Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Hujambo msikilizaji pote payo inapotusikiliza. Jina langu ni Sunday Shomari na mimi ni Idi Ligongo. Karibu katika matangazo yetu ya jioni leo, ikiwa ni Jumanne, Januari 7 mwaka wa 2025. Matangazo haya yanasikika kupitia redio zetu shirika, ikiwemo Redio Free ya Africa, ambayo inasikika kote nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa mafupi na Redio Citizen inayosikika kote nchini Kenya. Tunapatikana pia kupitia mtandao wetu wa www voa swahilicom ya ripoti tulizokuandalia hii leo, Senegal na Chad zalani kinachoita tabia ya rais wa Ufaransa Emmanuel Macron. Wachambuzi wanasemaje? Ufaransa, japokuwa ilikuwa na majeshi yake kule, lakini pia mambo mengi ilikuwa ikiendeleza unyonyaji na kulinda maslahi yake, haikuwa kule kwa, kwa faida hasa ya, ya nchi za Kiafrika. Katika taarifa nyingine, mvutano kati ya uchaguzi wa chama cha upinzani cha CHADEMA nchini Tanzania una maana gani katika demokrasia ya chama hicho? Kila mtu atatumia eh, namna mbili yoyote ya kumfanya apate. Swali linaloulizwa je, baada ya mvutano huu mkubwa na, na baada atabaki, ya mwenyekiti kuwa kashapatikana huyo atakayeshindwa atabaki, watapeana mikono? Ni vidokezo tu vya ripoti anazosikia katika matangazo haya ya nusu saa. Lakini kwanza kabisa, namkaribisha mwenzangu Idi Ligongo akusomee habari muhimu za dunia. Jeshi la Israel limesema leo Jumanne kuwa lilifanya mashambulizi huko Ukingo wa Magharibi unaokaliwa kimabavu na Israel na kuwaua wanamgambo wasiopungua watatu na kuwakamata wengine 18. Jeshi la Israel limesema shambulizi la anga liliwaua wanamgambo wawili katika kijiji cha Tamun baada ya kufyatuliwa risasi wanajeshi Vikosi vya Israel vilimuua mwanamgambo mwingine wakati wa mapigano huko Taluza, wakati mwanajeshi wa Israel alijeruhiwa. Uvamizi huo umekuja siku moja baada ya mtu mwenye silaha kushambulia basi na gari karibu na mji wa ukingo wa magharibi wa Al Funduk na kuwaua watu watatu na kuwajeruhi wengine saba. Vurugu zimeongezeka katika Ukingo wa Magharibi tangu shambulizi la Oktoba 2023 la Hamas kusini mwa Israel na kampeni ya kijeshi ya Israel katika ukanda wa Gaza. Maafisa wa afya wa Palestina wanasema kuwa mashambulizi ya vikosi vya Israel na mashambulizi ya walowezi wa Israel yamewaua Wapalestina 818 katika Ukingo wa Magharibi, wakati Wapalestina wamewaua darzeni ya Waisrael. Uamuzi wa rais wa Marekani Joe Biden wa kuzuia zabuni ya Nippon Steel ya dola bilioni 14.9 kwa ajili ya chuma cha Marekani umetia kivuli ziara ya waziri wa mambo ya nje Anthony Blinken nchini Japan leo Jumanne kwa ajili ya mkutano ya kuagana na mshirika muhimu wa Marekani barani Asia. Hatua hiyo iliyotangazwa Ijumaa imetatiza juhudi za Marekani za kuimarisha uhusiano na washirika wa Asia, wakati mgogoro wa kisiasa wa Korea Kusini ukiathiri uhusiano kati ya Washington, Seoul na Tokyo. Muungano huo wa pande tatu ni mpango muhimu katika juhudi za nchi hizo za kukabiliana na ujenzi wa jeshi la China uwekezaji nchini Marekani pia unaweza kudorora, lakini wachambuzi wanasema uharibifu wowote wa uhusiano wa Marekani na Japan huenda ukapungua kutokana na wasiwasi wa usalama wa pamoja kuhusu China. Siku ya Jumatatu, waziri mkuu wa Japan Shigeru Ishiba alielezea uamuzi wa Biden wa kuzuia uuzaji wa chuma cha Marekani kwa Nippon Steel kwamba unatisha. Ufaransa leo