Kumekucha Afrika. Hujambo mpenzi msikilizaji, popote unapotusikiliza. Hii ni Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Karibu katika matangazo ya leo, Ijumaa, tarehe 10 Januari mwaka wa 2025. Jina langu ni Patrick Ndwimana na mimi ni Harrison Kamau. Tunasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, ikiwemo KFM FM Songea, Storm FM Geita; radio Sorel Butembo; radio Sango Malamu Ubunia, DRC; sasa redio Bungoma Kenya; sayari redio Eldoret Kenya na UBC radio Uganda, kati ya nyingine. Tunapatikana pia kwenye mtandao wetu wa voaswahili.com. Karibuni. Katika ripoti zetu leo, rais wa Rwanda Paul Kagame ana matumaini kwamba utawala mpya wa Donald Trump utasaidia katika juhudi za kurejesha amani mashariki mwa DRC. Na katika taarifa nyingine, mawaziri wa kilimo kutoka nchi za Afrika wanakutana mjini Kampala, Uganda, ili kujadili njia bora zaidi za kubadili mfumo ya uzalishaji wa chakula barani humo. Ni baadhi ya vidokezo vya ripoti utakazosikia katika matangazo haya ya nusu saa, lakini kwanza, Harrison Kamau anakusomea habari za dunia. Rusia imesema Alhamisi kwamba inafuatilia kwa karibu hali ya huko Greenland baada ya rais mteule wa Marekani Donald Trump kukataa kufuta uwezekano wa kutumia jeshi na hatua za kiuchumi kuchukua udhibiti wa eneo hilo kutoka Denmark. Tunaiangalia maendeleo ya hali ilivyo, lakini hadi hivi sasa tunashukuru Mungu kwa kuwa ipo tu kwenye ngazi ya maneno matupu. Msemaji wa Kremlin Dmitri Peskov amewaambia wanahabari Alhamisi, eneo la Arctic ni eneo letu kitaifa na maslahi ya kimkakati. Tuko katika eneo la Arctic na tutaendelea kuwepo huko, Peskov alisema. Eneo kubwa la Greenland ambalo liko juu ya mzunguko wa Arctic rasmi limekuwa sehemu ya himaya ya ufalme wa Denmark tangu mwaka 1953 ingawa kisiwa hicho kina serikali yake. Wakati akizungumza ya na wanahabari Jumanne nyumbani kwake Florida, Donald Trump alisema kuwa Marekani inaitaka Greenland kwa malengo ya kiusalama na kukataa kufuta uwezekano wa kutumia njia za kiuchumi na kijeshi kufanikisha lengo hilo watu hata hawajui kama Denmark ina haki yoyote ya kisheria kufanya hivyo, lakini kama wakifanya hivyo waliache, kwa sababu tunahitaji kwa sababu za usalama wa taifa letu. Kongo Alhamisi imepiga marufuku mtandao wa habari wa Al Jazira kutangaza mahojiano yake na kiongozi wa kundi la uasi ambalo limekamata eneo la nchi hiyo mashariki katika siku za karibuni, kwa mujibu wa shirika la habari la AP waziri wa sheria wa Kongo amewatishia wanahabari na wale wanaoripoti kuhusu M23 kwa adhabu ya kifo ingawa hakuna sheria inayovizuia rasmi vyombo vya habari kuripoti kuhusu makundi ya waasi Aljazira yenye makao yake makuu Doha, Katar, kufikia sasa haijatoa maoni yoyote kuhusu hatua hiyo. Kulingana na msemaji wa serikali ya Congo Patrick Muyaya, serikali ilifuta vibali vya uandishi vya Aljazira nchini humo, akisema kuwa mtandao huu ulimhoji kiongozi huo wa kundi la kigaidi bila kupata idhini. Jumatano, Aljazira ilirusha mahojiano ya Batrad Bisimwa ambaye ni kiongozi wa M23 mashariki mwa Kongo ambapo alilaumu serikali ya Kongo kwa kukiuka makubaliano ya sitisho la mapigano la Agasti na hivyo kudai kwamba kundi lake limelazimika kuendelea na mapigano. M23 ndilo lenye nguvu zaidi kati ya zaidi ya makundi mia moja ya uasi yaliyopo kwenye