See if it's either one. When 1... Kutoka studio 15 hii ni VOA Express karibu, karibu, karibu msikilizaji, mm -hmm, katika VOA Express moja kwa moja, ikiwa ni saa kumi na nusu Afrika Mashariki mambo ni baridi baridi kwelikweli kweli hapa Washington msikilizaji, lakini tayari nimekwisha jaa tele kama pishi la mchele. Naitwa Sunday Shomari, niko stand by kukuangushia vitu vizito vizito. Naitwa mkamiti kibayasi basi, pamoja tutakuwa sote katika dakika thelathini za VOA Express, ambapo bila kusahau na kukumbusha tu kwamba tuna kile kipengele cha Barazani, ambapo huwa tunakushirikisha wewe wa msikilizaji ukipiga simu hapa studio na kutoa maoni yako kwenye Barazani tumekuuliza: Una maoni gani kuhusu watu wanaoingia katika uhusiano wa kimapenzi kwa sababu ya mvuto wa pesa? Maoni yako bila shaka ni mengi kweli kweli, watu watamiminika na kutoa maoni yao pale. Basi tunasubiri msikilizaji, e, utupe maoni yako. Wakati huo huo e, leo ni siku ya Alhamisi mkamiti, siku hii leo tunakuwa na mambo mazuri ya mm. burudani au masuala ya entertainment wanasema, kuangalia nini kinachojiri kule Hollywood na maeneo mengine mengi e, basi mimi niko standby kukuvurumushia hayo mambo mazuri mazuri. Ukae standby msikilizaji, kusikia vitu vizito haswa na kwenye swali la leo basi, tumekuuliza kuwepo mmiminiko wa wakimbizi unachangia au unaathiri kilimo nchini kwako. Hapo pia napo tuna maoni yamejaa tele kama pishi la mchele haswa, lakini usisahau, <laughs> VOA Express bila muziki bado ujasukuma gurudumu. Haswa, kuna kibao kinaitwa na Mpenda kimeimbwa na Barnaba, ni moja ya vibao ambavyo tutakupigia hii leo ndani ya VOA Express, All I Want bila shaka ni vitu vizito vizito vitakavyokuja hivyo, msikilizaji, kutokwa kisimi hicho kinakuja. Lakini pia msikilizaji, basi, bila kupoteza wakati, tuelekee katika maswala tunayoangazia hii leo. Mkamiti, tunaangazia huko nchini Uganda, ambapo baraza la mdahalo la nchi hiyo limeandaa midahalo hivi karibuni ya kujumuisha shule zote za sekondari nchini humo. Bida halo hii Mkamiti, kwa ujumla wake, inaangalia na kumulika na kuwapa fursa wanafunzi kuweza kuangalia na kuangazia maswala mtambuka, maswala muhimu kama vile hali ya hewa eh, mabadiliko ya hali ya hewa, mabadiliko ya uchumi mm -hmm, eh, mambo ya rushwa na kadhalika. Sasa basi, ni wakati ambapo vijana wanapewa fursa ya kutoa sauti zao na kusema yale wanayoyaona yanafaa kubadilishwa au kubadilika na pengine pia ni kitu ambacho kinawasaidia katika siku zijazo kwenye maisha yao. Vijana hawa wa nchini kote walikutana huko King's College Budo, wiki nzima wakifanya mambo chini ya National Debate Council of Uganda au NDC. Lakini basi kuzungumza haya, tunataka kujua nini maana yake na inawasaidia ya vipi. Wanafunzi yuko hapa uh, Rachel Tabitha, Rachel Tabitha uh, kumradhi yeye yeah, ni kutoka Mount Kenya University kule nchini Kenya. Kwa upande wake umepokea vipi swala zima hili la mdahalo? Wanaozungumza wanazungumzia mambo ambayo yana adhiri African at general. Kwanza