Hii ni Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Karibu kwenye matangazo yetu leo, ikiwa ni Jumatano Januari 15 mwaka 2025. Nalo jina langu Harrison Kamau na mimi naitwa Patrick Ndwimana. Tunasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na mazio makuu, ikiwemo Redio Jambo, Isiro DRC, Dodoma FM, Radio Semuliki Beni, Redio Ra Kombo na Gana, bila kusahau UBC Redio nasikika nchini Uganda. Tunapatikana pia kupitia mtandao wetu wa VOA com. Karibuni kwenye matangazo yetu hivi leo. Mawakili wa Kenya pamoja na wanaharakati wa haki za binadamu wanalaumu polisi kutokana na utekaji nyara unaoendelea kuongezeka na katika taarifa nyingine, je, chama tawala nchini Komoro cha rais Azali Assoumani kimeshinda uchaguzi wa bunge wa Jumapili. Ni vidokezo tu vya baadhi ya tulionayo hivi leo katika Kumekucha Afrika, lakini kwanza ni habari za kimataifa zikisomwa na mwenzangu Patrick Nduimana. Shirika la afya duniani WHO Jumanne limesema kwamba mlipuko unaoshukiwa wa ugonjwa hatari wa mabag nchini Tanzania umewaua watu wanane na kuonya kwamba hatari ya kusambaa kwa ugonjwa huo nchini humo ni kubwa. Idara hiyo ya afya ya Umoja wa Mataifa imesema ilitoa taarifa kwa nchi wanachama siku ya Jumatatu kuhusu mlipuko unaoshukiwa wa ugonjwa wa virusi vya mabag katika mkoa wa Tanzania wa Kagera. Tunayo taarifa ya kesi tisa kufikia sasa ikiwa ni pamoja na watu wanane ambao wamefariki. tunatarajia kesi zaidi katika siku zijazo kadri uchunguzi wa ugonjwa unavyoendelea, mkurugenzi wa WHO Tedros Adhanom Ghebreyesus alisema kwenye mtandao wa X. ameongeza kuwa WHO imetoa msaada wake kamili kwa serikali ya Tanzania na kwa jamii zilizoathirika. tangazo hilo linajiri chini ya zaidi ya mwezi mmoja baada ya WHO kutangaza kuwa mlipuko wa mabag katika nchi jirani ya Rwanda ambao uliua watu 15 umedhibitiwa kabisa. Marburg husababisha homa ya kutokwa na damu inayoambukiza sana. Virusi hivyo vinaambukizwa kutoka kwa popo na ni vya familia moja kama virusi vya Ebola. Jeshi la Sudani Jumanne lilikanusha kuhusika kokote katika mashambulizi dhidi ya raia katika jimbo la kati la Aljazira baada ya makundi ya haki za binadamu kulishtumu pamoja na wanamgambo washirika wake wakuwa watu kumi na watatu wakiwemo watoto wawili. Kundi la wanasheria ambalo limekuwa likikusanya ripoti kuhusu ukiukwaji wa haki za binadamu katika vita vya miezi ishirini kati ya jeshi na wanamgambo hasimu limesema mashambulizi katika mji wa Umm al-Qura mashariki mwa Aljazira yalianza wiki iliyopita wakati jeshi lilipokuwa linasonga mbele kuelekea jimbo hilo. Siku ya Jumamosi, jeshi lilichukua tena udhibiti wa mji mkuu wa jimbo hilo Wad Madani na kuwafurusha wapiganaji wa kikosi cha Rapid Support Forces RSF ambao walikuwa wanadhibiti jimbo la Aljazira tangu mwezi Disemba mwaka 2023. Kundi hilo la wanasheria Jumatatu lilishtumu jeshi na wanamgambo wa washirika wake kwa kuwashikilia raia kadhaa wakiwemo wanawake katika kile ambacho limekielezea kama sehemu ya kampeni inayolenga jamii za kikabila na kieneo zinazotuhumiwa kushirikiana na RSF walisema vitendo hivyo vinajumuisha mauaji ya kiholela utekaji nyara udhalilishaji wa kimwili na kisaikolojia na mateso chama tawala cha komoro cha Convention for the Renewal of