mpaka kati ya Kongo na Rwanda ambapo zaidi ya watu milioni moja walitoroka makwao kutokana na mapigano mwaka uliopita. Eneo hilo pia lina utajiri mkubwa wa madini na polisi wanaochunguza mlipuko ulioua watoto wawili na kujeruhi wengine wengi kwenye shule ya Islamia katika mtaa wa Bwari mjini Abuja, Nigeria, wamesema mshukiwa mmoja kati ya watatu ni miongoni mwa watu wanaopatiwa matibabu kutokana na majeraha aliyopata katika mlipuko huo, na amewekwa chini ya uangalizi ili kuhojiwa. Mwandishi wetu wa Lagos Collins Aohengbe ana ripoti zaidi. Wakati uchunguzi ukaendelea, wachambuzi na wataalam wa usalama wamesema raia hawajajumuishwa kikamilifu katika mfumo kamili wa usimamizi wa usalama nchini. Mtaalam wa usalama na mchambuzi Kabiru Adamu alisema kwamba kwa watu wasiojulikana kupata nafasi ya kuingia katika eneo la shule ni jambo ambalo linaweza kusababisha janga kubwa, na makosa ya kiusalama ni vyema kujulikana na kushughulikiwa mapema kuzuia matukio kama hiyo kutokea. Adamu alieleza kuwa licha ya kuwepo kwa sera madhubutu ya usalama wananchi hawajafahamishwa ipasavyo kuhusu jukumu lao katika masuala ya usalama. Jambo rahisi ni kwamba hatujaongeza mwako wa umma kusaidia idara ya usalama katika ka kukusanya habari za kiusalama kuzuia kutumwa kwa vilipuzi nchini. Afisa mstaafu wa jeshi la Marekani Mnigeria, Bishi Johnson, Alisema mfumo wa serikali za mitaa ambayo uko karibu zaidi na raia haujasimamiwa vyema na inaonekana hakuna ulinzi mzuri wa polisi katika eneo ya vijiji, ndiyo maana matukio mengi ya kigaidi hutokea huko. Kutoka Lagos, jina langu ni Collins Hato Higwi, kwa Sauti ya Amerika, Washington. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC, tunapoendelea nazo habari muhimu za dunia. Kiongozi wa upinzani wa Venezuela Maria Corina Machado ameachiliwa huru Alhamisi, vuguvugu lake la Vente Venezuela limesema muda mfupi baada ya kukamatwa, huku kukiwa na milio ya bunduki wakati alipokuwa akitoka kwenye maandamano mashariki mwa mji mkuu wa Caracas. Maandamano ya upinzani yamefanyika kote nchini humo, ikiwa kama hatua ya mwisho mwisho ya kumsinikiza Rais Nicolas Maduro kuondoka madarakani kabla ya kwa kuhapishwa kwake. Hivi leo, Machando alikamatwa baada ya kujitokeza hadharani kwa mara ya kwanza baada ya miezi kadhaa, suala lililopelekea mshirika wake aliyekuwa mgombea wa urais Edmundo Gonzales kudai kuachiliwa kwake mara moja. Serikali kadhaa za kigeni pia zimekemea ukamataji huo. Baadhi ya maafisa wa serikali akiwemo waziri wa usalama wa ndani Diadako Kabelo alisema kuwa kukamatwa kwake kulipangwa na upinzani ili kupatia vuguvugu lake umaarufu. Chama tawala pamoja na upinzani wote wamedai kushinda kwenye uchaguzi wa rais wa mwaka uliopita. Tume ya uchaguzi pamoja na mahakama kuu wamesema kuwa Maduro, ambaye muda wake ofisini umegubikwa na changamoto nyingi za kiuchumi na kijamii, kwamba alishinda kwenye uchaguzi wa Julai bila kuonyesha hesabu za kura. Na waziri wa mambo ya nje wa Italy Antonio Tajani leo Ijumaa anakwenda Syria kama hatua ya kuunga mkono mpito wa taifa hilo baada ya kuondolewa madarakani kwa kiongozi wa muda mrefu Bashar al-Assad na wanamgambo wa Kiislamu akisema kuwa ni wakati wa Ulaya kutathmini upya vikwazo dhidi ya Damascus kwa kuwa hali ya kisiasa imebadilika. Alhamisi, Tajani