wanaongelea miswada kama, wanaongelea mjadala kama climate change, vile tunaweza yalinda mazingira mazingira, vile tunaweza vile vijana wanaweza changia katika hii maneno ya corruption, mambo kama historical Afrika imetokea vipi katika vipi, na zile mambo ambayo inafanyika through corruption na inakuwa obstacle ya maendeleo katika Afrika, especially Uganda. Wanazungumzia pia mjadala kama ya HIV, vile HIV inaweza zuiwa vile inaweza zuiwa for further generation. Na mimi kwa maoni yangu, naona kwamba ni jambo la maana sana, kwa sababu wanarika wanahusishwa, wanahusishwa kwa mapema kwa mazungumzo ambayo yanaleta ya maana na faida katika jamii ya leo pengine. So, ungependa kuona hii mijadala ikifanyika like, nchi nyingine zaidi? Unajua afrika ni kubwa, na kwa hiyo afrika vile uganda wanaifanya mambo ambayo yana, yana affect Uganda pia sisi kama majirani kama majirani zao in, ina to affect mambo hayo yote ambayo tumesema, yana affect Tanzania na pia Kenya. So, kama hii national debate council pia inafanya Uganda, inaweza fanya Tanzania na Kenya, inaweza kuwa jambo la maana sana, kwa sababu kwa mjadala kama ile ya ya HIV Afrika kuingia Afrika ni kitu ambayo imekosa kwa wakati kama huu, ni jambo ambalo aliongelewi sana, limeacha kutoa maanani kidogo. Kwa hivyo ni, ni muhimu sana watu waendelee kukumbushwa kwamba hili lipo na bado alijapita, mambo ya climate change, mazingira, na hayo ni mambo ambayo yanahitaji kuzungumziwa kwa zaidi Through kwa sababu ni njia moja ya kuzungumza. Bila shaka, Rachem Tabetha huyo kutoka chuo kikuu cha Mount University kule Kenya, akizungumza nasi kuzungumzia hayo maswala kama ulivyo sikia, mkamiti ya vijana na mitandao au vijana na kwenda kwenye midahalo au wenyewe wanasema maarufu kama kule debate. Yuko Mount Kenya University nchini Kenya. Asante sana Rachem Tabetha kuzungumza na VOA Express. Hivyo msikilizaji kwake simi manaamashari kabisa, kule kule nchini Nigeria. I all I want anakambia mambo mazuri kabisa hayo mkamiti au unasemaji haswa. Ndi tunapata fursa ya kuelekea katika uh, kipengele kingine ndani ya VOA Express ni huko, uh, mashariki mwa jamhuri ki ya kidemokrasia ya Congo ni kwamba mamia ya watu wameandamana, eh, katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kupinga uchimbaji haramu wa madini mashariki mwa nchi hiyo ambako mamlaka zinachunguza madai ya kuhusika kwa China kinyume cha sheria. Uh, hayo ni kufuatia mkutano uliofanyika, ulifuatia tangazo la Jumapili la kukamatwa kwa raia watatu wa China waliopatikana wakiwa na dhahabu pamoja na kiasi kikubwa cha fedha, kwa mujibu wa gavana wa Kivu Kusini, Jean-Jacques Purusi. Basi nimezungumza na kijana Elias Muhindo Kibunga yanapatikana mjini Goma huko mashariki mwa DRC na nikataka kujua basi, uh, swala hili la uchimbaji haramu wa madini huko mashariki mwa DRC linawaathiri vipi vijana katika shughuli zao za kujipatia riski na kuweza kujikwamua kimaisha. Sisi kama vijana katika hali hii ambayo tunapitia mashariki mwa DRC hususan