Sasa ni saa tatu kamili za usiku, saa za Afrika Mashariki, saa mbili Afrika ya Kati. Hapa Washington ni saa saba za mchana, na zifuatazo ni habari za dunia. Msomaji wako Sandei Shomari. Shirika la afya ulimwenguni WHO, lilitoa ombi hili leo Alhamisi kwa ajili ya kupatiwa dola bilioni 1.5 kwa shughuli za dharura mwaka huu, likionya kwamba mizozo, mabadiliko ya hali ya hewa magonjwa ya milipuko na ukosefu wa makazi vimetokea kwa pamoja na kupelekea shida ya kia kiafya isiyotarajiwa. Shirika hilo la afya la Umoja wa Mataifa likajiria kuwa majanga ya afya yatawaacha watu milioni 305 wakiwa na shida ya misaada kibinadamu mwaka huu. WHO inatafuta dola bilioni moja na nusu kusaidia kazi yetu ya kuokoa maisha kwa dharura tunayozijua na kuchukua hatua za haraka kwa majanga mapya. Mkuu wa WHO Tedros Adhanom Gabriel Ghebreyesus alisema alipokuwa akizindua wito huo. Maonyo ya hatari ya moto yalimalizika kwa sehemu kubwa ya eneo la Los Angeles leo Alhamisi, huku hali ya upepo ikipungua na kuwawezesha wafanyakazi wa zima moto kupata udhibiti mkubwa wa mioto mikubwa miwili ya nyika kusini mwa California. Katika ripoti yake hivi karibuni, idara ya misitu na kupambana na moto ya California inasaa moto wa Palisades ambao ulizuka zaidi ya wiki moja iliyopita kwenye ukingi wa magharibi wa Los Angeles, sasa umedhibitiwa kwa asilimia 22. Moto wa pili kwa ukubwa katika eneo hilo, moto wa Eaton katika wilaya ya mashariki umedhibitiwa kwa asilimia 45. Mioto hiyo miwili pamoja na mioto miwili midogo imeteketeza zaidi ya hekta 16454 za ardhi na kuharibu zaidi ya majengo 12,300. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Waokoaji wa Afrika Kusini walikuwa wakifanya juhudi za mwisho siku ya Alhamisi kufahamu kama kuna mtu yeyote aliyenusurika kwenye machimbo haramu ya dhahabu chini ya ardhi ambapo takriban watu 78 walikufa wakati wakizingirwa na polisi katika kile chama cha wafanyakazi kiliita mauaji ya kufadhiliwa na serikali. Polisi walikuwa wamezuia na kuzingira mgodi huo tangu Agosti na kuzuia chakula na maji kwa wachimbaji hao katika jaribio la kuwalazimisha wachimbaji hao watoke nje ya mgodi ili wakamatwe kama sehemu ya msako dhidi ya uchimbaji haramu wa madini ambao serikali inawita vita dhidi ya uchumi. Tangu Jumatatu, waokoaji wametumia ngome ya chuma kutoa miili 78 na walionusurika 246, baadhi yao wakiwa wamedhoofika na kuchanganyikiwa, katika operesheni iliyoamriwa na mahakama. Walionusurika, ambao wengi wao wanatokea nchi za Msumbiji, Zimbabwe na Lesutu, wamekamatwa na kufunguliwa mashtaka ya uhamiaji haramu na uchimbaji madini. Mwanasheria mkuu wa Florida Ashley Moody atachukua kiti cha Marco Rubio katika Senati ya Marekani, gavana Ron DeSantis alitangaza hii leo Alhamisi na kumfanya Mudi pekee kuwa mwanamke wa pili kuiwakilisha Florida katika baraza hilo. Aliyechaguliwa kama afisa mkuu wa serikali mwaka 2018, Mudi alifanya kampeni kwa hadi kwa wapiga kura kwamba angekuwa mwendesha mashitaka, mwanasiasa na si mwanasiasa. Pamoja na DeSantis Mudi aliongeza wasifu wake wa kisiasa wakati wa kwanza wa janga la Covid-19 akitoa wito kwa serikali kuu kuwajibisha China kwa mlipuko huo. Kabla ya kugombea ofisi ya jimbo moja, alifanya kazi kama mwendesha mashtaka wa serikali kuu. Mwaka elfu mbili na sita alichaguliwa kwa wadhifa wa jaji katika kaunti ya Hillsborough huko Tampa, Florida. Na Elon Musk, mtu tajiri zaidi duniani, atakuwa miongoni mwa mabilionea kadhaa watakaohudhuria kuapishwa kwa mara ya pili kwa rais mteule Donald Trump. Mkurugenzi mtendaji huyo wa Tesla alikuwa muhimu katika kuchaguliwa Trump katika mchango wake wa zaidi ya robo ya bilioni ya dola kwenye kampeni ya Trump, kwa mujibu wa jarida la Forbes. