Hii ni idhaa ya Kiswahili, idha ya ki sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Mimi ni Idi Ligongo na mimi ni Sandei Shomari, ni kukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatano Januari nane, mwaka 2025 ambapo tunasikika kupitia pia Radio Free Africa kote nchini Tanzania na eneo zima la Maziwa Makuu, vilevile Radio Citizen kote nchini Kenya, na mtandao wetu wa voaswahili.com. Karibuni Katika matangazo yetu hii leo, jeshi la serikali ya DRC kwa mara nyingine limechukua miji ya Masisi na Ngunu kwaku na kuwafurusha waasi wa M23. Ah, hadi kwa sasa itabidi watu waweze kuelewa ya kwamba mapambano yaliweza kuzuka tangu asubuhi ya leo na muda kama na huu, adui yamepigwa vikali sana kwenye mji mkuu wa Masisi na ameondoshwa tayari. Na katika habari nyingine, wanaharakati wa mazingira nchini Rwanda umeiomba serikali kuchukua mikakati dhidi ya tatizo la utupaji ovyo wa nguo zilizochakaa. Hayo ni baadhi tu ya mengi utakayosikia katika matangazo yetu ya leo, lakini kwanza, Sande Shomari anakusomea habari za dunia. Waziri wa ulinzi wa Marekani Lloyd Austin amewasili uh, huku Ramstein kufanya mkutano wa kikundi cha mawasiliano cha ulinzi cha Ukraine katika uwanja wa ndege nchini Ujerumani, una maafisa wakuu wa kijeshi kote ulimwenguni ili kujadili msaada kwa Ukraine. Kuwasili kwa Austin nchini Ujerumani kunajiri wakati rais mteule wa Marekani Donald Trump akitoa maoni yake akitaka matumizi ya juu kutoka kwa washirika wa NATO na kwamba alitaka kuchukua udhibiti wa kisiwa cha Arctic cha Greenland, eneo linalojitawala la Denmark. Sudani Kusini imeanza tena uzalishaji wa mafuta katika vitalu vyake vya tatu na saba leo hii ikiwa na lengo la awali la pato la mapipa elfu tisini kwa siku. Waziri wa petroli Puwot Kangchol alisema hii leo juma, alisema siku ya Jumanne. Uchumi wa Sudani Kusini umekuwa shinikizo katika miaka ya karibuni huku ukiwa na ghasia za jumuia, wakati mapato muhimu ya mauzo ya mafuta ghafi yakiathiriwa na usumbufu wa mauzo ya nje kutokana na vita nchini Sudan. Mwishoni mwa juma, Sudan ilikuwa na kikwazo cha karibu cha mwaka mmoja cha usafiri wa mafuta kutoka kwa, kwa jirani yake Sudani kusini kuelekea katika bandari kwenye bahari ya Sham baada ya hali ya usalama kuwa thabiti zaidi. Jeshi la Marekani ilisema hii leo kwamba vikosi vyake viligonga vituo vya kuhifadhia silaha vinavyotumiwa na waasi wa kihudhi wa Yemen kushambulia meli za kivita za Marekani na meli za kibiashara. Operesheni hiyo ilihusisha mashambulizi mengi ya usahihi, kamandi kuu ya Marekani CENTCOM ilisema katika taarifa yake na kuongeza kuwa hakukuwa na majeraha au uharibifu kwa wafanyakazi wa Marekani au vifaa. Mashambulizi ni sehemu ya juhudi za CENTCOM kurudisha nyuma majaribio ya wahudhi wanaoungwa mkono na Iran ya kutishia washirika wa kikanda na meli za kijeshi na wafanyabiashara katika kanda hiyo, taarifa ilisema. Televisheni ya wahudhi Al Masira imesema kumekuwa na mashambulizi matano katika jimbo la kaskazini magharibi la Amran na mawili katika jimbo la Sana ambako ndiyo makao makuu. Na maafisa wa mji na wilaya ya Los Angeles wametangaza hali ya dharura wakati wa zimamoto wa jimbo la California wakipambana na moto msituni unaozidishwa na upepo mkali