nam ni kipenga cha VOA Express. Msikilizaji, kama unavyosikia hapo, sauti yake Idi Ligongo ndiko standby ndani ya studio, nimekusha jaa tele kama pishi la mchele. Siku nyingine ya barafu na baridi hapa Washington, ikiwa ni saa mbili na nusu za asubuhi, kibaridi kinapiga kwelikweli uko nje, kumi ya nusu alasiri Afrika ya Mashariki, tisa ya nusu Afrika ya Kati. Nakwambia ka standby hufuataye, nasi naitwa Sunday Shomari. Mimi naitwa Idi Ligongo. Baadhi ya yale ambayo tumekuandalia ni kuhusiana na nini ambacho kinafanya vijana harakati zao kuingiwa na maafa, hasa maandamano mbalimbali. Tutaangalia e, wakati e, shirika la habari la Reuters likinyoshea kidole Kenya kwa kuficha mauaji, tutaangazia suala hili e, na vilevile tutaangazia e, mambo mengi ambayo yanahusiana na elimu kule nchini Tanzania, matukio ya kidato cha pili na darasa la nne. Bila shaka, tutafuatilia hayo tukizungumza na wataalam wa elimu. Vilevile tutaangalia katika masuala ya biashara za kwenye mtandao, mambo haya tutayamulika. Msikilizaji, usikilize kwa makini kabisa, bila kusahau kwenye swali letu la leo. Tunasema je, kamati ya siasa ya usalama ya SADC itasaidia vii kupata suluhu ya mzozo wa kisiasa kule Msumbiji? Usahau basi kuendelea kusikiliza mambo yanayoendelea kujiri kutoka hapa studio nambari 12 mjini Washington DC 1215 bwana. Bila shaka asubuhi. <laughs> <laughs> <laughs> Sengendo, sioni vizuri. <laughs> Sasa tuanzie kule nchini Tanzania, si ndiyo? naam, bila shaka kule nchini Tanzania, kama ulivyogusia hapo Idi Ligongo, matokeo ya kidato cha pili na darasa nne yametoka eh, kwa upande wa wanafunzi nchini humo ambapo matokeo ya cha pili yameonyesha wanafunzi wengi kufeli somo la Kiingereza likitajwa kwa asilimia 61 kupata alama ya D na F. i hii ikiwa ni robo ya wanafunzi hao kupata alama ya F kwa mwaka 2024. Hii inakuwaje? Muda mfupi uliopita nimezungumza na Dr Wilberforce Meena, mshauri mwelekezi katika taasisi ya Haki Elimu nchini Tanzania, na kwanza aeleza vipi amepokea matokeo haya. Haya matokeo ya kidato cha pili yanakuwa kama mtihani, na wakati mwingine sisi tunahisi kwamba labda sio upimaji, kwa sababu kwa kweli eh, matokeo haya jinsi yanavyotolewa na alama zake na jinsi yanavyopangwa hayatofautiani kabisa na matokeo ya, ya kidato cha nne kwa hiyo hiyo ni observation ya kwanza ambayo labda tunaweza tukaizungumzia tuka, lakini ukiangalia pia haya matukio ya kidato cha pili inaonekana kwamba wasichana wanaendelea kufanya vizuri sana, ukilinganisha hata na na, na wavulana kwa pamoja na kwamba tumekuwa tukifanya jitihada kubwa sana ya kuendeleza wasichana, nafikiri pia tunapaswa pia sasa pia kuangalia kuangalia wavulana. Lakini jambo ambalo ukiliangalia katika kubwa sana katika matokeo haya ya kidato cha pili ambayo inaweza kusema ni kwamba wako wanafunzi wengi sana wa kidato cha pili ambao wame, ambao kwa kweli wamefeli kwa maana ya kwamba hawataendelea na kidato cha kidato cha, cha tatu, karibu wanafunzi elfu laki moja kumi na sita elfu mia mbili arobaini na sita na kwa darasa la nne ambalo w hujalizungumzia karibu wanafunzi laki mbili na kumi mia tano sabini na tisa, pia na wenyewe wanaweza tupate nafasi ya kuendea naki na darasa la darasa la tano hawajafanya vizuri wengi, na wanasema robo nzima ni F kwenye