Sani, saa tatu kamili saa za Afrika ya Mashariki, saa mbili Afrika ya Kati, hapa Washington saa saba ni mchana. Zifuatazo ni habari za dunia, msomaji wako Sandei Shomari. Waziri wa ulinzi wa Marekani Lloyd Austin amewasili Ramstein na kufanya mkutano na kikundi cha mawasiliano cha ulinzi cha Ukraine katika uwanja wa ndege nchini Ukraine na maafisa wakuu wa kijeshi kutoka kote ulimwenguni kujadili msaada kwa Ukraine. Wasili kwa Austin nchini Ujerumani kuna jiri wakati rais mteule wa Marekani Donald Trump akitoa maoni yake akitaka matumizi ya juu kutoka kwa washirika wa NATO na kwamba alitaka kuchukua udhibiti wa kisiwa cha Arctic cha Greenland, eneo linalojitawala la Denmark. Sudani Kusini imeanza tena uzalishaji mafuta katika vitalu vyake vitatu na saba hiyo hii ikiwa na lengo la awali la pato la mapipa elfu tisini kwa siku. Waziri wa petroli Puot Kangchol alisema Jumanne uchumi wa Sudani Kusini umekuwa chini ya shinikizo katika miaka hivi karibuni, huku kukiwa na ghasia za jumuiya, wakati mapato muhimu ya mauzo ya mafuta ghafi yakiathiriwa na usumbufu wa mauzo ya nje kutokana na vita nchini Sudan. Mwishoni mwa juma, Sudani iliondoa kikwazo cha karibu mwaka mmoja cha usafiri wa mafuta ghafi kutoka kwa jirani yake Sudani Kusini kuelekea katika bandari kwenye bahari ya Sham baada ya hali ya usalama kuwa thabiti zaidi. Maendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC kupitia 175 FM Nairobi, Kenya. Jeshi la Marekani lilisema hii leo Jumatano kwamba vikosi vyake vilishambulia vituo vya kuhifadhia silaha vinavyotumiwa na waasi wa kihudhi wa Yemen kushambulia meli za kivita za Marekani na meli za kibiashara. Operesheni hiyo ilihusisha mashambulizi mengi ya usahihi, kamandi kuu ya Marekani CENTCOM ilisema katika taarifa yake, na kuongeza kuwa hakukuwa na majeraha au uharibifu kwa wafanyakazi wa Marekani au vifaa. Mashambulizi ni sehemu ya juhudi za CENTCOM kurudisha nyuma majaribio ya Wahudhi wanaungwa mkono na Iran ya kutishia washirika wa kikanda na meli za kijeshi na wafanyabiashara katika kanda hiyo, taarifa ilisema. Televisheni ya Wahudhi ya Al Masra imesema kumekuwa na mashambulizi matano katika jimbo la kaskazini magharibi la Amran na mawili katika jimbo la Sanaa ambako ndiyo makao makuu Jeshi la Nigeria limesema hii leo Jumatano kwamba wanajeshi wake wamewaua wanamgambo 34 wa Kiislamu katika mapigano ya bunduki kaskazini mashariki mwa jimbo la Bono, na wanajeshi sita pia waliuawa. Mapigano hayo yalitokea Jumamosi katika kijiji cha Sabon Gari wakati wa wanamgambo hao walipovizia wanajeshi waliokuwa wakirejea katika kambi yao. Msemaji wa jeshi meja jenerali Edward Buba alisema wanamgambo hao ni wa kundi la Boko Haram na Islamic State wa Afrika ya magharibi au ISWAP, ilisema taarifa, na walikuwa wakiendesha pikipiki na malori yakiwa mepachikwa bunduki. Na waziri wa nje wa Ufaransa Jean Noel Barro alisema Jumatano kuwa Umoja wa Ulaya hautaruhusu mataifa mengine kushambulia mipaka yake huru. Kauli ya waziri huyo inajiri kufuatia maoni ya rais mteule wa Marekani Donald Trump kuhusu kutwaa eneo la Greenland. Trump alikataa kuelezea kwa undani iwapo anachukua hatua za kijeshi au kiuchumi kama sehemu ya nia yake ya kutaka Marekani kuchukua udhibiti wa Greenland pamoja na mfereji wa Panama. Akizungumza katika shirika la redio la Inter Milan, Jean Noel Baro alieleza kuwa kuamini kwamba Marekani ingevamia kisiwa kikubwa cha Arctic ambacho kimekuwa sehemu ya Denmark kwa zaidi ya miaka mia sita. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington. Jina langu ni Sandey Shomari, kaendelea kusikiliza matangazo ya kwa undani kwa hili kwa sasa. Hii ni Kwa Undani. Asante sande assalamu alaikum karibu katika matangazo ya kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ambapo tunaangalia habari na masuala muhimu duniani kwa undani zaidi hii leo katika kwa undani tunazungumzia juu ya uganda kuomba msaada kwa ajili ya wakimbizi nchini humo wanaoongezeka na vilevile vile, tutaangalia moto mkubwa unaoteketeza sehemu ya wilaya ya los angeles magharibi ya marekani ungana nami abdu shakur abud katika kwa undani hii leo Nam mpendo msikilizaji, basi karibu katika kwa Undani, idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Kwanza kama alivyosema, tunaangalia kwa undani wito wa serikali ya Uganda kwamba inakabiliwa na changamoto ya kuwahudumia wakimbizi wanaozidi kuongezeka, hasa kutokana na vita vinavyoendelea huko mashariki ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Sudan, pamoja na kupunguka kwa msaada wa kimataifa. Serikali inasema itawasilisha pendekezo lake wakati wa mkutano wa viongozi wa Umoja wa Afrika unaanza kesho mjini Kampala juu ya kilimo Afrika. Kulingana na shirika la wakimbizi la Umoja wa Mataifa UNHCR, Uganda hivi sasa ina wakimbizi milioni moja laki saba ikiwa ni miongoni mwa idadi kubwa ya wakimbizi barani Afrika na Uganda vilevile vile inachukuliwa kuwa mojawapo ya nchi yenye mfumo ulioendelea sana ya kuwapatia hifadhi wakimbizi kufuatana na sheria yake ya mwaka 2006 ambapo wakimbizi au watu wanaotafuta hifadhi hawaweki katika kambi lakini wanajaribu kuwekwa katika nyumba mbalimbali mbali za watu na kupatiwa huduma lakini kuna maeneo kumi na mbili ambao wanapelekwa ambao wanasaidiwa na ku patiwa mafunzo kuweza kupata kujitegemea wenyewe kuliko wale wanaweka kechekambi katika nchi nyingi. Mashirika ya misaada kwa wakimbizi wana wasiwasi, hata hivyo, kwamba msaada wa fedha unapunguka kwa haraka na wana matumaini hali itabadilika baadaye. Nimezungumza hivi punde na Angelina na Mulanda mratibu wa afya ya akili katika shirika la Jesuit Refugees Service na kumuuliza kwanza hali hiyo ya wakimbizi kwa Uganda hadi pale serikali kutaka msaada iko vipi? Nchi Uganda tunapokea wakimbizi wengi kutoka nchi mbalimbali, na kwa ukweli wako wengi, na kwa kukua wengi uh, wana hawa uh, wakimbizi wakija wanapitia changamoto mbalimbali mbali. Na hizi changamoto ndio zinahitaji kushughulikiwa na government. Uh, pia na shirika mbalimbali mbali ambazo ziko zinashughulikia wakimbizi na kuwa vile unajua, kuna vita mengi mengi nchini ya Afrika na fedha inaendelea kupunguka, so Uganda ili iendelee kushughulikia hawa wakimbizi itabidi uh, kupata msaada mbalimbali