unaovuma na kuharibu sehemu kubwa ya Los Angeles. Moto huo umeteketeza nyumba za watu binafsi, maduka ya biashara na magari na kufunga barabara nyingi, wakati maelfu na maelfu ya watu wanakimbia. Mwenzangu Abdu Shakur Abud anatusomea ripoti kamili. Kufikia Jumanne usiku, karibu watu laki moja elfu sabini hawakuwa na umeme katika wilaya ya Los Angeles, kulingana na mtandao unaofuatilia umeme kukatika hapa Marekani, PowerOutrage.us. Hapo jana picha za video zilionyesha magari kukwama njiani kutokana na taharuki pale watu walipoacha magari yao na kuanza kukimbia kwa miguu, huku baadhi wakiburura sanduku zao moto ulizuka katika mitaa ya mji wa Pacific Palisades kwenye ufuko wa California, ambako ni makazi ya wasanii wengi kukiwepo na nyumba za gharama kubwa zilizoteketea, na ni eneo mashuhuri iliyomulikwa katika wimbo wa kundi la Beach Boys katika wimbo wao wa mwaka 1960 wa Surfing USA. Miongoni mwa wasanii mashuhuri wenye nyumba zao huko ni Tom Hanks, Steven Spielberg Ben Affleck na Adam Sandler. Maafisa hawajaweza hadi sasa kusema ni hasara gani inaweza kuwa imetokea kutokana na moto unaowaka katika maeneo matatu ya wilaya hiyo, lakini wanaamini kuna watu waliojeruhiwa, lakini hakuna habari za vifo. Gavana wa California Gavin Newsom anasema kuna zaidi ya wazima moto 1400 na wengine zaidi wanapelekwa, lakini wanakabiliwa na changamoto kubwa kuweza kuzima moto unaoenea kwa kasi kutokana na upepo mkali. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Jeshi la Nigeria limesema hii leo Jumatano kwamba wanajeshi wake wameua wame wanamgambo 34 wa Kiislam katika mapigano ya bunduki kaskazini mashariki mwa jimbo la Bono, na wanajeshi sita, sita pia waliuawa. Mapigano hayo yalitokea Jumamosi katika kijiji cha Sabon Gari, wakati wanamgambo hao walipovizia wanajeshi waliokuwa wakirejea kutoka kwenye mapigano. Msemaji wa jeshi Meja Jenerali Edward Buba alisema wanamgambo hao ni wa kundi la Boko Haram na Islamic State wa Afrika ya Magharibi au ISWAP, ilisema taarifa hiyo. Walikuwa wakiendesha pikipiki na malori yakiwa amepachikwa bunduki. Waziri wa mambo ya nje wa Ufaransa Jean Noel Barot alisema hii leo Jumatano kuwa Umoja wa Ulaya hautaruhusu mataifa mengine kushambulia mipaka yake huru. Kauli hiyo ya waziri huyo inajiri kufuatia maoni ya rais mteule wa Marekani Donald Trump kuhusu kutoa eneo la Greenland. Trump alikataa kuelezea kwa undani iwapo atachukua hatua za kijeshi au kiuchumi kama sehemu ya nia yake ya kutaka Marekani kuchukua udhibiti wa Greenland pamoja na mfereji wa Panama. Akizungumza katika shirika la redio la Inter Milan Jean Noel Baro alieleza kuwa haamini kwamba Marekani ingevamia kisiwa hicho kikubwa cha Arctic ambacho kimekuwa sehemu ya Denmark kwa zaidi ya miaka mia sita. Maoni ya Trump yalielezea zaidi ajenda ya upanuzi, wiki mbili kabla ya kuapishwa madarakani kwenye hafla itakayofanyika Januari 20 mjini Washington DC. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Mara baada ya kusikiliza habari za dunia moja kwa moja tunaelekea katika ripoti zetu na tunaanzia nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambapo jeshi la serikali kwa mara nyingine limechukua mji wa Masisi na Ngunu Kwaku na kuwafurusha waasi wa M ishirini na tatu, na kuchukua silaha zao nyingi, wamesema makamanda wa jeshi pamoja na wakazi wa mji wa Masisi. Mapigano bado yanaendelea kuwa makali zaidi sehemu mbalimbali. Auseremalivika na ripoti kamili Mashirika ya kirahia na wakaazi katika muji wa Masisi, mji mkuu wa wilaya ya Masisi, wasema jeshi la serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wakishirikiana na wazalendo wamefanikiwa kuwafurusha waasi wa, wa M23 katika muji wa Masisi sandre leo hii. Telesfor Mitondeke ni mratibu wa mashirika ya kirahia akiwa katikati ya muji wa Masisi. Hadi kwa sasa, itabidi watu waweze kuelewa ya kwamba mapambano yaliweza kuzuka tangu asubuhi ya leo na muda kama na huu adui amepigwa vikali sana kwenye mji mkuu wa Masisi na ameondoshwa tayari. Ni jeshi la kitaifa FARDC na vijana wazalendo ndio wanadhibiti kwa sasa mji, kisha mupiga kabisa adui mwa vikali sana. Mbali na muji wa Masisi, vijiji vingine vile vile vimechukuliwa na jeshi la serikali ikiwemo Ngungu, milima ingine ambayo iliweza kuziiwa vijana wazalendo ni sawa milima ya eh, kukiuli mlima wa Kiuli na kuna pia Ngungu ambayo pia iliweza kurudi kurudi ande control ya, ya ya jeshi la taifa na wa vijana wa wazalendo wa kusema waliweza kufanya kazi kabisa nzuri huko, na inabidi hizo maoperation ziweze kuendeleshwa. Wanajeshi waliweko uwanja wa mapigano wakisema kuwa silaha nyingi za m M23 zimechukuliwa na vifaa vya kijeshi ambavyo vimeachwa na wasi wa M23, na wapiganaji wao wakikamatwa mcha katali na kuwa nye takriban ki kilometa kumi na kumi na mbili na mji mkuu wa Masisi, ndiyo ni huko ngambo ndiko mapambano yanaende yanaelekea kisha kuwafukuza hao maharamia ya Rwanda kwenye mji mkuu wa Masisi wilayani Lubero, nako jeshi la serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo FARDC likipambana na m M23 pa Alimbongo wakitumia silaha nzito ndito. Andresi Mwirai ni mkimbizi wa Masisi anayekuwa katika kambi ya wakimbizi ya Mugunga. Siye tunashirikia tena rais kabisa kuona analeta wa mercenaries wale wa sadeke, mwaka mzima hawafanye kazi yoyote, wanaekala pa Mbambiro wanakuwa sa waturiste wanakuwa mubisines kabisa, ile wakazi washa sirikiere mambo. Hata wao wakimbizi hapa liko naona, wanapita kwenda goma kurudia mbambiro, kwenda goma kurudia mbambiro, inawalumiza roho kabisa. Wale wa Sadek na Monisco wasipite ndani ya hii kambi kabisa kabisa. Sadek na Monisco wakikaa kimya katika kambi zao mbalimbali mbali, goma na masisi misoni fisto ni washirika la kiraia pa wali kale, tunaendelea kuambia komunote internasionali ya kwamba wasifikiri ya kwamba Kongo ya jana njo Kongo ya leo. Kongo inaendelea kusimama na wakongomani wote watu, watu, watu wako tayari kwa kupika adui. Hadi sasa mapigano yakiendelea na M23 ikiendelea kuongeza wapiganaji wake kupata msaada wa silaha na risasi kutoka mataifa jirani ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ikisema serikali ya Kongo. Joser Malivika, Sauti ya Amerika, Goma. Jamhuri ya kidemokrasia ya Congo, DRC, ilitarajia kunyonga wafungwa 170 hatua ambayo imezua mjadala kuhusu haki za binadamu. Wafungwa hao wapo kati ya umri wa miaka 18 mpaka 35 kwa mujibu wa taarifa ya waziri wa sheria wa DRC, Constant Mutamba. Nimezungumza na Mama Mona Thomasin wa