Hivi sasa ni saa tatu kamili. Zifuatazo ni habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msomaji ni mimi Idi Ligongo. Shirika la Afya Duniani WHO Jumatano limesema mlipuko wa ugonjwa unaoshukiwa kuwa wa Marburg umeua watu wanane katika sehemu za kaskazini magharibi mwa Tanzania. Tunafahamu kuhusu kesi tisa kufikia sasa ikiwa ni pamoja na watu wanane ambao wamefariki dunia. Mkuu wa WHO Tedros Adhanom Ghebreyesus amesema katika taarifa yake, tunaweza kutarajia maambukizi zaidi katika siku zijazo kadiri uchunguzi wa magonjwa unavyoboreka. Kama vile Ebola, virusi vya Marburg huanzia kwa popo wa matunda na huenea kwa watu kugusana na maji maji ya mwili ya mtu aliyeambukizwa, au kwa vitu kama vile shuka zenye vimelea vya ugonjwa bila matibabu, Marburg inaweza kuwa hatari mpaka kufikia asilimia 88 ya watu ambao wameugua ugonjwa huo. Dalili ni pamoja na homa, maumivu ya misuli, kuhara, kutapika na wakati fulani kifo kutokana na kupoteza damu nyingi. Hakuna chanjo iliyoidhinishwa au matibabu ya Marburg. Wapatanishi Jumatano wameongeza kasi kukamilisha makubaliano ya kusitisha mapigano kati ya Israel na Hamas katika ukanda wa Gaza, huku jeshi la Israel likiripoti kufanya mashambulizi ya anga usiku kucha kaskazini, kati na kusini mwa Gaza. Vikosi vya ulinzi vya Israel vimesema vilishambulia maeneo ya Hamas katika miji ya Gaza, Khan Yonis na Deir al Balah. Maafisa wa Marekani na Qatar walionyesha matumaini Jumanne kwamba Israel na Hamasi walifikia uwezekano wa makubaliano huku wakitahadharisha kwamba baadhi ya maelezo yanaendelea kufanyiwa kazi. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken amesema katika hotuba yake Washington, naamini tutafikia mwafaka wa kusimamisha vita, lakini akaongeza kuwa ni juu ya Hamasi kutoa kibali chake cha mwisho. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Qatar Majid al Ansari alielezea mazungumzo yanayoendelea kuwa katika hatua za mwisho na karibu ambayo bado ni ya makubaliano. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Maafisa wa magharibi mwa Ukraine Jumatano wamesema shambulizi la kombora la Russia lililenga vituo muhimu vya miundombinu mjini Lviv, sehemu ya safu ya mashambulizi ambayo Rais Volodomir Zelenski amesema ni pamoja na zaidi ya makombora 40 ya ndege zisizo na rubani sabini. Zelenski amesema malengo ya Rasia ni pamoja na vituo vya gesi na nishati nyingine ambavyo vinaendesha maisha ya kawaida ya watu wake, na kwamba jeshi la anga la Ukraine lilirusha makombora thelathini. Shukrani kwa vikosi vyetu vya ulinzi wa anga na vitengo vyote vilivyohusika tumeweza kulinda mfumo wetu wa nishati, Zelenski amesema. Ahadi zilizotolewa na washirika katika mkutano wa NATO hapa Washington katika mkakati wa Ramstein bado hazijatekelezwa kwa kiasi fulani. Jeshi la Ukraine limetoa tahadhari za angani kwa mikoa kote Jumatano huku mwendesha ambaye anaendesha gridi ya taifa ya umeme akikata umeme katika mikoa sita. Mahakama moja ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imewahukumu raia watatu wa China kifungo cha miaka saba gerezani baada ya kukutwa na hatia ya kufanya uchimbaji dhahabu kinyume cha sheria na pesa taslim dola laki nne ambapo shauri hilo linaelezwa kuwa linaendana na kinyume