mbali fedha ili waweze kuweza kushughulikia wakimbizi. Angelina, sasa unaeleza hali hiyo. Kwanza unaweza kutueleza shirika lenu linafanya kazi namna gani? Vile tumesema wakimbizi wanatoka nchini mbalimbali na JRS, pamoja na UNHCR, pamoja na uh, government ya Uganda inawapokea wote, na kwa kupitia hizo changamoto zenyewe wanapitia, tuko na wakimbizi ambayo wanaishi kwa kambi na pia tuko na wakimbizi ambao wameishi kwa siti kwa hapa kwa Kampala. So changamoto zao ni tofauti, lakini sana sana. So kwa mfano, inapatia elimu ya Kiingereza, inapatia elimu ya msingi, sekondari na chuo cha kikuu pia inapatia huduma ya afya ya kiakili, vile tu unajua mtu um, akitoka nchi yake kwa kukimbia akili inachanganyikiwa na mtu anaweza pata tatizo mbalimbali. Pia msaada ya kujihukumu, livelihood support, inapatiliwa au, ili waweze kujiweza hata wakiwa wakimbizi hapa nchini Uganda. Na wengine wanahitaji msaada um, wa ligo na pia hiyo inapatiwa. Naam. Sasa unasema kwamba watu wanapoa msaada, shirika lenu linasaidia watu katika hali hii ya kwamba Uganda inataka msaada, matatizo yako katika kiwango gani? Katika kiwango chenu au mash... ni serikali yenyewe kuu? Matatizo ni pia kwa wakimbizi na pia kwa shirika mbalimbali na government, vile unajua tu, ama vile umesikia, wakimbizi bado wanaingelea, wanaingia karibu kila siku. Kwa mfano kwa JRS ambao tunawashughulikia, wastani kwa siku moja tunashughulikia ama tunahudumia wakimbizi karibu mia mbili kwa siku moja. Na ukiangalia hii namba ya mia mbili watu mia mbili kukuja wenyewe wanaingia re, ofisi zenyewe ziko Kampala, unaelewa ya kwamba hii ni nambari kubwa zaidi, na hata kama tungependa kushughulikia hawa wote, Uganda tuko na karibu 1.7 million on average. so Tatizo so, inakuwa ya kwamba hatuwezi tukashughulikia wote, na pia na uh, shirika zingine ambazo zinapa msaada. Watu ni wengi, watu wenyewe wanahitaji msaada ni wengi zaidi kuliko msaada ambaye iko kwa sasa hivi so, hapo inakuwa changamoto kwa mashirika uh, na, na pia kwa serikali ya Uganda na nyinyi mnafanya kazi, umesema na UHCR, umoja mataifa na mashirika mengine, mmeona vipi msaada unavyokuja? Mnaona inapunguka au kuna hali gani katika msaada, kuweza kuwezesheni nyinyi kuendelea na kazi? Ndiyo, kwa kazi yetu, kwa kutumika na shirika tofauti, tumegundua ya kwamba msaada yanaendelea ya kupunguka mwaka kwa mwaka Misaada fedha inashuka chini kila wakati, sio hata sisi peke yetu kama Jari, pia wa... shirika zingine ambazo zinashughulikia wakimbizi, hata UNHCR uh, kwa mkutano wanatuambia ya kwamba misaada yanaendelea kushuka chini chini kila mwaka, na hii tukiendelea tukiendelea kwa hii kazi tunaona kama hii ni tatizo zaidi juu, wakimbizi wataendelea kuja, lakini misaada inaendelea pia kupunguka. Watu ambayo wafadhili ambayo wanatupa pesa uh, wanashukisha hiyo misaada, so hiyo ni changamoto kubwa zaidi uh, na watu wa Uganda, serikali ya Uganda pia uh, kwa wakimbizi kupata huduma So, sana sana wana integrate na wana Uganda. Kwa mfano mtu akitaka kwenda kwa hospital anafaa aende kwa hospitali ya serikali ya Uganda, so unaona hata ya kwamba huduma za