200 UTC, right here on VOA 1. Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Hujambo msikilizaji wa VOA Express popote pale unapotusikiliza, ni Januari 10 mwaka huu wa 2025, yani ni siku kumi tayari sasa. Tangu tuingie mwaka wa 2025 katika studio ya VOA Express hii leo, mimi ni Mkamiti Kibayasi, bila shaka bila shaka msikilizaji, na mimi nikiwa nimekueshaja chele kama pishi la mchele, naitwa Sunday Shomari. Ikiwa ni siku nyingine ya Ijumaa, msikilizaji, nakuambia Ijumaa Karim, wale ambao tayari wamekushapata swala ya Ijumaa, mambo mazuri, na wale ambao hawajapata basi, mambo ndo hivi. Wengine wakijiandaa Ijumaa kama hii, basi wanapanda baada ya kazi wapate vitu vizito, wanakaa kwenye mapochopocho kama pilau, nyama choma, mchuzi wa nazi, wa samaki, wa kupaka ya yani. <laughs> Mambo yanakuwa ni mengi msikilizaji, yani jumaa inakuwa sio mchezo, umejiandaa kweli kweli, wikendi yako inaanza vizuri kabisa, unaiweka tumbo tayari kwa kupokea mahanjumati bila shaka. Na na, alafu pale jioni mm -hmm. unapumzika no. kahawa, chai, kaimati, sambusa, bajia safi mkamiti mm -hmm. huku naangalia mpira unaangalia televisheni unaangalia nini basi, alimradi kitafdilia mambo yanakuwa swafi kabisa, msikilizaji. Sasa wakati hayo yakijiri, msikilizaji, tunakwambia kana sisi tufuatane kwenye Vue Express tuangalie mambo yanavyokwenda. Na katika swali la leo tunauliza je, unadhani kurudi kwa kiongozi wa upinzani msumiji kutanzua mzozo wa kisiasa nchini humo kutatanzua mm -hmm. mzozo wa kisiasa nchini humo? Hilo ndio swala ambalo tunauliza haswa, ambapo kuna majibu lukuki, tutayasoma kabla ya kukamilisha VOA Express. Bila shaka, vile vile, msikilizaji, kama mambo ambavyo ya yanaendelea kuwa humu ndani ya studio, tutaangalia vile vile leo Ijumaa kwenye jicho letu. Usisahau pale, tuangalie masuala ya ajira yanavyokwenda. Basi usikose kusikiliza hapa kwa makini, bila kusahau pia ajira kwa vijana litakuwepo katika jicho letu, lakini swala ambalo sasa hivi vijana wengi wamejiingiza kwenye wimbi la utumiaji madawa ya kulevya, mm -hmm. Hilo na kuachia wewe uendelee nalo, bila shaka mkamiti, na swala hilo basi linaingia wakati ambapo kuna ripoti kwamba eh, huko nchini Tanzania mamlaka siku ya Alhamisi walikamata kilo 448.3 za dawa za kulevya kwenye ufukwe kule wa bahari ya Hindi. E, kamishna wa madawa ya kulevya nchini humo Aretus Limo alizungumza na vyombo vya habari na kuelezea kile ambacho wanasema walikamata, eh, huko kwenye bahari ya Hindi nchini Tanzania. Sasa basi ni kiasi kikubwa kimekamatwa. Eh, hizi ni dawa ambazo hazileti mambo mazuri kwa vijana, na unapokujua kuna dawa za kulevya, vijana wengi ndio wanaoathirika na haya matumizi ya dawa za kulevya, na wakitajwa basi kwamba kuna raia wa pakistani wanane ambao walikuwa miongoni mwa watu waliokamatwa kuhusiana na dawa hizo za kulevya. sasa basi E, kuangalia swala hili la dawa za kulevya jinsi zinavyoumiza vijana na hali ilivyo mapambano huko nchini Tanzania yanavyoendelea mpaka zimekamatwa dawa nyingi kiasi hiki, hali iko namna gani na nini ambacho e, kinaonekana hapa? Nimezungumza