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington. Jina langu ni Sandey Shomari. Muda mfupi ujao utasikiliza kipindi cha Kwa Undani. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu popote pale unapotusikiliza, msikilizaji wetu, katika siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika matangazo ya Kwa Undani, tunaangalia shauri la kusimamishwa mapigano huko Gaza baina ya Israel na Hamas, na katika sehemu ya pili tutaangalia mwendelezo wa ghasia ama vurugu zinazoendelea katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo zinazosababisha madhila kwa maelfu ya watu wa mashariki eh, mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Ninayekualika mimi, jina langu ni Idi Ligongo. Nam katika kwa undani hii leo, tunaanzia mgogoro unaoendelea baina ya Hamas na taifa la Israel ambapo inaelezwa kwamba Israel imechelewesha kura ya baraza la mawaziri kuhusu mpango wa kusitisha mapigano ya Gaza kwa kubadilishana na mateka, lakini Israel imelaumu Hamas kwa kukataa sehemu za makubaliano hayo. Kundi hilo lenyewe limekanusha juu ya shauri hilo. Chama kikuu katika muungano unaoongoza Israel kimetishia kujiondoa iwapo hakitarejea vitani baada ya hatua ya kwanza ya usitishaji mapigano. Makubaliano ya kusitisha vita huko Gaza na kuachiliwa mateka wa Israel na wafungwa wa kipalestina yalifanyika Jumatano. Hapa kuna kile tunachojua juu yake na tutaangalia kwa undani zaidi. Saa chache tu baada ya kufikiwa, mashambulizi ya mabomu ya Israel yaliua takriban watu 45 katika mji wa Gaza kwa mujibu wa ulinzi wa raia wa Gaza. Tusikie maelezo ya Abdu Shakur Abud katika ripoti hii. Wizara ya afya ya Gaza imesema leo Alhamisi kwamba karibu watu 72 wameuliwa usiku wa jana kuamkia leo kutokana na mashambulio makali yaliyofanywa na jeshi la Israel huko Gaza muda mchache tu baada ya wa kanda hiyo ya wakazi wa kanda hiyo kusherehekea tangazo la makubaliano ya kusitisha mapigano. Na ofisi ya Waziri Mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu imetangaza leo kwamba mkutano wa baraza la mawaziri uliopangwa kuidhinisha makubaliano hayo umeahirishwa ikikituhumu kundi la Hamas kupinga sehemu ya makubaliano katika jaribio la kupata ridhaa zaidi. Netanyahu amesema tatizo la deka ya mwisho kutoka kwa Hamas linazuia Israel kuidhinisha mkataba huo uliokuwa unasubiriwa kwa muda mrefu. Ofisi yake haikutoa maelezo zaidi. Hata hivyo msemaji wa serikali ya Israel David Mensa, akizungumza na shirika la habari la Sky News, amekataa kutoa maelezo zaidi right, sitatoa the... maelezo zaidi hapa hewani hivi sasa, lakini taarifa ya ofisi ya waziri mkuu inaeleza kwamba kumebaki mambo ambayo hatujakubaliana, ambayo tulidhani tumekubaliana na yamebadilishwa, basi hadi pale yamekubaliwa tena na kundi hili ambalo linafahamika kutofikia makubaliano ndipo yatakamilika. Hata hivyo, maafisa wa Hamas wamekanusha tuhuma hizo, na mpatanishi mkuu wa Hamas Halil al-Haya amesema kwenye ujumbe wa video leo kwamba wanaheshimu makubaliano yaliyofikiwa na kwamba ukanda wa Gaza unaingia awamu mpya kufuatia makubaliano ya kusitisha mapigano kati ya Israel na Hamas. Nahnu alana, tunaingia hivi sasa katika awamu mpya katika Gaza