Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Mimi ni Idi Ligongo na mimi naitwa BMJ Muridhi, na kukaribisha katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni Ijumaa Januari 17 mwaka 2025 ambapo tunasikika kupitia Redio Free Africa nchini Tanzania na eneo zima la Maziwa Makuu, pamoja pia na Radio Citizen nchini Kenya, vilevile kwenye vile, mtandao wetu wa www.voaswahili.com. Karibuni Katika matangazo yetu hii leo tutakuwa na mjadala wa Ijumaa yani live talk, tukiangazia kumalizika kwa utawala wa raisi wa Marekani Joe Biden na ujio wa raisi Donald Trump atakayeapishwa Jumatatu Januari 20 na katika habari za dunia, mahakama ya juu hapa Marekani kwa kauli moja imeidhinisha sheria ya serikali kuu ambayo inapiga marufuku mtandao wa TikTok kote Marekani kuanzia Jumapili. Basi hayo ndiyo ambayo utakayosikia katika matangazo yetu ya siku ya leo, lakini kwanza kabisa tunaanza na habari za dunia zinasomwa hapa na BMJ Muridhi. Kutoka chumba chetu cha habari, tunaarifiwa kwamba mahakama ya juu hapa Marekani imeidhinisha kwa kauli moja sheria ya serikali kuu ambayo inapiga marufuku mtandao wa TikTok kuanzia Jumapili wikendi hii, isipokuwa kama utauzwa kwa kampuni mama yenye makao yake makuu uh, nchini uh, China kama utauzwa na kampuni mama yenye makao yake makuu nchini China, ikisema kwamba hatari ya usalama wa taifa kutokana na uhusiano wake na China inashinda wasiwasi wasi kuhusu kuminywa kwa uhuru wa kujieleza kwa programu hiyo au watumiaji wake milioni 170 hapa Marekani. Uwezekano wa kuuzwa kwa app hiyo hauonekani kuwa karibu. Uamuzi huo wa mahakama Ijumaa unamaanisha kwamba watumiaji wapya hawataweza kuimarisha programu hiyo kwenye simu zao, lakini haitatolewa kwa simu za watumiaji. Rais mteule Donald Trump alikuwa ameitaka mahakama kusimamisha marufuku hiyo hadi pale atakapoingia madarakani siku ya Jumatatu. Mwanasiasa huyo wa chama cha Republican alisema angeiokoa TikTok, lakini haijulikani angefanya nini kwa sababu hakutoa maelezo ya ziada. Mkuu wa shirika la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa ameonya leo Ijumaa kwamba vita nchini Sudani vinazidi kuwa hatari zaidi kwa raia, kufuatia ripoti kutoka kwa makundi ya haki za wanamgambo wanaungwa mkono na jeshi wanaofanya mashambulizi ya kikabila dhidi ya walio wachache katika jimbo la Al Jazira. Mzozo huo ambao umeilihusisha jeshi la kawaida dhidi ya kikosi cha wanamgambo wa Rapid Support Forces RSF tangu Aprili mwaka 2023 unachukua mkondo hatari zaidi kwa raia, kamishina wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa Volka Turk alisema kwenye mtandao wa kijamii wa X, akiongeza kwamba kuna ushahidi e, kwamba kuna uhalifu wa kivita na uhalifu mwingine wa kikatili ambao umetekelezwa. Waziri mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu amesema makubaliano ya kuwarejesha mateka wanaoshikiliwa na Hamasi katika ukanda wa Gaza yamefikiwa na hivyo kuondoa vizingiti vilivyokuwepo kuelekea usitishaji wa mapigano unaolenga kumaliza vita vya miaka Kunradhi, vita vya miezi kumi na mitano kati ya pande zote mbili. Taarifa iliyotolewa mapema Ijumaa na afisi ya waziri mkuu ilisema kwamba Netanyahu aliarifiwa na timu ya mazungumzo kwamba makubaliano yamefikiwa juu ya mpango wa kuachilia mateka. Jopo la baraza la mawaziri la usalama la Israeli lilikutana leo Ijumaa ili kupiga kura kuhusu makubaliano hayo na baraza kamili la mawaziri la Israeli lilitarajiwa pia kukutana hii leo kutoa idhini ya mwisho. Iwapo itaidhinishwa, iwapo yataidhinishwa, makubaliano hayo ya kusitisha mapigano yataanza siku ya Jumapili na kubadilishana mateka Waisraeli kwa wafungwa wa Kipalestina, na baada ya hapo makubaliano ya kumaliza mzozo huo kikamilifu yatajadiliwa. Unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Polisi nchini Sudani Kusini hii leo wametangaza amri ya kutotoka nje usiku baada ya maandamano dhidi ya Sudani katika mji mkuu Juba kugeuka na kuwa uporaji. Maafisa wa usalama walifyatua risasi hewani jana Alhamisi baada ya waandamanaji kupora maduka yanayomilikiwa na wasudan wakati wa maandamano ya kupinga vifo vilivyoripotiwa vya raia 29 wa Sudani Kusini huko Wad Madani, mji mkuu wa jimbo la Aljazira nchini Sudan. Hata hivyo, shirika la habari la AFP alikuweza kuthibitisha uhalisia wa ripoti hizo za vifo. Mahakama moja ya Rasia leo Ijumaa imewahukumu mawakili watatu waliokuwa wakimtetea marehemu Alexei Navalny kifungo cha miaka kadhaa gerezani kwa kupeleka ujumbe kutoka kwa kiongozi huyo wa upinzani wakati alipokuwa gerezani kutoka gereza hilo hadi nje kwa umma. Hukumu hizo zinakuja wakati ambapo Russia inafanya msako mkubwa kuhusiana na mashambulizi yake ya Ukraine ikinuia kuwaadhibu washirika wa, wa Navalny tangu kifo chake ambacho chanzo chake hakijawahi kuwekwa wazi, kilichotokea katika gereza la Arctic, katika mwezi wa Februari mwaka jana, akiwa anatumikia kifungo chake cha miezi 19 Navalny aliwasiliana na ulimwengu kwa kutuma ujumbe kupitia mawakili wake ambao timu yake ilichapisha kwenye mitandao ya kijamii. Na jeshi la ardhini la Marekani linatarajia kwamba litatimiza malengo yake ya mwaka 2025 ya kuajiri maelfu ya wanajeshi. Yatakuwa ni mabadiliko makubwa kwa huduma ambayo imetatizika kwa kiasi kikubwa kwa miaka kadhaa katika azima ya kuajiri vijana wa kutosha na ambayo imefanyia marekebisho makubwa programu zake za kuajiri. Katibu anayeratibu maswala ya kijeshi Christine Wormuth aliliambia shirika la habari la Associated Press hii leo kwamba jeshi hilo linalenga kuajiri vijana elfu sitini na moja ifikapo mwishoni mwa mwaka wa fedha ambao utamalizika mwezi Septemba, na litakuwa na zaidi ya vijana elfu ishirini watakaoajiriwa katika mpango uliocheleweshwa kufikia mwaka wa elfu mbili na ishirini na sita. Huu utakuwa ni mwaka