katika jimbo letu la Kivu ya Kaskazini, kama vijana kabisa inakuwa ni hali ambayo inatuashiri kwa kiasi kikubwa. Yaani tukiona kwanza kiuchumi, kiuchumi vijana hawana hiyo fursa ya kupata kiambo ama fedha pia ya kuwasaidia kwa kuendeleza mipango yao. Kunakuwepo pia ukosefu wa kazi Tukiona ndugu zetu waliotoka katika mitaa ambayo wanapatikana vita, watu wanakuwa mali hapa Goma, hiyo yote ukosefu wa kazi, vijana wa moja anapua hata wakijingiza katika matendo ambayo sio halali kabisa kabisa, ambayo inapitika hapa mashariki mwa DRC. Sisi vijana tunakuwa katika washirika wakubwa wa tatizo hii ya vita nabumu miaka mingi nchini mwetu na, na mpaka sasa. Nini ambacho mnadhani kinaweza kufanyika ili kuweza kuwaweka vijana katika hali nzuri, kuondokana na maandamano na migogoro ya kisiasa pamoja na kiuchumi? Maani ambayo inaweza kutendeka ili haya yote ya yachio yakirudiliwa, e, na tunakuwa tukisikii mara kwa mara serikali yetu rc katika mbinu zote za kuleta amani waweze kuendeleza mbele, waweze kuona siku moja kabisa tunapata kwa amani, kwani ni ukosefu wa amani kwa kiasi kikubwa ndio nacho haya yote anakuwa kitokea mara kadhaa, atashuhudia maandamano ya huku na huku, hata watu ambao wanafariki wana katika maandamano, wengine wanatekwa mbaroni um, wengine wana kazi hazifunguliwi, wana wana wanafunzi awendi shule na kadhalika. Ya lazima na maana tunakuwa tukiomba viongozi vyetu augia kuraji wetu wa ichi Mheshimiwa Felix alizana Tshisekedi mbe aendeleze mbeni hayo majukumu hayo, mipango yote ni kile ambayo anayo kwa kukaribishia amani nchini mwetu DRC na kwa hususani huku mashariki kwenye majimbo na Kivu ya kaskazini hashanam Haya basi, huyo ni kijana Elias Mohindo Kibonga, anapatikana mjini Goma huko mashariki mwa DRC, akielezea kadhia ambazo zinawapata eh, eh, kufuatia ghasia pamoja na maandamano yanayoendelea huko mashariki mwa DRC. Tupate burudani ya muziki kutoka. Kabla ya muziki kwanza, kwenye habari za kimataifa, bila shaka Katika habari za dunia, kiongozi wa upinzani nchini Msumbiji Venancio Mondlane amerejea kutoka hamishoni hii leo Alhamisi akidai kuwa ameshinda uchaguzi wa Oktoba uliokuwa na ushindani mkali, lakini vikosi vya usalama baadaye vyoitumia gesi ya kutoa machozi kuwatawanya wafuasi wake waliokusanyika kumsalimia. Upigaji kura wa Oktoba 9 mwaka jana uliokuwa na utata ambao Mondlane anasema kura ziliibiwa, umezusha maandamano katika miezi michache iliyopita ambapo mamia ya waandamanaji wameuawa katika taifa hilo la kusini mwa Afrika lenye watu milioni 35. Rais wa zamani wa Marekani Jimmy Carter anatarajiwa kupewa heshima za mwisho leo alhamis kwa sala ya wafu kwenye kanisa kuu la kitaifa la Washington kabla ya kuzikwa katika jimbo lake la Georgia. Marais waliomrithi Carter ambao bado wapo hai, Bill Clinton, George W. Bush, Barack Obama, Donald Trump na Joe Biden wanatarajiwa kuhudhuria sala ya mazishi mjini Washington, ambapo Biden atasoma wasifu, wasifu wa kiongozi huyo wa kawaida walifanikiwa kutoa heshima