lacagaha soo dhex mara baraha bulshada maamd cabdiraxmaan Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti America, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Ni Jumaa tano tarehe 15 mwezi Januari mwaka 2025. Jina langu ni BMJ Mridhi na mimi ni Idi Ligongo nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo yanayosikika kupitia Radio Free Africa kote nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu, Radio Citizen kote nchini Kenya na pia kupitia mtandao wetu wa www VOA Swahili com. katika matangazo yetu hii leo utasikia jinsi Kenya ilivyoomba usaidizi wa kifedha kutoka Umoja wa Falme za Kiarabu ili kupanua ujenzi wa reli ya kisasa ya SGR kuiunganisha na Uganda na kosafrika kundradhi na Sudani Kusini. Wachambuzi wanasemaje kuhusu mtazamo wa China, mfadhili wa awamu ya kwanza ya mradi wa SGR? Huenda wa China wakatuangalia wa kwa macho ambao si mazuri, lakini vilevile vile pia hatujaona ule mkataba ulikuwa, uh, unasema nini ndani ya ile projekt ambayo uh, ni ya SGR. Na katika habari nyingine, shirika la afya duniani linasema watu wasiopungua wanane wamefariki nchini Tanzania kutokana na kile kinachoshukiwa kinacho kuwa mlipuko wa homa ya mabo ni kati ya yale utakayoyasikia katika matangazo haya ya takriban dakika 30 kutoka hapa Washington, na kabla ya kusikiliza yalojiri kutoka kwa waandishi wetu, kwanza tupate habari za dunia zikisomwa hapa studio na mwenzangu Idi Ligongo. Shirika la afya duniani WHO Jumatano limesema mlipuko wa ugonjwa unaoshukiwa kuwa wa Marburg umeua watu wa nane katika sehemu za magharibi mwa Tanzania. Tunafahamu kuhusu kesi tisa kufikia sasa, ikiwa e, ni pamoja na watu wanane ambao wamefariki. Mkuu wa WHO Tedros Adhanom Ghebreyesus amesema katika taarifa yake, tunaweza kutarajia maambukizi zaidi katika siku zijazo kadiri uchunguzi wa wagonjwa unavyoboreka. Kama vile Ebola, virusi vya Marburg huanzia kwa popo wa matunda na huenea kwa watu kugusana na majimaji ya mwili ya mtu aliyeambukizwa au vitu kama vile shuka zenye vimelea vya ugonjwa. Bila ya matibabu, homa hiyo inaweza kuwa hatari mpaka kufikia asilimia 88 ya watu ambao wanaugua ugonjwa huo. Dalili ni pamoja na homa, maumivu ya misuli, kuhara, kutapika na wakati fulani kifo kutokana na kupoteza damu nyingi. Hakuna chanzo, hakuna chanjo iliyoidhinishwa au matibabu ya homa ya Marburg. Wapatanishi Jumatano wameongeza kasi kukamilisha makubaliano ya kusitisha mapigano kati ya Israel na Hamas katika ukanda wa Gaza, huku jeshi la Israel likiripoti kufanya mashambulizi ya anga usiku kucha kaskazini, kati na kusini mwa Gaza. Vikosi vya ulinzi vya Israel vimesema vilishambulia maeneo ya Hamas katika miji ya Gaza, Khan Yunis na Deir al-Balah. Maafisa wa Marekani na Qatar walionyesha matumaini Jumanne kwamba Israel na Hamas walifikia uwezekano wa makubaliano, huku wakitahadharisha kwamba baadhi ya maelezo yanaendelea kufanyiwa kazi. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken amesema katika hotuba yake ya Washington, naamini tutafikia mwafaka wa kusimamisha vita, lakini akaongeza kuwa ni juu ya Hamas kutoa kibali chake cha mwisho. Msemaji wa Wizara ya Mambo ya Nje ya Qatar, Majid Al-Ansari, alielezea mazungumzo yanayoendelea kuwa katika hatua za mwisho na karibuni, ambayo bado ni ya makubaliano. Maafisa wa magharibi mwa Ukraine Jumatano wamesema shambulizi la kombora la Russia lililenga vituo muhimu vya miundombinu mjini Lviv, sehemu ya safu ya mashambulizi ambayo rais Volodymyr Zelenski amesema ni pamoja na zaidi ya makombora 40 na ndege zisizo na rubani 47. Zelenski amesema malengo ya Russia ni pamoja na vituo vya gesi na nishati nyingine ambavyo vinaendesha maisha ya kawaida ya watu wake na kwamba jeshi la anga la Ukraine lilirusha makombora 30. Shukran kwa vikosi vyetu vya ulinzi na anga na vitengo vyote vilivyohusika, tumeweza kulinda mfumo wetu wa nishati. Zelensky amesema ahadi zilizotolewa na washirika katika mkutano wa NATO hapa Washington katikati ya mkakati wa Ramstein bado hazijatekelezwa kwa kiasi fulani jeshi la Ukraini limetoa tahadhari za angani kwa mikoa kote Jumatano, huku mwendeshaji wa gridi ya taifa ya umeme akikata umeme katika mikoa sita. Mahakama moja ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imewahukumu raia watatu wa China kifungo cha miaka saba gerezani baada ya kukamatwa wakiwa na vipande vya dhahabu na pesa taslim dola laki nne na kupatikana na hatia ya kushiriki shughuli haramu zinazohusiana na sekta ya madini. bmj Muridhi ana maelezo zaidi. Watatu hao ni raia wa kwanza wa China kufikishwa mahakamani tangu Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ianzishe msukumo wake wa hivi karibuni wa kukabiliana na uchimbaji madini bila leseni katika taifa ambalo lina madini mengi ya thamani na ya kimkakati katika eneo la mashariki linalokumbwa na migogoro ya kiusalama. Hili ni funzo kwa raia wote wa China wanaofikiria kwamba wanaweza kuondoka China kufika Kitutu, Kibe, Lugushwa, Kamituga na Mwenga, au kujifanya kama wako kwenye vyumba vyao wenyewe bila hata kulipa ada ya hoteli, alisema Kristiani Wanduma, wakili anayewakilisha jamii za mitaa katika kesi hiyo. Hakimu katika mahakama ya Bukavu, mji mkuu wa mkoa wa Kivu Kusini huko mashariki mwa Kongo, aliwapata washtakiwa hao na hatia ya utakatishaji wa fedha, ununuzi haramu, na kupatikana pia na madini, kati ya mengine. Mbali na kifungo hicho, hakimu huyu aliamuru walipe faini sawa na dola za Marekani 6 na kuwapiga marufuku kabisa kuingia nchini Kongo. Mara tu baada ya kifungo hicho, aliwafutia mashtaka yakiwemo ya udanganyifu na uchimbaji madini kinyume cha sheria kwa kukosa ushahidi. Washtakiwa walikiri mashtaka mane kati ya saba dhidi yao, lakini walisema wakati wote wa kesi hiyo kwamba hawakujua walikuwa wakivunja sheria za Kongo kabla ya kukamatwa hapo Januari 4. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Serikali ya Korea Kusini imemshikilia rais aliyeondolewa madarakani Yoon Suk Yeol mapema Jumatano, shirika la kupambana na ufisadi nchini humo limetangaza, kufuatia mvutano mkali wa saa tano katika nyumba yake iliyopo milimani yenye ulinzi mkali. Mkutano wa kwanza wa ngazi ya juu ya kidiplomasia ulifanyika kati ya India na uongozi wa Taliban, uliashiria hatua muhimu katika kujenga upya ushawishi wa New Delhi Afghanistan, wachambuzi wanaeleza. Wanasema kuongezeka kwa ushirikiano wa New Delhi na Taliban kumetokana na matarajio ya kimkakati katika nchi hiyo ya Asia ya kati. Unasafiri safiri na taarifa zinazokufikia kutoka hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Habari za dunia zimesomwa na Idi Ligongo. Twende nchini Kenya. Rais wa taifa hilo William Ruto ametangaza kwamba serikali