Zifuatazo ni habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Mkuu wa shirika la haki za binadamu na Umoja wa Mataifa alionya Ijumaa kwamba vita nchini Sudan vinazidi kuwa hatari zaidi kwa raia, kufuatia ripoti kutoka kwa makundi ya haki za wanamgambo wanaoungwa mkono na jeshi wanaofanya mashambulizi ya kikabila dhidi ya walio wachache katika jimbo la Al-Jazira mzozo huo ambao ulihusisha jeshi la kawaida dhidi ya kikosi cha wanamgambo wa Rapid Support Forces, eh, tangu Aprili mwaka elfu mbili ishirini na tatu unachukua mwelekeo hatari zaidi kwa raia, kamishna wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa Volkatak alisema kwenye mtandao wa kijamii wa X, akiongeza kuwa kuna ushahidi wa uhalifu wa kivita na uhalifu mwingine wa kikatili. Wakati huo huo, polisi nchini Sudan kusini Jumaa walitangaza amri ya kutotoka nje usiku baada ya maandamano dhidi ya Sudan katika mji mkuu Juba kugeuka na kuwa uporaji. Maafisa wa usalama walifyatiwa risasi hewani siku ya Alhamisi baada ya waandamanaji kupora maduka yanayomilikiwa na Wasudan wakati wa maandamano ya kupinga vifo vilivyoripotiwa vi, vya raia 29 wa Sudan Kusini, huko Wad Madani, mji mkuu wa jimbo la Al Jazira nchini Sudan. Hata hivyo shirika la habari la AFP halijaweza kuthibitisha uhalisia wa ripoti hizo za vifo. Kama hatua ya kukabiliana na hali hiyo, tumetoa amri ya kutotoka nje kuanzia saa kumi na mbili jioni, mkuu wa polisi Abraham Manywat alitangaza kwenye televisheni ya serikali, huku maandamano mapya yakianza katika mji mkuu na miji mingine. Hatua hizi za ziada ni kuzuia uharibifu wowote wa, wa mali ya umma na ya kibinafsi, alieleza. Sudan Kusini, nchi changa zaidi duniani, ilipata uhuru kutoka kwa Sudan mwaka elfu mbili kumi na moja, inakabiliwa na ukosefu wa utulivu wa muda mrefu, ghasia na umaskini uliokithiri, ambao hivi karibuni umeongezewa makali na mafuriko mabaya zaidi katika miongo kadhaa na wimbi kubwa la wakimbizwa na kukimbia vita nchini Sudan. Biashara nyingi zilisalia kufungwa na maafisa wa jeshi na polisi walitumwa kwenye makutano ya barabara huko Juba mapema Ijumaa. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Mahakama moja ya Rusia leo Ijumaa imehukumu wawakili watatu waliokuwa wanamtetea marehemu Alexei Navalny kifungo cha miaka kadhaa gerezani na kupeleka ujumbe kutoka kwa kiongozi huyo wa upinzani kutoka gerezani hadi nje kwa umma. Hukumu hizo zinakuja wakati Rasha inayofanya msako mkubwa kuhusiana na mashambulizi yake ya Ukraine ikinuia kuwaadhibu washirika wa, wa Navalny tangu kifo chake ambacho chanzo chake hakijawahi kuelezwa wazi kilichotokea katika gereza la Actec mwezi Februari mwaka jana. Waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu anasema makubaliano ya kuwarejesha mateka wanaoshikiliwa na Hamas katika ukanda wa Gaza yamefikiwa na hivyo kuondoa kizingiti kuelekea usitishaji wa mapigano unaolenga unaule, kumaliza vita vya miezi kumi na tano kati ya pande hizo mbili. Taarifa iliyotolewa mapema Ijumaa na ofisi ya waziri mkuu ilisema Netanyahu aliarifiwa na timu ya mazungumzo kwamba makubaliano yamefikiwa juu ya mpango wa kuachilia mateka. Jopo la baraza la mawaziri la usalama la Israel lilikutana Ijumaa ili kupiga kura kuhusu makubaliano