tunayojivunia ambayo ni awamu ya ujenzi, faraja, kuondoa athari za uvamizi na ukarabati. Ni awamu ya umoja ambao tunataka kuthibitishia dunia kwamba sisi ni watu huru tunaojenga na wala sio kuharibu na kujenga upya kile kilichoharibiwa na wavamizi. Waziri Mkuu wa Katar, Muhammed Bin Abdurahman Althani, alitangaza jana makubaliano hayo yaliyosababisha furaha kote duniani. awamu yomban... ya kwanza ya makubaliano itadumu siku 42. Itahusu usitishaji mapigano na kuondolewa kwa wanajeshi wa Israel hadi upande wa mashariki kutoka maeneo yenye wakazi wengi na kuwekwa kwenye mipaka ya Gaza. Itahusisha pia mabadilishano ya mateka na wafungwa wa jela pamoja na kupelekwa kwa msaada wa dharura. Malori ya misaada yanatayarishwa hii leo kwenye mji wa mpakani wa Misri wa Arish tayari kuingia Gaza mara tu mpaka utakapofunguliwa, mkataba ukianza kutekelezwa siku ya Jumapili. Wakati huo huko Israel kuna mchanganyiko wa hisia ambapo baadhi wamefurahia makubaliano, wengine wakipinga, wakitaka mateka wote waachiliwe huru mara moja. Huko Gaza nako maoni pia ni mchanganyiko ambako baadhi wamefurahia huku wengine wakiwa na huzuni na wasiwasi juu ya kile kitakachotokea, hasa katika siku tatu zijazo na wengine wakiwa bado na huzuni. Abdu Shakur Abud, Sauti ya Amerika, Washington. Asante sana Abdul Shakur kwa ripoti hiyo iliyoangazia suala hilo. Mpango huo wa awamu unajumuisha awamu tatu kuanzia Jumapili, lakini maelezo yake mengi na ratiba ya matukio bado haijulikani na kuwekwa wazi. Waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu amesema eh, hatotoa maoni yake hadi maelezo yote yakamilishwe mashirika ya kimataifa ya misaada yalikaribisha mpango huo na kuapa kuongeza kazi zao huko Gaza. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi wa Kipalestina lilitoa wito wa ufukiwaji wa haraka wa misaada ya kibinadamu usiozuiliwa na usiokatizwa kwenye ukanda huo ili kupunguza mateso yanayosababishwa na vita. Nimezungumza na Majidi Mjengwa kuhusu hali hii na kumuuliza taarifa ya kusimamisha mapigano ameipokeaje taarifa hii ya kutia matumaini. E, bado tunasubiri kuona ule utekelezaji wa makubaliano hayo ambayo yanasemwa yatapelekea mateka kuachiwa huru, a, lakini pia wafungwa wa kipalestina kuachiwa huru pia itakuwa ni ya awamu a, siku arobaini na sita za kwanza alafu itakuja siku nyingine kumi na sita alkadhalika itakwenda mpaka Israel itatoa vikosi vyake katika Gaza. Lakini swala ya la, la, la, la, la kusubiri kuona, kwa sababu tayari ya Israel bungeni e, kuna upinzani hasa wale wa mlengo wa kiafina wa kulia e, katika bunge hilo, na viongozi wao wanatishia kujiondoa kwenye serikali hiyo ya umoja, ikiwa na maana ya Benjamin Netanyahu nafasi yake nayo itakuwa hatarini. Kwa hiyo kuna siasa za ndani za Israel e, na kinachotokea Gaza kwa ujumla wake vitaamua kama e, makubaliano haya yanaweza yakabaki kama yalivyo, au au la. Lakini kuna kuna upepo wa matumaini. Hebu tueleze juu ya kile ambacho sasa unakiona mara baada ya kusimamishwa huku kwa mapigano. Kikubwa ambacho watu wanataka kukiona ni hali ya amani ya kudumu katika ya eneo hilo la Palestina na Israel. Hili linawezekana kwa mazingira yaliyopo? Manake maafa ambayo tayari yameshatokea ni makubwa mno kwa upande wa Gaza. Je, Wapalestina watakubali kusamehe licha ya kwamba bado wanaendelea kudai ardhi yao? Swali zuri hili, Ligongo. Msemaji wa wa Hamas amesikika akisema maneno mawili, hatutasahau, hatutasamehe. Hiyo sasa