akiwa mjini Roma aliongoza mkutano na maafisa wa wizara ya mambo ya nje kutoka nchi tano, yaani zikiwa Uingereza, Ujerumani, Itali na Marekani. Wakati awali akizungumza kwa njia ya simu na wenzake wa Uturuki na Saudi Arabia, alisema lengo kuu ni kuratibu miradi baada ya kuondoka kwa Asad na kwamba Itali ipo tayari kufanya mapendekezo ya uwekezaji binafsi kwenye sekta ya afya kwa ajili ya watu wa Siria, wakati wa kikao cha Roma ambacho waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken alihudhuria. Tajani alisema kuwa ni muhimu kwamba watu wote wa Siria watambuliwe kuwa na haki sawa. Hilo ni kutokana na wasiwasi kuhusu haki za Wakristo pamoja na makundi mengine ya walio wachache nchini chini ya utawala mpya wa kundi la Hayat Tahrir Asham au HTS, kundi la Kiislamu ambalo kwa muda mrefu lilitajwa kuwa la kigaidi na Marekani pamoja na Umoja wa Mataifa. unaendelea kusikiliza kumekucha afrika idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc kwenye taarifa tuliyoipa kipaumbele hivi leo ni kwamba rais wa rwanda paul kagame ameelezea matumaini yake kwamba mabadiliko ya hivi karibuni katika utawala wa marekani yatakuja na mkakati mpya katika kushughulikia mzozo wa mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasi ya congo na katika kanda zima mazi wa ya maziwa makuu ripoti ya mwandishi wa viwe edward remer hapa inasimuliwa na mwenzangu patrick nduimana Kagame aliuambia mkutano wa waandishi wa habari Alhamisi kwamba utawala mpya wa Donald Trump unaweza kuashiria mabadiliko makubwa, sio tu kwenye masuala ya ndani ya nchi, lakini pia kuhusu masuala ya Afrika. Kuna mambo mengi ambayo yatabadilika bila shaka, na nadhani itakuwa hivyo kuhusu jinsi watakavyoweza kukabiliana na maswala ya Afrika kwa ujumla, lakini hasa kuhusu hali ya mashariki mwa Kongo. Congo. Kwa mara kadhaa utawala wa Joe Biden umekuwa ukiishtumu Rwanda kuliunga mkono kundi la M23 na iliiomba Rwanda kuondoa mara moja wanajeshi wake kwenye ardhi ya Congo. Kagame amekanusha kuwepo kwa wanajeshi wa Rwanda huko Congo au kuwaunga mkono waasi wa M23, akisema nchi yake imekuwa ikilaumiwa kimakosa kuwa chanzo cha matatizo ya Congo. Amesema wale ambao wamekuwa wakisababisha mapigano mashariki mwa Kongo kwa miongo kadhaa ndio hao hao ambao wanahusika katika mchezo wa kutoa lawama kwa kuishtumu Rwanda kuwa chanzo cha mzozo kwa kuwaunga mkono waasi wa, wa M23. Haya really, mambo yanatokea vipi? Kwa kweli, M23 wanaonguzumziwa ni raia wa Kongo. Hilo limekubaliwa hata na viongozi wa Kongo, wale wa zamani na wa sasa, the past and the Kagame alikumbusha pia jinsi M23 walivyoanzisha mapigano, mapigano yanayofanyika going... mashariki mwa Kongo, ambayo yamekuwa yakiendelea kwa kipindi cha miaka kadhaa iliyopita. Makundi haya yanayopigana huko Kongo, mapigano was... yaliyoanzishwa miaka miwili au zaidi iliyopita, watu hao wanaopigana hawa kutokea Rwanda, these Alitoa wito kwa jumuiya ya kimataifa kuihimiza serikali ya Kongo kuwajibika kwa ajili ya wananchi wake na nchi yake. Katikati mwa mwezi Disemba, mkutano ambao ulitarajiwa kuwaleta pamoja kwenye meza ya mazungumzo Rais Paul Kagame na Felix Tshisekedi wa Kongo mjini Luanda nchini Angola, ili kuumaliza mzozo mashariki mwa DRC haukufanyika tena, baada ya mazungumzo kukwama. Mkutano haukufanyika kwa sababu kuwepo kwangu huko halikuwa jambo muhimu sana cha muhimu ilikuwa kinachotupeleka huko na jinsi kinavyoshughulikiwa ndicho kilikuwa muhimu zaidi, Kagame aliuambia mkutano wa waandishi wa habari mjini Kigali. Kagame alisema mahali popote ambako kulikuwa mikutano ya kujadili jinsi ya kumaliza tatizo hilo, Rwanda ilikuwepo, lakini ameishtumu Kongo kuzungumza kwa nia mbaya. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika moja kwa moja kutoka studio za Sauti ya Amerika, Washington DC. Hivi sasa namkaribisha tena Harrison Kamau waendelee kukusomea habari zaidi za dunia. Kamati ya uangalizi ya Umoja wa Mataifa ya haki za binadamu Alhamisi imesema kwamba Australia ilikiuka haki za waomba hifadhi kwa kushikilia kwenye kisiwa cha Nauru, likiwa pia onyo kwa mataifa mengine yenye nia ya kushikilia waomba hifadhi kwenye mataifa ya kigeni. Kamati hiyo ilichapisha ripoti kuhusiana na kesi mbili zinazohusisha wakimbizi na waomba hifadhi 25 walioshikiliwa kwa miaka mingi kwenye taifa hilo ndogo la kisiwani. Serikali haiwezi kuwakwepa kuwa kuwa jukumu lake la kupeleka wakimbizi kwenye nchi ya pili, mmoja wa wanakamati ma, wana, Mahmud el Haiba amesema kupitia taarifa Chini ya sheria kali iliyobuniwa zaidi ya mwongo mmoja uliopita, Australia imepeleka maelfu ya wahamiaji waliokuwa wakijaribu kuingia nchini kwa kutumia boti kwenye vituo vya kuzuiliwa kwenye kisiwa cha Manus huko Papua New Guinea na kwenye taifa dogo la kisiwa la Nauru. Waadhiriwa waliwasilisha malalamishi yao mbele ya kamati hiyo yenye wataalamu kumi na wanane wakishutumu Australia kwa kuhujumu haki zao chini ya sheria za kimataifa kuhusiana na kushikiliwa kwa wakimbizi na Rais wa Marekani Joe Biden kwenye hotuba yake huko White House Alhamisi jioni alisema kuwa rasilimali za serikali kuu pamoja na msaada zaidi wa kifedha zimetolewa kwa jimbo la California ambalo linapambana na mioto inayosemekana kuwa mibaya zaidi kukumba Los Angeles katika historia. Biden alisema kuwa fedha hizo zitatumika kulipia gharama zote kwenye hifadhi za muda kwa siku 180 kuondolewa pamoja, kwa vifusi pamoja na usafishaji wa mabaki, mishahara kwa timu za waokozi pamoja na kulinda maisha ya watu. Makamu wa Rais Kamala Harris aliyekuwa pia huko kwenye ikulu alizungumza na akasema kwamba hali inayoshuhudiwa California haielezeki na kwamba itachukua miezi au hata miaka kurejea kwenye hali ya kawaida. Kamala anamiliki nyumba kwenye moja ya maeneo ambao watu wameshauriwa kuondoka kwa misingi ya kiusalama, lakini haijabainika iwapo imefikiwa na moto. Ingawa idadi ya watu waliokufa ni tano kufikia sasa, maafisa wa jimbo wamesema kwamba huenda ikaongezeka baada ya moto kuzimwa, kwa kuwa hawawezi kupenya kwenye baadhi ya maeneo kwa sasa. Baada ya kuzifuata habari za dunia na Harrison Kamau, sasa tuendelee na ripoti zaidi kutoka kwa waandishi wetu wa habari. Asasi za kiraia zilifanya maandamano mjini Bukavu tangu Jumatano na maandamano hayo yaliendelea jana Alhamisi kupinga vita vinavyoendelea mashariki mwa DRC, lakini pia na hasa zaidi kuonyesha hasira zao dhidi ya uchimbaji madini kinyume cha sheria unaofanywa na Wachina katika jimbo la Kivu Kusini. Hali hii imezua maoni mseto. Mwandishi wetu wa Bukavu, Mitima De La Chance, ametuandalia ripoti ifuatayo. Kufurika kwa