chama cha Pedidico kutoka Iowa City, ambaye anaanza kusema haki za binadamu hazipaswi kuangazia upande mmoja. Kwanza nitapenda kuonyesha kwamba kundi hilo la makuluna jinsi wanavyoita huko nchini Kongo Kinshasa ni makundi ya magenge ambayo yanasumbua watu sana, bila kujali heshima ya haki za kibinadamu, wanaua, wanapora wanabaka na kulifanya jiji la Kinshasa kuwa katika hali ya hatari, watu kushindwa kutoka nje. Kwa hiyo serikali inapochukua maamuzi ya kuadhibu, ni jambo la muhimu na ni jambo la busara, sababu wanatafuta njia ya kurejesha usalama katika jiji la Kinshasa. Kuna watu ambao wanadai kwamba hili pengine ni ukiukwaji wa haki za binadamu, labda DRC ingefanya harakati nyingine za kuadhibu badala ya kifo hili, sijui mna unalipokeaje? Haki za kibinadamu sio kwa wahalifu tu, wale wanaposhikwa wao, ili waadhibiwe ndipo haki za kibinadamu zitaonekana, au watu wa haki za kibinadamu watajitokeza kuwatetea, alafu wale binadamu wengine ambao wanauawa kila siku, haki za kibinadamu zipo wapi? Mamona, lakini labda mapokezi ya wananchi wenyewe wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo juu ya hili iko vipi? Wananchi wote wa, wa Kongo hususani wale wa Kinshasa wanalifurahia kwa sababu limekuwa swala tete, limedumu kwa muda mrefu tangu enzi za rais Kabila hadi sasa, limeendelea kuwatesa watu sana nchini Kinchasa. Kwa hiyo mapokezi ya wananchi wa Kongo wote kwa mjumla, wanafurahia watu hao kupata adhabu ili kulitokomeza kundi hilo. Wapo wanaharakati wanaodai kwamba nguvu hizi za Kongo labda zingeelekezwa zaidi katika kuleta hali ya usalama, hasa eneo la mashariki. unakubaliana nao? Hiyo tu eneo la mashariki, sababu Kongo ni moja na yale yanayofanyika Kinshasa pia yanasumbua hata wale watu wa mashariki. Ni vizuri kweli kuelekeza nguvu hizo sehemu zote, lakini sio kwamba haki za kibinadamu ziheshimiwe kwa wale watu wahalifu ambao wanaangamiza watu kila siku. Unadhani tukio hili linavyofanyika linaweza kutoa funzo kwa wahalifu wengine wakaacha, au linaweza likachochea hali ya DRC kunyoshewa kidole juu ya masuala ya haki za binadamu? Hayo yanaweza yakaleta mafunzo, yanaweza ya yakaleta somo na kuwarekebisha wengine ili wasiingie katika hali kama hizo. Na haki za kibinadamu haziwezi kusimamia Kongo kwa sababu ya makuluna tu, kuna vitendo vingi vinavyoendelea Kongo, lakini jumuia ya kimataifa pamoja na makundi hayo yote yake ya kibinadamu yanafumba macho, hawasemi chochote. Mamona, tugeukie kwenye swala la usalama, kwa kile ambacho kipo mpaka sasa hivi kwamba maanake tumesikia makundi kama ya emu ishirini na tatu yamekuwa yakiendelea kuchukua baadhi ya maeneo huko. Kuhusu swala la usalama, tunasema kwamba vita vinavyoendelea huko mashariki mwa DRC vimekuwa mtaji kwa baadhi ya viongozi wa serikali na wale wa kijeshi kwa faida zao binafsi. Kama ulivyosema, tangu tarehe thelathini na moja Desemba mwaka elfu mbili ishirini na nne zaidi ya watu mia waliuawa kwa mapanga na waasi wa kundi la ADF licha ya serikali ya Congo na Uganda kutangaza kulitokomeza kundi hilo chini ya operesheni za pamoja kati ya majeshi ya Congo na yale ya Uganda, yaani mutualisation de force arme iliyotangazwa rasmi tangu tarehe ishirini na moja Novemba mwaka elfu mbili na ishirini