inatoa pia taswira kwamba jambo zima halijapata suluhu ya kudumu, kwa sababu yote yaliyotokea katika Gaza, watu takriban arobaini na saba elfu wamepoteza uwai, kumekuwa na maafa makubwa kama wanavyosema na kiongozi huyu wa Hamas anasema hawatasahau na hawatasamehe. Sasa tusubiri tena kuona, lakini kuna mashaka ni kwa vile machungu mengi yamesababishwa na vita hivi katika Gaza, itachukua muda mrefu kuponywa hayo majeraha majili, kwa mazingira sasa ambayo yapo kwa jumuiya uh, ya kimataifa yenyewe. Maanake tunajua Marekani imekuwa ikisimamia na ikifanya mchakato huu uh, wa E, kusimamishwa kwa mapigano pamoja na wadau ama mataifa mengine washirika ya kanda ya Mashariki ya Kati na dunia ya uharabuni. Kwa mazingira ambayo yapo hivi sasa, e, mpaka kwa kupatikana huku kwa haya e, maafikiano, kweli kuna ile hali ya ishara ya haya mataifa na yenyewe kuwa na nia njema kabisa ya kwamba kuona hili linafanikiwa, maanake yapo mataifa ambayo yananyoshwa kidole kuchochea huu mgogoro. Kwa mfano, watu wamekuwa wakilalamikia Marekani kwa kuipatia silaha Israeli, ambayo yeye pia imekuwa ikiamini kwamba Israeli ina haki ya kujilinda, lakini yapo mataifa ya uharabuni ambayo yanaona kwamba Palestina bado wanaendelea kuonewa. Suala la kusimamisha mapigano sio tu kiini cha mgogoro huu. Kiini cha mgogoro kama anavyosema inabaki kuwa e, eneo au taifa la, la Palestina, kwamba jawabu la lililopendekezwa la, na makubaliano ya Oslo mwaka elfu moja mia tisa tisini na tatu ilikuwa mataifa haya mawili e, Israeli na Palestin e, kuishi pamoja kwamba kuwepo na taifa la Palestina na kuwepo na taifa la la, la Israel. Hamas wao tofauti na Fatah walikataa kabisa kulitambua taifa la Israel. Sasa suluhisho la kudumu ni kwa Hamas na Wapalestina kwa ujumla kukubali uwepo wa Israel na Israel kukubali uwepo wa taifa la Palestine katika eneo lao na na, wakati huo huo kutakuwa na kufidia yale maafa. E, yumkini mataifa ya magharibi na duniani kwa ujumla watakuwa na, na na wajibu wa kujenga upya Gaza kama suluhisho hilo la kwamba mataifa hayo mawili ya, ya, yatambuane na yaishi pamoja itafikiwa, lakini kuna siasa za ndani ya Marekani kugombania hili lililotokea. E, utawala wa Biden unadai una kwamba ni matunda ya kazi yake, wakati huo utawala wa Trump ambao Jumatatu un, unakwenda kuingia madarakani nao unasema ni kutokana wao e, kwa hiyo hiyo nalo linaonekana moja kwa moja kwamba kila mmoja anataka kuipata ile heshima ya kupatikana kwa amani katika Gaza na kukumbusha pia mwaka elfu moja mia tisa na sabini na tisa mpaka themani na moja pale ambapo o, oafu, o, mateka wa Kimarekani waliposhikiliwa pale Teherani, Iran, kwenye ubalozi wa Marekani. Jimmy Carter aliyoondoka duniani hivi karibuni alijaribu kuwaokoa akashindwa, lakini suluhisho lake lilipatikana Januari wakati kama huu mwaka elfu moja mia tisa themani na moja makubaliano ya kuwaondoa upata suuhu ya wale mateka lakini aliyekuwa akiingia madarakani alikuwa ni, ni, ni, ni Ronald Niarga, na ambaye alisema yeye ndo amesababisha mateka wale waliokaa siku mia nne nne kutoka kule Teheran kuachiwa uhuru. Kwa hiyo mnaiona hiyo hali ya kushindania mafanikio ya mgogoro huu katika Marekani. Pia vipi uh, hali halisi ya mateka? Unaamini hawa mateka wako katika hali ambayo Israel inategemea? Manake uh, tumejua kumekuwa kuna mapigano na Israel naslw maeneo mengine hata ambapo wapo raia na inawezekana, labda wa Hamas waliweka mateka hawa katika maeneo