Wachina katika maeneo ya uchimbaji madini nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuna mtia wasiwasi Philipe Ruvunangiza, mkuu wa ofisi ya ubunifu wa kisayansi na kiufundi, BEST, mjini Bukavu. Kiongozi huyo ambaye hivi karibuni amepewa tuzo ya ujasiri wa kiraia ya Umoja wa Mataifa mwaka 2024 anataka swala la uchimbaji madini kiolela litafutiwe suluhisho la kudumu ndani ya jimbo ya Lwalaba, ya Ukatanga, ya Ituri, ya Bazule, ya Utwele. Hiyo uchimbaji madini kiolela inakuwa mingi, ni vizuri wange simamisha hiyo. Muda wa wiki karibu tatu tu, wanachina kumi na saba ambao wamekamatwa huko ngamo za Walungu. Wamefikishwa Bukavu, lakini tumeshtuka kusikia kama wameruhusiwa kutoka ndani ya Kongo bila kuwekwa mbele ya mahakama. Tumepata tena habari ingine kutoka serikali ya jimbo kusema kama wengine wana China watatu wamekamatwa wakiwa na dhahabu nyingi na pesa nyingi za Kimarekani, lakini kuliko wawekwe mbele, wa mbele ya mahakama tunapata habari pia kama kuna kuwa ndege moja imetoka Kinshasa kuwachukua kuwabeba mahali ambapo hakujulikani. alafu hiyo mambo inaleta huzuni sana. Asasi hizo zimeelezea hasira kuona kwamba makampuni mengi ya Kichina yameendesha shughuli za uchimbaji madini bila vibali, ijapokuwa mengine yakiwa yamepatiwa vibali vya kufanya utafiti pekee na siyo uchimbaji. Pia zinahisi kwamba vita vinavyoendeshwa mashariki mwa Congo ni vya uporaji wa uchumi wa Congo. Baada ya maandamano ya Jumatano hii, Alhamisi wanaharakati wa asasi za kiraia wameandamana mbele ya ofisi ya meya wa Bukavu wakidai mipaka kati ya Kongo na Rwanda ifungwe. Nene Bintu ni msimamizi wa ofisi ya uratibu wa asasi za kiraia mjini Bukavu aliyeongoza maandamano. Tunapenda tusikie sauti ya rais ni nini, kwa sababu mambo yenye iko nafanyika ndani ya, ya, ya jimbo letu ni bwizi, na pia eh, mambo ya amani, ni yeye ndiye wakongomani walichagua kusudi alete amani ndani ya Kongo, na ndio tulimwambia afunge frontiere na Rwanda sababu tunachoka na vita hata hivyo, asasi za kiraia zote katika jimbo la Kivu Kusini hazinene mamoja. Samuel Matabaro ni msimamizi wa asasi ya kiraia inayoitwa Simama Grand Lack. Akiwa mjini Bukavu, anaonya suala hili la uchimbaji madini liangaliliwe kwa jicho la tatu. Kama watu walikutwa njiani nafasi ambapo walipatikana hawanjionekana kisheria, kuwaadhibu ilibidi kuwafukuza. Lakini pia inabidi tuweke mkazo kuamba, ni kusema kwamba zile kampuni zote ambazo zinafanya kazi ya uchimbaji zinaweza kualikwa na viongozi kulomba vikaratasi na yote ambayo inawaruhusu kutumika. Licha ya hayo yote, gavana wa jimbo la Kivu Kusini Profesa Jean-Jacques Purusi amehakikisha kwamba ataendeleza mapambano dhidi ya uchimbaji haramu wa madini. Mitima de la Chance, sauti ya Amerika, Bukavu. Safi sana Saudi ororo kutoka kule Rwanda, The Ben anasema plenty, ikiwa ni katika Kumekucha Afrika. Ndio hali yetu tu, ukiwa kule Afrika majira ya asubuhi, inajua kwamba umechangamka. Basi tunaendelea na ripoti mbalimbali. Mawaziri wa kilimo kutoka nchi za Afrika wanakutana wiki hii nchini Uganda kujadili njia bora za kubadili mfumo wa uzalishaji chakula barani humo mawaziri hao wana matumaini ya kufikia makubaliano juu ya mpango madhubuti wa miaka kumi ili kupunguza utegemezi wa chakula kutoka nje ya bara la Afrika na kurekebisha mifumo