za taifa hilo la Congo DRC. Na serikali ya Korea Kusini inamshikilia rais aliyeondolewa madarakani Yoon Suk Yeol mapema Jumatano, shirika la kupambana na ufisadi nchini humo limetangaza kufuatia mvutano mkali wa saa tano katika nyumba yake iliyopo milimani yenye ulinzi mkali katika jiji la Seoul. Mwisho wa habari hizi za dunia kutoka Washington. Mimi ni Idi Ligongo, ungana na mwenzangu Sandey Shomari kwa ajili ya matangazo ya Kwa Undani dani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu msikilizaji pote pale unapotusikiliza, ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukipekua na kuchambua kwa undani zaidi, na kupa maelezo ya kina zaidi kuliko kawaida. Na leo katika sehemu ya kwanza tunamulika suala nidhamu ya mtandaoni nchini Kenya, miongoni mwa vijana ambao wanadaiwa hivi karibuni kutumia vibaya kuikosoa serikali ya nchi hiyo, na katika sehemu ya pili tamulika hali halisi ilivyo huko katika jimbo la California, Marekani, baada ya moto kuteketeza misitu na nyumba za makazi ya watu huko, zaidi ya watu milioni sita wakiwa bado hatarini huko mjini Los Angeles inayokaribisha. Jina langu ni Sandei Shomari. na katika kwa undani tunamulika huko nchini Kenya, ambako tunaangazia swala la nidhamu ya mtandaoni miongoni mwa vijana nchini humo ambao hivi karibuni wanadaiwa kutumia vibaya mtandao kukosoa serikali. Tuungane basi na wenzetu Salma Muhammed na Amina Chombo katika sehemu hii ya kwanza. Shukran sana wenzetu kutoka Washington. Katika siku za hivi karibuni nchini Kenya, kumekuwa na ongezeko la visa vya utekaji nyara hasa kwa vijana wanaotumia mitandao ya kijamii kuikosoa serikali. Matukio haya yamezua hofu na wasiwasi mkubwa miongoni mwa wananchi na yameleta mjadala mkali kuhusu uhuru wa kujieleza na usalama wa raia. Viongozi wa serikali wameelezea wasiwasi wao kuhusu matumizi mabaya ya mitandao ya kijamii wakidai kuwa vijana wamepotoka maadili na wanawatusi viongozi. Rais William Ruto ameelezea kusikitishwa kwake na baadhi ya Wakenya wanaotumia mitandao ya kijamii vibaya, akisema kuwa tabia hizi zinamomonyoa maadili ya kijamii. Katika kwa undani, tutawahusisha viongozi wa kijamii na viongozi wa vijana kujadili suala hili ili kuweza kuangalia jinsi mitandao ya kijamii inaweza kutumika kwa kiasi gani kusukuma mambo muhimu ya jamii kama vile kuhamasisha maendeleo, uwajibikaji na utawala bora. Mimi nawauliza vijana wale wengine wasipotoshwe na wanasiasa wa kuwalipa pesa kidogo, ati waweke mapicha ya viongozi ati kwenye makaburi. Mimi nataka niwaambie hawa vijana, leo mtaweka viongozi kwa makaburi, kesho mtaweka wazazi wenu kwa makaburi. Kwenye hotuba ambayo alitoa mkesha wa mwaka mpya katika ikulu ndogo kule Kisii, Rais Ruto alisema kwamba hudumishaji wa maadili katika jamii ni swala ambalo linahitaji juhudi za washikadau wote. Kauli ya Rais Ruto inajiri wakati ambapo visa vya utekaji nyara vimezidi kuongezeka nchini, ambapo vijana wanaonekana kuukosoa utawala wake na wanakamatwa kwa kulazimishwa kuwekwa ndani ya magari na hata kutokomezwa kusikojulikana, wengine wakipatikana baada ya siku kadhaa hali hiyo imewaacha ndugu na jamaa na marafiki wa vijana hao na simanzi chungu nzima, kufuatia hatua hiyo ambayo imekuwa ikiwaghadhabisha umma