hayo. Baraza kamili la mawaziri la Israel lilitarajiwa kukutana baadaye Ijumaa ili kutoa kibali cha mwisho. Iwapo yataidhinishwa, makubaliano ya kusitisha mapigano yataanza siku ya Jumapili kwa kubadilishana mateka wa Israel kwa wafungwa wa Kipalestina, na baada ya hapo makubaliano ya kumaliza mzozo huo kikamilifu yatajadiliwa. Matukio mawili ya Alhamisi yalionekana kutishia kuanzia usitishaji mapigano na kuachiliwa kwa mateka Mahakama ya juu ya Marekani imeidhinisha kwa kauli moja sheria ya serikali kuu inayopiga marufuku TikTok kuanzia Jumapili isipokuwa kama itauzwa na kampuni mama yenye makao yake makuu nchini China, akisema, at, ikisema hatari ya usalama wa taifa kutokana na uhusiano wake wa China inashinda wasiwasi kuhusu kuminywa kwa uhuru wa kujieleza wa programu hiyo au watumiaji wake milioni 170 nchini Mwisho wa taarifa hizi za habari kutoka VOA Swahili hapa Washington DC. Baada ya sekunde chache, Mkamiti Kibayasi atakuwa na kuharifu katika meza ya waandishi ya waandishi kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA. baadhi ya masuala nitakayoangazia ni hotuba ya rais wa Marekani Joe Biden akiliaga taifa, jaji mkuu wa Kenya anakabiliwa na shinikizo la kujiuzulu, na vyama vya siasa nchini Tanzania vimeanza kujiimarisha kwa uchaguzi mkuu. Washiriki niliyo nao ni mwandishi wa habari wa kujitegemea Mobelwa Bandio akiwa hapa Marekani. Stephen Mumbi, mwandishi na mtangazaji kutoka TBC nchini Tanzania. Joseph Njani, mwandishi na mtangazaji kutoka Radio Citizen nchini Kenya. Hapa studio, jina langu ni Mkamiti Kibayasi. Na wiki hii basi, rais wa Marekani Joe Biden katika hotuba yake ya kuaga taifa ambayo aliitoa kutoka White House, ilikuwa na mfululizo wa onyo kwa mustakabali wa nchi, ikijumuisha kuongezeka kwa kikundi kidogo cha watu wenye udhibiti wa nchi, ambapo alisema inatishia demokrasia ya Marekani. Ninamnukuu: ni hatari kujilimbikizia madaraka kwa watu wachache matajiri. Matokeo ya hatari hiyo inajumuisha matumizi mabaya ya madaraka yataachwa bila kuangaliwa Leo kikundi kidogo cha watu wenye udhibiti wa nchi kinabadilisha sura ya Marekani na ushawishi ambao kwa kweli unatishia demokrasia yetu yote, haki zetu za msingi na uhuru. Mwisho wa nukuu. Rais Biden hakusema ni nani aliyemlenga katika hilo kundi dogo, lakini baadhi ya mabilionea wakubwa hapa Marekani akiwemo Elon Musk wameanzisha uhusiano wa karibu na rais mteule Donald Trump ambaye ataapishwa Jumatatu, Januari 20 mwaka huu wa 2025. Musk alitumia zaidi ya dola milioni 100 kuhakikisha Trump anachaguliwa tena madarakani, wakati mkurugenzi mtendaji wa Meta Mark Zuckerberg na Jeff Bezos wa Amazon wametoa michango mikubwa kwa kamati inashughulikia kuapishwa kwa Trump basi nianze na mobelo wa bandio ukiwa hapa marekani hotuba hii imeangaziwa vipi na vyombo vya habari na je imegusa vipi jamii hotuba aliyoitoa juma hili nasema hotuba ya mwisho kutoka katika ikulu Nafikiri imeweka mambo kadhaa. Kwanza uh, ilikuwa ni kufunga miongo um, mitano ya huduma yake kwa jamii tangu alipoingia katika masuala ya kuwa seneta mpaka hivi sasa uh, lakini pia imeweka imeeleza kwa kiasi fulani mafanikio yake na vitu ambavyo tunatakiwa kufahamu, kutambua kwamba alikuja katika wakati mgumu, kipindi cha uviko