the comoro cha rais azali ya sumani jumanne kimeshinda viti 28 kati ya 33 bungeni katika uchaguzi wa bunge uliofanyika jumapili harison kamau anaarifu zaidi kwa mujibu wa shirika la habari la AP, matokeo hayo yametangazwa na tume ya uchaguzi na kuthibitishwa na mahakama ya juu, ikiwa na maana kwamba chama hicho kitaendelea kushikilia wingi wake bungeni kama ilivyokuwa awali. Baadhi ya vyama vya upinzani vilisusia zoezi hilo la Jumapili, vikilaumu chama tawala cha CRC kwa wizi wa kura. Komoros ni taifa lenye visiwa vitatu karibu na ufuko wa mashariki mwa Afrika, karibu na Madagaskar. Taifa hilo limekumbwa na mapinduzi kadhaa ya kijeshi tangu kujipatia uhuru wake kutoka kwa Ufaransa mwaka 1975 ambapo Asumani ambaye alikuwa mwanajeshi alichukua madaraka kwa mara ya kwanza 1999 kupitia mapinduzi. Kiongozi huyo mwenye umri wa miaka 66 aliondoka madarakani 2006 baada ya kuhudumu kwa muhula mmoja lakini, alirejea kwenye siasa tena na kushinda urais kwenye uchaguzi wa 2016. Tangu wakati huo amekuwa rais wa Comoros baada ya kushinda kwenye uchaguzi mara tatu. 2018 alishinikiza marekebisho ya katiba yaliyomruhusu kuongeza muda wa mihula ya kumaliza makubaliano ya awali kwamba urais ungezunguka miongoni mwa visiwa vyote vitatu. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka Sauti ya Amerika, Washington DC. Marekani na Katar Jumanne zimesema kwamba mazungumzo kwa ajili ya sitisho la mapigano kati ya Israel na Hamas katika ukanda wa Gaza yanakaribia kufikia makubaliano baada ya mazungumzo yaliyokwama kwa miezi kadhaa, licha ya kuwa pande zote zimekuwa zikijaribu kushughulikia masuala ya mwisho. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken alisema katika hotuba jijini Washington, naamini tutapata sitisho la mapigano, lakini aliongeza, ni wajibu wa Hamas kutoa idhini yake ya mwisho. Akizungumza katika mkutano wa kila wiki, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Qatar Majed Al Ansari alielezea mazungumzo yanayoendelea kuwa katika hatua za mwisho na katika hatua ya karibu kabla ya makubaliano, huku pia akionya dhidi ya matarajio ya kupita kiasi hadi makubaliano yatakapotangazwa. Qatar, Misri na Marekani zimeongoza juhudi za miezi kadhaa kujaribu kusimamisha mapigano hayo, huku mazungumzo ya Jumanne mjini Doha yakilenga masuala ya mwisho ya makubaliano. Hamas imesema inasubiri ramani kutoka Israel kuonyesha ni sehemu gani za Gaza itaondoa wanajeshi wake katika hatua za awali za, kutish, za kusitisha mapigano. Rais mteule wa marekani Donald Trump Jumanne ametangaza mipango ya kuunda idara mpya inayoitwa Idara ya Mapato ya Nje kukusanya ushuru na mapato mengine kutoka mataifa ya kigeni. "Tutaanza kuwatoza wale wanaopata pesa kutoka kwetu kupitia biashara, wataanza kulipa," Trump aliandika kwenye mtandao wake wa kijamii Truth Social. Alilinganisha mpango wake wa kuunda idara hiyo na idara ya kukusanya mapato ya ndani, ambayo ni mamlaka ya kitaifa ya kukusanya kodi ya ndani. Kuunda idara hiyo mpya kutahitaji sheria itakayopitishwa na bunge, na wa Republican wana wingi wa viti katika baraza la wawakilishi na katika baraza la seneti. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Muda usio mrefu, Patrick Ndwiman ataendelea na habari zaidi za dunia, lakini kabla ya hapo, tunaelekea kule Kenya ambapo makundi ya kutetea haki za binadamu yanalaumu polisi kutokana na ongezeko kubwa la utekaji nyara katika siku za hivi karibuni dhidi ya watu wanaokosoa au kupinga sera za serikali. Wanaharakati wamesema kuwa takriban watu 29 hawajulikani walipo suala linalozua wasiwasi kuhusu utawala mbaya. Victoria Amunga akiwa Nairobi ameandaa ripo, ripoti ifuatayo ambayo inasomwa hapa na Harrison Kamau. Mchora vibonzo wa Kenya Gideon Kibet anakumbuka kisa cha Desemba mwaka jana, ambapo watu wasiojulikana wa alimfuata alipokuwa akiingia basi akitoka kwenye mkutano kwenye mji mkuu wa Nairobi. Anasema kuwa alilazimishwa kuingia ndani ya gari na kisha kuzungushwa kwa kilomita kadhaa. Haeda sing mko wapi? Out of sudden about four men sprang and wakanishika kwa mwili. After hapo, niliweza kuwekwa ndani ya gari na watu walikuwa wame masked themselves, na wakaweza ku kurarua shati langu kufunga nayo macho na wakanifunga mikono. Kibet amekuwa akichora vibonzo vinavyokenjeli serikali kama vile kuchora picha ya rais William Ruto akiwa kwenye jeneza na kuzua mjadala mkubwa. Kesi yake ni miongoni mwa nyingine 82 za watu waliotekwa nyara au kupotezwa kwa lazima ndani ya miezi sita, kulingana na kamisheni ya kitaifa ya haki za binadamu. Ingawa Kibeti na wengine wanne wameachiliwa, hali ni tofauti kwa darzeni wengine. Kenya imeshuhudia ongezeko kubwa la asilimia 44 ya utekaji nyara kati ya Septemba 2023 na Agasti 2024, kulingana na ripoti ya kitaifa ya usalama. Maafisa wanasema kuwa ongezeko hilo ni kutoka asilimia 36 kati ya Septemba 2022 na Agasti 2023. Wengi waliotekwa nyara wamekuwa wakikosoa utawala mbaya, makundi ya kutetea haki za binadamu yamesema. Irungu Hutton ni mratibu mkuu wa Amnesty International nchini Kenya. Of... tunachoshuhudia kwa sasa ni matumizi ya nguvu nje ya sheria yanayofanywa na maafisa wa usalama pamoja na hofu kubwa miongoni mwa wananchi wanaolalamikia utawala mbaya au kukosoa serikali. Baadhi ya Wakenya wamegeukia mitandao ya kijamii kulalamikia serikali kuhusu maswala kama kupanda kwa ushuru na ufisadi, lakini kwenye hafla ya umma Jumapili Waziri wa usalama wa ndani Kipchumba Murkomen alitaja watu hao kuwa wahalifu, huku akikanusha kuwa polisi wanahusika kwenye utekaji nyara. Iwapo wahalifu na watu wenye tabia mbaya wamehamia kwenye mitandao ya kijamii, nataka kuhakikishia kuwa tutawafuata huko kwa kuwa huko ndiko tunataka kuhakikisha sheria inafuatwa. Mawakili wa Kenya wameshinikiza mahakama ya juu kuwajibisha mkuu wa polisi kutokana na utekaji nyara huo. Kulingana nao, serikali inakwepa kuwajibishwa. Gloria Kimani ni mwanachama wa muungano wa mawakili Kenya na anasema kuwa swali lao kuu ni kwamba tangu Julai hadi leo hakuna uchunguzi uliofanywa wala kukamilishwa na hatuambiwi na polisi ni nani anayehusika. Mkuu wa polisi wa Kenya Douglas Kanja na mkuu wa idara ya uchunguzi wa kihalifu Muhamed Amin wanatarajiwa kufika mahakamani Ijumaa ili kujibu kuhusu utekaji nyara hapo nyuma. wote wawili wamekaidi mara tatu amri ya kufika mahakamani ili kuelezea suala hilo ni kumekucha afrika idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc ambapo patrick ndwimana anaendelea nazo