Jumanne imewakumbuka waathirika wa shambulio la kigaidi la Charlie Hebdo lililotokea miaka kumi iliyopita, ambalo lilianza kwa mashambulizi ya wanamgambo wa Kiislamu nchini humo na kuzua mjadala kuhusu uhuru wa vyombo vya habari ambao bado unaendelea hadi hivi leo. Watu wawili waliovaa barakoa waliokuwa na silaha wenye uhusiano na Alqaida walivamia ofisi za gazeti la Charlie Hebdo na kuwaua watu kumi na wawili. Washambuliaji walitaka kulipiza kisasi kwa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wasallam karibu muongo mmoja baada ya mtu asiyemwamini Mungu ambaye mara nyingi anachapisha katuni za kila wiki zinazomdhihaki Mtume Muhammad. Mauaji hayo yalichochewa hisia za huruma za kitaifa zilizotolewa katika lugha ya mtaani ya Jesuis Chali, mimi ni Chali, na kusababisha mjadala kuhusu uhuru wa kujieleza na dini nchini Ufaransa. Raisi wa Sao Tome Principal amevunja serikali kwa madai ya kushindwa kutanzua matatizo yanayoikabili taifa hilo la Afrika Magharibi na kutokuwepo mara kwa mara kazini kwa waziri mkuu. Uamuzi wa Rais Carlos Villanova ulitangazwa Jumatatu siku na kuchapishwa kwenye ukurasa wa Facebook hii leo. Sandey Shomari anayesoma ripoti kamili. Taarifa hiyo ya Rais Villanova inamulika kushindwa kabisa kwa serikali, waziri mkuu Patrice Trovoada kupata suluhisho kwa nchi inayokabiliwa na kiwango kikubwa cha matatizo taarifa pia inazungumzia hali ya waziri mkuu kutokuwepo mara kwa mara kazini kwa muda mrefu akiwa nje ya nchi wote rais na waziri mkuu ni wanachama wa chama tawala cha mrengo wa kati kulia cha Democratic Action ADI kilichoshinda uchaguzi wa bunge mwaka 2022 chama kina saa 72 kumpendekeza mtu kuchukua nafasi ya waziri mkuu kulingana na taarifa ya rais. Saotom na Princip, koloni la zamani la Ureno katika ghuba ya Guine, lijipatia uhuru wake mwaka 1957, na kukabiliwa na majaribio kadhaa ya mapinduzi. Mwezi Novemba mwaka 2022, waziri mkuu Trovada alitangaza kwamba jeshi liliharibu jaribio la mapinduzi. tangu visa hivyo kuanzisha mfumo wa vyama vingi mwaka 1991 baada ya miaka 15 ya utawala wa chama kimoja cha kimaxist chama cha ADI na vyama viwili vya upinzani vimekuwa vikigombania madaraka katika taifa hilo lenye wakazi laki mbili. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Indonesia imekubaliwa kama mwanachama kamili wa jumuiya ya BRICS, muungano wa uchumi unaoendelea nchi inayoongoza kundi hilo brazil ilitangaza jumatatu ugombea wa indonesia uliidhinishwa na viongozi wa brics mwezi agosti 2023 kulingana na wizara ya mambo ya nje ya brazil ambayo inashikilia uraisi wa kundi hilo kwa mwaka wa 2025 hata hivyo taifa hilo la nne lenye idadi kubwa ya watu duniani liliamua kujiunga rasmi na umoja huo baada ya kuundwa kwa serikali yake mpya iliyochaguliwa mwaka jana. Serikali ya Brazil inaikaribisha Indonesia kujiunga na BRICS. Serikali ilisema katika taarifa, kwa idadi kubwa ya watu na uchumi katika Asia kusini mashariki, Indonesia inashirikiana na wanachama wengine katika ahadi ya kurekebisha taasisi za utawala wa kimataifa na kuchangia vyema kuimarisha ushirikiano mpana wa kusini hadi kusini. Wizara ya mambo ya nje ya Indonesia katika taarifa iliyoandikwa Jumanne ilisema kuwa inaonyesha jukumu la Indonesia katika masuala ya kimataifa na ahadi yake ya kuimarisha ushirikiano wa kimataifa. Maafisa wa serikali nchini Zimbabwe wamekuwa