ambayo ni hatarishi na bila kujua Israel wakashambulia. Je, endapo hali ya mateka haitokuwa kama vile matarajio ya Israel, huu mpango wa makubaliano utakwenda vipi? Kama kuna ambacho Hamas wamehakikisha wana kihifadhi, kama mtaji ni hao mateka, kwa vyovyote vile watakuwa wamejitahidi sana kuwahifadhi, kwa sababu ndio karata za e, kwao kupata kile wanachokitaka. Lakini swali lako ni kweli, e, pengine baadhi ya mateka watakuwa pia wameuawa wame kutokana na mashambulizi, lakini mimi naamini mateka wengi watakuwa wameokoka salama, kwa maana kwa ya kwamba kila Mwisraeli mmoja ana thamani kubwa katika Israeli kwa maana ya ya kufikia yale ya kile ambacho Hamas eh, inakihitaji hata kwa mtu mmoja, raia mmoja wa Israeli. Kwa hiyo hawa wengi, hata wakiwa nadhani ni tisini na nane wanaohesabiwa kwa mambaki eh, hata wangebaki hamsini, bado ni mtaji mkubwa sana kwa Hamas, na itashangaza inashangaza dunia kwamba wameweza, eh, katika muda wote huu kubaki na mateka wakiwa hai kwa idadi yoyote ile itakaokuwa inatajwa. Ina, ina hili linatoa tafsiri gani kubwa katika swala la migogoro ya kidunia? Maanake mwafaka ume Wakati tayari maafa mengi sana yameshatokea ni kushindwa mfano wa siasa za Benjamin Netanyahu. A, atakuja kuanguka naye kwa sababu amesababisha e, vifo vingi vya Waisrael wa lakini pia maafa makubwa e, katika Gaza bila kufikia kile ambacho alikiahidi kwamba atamaliza Hamasu wote e, alafu atawarudisha mateka wote wakiwa hai vyote, e, hivyo vimeshindikana. Hamasi ingalipo ikiwa na uongozi wake na ndiyo ambayo inakaa mezani na Israel kujadili hatima ya, ya Gaza na Palestina e, kitu ambacho Benjamin Netanyahu aliahidi kwamba atawasafisha wote. Asante sana uh, Majidi Mjengwa, kwa maelezo hayo ya kina kabisa. Na hapa ndo tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya matangazo ya kwa undani. Tutakaporejea, tutaingia katika sehemu ya pili ya kwa undani. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani, ambapo katika sehemu hii moja kwa moja tunaelekea Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC, ambapo taarifa zinaelezwa toka juma lililopita ni kwamba miji kadhaa iliyoangukia mikononi mwa makundi yenye silaha mashariki mwa DRC ilirejeshwa katika serikali kwa kutumia vikosi vyake, kwa mujibu wa jeshi la Congo. Jeshi la DRC FARDC lilisema baadhi ya miji iliyorejeshwa imekaliwa na waasi kwa miezi kadhaa ikiwa ni pamoja na Ngungu mji muhimu katika eneo la Masisi ambalo liko karibu na mji mkuu wa mkoa wa Kivu Kaskazini, Goma. Miji katika jimbo la Kivu Kusini pia imechukuliwa tena, lakini taarifa ya leo inaeleza kwamba watu zaidi ya 27 walifariki dunia kwa kuuawa na wengine kutekwa na watu wanaodhaniwa kutoka kundi la kigaidi la ADF katika vijiji mbalimbali mbali wilayani Lubero Kivu Kaskazini. Tusikilize hapa ripoti ya mwanahabari wetu kutoka Goma. Au seremalivika Baraka vweko ni mkazi wa kijiji cha Kimbulu kinachopatikana kwenye kilometa 35 kusini mwa muji wa Butembo, asema kwa sasa mamia ya wakazi wa vijiji vya Makoko, Mambungu, Masakoki na Muhangi wamelazimika kutoroka vijiji vyao kutokana na mashambulizi ya watu wanaozaniwa kuwa ni ADF kushambulia na kuwaua watu pamoja na kuchoma nyumba zao na vituo vya afya. hali ni ni mbovu. Watu wamekimbia vijiji vyao kutoka huko Vuingaa Makoko eh, wana- wana wanasema ya kwamba kuna watu ambao wanazaniwa kuwa wa ADF ambao wamekata huko watu na mapanga eh. Kuna wanawake na watoto na wababa eh, wamejielekeza