wa pili mfululizo ambapo malengo ya jeshi hilo yatakuwa yamefikiwa. Nam karibu katika matangazo yetu ya leo Ijumaa jumaa ambapo tunakuwa na mjadala tukiangazia masuala muhimu ya hapa Marekani lakini vilevile duniani kote kiujumla, yani live talk, ambapo hii leo tunaangazia kumalizika kwa utawala wa raisi wa Marekani wa sasa, raisi wa 46 Joe Biden na ujio wa raisi Donald Trump atakayeapishwa Jumatatu Januari 20 hapa jijini Washington, ambapo si mbali sana kutoka katika studio zetu na kuwa rais wa 47 na kuweka historia nyingine vilevile vile, ya kuwa rais wa 45 na 47 wa Marekani. Rais Joe Biden anaondoka madarakani baada ya tangazo lake la kukatiza kampeni zake za kugombania muhula wa pili baada ya kutokea shinikizo la wasiwasi wasi wa afya yake na kumwachia makamu wake wa rais Kamala Harris ambaye alishindwa katika uchaguzi, hatua hiyo ambayo imempa mwanya Donald Trump kurejea tena mamlakani, huku maswali yakiwa mengi juu ya utawala wake kutokana na historia wakati wa utawala wake wa awali wa kuiongoza Marekani. Mengi yapo ya kujadiliwa na wageni wetu hii leo. Uh, tunaye Profesa Chacha Nyaigoti ambaye yupo kule nchini Kenya, uh, Profesa David Monda kutoka hapa Marekani na Majidi Mjengwa tunatarajia kuwa naye vilevile kutoka kule nchini Tanzania. Sasa tukianza moja kwa moja, labda tuanze kuangazia uh, ule utawala ambao unaondoka hasa kwenye eneo la masuala ya kimataifa. Profesa Chacha Nyaigoti, profesa vilevile David Monda, najua na mtakuwa mna mengi ya kuzungumza. Labda tukianza kuangazia utawala wa Biden, ulikuwa ni utawala wa namna gani eh, kidunia? Maswala gani ambayo kidunia alifanya vizuri na mengine ambayo watu kidogo wameona labda eh, kulitakiwa kufanyika nguvu za ziada ili kutatua, kwa sababu tunafahamu urahisi wa Marekani anakuwa na jukumu kubwa sana katika masuala mengi ya ulimwengu. Tukianza na Profesa Chacha Nyagoti. Uh, mimi nafikiri Rais Biden alishindwa kutekeleza majukumu yake kwa kutowezesha, uh, mambo kutendeka vile ambavyo kauli zake zilikuwa zinaashiria ashiria. Kwa mfano katika vita kati ya Wayahudi na Wapalestina, matamko na yale aliyokuwa anataja akiwa kiongozi wa dunia, kwa mfano, maanake rais wa Marekani wakati mwingine anaonekana kama ni kiongozi wa dunia, hayakufuatiliwa na vitendo vile ambavyo alivitarajia, na baadhi ya mambo ambayo alitaka yatekelezwe na nchi mbalimbali za dunia, nafikiri hayakutekelezwa kwa sababu walikuwa viongozi wenzake labda walikuwa wanamwona kama ni mtu ambaye hana satua ya kuweza kutekeleza yale ambayo alikuwa amekusudia yatekelezwa. Profesa Monda, kwako wewe, hili unalionaje, labda kwa tathmini yako? Kwa tathmini yangu ningesema kuna mawili matatu ambayo aliweza kufanikisha, uh, lakini pia kuna pengo kadha wa kadha ambapo kuna upungufu. Uh, tukiangazia uh, Mashariki ya Kati, kumekuwa uh, na pengo uh, kwa serikali uh, ya Joe Biden kujaribu kupunguza makali Eh, ya ya vita ya ya, ya zana za kijeshi na ukandamizaji uh, wa haki za kibinadamu dhidi ya Wapalestina kupitia Israel. Tunajua kwamba zana nyingi jeshi, za kijeshi uh, za jeshi la anga za Israel zinatoka Marekani. Kwa hivyo raia zaidi ya Wapalestina zaidi ya uh, elfu hamsini walifariki ukilinganisha na uh, Waisraeli uh, elfu moja ambao walifariki Oktoba saba. Kwa hivyo hilo ni jambo donda ndugu sana kwa hususan sera za Marekani, ambapo tunaangazia uh, haki za kibinadamu lakini pia mashariki ya kati. Wen, wadadisi wengine wanaweza kusema alifanikishwa kwa kuweza uh, kuipiga kalamu serikali ya Syria ambayo iliongozwa na Bashar al Assad, mshirika um, wa karibu wa Iran. uh, aliweza kupitia dola la Israel Joe Biden kuweza kuidhofisha uh, Eh, eh, kikundi cha Hizbullah na na pia Hamas na pia Wahusi, lakini kwa sehemu ambapo nafikiria aliweza kupata eh, mafanikio nadhani ni ah, hili jambo la reli eh, eneo la Lobito ambalo kuna uwekezaji mkubwa wa Marekani na pia angalau, il, ingawa ilitokea eh, mwisho wa muhula wake Uh, huu wa kwanza aliweza kuzuri Afrika eh, taifa la Angola, jambo ambalo Donald Trump mm -hmm. eh, hakuweza kulifanya kwa awamu yake ya kwanza. Safi kabisa, Profesa David Monda, bila shaka una mengi ya kuzungumza baadaye kidogo. Labda tutaangazia hotuba ambayo ameitoa siku mbili zilizopita uh, rais Biden ikiwa ya mwisho, labda tuangalie kama ilikuwa ni tofauti na zingine ambazo zimetolewa na maraisi walioondoka. Lakini kabla ya hapo, uh, Idi Gongo, nasikia tuna msikilizaji, tumpe nafasi na alafu tumkaribishe pia mgeni mwingine maji ni Mjengwa. Naam, karibu msikilizaji wetu, na tunakusikiliza. Asante sana ndugu Idi, mimi naitwa Silas Mlunga kutoka maeneo ya Cherangani, Kenya, Kitale Nam Ali. Karibu sana mimi. Eh, pengine tu nikitulia poda, ambayo profesa Nyaigoti amesema ni kweli. Eh, rais Biden akiwa pengine kioo cha jamii katika ulimwengu, mengi ambayo aliyasema haya kuyatekeleza, na kama aliyatekeleza aliyatekeleza kiuvivu sana Haswa mimi mwenyewe nikirejelea lile kauli yake ya kukawia hadi dakika ya mwisho ili yampendekeze Kamala Harris, ni wazi kwamba Kamala Harris alikuwa na muda mfupi sana, ambaye akujimnadi mwenyewe kisera na pengine watu wamfahamu na wamwelewe. Waona, hiyo ilikuwa ni utepetevu mkubwa, ambayo ilichangia Donald Trump kurudi katika ikulu. Jambo lingine ni swala la mm -hmm. jambo jambo lingine ni suala la Mashariki ya Kati. Ukweli wa mambo, ndugu Idi, utakapochunguza suala la Wapalestina na wale wandugu wao Wayahudi ya, haihitaji wajua, kuna ufika wakati mwingine diplomasia inakuwa pengine, sasa inashindikana. Diplomasia ikishindikana, inabidi sheria ifuatwe, ama ile kauli ifuatwe ya maamuzi Manake ukifuata chimbuko la ile vita ambayo ilitokea Oktoba saba, kati ya wa wapalestina na Wayahudi, ni ukweli wa mambo, wa wachokozi walikuwa Wapalestina, na kwa mtu yoyote kusimama