yake ya kilimo kwa kuzingatia mabadiliko ya hali ya hewa na teknolojia za kisasa. Ripoti ya Mohamed Yusuf hapa inasomwa na mwenzangu Patrick Nduimana. Mawaziri wa kilimo kutoka nchi za Afrika na zaidi ya wajumbe elfu mbili wanakutana mjini Kampala kujadili kilimo endelevu na mifumo ya uzalishaji wa chakula. Akizungumza wakati wa uzinduzi wa mkutano huo Waziri Mkuu wa Uganda Robina Nabanja aliwataka mawaziri hao kupendekeza sera na suluhu ambayo inaweza kuiwezesha Afrika kujitegemea kwa chakula. Kama mawaziri wa sekta ya kilimo barani Afrika, nawaomba tufanye kazi kwa bidii ili kupunguza utegemezi wa bara la Afrika kwa kuagiza chakula kutoka nje ya bara. Ni lazima tuliweke bara hili katika hali ambayo sekta yetu ya kilimo itaweza kustahimili mabadiliko ya hali ya hewa na vilevile misukosuko mingine na kilimo ambacho kinaendana na maendeleo ya teknolojia. in Katika miaka ya hivi karibuni, Afrika ilishuhudia ongezeko kubwa la bei ya chakula kutokana na ukame, mafuriko, mizozo na mabadiliko ya hali ya hewa. Kulingana na shirika la Umoja Mataifa la biashara na maendeleo, UNCTAD, idadi ya watu wanaokabiliwa na ukosefu wa usalama wa chakula ulimwenguni iliongezeka kutoka watu milioni 512 mwaka 2014 hadi zaidi ya watu milioni 790 mwaka wa 2021. Mawaziri hao kutoka nchi za Afrika wanakutana nchini Uganda kwa mara nyingine kusahihisha mikakati kwa ajili ya usalama wa chakula katika miaka kumi ijayo, kutokana na mabadiliko ya hali ya hewa, chakula kinachopendelewa na watu kuongezeka kwa mizozo na kupungua kwa ardhi ya kilimo Licha ya changamoto zinazotarajiwa, David Nabarro, mwanzilishi mwenza wa taasisi ya 4SD, shirika ambalo linajihusisha na mabadiliko ya mifumo ya chakula, anasema, kwa ushirikiano kati ya nchi na mashirika, Afrika ina uwezo wa kujitosheleza kwa chakula the, the food system transformation... Hii inaweza kusababisha Afrika kuwa kanda ambayo haihitaji sana kuagiza chakula chenye lishe kwa wananchi wake, kusonga mbele kuelekea katika hali ambapo inaweza kujitegemea au hata katika hali ya kuuza nje chakula zaidi. Mifano ya kila nchi ya Afrika itawashirishwa pamoja na kushirikishwa, kwa sababu mbinu mbadala ni pale unapofuatilia na kushiriki maendeleo hayo kati ya nchi na kuyatumia kama njia ya kuinua vigezo vya kila mtu. Kulingana na wa wachambuzi wanaofuatilia maendeleo ya malengo ya mpango wa CAADP nchi kama vile Benin, Ethiopia, Lesoto na Malawi zimetumia zaidi ya asilimia kumi ya bajeti zao kuboresha sekta zao za kilimo. Mkutano huo unamalizika Jumamosi na marais wanatarajiwa kuhudhuria na kuidhinisha mkakati na mpango madhubuti wa CAADP ambao utaweza kuunda mifumo ya chakula ya bara la Afrika kwa miaka kumi kuanzia mwaka 2026 a Leo katika vioa vya mitaani, mwandishi wetu wa Dar es Salaam, Amri Ramadhani, amezungumza na wananchi kufuatia mfululizo wa ajali za barabarani mwaka 2024 ambazo zilifikia zaidi ya 17 na kusababisha vifo vya watu zaidi ya 17 na zaidi ya majeruhi 207. Wananchi wameelekeza lawama kwa madereva, huku wakiitaka serikali kuboresha barabara na kutoa elimu kwa umma. Kwa majina anaitwa Saidi Ahmadi. Mimi nafikiri dereva ni namba moja katika kupunguza hizo ajali. Dereva ndio mwenye kujua sheria za usalama barabarani, hivyo dereva ni wa kwanza, alafu wa pili ni huyu serikali mtengeneza