na moja bila ya mafanikio yoyote. Kwa hiyo wahenga walisema, sikulacho kimo nguoni mwako. Lazima Rais Felisi na serikali yake wabaini wapi alipotulia mchawi, ili waweze kushinda vita hivyo. Ni Mamona Thomas akizungumza na VOA kutokea Iowa City, Iowa, hapa Marekani. Wanaharakati wa mazingira nchini Rwanda wameiomba serikali kuchukua mikakati dhidi ya tatizo la utupaji ovyo wa nguo zilizochakaa zilizo, hali ambayo imesababisha tishio la mazingira. Takwimu zinaonyesha kwamba tani zaidi ya saba za nguo huenda zimezagaa katika mazingira mbalimbali mbali nchini Rwanda, na wadau wanasema hali hii inatishia mazingira. Kutoka Kigali, mwandishi wetu Silvanus Karemera na ripoti kamili. Wanaharakati wanasema kwamba hali hii ya utupaji ovyo nguo zilizochakaa unasababisha hata mazingira ya kuendeshea shughuli za kilimo kuwa katika hatari kutokana na ardhi kuchafuliwa. Wanasema nguo chakavu zinapotupwa ovyo huishia katika ardhi na hata maziwa na kusababisha hata vyanzo vya maji kupotea na chemichemi zake. Baadhi ya wakulima kama Jean Pieri Kaitare wanashuhudia iyo twajaga guhinga mu kabande e, twaisangaga mu migende, tunapokwenda kulima bondeni shambani na tukipiga jembe tu chini tunaibua kipande cha nguo chakavu. Hii inakuonyesha ni kwa kiasi gani ardhi yetu imemeza vipande vingi vya nguo. Hii pia inasababisha hata maji kushindwa kuingia ardhini na kusababisha ardhi kudumaa na kupoteza rutuba yake. Kwa hiyo, kwa hali hii, usitegemee kupata tija ya mazao ambayo unayapanda hapa. Wanaharakati wa mazingira wanasema utupaji ovyo wa nguo chakavu unasababisha athari si tu kwa mimea, lakini pia kwa afya ya mwanadamu. ni mwanamazingira nchini Rwanda. E, inategemea na asili ya nguo na aina ya nyuzinyuzi zilizotengeneza nguo hiyo, maana ikishatupwa ardhini, hasa kwenye kingo za mito, zikisha ingia ardhini na mvua ikanyesha dawa zilizopakwa katika nguo hizo vipande vinaingia katika chemichemi na vyanzo vya maji na watu wanayatumia. Hali hii husababisha athari nyingi, si kwa rutuba ya ardhi tu, lakini pia kwa afya ya binadamu, na wakati mwingine husababisha hata saratani ya mapafu. Wanaharakati wa mazingira pia wameomba serikali kuweka mikakati ya kukomesha tatizo hili kwa kuanzisha viwanda vya kuchakata nguo hizo na kuzirejesha katika hali ya ubora. Hii pia wanasema inaweza kwenda sambamba na kuhamasisha wananchi wenye nguo chakavu kuzipeleka moja kwa moja katika maeneo husika na kupewa pesa kidogo, ili nguo hizo zichakatwe na kurejea katika ubora wa zamani. Zi ubudyo, ni, niyo teknolojia hari. Wakianzisha idara inayoratibu uratibu nguo chakavu kwa ajili ya matumizi mengine, inaweza kusaidia. Viwanda vyetu vinapaswa kufikiria hilo, na linaweza hata kusaidia katika kuzalisha nafasi mpya za ajira huku pia ikisaidia kutunza mazingira na afya za watu. Mwaka elfu mbili na kumi na sita Rwanda ilipiga marufuku matumizi ya nguo za mitumba ili kupiga jeki viwanda vya ndani kwa kuweka ushuru mkubwa katika uagizaji wa nguo hizo, lakini hilo halijazuia ya kuwepo na kiasi kikubwa cha nguo chakavu zinazotupa ovyo. Hata hivyo, baadhi ya wa wajasiriamali wadogo wadogo wanaiona hali hii kama fursa za kazi. Lwasi bo Nshuti, mmiliki wa duka la nguo za mitindo, anasema kwa muda sasa