aseme ni diplomasia itafanya kazi, inakuwa kidogo, kwa upande wangu ni kinaya kikubwa. Ni mambo ya kisheria ifanye kazi na iwezekane ya kwamba hili ni jambo linapaswa kusuluhishwa kisheria na sio kidiplomasia. Shukurani, ndugu Bibi, pengine ulikuwa na swali kwangu? Hapana, mi sina swali, nakushukuru sana kwa kuchangia uh, mjadala wetu wa leo na tumekusikiliza, naendelea kuwa nasi basi. Tuende moja kwa moja kwa Majid Mjengwa. Majid Mjengwa, uh, Profesa Chacha Nyaigoti na Profesa Davin Monda walikuwa wanatoa tathmini yao juu ya utawala wa Rais anayeondoka madarakani Joe Biden wa hapa Marekani. Uh, Majid, tathmini yako ni nini kwake Joe Biden? Asante uh, uh, sana, Idi Ligongo. Nimewasikia maprofesa wakiongelea e tathmini hiyo juu ya ya utawala wa Biden. Eh, mimi kwa upande wangu kwa kufuatilia utawala wa Biden na hata mwisho wake, eh, eh, kwa kweli hakuna eh, mengi makubwa eh, ameyafanya kwa kuangalia bara letu la Afrika eh, na katika dunia inapohusu migogoro eh, Ukraina na Mashariki ya Kati amekuwa akifanya maamuzi kwa polepole pole sana. E, ni kweli ameangaika na Anton Blinken kutafuta suluhu, lakini kuna mahala akuwa na kauli thabiti juu e, ya Benjamin Netanyahu e, kuhusiana na madhira yaliyokuwa e, akiwapata wanawake na watoto katika Gaza e, e, dunia kwa kweli tumeshuhudia mambo ya kutisha sana tukiweza kufikiri tutaishi kuona eh, eh, kama mauaji ya kimbari yakitokea katika taifa kubwa la Marekani likibaki eh, kutoa kauli zisizoonyesha eh, udhibiti eh, eh, kuifanya Israel eh, kurejea kurudi nyuma eh, kuona namna gani ya kutafuta suluhu ya tatizo sasa, leo inapatikana suluhu katika katika mashariki ya kati, mgogoro wa, wa Israel na Palestina kwa na kuchelewa sana. Watu takriban arobaini na saba elfu wamepoteza uhai e, katika katika Gaza, wengi wao ni watoto na wanawake e, atakuwa na ya kulaumiwa ingawa e, tumeona juzi akisema kwamba yeye anahusika na, na amani na kuja kupatikana na Trump anasema yeye hasa ndiye amesababisha. Unaweza ukampa eh, eh, maua yake Trump kwa sababu walau katika kusubiri kuingia madarakani amesema wazi eh, kabla sijaapishwa eh, na kitahakikisha kunapatikana jawabu katika katika Gaza eh, na imewezekana, awezekana kabisa. Ametumia lugha iliyomfanya no. Benjamin Netanyahu akubaliane naye, lakini naomba nimalizie tu kwenye, kwenye, kwenye Afrika -kwenye utawala bora, Marekani ni mfano mzuri ulikuwa ukionekana juu ya demokrasia na utawala bora, lakini ni huyu huyu Biden katika siku ya mwisho kabla ya kwenda Angola anampa msamaha mtoto wake Antal Biden juu ya makosa ambayo alistahili afunguliwe mashtaka, alishakutwa na hatia lakini akampa msamaha ambayo ni, ni, ni nafasi aliyokuwa nayo sio e tu huko nyuma, lakini hata miaka mingi mbele, kwamba hata hukumiwa kwa kitu ambacho amekifanya. Kitu ambacho aliahidi hataingilia hata maswala yenye husiana na mahakama. Asante sana majini mjengo. Tuna msikilizaji uh, kwenye line ya simu. Karibu sana msikilizaji wetu na karibu katika live talk. Maoni yako ni yapi? Naitwa Vincent Murunga kutoka uh, mjini md, Eldoret. Hapa ni Bonde la Ufa, ukipenda Rift Vale, nchini Kenya. So nadhani wakati uh, rais wa Marekani huyu Donald Trump anapoingia, kumbuka kwamba kuna mataifa kama taifa langu la Kenya hapa lilikuwa limesaini baadhi ya mikataba mbalimbali mbali na Marekani. So inamaanisha kwamba huenda Biden atatupilia mbali baadhi ya mikataba ambayo ilikuwa imesainiwa na taifa hili la Kenya. Alafu utapata na, kuna mataifa mengine tu mengi ya bara Afrika alikuwa amesha saini mikataba na Marekani. Sasa utapata labda zile faida ambazo sisi kama Waafrika ama sisi kama Wakenya ilikuwa tupate. Kuna uwezekano mikataba hiyo nyingi itatupwa nje, na huenda ingine itaanza siku ya one. Lakini naamini na, na kwamba huenda kuna mikataba atakubaliana. nakumbuka pia wale ambao wanaingiwa na tumbo joto sasa hivi ni wale wahamiaji mia, wa ambao wako Marekani na unasikia Donald Trump alikuwa amesema wale wahamiaji wengine haramu atawaondoa. Wacha tusubiri, ni jambo la kusubiri, wacha tuone, wakati Donald Trump atakapo no, yeah, atakapoapishwa akiingia, wa mm -hmm, atachukua uamuzi gani, Balozi Vincent Murunga kutoka nchini Kenya. Shukran sana Vincent Murunga hapo Eldoret, Kenya. E, msikilizaji, ni matangazo ya moja kwa moja kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC, yakiwa ni ya live talk. Leo tukiangazia kwa mapana na marefu kuhusu E, vile ambavyo amefanya kazi yake rais anayeondoka ya wa Marekani Joe Biden, na vilevile vile, ujio wa rais e, ajaye Donald Trump ambaye anatarajiwa kuapishwa siku ya Jumatatu hapa hapa Washington DC. e, najua kwamba hatujazungumza na Profesa Chacha Nyaigoti Chacha kwa e, dakika kadhaa sasa, lakini tutarejea kwako. Nianze ni na Profesa David Monda, nitaka tuangalie e, kidogo kuhusu hotuba ambaye aliitoa Rais Biden ambayo ilikuwa ni ya kuaga, kusema kwamba e, kwaherini, e, mtaangalia kazi yangu na baadaye mtasema nimefanya vipi. Asilimia thelathini na tisa kwa mujibu wa Gallup ndiyo e, kukubalika kwa kazi yake ambako kunaripotiwa wakati anapoondoka. Profesa e, Monda, sijui kwa hotuba ambayo aliitoa nini ambacho kwako wewe Eh, kilijitokeza kama ambacho watu watakumbuka zaidi? Najua tutazungumza kuhusu Donald Trump eh, hivi karibuni, ili akituongoza hapa lakini, eh, kwa hotuba yake nini ambacho unasema kwamba kilijitokeza kama ambacho eh, kilikuwa ni bendera ya hotuba hiyo? Nadhani kwangu ilikuwa dhana yake Joe Biden kusema ya kwamba demokrasia ya hapa Marekani imo hatarini kwa sababu ya vigogo na mabwanyenye mabilionea, e, tuseme kama uh, Bill Gates kama Elon Musk, eh, hao watu uh, wenye rasilimali uh, nyingi sana, ya kusema ya kwamba demokrasia ya Marekani imo hatarini. Mimi nadhani kwa uh, maoni yangu ni kama Uh, ni, ni porojo. jambo