na huyu, ni mchambuzi wa vijana na madawa ya kulevya kutoka nchini Tanzania, Soba Sangaya. Kwanza Soba Sangaya, nataka kujua kukamatwa kwa dawa hizi, swala hili peke yake kwanza wewe kama mfuatiliaji mdau wa dawa hizi za kufuatilia na kuwatetea vijana umelipokea vipi? Umeipokea kwa hisia tofauti. Aa, ya kwanza hisia nzuri, ya pili mbaya. Nzuri kwamba kunaonekana kuna, kuna operesheni ambayo inazaa matunda ya kuweza kudhibiti uh, biashara hii au mtandao huu ambao kimsingi umeweza kuwa unaleta changamoto kubwa sana katika jamii yetu. Lakini pili, naipokea katika mtazamo mwingine wa kwamba uh, bado inaonekana kuna wimbi uh, la ushiriki wa sehemu ya watu katika jamii ambao hususan ni vijana, aidha katika kufanya au kutumia hii kama njia ya kupata kipato au wao kuwa watumiaji wa hii mihadarati ambayo kimsingi haina tija wala afya ya kimaendeleo katika muktadha wa, wa sura hiyo na pengine ukiwa wewe unafuatilia swala hili kwa kiasi kikubwa, na kile ambacho ungependa kuona kinafanyika zaidi ili kuwasaidia, maanake hii inaonyesha kama ilivyo wengi wa Afrika hapa ni vijana. Hapa pana kazi kubwa ya kufanya, na sisi kama sehemu ya jamii, nadhani hili jambo inabidi tulichukue kwa kwa mapana yake, tusiachie serikali uh, ikawa ndio chombo pekee ambacho tunadhani kinaweza kikashughulika na udhibiti au uondoshwaji uh, wa aina hii ya shughuli hapa kunaonekana kuna, onekana, kuna mchango mkubwa sana ambao unaweza ukafanywa aidha na wadau wengine kama uh, ngazi ya familia. Kwa maana ya suala zima la malezi linabidi uh, kupewa mtazamo tofauti. Ina maana hapa kuna kia kupatikana kwa elimu ya kutosha juu ya namna ambavyo wazazi au walezi wanaonekana wamekacha kushughulika na dhana nzima ya malezi, kuwaachia watu fulani tu, labda pengine ni walimu au, au wakufunzi ambapo hawa watoto au vijana wamekuwa wakikua katika maisha yao ya kutafuta maarifa mbalimbali. Na madara yake ni kwamba wazazi au walezi hawajui mwenendo ya watoto, kwa hiyo inapelekea wenyewe kujiingiza katika hizi shughuli bila wao kuwa na taarifa. Bila shaka bila shaka, huyo ni Soba Sanganya, ambaye ni mwanaharakati wa kupambana na dawa za kulevya huko nchini Tanzania, akizungumza na VU Express. Kama alivyosikia msikilizaji, hali ndivyo ilivyo, basi mkamiti moja kwa moja tuangalie kibao cha muziki kusindikiza. Haya, kama ulivyotamka hapo awali, ni mzee wa kazi David. Huyo msikilizaji yuko standby akijagiro chake Haya, kibao anavailable kutoka kwa Davido ndicho kina vuma hivi sasa katika VOA Express, bila shaka bila shaka, mjini Washington DC msikilizaji, kama anavyokwambia Mkamiti. Davido mzee wa kazi huyo, akifanya vitu vyake kwenye VOA Express. Natumaini umepata vitu vizito kabisa, vitu vizuri msikilizaji. Ee, na hivyo basi vyatupa nafasi ya kusonga mbele. Eh, kwako Mkamiti, tunaelekea wapi sasa haswa? Tunaelekea nchini mm, Uganda ambapo wanaharakati wanawake wanaeleza hali mbaya, ambapo kanuni za kitamaduni zinawanyima wanawake haki ya ya kuzungumza katika mikutano ya kitamaduni au kurithi ardhi. Wanasema ukosefu huu wa usawa unachangiwa zaidi na unyanyasaji