amekuwa akichukua nguo chakavu na kuziongezea ubora, lakini juhudi zake ni kama twene la maji baharini. uyu wari umweru ariko waranduye cyane tuhindurira kureri gutya. Nguo hii ilikuwa nyeupe tukaibadilisha rangi, na hata ukiangalia shati langu hili hapa, penye rangi ya buluu palikuwa ni uchafu usioweza kutoweka. Sisi tulichokifanya, tulifua, tulifuwa na kupiga rangi tena. Lakini katika hali ya mvuto zaidi, ndani ya kipindi cha miaka mitatu iliyopita, kijana huyu akifanya kazi hii, anasema zaidi ya nguo mia nne zimeshabadilishiwa na kuvaliwa tena. Hata hivyo, wadadisi wa hali hii wanasema huenda isiwa rahisi kuendesha mchakato mzima kutokana na gharama zake. Silvanus Kalemera, Sauti ya Amerika, Kigali. katika makala ya afya hivi leo tunaangazia kuhusu. Umoja wa Mataifa umesema ugonjwa wa HIV na UKIMWI unaweza kutokomezwa ifikapo mwaka elfu mbili na thelathini, lakini wagonjwa wanatakiwa kufuata mipango yao ya matibabu ili kufuatilia virusi. Michezo inaweza kusaidia, kama vile Zaher Kasim anavyoripoti kutoka Johannesburg. Mary Mgawe anasoma ripoti kamili. Wacha tucheze mchezo ambao unatufundisha kuhusu afya zetu. no no no, huu ni mwili wangu the... hakuna HIV, hakuna maambukizo, hakuna chochote. Hizi ni seli zangu nyeupe. Seli nyeupe zinaingia katika damu na kukunja misuli yake, lakini HIV inapoingia, hawezi kupigana na maambukizo hadi dawa za kuongeza maisha, antiretrovirals, zimsaidie. I, I, I inaonekana kama mchezo lakini nimeona ni muhimu sana, kwa sababu hivi sasa najua nini tofauti kati ya virusi na sababu zake. Programu hii inaendeshwa na, na mtandao wa HIV wa Jumuiya ya Kusini mwa Afrika. Mapema mwaka huu wafanyakazi wanakosa walikamilisha mafunzo ya madaraja ya Tumaini Bridges of Hope ambapo walijifunza kuhusu jinsi ya kutumia michezo kama hii kufundisha watu kuhusu umuhimu wa kufuata mipango ya HIV. Utafiti katika jarida la Kusini mwa Afrika kuhusu tiba ya HIV umeonyesha kuwa michezo hii ni mizuri kuliko kutembelewa nyumbani pekee na kuwaweka wagonjwa katika tiba Kupitia kushiriki na kucheza me, michezo ni rahisi so kukumbuka, kwa sababu inafurahisha na kwa sababu kila kitu kinapokuwa sio rasmi, na wanasikiliza na kukaa chini. Kwa hiyo, huu ni mwelekeo tofauti na unafanya kazi. Mratibu wa eneo na mtoaji mafunzo Chepo Sefome anatumia michezo kuonyesha ushiriki kwa lengo lililo wazi na msaada sahihi, ambapo mtu yoyote anaweza kuvuka daraja na kufikia afya bora mbeleni. Kama mtindo huu unaweza, unaweza and kutumika and na kudumishwa kote ulimwenguni, nadhani watu speech. wanaanza kuelewa mambo mazuri na wangekuwa na mtazamo tofauti wa mambo kama vile kufanya matibabu, mtazamo tofauti katika suala la watu ambao wanaishi na HIV. Peter Loucheri ni mtengezaji wa michezo ya madaraja ya tumaini, Bridges of Hope. Amesema michezo hiyo iko katika mtindo tofauti, na hivyo inafanya wanafunzi kukumbuka zaidi kile walichojifunza. Umoja wa Mataifa ina mpango wa kutokomeza HIV ifikapo mwishoni mwa mwaka wa muongo huu. Waandaaji wanasema programu kama hizi zinaweza kusaidia kuhakikisha kwamba watu wengi zaidi wanakuwa na tiba za kuokoa maisha. Hadi wiki ijayo, mpenzi msikilizaji, tuonani tena. Mimi ni Meri Mgawe katika kipindi hiki cha makala ya afya. Sasa