zao za mwisho usiku kucha katika jengo la bunge la Marekani, ambako jeneza la kata liliwekwa katika bunge tangu siku ya e Jumanne. Bunge la Lebanon limekutana Alhamisi kufanya juhudi nyingine za kumchagua rais na kujaza nafasi ambayo imekuwa wazi kwa zaidi ya miaka miwili, huku majaribio 12 ya awali yameshindwa kumpata mrithi wa rais wa zamani Michel Aoun, ambaye mhula wake ulimalizika Oktoba 2022. Kuna ishara kwamba upigaji kura wa leo unaweza kumpata kiongozi wa nchi. Mgombea anayeongoza ni kamanda wa jeshi la Lebnan Joseph Aoun, ambaye hana uhusiano wowote na rais wa zamani. Jeshi la Ukraini limesema Alhamis lilitungua ndege 46 kati ya sabini zisizokuwa na rubani ambazo vikosi vya Rusia vilitumia katika mashambulizi yaliyolenga maeneo ya kati na mashariki mwa Ukraine. Vifusi vilivyoanguka kutoka kwenye ndege zisizokuwa na rubani viliharibu nyumba katika mikoa ya Cherkasi, Kiev na Sumi, jeshi la anga la Ukraini limeeleza. Ulinzi wa anga wa Ukraini pia ulitungua ndege zisizo na rubani katika mikoa ya Chenihiv, Dnipropetrovsk, Kerson, Kiv, Mikolaiv na Poltava. Mashambulizi hayo yamekuja siku moja baada ya makombora ya Rasia kushambulia mji wa Zaporizizia na kuua watu wasiopungua kumi na watatu na kujeruhi wengine thelathini hakuna kitu cha kikatili zaidi kuliko kurusha mabomu ya angani katika mji wakijua kwamba raia wa kawaida watateseka, rais wa Ukraini Volodymyr Zelensky alisema hapo Jumatano. Safi kabisa kibao kutoka kwa the benan plant. Plant of love. Haya basi, tunasonga mbele katika kipengele cha barazani, ambapo tumekuuliza msikilizaji, una maoni gani kuhusu watu wanaoingia katika uhusiano wa kimapenzi kwa sababu ya mvuto wa pesa? Haya basi, maoni yapo lukuki, naanza kusoma baadhi tu, wakati ambapo tunasubiri uwe msikilizaji utupigie simu zetu na kuweza kukupeleka hewani ili usikike mchango wako. Samuel ni Bitanga, yeye anasema mtu hafai kuvutiwa na mahusiano na pesa, sura, manyumba au magari, kwa kuwa hizo ni vitu vinawezesha kupatikana siku moja na kupotea siku nyingine, ukafirisika, kuzeeka ama ajali. Mahusiano inafaa kuwa kila mtu yuko tayari kupenda na kupigana vita vyovyote inavyojitokeza katika mahusiano. Ni muhimu pia kumshiriki kisha Mungu adumishe mahusiano yenu. Vilevile, basi na ujumbe mwingine kutoka kwa Ddr Sahani Kkl Hodari, anapatikana Kivu Kaskazini, DRC. Ameandika yeye binafsi, watu kama hao ni watu wa kuwaacha kabisa, moja kwa moja, kwa sababu hawafai. Vijana wengi wamependa mahusiano ya pesa na inasababisha vijana waingie kwenye ndoa wakiwa masikini. Kabanzi Jean anapatikana pia DRC, yeye ameandika kwamba mahusiano ya mapenzi kwa mvuto wa pesa alidumu hata kidogo. Ndio maana yeye huyu Kabanzi Jean anasema ana makazi yake akiandika tu na kuangalia tabia za mkewe maana ndio muhimu kabisa. mbena halisi yeye anapatikana kule Makambako town, Njombe, nchini Tanzania. Maoni yake amesema mapenzi ya kuingia kwa sababu ya tamaa ya pesa hayana furaha na huwa hayadumu, ni mateso kabisa. Kwenye laini ya simu