kumi na tisa. Uh, alikuja katika kipindi ambacho aliaminika kwamba angekuwa daraja kati ya viongozi wazee kulikia kwa kiongozi kijana, japokuwa ameishia kuwa daraja kutoka kwa utawala mmoja wa Trump kwenda kwa mwingine, lakini pia amekuja katika wakati ambao amefanya baadhi ya ambavyo angetamani watu wavitambue. Ameweka uwekezaji uh, mkubwa katika masuala ya ya miundo mbinu infrastructure na ni kitu ambacho akuja atakigusia akisema kwamba kwa kufanya vile watu hawataona athari zake hivi sasa, lakini ni kama amepanda mbegu ambayo watu watakuja kui, kui, kuzungumzia hapo uh, baadaye. Amesema alikuwa ni mtu ambaye ame, ameleta Uh, ajira milioni kumi na saba. Trump alipoteza baadhi ya ajira, ameboresha mahusiano na mataifa ya ya magharibi, mataifa ya NATO, ameweza kuwapa uh, ma Medicare uwezo wa kuweza kunegotiate katika maswala ya dawa, na kwa wale wazee kwenye magonjwa kama kisukari na mengine wameweza kupata uh, nafuu zaidi, wakaweza kupitisha sheria kubwa uh, ya masuala ya us uh, usalama wa, wa, wa silaha ambayo ni kubwa ndani ya miaka thelathini, uh, uh, na kuweza kufanya kesi ambazo zinatokana na mauaji mauaji yanayotokana na bunduki kupungua kwa ni asilimia hamsini, lakini uh, pia watu wengi kuingia katika mfumo wa afya healthcare kuliko wengine, lakini pia kuna baadhi ya kama walivyosema lile onyo ambalo wamelitoa kuhusiana na hawa watu, kuhusiana na namna ambavyo matajiri usiotu watakuwepo katika kuapishwa, lakini wanaonekana kuwa sehemu matajiri ambao hawajachaguliwa, na nafikiri ndio kitu ambacho alikuwa nakionya zaidi kwamba watu ambao hawajachaguliwa, lakini wanaingizwa pale kwa ushirikiano na na Donald Trump wanaweza wakawa ni, ni hatari kwa, uh, kwa, kwa Amerika na ameeleza baadhi ya mambo, lakini bado watu wamehisi kwamba ameondoka katika namna ya giza kuliko hotuba ambazo wa, wa, wangetamani kuziona akizitoa, hasa kulingana na mtu ambazo amekuwa mtu wa matumaini kwa miaka yote ya utumishi. Na tuangalie katika eneo la Afrika Mashariki, hotuba hii ya Rais Joe Biden wa Marekani imetangazwa na kuangaziwa vipi kwa vyombo vya habari vya Afrika Mashariki, hasa tukianzia katika taifa la Kenya, kwako Joseph Njane. Naam, asante uh, sana mkamiti. um, bila shaka hotuba hiyo ya Rais Joe Biden uh, imepokelewa kwa hisia mseto, hasa hapa nchini Kenya na vilevile eneo pana la Afrika ya Mashariki, kwa sababu utakumbuka kwamba uh, siku tano tu kabla ya kuondoka afisini na kuweza kumpisha rais mpya, anamzungumzia uh, Donald Trump, ni kwamba wengi wamekuwa na matarajio mengi zaidi Uh, kuhusu pengine utawala wa Rais Trump utakuwa vipi, na vile vile wengi wamekuwa wakitarajia je, kibwagizo ama kilele cha uh, hatamu za uongozi za Joe Biden uh, hasa uh, kilele chake kitakuwa ni kipi, kwa sababu uh, kawaida rais anayeondoka madarakani uh, huwa na mengi ambayo pengine anatarajiwa kuzungumzia na kuangazia. Uh, japo kwa Rais Joe Biden mwenyewe, wengi wamekuwa wakifuatilia siasa zake hasa kipindi cha miezi kadhaa iliyopita uh, kutokana na hatua yake ambayo tunaweza sema kwamba ilifikia ni kana kwamba safari ilifikia katikati. Kumbuka kwamba uh, safari yake ya kuweza kutafuta muhula wa pili uongozi iliweza kukoma pale nyuma kabisa, ambapo ilibidi aweze kumkabidhi pengine