wananchi pia wana- wakimbizi pia wanaitumia, so hii inaleta uh, tension zaidi. Na hatimaye kuangalia hali hii ya kupunguka msaada, kupunguka fedha, wewe unahisi au unaona wakimbizi au nyinyi kuna wasiwasi wasi, kwamba hali itakuwa ngumu zaidi, fedha zitapunguka zaidi. Ndiyo uh, tuko na wasiwasi uh, mashirika nyingi ziko na wasiwasi kwa ku, kwa vile fedha zinakuja, kwa vile misaada zinaja, lakini kama JRS, tuko na tunajaribu yani kushughulikia wenye tunaweza na kidogo chenye tuko nazo yeah, na no kwa kuwashughulikia pia tun kazi yetu ina, ina, ina target ili hao oh, watu hata kama hawana hata kama wamepitia kine, wanapitia ni nini, wanaweza fanya ili wajiwezeshe. Ndio maana misaada um, zetu zote zinapatiliwa, lakini kuangalia siku zijazo, hatupei tu ya siku ya leo ya kesho, juu tunajua msaada inapunguka kwa siku zijazo. Je, itakuwaje? Na kwa maana program zina patiwa ikiangalia pia siku zijazo. Kwa mfano, uh, kwa mfano, msaada ya kujikumu yenye uh, inapatia, yani, mtu anawezaje kujisimamia, anawezaje kupiganisha umaskini kivyake? Ndio hapa tunawafundisha kazi za mikono, tunawafundisha uh, biashara, ujuzi za biashara ili waweze hata misaada isipokuja, wanaweza kujisimamia. Lakini ndiyo, kuna watu wake zaidi. Asante sana Angelina kwa maelezo yako, tunashukuru kwa kazi zako. Asante pia Angelina na Mulanda, nimezungumza naye hivi punde kuhusu hali ya wakimbizi huko Uganda, ambapo kama tulivyosema serikali ya Uganda inawasilisha pendekezo lake la kutaka msaada zaidi na hatua zichukuliwe kuhakikisha wakimbizi ambao wanaingia huko hasa kutokana na vita vinayoendelea kule Sudan. Uganda inachukuliwa kwamba ina idadi kubwa ya watu wanaotoka Sudan, ambapo inasemekana asilimia hamsini na tano kati ya wakimbizi wake milioni moja na saba laki saba wanatoka Sudan. Alafu wale wanaotoka jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ni asilimia thelathini na moja. Kwa hivyo wanahitaji fedha nyingi kiasi cha kuweza kuwahudumia wakimbizi, lakini zaidi ni kwamba wakimbizi wameathirika vilevile, wale ambao wamepelekwa katika maeneo ambapo wanaweza kuji kimu katika masuala ya kilimo, lakini ardhi imepunguka sana kutokana na kwamba wamekata miti kutokana na kutumia nishati kupata miti ya kupika chakula, na hivyo imezusha tatizo jingine ambalo ni tatizo la hali ya hewa, ambapo mazingira yanakabiliwa na matatizo makubwa na Uganda peleka maombi vilevile vile kuhusiana na swala hilo. Basi tutazungumzia zaidi swala la wakimbizi huko Uganda wakati mkutano unaoanza hapo kesho wa viongozi, ingawa wanazungumzia swala la kilimo barani Afrika, ni kuangalia vipi wakulima wa wakimbizi wanaweza kushiriki zaidi katika kilimo na vijana. Mkutano huo unazungumzia maswala hayo, tutakuleteni zaidi kutoka hapa kwa undani. Usiondoke kando ya redio yako, tutaendelea namsikilizaji unaendelea kusikiliza kipindi cha kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika sasa tunaangalia moto unaowaka katika maeneo matatu ya jimbo la california ambao unaelezwa ni moto wa aina yake ambao unasababisha uharibifu mkubwa kuwahi kushuhudiwa hasa katika wilaya ya Los Angeles na mji