yake inaomba usaidizi wa kifedha kutoka Umoja wa Falme za Kiarabu ili kupanua ujenzi wa reli ya kisasa ya SGR kuinganisha Kenya, Uganda na Sudani Kusini. Mwandishi wetu wa Nairobi Kenneth Wandera anaarifu zaidi. Rais Ruto Jumanne, akiwa kwenye ziara rasmi jijini Abu Dhabi katika Umoja wa Milki za Kiarabu, UAE, alikokutana na Sheikh Mohamed bin Zaid Al Nahayan, kiongozi wa UAE, ameeleza kuwa Kenya inatafuta ufadhili huu wa kifedha kuendeleza ujenzi wa reli ya kisasa ya SGR kutoka Naivasha ilikokomea kuunganisha Uganda na Sudan Kusini. Kwa mjibu wa Ruto, kama sehemu ya mpango huo, Kenya na UAE zimekubaliana kufanya tathmini yakinifu ya ufaafu, manufaa na uwezo wa upanuzi huo la Uganda na Sudan Kusini kusini na manufaa yake ya kukuza ushirikiano wa kikanda na kukuza biashara. Rais Ruto akisema hayo baada ya kufanya mkutano na waziri wa uwekezaji wa UAE, Mohamed Hassan Al Suwaidi. Uchina ilifadhili ujenzi wa awali wa reli hiyo kutoka Mombasa kupitia Nairobi hadi Naivasha inakokomea kwa sasa na ilitarajiwa na Kenya kufadhili mipango ya upanuzi. Kufikia mwaka jana, Kenya imejilimbikizia madeni yenye kima cha dola bilioni nane za Kimarekani ikiwa ni mikopo ya China kwa Kenya kufadhili ujenzi wa reli ya kisasa SGR yenye umbali wa kilomita 480 ya thamani ya zaidi ya shilingi bilioni 400 kutoka Mombasa hadi jiji kuu la Nairobi kwa awamu ya kwanza, na ujenzi wa kilomita 120 wa reli hiyo kati ya Nairobi na Naivasha kwa gharama ya shilingi bilioni 150 kwa ufadhili wa benki Exim ya Uchina na serikali ya Kenya. Haifahamiki wapo Uchina imeghairi kuipa serikali ya Kenya mkopo wa kufadhili upanuzi huu, lakini je, Kenya kutafuta ufadhili wa Umoja wa Falme za Kiarabu wakati na deni la Uchina inaelewekaje? Charles Karisa, mfuatiliaji wa fedha, uchumi na uwekezaji nchini Kenya anaeleza. Ndiyo, tuna bado tuna deni na China, lakini deni lile kulingana na vile ambavyo tunafanya biashara hususan uh, biashara ya SGR ni kwamba yale mapato ambayo tunayapata, hatuwezi kulipa ile loan kwa muda ambao perhaps tulikuwa tume, tumelewana na China, huenda wa China wakatuangalia kwa macho ambao si mazuri lakini vilevile vile pia hatujaona ule mkataba ulikuwa Uh, unasema nini ndani ya, ya ya ya ile projekt ambayo uh, ni ya SGR. Novemba mwaka jana, ujumbe wa serikali ya Uchina uliwasili Kenya na kufanya mazungumzo na viongozi wa juu wa serikali ya Kenya, ambapo ilifahamika kuwa Uchina ilitazamiwa kuipa Kenya mkopo wa ziada wenye kima cha shilingi bilioni 648 kuwezesha ujenzi wa reli hiyo kutoka Naivasha hadi Malaba, ukijumuisha upanuzi wake wa awamu ya kwanza kutoka Naivasha hadi Kisumu, umbali wa kilomita 362 na kisha kuelekea Malaba Umbali wa kilomita mia moja na sita na kisha kuunganisha Uganda, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Sudan Kusini na Rwanda, kiasi hicho cha fedha kikitarajiwa kufadhiliwa na serikali ya Uchina, ingawa viongozi wa uchukuzi wa serikali ya Kenya walieleza wakati huo kuwa upanuzi huu ulitarajiwa kuanza mwaka huu na kutekelezwa kwa muda wa miaka minne. Haikuwa dhahiri iwapo serikali ya Uchina ilikuwa imetoa hakikisho la wazi kuwa ingifadhili mradi huo. Serikali ya Kenya ambayo mara kwa mara imesema ina zidi ya kifedha na haiwezi kutumia bajeti yake kufadhili miradi mikubwa ya maendeleo imepata e, changamoto kutafuta fedha kwa ajili ya upanuzi