Kiingereza, kwa nini hii ni shida kubwa? Kwanza tukianzia hapa kwenye Kiingereza, swala la Kiingereza nafikiri ni swala ambalo sasa kwa Tanzania tumelijadili kwa miaka mingi sana kwamba wanafunzi wanapoingia kidato cha kwanza wanahama kutoka katika lugha ya Kiswahili ambayo wameitumia kwa miaka mingi, na sasa wanaanza kujifunza kwa lugha ya ya Kiingereza, na masomo yote katika elimu ya sekondari yanafundishwa kwa kwa Kiingereza. Na kwa bahati mbaya sana hawa wanafunzi wanapoingia kidato cha kwanza tunaamini kwamba umahiri wao katika lugha ya Kiingereza sio mzuri sana na hiyo maana yake ni kwamba eh, tafiti nyingi ambazo zimeshafanywa na mazungumzo ambayo taasisi ya kielimu imekuwa tukiyasema mara nyingi ni kwamba wanasoma kwa kiasi kikubwa kwa kukahiri au tunasema kipurure, kwa hiyo matokeo yake wanashindwa kwa, kwa kweli kupata maarifa na kujenga umahiri unaokusudiwa katika somo la Kiingereza lenyewe na hata katika masomo mengine, kwa sababu hapa wanafunzi wanakuwa wanapambana katika mambo mawili: moja, wanapambana katika lugha yenyewe, lakini ya pili, wanapambana kuelewa maarifa ambayo wanafundishwa, na matokeo yake kwamba wanashindwa kufanya vizuri bila shaka ya mambo wanayojifunza darasani mm -hmm. hawawezi kuyaunganisha na maisha yao ya kila siku na kuyapa maana. Asante sana, Dr. Wilberforce Meena, mshauri mwelekezi katika taasisi ya Haki Elimu nchini Tanzania, akizungumza na Vio Express kutoka hapa moja kwa moja. Msikilizaji, basi baada ya kupata habari hizo, tuelekee kwenye mambo ya muziki au ngoma. Huyu uh, ni mwanamuziki Johnny Drill huyu msikilizaji, ambaye anakuja na kitu chake idi anakipenda sana hichi kitu kitu, believe me, pata vitu ni amini Msikilizaji, haya sasa, tukizidi kusonga mbele, e, nafahamu Sunday na naamini msikilizaji wangu nalifahamu shirika la habari la Reuters, bila shaka. Sasa shirika hili limefanya uchunguzi wake kule nchini Kenya na kuinyoeshia kidole Uh, serikali hali kadhalika polisi ya Kenya eh, kutokana na vifo ambavyo vilitokana wakati ule wa maandamano ya Gen Z mm. Eh, wanasema baadhi ya mambo yalikuwa kama yakifichwafichwa, kwa hiyo wameonyesha namna ambavyo eh, polisi walitumia ujanja kuficha hali halisi ya vifo hivi. Kwa mfano, kifo cha Charles Owino aliyokuwa na umri wa miaka 19, yeye aliuawa kwa kupigwa risasi kichwani wakati wa maandamano ya kuipinga serikali karibu na Nairobi mwezi Julai kwa mujibu wa ripoti za uchunguzi eh, wa maiti ambayo Reuters iliona, lakini polisi wa Kenya walirekodi kifo chake cha huyu kijana kwamba amepata ajali barabarani. Kaka yake yeye alinukuu kitabu cha kumbukumbu kilichoonyeshwa baada ya kutambua mwili huo, wow, katika chumba cha maiti, lakini Reuters haikuona nakala ya ingizo la kitabu hicho cha kumbukumbu kumbu. Katika kisa tofauti, polisi pia walisema wali Shakil Obieng E, mwenye umri wa miaka 21, naye na alifariki kwa ajali ya barabarani e, baba yake ameliambia ya shirika la habari la Reuters pia akinukuu kile ambacho kiliandikwa kwenye daftari la kuhifadhi maiti, lakini Obieng alipigwa risasi shingoni e, kwa mujibu wa ripoti ya uchunguzi wa maiti ya serikali iliyofanywa Eh, baada ya baba yake kutambua mwili. Lakini kumbukwe vitabu hivi vya uh, ku, ku, ku, vitabu hivi ambavyo huwa vinaandikwa kwa ajili ya kupokea