wakichunguza kampuni ya uchimbaji madini ya China ambayo imekuwa ikiendesha mgodi wa dhahabu mashariki mwa nchi hiyo kuanzia 2021. Uchunguzi huo unafanyika huku wakazi wakielezea wasiwasi wao kuhusu athari kwa afya na mazingira. Kampuni inayohusika ni Sino Africa Haging Holdings, ambayo inakabiliwa na shutuma za uharibifu mkubwa wa mazingira na madhara kwa jamii. Shughuli yake ya uchimbaji dhahabu imekuwa ikifanyika katika eneo linalojulikana kama Premier Estate katika wilaya ya Mutasa. Wanakijiji na vikundi vya kijamii wamelalamikia mlipuko wa uchimbaji huo ambao umetokea kwenye mgodi Wakazi wa karibu wameripoti uharibifu mkubwa wa kiikolojia, ikiwa ni pamoja na kuharibiwa kwa mlima na kuhamishwa kwa wanyamapori. Pia wanasema mitetemeko ya mlipuko hiyo imesababisha uharibifu wa majengo yakiwemo makazi. Na tetemeko kubwa la ardhi lilikumba eneo la mwinuko wa magharibi mwa China na maeneo ya Nepal Jumanne na kuharibu mamia ya nyumba barabara zilizojaa vifusi na kuwa takriban watu 126 huko Tibet. Watu wengi walinaswa, huku makumi ya mitetemeko ikitikisa eneo la mbali. Wafanyakazi wa uokoaji walipanda vilima vya matofali vilivyovunjwa, mengine waki, wakitumia ngazi katika vijiji vilivyoharibiwa sana walipokuwa wakitafuta manusura. naendelea kusikiliza matangazo ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC na habari zipo zito wa juu ni huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo ambapo rais wa nchi hiyo Feliksi Chisekedi jana amemwapisha kamanda wa jeshi la FRDC Luteni Jenerali Gil Banza kuchukua nafasi ya uongozi wa jeshi. Hatua hiyo inakuja wakati ambapo waasi wamechukua udhibiti wa mji wa Masisi na kutishia kuelekea katika miji mingine mashariki mwa nchi hiyo. Bado mapigano yanaendelea kwenye vijiji mbalimbali mbali, kama wilaya ya Masisi na Lobero, kati ya wanajeshi wa DRC na waasi wa M ishirini na tatu. Mwenzangu Abdu Shakur Abud amezungumza na Plasidi Nzilamba, katibu wa shirika la kiraia mjini Goma. Kwa leo mapigano kwa mkia asubuhi, mapigano imeanzishwa pembezoni na maamuzi wa take na leo jeshi la taifa likisaidiwa na wazalendo wamefaulu kuondoa uh, jeshi la Rwanda na M ishirini na tatu juu ya mji wa Sake ambako kunaitwa trois antennes ni kwenye mlima mrefu ambao unakuwa uh, pembezoni mwa mji wa Sake kwenye njia kwenda, ya kwenda Kichanga, na pia mapambano mengine ameripotiwa uh, pembezoni mwa mji wa Ngungu na hasa hasa kwa taarifa tunazo mikuu jeshi la taifa limezingira mji wa Ngungu na kwa saa zijazo, ikiwezekana itakuwa limezibiti maeneo yote ya Ngungu kwa sababu wamefukuza jeshi la Rwanda katika maeneo yote ya pembezoni mwa Ngungu, huko Luzirantaka na pembezoni, ambako walikuwa wakichimba madini. Kwa hivyo inaonyesha kwamba vita vinaendelea, hakuna tena njia ya mazungumzo au mipango ya kusitisha mapigano. E, kwa kweli ni kusema kuwa toka na mazungumzo ya Rwanda isikise wakati serikali eh, ya Rwanda kupitia rais wake wameonyesha kuwa wao hawako tayari kuingia kwa kwa, kwa mazungumzo, hawako tayari kwa kutafuta suluhisho kwa kesi hii ya vita eh, wamefanya mbinu za kuandisha mapambano. Kwanza walianza kwenye mtaa wa Lubero ambako walitafuta tena kuendelesha vita, lakini wamezuiliwa na jeshi na mpaka sasa sasa e, mbinu zote ambazo walizipana kufua dafu wamesimamia hapo Alimbongo. Ni hapo ambako, katika mji wa Alimbongo, ambapo wao na jeshi