hilo ndilo lilijitokeza li, li, kwangu, kama porojo na kama dhana kubwa uh, ambapo kuna dosari pale, kwa sababu tukiangazia tena kwa undani, Joe Biden naye pia ni milionea eh, Nancy Pelosi ni bilionea, Chuck Schumer, upande wa wanademokrat ni mabilionea tu kama Donald Trump na kama Elon Musk. Kwa hivyo, kwa rais Joe Biden kujaribu ku uh, wadokezea wa, wa au kuwanyoshea uh, mkono eh, au kuwakosoa eh, wana Republican, hawa mabwanyenye wenye rasilimali kubwa, kusema kwamba wao ndio tisho la Marekani, niliona sio jambo la busara, kwa sababu hawa ni wawekezaji pia, ni raia, wana haki zao na wanademokrat na wana Republican pia wanapokea eh, michango mingi sana za kisiasa kutoka kwa hawa. Kwa hivyo hilo ndilo kwangu lilikuwa eh, eh, dosari eh, au jambo kubwa ambalo lilijitokeza kwenye hotuba ya Joe Biden. Asante sana Profesa uh, David Monda. Tuna msikilizaji kwenye laini ya simu eh, msikilizaji wetu, hebu tueleze jina lako, unapiga simu kutoka wapi, na tunakusikiliza mchango wako. Asanti sana kwa makaribisho mazuri sana VOA. Mwanzo mimi ni Morris Chogo, nikiwa katika makao makuu ya kiroho kule Mbale, Kenya. So mimi ningependa kwenye mjadala, ningependa kusema namna hivi Joe Biden alifail. Unajua mwanzo, tunaamini sana kama Wakenya, tunaamini sana eh, Amerikani ni super power ya ulimwengu, so tunaona kweli Joe, Joe Biden aliferi. Unajua, kama kuna vile vita ambavyo vimekuwa vya Wapalestina na Waisraeli, angekuwa ashasimamisha hiyo vita mara moja, lakini sasa aliferi. Sasa mpaka hapa sasa tukashindwa kweli, super power inafanya kazi yake kweli. So mimi ningeweza tu kuchangia hayo, niseme hapo kweli, Joe, Joe Biden aliferi kwa kusimamisha vita vya Israeli na Wapalestina, kwa sababu watu wanahitaji amani ulimwengu mwenguni lakini sasa unapata sasa yeye naye alishindwa kusimamisha vita hivyo. Barikiweni sana, ni Moris Chogo nikiwa makao makuu ya kiroho mjini mm, Mbale. Safi Kenya, kabisa. Shukran sana msikilizaji kwa mchango wako huo. Naona hili tumebakia na dakika tatu, labda kabla hujamuuliza swali Profesa E, Nyaigoti Chacha uh, nitaka tu niongeze hapo ambapo amezungumza uh, Profesa David Monda uh, kwamba kati ya mambo ambayo yanazungumzwa uh, katika kufeli kwa utawala wa Biden uh, amekosolewa kwa kiasi kikubwa, uh, kwa jinsi ambavyo Marekani iliwaondoa wanajeshi wake kutoka Afghanistan. Hilo limekuwa kidogo pia linajitokeza kama ukosoaji bila na... shaka kuna mafanikio mengi ambayo pia yanatajwa. Naam, sasa uh, profesa Chacha nya igoti, e, tunajua kwamba Joe Biden anaenda kuwa mstaafu e, na ni mstaafu ambaye amehudumu kwenye siasa za Marekani kwa kipindi kirefu sana. E, kwa takwimu ambazo zipo hapa, inaonekana Joe Biden ndiye mwanasiasa ambaye amehudumu kwenye siasa za Marekani kwa kipindi kirefu kuliko mwanasiasa yoyote hapa Marekani kwa hivi sasa tunavyozungumza, kuangalia rekodi yake ndani ya bunge la Marekani, lakini vilevile uh, katika nafasi ya makamu wa raisi na baadaye kuwa raisi wa Marekani. Kwa uchache tu, kwa sababu muda umekimbia, kwa kukamilisha sehemu hii ya kwanza, nini matarajio ya utawala ujao wa Donald Trump? Kwanza uh, niungane ni, ni, ni, ni nawe kwa kutaja kwamba Joe Biden, kwa mfano, katika ujana wake alipokuwa mbunge, alikuwa ana msimamo mzuri sana iliyokuwa inaunga harakati za kutafuta kwa mfano uhuru wa Afrika Kusini na nchi zilizokuwa bado zinatawaliwa na wakoloni. Na sauti zake ukianza kuziangalia kihistoria, utaona kwamba ni mtu ambaye alikuwa na misimamo ambayo ilikuwa inatetea haki za watu wa kawaida, na kwa kawaida hii ndio sera ya watu wa viongozi uh, wa democrat uh, katika uh, zile uh, nyakati nya, nya, nya mbalimbali ambazo uh, White House imeshikiliwa na democrats, tumeona kwamba uh, sauti ya utetezi ya kutetea wanyonge imekuwa ikipaa zaidi kuliko wakati ambapo republicans wanashika hatamu, na nafikiri huo ndio uoga uliopo kwamba sasa Donald Trump anarudi katika awamu ya pili ya utawala wake miaka minne mingine. Na yeye kauli zake ni za ajabu ajabu, wakati mwingine ni zina vitisho, zina ubabe. Na je, suala la kujiuliza, ubabe ule aliokuwa nao katika kipindi cha kwanza ndio ubabe huu atakaotaka kuendeleza? na ijulikane wazi pia kwamba nchi nyingi sasa hivi Ulaya zinashikiliwa au kutawaliwa na watu ambao wana mawazo kama ya Donald Trump, mawazo ambayo wakati mwingine ni ya kusema kwamba sisi tunajali masilahi ya raia wetu tu, hatutaki wageni, hatutaki wahamiaji, hatutaki watu wengine. Haya ni masuala ambayo tunahisi tutakuwa tunajadili kadiri utawala wa Donald Trump utakavyoanza kushika kani katika hii awamu yake ya pili. Asante sana uh, Profesa Chacha, kuna msikilizaji. Karibu sana msikilizaji wetu, na kwa harakaharaka utoe maoni yako, maake muda umekimbia. Okay, asante sana kwa makaribisho mazuri. Naitwa Mchongama huo kutoka Busia Mndika Bringa la Kenya. Mimi chenye naezaambia Trump aendelee uhusiano yetu na Amerikani ili watu wetu waendelee kukaa huko. Naam asi, asifanye asirudishe watu warudi kwetu huku, ili walienda kujitafutia pia sasa huo uhusiano uendelee tu na nchi ziendelee kufanya uhusiano huku na huku. Ni mchongamao kutoka Bamabringa. Asante uh, sana msikilizaji wetu kwa hayo maoni yako. Basi na sisi hapa tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya Live Talk kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Mwenzangu hapa ni BMJ Murithi, mimi ni Idi Ligongo, lakini tunakusihi uwe nasi tena katika sehemu ya pili ambayo tutaanza muda si mrefu ujao. Kwa mnaotusikiliza kupitia redio popote pale ulipo, shukran kwa kuwa nasi. Karibu katika sehemu ya pili ya matangazo yetu haya ya LiveTalk, ambapo eh, kama kawaida mjadala wetu huu huwa tunazungumza masuala muhimu ambayo yanazunguka ulimwengu wetu, iwe hapa Marekani ama nje ya Marekani. Na hii