barabara, naye aongeze spidi. Barabara sehemu nyingi ni mbaya, ni korofi, hivyo zinasababisha kumsababishia ajali huyo dereva wetu tunamtaja, ambaye ni namba moja. Dereva yeye anafahamu, anasoma sheria na na nini. Aa, wana wana awa wananchi, naomba tuwaache wananchi, hawaelewi chochote, hawana sheria za usalama barabarani. Wao ni, wow, ni wanabebwa na wanapelekwa sehemu husika, hivyo serikali watengeneze miundombinu mizuri, dereva aifuate miundo mbinu ile kutekeleza majukumu yake. Kwa majina anaitwa Wilson Silvester Damo, niko mkoa wa Morogoro. Nasema sekta nimtambuka, kwa sababu changamoto ingine inakuwa kwa abiria, kwa sababu abiria anaweza akaiona shida, lakini yeye anachoangalia ni kuwai. Akiona kama askari ameingia kwenye gari, basi anataka tu aongee tu anavyoona, lakini anaficha siri. Kwa hiyo ni kama wananchi wangekuwa na ufahamu na kuelewa kwamba watakaoangamia ni wao, wanaopoteza viungo vyao ni wao, wanaopata ajali ni wao, wao ndio wataumia wangetoa ushirikiano mzuri kwa mamlaka zetu za usalama barabarani, kwa sababu kiukweli, mimi mwenyewe ni abiria, napandaga askari anauliza kwenye gari, gari inakimbizwa inakuaja abiria, lakini mwisho siku utakuta abiria wananyamaza tu, lakini huku tulinusurika tu mara kadhaa hivi. Mimi naitwa Rashid Mtolwa. Mwenye wajibu wa kupunguza ajali barabarani ni dereva, dereva na wajibu wa kusimamia sheria za barabarani ili ajali zisitoke. Dereva anajua miundombinu ya barabara, anajua miundombinu ya gari. Dereva ndiye mtu ambaye aliyosomea udereva na kwa kuendesha kwa usalama katika barabara na na abiria wake wa kufika kwa usalama. Kinachotakiwa kufanyika na serikali ni kudhibitiwa kwa dereva wa gari ili kufata misingi ya sheria ya barabarani au elimu waliyopata ya kujifunzia magari na kubeba mizigo mali, pamoja na abiria, ili wafike kwa usalama. Sasa wakishirikiana na jeshi la polisi, narata na wadau wa usafiri, hii tatizo kumdhibiti dereva ili waabiria na mizigo ifike salama, inakuwa ni jukumu lake la moja kwa moja kupitia usafiri wa barabarani ni dereva. Kwa majina naitwa Desemba 3. Kwa upande wangu naona kwamba wanaowajibika zaidi katika kupunguza ajali za barabarani ni madereva, kwa sababu vyanzo vingi vya ajali hutokana na vyombo vya moto ambavyo vyombo hivyo hutumiwa na madereva. Sasa maana yake ni kwamba kama kila dereva atazingatia taratibu na kanuni za barabara ajali hizi zitapungua. Kwa hiyo ajali hizi zitapungua na kiwango kitashuka zaidi. Na upande wa serikali, serikali nao wanawajibika kwa ajili ya kuhakikisha kwamba barabara zinakuwa salama na kuhakikisha kwamba kuna alama zote na uh, michoro yote inayotakiwa kwa barabarani kwa ajili ya kusaidia hayo madereva. Naitwa David naishi wa maono yangu na mawazo yangu hapa. Wote tunahusika kwa sababu tuna wajibu wa kuweza kushirikiana kulingana na position ya kila mmoja. Kwa jina naitwa Marithia Ngemela, natokea mkoa wa Mwanza. Kitu kingine hapa ambacho nakiona kwa sababu tunaona kwamba kuna watu ambao wanakuwa wanajitolea kusimamia ama kutoa elimu kwenye ishu za madereva na barabarani, hususan hawa mabarozi wa usalama barabarani wanajitolea sana, laiti serikali ingetambua umuhimu wao ikawapatia elimu ikawa nao wao ndio wangeenda sasa kusambaza hii elimu ya sheria za barabarani kwa madereva lakini kwa