wengine hapa Kimbulu, wengine eh, Mshenene na wengine huko pande za Kibua na wengine huko pande kwa sasa idadi ya watu ambao mili yao imepatikana baada ya kuuawa na watu wanaozaniwa kuwa ni ADF ikifikia 27 na wengine wakiwa wametekwa kwenye vijiji mbalimbali, waliouawa akiwemo kiongozi wa kijadi Charle Kasereka Kasimba wa pili akiwa ni kiongozi wa eneo, asema David Sikuli mbunge wa Lubero kwa sasa hali inaharibika na inaendelea kuchafuka, bwana journaliste, tulifikiria watu kumi na ngapi, lakini sasa kwa sasa idadi inaongezeka na kuna watu ambao walibebewa ambao hawajaonekana, wali e, wana wa, msika ine e, walishabebewa na idadi ya maiti ambayo zimeonekana kwa sasa ndani ya teritoria mzima, kwa sababu walifika hata kule ngambo za Kilau, imekuwa watu makumi mbili na saba. Ni jambo la kusikitisha, ni jambo la kuogopesha na ni jambo la huzuni sana e, kwa siku moja tumeona maiti ambazo zinalala kwenye udongo watu makumi mbili na saba na ni huzuni. Shirika za kiraia Kivu Kaskazini zikisema huenda ADF ina uhusiano na M23. Plasidi Nzilamba ni mratibu wa mashirika ya kiraia Kivu Kaskazini akiwa mjini Goma. Hakuna ADF na hakuna M23, wote ni magaidi kwa kweli hiyo ni mbinu, ni njama nyingine ambayo mnajificha wale ambao wanashambulia Kongo. Hiyo ADF ambayo unaona hapo, ADF ilikwisha hapo zamani. Hawa ambao wanaonekana leo na wanajibebesha hilo jina la ADF ni watu ambao wametumwa ili kuja kuua Wakongomani, kwa kuwatafutia watu wengine nafasi ya kuishi, madini na vingine vyote. Kwa sababu ukiwaona muna Wasomalia wa Kenya, watu wametoka katika nchi mbalimbali kuja kuua Wakongomani. Mauaji haya yanajiri wakati jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, FARDC, lapatikana kwenye mapigano makali na M23 kusini mwa wilaya ya Luberu. Osare Malivika. Asante sana Auseri Malivika kwa ripoti hiyo. Rais mteule wa Marekani Donald Trump ataapishwa Jumatatu, Januari 20 ambapo jumuiya ya kimataifa inaamini Marekani inaweza kuwa suluhisho la mgogoro wa mashariki mwa DRC endapo itakuwa na nia ya kisiasa kwa ajili ya kufanikisha hili, lakini baadhi ya wadadisi wa mambo wana wasiwasi juu ya rekodi ya Donald Trump katika ufuatiliaji wa masuala ya Afrika. Katika awamu yake ya kwanza ya utawala wake, aliipa kisogo Afrika, lakini kwa sasa wachambuzi wanasema akifanya hivyo, Marekani italipa gharama kubwa kutokana na ushawishi wa China barani humo kwa siasa za kikanda na ushirika wa rasilimali pamoja na usalama wake vilevile, vile kwa taifa la Rusia ambalo limekuwa likipanua wigo wake wa ushirika na mataifa mbalimbali ya Afrika. Nimezungumza na Mamona Thomas, mwanachama wa chama cha PDDCO ambaye anaishi Iowa City hapa Marekani, juu ya kile anakiona kama suluhisho la mgogoro wa DRC na nafasi ya utawala wa rais mpya wa Marekani, Donald Trump, kumaliza mgogoro huu kuhusu swala la usalama, tunasema kwamba vita vinavyoendelea huko mashariki mwa DRC vimekuwa mtaji kwa baadhi ya viongozi wa serikali na wale wa kijeshi kwa faida zao binafsi. Kama ulivyosema, tangu tarehe thelathini na moja Desemba mwaka elfu mbili ishirini na nne zaidi ya watu mia waliuawa kwa mapanga na waasi wa kundi la ADF licha ya serikali ya Congo na Uganda kutangaza kulitokomeza kundi hilo chini ya operesheni za pamoja kati ya majeshi ya kongo na yale ya Uganda yaani mitualizasion de force arme iliyotangazwa rasmi tangu tarehe ishirini na moja Novemba mwaka elfu mbili na ishirini na moja bila ya