wa reli hiyo kufika kwenye mpaka wake na Uganda mjini Malaba ilivyokusudiwa e, katika mpango wake wa awali awaliua ni eneo la sita la Kenya kwa mauzo ya nje na chanzo chake cha pili cha ukubwa cha uagizaji ikiwakilisha e, asilimia 16 ya jumla ya bidhaa zinazoagizwa kutoka Kenya. Kennedy Wandera sauti ya Amerika, Nairobi. Kwingineko, serikali ya Afrika Kusini inaendelea kulaumiwa kutokana na idadi ya vifo vya wachimbaji migodi wasio na vibali kufikia 78 baada ya polisi kuwazuia kwenye mgodi mrefu kwa miezi kadhaa. Abdushakur Abud anasimulia zaidi. Kampuni yenye ujuzi ya kuwaokoa watu kutoka migodi ilianza kazi Jumatatu kuwaokoa wachimbaji hao wasio na vibali vya kufanya kazi hiyo, wanaoaminika kufikia mamia katika mgodi wa dhahabu uliokuwa umefungwa karibu na mji wa Stilfontein, kilomita 140 kusini magharibi mwa Johannesburg. Kuanza kwa zoezi hilo la uokozi huenda likawa la mwisho wa kadhia ya karibu miezi mitatu ambapo serikali ya Afrika Kusini imekuwa katika mvutano na wachimbaji hao kwamba wakitoka watakamatwa. Mwezi Agosti, polisi kutoka Johannesburg walizingira mgodi kama sehemu ya kupambana na wachimbaji haramu wa migodi walioenea kote nchini kwa miaka kadhaa na kudaiwa kuhusika katika mitandao ya uhalifu mawaziri wa serikali walisema kwamba zoezi hilo lilihitajika ili kukabiliana na uchimbaji huo haramu ambao unagharimu serikali na kiwanda cha madini tuni mamilioni ya dola kutokana na biashara na kutolipwa kwa kodi. Mwezi Novemba, maafisa wa usalama walianza operesheni ya kuwatoa wachimbaji hao haramu kutoka mgodi wa Stilfontein na haifahamiki ni wangapi walibaki huko chini kiongozi wa jamii wa mji huo Levis Pilusa akiulizwa na shirika la habari la FP, ikiwa amezungumza na wachimbaji hao, alisema hapana, hapana, tuliweza tu kuzungumza na watu wetu waliojitolea walioshuka huko chini jana. Wanasema hali ni mbaya sana watu ni wagonjwa, wanataka kutoka na pia kuna miili mingi sana, kwa sababu wiki iliyopita tulipokea barua kutoka huko chini ikielezea kuna zaidi ya miili mia moja na tisa. Maafisa wa serikali wametuhumiwa kujaribu kuwalazimisha wachimbaji kupanda juu ili wakamatwe, kwa kuzuia kuwapa chakula au maji kilichokuwa kinatolewa na watu wa mji wa karibu. Zinzi Tom, dadake mmoja wa wachimbaji waliokwama chini, anasema haya ni mauaji halaiki. Serikali inasema kwa sababu ni wahamiaji ndio wamefanya hivyo hivyo. Suala ni ukiwa mhamiaji, wewe sio binadamu wewe una haki ya kuishi. Hii inatupa funzo kuhusu nchi yetu. Tunajidai kwamba sisi tuna nchi huru, lakini inapohusu kuwasaidia watu tunawaambia ni wahamiaji. Serikali ilisema Jumatatu kwamba kuna zaidi ya wachimbaji elfu moja wanaohusika, ambao huko ku Afrika Kusini wanafahamika kwa jina la zamazama. Zama kwa maana wanaothubutu kwa lugha ya Kizulu. Wachimbaji waliokolewa wanasema hali ni mbaya kabisa huko chini, na watu wana njaa na hakuna maji. Na taarifa ya mwisho ya polisi hii leo inasema kuwa jumla ya wachimbaji 1576 wameweza kutoka wenyewe tangu kadhia hiyo kuanza mwezi wa Agosti. Turejee hapa Marekani. Rais Joe Biden ametetea sera yake ya kigeni, huku rais mteule Donald Trump ambaye ameahidi kuchukua mwelekeo tofauti wa kisera akitarajiwa kuhapishwa Jumatatu wiki ijayo. Mwandishi wa VOA Anita Powell anaripoti kutoka White House hapa Washington, na Hadija Riami anaisimulia ya ripoti