wengi. Ambao ni vijana, wamekuwa wakitumia mitandao kwa kuweka vibonzo na hata kejeli mbalimbali mbali. Siku hiyo ingine nyinyi mtaanza mambo ya mauaji. I want to ask you, let us be careful so that we don't build a generation that is going to self destruct. Waziri wa Usalama wa Ndani Kipchumba Murkomen ameahidi kukomesha kejeli mtandaoni, akiwataka aki polisi kuhakikisha kwamba wanawakamata wahusika. Asema sheria za utumizi wa mitandao zimekiukwa, na hivyo kwamba vijana hawafai kuendeleza juhudi zao za kuwatusi viongozi, akisema hilo halitokubaliwa nchini Kenya. Wewe mtoto yako achukue picha ya mtoto mwingine na atengeneze picha yenye mtoto mwingine ako katika jeneza na atumie mtoto wako, wewe utafurahia? Huyo mtoto anajaribu kusema nini? Saametisha huyo mtoto mwenzako, kumwambia nitakuweka kwa jeneza. I understand what is freedom of speech and I also understand what is crime. Vijana nchini Kenya wamekuwa wakitumia mitandao ya kijamii kuikosoa serikali na hili limepokelewa kwa hisia tofauti na viongozi serikalini na jamii kwa ujumla. Viongozi wengi wameonyesha wasiwasi kuhusu jinsi vijana wanavyotumia mitandao ya kijamii kuikosoa serikali. Baadhi ya viongozi wamekuwa wakitoa matamshi makali dhidi ya vijana, wakidai kuwa wanavuka mipaka na kueneza chuki. Maoni ya jamii nayo yamegawanyika. Wengine wanaona kuwa vijana wana haki ya kujieleza na kuikosoa serikali, hasa kutokana na changamoto za kiuchumi na kijamii wanazokabiliana nazo. Wengine wanahisi kuwa vijana wanavuka mipaka na wanapaswa kuwa na nidhamu zaidi katika matumizi ya mitandao ya kijamii. Naila Abdalla ni mtaalamu wa masuala ya kijamii na pia kiongozi mashinani na leo yuko nasi hapa katika Kwa Undani, tukiangazia swala hili. Kumekuwa na mijadala upande wa serikali wakisema kwamba ni upotofu wa maadili, na wamewataka wazazi kuchukua jukumu la kuhakikisha kwamba watoto wao wanakuwa katika nidhamu ya sawa na kutopita mipaka ya kutumia mitandao vibaya, wakisema kwamba inaeneza chuki. Wewe kama mwanaharakati pia vilevile vile, swala kama hili unalionaje kwa upande wako? alivumbua ili watu waweze kuuza biashara huko Japan. Lakini tunaona sasa tiktok kile inapokwenda kule, unapoishi ama eneo mali uko tiktok yako itakuwa ni njia nyingine ya wewe kuweza kufanya mambo mengine, licha ya ile unayotaka wewe kufanya. Lazima nchi iweze kutia mikakati, lazima kama serikali iangalie itafanya vipi kuweza kupunguza uh, makali ya vitu vinavyoendelezwa katika mitandao nyie, kama asasi za kijamii katika swala hili, kwa sababu tunafahamu kufika wakati wa maandamano, ambapo ndio walikuwa wanatumia kutembea barabarani, hali zikawa vile zilivyokuwa. Lakini sasa Okay. ni kama mambo mengi yamepelekwa katika mitandao. Nyinyi kama asasi za kijamii mmechukua jukumu gani katika hili, ili kuhakikisha kwamba uh, ile nguvu inapungua ya uh, vijana kuendelea uh, kutumia mitandao, mitandao hii vibaya kwa kile ambacho wanahisi kwamba ndo wanaisukuma serikali kufanya kile wanachotaka. Mfano um, hai tu ni mfano, juzi tuliweza kuwa na maandamano katika eneo mbalimbali ya end abduction in Kenya. Tuliweza kuona kwamba wengi katika mitandao walikuwa wanahamasishana, wanataka tuondokeni, ndo mwisho. Yani, kuna mori kule ndani ya