mafanikio yoyote. Kwa hiyo waenga walisema, kikulacho kimo nguuni mwako. Lazima Rais Felix na serikali yake wabaini wapi alipotulia mchawi ili waweze kushinda vita hivyo. Tumeona juhudi mbalimbali zimekuwa zikifanyika, hasa viongozi hata wa kikanda. Kwa mfano, rais wa Angola amekuwa akionekana kuwa mstari wa mbele kuona kwamba hali ya Kongo inaimarika na kuwa salama. Tatizo liko wapi? Hili swala limekuwa likiendelea miaka na miaka, juhudi za kikanda na zile za kimataifa kujaribu kutafuta suluhisho la amani kwa kweli haziwezi kuwa jibu kwa matatizo yanayoendelea nchini Kongo kwa sasa, kama walivyozungumza hapo, ni muda mrefu, na ndio maana nimesema kwamba lazima rais wa Kongo na serikali yake watambue wapi mahali mchawa amejificha, kwa sababu hizo juhudi za nje haziwezi kuleta suluhisho ikiwa bado ndani mna watu ambao wamesimamia vitu hivyo, ambao wao ndio wanatekeleza mambo hayo. Itakuwa vigumu hata juhudi zote za kimataifa zifanye nini, hazitapata suluhisho. Nini sasa unataka kuona kinafanyika? kwa sababu uh, kwa mazingira ambayo yapo, hasa eneo la mashariki, umegusia tu kundi la ADF, lakini tunajua kuna kundi la M23 na kile ambacho kinaonekana linazidi kuimarika na wakati mwingine kuchukua hata maeneo ambayo yalikuwa yanashikiliwa uh, na serikali ama jeshi la serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo FARDC nini ambacho unakiona kipo nyuma ya hili na kushindikana uh, kufanyika mambo ambayo yangeweza kuliondoa kabisa kundi hili? Nimegusia kusema kwamba uh, wahenga walisema kikulacho kimo nguuni mwako, ina maana kwamba ni ndani ya nchi au ndani ya serikali ya Kongo ndimo walimo watu ambao wanawasiliana na hao waasi wa M23 na ndiyo wanawapa nafasi ya wao kuzidi kuteka maeneo ambayo serikali ilikuwa imedhibiti. Kwa sasa hivi wapo katika mji wa Sake ambao upo karibu na mji wa Goma. Ni jambo la kushangaza, na hao watu ni wale waliokuwa viongozi katika makundi ya, ma ya wahasi kama vile RCD, MRC, wao ndio wamepewa nafasi za kuongoza operesheni za kijeshi, na ndio ao nimeongelea kwamba ni Kikulacho kimo nguoni mwako. Lazima rais na serikali yake wachunguze jambo hilo, wawasafishe watu hao, kuwaondoa katika uongozi, na zaidi wale wa ambao wapo katika operesheni za kijeshi waondolewe, wapewe wazalendo nafasi za kuongoza operesheni za kijeshi. Kuna wale ambao wanazungumza vilevile kwamba serikali na jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni dhaifu. Je, hili unakubaliana nalo? Ndiyo, udhaifu upo. Udhaifu upo pale ambapo wanapoona wale ambao walikuwa viongozi wa uasi wa zamani pia ambao ni washirika wa nchi kama vile Uganda na Rwanda, ambao ndio maadui wa Congo, wao tena ndio wanapewa nafasi za kuongoza, nafasi nyeti za kuongoza katika serikali na katika jeshi. Huo ndio udhaifu mkubwa uliopo na unaoonekana kwa serikali ya Congo. Lakini hili limeruhusiwa vipi mpaka kufikia hapa, kwamba ndani ya serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kuwe na mwanya wa kuingia watu ambao wanaweza wakawa wana nia mbaya na Congo? ni kwa sababu unajua serikali mpya hii iliingia katika hali ya utata kabisa kwenye madaraka kwa sababu waliingizwa kwa mikataba na mikataba hiyo imewafanya wao wasifanye kila ambacho wangeweza kukifanya ili kuiokoa congo asante sana mamo na thomas kwa kueleza hayo yote na hapa ndo tunakamilisha matangazo ya kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya mimi ni idi ligongo na shukran kwa kuwa nami