ule mwanga ama mwenge wa Uh, uongozi naibu wake uh, Kamala Harris uh, katika uchaguzi ambao bila shaka uliweza kushindwa na Donald Trump. Lakini hotuba hiyo ya hapo juzi, wengi wa Wakenya wamekuwa wakizungumzia, na vyombo vya habari vimekuwa vikiangazia hasa uh, kuu ambalo limekuwa likipewa uzito kabisa na vyombo vya habari hapa nchini Kenya ni suala la uh, kikundi tu uh, fulani ambacho aliweza kukitaja katika hotuba yake hiyo ya hapo juzi akiangazia kundi la matajiri ambao a, bila shaka aliweza kusema kwamba kundi hilo linatishia demokrasia ya taifa hilo la Marekani, kwamba ushawishi wao, uwepo wao pale pengine, a, una hatua ama una mihemko ambayo huenda ikawa na athari hasa katika demokrasia ya taifa hilo la Marekani na wengi wamekuwa wakisema kwamba ni suala ambalo kwa mfano hapa Kenya limekuwa likiangaziwa. Kumbuka kwamba uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili ishirini na mbili hapa nchini Kenya ni suala ambalo liliweza kujitokeza peupe. Ukikumbuka kulikuwa na siasa za wale wa Kenya walalahoi na vilevile siasa za wale matajiri ambao wakati huo walikuwa ni mgombea sasahivi anahudumu kama rais Uh, William Ruto, uh, kulikuwa siasa za hustlers pamoja na wale wanajulikana kama Deep State uh, ambao kiasi wanafahamika, ni kana kwamba walidaiwa kuwa uh, na ushawishi mkubwa katika siasa za Kenya, na kwa hivyo wengi wamekuwa wakilinganisha vyombo vya habari, wakijaribu kulinganisha uh, siasa za wakati huo kwamba ni wachache ambao Uh, wanamgao mkubwa wa keki nazungumzia hapa shilingi ambayo ni Kenya, uh, nikizungumzia mgao mkubwa wa utajiri na vilevile ambao vile, uh, kulingana ama kutokana na nafasi yao wana ushawishi mkubwa na usemi mkubwa katika uh, pengine maamuzi ambayo yanatolewa kuhusiana na mwelekeo wa taifa uh, maamuzi ambayo yanatolewa kuhusiana na uchumi wa taifa kwa sababu uh, kundi lile limekuwa likidaiwa pengine kutokana na ushawishi wao mkubwa wa pesa, basi huenda uh, kauli yao inatumiwa ama uwepo pa, wa, wao pale unatumiwa kutoa kauli ya kwamba sisi ndio kusema wasemavyo wa Kenya, na uh, wengi ambao huzungumzia suala hilo hapa ko ndani, na kwa hivyo swala lile linatarajiwa kuangaziwa pakubwa na vyombo vya habari ama na wengi kutokana na jinsi lilivyoangaziwa Uh, kwamba Donald Trump ndiyo huyo, uh, alitajwa japo hakutajwa moja kwa moja uh, na yule anayeondoka Rais Joe Biden. Shukrani sana. Na kwa upande wa Tanzania, Stephen Mumbi, vyombo vya habari vimeieleza vipi hotuba hii ya Rais Biden? Kumekuwa na mtizamo tofauti kulingana na vyombo vyenyewe vinaopigia chepuo mambo gani. Kuna vyombo ambavyo vyenyewe vinazungumzia zaidi maswala yanayohusiana na na vijana, mfano maanayake, utazungumzia ukuaji wa teknolojia, amezungumzia akili mnemba eh, ejen, eh, ni teknolojia mpya ambayo inakuja angalau kutatua baadhi ya changamoto ambazo zinajitokeza moja kwa moja au zinaonekana moja kwa moja. Kwa hivyo ni imezungumzwa kwa ukubwa na vyombo vingi vya habari vya ndani ambavyo vinapigia chefuo mambo yanayohusu vijana na ukuaji wa wa teknolojia, lakini jambo kubwa zaidi ni hili la kusema kwamba kuna ta, kundi dogo la matajiri ambao wanagubika siasa za Marekani na ndiyo hasa ambao wanashika nchi kwa muda mrefu. Hili ni suala ambalo limezungumzwa