wanaangaliana kama paka na panya, paka na, na leo kwa kusema kweli waliendelesha vita, wakaenda hata kuchukua mji mkuu wa Masisi ambako, ambako kunakuwa ofisi ya mtaa wa Masisi. Ni e, huko walikuwa, lakini kwa taarifa tunazo kwa sasa kuna uwezekano jeshi la taifa lianzishe tena mapambano kwa kuweza kuwaondoa katika maeneo hayo yote, ili wahakikishe kuwa wanarudisha nyuma. Lakini kwetu, ombi letu ni kusema kwa kuwa Rwanda na m ishirini na tatu wao hawasikii Kifaransa cha mazungumzo ama mambo ya mazungumzo, na wanajivunia kwa kweli mbinu zao za kijeshi, ingeliwezekana umoja wa kimataifa uchukue kwanza gazabu kwa ajili ya serikali ya Rwanda kwa sababu wamekataa kuingia, wamekataa kumaliza mchakato huo wa Rwanda na kukataa amani ingie katika maeneo haya ya jimbo la Kivu ya kaskazini, hata mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Yapini kusema, ilibidi pawekwe nguvu zote ili kuwapiga kijeshi, kwa kuwa wakipigwa kijeshi, hiyo yote ambao wanaendelea ku, kiburi yote ambao wanaendelea kuonyesha itakoma ni hiyo ombi ambayo tunadhani kuwa inaweza kutekelezwa, suburi ya Rwanda na hao au ishirini na tatu haitakuwa tena na nafasi, na pia maeneo haya ya ya mashariki mwa Kongo, pia maeneo ya kanda ya maziwa makuu itapata amani. Ni Plasidi Nzilamba, katibu wa shirika la Kireia mjini Goma, akizungumza na Sauti ya Amerika na chama kikuu cha pinzani cha CHADEMA nchini Tanzania kinajiandaa na uchaguzi wake mkuu ambapo wagombea 300 wamejitokeza kwenye ngazi ya taifa na wengine ni watiania 56 katika ngazi hiyo, ikiwemo nafasi ya kiongozi wa juu ya chama hicho ya mwenyekiti ambayo imekuwa na mvutano mkali kati mwenye ya mwenyekiti wa chama hicho Freeman Mbowe na mgombea mwingine wa nafasi hiyo makamu mwenyekiti wa sasa Tundu Lisu. Muda mfupi uliopita nimezungumza na mchambuzi wa siasa nchini Tanzania Abdul Karim Atiki na kwanza kutaka kujua mivutano hii ina maana gani kwa demokrasia ya chama hicho. Kwa kweli, Chadema wameonyesha e, mwanga mpya katika demokrasia, na kama ilivyo chama chao kilivyo au jina lake, tafsiri ni kwamba ni chama cha kidemokrasia. Chadema ni chama cha demokrasia na maendeleo. Kwa hiyo bila shaka tunategemea kwamba demokrasi itaonyeshwa katika medani, katika medani ya, ya, ya, ya siasa, katika katika hali ambayo itakuwa fundisho kwa vyama vingine vya siasa katika nchi yetu, kwa sababu ukiacha CCM vyama vingi vya siasa wenye viti ni wale wale na hata chaguzi zikifanyika zinakuwa hazina ile haine haine hazina hamkani hazina, yani, shamra shamra kubwa. Hizi zimekuwa sio na shamra shamra, bali pia zimekuwa na na na, na maneno ambayo yanaweza kuyasema kwamba yanawaumiza yana yanaumizana au ni yana, kama vile watu wa, watu wanaurushiana mawe wanaurushiana mawe bila shaka wewe wata, watajeruhiana kama mchambuzi unavyoona upande huo wa kurushiana mawe, pengine katika siasa za chama hicho. Sasa hali hiyo inasaidia chama hiko au inakiumiza, au kwa upande wako wewe unapokeaje hali kama hiyo? Wakosoaji wa, wa, wa, wa, wanasema kwamba wanakiharibu chama, wangekwa wa- wa, wa, wangepatanishwa, ama jitihada zilikuwa zilifanyika wanavyosema wenyewe hapo awali kwa muda wa siku tatu, lakini demokrasi maana yake sauti ya wengi, ama wengi wape, na wakati kila mtu anataka kila mtu atatumia e, namna mbinu yoyote ya kumfanya apate. Swali linaloulizwa je, baada ya mvutano huu mkubwa