leo, eh, tunaangazia kumalizika kwa utawala wa rais wa Marekani Joe Biden na ujio wa Rais Donald Trump ambaye anatarajiwa kuhapishwa siku ya Jumatatu, yani Januari 20 na kuwa rais wa 47 na kuweka historia nyingine ya kuwa vilevile rais wa 45 wa Marekani na 47. Joe Biden anaondoka madarakani baada ya kukatiza zile kampeni zake wakati wa uchaguzi kaeka za uchaguzi za Marekani, ambapo alimwachia makamu wake wa rais Kamala Harris akabiliana na Donald Trump na hatimaye kushindwa. Donald Trump anaingia madarakani wakati ambapo maswali yako mengi sana juu ya utawala wake kwa vile watu tayari walishaunja utawala wake wa awamu ile ya kwanza alipokuwa rais wa 45 wa Marekani. Katika kujadili swala hili tunaye Profesa Chacha Nyaigoti akiwa nchini Kenya, Profesa Davin Monda akiwa nchini Marekani, hali kadhalika Majdi Mjengwa akiwa kule e, Tanzania na naambiwa ni visiwani Zanzibar. Niko na mwenzangu hapa BMJ Muridhi, mimi ni Idi Ligongo. Safi kabisa, tumkaribishe kwa mara nyingine tena Majdi Mjengwa, wakati mwenzangu Idi Ligongo anaelezea yale ambayo yamezungumzwa kuhusu eh, rais ajaye wa Marekani Donald Trump, nilikuwa pia naangalia kwenye vyombo mbalimbali vya habari, nikikumbuka pia sio mara ya kwanza tunazungumza, uh, matarajio ya waafrika kumhusu rais ajaye Donald Trump, kwa sababu tulianza tangu alipochaguliwa, lakini vyombo mbalimbali vya habari vimeendelea kuripoti jinsi wananchi wa kawaida katika nchi kadhaa za Afrika wanavyoona kama rais Donald Trump atakuwa ni wa manufaa zaidi ya alivyokuwa raisi, eh, raisi Biden, kama ambavyo tumezungumza majini mjengo. Hayo unayashuhudia hapo ulipo, na labda kitu kingine chochote ambacho ungependa kusema kuhusu waafrika na raisi eh, Donald Trump anayekuja kutawazwa au atakayeapishwa Jumatatu? Asante <coughs> sana muulizi. Eh, kumbukumbu ya waafrika wa eh, safrika juu ya Donald Trump eh, wakati wa utawala wake Ilikuwa ni mtawala au rais ya kujali Afrika, alitoa maneno hata ya kejeli e, juu ya Afrika, na Afrika ni bara ambalo, e, kwake halikuwa na umuhimu e, katika ushirikiano. Kwa hiyo, e, kwa waafrika wanaoishi kwenye hali za ngumu na kuona baadhi ya watawala wat, wao hawafanyi inavyotakiwa wanaweza wakamwona Trump mfano mzuri wa mtendaji mwenye maamuzi e, lakini unapohusiana na demokrasia na utawala bora yaweza ikawa si habari njema sana kwa sababu a, demokrasi walikuwa na utamaduni wa kuangazia masuala ya haki za binadamu utawala bora hata kwa Afrika zile nchi ambazo viongozi wao hawafanyi vizuri zilikuwa likiangaziwa zikitolewa macho lakini Trump atakuwa uh, busy uh, akihangaika na masuala ya ya Marekani. America first ndiyo kauli mbiu yake. Hajali yale yasiyokuwa na maslahi kwa Marekani. Tunaona hata ile Lobito kule Angola, anaweza akaendelea nayo kwa sababu inahusu ushindani wa Marekani eh, kwa kwa China na na, na India kuhusiana na pade ghafi katika Afrika. Eh, ni, ni Marekani ambayo hata huko nyuma ikiangalia Congo eh, na Angola kwa kwa muktadha huo wa rasilimali. Eh, vinginevyo masuala ya utawala bora na demokrasia hayatakuwa na kipaumbele kwa Donald Trump, na pengine sasa yale ambayo alikosea alipokuwa madarakani anaenda kuyafanyia marekebisho, kwa sababu hakuwa na watu wengi wa kutekeleza yale ambayo alikuwa akiyafikiria. Sasa ameweza kutengeneza mtandao mkubwa sana wa watu ambao wanakwenda kuajiriwa, eh, atapoingia madarakani na ameshaanza kuajiri watu ambao watakwenda kutekeleza yale ambayo wale aliowapa zamana wakati ule walikuwa wakufanya vile anavyotaka. Kwa hiyo ni tusubiri kuona kwa Afrika, eh, kama tutakuwa na wakati mgumu zaidi au au nafuu. Lakini kwangu mimi kwa jicho la uchambuzi eh, Donald Trump hata kuangaika eh, na na na yeah. na, na Afrika taangaika hata na Ulaya kwa kupitia mtu aina Victor Orban eh, mtawala wa, wa, wa Hungary ambaye ana mtazamo ya kidikteta zaidi katika Ulaya. Safi kabisa. Maji ni Mjengwa, msikilizaji, matangazo ni ya moja kwa moja kutoka hapa Washington, na vilevile tuwakumbushe kwamba tunazungumza kuhusu eh, Jumatatu tutakuwa hapa hewani kuzungumza eh, kuhusu hafla ya kuhapishwa kwa rais eh, wa arobaini na saba wa Marekani ambaye pia alikuwa ni rais wa 45 wa Marekani, pamoja pia na yule ambaye ni makamu wake mteule JD Vance. Hafla hiyo itafanyika hapa Washington kama alivyosema mwenzangu Idi Ligongo, sio mbali sana hapa tunapotangazia. Matangazo hayo yatakuwa yakikujia mubashara kutoka hapa studio zetu, ikiwa e, pia ni kwenye upande wa televisheni na vilevile vile kwenye mitandao, tutakuwa live katika VOA Swahili na tukiendelea sasa na mjadala uh, nije kwake Profesa uh, uh, Monda, kwa sababu ningependa pia kusikia kutoka kwako. Tumemsikia Majid Mjengwa anasema kwamba historia ya rais Donald Trump imekuwa si nzuri sana katika kufanya uh, ushirika na mataifa ya Afrika, lakini wapo wachambuzi wengi tu eh, inawezekana na wewe pia unaliona hili. Eh, kwa sababu pia ni mchambuzi wetu mahiri kabisa, kwamba kile ambacho kimekuwa kikijitokeza, mazingira ya sasa ni tofauti. Afrika sasa hivi inakabiliwa na ushawishi mkubwa sana wa taifa pinzani eh, katika masuala ya kiuchumi na biashara, yani China na Marekani eh. Hali kadhalika vilevile kule kwenye nchi za Sahel, kwa mfano tumeona uh, kuanguka kwa mshirika mkubwa sana wa Marekani Ufaransa ambaye amekuwa mkoloni kwa mataifa mengi kuanzia Nijar, Guini, Burkina Faso hadi, hadi kule Mali ambapo uh, vikosi vya Ufaransa vimetimuliwa. Hali kadhalika Marekani ilishaondoa wanajeshi wake kule Nijar, uh, lakini tumeona uh, mamluki wa Wagner wamekuwa wakisonga mbele kwenye mataifa hayo, na ushirika wa Russia ukiwa unaendelea, mpinzani mwingine pia huyo wa Marekani. Kwa mazingira haya, unadhani kwamba Donald Trump atapuuzia ama mifumo ya Marekani, licha ya kwamba yeye ni rais, bado itamsukuma kuliangalia