zaidi eh, na vyombo mbalimbali vya, vya habari. Na kwa muktadha huo, maana yake ni kwamba hii jambo linaakisi hali ya mambo ambayo inajitokeza barani Afrika hivi sasa baadhi ya matajiri ama wale wenye fedha wanakuwa wanaunga mkono wanasiasa ambao e, wao wanadhani itakuwa ahueni kwa biashara zao e, pamoja na kampuni zao ambazo wana mfano kama ukwepaji wa kodi e, ukwepaji wa kodi ama punguzo la kodi katika biashara mbalimbali mbali na nini. Kwa hiyo hii ni jambo ambalo limeangaziwa, ndio no, umekuwa mjadala mkubwa vyombo vya habari vimeripoti hili jambo e, kwamba hii ni kauli ambayo imefika wakati mwafaka kwamba ionekane sio kundi fulani tu ndio ambao wana hadhi ya kuwa e, viongozi. Ukiona, ukirudi nyuma utaona Donald Trump alikuwa rais wa Marekani, ambaye ndiye rais mteule sasa. E, maanake hapo tarehe ishirini siku ya Jumatatu atakuwa akiapishwa. Lakini ukirejea nyuma tena unakutana na e, na viongozi wengine kama Barack Obama, naye angalau kidogo kuna utofauti, lakini bado e, sio mtu wa kawaida. Unarudi nyuma na viongozi wengine eh, Bill Clinton na wengine wengi wengi ambao wamekuwa ni marais wa Marekani, ni ni ni watu ambao walikuwa wakiungwa mkono na watu wenye fedha na, na matajiri. Kwa hiyo hili haya ni baadhi ya mambo ambayo yame, yamepewa nafasi kubwa na vyombo vya habari Tanzania na hata mijadala inaendelea, ukiingia katika mitandao ya kijamii unakuta majukwaa mbalimbali yanazungumzia haya mambo, Mubelwa. Lakini katika mwendelezo wa hotuba ya Biden, bila kutaja majina, rais alikosoa uamuzi wa hivi karibuni wa Zuckerberg kwamba kampuni yake ya mitandao ya kijamii ambayo inamiliki Facebook na Instagram itaacha kufanya kazi kuangalia ukweli, yani fact checking. Mchakato wa kuthibitisha usahihi wa ukweli wa taarifa na ripoti zilizoulizwa katika meza ya waandishi, unaangazia vipi na nini mtazamo wako katika hili? Katika jicho la uandishi nitakachosema ni kwamba amejaribu kuanza kuset tone ya mapambano ambayo anataka demokrat wanayo kuelekea mwaka elfu mbili na ishirini na nane. Ametoa onyo kama ambalo alitoa Dwight Eisenhower uh, mwaka elfu moja mia tisa sitini na moja kwenye hotuba yake ya kuaga Januari uh, kumi na saba. Alizungumzia hivi hivi, lakini Dwight alizungumzia kuhusiana na kitu alichokiita military industrial complex, wakati huyu amekuja amezungumzia swala so zima la masanafiki, amezungumzia yeye, uh, alichozungumzia uh, kwa, kwa masuala ya teknolojia uh, complex lakini kuna ukweli kwamba hawa watu wote ni wafanyabiashara biashara wakubwa na ambao kwa namna moja ama nyingine, wanataka namna fulani ya maslahi, na inawezekana wakatumia miaka hii minne ya Donald Trump kujiwekea namna ambayo wanaweza wakawa mbele. Sasa unaweza ukaangalia jinsi ambavyo Elon Musk katika harakati zake za kuwa mtu atakayetumiwa na serikali ya Marekani kuwapeleka watu Mars na mwezini, lakini ndio competition ambayo pia anayo Jeff Bezos. Na unaangalia watu wengine wakina na maswani na, na unapoangalia baraza zima la Donald Trump ambalo ameliteua, sio waliochaguliwa, ni mabilionea ambao mara nyingi wameweka uh, maslahi yao mbele kuliko maslahi ya watu. Kwa hiyo ndicho ambacho ameonya hata Joe Biden akisema kwamba angetamani Marekani iwe na kitu kimoja tu, kwamba