tayari kuna msikilizaji. Karibu msikilizaji, niambie jina lako, napiga simu kutoka wapi, na pia nakaribisha mchango wa maoni yako. Asante ah, kwa majina anaitwa Bonifasi Steven au Babaslapia, anapatikana pande za Katoro, Geita nchini Tanzania. Ah, binafsi kiukweli kwenye, kwenye hii maada ya leo, nadhani mwanamke yoyote yule anayeingia kwenye mahusiano kwa lengo la pesa, kiwalisa si kabisa. Hayo mahusiano kwanza hayawezi akadumu, lakini pia yanakuwa ni mahusiano yenye karaha. Sababu gani? Mwenza wako anapokuwa hana kile nachokihitaji kwa maana ya pesa, lazima pale uwepo mgogoro na kelele, lazima ziwepo. Sasa mahusiano kama hayapo kikweli mi nadhani sio mazuri na yafai, na, na tu dada zetu wanapokuwa meingia kwenye mahusiano, ingia kwenye mahusiano kwa lengo la kujenga mahusiano na ficha zenu za baadaye, na si lengo la pesa pekee. Pesa zenyewe zipo na zinaisha pia, lakini mahusiano mazuri yanajengwa kwa msingi imara, kwa makubaliano wewe na mwenzako jinsi mlivyochagua ninyi mnavyotaka kuishi na si pesa pekee. Dada Boniface Steven, ume una maoni na mazuri kulingana na mtazamo wako, na umewasii uh, kina dada, wasichana wanapoingia kwenye mahusiano wasiangalie maswala ya pesa. Na kwa upande wa wanaume je, inakuwaje? Manake pia pengine kuna wanaume ambao wanaingia katika mahusiano kwa wanawake wakiona kwamba mwanamke yule ana pesa na mimi nadhani hasa kuna aa vijana kiukweli wanaoingia kwa wanawake kwa, kwa lengo la kwamba wakapate pesa. Mi nadhani hata hao pia, nadhani ni kuto kujielewa, sababu mwanaume kama mwanaume najitambua, ndo unatafuta unaona. Sasa unapotaka utegemea kulelea kwa ama mshangazi wanaoitwa sikweni, sio jambo jema hilo. Hata vijana wenzangu, hiyo tabia, watafute pesa na wasingie kwenye mahusiano ya mishangazi kwa lengo la kupata pesa. Mwisho wa siku wanambulia pabaya na majuto pia. Shukrani sana Bonifasi, Steven, baba Serapia kutoka huko Geita. Basi msikilizaji, mambo zuri hayo, tupate burudani ya muziki. Aa, ni Barnaba anakuambia anampenda Haya basi, nampenda kutoka kwa Barnaba. Ndio mambo hayo unayoyapata ndani ya VOA Express kuanzia Jumatatu mpaka Ijumaa, kuanzia saa kumi na nusu jioni kwa saa za Afrika Mashariki, ambapo sawa na saa tisa na nusu alasiri kule Afrika ya Kati. Ni dakika thelathini, lakini zinakuwa moto juu ya faya. Sasa basi <laughs> <laughs> <laughs> <laughs> <laughs> <Tari> kweli kweli <laughs> haya, basi sasa tunaingia katika masuala ya burudani. Leo siku ya Alhamis, tunakupatia burudani ambazo zinagusa kila pembe, kuanzia ardhi ya Marekani na nje ya hapa. Basi dondoo tu nilizopewa na Sande Shomari. Kwamba moja ya maswala ya burudani utazungumza, utafanya, lakini huwezi kusahau jina la Jennifer Lopez, JLo anamzungumzia JLo na ex wake wa zamani, lakini ni nani basi? Yeye ndiyo atatuhabarisha. Sande Shomari, maiki ni ya kwako. Asante sana uh, dada yangu mkamiti kibayasi, mambo ni standby, ni fire. Tunaanzia moja kwa moja basi na filamu iliyotamba uh, kwenye burudani wiki hii kihistoria