habari muhimu za dunia White House inasema imekamilisha kuweka sheria za kukabiliana na teknolojia ya magari kutoka China na Russia ambazo zitapiga marufuku magari yote yanayotumia umeme kutoka nchi hizo mbili kuingia kwenye soko la Marekani. Katika waraka wa White House unaoelezea uamuzi huo, utawala wa Biden ulisema Jumanne kwamba ingawa magari ya umeme yanaleta faida, kuingia kwa maadui wa kigeni kama vile China na Russia kwenye soko lao la usambazaji kunaleta hatari kubwa kuwaruhusu wadau hao wabaya kufikisha mifumo hii ya umeme na data wanazokusanya. Wizara ya Biashara imetangaza sheria ya mwisho ambayo itapiga marufuku uuzaji na uagizaji wa program na mifumo ya kielektroniki ya magari ya umeme kutoka China na Russia, waraka wa White House umesema. Maafisa wa Korea Kusini wanaofanya uchunguzi kumhusu rais aliyeondolewa na bunge Yoon Suk Yeol, Jumatano asubuhi wamejaribu kuingia kwenye makazi yake katika hatua nyingine ya kumkamata kufuatia tuhuma za uasi zinazohusiana na tangazo lake la Disemba tatu la sheria ya kijeshi. Kanda ya video imeonyesha mamia ya maafisa wa polisi, baadhi yao wakiwa wamebeba ngazi na vifaa vya kukata waya, wakipita kwenye barabara inayoelekea kwenye nyumba yake ya kifahari iliyoko eneo la milimani, ambako Yun amezuiliwa kwa wiki kadhaa, akilindwa na kikosi kidogo cha walinzi wake huku vyombo vya habari vikitangaza kwamba kukamatwa kwa Yun kunaweza kutokea muda wote, ugomvi ulizuka kati ya waandamanaji wanaomuunga mkono Yun na polisi karibu na makazi yake, kulingana na shahidi wa Reuters aliyekuwa kwenye eneo la tukio. Polisi wamesema walipeleka maafisa elfu tatu na mia mbili kwenye makazi ya Yun kutekeleza hati ya kumkamata Jumatano, ambako mamia ya waandamanaji wanaomuunga mkono Yun na wanachama wa chama chake cha People Power walikusanyika pia kabla ya alfajiri chini ya baridi kali. Tukiendelea na ripoti zaidi kutoka kwa waandishi wetu wa habari, Cameroon imesema kuwa watu watano wamefariki na mamia wengine kubaki bila makazi kutokana na ghasia zinazoendelea kati ya jamii wenyeji na watu wanaowasili baada ya kutoroka makwao kutokana na mashambulizi ma ya kundi la kigaidi la Boko Haram kwenye mpaka wa kaskazini karibu na Chad na Nigeria. Moki Edwin Kinzeka na anaripoti kutoka mjini Yaunde, Cameron. Na hapa Harrison Kamau anasimulia zaidi. Uh, utofauti wake tu niseme ni kutokana na matukio kadhaa ambayo yametokea hapa Marekani na vilevile vile watu bado wana hisia za kupoteza uh, uchaguzi uliopita, na yeye kurudi tena katika nafasi ya urais hapa katika hili taifa kubwa Marekani. Kwa hiyo niseme tu, ni mabadiliko ya ya usalama ambayo bado uh, yanaendelea yana hapa Marekani, ambapo wanayatafutia niseme tu suluhisho na kuhakikisha tu kwamba kuna kuwepo na usalama ambao kwa kila mtu atakae kuweko pale hususan viongozi wakuu mbalimbali mbali ambao wataalikwa katika hiyo sherehe. Katika siku za karibuni, kumekuwa na ripoti kwamba kungekuwa na hata na maandamano kabla ya siku hiyo, yakiwa ni ya pande zote mbili. Kuna watu ambao bado uh, bila shaka, wanamuunga mkono uh, rais mteule Donald Trump, lakini kuna kundi lingine uh, ambalo pia li, lina linafanya maandamano hapa Washington eh, ni kama kupinga tu sera ambazo yeye