ni muktasari wa habari. Waziri wa ulinzi wa Marekani, Austin Lloyd, amewasili Ramstein na kufanya mkutano na kikundi cha mawasiliano cha ulinzi cha Ukraine katika uwanja wa ndani wa ndege huko Ujerumani na maafisa wakuu wa kijeshi kutoka kote ulimwenguni kujadili msaada kwa Ukraine. Sudani imeanza tena uzalishaji mafuta katika vitalu vyake vya tatu na saba hii leo ikiwa na lengo la awali la pato la mapipa elfu tisini kwa siku. Waziri wa petroli Pwot Kangchol alisema siku ya Jumanne. Na hapa ndo tunakamilisha matangazo yetu ya leo. Mimi ni Idi Ligongo, mwenzangu ni Sandey Shomari, mwelekezi wetu Aida Isa, msimamizi wa matangazo Hadija Riami. Shukran kwa kuwa nasi na usiku mwema. Ifuatayo ni tahariri inayoelezea maoni na msimamo wa serikali ya Marekani. Rais wa Marekani Joe Biden akitaja hofu za kiusalama, aliziwia kuuzwa kwa kiwanda cha chuma cha Marekani chenye makao yake mjini Pittsburgh kwa Japani. Katika taarifa iliyochapishwa Januari tatu, rais Biden alisema kiwanda cha chuma cha nyumbani kilicho imara ni kipaumbele cha usalama wa taifa na ni muhimu kwa uthabiti wa usambazaji wa bidhaa hiyo. Rais Biden alitangaza uamuzi wake kutupilia mbali zabuni ya kampuni ya chuma ya Japan baada ya kamati kuhusu uwekezaji wa kigeni nchini Marekani au CPIUS inayoundwa na wataalamu wa usalama wa taifa na biashara kuelezea athari kubwa kwa usalama wa Marekani na usambazaji wa bidhaa ya chuma. Tunahitaji makampuni makubwa ya Marekani yanayowakilisha sehemu kubwa ya uwezo wa Marekani wa kutengeneza chuma ili kuendelea kuongoza mapambano kwa niaba ya maslahi ya kitaifa ya Marekani, Rais Biden alisema. Msemaji wa White House Karin Jean Pierre aligusia mfumo wa biashara usio wa haki wa China kama sababu muhimu katika uamuzi wa Rais Biden wa kutaka kampuni ya chuma ya Marekani iendelee kuwa yenye sifa kubwa. Wakati washindani wa kigeni kama vile China wanapovuruga masoko ya chuma kwa kutumia mfumo wa biashara usio wa haki kama vile kushusha bei au kuzalisha kupita kiasi, ni muhimu kuwa na sekta ya chuma ya ndani ya nchi ambayo inalinda usalama wetu wa kitaifa na sekta yetu ya usambazaji leo. Rais ameonyesha tena kwamba atachukua hatua wakati wote kulinda usalama wa taifa hili na pia uthabiti wa sekta yetu ya usambazaji. Msemaji wa masuala ya usalama wa taifa John Kirby alisisitiza kwamba uamuzi wa rais kuzuia kuuzwa kwa kampuni ya chuma ya Marekani kwa kampuni ya chuma ya Japan hauihusu Japan. Hii inahusu kiwanda cha Marekani cha kutengeneza chuma na kufanya moja ya kiwanda kikubwa cha kutengeneza chuma kiendelee kumilikiwa na Marekani. Haihusu uhusiano mzuri na wa karibu ambao tunao na mshirika wetu Japan, na rais alisema hivyo na kuliweka wazi kwa viongozi wa Japan mara kadhaa. Katika taarifa yake, Rais Biden alitangaza ni jukumu langu muhimu kama rais kuhakikisha kwa sasa na kwa muda mrefu ujao, Marekani ina sekta ya chuma yenye nguvu na inayofanya kazi ndani ya nchi ambayo inaweza kuendelea kuimarisha vyanzo vyetu vya kitaifa vyenye nguvu ndani na nje ya nchi. Hatua ya leo inaonyesha dhamira yangu isiyoyumba ya kutumia mamlaka yangu yote kama rais kulinda usalama wa taifa la Marekani. Hiyo ilikuwa tahariri inayoelezea maoni na msimamo wa serikali ya Marekani.