bara la Afrika? Wachambuzi wengi wamekuwa wakisema hili. Je, wewe kwako unalionaje? mimi naliona uh, Donald Trump uh, sera zake za nje uh, vile imeangaziwa kule mbele ni kwamba pengine hataangazia zaidi masuala ya utawala bora uh, na masuala ya haki za kibinadamu lakini nadhania uh, ataliangazia uh, ata bara la Afrika uh, kwa mfumo wa masuala ya kiuchumi Uh, sana sana tuajua kwamba AGOA inaenda kuidhinishwa tena, atajaribu kuhakikisha kwamba mkataba huo sio uh, tu kusaidia uh, mataifa ya Afrika ku uh, kuingiza bidhaa zao kwa soko za Marekani, lakini pia uh, kwa msimamo wake wa America First ya kwamba Marekani pia itaweza tena eh, kuuza au kuingia kwenye masoko zaidi kule Afrika. Kwa hivyo, uh, masuala ya ya kiuchumi uh, ile mkataba ya Lobito nadhania ataiendeleza, lakini pia uh, kwa upande mwingine ni masuala ya, ya kiusalama. Ataangazia Afrika sana sana, sana uh, kwa misingi ya kiuchumi na ya ki, kiusalama, vile umeangazia kule Sahel, uh, pengine atajaribu uh, kufanya upatanishi ya kidiplomasia, ili uh, Marekani pia iweze Eh, kuwa na kambi za kijeshi uh, na kambi za ujasusi uh, kwenye eneo za Sahel na hususan uh, eneo la uh, pembe la Afrika hususan Somalia, kule Ethiopia, washirika wake na Kenya na Misri, kwa sababu ya tisho la Iran na kusambaratika kwa hali ya usalama uh, kule Syria uh, Trump atakuwa anasisitiza kuwepo uh, kwa uh, kwa uh, kambi za Marekani uh, zipanuliwe kule Jibuti, maanake Uchina pia ina kambi yake kule uh, ya kwamba iweze uh, kuweza ku, uh, kuangazia na na na, na, na kuweza kujua nani anaingia kwenye bara Hindi, nani anaingia kwenye uh, kwenye kule uh, eneo ya Suez na atatumia pembe la Afrika kama kisingizio, mataifa hayo washirika wake kujaribu kuibana Iran. Nadhani dhana yake kubwa itakuwa kujaribu kubadilisha uh, uongozi kule Iran. Kwa hivyo misimamo yake kwa demokrasia, nadhania hata yasisitiza sana utawala bora lakini atasisitiza zaidi masuala ya kiuchumi na masuala ya kiusalama hususan akiangazia bara la Afrika na ushirika wa madola ya Afrika eh, kwenye maslahi za Marekani kule mashariki ya kati na pia Uropa. Safi kabisa, msikilizaji, unaendelea kusikiliza Live Talk kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington, ambapo tunazungumza kuhusu ujio wa rais Donald Trump atakayeapishwa siku ya Jumatatu, na na vilevile kuondoka madarakani kwa Rais Joe Biden baada ya kuhudumu katika siasa za Marekani kwa miongo kadhaa. Tuna msikilizaji kwenye laini ya simu. Karibu, sema jina lako, pahali ulipo na endelea kuchangia. Asante, sali bunzari sali umaarufu waziri wa shida mpango ya ghafla, ninapatikana ni Kahama mkoa wa Shinyanga hapa nchini Tanzania. E, tunapozungumza juu ya mustakabali wa rais Donald Trump kwamba anaingia tena kwa duru nyingine madarakani, mimi kwa mtazamo wangu nimekuja kukaa na kutafakari nikaona kwamba hapa katikati kwa utawala wa Joe Biden kuna mambo ambayo tayari ameshagundua kwamba Marekani au au, au Afrika ataipeka kwa kwa msingi upi au kwa mtazamo upi, kwa sababu unapoangalia kwamba rahisi aliyekuwa madarakani alafu baadaye akapumzika kwa muda kidogo, alafu akarudia tena. Ina maana kuna tafakari kubwa na mpana sana, kwa kuangalia kwamba ni kipi ambacho kimemsukuma na kuona kwamba hiki nitakachopata kwa kisita tena cha kurudi madarakani nitaenda kukitekeleza. Kwa hiyo asilimia kubwa hususani e, katika sisi mabara yetu ya Afrika huku Tun, bado hatujawa na jawabu sahihi la kuweza kugundua mm. kwamba ni yapi ambayo atakuja ayafanye marekebisho au maboresho kutokana na kwamba tayari kwa ameshawahi kuchukua nafasi tena kwa mara nyingine. Kwa hiyo bado hatujapata picha rahisi mpaka tusubirie Naam. pindi atakapoapishwa Jumatatu na tutaweza kuwa na mtazamo wa kuangalia kumba alikuwa rais amelenga hiki na hiki na hiki kukirekebisha. Hayo ndiyo ma, maoni yangu. Asante sana Bwana Sali Bunza. Eh, naamini umepata muda wa saa wa kutosha kutoa maoni yako. Sasa Profesa Chache Nyaigoti, mi bado niko kwenye swali langu pale pale, unadhani kwamba mazingira haya ya Afrika hivi sasa, hasa ushawishi wa China pamoja na Russia, utamfanya uh, Donald Trump asilipe kisogo bara la Afrika eh? Labda kwa upande mmoja, ataweza kusisimka na kutafuta namna ambavyo Amerika inaweza kuchangia katika maendeleo ya Waafrika na ikawa sasa inatengeneza marafiki katika nchi za Afrika. Lakini swala hilo linahitaji pia tuliangalie kwa misimamo ya Donald Trump wii, mipana kuhusu kwa mfano uh, hali uh, ya climate change kwamba yeye sauti amnazo zizungumzie. Wakati ambapo anatoa kauli kuhusu misimamo yake, ni kwamba haungi mkono, kwa mfano, baadhi ya yale makubaliano ambayo tayari yameshawekwa, na ambayo nchi za Afrika zilikuwa zinatarajia, nchi ya Marekani na nchi za Ulaya, nchi ambazo zina uwezo kuweza kuchangia, kwa mfano uh, uh, tabia nchi kubadilika badilika na hali hii iweze kupata afueni uh, Waafrika walikuwa wanatarajia pia kwamba kutaendelea kuwa na uwezo wa nchi kama Marekani kusaidia maendeleo ya teknolojia na mbinu mbalimbali mbali za kuhamasisha vijana uh, ili waweze kuboresha ujuzi wao wa teknolojia. Sidhani kwamba Donald Trump sasa hivi ataweza kuzingatia hayo mambo. Nafikiri Donald Trump anarudi kuendeleza kauli zake zile za kejeli ambazo ni kama hajali kama Waafrika wapo au hawapo. Tutangojea labda atashtuliwa na Wamarekani wale wenye fikira pana, wataalamu, kama atakubali wataalamu wa mshauri. Lakini kufuatana na maoni yangu, awamu yake ya duru yake ya kwanza ile ya miaka minne hakuwa hata anajali maoni ya wataalamu waliokuwa wanaweza kutoa mashauri kuhusu namna ambavyo Marekani ilikuwa inatakikana kukabiliana na mambo mbalimbali mbali ya kidunia. Aliondoa kwa mfano ufadhili wa Marekani kutoka kwa mashirika ya ulimwengu mbalimbali, na akawa tu anatekeleza mambo kufuatana na vile