na na baada ya mwenyekiti kuwa kashapatikana patikana, huyo atakayeshindwa atabaki, watapeana mikono ili shughuli za ujenzi wa chama na demokrasi ziendelee? Hapo sasa ndio itaonekana athari, wakati ndio utatupa jawabu. na kwa ujumla wake, katika yote haya unayoyaangalia na kuyatazama wewe binafsi, unaipokea vipi? Naweza kusema kwamba wakati umefika wa vyama vya siasa kuangalia namna gani wanaweza ku, kufanya hayo yanayofanyika na Chadema. ni mchambuzi wa siasa nchini Tanzania, Abdul Karim Atiki akizungumza na Sauti Amerika. Na kwingineko Senegal na Chad zimelaani kiwalichoita tabia ya madharau ya Rais Emmanuel Macron wa Ufaransa kutokana na matamshi yake kwamba viongozi wa Afrika wamesahau kutoa shukurani kwa Ufaransa katika vita dhidi ya ugaidi katika kanda ya Sahel. Abdu Shakur Abud ana ripoti kamili. Katika hotuba aliyotoa Ikulu na kuandikwa kwenye ukurasa wa Facebook hii leo, Rais Mahamad Idrisa Debi Ito anasema kwamba na namnukuu, ninataka kueleza hasira zangu kuhusiana na matamshi ya hivi karibuni ya Rais Macron ambayo ni madharau kwa Afrika na Waafrika. Ufaransa ilianza operesheni ya kijeshi mwaka elfu mbili kumi na tatu nchini Mali na nchi nyinginezo za Sahel kupambana na wapiganaji wa Kiislamu walioanza mashambulio katika kanda hiyo. Na hapo Jumatatu rais Macron akizungumza na mabalozi wa nchi yake alisema, na namnukuu, ninadhani walisahau kusema asante. Sisi tulifanya jambo sahihi kupeleka wanajeshi wetu, kwani anasema hakuna nchi ya Sahel ingelikuwa ndani ya mipaka yake hii leo kama hatungeingilia kati. Mwisho wa kumnukuu. Debi mwenye umri wa miaka 40 aliyepata ushindi kwenye uchaguzi wa Mei uliosusiwa na upinzani anasema uamuzi wa kusitisha makubaliano ya ushirikiano wa kijeshi na Ufaransa ni uamuzi unaotokana na uhuru wa Chad. Mchambuzi wa masuala ya kisiasa Muhamed Saleh anasema matamshi hayo ya Macron yamekosolewa pia huko Ufaransa. Wasomi wa Kiafrika wengi wamekasirishwa na, na tamko hilo na wanahisi kwamba bwana Macron bado ni mwanagenzi katika siasa na haelewi uhusiano uliokuwepo hasa baina ya Afrika na na Ufaransa, na kwamba Ufaransa, japokuwa ilikuwa na majeshi yake kule, lakini pia mambo mengi ilikuwa ikiendeleza unyonyaji na kulinda masilahi yake, haikuwa kule kwa, kwa faida hasa ya, ya nchi za Kiafrika. Je, yeah, vyama vya kisiasa wa Ufaransa vimepokea vipi mpaka sasa hivi? Uh, vyama vya mrengo wa kushoto hususan chama cha bwana Melanchon, uh, Les Ansumi, yani wale wa faransa wasiokubali kupigishwa magoti, wao wanazungumza kwamba uh, wakati umefika wa kuachana na siasa za kikoloni na, na Ufaransa kuweza kujenga mahusiano mapya na Afrika na Ufaransa. Bila shaka, serikali ya Macron imesema kwamba inajaribu kuangalia au kurekebisha uhusiano wake na Afrika. Je, kuna fununu zote ni mwelekeo gani itachukua? Uh, inajaribu kutaka kufungua njia mpya kuwa na mahusiano labda na nchi ambazo sio zile za asili zenye kuzungumza Kifaransa. Inaonekana kwa mfano labda pengine Ufaransa itakuwa na mahusiano na makubwa na Kenya na wanazungumza pia Zambia na baadhi ya nchi nyingine. Ufaransa hivi sasa inatathmini upya juu ya ushirika wake wa kijeshi na nchi za kiafrika baada ya kuondolewa kutoka nchi tatu za Sahel, Mali, Burkina Faso na Niger, zinazoongozwa na mabaraza ya kijeshi ambayo yana uhasama na Ufaransa. Senegal na Ivory Coast pia zimeitaka Ufaransa kuondoa