anazisimamia. Sasa maandamano kama haya yana umuhimu gani, hasa ikizingatiwa kwamba, uh, hii ni hafla ni hafla ambayo uh, kisheria ipo kikatiba ipo na ni lazima iendelee? Uh, hiyo tu niseme maandamano hayo yata, yanaonyesha kukomaa kwa demokrasia hapa Marekani, kwa sababu kuna baadhi ya ilo kundi lilolitaja ambazo zinataka kuendelea kuonyesha kwamba haliungi mkono, kama walivyogusia sera zake na mikakati yake ambayo atakuja kulichukua taifa hili kulipeleka katika uh, katika hatua nyingine. Kwa hiyo mi niseme tu ni, kuonye, ni, ku, ni kuonyesha tu kwamba kuna ukomavu wa demokrasia na kuwapa uhuru wale ambao hawakubaliani yale ambayo anataka kuja kuyaleta katika, katika, katika wakati wake wa uongozi hapa Marekani. Alejandro Mayorkas, waziri anayeondoka wa usalama wa ndani hapa Marekani, amenukuliwa na vyombo vya habari akisema kwamba kuna hali mbaya ya ukosefu wa maafisa wa kutosha, hasa wale wa secret service. Je, yeah. hali kama hiyo inaweza kuathiri kwa njia yoyote hafla ya siku ya Jumatatu wiki kesho? Sidhani, na- nafikiri ni kwamba uh, katika masuala ya ulinzi na kiusalama katika hiyo hafla ambayo inatarajiwa kufanyika Jumatatu tatu uh, mimi nafikiri tu uongozi uh, unaohusiana na masuala ya ulinzi na usalama wa viongozi na wananchi wote kwa ujumla watajipanga vizuri, na labda neze niseme tu kwamba kuactivate uh, vyombo vyote vya ulinzi na usalama kutoka katika hizi uh, majimbo yote hamsini yaliyokuwekwa hapa Marekani kwa hiyo basi mi nizungumze tu kwa kifupi tu, ni kwamba nafikiri watakuwa wamejipanga na, na na katika suala la la, la la ulinzi na usalama, nafikiri zinapewa kipaumbele zaidi katika katika viongozi hapa Marekani na wananchi kwa ujumla. Ku uh, kumradhi. Hiyo ilikuwa ni taarifa yake BMJ Mureithi akizungumza na Profesa Patrick Nigula kutoka hapa Marekani, ambaye wanazungumzia kuhusu maandalizi kuelekea kuapishwa kwa rais mteule Donald Trump. Ambaye mtu anaishi hapa Washington DC kwa kweli atagundua kwamba kuna mambo mengi sana, Patrick, yamefanyika Kumefungwa kuna kwa kuegesha magari, alafu kuna sehemu ambazo zimegawa za wageni wengi wanaotarajiwa kuingia hapa Washington DC, yani maandalizi ya kuweka usalama sawa kabla ya yo hafla yenyewe ya kuapishwa rais mteule yanaendelea, na usalama kweli utakuwa umelindwa kwelikweli, uh, bila mchezo. Ni gula amejaribu kueleza kwa nini maandalizi ya wakati huu labda ni ya kina zaidi. Sasa turejee kwenye kwenye ripoti ya kule Cameron. Nilikuwa nimesema kwamba Cameron imesema kuwa watu watano wamefariki na mamia wengine kubaki bila makazi kutokana na ghasia zinazoendelea kati ya jamii wenyeji na watu wanaowasili baada ya kutoroka makwao kufuatia mashambulizi ya kundi la kigaidi la Boko Haram kwenye mpaka wa kaskazini karibu na Chad na Nigeria. Moki Edwin Kinzeka ameripoti kutoka Yaunde, Cameron, na hapa Harrison Kamau unaisimulia ripoti yake. Maafisa wanasema kuwa jamii wenyeji wanalaumu wageni kwa utekaji nyara huku wakiitisha ridhaa pamoja na migogoro kutokana na maji, vyakula vya mashambani vya na kuni ambavyo vimekuwa duni kutokana na mafuriko mabaya ya mwaka uliopita. Wakazi wa kijiji cha Yalayalta kwenye eneo la kiutawala la Mayo Sava karibu na mpaka wa Kamerun na Chad na Nigeria wanasema