wa kijinsia, ambapo wanawake wanaonekana ni mzigo, wakionekana ni watu ambao kazi yao ni kukaa nyumbani na uh, kutunza watoto, kwenda kuchota maji, kufanya usafi wa nyumba eh, na kuandaa chakula kwa ajili ya mume au familia kuja kula. Hivyo basi wanataka yawepo mabadiliko, na nimezungumza na Samuel Kisitu. Yeye ni mchambuzi wa masuala ya kisiasa na pia anafuatilia masuala ya tamaduni za huko nchini Uganda, na kwanza nikataka kujua kwamba yeye anaiangalia vipi a, kanuni hii ambapo akina mama hawa wameeleza kwamba wanaonekana wao ni mzigo. Swala la mila kuwa mzigo kwa kinamama katika jamii ya Wakara, moja, wanawake ndio wana mzigo mkubwa, na kwa wanaume labda majukumu yao ni ya kuchunga ng'ombe. Uh, majukumu yao si makubwa kama yale ya kinamama na, naona ni kwamba jamii kama hiyo wanawake wakijitokeza na labda masuala hayo ya kutaka labda mabadiliko yawepo katika uh, jamii ili wasibanwe na ule utamaduni uliofumwa na mababu zao, kwangu naona ni swala ambalo ni zuri, kwa sababu baadhi ya majukumu yamewafunga wanawake, kwa mfano baadhi ya wanawake hata wameshindwa kuendana na wakati uh, kama vile kuhusika katika masuala ya elimu, ambapo katika jamii kama hiyo kuna wakati ambapo mwanamke anaambiwa asiendelee na masomo, labda aingie kwenye masuala ya ndoa, na hilo jambo linambana mwanamke asielimike. Nini unadhani kinaweza kufanyika kwa wakati huu ili kuwapa fursa pana wanawake waweze kupata nafasi nzuri ya kutambulika zaidi katika familia na kuondokana na neno wanalolisema kwamba ni mzigo kwao na kupata fursa hata ya kuzungumza, fursa ya kuchangia katika mikutano ya kijamii pamoja mm, na mikutano ya umma. Uh, ndio hiyo ni swara zuri, na kwa kweli uh, mambo hayo yakiendelea kufanyika ama uhamasishaji ukiendelea kufanyika uh, tukiwa na mchango wa huo wa kinamama nadhani utaweza kuleta mabadiliko makubwa au mapinduzi makubwa katika jamii ya wakala moja. Kwa hivyo suala muhimu ni uhamasishaji wa akinamama ambao unafaa kuendelea kufanywa ili kuwe na mwamko katika jamii ya wakala moja, ili wanawake wasiendelee kukandamizwa ama kunyimwa haki zao za msingi kushiriki katika Uh, maswala mbalimbali mbali ya kimaendeleo katika jamii ya wakala moja waondokane na mzigo yani. Shukrani sana Samuel Kisutu, mwalimu na pia mchambuzi wa masuala ya wanawake, utamaduni na siasa za huko nchini Uganda, akizungumza na VOA Express kutoka mjini Kampala. Katayari kusikiliza habari za kimataifa Na katika habari za dunia moja kwa moja, shirika la misaada ya matibabu MSF huko Sudan ilisema Ijumaa limelazimika kusimamisha shughuli zake katika mojawapo ya hospitali chache zilizosalia kusini Makhatum kutokana na mashambulizi ya mara kwa mara na kukatia kwa njia nyingine ya kuokoa maisha kwa wale waliobaki katika mji mkuu wa Sudan. Vita vimekuwa vikiendelea nchini humo tangu Aprili mwaka 2023 vilivyochochewa na mapambano ya madaraka kati ya jeshi la Sudan na vikosi vya dharura RSF kabla ya mpango mpito, wa mpito kuelekea utawala wa kiraia na kusababisha mzozo mkubwa sana wa ukosefu wa makazi na njaa. Polisi wa Afrika Kusini wamesema leo Ijumaa