mitandao, mpaka unaona ah, hapa ndipo tunapopata uhuru wetu meona kabisa kwamba vitu vinabadilika kupitia mitandao niapota kule kwenye x utapata watu zaidi ya elfu tatu ama elfu nne lakini kwenda barabarani ama kwenda kupeleka petition ama kwenda kuelezea dukuduku mlio nayo in hand ama in physical imekuwa ni mgumu na wengi watakaojitokeza pale ni wachache enye maha kwa njia moja au nyingine lazima tuangalie ni vipi tutarudisha strategy zetu, ama ni vipi tutaendelea na hii strategy iliyoko katika mtandao? So hiyo bado hatujajua tutaielekeza vipi na huku swala hilo likiendelea kuzua wasiwasi wasi, miongoni mwa viongozi, aliyekuwa Naibu wa Rais Rigathi Gachagua amepuuzilia mbali malalamiko kuhusu wakosoaji wa, wa mitandao ya wa kijamii wanaotumia picha za majeneza zikiwemo baadhi kuwaonyesha hata rais akiwa amelazwa ndani yake. Yeye anasema kwamba amedharau uzito wa vitendo hivyo akidokeza kuwa ni matokeo ya vijana kujifunza kutumia teknolojia. Wakati huo huo, Gachagua anasema kwamba hali hiyo ime tokana na matamshi ya viongozi ambao wamekuwa wakizungumza bila kuzingatia yale ambayo wanayatangaza kwa jamii, na hivyo huenda vijana wanatumia uhuru huo huo kujieleza kupitia mitandao na huku uhuru huu wa kujieleza ukiwa umeelezewa hata kwenye katiba ya mwaka elfu mbili na kumi. Hapa tunampata kiongozi wa vijana kutoka shirika la Kenya Muslim Youth Alliance, Hamisi Mwaguzo, na kwanza kabisa tumeanza kwa kumuuliza kuhusiana na utata huu unaoendelea, anazungumziaje. Kila mmoja kupitia katiba yetu tukufu ya Kenya, kuna hicho kifungu ambacho kinampa mwananchi mzalendo wa Kenya uhuru wa kuzungumza uhuru wa kujieleza na uhuru pia wa kuleta fikra na maoni, lakini la msingi ni kwamba siku zote unapopewa uhuru na haki, kuna mahali inakwenda inafikia ama inakushia, na haki na uhuru mwingine inaanzia pale mahali. Kwa hivyo tusisahau kwamba ni makosa kutumia haki kwa kuvunja haki ya mtu mwingine. Vijana wetu mara nyingi wanatumia chombo katika kuleta maafa uh, ambayo si sahihi, na hili nafikiri ni vyema kwamba vijana wetu ambao tunawapenda na tunawaenzi na tunafanya nao kazi kikamilifu, kwamba tunapenda kuwaelezea kwamba siku zote mabadiliko hayaji kwa kutokana na mtu. Mabadiliko mabadiliko yanakuja katika kuboresha na kuleta maongozo katika masuala mazima ambayo vijana wengi watafaidika. Tukizungumza vijana Hatuwachanganyi, vijana wote wako vijana ambao ni wastaarabu, wako vijana ambao ni waledi, wako vijana ambao kwamba wanatumia mitandao katika njia ambayo ni mm -hmm. mzuri. Wale wachache ambao tuwazungumzia sasa hivi hapa ni wale ambao labda wamekosa kupata nafasi ya kuelezwa kuelezwaa vijana y kutumia mitandao ya kijamii ku mimi ili kama kama mratibu wa shirika la vijana anasema hasi maadili hili swala la vijana kutumia mitandao kujihusisha na mchakato mzima katika ku, kuendeleza demokrasia, maanake wengi wao wanahisi hiyo ndio njia yao wanaitumia kuelezea hisia zao, haswa tukizingatia kwamba tu, kumekuwa na njia nyingi, wamejaribu wamejaribu maandamano, wakaona kwamba kuna tishio kwa usalama wao kwa ujumla hivi sasa kumekuwa na hili swala la utekaji nyara. Kwa ujumla, vijana wanapitia changamoto nyingi. Kuna swala la kukosa ajira, kuna swala la ufisadi unaoendelea