kuwa hawataki tena kupokea watu waliokoseshwa makao na Boko Haram kwenye kijiji chao. Wizara ya utawala wa kieneo na miundombinu ya Kamerun imesema takriban watu 400 kati ya elfu mbili waliokoseshwa makwao na ugaidi huko Mayo Sava wanaishi kwenye kijiji cha yarayalta pamoja na vijiji vingine vya karibu. Jeshi la Kamerun Jumatatu lilisema kuwa mamia ya wanavijiji wenye ghadhabu walichoma moto takriban nyumba 60 zilizojengwa na serikali kwa ajili ya watu waliokoseshwa makazi. Jeshi liliongeza kusema kuwa watu watatu walikufa huku wapiganaji wawili wa jamii wenyeji wakifa kutokana na majeraha wakati walipokuwa wakikimbizwa hospitalini. Serikali ya Kamerun imesema kuwa kuchomwa kwa nyumba hizo lilikuwa tukio la pili ndani ya siku tano. Halidu Harona ni mchungaji wa kanisa la kiinjilisti la Kamerun na alizungumza na VOA Jumanne kwa njia ya simu wakiwa kwenye kijiji cha yala yalta. Wanakijiji walitumia mishale, mapanga na mikuki kushambulia watu walioomba hifadhi huko Yala Yalta, huku wakichoma nyumba zao baada ya watu wawili kutoka kundi la magenge walioteka nyara wakazi kuomba fidia kutambuliwa kuwa miongoni mwa waomba hifadhi. Makanisa huko ya huko yakiwemo Katoliki na kanisa listi la kiinjilisti la Kamerun yanasema kuwa utekaji nyara wa wanakijiji ni kutokana na ghasia zinazoendelea Jeshi la Kamerun limesema kuwa liliweza kuwapata wanakijiji wanne waliokuwa wametekwa nyara na ambao walikuwa watolewe fedha ili kuachiliwa na watekaji nyara. Kapteni Mak Nyanana ni mmoja wa makamanda wa vikosi vya jeshi vya Kamerun vinavyopigana na Boko Haram kwenye mpaka wa kaskazini karibu na Chad na Nigeria. Wanakijiji wameghadhabishwa na kuongezeka kwa wizi wa mifugo wao pamoja na vyakula katika miezi ya hivi karibuni. Vikosi vya serikali vimepelekwa ili kuzuia jamii wenyeji kushambulia watu waliokoseshwa makazi yao pamoja na mali zao. Jeshi la Cameroon linafahamu kuwa wengi wa wale waliokoseshwa makazi kwenye kijiji cha Yala Yalta wanashambulia wenyeji, huku wakiwaibia chakula na mifugo ili kujikidhi. Hata hivyo, wenyeji wanatakiwa kujiepusha na kuchoma nyumba zao wala kuwashambulia kama njia ya kulipiza kisasi. Jeshi la Cameroon limesema kuwa linalinda jamii wenyeji pamoja na wale waliopewa hifadhi na kwamba yeyote anayefanya uhalifu atawajibishwa kisheria. Baadhi ya watu waliokoseshwa makazi wamekiri kwamba baadhi ya wenzao wanashambulia vijiji ili kuiba na kwamba wengi wanaofanya hivyo walikuwa wapiganaji waliojisalimisha au wezi waliopo miongoni mwao, dai ambalo VOA haingeweza kuthibitisha. Umoja wa Mataifa umesema kuwa zaidi ya watu elfu arobaini wameuawa huku wengine milioni tatu wakitoroka mikoa ya Nigeria, Cameroon, Niger na Chad tangu 2009 baada ya mapigano kati ya vikosi vya Nigeria na kundi la Boko Haram kuenea na kuwa vita vya silaha huko Cameroon, Niger na Chad. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika sasa inakuletea jukwaa la vijana. Leo katika jukwaa la vijana, mwenzangu Sande Shomari amezungumza na mchezaji wa soka wa kimataifa wa Tanzania kwa upande wa wanawake, Opa Clement, ambaye amewahi kuchezea timu za Simba Queens, Hanan FC ya China, Besiktas ya Uturuki, miongoni mwa nyingine, na kwanza alitaka kujua changamoto alizokutana nazo katika soka. Uh, cha kwanza, sasa hivi soka na wanawake limekuwa sana watu wanalifuatilia. Ukiangalia hata kwa nchi yetu pia, TFF inafanya kazi kubwa. Watu walikuwa waielewi soka la wanawake lakini sasa hivi watu wanalielewa soka la wanawake ni nini, na watu wanawekeza. Na mpaka mimi nimefika hapa, ni juhudi tu za mtu binafsi kusikiliza maelekezo ya mwalimu. Unajua kuna changamoto nyingi kwa upande wa soka kwa wanawake, kwa tunafahamu kwa nchi zetu za Afrika, hasa Afrika Mashariki Pengine wewe binafsi ulipokuwa unaingia huko, wazazi wako, marafiki zako, ndugu wa karibu, na kile ambacho ulikuwa unakisikia, ilikuwa rahisi au ulipitia changamoto gani, lakini ukaendelea kufanya kazi? Ah, changamoto kwenye kazi yoyote ni zipo, lakini upande wa ndugu, familia, mi nimetokea kwenye familia ya michezo, kwa hiyo haikuwa ngumu sana kwangu kunisapoti kwenye mambo ya michezo. Familia yangu amenisapoti sana mpaka hapa nilipofika. Changamoto ni zile zile kama masilahi kwenye mpira wa kike hususani Afrika. Zamani tulikuwa tunacheza hakuna masilahi, unakuta mchezaji um, unaumia, una hela ya kujitibia, unajitibia mwenyewe, timu haina uwezo, vitu kama hivyo. Lakini hadi siku zinavyozidi kuongezeka, yani siku zinavyozidi kwenda, mpira unabadilika. Sahizi mpira umekuwa una masilahi, mpira unalipa, kwa hiyo changamoto zinakuwa zipo, lakini sio nyingi. Naopa pengine kwa sababu umecheza mpira Tanzania na umecheza mpira nje ya Tanzania, Labda utueleze kwa soka la wanawake unavyoona wewe e, jinsi ilivyo kwa hapo Tanzania na jinsi ulivyojionea nje ya nchi ambako umecheza pia, tofauti iko vipi na nini ambacho unataka kukiona kikifanyika e, hapo Tanzania? Aa, tofauti ni kubwa, wenzetu wamewekeza sana kwenye mpira yani ukiangalia ni tofauti sana na ambavyo iko Tanzania. Tanzania wanajitahidi kuwekeza, lakini sio kwa asilimia zote kama wenzetu walivyowekeza. Wenzetu wamewekeza kama ulivyo mpira wa wanaume, ndivyo ulivyo mpira wa kike. Timu zina maslahi mazuri, zina matunzo mazuri, kuna vitu vingi sana wamewekeza kwao. Hata mchezaji akicheza sehemu hiyo, anajiona anacheza sehemu salama. Tanzania ipo, lakini sio sana. Kwa hiyo mi naomba tu wawekezaji wazidi kuwekeza kwenye ligi ya wanawake waisapoti sana TFF kwa sababu TFF inatumia nguvu kubwa sana kupromoti mpira wa wanawake. Umecheza pia michuano ya Kafu ya wanawake elfu mbili na ishirini na mbili e, umecheza pia kosa, Sekafa, pengine nakuwa mfungaji bora kule kwenye michuano hii ambayo umefanya pengine huko, na kwenye michuano hiyo mikubwa ya Afrika ulichokiona na nchi zingine za Afrika zilivyokuja kukutana na nyinyi, tofauti gani umeiona? Tofauti ni mshindani wa level za timu, kwa hiyo kuna level za timu. Timu zao zinakuwa zipo juu kwenye mashindano ya Afrika, kwa hiyo inawezekana, siwezi jua, siwezi kama wamewekeza kwa sababu sipo kwenye ligi zao, lakini kwa walivyokuwa wakija kwenye yale mashindano inaonekana wamewekeza kwenye ligi yao bila shaka. Na Clement, unajua unapokuwa kwenye ligi kubwa kama hizi, kila mtu anakutazama na inakuwa ni kazi kubwa sana kwa mchezaji kufanikiwa, hasa unapokuwa unafahamika, timu zinakuwa zimekamia kucheza na wewe. Mbinu gani ulikuwa ukikutana nazo unazidi kuzifanikisha na jinsi uweze