kuwa wamewaokoa raia 26 wa Ethiopia wasiokuwa na vibali ambao walikuwa wakishikiliwa mateka bila nguo katika nyumba moja mjini Johannesburg na watu wanaoshukiwa kuwa wasafirishaji haramu wa binadamu. Wanaume wengine thelathini pengine tayari wametoroka kupitia dirisha lililovunjwa kabla ya polisi kuivamia nyumba hiyo Alhamisi jioni, na huenda wakawa wamejificha katika eneo hilo, kitengo cha uhalifu maalum cha polisi kimeeleza. Kulingana na taarifa za awali kutoka kwa watu waliookolewa, kundi hilo lilizuiwa katika nyumba hiyo katika kitongoji cha Sandrigam kaskazini mwa Johannesburg bila nguo wala stakabadhi, Kanali Filani Nkwalase ameeleza. Israel ilithibitisha kwamba mateka aliyekutwa ameuawa huko Gaza alikuwa Hamza Zeidin. Mtoto wa mateka mwingine Yusuf Zeidin alikutwa amekufa pamoja naye ndani ya handake la chini ya ardhi karibu na mji wa kusini wa Rafa. Familia ya Hamza, bedui wa Kiisrael alichukuliwa mateka na wapiganaji wanaoongozwa na Hamas pamoja na baba yake, walikuwa wamejulishwa kifo chake kufuatia kukamilika kwa vipimo vya kisayansi, jeshi la Israel lilisema hii leo Ijumaa. Mapema wiki hii ilisema miili ya mateka wote wawili ilikuwa nayo imepatikana karibu na ile ya walinzi wenye silaha kutoka kundi la Hamas au kundi jingine la wapiganaji wa Kipalestina. Jeshi la anga la Ukraine limesema leo kuwa Russia ilishambulia kwa ndege 72 zisizo na rubani usiku kucha, ingawa iliangusha ndege 33 huku nyingine 34 zilitoweka kwenye rada bila kufikia malengo yao. Ndege tano zisizo na rubani zilishambulia majengo mbalimbali mbali katika eneo la kaskazini wa mkoa wa Chernihiv na kumjeruhi mtu mmoja. Jeshi la anga limeeleza ndege hiyo isiyo na rubani iliangukia kwenye jengo katika mji mkuu wa Kiev lakini haikusababisha majeruhi. <coughs> Vitu vizito hivyo, msikilizaji, kutoka Vo Express, moja kwa moja kutoka jukuu la Marekani, Washington DC. Mambo mazuri kabisa hayo, msikilizaji, anakujia kutoka hapa mjini. Mambo namna gani pale? Tunasonga mbele mm -hmm. na mkamiti naelekea kwenye nini sasa. Sasa hivi tunaangalia masuala ya jicho letu, tunaangalia ukosefu wa ajira Ngam. eh, katika eneo la Afrika Mashariki ambapo kama tunavyojua pia, nchini Kenya ukosefu wa ajira umeongezeka kwa asilimia kubwa zaidi, kulingana na vyanzo mbalimbali vinavyoangazia maswala ya ajira kwa vijana. Bila shaka na swala hili basi, unasema ajira nyingi ambazo zipo, zipo kwenye sekta ambazo si rasmi, huko ndiko vijana wengi wanaweza kujipatia ajira. Basi tuungane na mdau hapa Keni Kimani kutoka nchini Kenya. Keni karibu Vue Express, na tueleze kwa ufuatiliaji wako wewe binafsi ukiwa mwanaharakati wa maswala haya, e, vijana katika ajira waweze kujisaidia waangalie wapi zaidi, na hali ilivyo huko nchini Kenya. Asante uh, sana ee, habari yinu hapa Kenya. Sisi tuko shwari kwa sasa. Ajira hapa nchini imekuwa si kitu rahisi sana cha kupata, maana yake mpaka sasa hivi ukiangalia teknolojia imeweza kuja na e, kama kama wewe kijana huj nufaishi na vitu kama vile teknolojia AI au pati ajira kwa sasa hivi. A lot of people, ama watu wengi wana graduate