iwe na land of possibility na tofauti ambayo ina define katika dunia nzima, akisema hiyo kutoka Scranton, Pennsylvania, mpaka kuja kuwa Ikulu, angetamani hivyo hivyo bila watu ambao tayari wana pesa kuwabania watu wengine katika maendeleo yao. Stephen, katika taifa la Tanzania, uh, tunafahamu kwamba vyama vya siasa nchini Tanzania uh, vimeanza kujiimarisha kuelekea uchaguzi mkuu wa mwaka huu, na chama cha upinzani Chadema uh, kinafanya uchaguzi mkuu wa ndani, wakati ambapo chama tawala cha CCM uh, wakijipanga kumchagua makamu mwenyekiti uh, kwa upande wa Tanzania bara. Ripoti hizi zinaangaziwa vipi ndani ya ardhi ya Tanzania? Imekuwa ni msisimko mkubwa mkamiti kwa siasa za Tanzania, ukizingatia kwa kwamba huu ni mwaka wa uchaguzi. Mwezi wa Oktoba utafanyika uchaguzi mkuu, tukianza na chama cha upinzani cha Chadema ambacho chenyewe mwishoni mwa mwezi huu, siku chache zijazo watakuwa na uchaguzi mkuu wa ndani Hivi sasa wamekuwa na uchaguzi ndani i... katika ngazi mbalimbali, mfano mbali. baraza la... la wanawake BAWACHA ba e... na... na... na maeneo mengine ulianza na uchaguzi wa kanda sasa. Kilele ni uchaguzi wenyewe wa kuchagua mwenyekiti wa chama hiki taifa pamoja na makamu mwenyekiti. Hapo ndio penye mvutano mkubwa, kwa sababu e... aliye madarakani e... Freeman Aikaeli Mbowe amekuwa mwenyekiti wa chama hiki kwa zaidi ya miaka ishirini na amewahi kugombea uh, uraisi kupitia chama hiki lakini hakufanikiwa, na baadaye akawa mbunge kupitia jimbo la Hai kule Kilimanjaro, na bado amekuwa ni mwenyekiti wa chama hiki. E, makamu wake mwenyekiti Tundu Antipasilisu, huyu yeye alikuwa ni mgombea urahisi wa chama hiki katika e, msimu uliopita lakini alishindwa, na hawa ndio vinara wawili. Kwa hiyo kumekuwa na mvutano mkubwa mara baada ya Tundu Lisu E, kutangaza kwamba ata, ata, ata, atawania wenyekiti e, wa chama hiki cha Chadema, na hivyo kuzua mvutano mkubwa baina yake pamoja na mwenyekiti, huku mwenyekiti e, yeye akisema kwamba bado ana nafasi, wakati makamu wake yeye anasema ni wakati wa kukijenga upya chama, kwani miaka ishirini e, chama kimefanya makubwa, lakini kinahitaji mabadiliko hasa kuelekea katika mwaka huu wa uchaguzi mkuu, ili angalau waweze kupata viti vya ubunge na ikiwezekana pengine washinde eh, washinde eh, uchaguzi wa mwaka huu kwa ngazi ya, ya urais. Tukirejea katika chama tawala cha CCM ambacho chenyewe sasa hivi inaelekea katika uchaguzi ama, eh, uteuzi unaweza kuita, kwa sababu mara baada ya kamati kupitisha jina la mgombea mmoja anaenda kuthibitishwa na wajumbe eh, wa mkutano mkuu wa chama hiki, ambayo hii mwishoni mwa wiki hii Manaake kesho Jumamosi na Jumapili ndio utafanyika mkutano huu. Makamu mwenyekiti bara huyu ndiye hasa ambaye mwenye jukumu la kuhakikisha Tanzania bara, e, tofauti na kule Tanzania visiwani, visiwani Zanzibar, anashikilia usukani wa chama hiki kwa kuhakikisha kwamba chama kinakuwa imara. Suala jingine ambalo linaendelea kugonga vichwa vya habari vya kimataifa ni kuhusu mapigano yanayoendelea huko mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo DRC ambayo ya yamesababisha vifo majeruhi na watu kukoseshwa makazi huko uh, mashariki mwa DRC, huku miji kadhaa iliyoangukia katika makundi yenye silaha mashariki