yake. Rais Joe Biden, kwa miaka minne sera zake za mambo ya nje zilikuwa hivi Right now, view, hivi sasa kwa maoni yangu, shukran kwa utawala wetu, Marekani inashinda ushindani wa kote duniani. Ukilinganisha na miaka minne iliyopita, Marekani ilikuwa na nguvu zaidi, washirika wetu walikuwa na nguvu, mali zetu na washindani dhaifu. Hatujakwenda vitani kufanya mambo haya yatokee. Biden ameelemea sana kwenye taasisi mbalimbali mbali na taratibu zilizowekwa baada ya vita vya pili vya dunia. Alielezea kuhusu kupanuliwa kwa NATO kwa mfano, akisema usalama wa eneo la Atlantic umezuia mpango wa rais wa Rusia Vladimir Putin kuimeza nchi jirani ya Ukraine. Putin, Putin alipoivamia Ukraini alidani anakwenda kuishinda na kuikamata kivu katika siku chache. Ukweli ni kwamba tangu vita vimeanza, mimi pekee ndiye nimesimama katikati ya kivu, sio yeye. Biden amesema watawala wa kiimla kama Iran, Russia, China na Korea Kaskazini wanakuja pamoja zaidi kutokana na udhaifu kuliko nguvu. Kuhusu mzozo ambao ulianza nchini Israel na kulikumba eneo zima, amesema utawala huu unafanya kazi kuzima mioto ya mizozo ambayo imesikika kwa zaidi ya mwaka mmoja. Alijigamba kwa kazi aliyoifanya mabadilishano ya wafungwa katika historia ya leo, hapo mwaka jana huko White House. Mapema siku hiyo, mshauri wake wa usalama wa taifa alielezea maendeleo ya kuwaachilia huru mateka wanaoshikiliwa na Hamas kwa zaidi ya mwaka mmoja. "We think those details are on the..." tunadhani maelezo hayo katika hali ya kushughulikiwa kikamilifu na pande husika ziko katika mwelekeo wa kufikia makubaliano. Tuondoke au tusiondoke mahali tulipo sasa sana, siku zilizo mbele yetu zitajieleza. Wachambuzi wanatazamia makabidhiano ya urais To... hili lilikuwa jaribio la Biden kusema kuwa diplomasia imerejea na kuwa ataacha alama ya kudumu kwa sera ya mambo ya nje ya Marekani, lakini wanahistoria wanaangalia nyuma. Kwa kweli, nadhani kwa njia ambayo wanahistoria watakayomkumbuka pengine watafafanua zaidi kile ambacho kitafuata. Awamu ya Biden inafikia hatima yake Januari 20. Hadija Riyami, VOA, Washington. Katika makala ya afya hii leo tunazungumzia ugonjwa wa homa ya Marburg. Shirika la Afya Duniani limeandika katika tovuti yake kwamba kuna virusi vya homa ya Marburg vinavyosadikika kuwepo nchini Tanzania. WHO iliwaeleza wajumbe wake kwamba uwezekano wa mlipuko wa ugonjwa huo upo katika mkoa wa Kagera nchini humo lakini imesema Januari kumi ilipokea taarifa za kuaminika kuhusiana na kesi kuwa watu sita wanaaminika kuathiriwa na ugonjwa huo huko Kagera, ambapo watano tayari wamekufa. Wakati huo huo, Rwanda iliwahi kukumbwa na ugonjwa huo kwa wakati fulani. Mwenzetu Meri Mgawe amezungumza na Daktari Gimbo Yua kutoka Tanzania na kwanza akamuuliza ugonjwa huo unasababishwa na nini hasa? Ugonjwa wa homa Marburg unasababishwa na aina ya popo. Huyo popo anaitwa popo matunda, au kwa Kiingereza anaitwa fruit bat. Kwa hiyo huyo popo ndo chanzo ambao virusi vya Marburg huwa vinakuwa ndani yake, kwao yeye ndo huwa anaambukiza binadamu. dalili zake ni zipi? Uh, dalili za ma, uh, marburg ziko zinakuwa katika makundi, sema makundi mawili, kwa hiyo Uh, binadamu hupata maambukizi kwa popo, edza kwa kuishi kwenye mapango afu wenyewe kwa wenyewe huambukizana, eza kwa kwenye mate, kwenye jasho uh, kwenye labda kinyesi. Baada ya ukishapata