ya shot, ya Shogan imetamba kwenye tuzo za Golden Globes wiki hii na kunyakua tuzo ya juu kabisa katika tamthilia bora ya televisheni pamoja na gongs kwa waigizaji wake Vilevile vile, waigizaji Hiroyuki Sanada na Ana Sawai walitoa tuzo za kipengele cha drama ya mwigizaji bora wa kiume na mwigizaji bora wa kike. Nikisema Ana Sawai wengi wanashtuka, Ana Swai? Hapana, sio Swai. Kwa Tanzania Swai ni jina maarufu sana, lakini anaitwa Ana Sawai. mm -hmm. yeye ndiye amechukua ile tuzo ya waigizaji wa kike katika filamu ya Disney Hulu ambayo ilikuwa inaangalia mambo ya karne ya 17 kule nchini Japan na vile vile mfululizo wa filamu ya Netflix ya kule Uingereza, Baby Reindeer iliyojikita kwenye hadithi ya kweli kuhusu mahusiano na misukusuku kati ya mwanamke mmoja alikuwa akimsumbua mwathiri wake mwanamme mchekeshaji pia imefanya vizuri sana kwenye sherehe hizo za huko los Angeles za tuzo za filamu katika huo mfululizo wa filamu bora vilevile. Washindi wengine katika sherehe kubwa ya kwanza ya msimu wa tuzo ni pamoja na Jean Smart kwa jukumu lake katika Hacks na Colin Farrell kwa uchezaji wake katika The Penguin. Haya. Vile vilevile kwingineko, kama ulivyosema Jay Lo, Jennifer Lopez na Ben Affleck wamekamilisha talaka yao na wanaomba jaji kukamilisha kwa upande wake. Mkamiti, hii imekuja basi, kama unaofahamu kwamba siku ya wiki hii Jumatatu walikwenda kwenye mahakama kuu ya Los Angeles na hati kuonyesha kwamba wao ndio hao zamani wamesuluhisha talaka yao Septemba kama mwezi mmoja tu baada ya kuwasilisha kesi yao ya talaka. Ingawa wanasema maelezo mengi ya kifedha ya mgawanyo wao hayakuwekwa hadharani, lakini hakuna yoyote kati yao atakayelipa alimoni, yani usaidizi kwa mwingine, maana hao wote kama wanavyojua mkamiti mchuzi wana, wana fedha zimetimia vizuri sana mm. Eh. Sasa basi, inajulikana kwamba Lopez eh, atamwondoa Ben Affleck kwenye jina lake halali mara tu talaka itakapokamilika. Jina la bwana linaondoka, si unajua maana yake, lilikuwepo na sasa sahau, linaondoka. Sasa labaki arudi kwa Jaylo mwenyewe bila kuwepo Affleck. Sasa kama mnafahamu, ndo hawa walioana Julai 2022 na baadaye akawasilisha talaka Lopez 2024 ingawa walisema kwenye kesi mahakamani kwamba iliwekwa tangu walitengana tangu mwaka 2023 mwezi mwezi wa pili walikutana baada ya kupendana na kuchumbiana, ya ya elfu mbili, giggly, na kuchumbiana katika miaka ya mwanzo ya elfu mbili walipoigiza pamoja filamu ya Gigli na vilevile Girl ya elfu mbili na nne na hatimaye wakaachana tena wakisema shinikizo la umma limezidi. Mkamiti, mnaowashinikiza sana hawa bwana mpaka wakaamua sasa bura waachane. Mimiowangu nakamilisha, tukutane kwenye burudani kwenye televisheni jioni baadaye bila shaka tupate kibao cha muziki kinachofunga mziki na matangazo ya leo kutoka kwake Simi, anakwambia all I want. Naitwa Mkamiti Kibayasi, upande wa pili ni Sande Shomari, tunaye Aida Isa mzalishaji wa matangazo na vilevile vile ni Patrick Dea ndiyo injinia katika show yetu ya leo. kwa heri.