mwa nchi hiyo imetekwa tena na vikosi vya serikali. Uh, taarifa hizi za mapigano huko Kongo, uh, kwa vyombo vya habari vya Tanzania na waandishi waliopo katika nchi ya Tanzania wanaangazia vipi na kuripoti vipi swala hili? ni ni habari ambazo zinasikitisha sana kwa hasa kwa Tanzania kwa sababu, kwa sababu hufahamu kwamba unapoenda magharibi mwa Tanzania, mikoa kama ya Kigoma eh, Katavi kule ndio mikoa ambayo inapakana moja kwa moja na eh, DRC mashariki. Maanake ukipanda tu meli kuvuka ziwa Tanganyika utajikuta huko miji iliyo mashariki kama Kalemie, Kisangani na kwingineko na kilomita chache tu unafika miji kama Goma, Masisi, ambako kwenyewe ndiko kumekuwa na madhara zaidi, na sehemu nyingine yote ya mashariki, mikoa ya Kivu kaskazini na Kivu eh, kusini. Kwa hivyo, kwa Tanzania, vyombo vya habari vya Tanzania vimekuwa vikijaribu kuelezea tu hali ya mambo inavyotokea kule mashariki mwa DRC, na hasa ukizingatia kwamba hivi karibuni eh, rais wa Rwanda Paul Kagame alitoka hadharani na kukanusha vikali tuhuma ambazo amekuwa akikabiliwa nazo na sasa basi, uh, Joseph Njane, hebu tuangazie siasa zinazoendelea huko nchini Uganda, ambapo mahakama ya kijeshi ya Uganda imetoa uamuzi wa kumshtaki kiongozi wa upinzani Kizza Besigye kwa mashtaka ya udanganyifu yanayobeba adhabu ya kifo. Hii taarifa imeripotiwa na kupewa uzito gani katika vyombo vya habari vya Kenya? naam mkamiti tangu mwezi uliopita ambapo Kizza Besigye ambaye ni mwanasiasa wa upinzani nchini Uganda alipodaiwa kutekwa nyara hapa nchini Kenya, kisha akasafirishwa hadi taifa lake la Tanzania, la Uganda kumradhi. Uh, vyombo vingi vya habari hapa nchini Kenya vimekuwa vikiangazia masaibu ambayo yamekuwa kimwandama kutoka aweze kuripotiwa kuteka unyara alipokuwa akihudhuria ama alikotarajiwa kuhudhuria hafla moja. Uh, vilevile mwanasiasa mwingine hapa nchini Kenya wa upinzani ambaye, uh, vilevile amekuwa ni moja kati ya mawakili wake katika kesi ambayo imekuwa akimkabili namzungumzia uh, wakili Martha Karua ambaye vilevile ni kiongozi wa chama cha NARC-Kenya hapa nchini Kenya. Kwa hivyo wengi wamekuwa wakijaribu kufuatilia kuona, je, baada ya kudaiwa kutekwa nyara na akaweza kuwasilishwa kule nchini Uganda, tukamwona katika mahakama kule uh, nchini Tanzania akikabiliwa na yale mashtaka ambayo sasa hivi majaji wameweza kukumbatia na mashtaka ambayo uh, bila shaka ulivyosema yanaweza kumfanya afungwe kifungo hatari zaidi kwa hivyo ni suala ambalo limekuwa likifuatiliwa kwa karibu zaidi. Kumbuka kwamba swala hili la Besij kwa mkwaruzano wa kisiasa kati yake na utawala wa Rais Weri Kaguta Mseveni si swala geni kabisa. Kumbuka kwamba hapo awali wamekuwa wakivutana kisiasa au uh, utakuta kwamba Besij amekuwa akihangaishwa uh, pengine na maafisa wa serikali maafisa wa usalama kwa hivyo swala hili si geni kwa sababu vyombo vya habari vinasema kwamba umekuwa ukifuatilia maswala hayo kwa karibu zaidi. kisa bes sijekumbuka kwamba si mara ya kwanza kuja hapa nchini Kenya. Kuna wakati ambapo alihangaishwa na ikabidi ka, e, atafute matibabu hapa nchini Kenya, katika moja yapo ya hospitali hapa jijini Nairobi. Na kwa hivyo tangazo hili la majaji kuweza kukumbatia pengine Uh, mashtaka ambayo yalikuwa wakimkabili