miongoni mwa viongozi, hawajui namna ya kuliangazia. Kama kiongozi wa kijana, vipi unafikiri wataweza kujieleza iwapo hawatatumia mitandao ya kijamii na wanaona kwamba hawasikizwi? Hakujasema vijana wasitumie mitandao ya kijamii kujieleza. Tunalozungumzia sisi hapa ni kutumia mitandao ya kijamii kupitisha ujumbe ambao kwamba vijana wanafikiri ni njia sahihi, lakini siyo njia sahihi. Huwezi kutumia mtandao wa kijamii kwa kumtakana rais wa nchi. Kwa hiyo vijana lazima wajikusanye, na vijana wa safari hii ni vijana wasomi wenye tajriba, wenye skills nzuri, watumie mitandao na zile skills zao na tajriba zao kupeleka ujumbe mwafaka. Ikiwa really, wili yeah, kijana no. Unaweza kumtukana kum, rais wako wa nchi yako kwa sababu ati anakosa ana, moja, mbili, tatu. Je, yule asiyekuwa yeah, mzalendo wa nchi ile kwao, vingine lazima ubadilike katika mtazamo wa kuleta mageuzi katika demokrasia. Demokrasia si vita, demokrasia ni kubadilisha fikra na mtazamo wa mtu kwa njia iliyosawa li si mpaka ut, utukane baba ya mtu ni mume ya mtu. Kwa maadili hayaangalii tu demokrasia basi, na hapo ndio tuna feli. Visa vya utekaji nyara kwa vijana nchini Kenya vimehusishwa na utumizi wa mitandao, hasa kwa wale wanaotumia mitandao ya kijamii kuikosoa serikali. Vijana wengi wamekuwa wakitumia mitandao ya kijamii kama jukwaa la kuikosoa serikali kuhusu maswali mbalimbali, kama vile ufisadi, ukosefu wa ajira na huduma duni za kijamii. Hii imefanya kuwa walengwa wa utekaji nyara na vitisho. Kumekuwa na ongezeko la visa vya vijana kutoweka baada ya kutoa maoni yao mitandaoni. Kwa mfano, tume ya kitaifa ya haki za kibinadamu ya Kenya iliripoti kuwa watu saba hasa watumiaji wa mitandao ya kijamii walitekwa nyara mwezi Disemba mwaka 2024 na sita kati yao walikuwa hawajulikani waliko. Viongozi kama Waziri wa Utumishi wa Umma Justin Muturi alielezea wasiwasi wake kuhusu wimbi la utekaji nyara wa vijana wanaoikosoa serikali. Muturi alifichua kuwa mwanawe mwenye alitekwa nyara na kutoweka kwa siku kadhaa bila maelezo. Mashirika ya kimataifa kama Amnesty International yamekuwa yakishutumu hali hii na kutoa wito wa uchunguzi wa kina kuhusu visa vya utekaji nyara. Wanaharakati wa mashirika haki za kibinadamu wamejitokeza na yamekuwa akihimiza serikali kuchukua hatua za haraka kukomesha vitendo hivi. Hapa Mwaguzo analizungumzia swala hilo, swala so, la utekaji nyara, hmm, hali yaji leo kwa nini hizi imekuwa ni imekuwa ni isu kubwa sana, mpaka mpaka imeingizwa imeingizwa kasumba fulani katika maswala mazima kwamba, mimi nakumbuka miaka sita iliyopita sisi kama wanapwani kule Mombasa na Kwale imetekwa nyara vijana zaidi ya, ya, ya mia moja. Ni nani aliyesimama kidete na akazungumza kwa uchungu zaidi kwamba vijana hawa wanapotezwa wanauawa kiholelaholela? Ni nani alisimama kidete e, kusababu, ilikana, kwa sababu ia kwamba vijana hawa ni wa, wa mkoa fulani, ni wa kipwani pwani, vijana hawa ni wa kiswahili swahili, vijana hawa ni wa kidini dini, wa kiislamu hawa ni kutoka. No one talk, wale wale hawakuwa vijana wale waliuawa walipoteza na mpaka leo tuko na kesi so, Tusipokuwa makini pia, wasiwasi wasi wangu Salma, tusipokuwa makini kama vijana tutapiganishwa, tutatetanishwa, tutatoka katika uhasama