pale kwenye university, lakini hakuna ajira wanazipata hapa nchini kwa sababu viwanda havitengenezi kuweza kuwapa hawa vijana kazi na pengine vijana wao kwa sababu hawapewi nafasi hii, unawashauri nini wale ambao wamekaa tu wanasubiri ajira ziwafuate? uh-huh. Then unaweza shauri vijana sasa hivi wenye hawapati ajira, ni kitu ya kwanza unaweza anza biashara yako, ama kitu ya pili unaweza anza kufanya kitu chochote tu kabla upate ile ajira yene ulisomea tuseme, pale kwenye chuo kikuu ama ile corse, ni unaweza kufanya, kwa sababu ukingoja ile white collar jobs, ambaye ni ile kazi yenye nimesomea, umesema mi nimesomea ualimu, kama si ualimu kitafanya hiyo kazi, unaweza lala njaa, utapata uh, utapata hata chakula lakini ukiweza ni... tu kupata kaajira kidogo, kama ni soko hapo, unaenda tu umazozesha mayai unauza, ume... unapikia ume... ume... ume... ume... wa watu keki unazipeleka pale, kama ni mitandao na kijamii, unaanza youtube yako pale, unaanza kufanya ile kitu inaitwa content hiyo, at least itafanya think... ujifaidi na think... upata think... chakula chakula. Asante. Shukran sana eh, Keny Kimani ke kutoka kule nchini Kenya, kuzungumza na VOA express kutoka hapa Washington DC. mm -hmm. Haya basi, mkamiti moja kwa moja eh, baada ya kuzungumza naye eh, Keny, tuangalie katika masuala ya ngoma. Tuelekea wapi? kwenye ngoma na muziki, marhaba kis Daniel pata vitu msikilizaji Haya, unaona mambo hayo, Kizidani huyo amekuja mm -hmm. kwa style nyingine kabisa. Katika hichi unakuta kuna miondoko na style fulani za kiarabu hapa na mashariki ya kati. Kizidani amepeleka gemu yake upande mwingine, amefanya vitu ubunifu. Ni ubunifu wa hali ya juu sana, na bila shaka, haya tuangazie basi masuala ya michezo na burudani Mm -hmm. na hiyo haiendi bila mzee wa kazi anaitwa nani? Mzee wa kazi Josephat Kioko akiwa Mombasa nchini <laughs> ah, Kenya. Mzee wa kazi Josephat Kioko, karibu Ijumaa hii, tuambie mambo yako namna gani huko? sana shamari, salamu za mwaka mpya bana. <laughs> Asante sana na wewe pia ndugu yangu, nakushukuru ah, kwa kwa kwa kabisa na nifahamishe mtazamaji kwamba michuano ya kandanda ya Kombe la Mapinduzi imefikia hatua muhimu sana, sababu kufikia sasa mataifa yakiwa manne Tanzania, Zanzibar, Kenya na Bukina Faso hawajabaini tu mbili ambazo zitakutana kwenye fainali. Eh, ni mchuano kati ya Kenya na Zanzibar leo usiku saa moja saa za Afrika Mashariki utaamua nani atacheza katika fainali. Zanzibar wakiwa ni wenyeji wanaandaa michuano hii huko Pemba, uwanja wa Gombani, wana matumaini kama watachapa arabisasi leo, lakini kama watatoka sare, basi Kenya itajiunga na Bukinafaso katika fainali. Na iwapo Kenya basi nao watashinda leo, watacheza na Bukinafaso katika fainali. Timu ya nne, Tanzania Bara, walioondolewa katika michuano hii kwa sababu washapatika michi zote tatu Tanzania bara wakafungwa na Zanzibar, wakafungwa na Kenya, wakafungua na wakafungwa na Burkina Faso. Sasa wao ameshaondoka, tabai nani atacheza katika fainali ya kombe la Mapinduzi? Mchezaji ambaye anafahamu zaidi ni mchana ambao aandaliwa kila mwaka