wengi, walitarajia kwamba baada ya kufikishwa kizimbani na kufunguliwa mashtaka yale, hawakutarajia pengine kuna lolote geni ambalo lingejitokeza, lakini kutokana na hilo pengine wengi wamekuwa na, sio tu vyombo vya habari, wengi wa wananchi wanahisi kwamba pengine ni njia moja tu ya utawala pengine wa serikali ya taifa hilo la Uganda kuweza kunyamazisha upinzani. Kumbuka kwamba Besigye amekuwa ni mojawapo yapo ya miba ambayo pengine imekuwa mikali kwenye ngozi pengine ya serikali ya Uganda, na unahisi kwamba ni njia moja ya kuweza kunyamazisha, kunyamazisha upinzani wanapojiandaa kwa uchaguzi mkuu ambao unatarajiwa kufanyika kule nchini Uganda. Na kwa hivyo hatua hii ni mojawapo ya pengine kuunda ama kutengeneza njia ya kuweza kuhakikisha kwamba serikali inatamba katika uchaguzi ule, lakini kuu wengi wanatarajia ni kuona je mashtaka haya uh, ni vipi atakavyoshughulikiwa na majaji kwamba utekelezaji uh, wake utaweza kufaulu ama ni njia moja tu ya kuweza kuhakikisha kwamba upinzani unanyamazishwa kabisa, kwa sababu Besigye si kiongozi tu wa upinzani kule uh, nchini Uganda. Kumekuwa na viongozi wengine kama vile mwanasiasa um, msanii Bobi Wine uh, na kwa hivyo pengine ni ishara tu wanataka kuonyesha kwamba hufai, uh, pengine kupenyeza siasa za upinzani ndani ya serikali yetu, uh, na pengine kuna mwingilio wengi wanahisi kwamba pengine wanadai pengine kuna mwingilio wa idara ya mahakama ambao, uh, pengine una mwelekeo fulani wa kisiasa. Lakini haya yote, kumbuka kwamba yamekuwa yakishinikizwa Uh, wengi wakidai kwamba pengine upinzani uh, unanyamazishwa kupitia kwa rais mwenyewe ambaye hapo awali alijitenga kwamba nchi yake ni uh, nchi ya demokrasia. Kwa hivyo iwapo hukumu hiyo itaweza kutekelezwa ama mashtaka yale yatakumbatiwa kikamilifu na hukumu ile kuweza kutolewa, uh, basi ndilo wengi wanasubiri kuona iwapo hilo litatekelezwa. Je, majaji wataamua kufuata mkondo ambao utakuwa ni tofauti ama Uh, utauiana na pengine matumaini ya wengi uh, wengi wanasubiri hilo. Uganda, nilivyosema, ushirikiano wake uh, sawa na Tanzania ni ushirikiano ambao umekuwa ni wa kibiashara, kisiasa, na masuala mengi. Rais Yoweri uh, Museveni mwenyewe amekuwa hapa Kenya mara kadhaa uh, rais mwenyewe wa Kenya, marais watangulizi wamefika kule Uganda. Kwa hivyo ni masuala mengi ambayo yamekuwa yakiangaziwa zaidi. Uganda siyo taifa la kwanza kabisa ama si mara ya kwanza kabisa kumulikwa kutokana na ukandamizaji wa demokrasia, na suala hili si geni kabisa. Lakini mara hii, je, madai ya ukandamizaji yatakuwa ni tofauti kabisa kwamba kutakuwa na suluhu kabisa kutoka kwa serikali ai yote inasubiriwa kutokana na majaji wale ambao wanatarajiwa kutoa pengine hukumu hapo baadaye ambayo itatoa mkondo wa siasa tu za upinzani kule nchini Uganda. Kamiti, shukran sana basi nikutakie jioni njema, asante sana koja, nikapambane na karibu. Shukrani sana Joseph Njane, mwandishi na mtangazaji wa Radio Citizen kutoka nchini Kenya. Hali kadhalika shukrani Steven Mumbi, mwandishi na mtangazaji wa TBC nchini Tanzania, na pia kwako Mubelwa Bandio, mwandishi wa kujitegemea ukiwa hapa nchini Marekani. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi. Asante sana kwa kusikiliza VOA Swahili kutoka hapa Washington.