maiti uh, huwa vinarekodiwa uh, kuhusiana na kifo ambapo maiti hizo huletwa na polisi uh, wakati wakileta miili na madaktari ndio huwa wanatambua kufahamu kile kinachotokea. Polisi haikujibu maombi ya Reuters kuhusu visa hivi. Sasa kutokana na haya yote, na si tu Kenya, sehemu mbalimbali ambapo mbali, vijana wanaonekana kubwa huwa wanaandaa vitu vyao, lakini kwa bahati mbaya vitu vyao vinakuwa vinaingiwa na hasia za hapa na pale na kusababisha vifo. Nimeongea na Nyakurema Rioba, mwanaharakati wa masuala ya vijana, nikataka kujua kwa nini. E, masuala ya vijana huwa yanaleta maafa kama haya, tatizo liko wapi? Oke, okay, nashukuru sana. Na hili ni suala ambalo liko ndani ya moyo wangu kwa kweli. Juzi tulikuwa tuna mkutano huko Nigeria unaitwa Pan African Youth Congress, na hili suala lilijitokeza kwamba vijana wana mwongozo gani wa kuelewa namna ya kupeleka mambo yao, hasa kwa kwa viongozi. Na tunaona kwamba vijana wengi wanakuwa wana mambo ya msingi kabisa ambayo wanataka viongozi wajue, lakini ninahisi kwamba viongozi wanakuwa labda kwa na panic kwamba hawa vijana wanataka nini labda mawasiliano yanakuwa hayana maandalizi mazuri, kwamba vijana wana pointi nzuri, wana hoja nzuri, lakini wamejiandaaje kutoka huku kwenye digital spaces, yani sehemu za mitandao? Wanayaandaaje? Je, wana viongozi wao ambao watawasaidia kuhakikisha kwamba wanapeleka mawazo yao kwa serikali? Kwa hiyo unaona, ni pande zote mbili, serikali haijawaelewa ina panic, inatumia nguvu nyingi, lakini na vijana nao, je wana maandalizi gani? Wametumia viongozi, hata viongozi wa dini wameingizwa hapo, ili kuweza kujaribu ku kwa hiyo masuala kama haya nafikiri ndio ambayo yanasababisha kwamba hawaelewi viongozi wa serikali au wale wanaopelekewa malalamiko hawaelewi vizuri, alafu wanatumia nguvu nyingi. Lakini upande huu wa vijana nao labda hawajajiandaa vizuri, kuwaweka mbele viongozi wao na kuchanganya labda na viongozi wa dini. Sasa nini ambacho uh, kinatakiwa kifanyike ili E, hawa vijana, hizi harakati zao ziwe uh, salama, hata wanapoandamana, wanapofanya harakati mbalimbali e, kusiwe na maafa. Na kwa mimi naamini kabisa idi, kwamba vijana wenyewe wakihakikisha kwamba katika kundi lao wamejioganaizi vizuri, wamejipanga vizuri, hamna watu ambao wana nia ovu. Kwanza, Kuwe na sababu kwamba mission mpango wetu unalenga nini, matokeo ya vijana ni nini. Ndio maana ninasema kuwepo na viongozi mbalimbali ambao wanawasaidia kuwatengenezea maono hawa vijana kwamba tunachotaka kupata mwisho wa siku ni nini, kwa sababu tunaipenda nchi yetu, hatutaki ivurugike. Tuna maono mazuri na nchi hii, kwahiyo wawe na clear vision na objective, yaani na malengo. Wakisha kuwa nayo wahakikishe grup lao halina watu, japo hii ni ngumu kuzuia, ambao wanania ovu, kwa sababu kuna vijana wanajichanganya ambao baadhi wachache wenye nia ovu na wanaleta kuje. Lakini pia serikali ipunguze nguvu na iwe na sikio la kusikia, au upande ule unaopelekewa ambao maandamano yanafanyika kwa, kwa ajili ya kupatia a ujumbe, uwe usitumie nguvu nyingi kwa hawa ambao wengine hawana hata bunduki hawana chochote. Kwa hiyo hizi pande mbili zote zielewane, lakini maandalizi yawe mazuri, kuwe na viongozi na watu wenye nia ovu wasiwepo, lakini kuwa kuna clear objective na malengo ambayo