mkuu wa Los Angeles karibu na hapo. Maafisa wa mji wa wilaya ya Los Angeles wametangaza hali ya dharura, wakati wa zimamoto wa jimbo la California wakipambana na moto wa msitu unaozidishwa na upepo mkali. Wanasema dharuba ya upepo umevuma na kuharibu sehemu kubwa ya Los Angeles sehemu ya kuteketeza nyumba, biashara na magari, na barabara kufungwa wakati maelfu na maelfu ya watu walipokuwa wanakimbia kutokana na moto ulioanza hapo jana. Katika kufikia Jumanne usiku, karibu watu laki moja elfu sabini wamekuwa hawana umeme katika wilaya ya Los Angeles, kulingana na mtandao unaofuatilia umeme unaokatika Marekani poweroutage.us hapo jana. Picha za video zilionyesha magari kukwama njiani kutokana na taharuki, pale watu walipoacha magari yao waliokuwa wanajaribu kukimbia na kuanza kukimbia kwa miguu, huku baadhi wakionekana wakiburura sanduku zao. Moto ulizuka katika mitaa ya mji wa Pacific Palisades, kwenye ufukwe wa California ambako ni makazi ya wasanii wengi mashuhuri wa dunia kukiwepo na nyumba za gharama kubwa zilizoteketea na ni eneo mashuhuri ya pwani iliyomulikwa katika wimbo wa kundi la Beach Boys wa mwaka 1960 wa Surfing USA. Miongoni mwa wasanii mashuhuri wanaosemekana katika eneo hilo nyumba zao ziko katika eneo hilo ni Tom Hanks, Steven Spielberg, Ben Affleck na Adam Sandler, pamoja na wachezaji mashuhuri wa mpira wa vikapu mpira huko Los Angeles. Maafisa hawajaweza hadi sasa kusema ni hasara gani imeweza kutokana, lakini wanaamini kuna watu waliojeruhiwa, na mkuu wa zimamoto wa Los Angeles Anthony Maron amesema nyumba zilizoteketea ni tuna kiwango cha moto ulozimwa, tunakadiria majengo elfu moja yameharibiwa na huenda kuna idadi kubwa ya watu waliojeruhiwa, mwisho wa, wa kumnukuu. Wasanii na viongozi mbalimbali wamekuwa wakiandika katika kurasa zao za mtandao wa kijamii wakieleza mshangao wao na kuomba dua kutokana na kiwango cha moto huo ambao unakwenda kwa kasi kutokana na dharuba ya upepo unaovuma hivi sasa. Nimezungumza hivi punde na mkazi wa muda mrefu wa Los Angeles, Haji Rajab Haji, mashuhuri kama Haji Jingo, na kwanza kumuuliza vipi hali ilivyo huko. Kwa kweli unatuweka katika hali ya taharuki kidogo, kwa sababu umesababisha athari mbali ya kuchafua hali ya hewa, lakini pia kwamba umeathiri mifumo ya um, umeme, nguvu za umeme. Hivi inavyokuambia nyumbani kwangu mimi, tumekosa umeme tangu jana usiku saa tatu kwa saa za huku, mpaka hadi hivi sasa hakuna, na maeneo ya karibu vilevile yamekosa umeme kwa sababu athari zake zimepelekea kugusa nyaya za mifumo ya umeme, hivyo imekata umeme kwa muda wa masaa yote hayo. Na hiyo ilikuwa ni kwa upande wetu tu, lakini kwa pande nyingine pia walikosa umeme tangu mchana wa jana, kwa kweli, kwa sababu umeanza mapema, lakini wakawa wanafanya jitihada za kuuzima wakashindwa kufanikiwa kuuzima, kwa hiyo um, wamehitaji msaada kutoka katika nyingine za uzima uzimamoto waje kuwasaidia kwa sababu ni moto mkali hapa. Ninapokwambia naendesha maeneo ambayo naweza nikauona, na, na moshi umetanda katika anga la jiji la Los Angeles, na moto huu unasemekana umetoka katika maeneo ya watu wenye mali