wanajeshi wake na kufunga kambi zake mwaka huu. Leo katika dunia ya wanawake tunaangazia wanawake wa kulima vijijini katika mkoa wa Morogoro nchini Tanzania wanavyokumbana na changamoto nyingi zinazokwamisha kufanikisha malengo yao. Hali ya ukosefu wa masoko, miundombinu duni na ukosefu wa teknolojia ya kuongeza thamani ya mazao inawafanya wengi wao kubaki katika hali ya umaskini licha ya kazi zao ngumu wanazozifanya mwandishi wetu wa Dar es Salaam Amri Ramadhani aliwatembelea wanawake hawa na kuzungumza nayo na ifuatayo ni makala yake. Kilimo ni njia kuu ya kujipatia kipato kwa wanawake wengi wa vijijini, lakini changamoto zimekuwa kikwazo kikubwa kwao. Barabara duni zinawafanya washindwe kusafirisha mazao kwa wakati, huku ukosefu wa viwanda vya karibu ukisababisha mazao kuharibika au kuuzwa kwa bei ya chini. Rehema Idi, mkulima mdogo anayelima mazao ya viungo, anakumbana na changamoto ya masoko, hali inayomfanya ategemee madalali kama njia pekee ya kufikisha mazao sokoni na kushindwa kunufaika kikamilifu na kazi yake ya kilimo. Madalali wanakuja kila mtu ana bei yake, wanatuumiza sana. Kwa sababu tutafutiwe soko linalouzika, tunauza biashara yetu ya karafuu kwa bei inayohitajika, sio bei ya madalali. Huyu mwingine atakwambia elfu kumi, huyu atakwambia elfu tisa, atakwambia elfu kumi na moja. Sasa hapo hakuna mtu kanuni. Sasa tunaumia kwa sababu gharama zimezidi. Ukosefu wa teknolojia na vifaa vya usindikaji unasababisha mazao mengi kuharibika kabla ya kufika sokoni hasa wakati wa mvua. Wanawake wakulima wanakosa uwezo wa kuongeza thamani ya mazao yao, wakilazimika kuuza bidhaa ghafi kwa bei ya chini, hali inayopunguza mapato yao na kuathiri ustawi wa maisha yao. Bahati Shabani, mkazi wa Kitandai Morogoro, amesema ukosefu wa viwanda vya kusindika ni tatizo kubwa kwao, kwa vile wanapojaribu kusafirisha mazao kwa ajili ya kusindikwa hukumbana na gharama kubwa za usafirishaji na kodi nyingi, hali inayowazuia kufikia masoko ya juu yenye faida zaidi. Serikali kwanza ituangalie Morogoro vijijini, kwa sababu huku tunazalisha sana mazao mengi ambayo yanakosa ubora kutokana na nini, changamoto za usindikaji. Serikali iangalie kutujengea hata kiwanda huku katika kata za Kinole, naamini itapata faida kubwa kupitia mazao haya, kwa sababu mazao mengi yanaharibika, hayaendi katika masoko ya juu kutokana na ubora ambao haupatikani. Miundombinu bora ina changamoto kubwa kwa maisha ya wakulima na uchumi wa vijijini. Barabara nzuri hurahisisha usafirishaji wa mazao sokoni, kupunguza upotevu mazao na kuongeza kipato kwa wakulima. Pia hufungua fursa zaidi za soko na kuchochea maendeleo ya kijamii na kiuchumi. Halima Kondo, mkazi wa kijiji cha Lung'ala mkoani Morogoro, anakutana na changamoto za miundombinu duni. Barabara za kufikisha mazao sokoni ziko katika hali isiyofaa, na wakati mwingine magari hayafiki vijijini, na hivyo kuishia kupoteza mazao mengi shambani. Barabara kwetu sisi kama kijiji cha Lung'ala, kitongoji chetu cha Mbeoni, tumejitolea wananchi, tumechimba barabara, imefika mpaka kwenye majumba yetu moto tunaomba misaada labda watuletee angalau usaidizi zaidi, ili barabara izidi kupanuka, lakini bado hatujapata usaidizi, maanake mpaka sasahivi gari bado hazifiki kwetu, ila mabodaboda yanafikahivohivo. Ubishi, ubishi. Elimu ya fedha ni jambo la msingi kwa wakulima, hasa