yanajulikana toka mapema na ule upande ambao unataka ujibu, ufahamu kwamba malengo ya hawa vijana ni haya, ni moja, mbili, tatu. Lakini pia vijana waweze kujua responsibility zao na ri right zao, yaani wajibu wao na haki yao kwenye nchi yao ni nini? Naam, ni Nyakore Marioba akieleza e, kwa kina kabisa kile ambacho anakiona e, kinasababisha na nini kifanyike, ili harakati za vijana zisiangukie kuleta maafa. Basi kwa hivi sasa, moja kwa moja twende tukapate habari za dunia. Katika habari za dunia, jeshi la Israeli limesema leo li Jumanne kuwa lilifanya mashambulizi huko ukingo wa magharibi unaokaliwa kimabavu na Israel na kuwaua wanamgambo wasiopungua watatu na kuwakamata wengine 18. Jeshi la Israel limesema shambulizi la anga liliwaua wanamgambo wawili katika kijiji cha Tumun baada ya kufyatuliwa risasi wanajeshi. Vikosi vya Israel vilimuua mwanamgambo mwingine wakati wa mapigano huko Tuluza, Taluza, wakati mwanajeshi wa Israel alipojeruhiwa Uamuzi wa rais wa Marekani Joe Biden wa kuzuia zabuni ya Nippon Steel ya dola bilioni 14.9 kwa ajili ya chuma cha Marekani umetia kivuli ziara ya waziri wa mambo ya nje Antony Blinken nchini Japan hii leo kwa ajili ya mkutano wa kuagana na mshirika muhimu wa Marekani barani Asia. Hatua hiyo iliyotangazwa Ijumaa imetatiza juhudi za Marekani za kuimarisha uhusiano na washirika wa Asia wakati mgogoro wa kisiasa wa Korea kusini ukiathiri uhusiano kati ya Washington, Seoul na Tokyo. Muungano huo wa pande tatu ni mpango muhimu katika juhudi za nchi hizo kukabiliana na ujenzi wa jeshi la China. Ufaransa leo Jumanne imewakumbuka waathirika wa shambulizi la kigaidi la Charlie Hebdo lililotokea miaka kumi iliyopita ambalo lilianza kwa mashambulizi ya wanamgambo wa Kiislamu nchini humo na kuzua mjadala kuhusu ushuru wa vyombo vya habari ambao bado unaendelea hadi hivi leo. Watu wawili waliovaa barakoa waliokuwa na silaha wenye uhusiano na Alqaida walivamia ofisi za gazeti la Charlie Hebdo na kuwaua watu kumi na wawili. Washambuliaji walitaka kulipiza kisasi kwa Mtume Muhammad, karibu muongo mmoja baada ya mtu asiyemwamini Mungu ambaye mara nyingi anachapisha katuni za kila wiki zinazomdhihaki Mtume. Na Indonesia imekubaliwa kuwa mwanachama kamili wa jumuiya ya BRICS, muungano wa uchumi unaoendelea. Nchi inayoongoza kundi hilo, Brazil, ilitangaza Jumatatu kwagombe wa Indonesia iliidhinishwa na viongozi wa BRICS mwezi Agosti 2023 kulingana na wizara ya mambo ya nje ya Brazil ambayo inashikilia urais wa kundi hilo kwa mwaka 2025 hata hivyo, taifa hilo la nne lenye idadi kubwa ya watu duniani iliyoamua kujiunga rasmi na umoja huo baada ya kuundwa kwa serikali yake mpya iliyochaguliwa mwaka jana. nipende jamini ah, mimi usiogope, watu penzi langu mimi tabuka uta mara tatu mambo yetu ya chumbani na mengine kadhalika, mependeja mimi, usiogope watu, penzi langu mimi takupa kutwa mara tatu. Asante sana msikilizaji, neno hili unaambiwa, hilo neno hilo neno hilo, msikilizaji, kutoka kwake B2K. B2K mambo yanakuwa ni mazito. Kulikuwa ndani ya studio v Express. Express msikilizaji, mjini Washington DC, kuna sande no. kundi nalo hapa. Mm, na, hapa ilikuwa inaitwa B2K. Sasa huyu jamaa, sijui imekuwaje, lakini anyway, ndiyo mambo jinsi yalivyo ndani ya VOA Express. Uh, tunakuletea