwamba unapokuwa rais haina maana kwamba wewe uko juu ya sheria. Hii unasikiliza ni Kumekucha Afrika. Kabla ya kukamilisha matangazo haya, namkaribisha tena Harison Kamau akusome muhtasari wa habari za dunia. Rais wa Marekani Joe Biden na mke wake Jill Biden Jumatatu wametembelea New Orleans ili kuomboleza na familia za watu kumi na wanne waliouawa na wengine thelathini na tano kujeruhiwa baada ya mtu aliyekuwa akiendesha gari kwa kasi kuwagonga. Kiongozi wa upinzani wa Venezuela Edmundo Gonzales ambaye anadai alishinda uchaguzi mwaka jana dhidi ya rais wa sasa Nicolas Maduro Jumatatu amekutana na rais wa Marekani Joe Biden. Baada ya mkutano wao huko White House, Gonzales alisema kuwa alikuwa na mazungumzo marefu yaliyokuwa na tija na kirafiki na Biden. Waziri mkuu wa Canada Justin Trudeau Jumatatu ametangaza kujiuzuru kwenye wadhifa wake, akisema ataondoka madarakani mara tu chama chake kitakapomchagua kiongozi mpya. Idara ya usalama wa kimitandao ya Marekani ya Sisa Jumatatu imesema kuwa hakuna dalili zozote kwamba udukuzi wa hivi karibuni ulioripotiwa kwenye wizara ya fedha ya Marekani umeathiri idara nyingine za serikali. Waziri mpya wa ulinzi kwenye serikali mpya ya mpito ya Syria Muhaf Abu amekuwa akifanya mikutano na makundi mbalimbali mbali ya uasi nchini humo kwa lengo la kuleta pamoja ili kuwa chini ya usimamizi wa wizara yake. Waziri Mkuu wa Uingereza wingereza Keir Starmer amewakosoa wale wanaoeneza uongo na habari potofu baada ya bilionea mtendaji mkuu wa Tesla Elon Musk, ambaye pia ni mshauri wa rais mteule wa Marekani Donald Trump, kumshutumu Starmer kwa kuhusika katika kuficha kesi za kihistoria za unyanyasaji wa kingono. Matangazo ya alfajiri kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika yanakamilisha muda wake kwa leo. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi Hadija Riami, mwongozaji wa matangazo Dadi Balawe; naitwa Patrick Ndwimana. Hewa Nimeshirikiana Harison Kamau, kwa pamoja tuna wageni, tukiwatakia asubuhi njema. Ifuatayo ni tahariri inaendeleza maoni na msimamo wa serikali ya Marekani. Ilikuwa ni mwisho wa muda wa ukimya ambao ulizungumziwa kwa sauti kubwa sana na serikali ya Rusia haikuweza kustahimili. Katika baraza la mji wa Moscow ilikutana Machi 2022, diwani wa mji na mtetezi wa haki za binadamu Aleksei Gorinov alihusii mkutano, waanza kukaa kimya na kuwakumbuka watoto na waathirika wengine ambao wamefariki dunia katika vita vya Rusia dhidi ya Ukraine. Wiki chache baadaye, Gorinov alikuwa mtu wa kwanza kukamatwa chini ya sheria ya udhibiti vita vya Rusia kwa jambo moja. Alishutumiwa kuita uvamizi wa Russia kwa Ukraine ni vita badala ya operesheni maalum ya kijeshi. Julai mwaka 2022 Aleksei alihukumiwa kwa kusambaza habari za uongo kuhusu jeshi la Russia. Jaji wa Russia Olesia Mendeleva alimhukumu Gorinov kifungo cha miaka saba jela. Desemba 31 Marekani ilimwekea vikwazo Olesya Mondeleva kwa jukumu lake la kumweka ndani kiolela Alexei Gorinov. Mondeleva alitajwa chini ya programu ya vikwazo vya Global Magnitsky ambayo inawalenga watenda ukiukaji mkubwa sana wa haki za binadamu na rushwa kote duniani. Katika taarifa ikitangaza vikwazo hivyo, wizara ya fedha ya Marekani ilielezea kuwa wakati wa kesi ya Gorinov, Mendeleva ambaye anajulikana kwa muda mrefu kwa adhabu kali sana, alikataa kufikiria utetezi wa maelezo ya ushahidi na kuona kudai kuwa Gorinov si rahisi kubadilika bila ya kifungo. Wizara ya fedha pia imeona kuwa Aleksei Gorinov alipata athari za kimwili na kunyimwa kupatiwa matibabu akiwa ndani. Udanganyifu wa Russia wa mfumo wake wa kisheria unaewezesha wapinzani na kukandamiza ukweli kuhusu vita vya Rusia visivyoweza kutetewa dhidi ya Ukraine, amesema kaimu waziri wa fedha kwa ugaidi na upelelezi wa uwajibikaji Bradley Smith katika taarifa. Katika taarifa tofauti, msemaji wa wizara ya mambo ya nje Matthew Miller alitangaza Marekani inasimama katika mshikamano na watu wa Rusia ambao wanakabiliwa na vitisho, ghasia, ulipizaji kisasi na kufungwa kwenye mamlaka za shirikisho la Rusia kwa kutumia haki zao za msingi na kutetea haki za binadamu katika nchi yao. Tunataka haraka na bila masharti kuachiliwa kwa Gorinov na wengine ambao shirikisho la Rusia limewatia ndani kiholela. Tuna nia ya dhati kuhamasisha uajibikaji kwa ukekaji mkubwa sana wa haki za binadamu katika shirikisho la Rusia. Hiyo ilikuwa ni tahariri Elezea maoni na msimamo wa serikali ya Marekani.