ambavyo yeye mwenyewe alikuwa anaamua. mm -hmm. Tukisalia hapo hapo, Majidi Mjengwa, um, unaona kama Rais Donald eh, Trump kama ambavyo ametajwa na wachambuzi wengine na hata raia wa Marekani wenyewe wakimwona kama mtu ambaye yale ambayo anaamini ndiyo ambayo anayafanya, na labda kuna wengine waliona kwamba katika awamu ya utawala wake wa kwanza eh, alikuwa ana sita sita kidogo, kwa sababu alitaka pia achaguliwe. Sasa ambapo anaingia eh, kipindi ambapo hatotafuta tena eh, kuchaguliwa unaona kama yale ambayo alitaka kutekeleza sasa atayafanya bila kujali chochote, na huenda pia hiyo ikawa na athari za aina fulani. <coughs> Hakika eh, eh, aliingia ile awamu ya kwanza, hakuwa amejiandaa na watendaji, watu ambao watakuwepo kwenye administration yake aliwakuta. Kwa hiyo katika kipindi chote hiki akijiandaa, alikuwa akiandaa pia ni project ilianzishwa kabisa ya, ya, ya kuelekea kipindi hiki ambapo ilianza kuwatafuta watu watakaokwenda kwenye idara mbalimbali mbali, kutekeleza kufanya yale ambayo Trump na Republican wanaamini. E, kwa hiyo safari hii hatafanya makosa hayo yaliyoyafanya kabla. Lakini kwetu sisi wa Afrika, mimi nadhani wa kuwasikiliza wenzangu pia e, tuiangalie hii kama ni fursa e, pia kupitia Trump, Ulaya e, imekuwa na wakati mgumu kwa sababu ilikuwa ni mshirika mkubwa na Marekani. Na sasa wakati wa Trump, Ulaya nayo inaweza ikawa sasa inaangazia Afrika kwa karibu, kwa sababu ndio bara jirani sana na sisi Afrika, na wanaweza Ulaya wakaanza kuiona Afrika kama ni mshirika muhimu kwa ajili ya kufanya biashara na kushirikiana kiuchumi e, kuliko ilivyokuwa huko nyuma. Kwa hiyo yawezekana ikawa ni fursa. Tumeona Canada wanawekewa asilimia karibu ishirini na tano ya tozo au ushuru e, ya bidhaa zao. Kwa hiyo hata Canada inaweza ikaiona Afrika pia ni mshirika e, katika kufanya biashara, lakini naungana na profesa uh, Sonda aliyeongea juu ya makubwa watakayoangaika nayo Trump katika Afrika ni, ni yale yenye ni tija ya kiuchumi ya hata angaika na utawala bora, kama nilivyosema, na mimi pia na masala ya demokrasia, isipokuwa pale ambapo kuna tija ya kiuchumi. Hata ya ulinzi na usalama ni pale ambapo yatahakikisha usalama wa rasilimali za Marekani. Vinginevyo eh, yule tuliyomwona Trump katika awamu ya kwanza juu ya Afrika safari hii atakuwa zaidi hasa anapohusiana na, na masuala ya utawala bora na haki za kibinadamu, hata jali hata kidogo. Isipokuwa ni fursa kwetu Afrika, kwa maana Ulaya sasa inaweza ikatuangalia eh, kwa heshima, kwa maana Afrika ni soko kubwa eh, kwa maana ya idadi ya watu na fursa zilizopo la, la, la mali ghafi na kadhalika. Asante sana maji ni mjengo kwa kueleza hayo yote na uh, tutarejia tena kwako wewe pamoja naye eh, Profesa Chachanye Goti hali kadhalika. Uh, Profesa David Monda, hivi sasa moja kwa moja tuelekee kwenye eh, ukurasa wetu wa Facebook kusoma maoni ya wasikilizaji wetu ambao walituandikia kuchangia mada yetu ya leo, nikianza naye Peter Barasa anasema anatokea kule Muchanja Kabras, Kenya e, kwamba anatarajia mengi mazuri kama wanajeshi wetu wa Kenya e, kutoahidi msaada wa kifedha e, madawa na mengineyo. Alikuwa e, na maanisha dawa, si madawa, maanake kwenye Kiswahili kuna dawa na si madawa. Bila shaka kuna dawa na <laughs> si madawa kwa Kiswahili eh, huyu kutoka DRC tarafani Moba Nunda anasema kwanza anamtakia mapumziko mema raisi anayemaliza muda wake Joe Biden. Hakika eh, kiongozi huyo aliingia madarakani nchi ya Sudani ikiwa kwenye mizozo eh, mingi tu na mfano um, Israeli na Palestina, pia na Rusia na Ukraine. Yote hayo yamefanyika wakati wake, ni maoni ya huyo Moba Nunda. Mimi nakamata ujumbe wake. Ni David Sechenga anasema anatokea wagumu eh, tuna dumu Muheza, Tanga, Tanzania. Wamarekani wengi na wasio wa Marekani roho yao iko juu uh, kwa huo utawala wa Donald Trump, kwani maisha huenda yakawa magumu kutokana na ongezeko la kodi na iwapo atafurusha wageni kutoka katika nchi hiyo. Wachanika Dar es Salaam Tanzania anasema kiukweli, sina matarajio yoyote zaidi ni kuangalia tu utawala wake wa zamani na huu wa sasa uh, utakuwaje. Maanake Donald Trump ni mtu mwenye maamuzi magumu yasiyozingatia ya itifaki ya uongozi. Mimi nakamata ujumbe wake. Ni Elias Muhindo, anatokea kule Goma, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Anasema maoni yake ni kuhusiana na mada ya leo. Anampongeza kwanza Rais Donald Trump kwa muhula wake huu akienda tena kuongoza Amerika. Kiukweli, kurudi mara moja kwa Trump kwenye White House ni historia mpya tena ya Marekani kwa pekee na kwa dunia nzima kwa ujumla, kwani e, tutaona mizozo ya kivita, masuala ya kiuchumi na vilevile vile ya kiafya, tukishuhudia mpaka hivi virusi vya corona, mpox. Hakika anazo changamoto nyingi ambazo zitakuwa zikimgojea akabiliane nazo. Maoni ni mengi kweli kweli, hatutaweza kuyasoma yote, lakini labda nimalizie na hu Yu Bashiru mnalima anasema, nataraji kumsikia Trump akikazia kutekeleza ahadi ambazo alizitoa wakati wa kampeni, lakini pia natumai atagusia janga la moto linalokumba Los Angeles na namna atakavyoijenga upya miundombinu ambayo imeharibiwa. Tukushukuru pia Dovia Kasiki, ukiwa hapo DRC, bila kusahau Joseph Jila Azamweni Haonga na Zael Madede Kabanzi Jen na Doni Zovia na vilevile Ishara vile Nkere na bila kumsahau Hosea Kangimba kwa mchango wenu. Endeleeni eh, kuchangia hapo kwenye Facebook kwa sababu mjadala bado unaendelea. Naam, na muda unakimbia kwelikweli, na hili swali ambalo ningependa sana kulijua kwamba je, uh, wachambuzi wetu kwenye eh, mjadala huo wanamwonaje Donald Trump, ni yule yule au Uh, amebadilika kwa sababu uh, kipindi cha kwanza alikuwa hajui White House ikoje mm -hmm. Anar anarejea akiwa anajua kabisa White House iko vipi na mashauri ni mengi kwelikweli, kuanzia mabadiliko ya hali ya