E, habari burudani uchambuzi halikadhalika, e, tunakupa fursa ya wewe kujimwaga na maoni yako kuhusiana na e, masuala mbalimbali ya kijamii sasa. Tunaelekea kwenye barazani e, ambapo tuliuliza, je, vijana wana mchango gani katika kutatua mizozo ya kisiasa nchini mwao? Bila shaka wengi wametoa maoni yao mengi tu hapa kwenye mtandao wetu wa Facebook, halikadhalika tutaangana wale watakaokuwa e, kwa njia ya simu tutahusiana nao. Eh, lakini moja kwa moja idi nimpe nafasi eh, aliyekuwa na bahati ya kuanza mwanzo kabisa hapa juu kwenye mtandao wetu akiandika, huyu ni Zabulon Muyongezo, au anajiita kijana mkongwe mm -hmm. Eh, yuko kule Beni, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Anasema hakika hapa kwetu vijana wametoa mchango mkubwa sana katika kutatua mizozo, sababu idadi kubwa yao wameingia kwenye jeshi ambapo uh, serikali yetu inapongeza sana, hasa wakati huo wa mapigano na waasi wa M23. Mimi nakamata ujumbe wake, si mwingine ni Saidi Msafiri, anasema toka msitu wa Ngedere, Mombo, Jitengeni, Tanga, Tanzania. katika mambo, katika mambo ambayo vijana hawayataki ni mambo ya siasa, na hii ni kutokana na kutengwa toka siku nyingi kwa ile dhana ya kijana taifa la kesho. Hadi leo hiyo usemi huo haufiki mwisho. Bila shaka namwona huyu au uh, Vasco Martin akiwa Ilula Iringa, kule Tanzania. Anasema vijana wengi hawana nafasi ya kutatua mizozo ya kisiasa kwa sababu wengi wanahitimu vioni na kudu uraiani bila kupata ajiria hivyo basi, wale ambao ni wachache waliopata nafasi za kazi kwenye siasa huwa wanatumia nafasi hizo kuwashawishi baadhi ya vijana ambao ni marafiki zao kuunga mkono juhudi za yule aliyewateua. Mimi nakamata ujumbe wake. Si mwingine, ni Didi ya Sahani eh, kkl hodari akiwa kule Lubero, Kivu Kaskazini. Anasema vijana wanatakiwa kwanza kuwa imara, pia washikane, sio muda wa kuzozana, wawe wapinzani. Kwa hiyo mizozo inayoonekana kwenye nchi inasaidia serikali, lakini kama mizozo ya ndani, wapaze sauti zao ili serikali kukubali maombi yao. Bila shaka. Na ishara Nkere, unasemaje? Ishara Nkere nakamilisha na wewe, unasema vijana washirikishi wakati wa kutatua mizozo ya kisiasa eh. Yuko Mulenge, jimboni Kivu Kusini, kule mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Haya, ili wengi wametoa maoni yao, lakini muda nao uturuhusu mm -hmm. Eh, inabidi tuendelee na programu na kupata kibao cha muziki cha kusema na kupenda asinaga faranga na shuka kupanda ila na kupenda imekwaponi mjinga sinaga ujanja wache wanoponda Na kupu, matusi matuku wana kunyanyasa wana kutukana jitoe. Usiwechonga vinya Tani tanifirisi mwisho wa siku tukigombana ikawa hadithi weki tumbo mbelembele kwa kuku na chipsi usiyeacha hata mifupa utakuwa fisi. Si, ni Asley anakuambia ni bebe. Bwana huyu kijana ameanza kufanya ya mambo toka akiwa mdogo sana, hmm. na bado anaendelea eh, kukimbiza watu mpaka hivi sasa. Mzalishaji wetu Aida akimsikia Asley, Asley inabidi asipite anga hizi, asikatize kabisa, itakuwa balaa, inabidi yabaki huko huko alipo vizuri baadaye lakini, mm -hmm. Tuelekee kwanza kwenye masuala ya biashara. mm -hmm. Na katika masuala ya biashara usana na Wambua ndio anasemaje? Stephen Wambua, Stephen Wambua. uh -huh. mm -hmm. Anasema bwana huyu ni kijana mwenye umri wa miaka 29 anamiliki duka la