yale maambukizi, kuna kisayansi tunaita incubation period, kwao itatumia katika, kat, uh, siku moja mpaka siku tano mpaka uanze kupata dalili za mwanzo. Na katika dalili za mwanzo ambazo utazipata itakuwa dalili tu kama homa nyingine ambayo inasababishwa na virusi. Utakuwa utapata dalili kama unavyopata dalili za mafua, kutakuwa na uh, kichwa kitakuuma, utasikia homa, utasikia mwili kuchoka, ambazo hizo pia kisayansi zinaitwa phase one, yani phase ya kwanza. Uh, ukishamaliza hizo dalili za mwili kuumwa, kuchoka, uh, kukohoa, unaweza kusikia hata viungo vinakuuma, na mara nyingi katika dalili za mwanzo unaweza pia hata usiweze kutofautisha na magonjwa mengine ya virusi au magonjwa mengine ya homa hiyo, ambayo inachukua hizo siku za mwanzo mpaka siku ya saba na baada ya siku ya saba kuelekea mpaka ya hiyo ishirini na moja unaweza sasa, ndo unaanza kupata dalili za phase two au dalili za i, i, za pili ambazo sasa unakuwa tumbo linauma, kifua kinauma, kutapika na kuharisha damu uh, kizunguzungu, kupungua uzito um, na kutoka damu kwenye macho, sehemu za siri, mdomoni, puani. Na je, ugonjwa huu una tiba daktari? Naweza kusema ndio na hapana. Hakuna dawa ambayo ni dawa ambayo inatibu tibu kirusi. Hospitali uh, huwa mara nyingi tunatibu dalili, ukiweza kuzistahimiri dalili mara ya kwanza. Kwa mfano, ugonjwa unaleta homa, kwao tiba yake ni mpe dawa ambayo inatibu homa. Huu ugonjwa mtu anatapika, anaharisha, atapungukiwa maji, kwao tiba ni mpe, umwongezee maji, kwa sababu tunaamini kuwa kama isipoenda fase ya pili, Uh, itakuwa kama ugonjwa mwingine tu akiruhusu, utapona, lakini kama bahati mbaya sasa, uh, usipoweza mwili wako kupigana na ugonjwa ukaingia phase ya pili, ndo inakuwa mbaya. Kwo kwa, kwa kin kwa kisayansi unasema tiba yake ni supportive, unatibu kile kinachokuja, lakini hakuna kidonge au hakuna dawa ambayo utachomwa uta, itakiua kidudu cha Marburg moja kwa moja. Kwa, kama ni homa utatibu homa, kama ni maumivu utatoa dawa ya maumivu, akipungukiwa maji utamwongezea maji. Kwa hiyo ni kisayansi tunaita supportive. Na mwisho kabisa, watu wanatakiwa kufanya nini ili kujiepusha na maambukizi ya ugonjwa huo Marburg? Mm, kama nilivyosema kuwa ugonjwa chanzo chake inakuwa inatoka kwenye popo, wanakuwa wanaenda kwenye wa wanaambukiza binadamu hiko ndo chanzo cha awali kwa wale watu ambao wana shughuli za kukaa kwenye mapango maanake mapopo mara wa nyingi wanakaa kwenye mapango watu ambao wanakaa kwenye mapango inabidi wawe, wawe waangalifu na binadamu kwa binadamu ndio maambukizi kwenye ma, uh, jasho na mara nyingi sasa kama ukishapata mgonjwa au ukaisi kuwa ukaambiwa uh, na wataalamu kwa huyu ni mgonjwa wa wa marburg inabidi huwe mwangalifu katika hiyo majasho, kama atatapika, kama atapata choo kikubwa uh, kwa sababu ni yale majimaji ndiyo yatakayokuwa yanabeba virusi. Kwa hiyo inategemea pia na na nchi chi nchi, ikisha ikishatangaza kuwa na huo ugonjwa, huwa mara nyingi hivi vitu vinafanya sasa. Kwa mfano saa hizi huwezi kusema kuwa uh, kama nchi yako haijatangaza, labda nchi yako ni X haijatangaza kuwa ina Marburg Uh, ndio, bado mtu akitapika au mtu akipata choo kikubwa akajiharishia, bado utakihendwo kwa kwa kwa uangalifu, lakini inakuwa uangalifu ziada kama nchi yako ikishatangaza kuwa kuna huo ugonjwa unasambaa. Shukrani sana Dkt. Gimbo kwa kushiriki