hewa au ya tabia nchi eh, migogoro mbalimbali unayoendelea kule ah, Mashariki ya Kati, Ukraine japokuwa amekuwa akiahidi kwamba atashughulikia hili, hili. Eh, lakini pia masuala ya uhamiaji. Je, Donald Trump ni yuleyule au ni mtu mwingine hivi sasa, Profesa David Monda? Nadhani ni mnyama tofauti. Amebadilika, ana uzoefu. Tunajua ile kandarasi aliyoitoa kabla a, kwenye vuguvugu za a, uchaguzi y yani Project 2025 alipokuwa ametilia maanani Eh, kuwa na uh, wale watakaoweza kufanikisha hoja zake. Tumeona hivi karibuni eh, huyu dada Pam Bondi mm, akiapishwa eh, aliulizwa maswali mengi tu eh, yeye eh, eh, huenda akaapishwa kwenye idara ya ya ya, ya sheria. Tunajua yule Kash Patel eh, kwenye idara ya ujasusi, kwa hivyo ana uzoefu. Na nadhani eh, hilo ni tisho, lakini pia huenda ikaboresha uongozi wake, hususan kwa masuala za sera za nje. Pengine kwenye Twitter atapunguza eh, au ile X, atapunguza matamshi yake machafu eh, lakini ana uzoefu na liwe liwalo, nadhani eh, eh, tisho langu kubwa ni kwa wahamiaji hususan kwa wahamiaji wa, wa kutoka Afrika. Tunajua idadi ya Waafrika uh, wahamiaji kutoka Afrika ndio idadi kubwa ya wahamiaji ambao wanatoka nje kwa wakati huu. Uh, hivi karibuni kumekuwa kumepitishwa ile Laken Riley Act. Mm -hmm. Na Trump siku ya kwanza ata, ataongeza eh, kiwango ile bajeti ya idadi, idara ya eh, uhamiaji kuwaondoa na kuwafurusha mm -hmm, wale ambao kwa kweli wamefanya hata makosa madogo madogo wafurushwe, wengi na tunajua ita, itaathiri sana zaidi eh, wahamiaji kutoka Afrika eh, sana sana, kwa sababu ya masuala ya ubaguzi wa rangi no, eh, unyanyasaji wa polisi na mambo kama hayo. Kwa hivyo nadhani atakuwa na uzoefu eh, lakini eh, sera zake pia ni tisho sana kwa njia fulani, hususan kwenye hili suala la uhamiaji na Waafrika walio hapa Marekani bila vyeti au visa. Uh, Profesa Chacha Nyaigoti Chacha, unamwonaje uh, Trump wa sasa na Trump wa miaka minne iliyopita? Labda kwa sababu ya muda na sitopata nafasi kukuuliza tena swali, umekuwa pia ukifuatilia ni nani ambao anajaribu kuwaweka kama mawaziri wake, ikikumbukwa, eh, kulikuwa na mtafaruku katika utawala wake, mawaziri wengi wengi wakifutwa kazi, na hata baada ya yeye kuondoka kuna wengine walimkosoa eh, hali ambayo ilikuwa kwa kweli haijashuhudiwa hapa Marekani. Je, eh, kuna inaashiria nini jinsi majina ambayo yametajwa sasa hivi ya baraza lake la mawaziri kwenda mbele? Majina ambayo yametajwa sasa hivi yanaweza kutupa matumaini, lakini ninafikiri yeye mwenyewe ni mbabe, na wakati mwingine wababe, akitumia kifua chake, labda hata kubaliana na hao ambao sasa hivi anawateua, ambao watu wanaimani kwamba kama angewapatia nafasi na mwanya wa kutekeleza majukumu ya wizara anazo wakabidhi, eh, labda angekuwa ni Trump tofauti kuliko yule Trump aliyekuwepo katika duru ya kwanza. Mimi kwa maoni yangu nafikiri Trump ni Trump, Trump ana ubabe, Trump ana, nafikiri hata hajali sana watu weusi. Nafikiri ni mtu ambaye bado atazidi kuonyesha kwamba ana hamasa ya kutoa kauli ambazo wakati mwingine hazina mashiko, haziambatani na itifaki za kidunia na kilimwengu, na mimi ninaomba kwamba awajibishwe na dunia kwa sababu dunia tu ndio inaweza kukabiliana naye. Na je dunia hiyo itakuwa ya viongozi gani? Kwa vile wasiwasi yangu wasi ni kwamba nchi nyingi sasa hivi Ulaya zinaanza kutawaliwa na watu ambao wana maoni kama ya Trump. Kwa hivyo, wakati mwingine ni hali ya hatari ambayo Waafrika tutakabiliana nayo na, na ni lazima tujifunge vibwebwe eh, tuwe imara, tukabiliane na mitazamo hiyo mikali ambayo Trump ataanza kuizusha kutoka Washington. Profesa Chacha Nyagoti nikimnukuu anasema dunia ndiyo itakayomwajibisha majid. Mjengwa, unaamini hilo? Wakati tunamalizia eh, kwako wewe, kutukamilishia matangazo yetu haya ya Live Talk kwa siku ya leo. Asante sana. Trump uh, hana muhula mwingine anaokwenda kugombania, isipokuwa anahakikisha tu Republican itapata wanamgombea atakayeshinda. Baadaye Trump kwa Afrika hana kile ambacho anaweza akawa na hamunacho tena, isipokuwa ratiba eh, yake ya miaka mitano itahusisha yale yenye maslahi ya kiuchumi kwa kwa kwa kwa Marekani bila kuiangalia sana Afrika katika masuala ya demokrasia na utawala bora, na kama hakuweza kusafiri kusafiri katika nchi yoyote ya Afrika katika muhula wake wa kwanza, kama atakuja Afrika itakuwa kwenye G20 kule Afrika Kusini, ni kwa sababu ya maslahi ya kiuchumi G20 eh, na Marekani ipo na Afrika Kusini itakuwa mwenyeji, atafika Afrika na kwa sababu hiyo tu. Lakini Afrika kwake ni nchi bara moja, nchi moja eh, na akakosea Tasmania na Tanzania, akitokea jambo na hawa, akatoa amri ya viongozi wa hizo nchi hiyo nchi husika wasiingie wasi katika Marekani. Ni maamuzi ya namna hiyo yasiyokuwa ya kitifaki tuyategemee pia, anaweza ataka kosea kama refa uwanjani, akatoa kadi nyekundu hata kwa mchezaji ambaye hajafanya faulo. Kwa hiyo huyu ni Trump, lolote lile likatokea, ni mtu ambaye awezi akatabilika kwenye masuala ya ya utawala bora na ufuatiliaji wa masuala ya <laughs> ya haki za binadamu kwa Afrika. Asante sana uh, Majidi Mjengwa kwa kueleza eh, hayo yote, na naamini kabisa tutajaribu kuwa na wewe siku ya Jumatatu. Hali kadhalika Profesa David Monda, eh, tutajaribu kuwa na wewe kama muda utaruhusu, wakati wa uapisho huo, uh, wa Raisi eh, mteule wa Marekani Donald Trump. Vilevile eh, ni kushukuru Profesa Chacha Nyaigote kutoka kule nchini Kenya, Nawe pia kama utakuwa na wasaa, tutakuvuta siku hiyo kusikia mawili matatu, kuangalia eh, hafla hiyo. Eh, kwa niaba ya mwenzangu hapa BMJ Muridhi, mimi ni Idi Ligongo, ni washukuru sana wasikilizaji wote popote pale mlipo, eh, kwa ajili ya kutusikiliza matangazo haya, hasa Live Talk, na usikose kuwa nasi siku ya Jumatatu kwenye uapisho kutoka Washington. Tunasema alamsik.