Januari kuadhimisha kile kipindi cha mapinduzi huko Zanzibar. Bila shaka na mwaka huu angalau hawakuweka vilabu, zimekuja timu za taifa, timu hizi ambazo zinajiandaa kwa CHAN kama tunavyofahamu, CHAN hiyo itakuwa kule eh, Tanzania, Kenya na Uganda. Pengine Fikioko, unaviona nafasi ya fainali na nani anachukua kombe hili, unaiona vipi hapo? Mimi naona hapo ni timu za taifa hawa uh, ha, mataifa wanaocheza hapatatuodewale nyota sana kwa vikosiliao baadhi waliacha nje na labda Tanzania wanajisikia kwamba ndio maana akaondolewa mapema lakini leo leo jambo <tikini>, um, mii ni Mkenya na matumaini Zanzibar wanaweza um, wakashtua Kenya leo na wakasonga fainali. Uh, kikosi cha Zanzibar kinaonekana kiko vizuri bila shaka. Sawa, basi tutaendelea kuangalia itakavyokuwa. Tuambie masuala ya burudani yakoje? kuna kundi la vijana hapa nil -nil unaitwa Kenya National Youth Orchestra, vijana zaidi ya mia mbili kati ya miaka kumi na tatu na ishirini na tano Ilibuniwa hili kuleta sera za vijana na walianza kuimba pamoja na usanii wakati wa Kenya kupata katiba mpya. Sasa wameshatangaza wiki hii kwamba juma lijalo wataandaa tamasha kubwa sana, na hii itakuwa ndio tamasha ya kwanza kubwa ya vijana kuandaliwa mwaka huu ikiwa bado ni Januari na itakuwa inaandaliwa huko katika mji wa Nairobi, na dhamira kuu ni kuleta maadili kwa vijana, kwa sababu hawa wasanii na waimbaji hawa wuchikitizi wanatoka mm. sehemu mbalimbali kote Kenya, eh, kuimba nyimbo za maadili na kuleta umoja kwa vijana wa Kenya. Wanaitwa Kenya National Youth Orchestra. Kwa hiyo kutakuwa na vitu vizito hapo vikiendelea nchini Kenya, bila shaka. Asante sana, Josephat Kioko, moja kwa moja kutoka kule Mombasa, Kenya. Basi ni kushukuru kushiriki aa, kwenye Vio Express na mkamiti basi. Baada ya kumsikia Kioko mm -hmm. tuangalie mambo mengine yanayokwenda kabla ya kukamilisha matangazo haya. Kwa haraka haraka, turukia swala swali la leo haswa: unadhani kurudi kwa kiongozi wa upinzani Msumbiji kutatatua mzozo wa kisiasa nchini humo? Bashiru Mnalima anasema kwamba Waswahili husema fimbo ya mbali haiui nyoka, hivyo kitendo cha kiongozi huyo kurudi nchini Msumbiji kinaweza kusaidia kutatua mzozo, kwani anaweza kuamuru wafuasi wake kusitisha maandamano au yakawepo mazungumzo ya ana kwa ana na serikali au taasisi za amani. Huyu mwingine niko naye hapa ni Jeremi Wangaya, akiwa kule Butembo, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Lukuveve anasema kwangu nadhani huo mzozo utaisha pale upinzani utakaporidhika na matokeo ya uchaguzi, kwani anasema tuko barani Afrika. Hapa shukrani sana, Did Erusahani Siras Kos, J Dj, Shukuru Musai, Karimu Wathumani, Maneti Magongo, Kione Ishara, Nkere, kwa mchango wenu ndani ya Vio Express. Hali kadhalika Elfas Kiprotich Jina langu ni Mkamiti Kibayasi, nimeshirikiana naye mwenzangu Sande Shomari ndani ya nyumba. Tunasema basi muwe na wikendi njema popote pale unaposikiliza VOA Express. Shukran sana Aida Isa ambaye ni mzalishaji wa matangazo na Patrick Dea, enjinia wa matangazo kibao unavailable. Davido kinakamilisha VOA Express. <muching>