kufanikiwa, ulikuwa unafanya nini kwenye michuano mikubwa kama hii mlipokuwa mkienda? Cha kwanza ni kujiandaa vizuri, lazima mtu ujiandae vizuri, kwa sababu unaenda kukutana na kitu cha tofauti, unaenda kukutana na watu, anajua kabisa huyu anacheza hivi, anacheza hivi, nabidi wewe ujiandae mara mbili ya unavyojiandaa na ukifika uwanjani pia lazima ujitume sana, usikilize maelekezo ya mwalimu, ndo unaweza ukafanya vizuri. Kuna vitu vingi vinatakiwa kufanya kama wanamichezo, kujitunza, kula, mavazi, kila kitu. Pengine vitu gani ambavyo unahitaji kuwa unafanya kila siku ili uweze kukaa kwenye ile levo unayoitaka? Um, mazoezi, chakula, kupumzika, ndo vitu vya muhimu sana kwa mwanamichezo. Lazima ufanye mazoezi, lazima ule chakula kinachohitajika na kupumzika, ndo kitu kikubwa. Ushauri wao kwa vijana ambao wanaangalia michezo kama hii, wasichana, ambacho wangependa kufanya na, wa, na wao pia wafanikiwe, nini unawashauri? Cha kwanza, wasikilize wa maelekezo ya wa viongozi wao kwenye timu wanazokuwepo, waongeze nidhamu, wasiige tu tabia ambazo wanazikuta kwa watu wengine na wao wakaiga, na wafanye mazoezi kwa bidii. Na mwisho kabisa, umeona michuano ya kombe la mapinduzi Zanzibar hilo zimefanikiwa, pengine Umepokeaje eh, matokeo ya Zanzibar heroes katika michuano hii mikubwa ya Mapinduzi ikicheza na timu nyingine za nje? Tumepokea vizuri, kwa sababu Zanzibar na Tanzania Bara ni wote ni Watanzania, na inaonekana wa, waliamini wanaweza na wakafanya vizuri katika mashindano hayo. Tunafurahia pia, kwa hiyo kwa sababu wote ni Watanzania. tunapoelekea kukamilisha matangazo yetu hapa, muhtasari wa habari na Patrick Ndulimana. Shirika la afya duniani WHO Jumanne limesema kwamba mlipuko unaoshukiwa wa ugonjwa wa hatari wa Marburg nchini Tanzania umeua watu wanane na kuonya kwamba hatari ya kusambaa kwa ugonjwa huo nchini humo ni kubwa. Jeshi la Sudani Jumanne lilikanusha kuhusika kokote katika mashambulizi dhidi ya raia katika jimbo la kati la Aljazira baada ya makundi ya haki za binadam kulishtumwa pamoja na wanamgambo wa washirika wake kwa kuwaua watu kumi na watatu wakiwemo watoto wawili. Kundi la wanasheria ambalo limekuwa likikusanya ripoti kuhusu ukiukwaji wa haki za binadam katika vita vya miezi ishirini kati ya jeshi na wanamgambo hasimu limesema mashambulizi katika mji wa Um al Qura mashariki mwa Aljazira yalianza wiki iliyopita wakati jeshi lilipokuwa linasonga mbele kuelekea jimbo hilo na Israel, Marekani na Qatari Jumanne zimesema kwamba mazungumzo kwa ajili ya sitisho la mapigano kati ya Israel na Hamas katika ukanda wa Gaza yanakaribia kufikia makubaliano baada ya mazungumzo yaliyokwama kwa miezi kadhaa, licha ya kuwa pande zote zimekuwa zikijaribu kushughulikia masuala ya mwisho. Na rais mteule wa Marekani Donald Trump Jumanne ametangaza mipango ya kuunda idara mpya inayoitwa Idara ya Mapato ya Nje mengine kutoka mataifa ya kigeni. Basi hapo ndipo tunafika mwisho wa Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hivi leo, na kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha, msimamizi BMJ Murithi, produsa Dadi Balawe, jina langu Harrison Kamau, na hewani tumekuwa naye Patrick Ndwimana, kwa pamoja tukikutakia kila la heri popote ulipo.