wananchi. Kwa majina naitwa injinia Hashim Omar Ramadhani, mimi ni katibu mkuu wa shirika la kutetea haki za abiria Tanzania, SHIKUHA. Serikali inawajibika kwa sababu kwanza inatakiwa ikague miundo mbinu ya barabara, ikague alama za barabarani kama vibao. Hii inawahusisha tanrodi TARURA. Ni kwa maana kwamba kuna vibao vinawekwa wakati wa ujenzi wa barabara, vinawekwa vizuri, lakini kuna watu wasioitakia mema barabara zetu lakini miundombinu yetu, anafika anageuza kile kibao kona. Baada ya kuelekea kushoto, kona inaonekana imeelekea kulia, matokeo yake ile harama inampotosha dereva ambaye ni mgeni. Lakini pia kuna vibao vinawekwa barabarani, aidha vya kuonyesha bumps au daraja, kwamba kuna ufinyu wa daraja. Vile vyuma vinaibiwa kwenda kupelekwa kwenye scraper kwa ajili ya kupima. Matokeo yake yule dereva haoni harama yote, anajikuta ameingia kwenye matatizo ambayo hakuyatarajia, ni kwa sababu vibao viondolewa. Hii yote lawama naipeleka kwa serikali, wa kwa sababu hawafanyi ukaguzi na doria za mara kwa mara kuhakikisha vibao viwekwe kwa majina. Anaitwa Wilson Silvester Damo, niko mkoa wa Morogoro. Naiomba serikali yangu ambayo inayoongozwa na Mama Samia Suluhu Hassan, naomba pia kupitia wa makamu wa rais na waziri mkuu na waziri wetu pia wa mambo ya ndani na waziri wa uchukuzi. Hawa viongozi tunawaamini na wanafanya kazi vizuri sana. Jicho lao la tatu basi yaangalie sekta ya usafirishaji. Jamani, elimu hiyo inatolewa kwenye vyombo vya ve habari. Waziri wa habari, toa maelekezo, vipindi au wadau wengine na taasisi binafsi za habari watupe nafasi Jeshi la polisi tezwa haki za abiria na nalatra wapate vipindi kila mara kwenye redio vya kawaida, kwenye ma TV tusiwe tunaangalia tuma miziki miziki za kukata viuno. Hapana, watu wanakufa kila siku, jali zinatokea huo ndio kweli. Kwa hiyo ili kutokomeza hii, elimu ndio nguzo kubwa. Elimu watu wakielewa, wakifahamu jali itaisha Tanzania tutasahau nam. Kabla ya kukamilisha matangazo haya, Harison Kamau anakusomea muktasari wa habari za dunia. Rusia imesema Alhamisi kwamba inafuatilia kwa karibu hali huko Greenland baada ya rais mteule wa Marekani Donald Trump kukataka kufuta uwezekano wa kutumia jeshi na hatua za kiuchumi kuchukua udhibiti wa eneo hilo kutoka Denmark. Kongo Alhamisi imepiga marufuku mtandao wa habari wa Al Jazeera kwa kutangaza mahojiano yake na kiongozi wa kundi la uwasi la M 23. Kiongozi wa upinzani wa Venezuela Maria Corina Machado ameachiliwa huru Alhamisi, vuguvugu lake la Vente Venezuela limesema muda mfupi baada ya kukamatwa, huku kukiwa na milio ya bunduki wakati alipokuwa akitoka kwenye maandamano mashariki mwa mji mkuu wa Caracas. Waziri wa mambo ya nje wa Italia Antonio Tajani leo Ijumaa na kuenda Syria kama hatua ya kuunga mkono mpito wa taifa hilo baada ya kuondolewa madarakani kwa kiongozi wa muda mrefu Bashar al Assad na wanamgambo wa Kiislamu, wakisema kuwa ni wakati wa Ulaya kutathmini upya vikwazo dhidi ya Damascus. Matangazo ya alfajiri kutoka Sauti ya Amerika yanakamilisha muda wake kwa leo. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi alikuwa Hadija Riami, mwongozaji wa matangazo Dadi Balawe. Naitwa Patrick Ndwimana, hewani nimeshirikiana na Harrison Kamau. Kwa pamoja tuna waagenti tukiwatakia asubuhi njema na ijumaa karimu.