linapokuja suala la mikopo. Taasisi zinazoshughulika na utoaji wa mikopo kama vile benki, vyama vya ushirika na taasisi za kifedha zina jukumu kubwa la kuhakikisha wakulima wanaelewa vyema mikopo wanayopatiwa na jinsi ya kuitumia kwa ufanisi. Mkazi wa Morogoro vijijini ni mkulima mwenye ndoto za kuboresha maisha yake. Ana matumaini mapya baada ya kupata elimu ya fedha. Ingawa ana mtazamo chanya kuhusu fursa za kifedha, anakumbuka changamoto alizopitia alipohitaji mikopo, ambapo mlolongo mrefu wa taratibu na vikwazo vilimvunja moyo na kumfanya kuwa na shaka juu ya taasisi za kifedha. Mimi mwenyewe nilishafika hadi benki, nilienda na kitabu changu, lakini wameniambia haiwezekani kupata mkopo kwa sababu kwanza uwe na tin namba. Nilifuatilia pata tini na kila kitu, mwisho wa siku ameniambia kwa sababu unakaa Morogoro vijijini, inatakiwa kwanza uanzie kwenye kata yako. Ombi langu kwa serikali, inatakiwa watufanyie msaada na sisi tulokuepo vijijini, kwa sababu vijijini tunalima, lakini mazao yetu hatupati samani kubwa. Pamoja na changamoto hizo, Halima Kondo anatoa wito kwa wanawake wenzake kutegemea kilimo na juhudi zao wenyewe badala ya kusubiri misaada ya kiserikali, huku akisisitiza kwamba kilimo kinapofanywa kwa bidii kina zakuwa suluhisho la changamoto nyingi wanazokumbana nazo. Tafanya kazi na kikundi chetu tu, kama kukopeshana, tutakopeshana kwenye vikundi, lakini naona hii hela ya halmashauri mama katudanganyia, kwa sababu toka mwaka jana tumepambana sana na hii hali, lakini bado hatujaipata. Kwa hiyo wito wangu kwa kina mama wenzangu, tusitegemee fedha za serikali, zina milolongo mingi, tujikite kwenye kilimo, pambane, tusione hasira, Mungu yupo. Baadaye inawezekana tukapata masoko, tukauza bidhaa zetu kwa uhakika. Changamoto za wakulima wanawake kama Rehema, Halima, Bahati na Ashibae zinaonyesha haja ya hatua za haraka kuchukuliwa katika kuboresha sekta ya kilimo vijijini. Uwekezaji katika masoko, viwanda vya kusindika mazao, miundombinu na elimu ya masoko ni mambo muhimu yanayoweza kubadili maisha ya wakulima hawa na kuimarisha uchumi wa taifa. Amri Ramadhani, Sauti ya Amerika, Dar es Salaam. Na ufuatao ni muhtasari wa habari. Jeshi la Israel limesema leo Jumanne kuwa lilifanya mashambulizi huko Ukingo wa Magharib unaokaliwa kimabavu na Israel na kuwaua wanamgambo wasiopungua watatu na kuwakamata wengine kumi na wanane. Uamuzi wa rais wa, wa Marekani Joe Biden wa kuzuia zabuni za Nippon za Steel ya dola bilioni 14.9 kwa ajili ya chuma cha Marekani imetia kivuli ziara ya waziri wa mambo ya nje Antony Blinken nchini Japan leo Jumanne kwa ajili ya mikutano ya kuagana na mshirika muhimu wa Marekani barani Asia. Ufaransa leo Jumanne imewakumbuka waathirika wa shambulio la kigaidi la Charlie Hebdo lililotokea miaka kumi iliyopita ambalo lilianza kwa mashambulizi ya wanamgambo wa Kiislamu nchini humo na kuzua mjadala kuhusu uhuru wa vyombo vya habari ambao bado unaendelea hadi hivi leo. Rais wa Sao Tome na Principe amevunja serikali na kufikia hapo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kwa niaba wote wanafanikisha matangazo hayo, upande wa pili Aida Isa msimamizi wa matangazo hayo Abdi Shakur Abud. Jina langu ni Sandey Shomari, nimeshirikiana na mwenzangu Idi Ligongo. Sina la ziada, natakieni wote usiku mwema kutoka jukwaa la Marekani, Washington DC.