baina ya sisi na kwa sisi kwa maslahi ya wale wachache. Asante sana, tukushukuru sana kwa uchambuzi huo, uh, Hamisi Maguza, asante sana kwa kushiriki nasi katika kipindi hiki cha Kuundani. Asante ah, sana Salma Mohamed na Amina Chombo katika sehemu hiyo ya kwanza. Sasa basi, tuelekee katika sehemu ya pili. Katika sehemu ya pili tunamulika huko California. Zaidi ya watu milioni sita katika eneo la Los Angeles wamesalia chini ya tishio kubwa la moto, huku askari wa zima moto wakikabiliana na upepo wa wastani na ambao ni mkali katika eneo la Santa Ana, huku akiendelea kujaribu kudhibiti moto huo. Maonyo ya hali ya hatari yametolewa hii leo Jumatano kwa sehemu za Los Angeles na Ventura, iliyotolewa na huduma ya kitaifa ya hali ya hewa. Tunaungana na Profesa Deo Mshigeni kutoka chuo cha chuo kikuu cha Baptist huko California, ambaye pia ni mtaalam wa sosiolojia ya mazingira. Deo Mshigeni, hebu tueleze jinsi hali ilivyo mpaka sasa. Kusema huyo kweli, hali bado ni tete. Uh, naposema hali bado ni tete ni kwamba, uh, ingawaje hekaheka um, heka za kuzima moto uh, bado zina, zinaendelea lakini watu wengi bado wako kwenye kwenye ule ukanda u, kwenye ule ukanda wa moto um, na ukizingatia hali ya hewa kwa sasa hivi, hasa kwa wiki hii um, hairuhusu bado um, watu kurudi kwenye hayo maeneo uh, kwa sababu ya upepo mkali bado unaendelea na uh, na idara idara ya ya, ya hali ya hewa actually, um, imetoa ime, ime, ime, ime imetoa onyo uh, kwa kwa wa, wananchi wengi hasa hata uh, sisi tunaishi huku upande wa kusini uh, ya California ya, ya um, kuwa waangalifu um, kwa sababu ya upepo mkali ambao una, unaweza ukasababisha uh, maafa ya moto yaendelee ya, na vilevile ukizungumzia kuhusu huu upepo Deo Profesa, ni kwamba si tu upepo mkali, lakini una athari zina za moja kwa moja kwenye umoto, labda athari hizo unaweza ukazielezea zinakuwaje kutokana na upepo unavyokuwa hapo California tofauti na maeneo mengine? Ah, kwa sababu lazima uelewe mazingira ya California kama, um, ukizingatia kwamba mwaka mwaka huu mvua mvua, um, kulikuwa hakuna, kwa hiyo Uh, kumekuwa na hali na hali ya ukame toka to, to, toka mwaka uanze mpaka mida kama hii um, ni kawaida kwamba uh, tunakuwa tayari tumeshapata mvua ya kutosha sana, lakini uh, mwezi Desemba mwaka jana e, um, umekuwa ni mwezi um, ambao mvua zilikuwa zi, hakuna na imesababisha um, kwamba hali iwe ya ukame kidogo. Na sasa ukizingatia kwamba mazingira um, ambayo uh, huu moto actually um, um, um, umetokea ni mazingira ya ya, ya milimani na sehemu za milimani zinapata upepo moja kwa moja kutoka baharini um, kwa hiyo uh, uki, ukiangalia ramani uh, unaweza ukaona kwamba um, u, u, ule upepo ambao unakuja ukikutana na na hali ya ukavu Um, in, in, in, inakuwa ni mazingira hatarishi sana. Hey, labda uelezee inakuwaje, inakuwa vigumu sana moto kuzimwa huko. Tumeona ndege zimekuja kutoka nchi mbalimbali mbali, hata watu wamesaidia kutoka Canada kutoka Mexico. Uh, kwa sababu, kwa sababu sababu moja nafikiri um, lazima tuelewe jambo moja kwamba uh, una, unafahamu kwamba California hata huu moto unaowaka ni eneo kubwa sana kwanza moja, na inachukua resources nyingi sana kuweza kuuzima huo moto tu, n, n, kwa, kwa kifupi tu kukuelezea kwa kifupi kwamba