huduma za mtandaoni au mwenyewe anakuambia ni cyber cafe. Yeah. Eh, hey. Hey, hey. <laughs> <laughs> Mambo yanazidi kupanuka tu, katika eneo la vijijini mashariki mwa Kenya anasaidia vijana na wazee kulipia huduma tofauti za serikali za mtandaoni eh, na amezungumza na mwenzetu ya kusaidia vijana na citizens uh, katika government online services. Nasaidia vijana wenye awezi wakaingia kwa mtandao, sababu kazi nyingi za serikali zimeenda online. Lakini like in Kenya inaitwa eCitizen. kama unataka kitambulisho unafaa kulipia online, kama unataka kulipia tax inafanywa. Sasa vijana wenye awezi waka mtandao, nawasaidia Unawasaidia kuingia kwenye, kwenye mtandao na, na, jip... kwenye, kwenye mtandao wanapata saidi za serikali kama la e, ni kulipia vitambulisho paspoti, na huduma zingine za serikali. Lakini unaposema kwamba unawasaidia, sio kwamba ni bure, wanalipa e, ni ambayo inalipiwa. Ni biashara nilianzisha mwaka wa 2015 na, na, na ulifikiria vipi kuanzisha biashara hiyo? Mimi nime, nimefanya nime mambo na teknolojia sasa nikaona, sababu ndio my field of profession, nikifungua kazi kama hii inaweza nipatia income na pia inaweza saidia wenye wawezi wakaingia kwa teknolojia. Niliangalia nika, nikaona kama huku Ruiru watu wengi wajui mambo ya internet. Sasa nikaona nikifungua nitapata customers na pia niwasaidie. Kwa hiyo ulisomea masomo ya teknolojia alafu ndio ukafikiria kuanzisha biashara hiyo? nisomea e, masomo ya teknolojia na, na unavyoona. Miaka miwili tangu umeanzisha biashara hiyo, inakwenda ina vizuri? Biashara inaendelea mzuri, sababu huku pia wamama wale wakongwe wazee wale wakongwe, hizo services waweza wakajifanyia wenyewe. Sasa wakinitembelea, nawasaidia to access those services online. Naam, mwemsikia huyo Steven. Yeah. Namsikia bwana mzee wa kazi, kanawaambia bwana, unasaidia, unasaidia watu, watu, watu vipi wakati ne, wakati mambo sio bure <laughs> yeah. Sasa moja kwa moja basi sisi tusonge mbele na tukaangalie swala letu so la leo bila mm shaka. -hmm. Swala leo linazungumza kwamba, je, kamati ya siasa na usalama ya SADC itasaidia kupata suluhu ya mzozo wa kisiasa kule Msumbiji? hmm, Msumbiji ni hali tete kweli kweli, hali ni tete sana Wanasemaje sasa? Bila Mi, shaka mimi nikianza na huyu hapa, ni didi ya eh, sahani wa hudari anapatikana kule Lubero kivu kaskazini. Huyu jamaa anatisha kwelikweli, unaambia kila kona, kuna, tu, yupo, yupo, yupo. Eh, anakwambia mimi si dhani uh, uwezo wanao ila ni wazi kwamba kati yao kuna wanafiki wanasababisha kazi zisiende vizuri, maana hapa DRC wapo kama watazamaji, miji inatekwa wakiwepo na hakuna e, hata wa kuchukuliwa e, na ni nini, Afrika tunashindwa kusaidiana? Haya, Dominic Mogere Okwena yuko kule wajiri nchini Kenya, anasema sadek wanaweza kusaidia kupata suluhu, akiweka mikakati bora ya, ya kuondoa masimu wawili bila kuegemea mrengo mmoja. Unakwisha mm -hmm. Sisi tunafungasha kila kitu ambacho ni chetu hapa studio. Tunakuambia basi usikose kuwa nasi katika sehemu nyingine tena ya VOA Express. majira kama haya. Hmm. Vile vile matangazo ya jioni wasitukose naam, panapo majaliwa, hapo baadaye na hapo kesho. Shukran kwa kuwa nasi. Mimi naitwa Idi Ligongo, mwenzangu ni Sande Shomari, upande wa pili alikuwepo Aida Isa. Tunakuacha na believe me