nasi katika makala hii ya afya kutoka VOA. Hadi wakati mwingine, asante kwa nasi Makala ya afya huku juu ya kila siku kama ya leo, kila wiki yakiendeshwa na Mary Mgawe. Kumbuka kwamba leo saa tatu usiku tutakuwa na kipindi cha kwa undani. Kati ya mengine, utasikia nini kinachoelezwa kuhusu mioto ambayo imekuwa ikiunguza sehemu mbalimbali mbali hapa Marekani. Lakini kwa sasa tunakomea hapo kwa matangazo yetu ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Mimi naitwa BMJ Murithi. Upande wa pili tumekuwa naye Aida Issa, na nimekuwa hapa studio na mwenzangu Idi Ligongo. Tuonane wakati mwingine inshallah. Ifuatayo ni tahariri inayoelezea maoni na msimamo wa serikali ya Marekani. Januari 7 waziri wa mambo ya nje wa Marekani, Antony Blinken alibaini kwamba uhalifu dhidi ya ubinadamu uliotendwa nchini Sudan na kikosi cha Rapid Support Forces, RSF, na wanamgambo wa washirika wake ulifikia kiwango cha mauaji ya kimbari. Tarehe 15 Aprili mwaka 2023 jeshi la Sudan, SAF, na wanamgambo wa Rapid Support Forces, walianzisha mzozo wa ukatili usio na kikomo ambao umesababisha janga kubwa la kibinadamu ulimwenguni na kuwaacha wa Sudani laki sita elfu thalathini na nane wakikumbwa na njaa mbaya katika historia ya Sudani ya hivi karibuni, zaidi ya watu milioni 30 wanaohitaji msaada wa kibinadamu maelfu ya watu wamefariki, Waziri Blinken alisema katika taarifa ya maandishi, kama alivyosema katika hotuba yake ya tarehe 19 Disemba mwaka 2023, mbele ya Baraza la Usalama la Umoja Mataifa. Kila siku huleta ukatili mpya, mashambulizi kwenye hospitali, kwenye masoko, kambi za waliohamishwa kwenye makazi yao, mauaji ya kiholela, wanawake na wasichana waliotendewa ukatili wa kijinsia uliokithiri. Tunaendelea kushuhudia uhalifu wa kivita na uhalifu dhidi ya ubinadamu ukitendwa kote katika maeneo makubwa ya Sudan. RSF na wanamgambo wao wa washirika wameuua kiholela wanaume na wavulana hata watoto wachanga kwa misingi ya kikabila na kuwalenga kwa makusudi wanawake na wasichana kutoka baadhi ya makabila kwa kuwabaka na kufanya aina nyingine za ukatili wa kijinsia waziri Blinken alisema katika taarifa ya maandishi wanamgambo hao wamelenga raia wanaokimbia kuua watu wasio na hatia wanaotoroka vita na kuzuia raia waliobaki makwao kupata bidhaa za kuokoa maisha. Kwa kuzingatia taarifa hizi, sasa nimethibitisha kuwa wapiganaji wa RSF na wanamgambo wa washirika wao walitekeleza mauaji ya kimbari nchini Sudan. Kwa upande wake, kutokana na ukatili unaotendwa dhidi ya wananchi wa Sudan, Marekani imemwekea vikwazo kiongozi wa RSF Mohamed Hamdani Dagalo Musa anayejulikana kwa jina la Hemedi. Zimechukuliwa vikwazo pia kampuni saba zinazomilikiwa na RSF zinazopatikana katika Umoja wa Falme za Kiarabu na mtu mmoja kwa jukumu lake la kununua silaha kwa niaba ya RSF. Marekani haiungi mkono upande wowote katika vita hivi, na hatua hizi dhidi ya Hemedi na RSF haziashirii kuunga mkono na kupendelea jeshi la Sudan SAF, Waziri Blinken alisema katika taarifa ya maandishi Pande zote mbili zinazopigana zinahusika katika ghasia na mateso ya nchini Sudan na hawana uhalali wa kuitawala Sudan yenye amani baadaye. Marekani inaendelea kutathmini hatua zaidi kuwaadhibu wale wanaoendeleza mzozo na ukatili dhidi ya wananchi wa Sudan. Hiyo ilikuwa tahariri inayoelezea maoni na msimamo wa serikali ya Marekani.