kwanza moja uh, uh, Los Angeles, uh, Um, ambako ndio, ndio, um, ndio. Kama uh, local government ina- inayoangalia ina haya maeneo yote ambayo moto moto umetokea. Ukiangalia ishu ya wapiganaji wa, wa moto, lakini kwenye miji mikubwa um, Marekani, miji mikubwa sana um, Los Angeles ndio ina wapiganaji wa moto wachache sana, ingawaje ndio ndiyo sehemu ambayo kuna hatari, hatari kubwa sana. Kwa nini inakuwa hivyo na huko ndio kwenye hatari ah kubwa? Inakuwaje wako wachache, inakuwaje? Kwa sababu kwa, kwa sababu ya mambo mengi ikiwa pamoja na, na, na siasa siasa za California ni ngumu sana na kuna vikundi vingi sana ambavyo vinagongana viko kwa chini kwa chini, ambavyo kusema huyo ukweli, um, watu wengi ha, ha, hawajui mambo yanayoendelea kwa chini ndiyo ndiyo maana Um, inakuwa vigumu sana hata kuajiri wapiganaji wa moto wengi wa kutosha. Na taarifa ambazo zimetufikia muda si mrefu zinaeleza kwamba moto wa eneo la Eton unaowaka huko Altadena, California umedhibitiwa kwa karibu nusu tangu ulipoanza Januari 7. Julie Kombe ni nesi katika hospitali ya Children's National hapa mjini Washington DC. Hebu tueleze athari ya hali ya hewa iliyojaa moshi iko vipi hasa ikizingatiwa kwamba maonyo yametolewa kwa watu katika maeneo yaliyoathiriwa na majivu, ambao wanapaswa kuvaa barakoa ili kuweza kujikinga na shida za kiafya. Hiyo ni kwa mujibu wa afisa wa jiji hilo. Kwa upande wako, umefuatilia taarifa hizi, ni kitu gani ambacho unaona ni muhimu na hatari kwa kutokana na hali hii ya vumbi na takataka nyingi? Uh, zaidi sana hapo ni magonjwa kwenye air. Kutakuwa na particles za aina mbalimbali wakati moto unazimwa, yes, ikiwemo vumbi, moshi na matakataka ya na marezijo mengi tu, na staili ya jinsi wanavyozima ule moto. Umeona wanatumia trucks, wanatumia helikopta, wanatumia ndege. Kwa hiyo yes, yes, anga limechafukwa na pollution kubwa sana inayotokana na ule moto. Kwa watu ambao wako around pa- pale, kupumua au kuvuta ile hewa in and out, inaweza ikaleta respiratory disease na inaweza pia ikawafanya watu wanakohoa bila sababu. Angalia watu ambao wanavuta tu sigara, wengine side effect ya kukohoa tayari. Kwa hiyo ule mochi usione watu tayari wanaanza kukohoa from nowhere. Lakini hiyo ni kwa sababu ya hewa ambayo sio salama tena, wanavuta in and out. Especially kwa watoto na wazee. Uh, huvuka ukishazeeka hata upumuaji wako au vitu vyovyote vyenye respiratory diseases, tunatakiwa eidha tuepuke au tujitahidi tusipate magonjwa kama, uh, nimoni au bronkitis au magonjwa hata flu tu yenyewe. Kwa hiyo ushauri wa kuvaa barakoa ni mzuri sana, ili kupunguza ile hewa inayoingia kwenye mapafu iwe filtered na zile mask. Asante sana Julie Kombe, nesi kutoka kituo cha hospitali ya Children's National, mjini Washington, DC, na kufikia hapo msikilizaji, tunakamilisha kwa undani kwa siku ya leo. Shukrani sana kwa profesa mtaalamu wa sosiolojia ya mazingira kutoka chuo kikuu cha California Baptist, Dale Mshigeni, na vilevile upande wa pili Aida Isa, na hapa studio ni Sunday Shomari. Pia anapenda kumshukuru nesi Juli Kombe kutoka hospitali ya Children's National, Washington DC, kwa niaba ya wote, msimamizi wa matangazo haya ni Meri Mgawe. Nawatakieni wote usiku mwema kutoka Washington DC.