tajiri wasanii na kadhalika, unaenea kwa hivyo eneo la Los Angeles, kuna hatari yeyote, wanasema inaweza kufika mpaka huko mjini. Um, kutokana na mazingira ya huu mji wa Los Angeles ni kwamba, huko maeneo ya hao watu maarufu, watu matajiri ni maeneo ya milimani, na kuna milima ambayo ime- imefanya hizo tunazoita vegetation zimekuwa dried, ingawa sasa hivi ni kipindi cha winter, lakini uzuri wake huko kwetu Los Angeles winter yetu inakuwa bado ni kama kulikuwa kuna jua kali siku mbili tatu kwevo, hao, uh, kwa hivyo majani yalikauka. Huko maeneo ya hao watu mashuhuri ni milimani, kwa hivyo jana tulipata upepo mkali sana uliosababisha hata masuguli ya maeneo ya huko kufungwa. Upepo ule ndio ambao unasadikiwa kwamba umesababisha uh, moto huo kuanza na kuweza kusambaa kwa haraka sana na kusababisha kutolewa ile evacuation order, watu walitakiwa watoke katika majumbao waondoke, na kweli kumeleta athari, lakini vilevile kutokana na mazingira kama nilivyosema, ni sehemu ya milima, kuna valley. Kwa hivyo surrounding areas za kuna uh, mji mwingine ambao unaitwa Pasadena ambayo ni mbali kutoka huko, uh, maeneo hayo ya hawa uh, watu mashuhuri, ambako huko kunaitwa Malibu. Kuna upande wa huku unaitwa Pasadena, vile vilevile kuna moto umezuka vile vile, na yote sababu ni moja tu, uh, dry vegetation, upepo mkali umetokea, some small friction ambayo imesababisha spark ndogo tu, moto umezuka, umekuwa mkubwa, na ni moto mkubwa kwa kweli. Wingu limetanda jeusi, unaona hasa kwamba kule kuna hatari ya moto kabisa. <coughs> Kwa hivyo imeleta taharuki kwa kweli, kwa sababu imechafua hali ya hewa. Kwa kifupi, hali ya hewa ya Los Angeles kwa kifupi, kwa leo si nzuri. Hisi, huu sio moto wa kwanza, moto umetokea eneo la California mara kwa mara, lakini wanasema ni mkubwa sana. Kwa uzoefu wako umeona hii pamoja na iliyopita, unaweza kulinganisha vipi? Kwa uzoefu wangu, uliwahi kutokea moto mkubwa. Wanaosema huu ni mkubwa kwa sababu uliwahi kutokea huko nyuma, kwamba uliwahi kutokea lakini ukawa unasambaa kidogo kidogo. Huu umekuwa mkubwa kwa sababu kutokana na upepo umeweza kusambaa kwa haraka sana katika eneo kubwa, kwa hivyo kwa katika muda mfupi halafu, kwa hiyo ndo maana wanaouita ni moto mkubwa kwa sababu umesambaa sehemu kubwa sana katika muda mfupi, ukilinganisha na moto uh, uliowahi kutokea huko nyuma kabla, kwamba ulikuwa ukisambaa kidogo kidogo, na kutokana na hivyo wakaweza kumudu kuzuia, lakini moto huu wameshindwa kuzuia kwa haraka, kwa sababu umewaka na kuunguza eneo kubwa sana katika muda mfupi sana. Ndio maana wanasema ni moto mkubwa sana katika historia yao ya kuweza kuuzima. Uh, lakini wako wanaofanya kazi, mpaka mara ya mwisho nilipoangalia, wanasema ni zero contained, lakini naamini sasa hivi imepanda kidogo kuweza kudhibiti, ila imeathiri hata na mifumo ya usafiri kwa sababu kuna huo moto ambao unawaka huko Malibu, maeneo ya hao watu matajiri maeneo na hayo. Um, kuna friwe moja maarufu inaitwa 45 imesababisha kuwa na traffic kubwa sana, kutokana na kwamba njia ambazo watu wanapitia huko zilifungwa, kwa hivyo watu wote wakaelekezwa Uh, upande wa huku. Kwa hivyo wanaamini kwamba ni moto ambao wanataka waushughulikie ipasavyo, kwa sababu utaweza kuwaletea athari kubwa, na ndio maana wakasema ni moto mkubwa. Asante sana, Haji Jingo. Asante na wewe pia, shukran. Nam, huyo ni Haji Jingo akiwa njiani kuelekea, na umemsikia akisema njia muhimu 405, 405 imefungwa. Moja kati ya watu wanaosafiri katika njia hizo yuko kwenye simu, Fatma Al Jaber. Uh, karibu katika kwa undani. Wewe unatumia njia hiyo leo, unafanya kazi kutoka nyumbani, hali ikoje? Niko uh, kweli, hiyo uh, barabara yetu, hiyo njia 405 moto ikitoka Malabu ndio tunafungika kabisa. Mi nakwenda kazini kila siku napitia hiyo pch na napitia Malabu, lakini tangu jana i, i, Malabu imefungwa ma, moto ni kubwa kabisa, manyumba zinaungua pia. Katika hii vile imesemekana ni kubwa zaidi. Ni mashangazo ya watu wanakuwa wana evacuated na wanawacha magari zao barabarani, gari zikapondeshwa zik, yani The fire truck, wameifanya wameitoa barabara ajili magari zimewashika tu barabarani. Watu wanatembea kwa miguu kutoroka kwa moto. Kwa hivyo, umewahi kuona kitu kama hichi katika eneo hilo? Maanake huko California inafahamika sana kwa moto. Umewahi kuona moto kama huu au hali kama hii? Hi, no, hii ni kubwa zaidi kwa hakika. No, uh, no, ile juzi malabu ilikuwa ilikuwa moto kama hii. Mi nakwenda kazini nanchukua one and a half hour, imenichukua karibu four hours kwenda kazini. Na badili ya kuenda hiyo PCH, hiyo malabu hiyo highway unachukua hiyo 405, 101, tuna imejaa watu, huwezi ku huwezi kuendelea upesi, unasafiri taratibu sana. Na katika eneo uliopo wanasema kuna hali mbaya ya upepo. Upepo huo imefika mpaka huko kwenu? Upepo imefika kwa watu wote. Sisi jana usiku nyumbani kwetu, nyuma fanicha ya nje yote ime- kama mtu ame, subhanallah amesukumwa na upepo ime, imeenda upside down. Umbrella uh, zinatoka zinaingia kwa neighbors ya majirani zako kwa umeme, mafanicha pilo zinaruka zinakwenda, subhanallah, that's how umeme nzito sana kweli, upepo kwa hivyo mkubwa upepo. Watu wengine hawana umeme. Je, huko kwenu mna umeme? Mawasiliano naona yanafanya kazi lakini yeah, kwetu umeme haikupotea this time. Uh, tuko mbali kidogo na lakini Uh, majirani zingine kadhaa wa umeme zao zimepotea. Yes, naam. Asante sana Fatma Al Jaber, tunakutakia kila la heri, uwe ta, uchukue tahadhari zaidi katika hali hii mbaya. Uh, shukran, asante naam. Mpena msikilizaji, basi katika kwa undani kama tulivyosema los angeles watu wanaangalia wanatathmini kuna wasiwasi mkubwa sana kwamba moto huu utaongezeka kwa sababu upepo uko mkali zaidi na haijulikani itaenea kwa muda gani lakini hata wale wazimamoto wanashindwa kufanya kazi wamejaribu kuzuia nyumba kadhaa zisiingie moto wanatia maji lakini ni hali ambayo ni nzito na huenda vilevile wataalamu wa mabadiliko ya hali ya hewa wakasema hii iweze kawa inatokana na mabadiliko ya hali ya hewa basi ni hayo tu tulikuwa nao leo katika kwa undani. Asante mpendwa msikilizaji, tukuwe pamoja hapo kesho hapa. Mimi ni Abdu Shakur Abud, mwongozi wa matangazo Aida Isa na msimamizi wa matangazo Meri Mgawe. Tunasema asanteni, kwaherini.