Engineering, science. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Karibu katika matangazo yetu ya nusu saa. Leo Jumaa Mosi, yanakujia saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki, na saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati. Naitwa Patrick Ndwimana. Tunasikika kupitia redio zetu wa shirika Radio Free Africa katika eneo zima la maziwa makuu, Citizen Radio huko nchini Kenya, na huko DRC tunasikika kupitia redio Butembo na redio program mjini Bunia. Katika matangazo ya leo, tutakuletea kipindi cha jarida ambacho kinaangazia matukio muhimu ya wiki yaliyotokea Marekani, Afrika na kwingineko duniani, lakini kwanza tupate habari za dunia. Zifuatazo ni habari za dunia kutoka Washington. Mimi ni Idi Ligongo. Rais wa Colombia Gustavo Petro Ijumaa amesema kwamba anasitisha mashauriano ya amani na wanamgambo wa National Liberation Army, ELN, siku moja baada ya ghasia kati ya makundi yenye silaha kaskazini mashariki na kusababisha vifo vya takribani watu 30. Vurugu hizo zilitokea katika eneo la Katumbo kwenye mpaka na Venezuela, ambako makundi hasimu yamekuwa yakipigana kwa miaka mingi kudhibiti biashara ya dawa za kulevya aina ya kokain. Mapigano ya karibuni yaliwahusisha waasi wa mrengo wa kushoto wa ELN, kundi kubwa zaidi kati ya makundi yenye silaha ambalo linafanya harakati zake nchini Colombia dhidi ya wapinzani wa Marxist, Revolutionary Army Forces of Colombia FARS ambacho uh, kilitia saidi mkataba wa amani na nchi hiyo mwaka 2016 baada ya zaidi ya miaka 50 ya vita. Rais Petro alishutumu ELN kutenda uhalifu wa kivita na kueleza kuwa sababu ya kusimamisha mazungumzo na kundi hilo ni kwa vile ELN haionyeshi nia ya kuleta amani. Serikali ya Sydney Jumamosi imetangaza janga la asili katika sehemu za mashariki mwa Australia, ambako upepo umeangusha miti na kukata umeme kwa maelfu ya nyumba. Mvua kubwa, radi na upepo wenye kasi ya kilomita mia moja kwa saa ulishambulia Sydney na maeneo mengine ya New South Wales toka Jumatano, huku njia nyingi za umeme zikiwa zimekatwa, takribani nyumba elfu thelathini zilikosa umeme Jumamosi, kiwango kikishuka kutoka nyumba zaidi ya laki mbili na elfu sitini, amesema. Waziri wa huduma za dharura wa jimbo hilo Jihad Dib amewaambia wanahabari kwamba tukio hilo limeathiri jimbo zima. Idara ya huduma za dharura ilishughulikia zaidi ya matukio elfu saba karibu na New South Wales, amesema maafa yametangazwa hadi sasa katika maeneo matatu ya serikali za mitaa na kumefunguliwa msaada kwa watu wanaotafuta makazi ya dharura, vitu muhimu, ukarabati na usafishaji. Baraza la mawaziri la Israel Jumamosi limeidhinisha makubaliano ya kusitisha mapigano ya Gaza na kuachiliwa kwa mateka ambayo yatasimamisha vita vya miezi kumi na tano na Hamas. Serikali imetangaza mpango huo majira ya saa moja asubuhi kwa saa za Jerusalem baada ya baraza la mawaziri kukutana kwa zaidi ya saa sita na baada ya baraza la mawaziri la usalama Ijumaa kupendekeza mpango huo uidhinishwe. Mkutano wa baraza la mawaziri ulifanyika kikamilifu kupitia Sabato ya Kiyahudi ambayo huanza kwenye machweo ya Ijumaa. Wakati wa Sabato, serikali kwa kawaida husimamisha shughuli zote isipokuwa katika hali ya dharura za maisha na kifo, ikionyesha umuhimu wa makubaliano hayo. Wakati huo huo, ving'ora vilivuma katikati mwa Israel Jumamosi. Maafisa wa jeshi la Israel walisema mifumo ya ulinzi ilitungua kombora lililorushwa kutoka Yemen. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, ikitangaza kutoka Washington DC. Rais wa Korea Kusini aliyeondolewa madarakani Yoon Suk Yeol alifikishwa mahakamani kwa mara ya kwanza Jumamosi kwa ajili ya kusikilizwa kwa kesi muhimu ambayo itaamua kuhusu kuongeza muda wake wa kuzuiliwa, huku wapelelezi wakichunguza maombi yake ya sheria ya kijeshi yaliyoshindikana. Wafuasi wa Yoon walikusanyika nje ya mahakama na kuzozana na polisi alipowasili kwa gari wiki kadhaa baada ya kuliingiza taifa katika machafuko kwa kujaribu utawala wa kijeshi. Mapendekezo ya rais ya tarehe tatu Disemba ya sheria ya kijeshi yalidumu kwa saa sita pekee, huku wabunge wakipiga kura licha ya yeye kuwaamuru wanajeshi kuvamia bunge. Baadaye Yun alishtakiwa na bunge na akakataa kukamatwa kwa wiki kadhaa akiwa amejificha katika makazi yake yenye ulinzi mpaka alipowekwa kizuizini Jumatano baada ya uvamizi wa alfajiri. Maelfu ya watu walikusanyika kaskazini mwa Liberia Jumamosi kwa mazishi ya kiongozi wa vita aliyegeuka kuwa mwanasiasa Prince Johnson, mtu mashuhuri wa vita vya kikatili vya wenyewe kwa wenyewe nchini humo, ambaye alifariki bila kufunguliwa mashtaka. Migogoro ya nyuma iliharibu nchi hiyo ndogo ya Afrika Magharibi kuanzia mwaka 1989 hadi 2003 na kusababisha vifo vya takribani watu laki mbili na elfu hamsini pamoja na utekaji, ubakaji na matumizi makubwa ya wanajeshi watoto. Kiongozi huyo wa zamani wa waasi alitambuliwa kuwa na idadi kubwa zaidi ya uhalifu wa kivita wakati wa ghasia za kutisha. Kwa mujibu wa ripoti ya tume ya ukweli na maridhiano ya 2009, ilisema uhalifu wake ulihusisha mauaji, unyang'anyi, uharibifu wa mali, kuandikisha watu kwa lazima, kutesa na ubakaji. Na zaidi ya wakimbizi wa ndani elfu hamsini na tano wa Sudani wamerejea katika maeneo ya kusini mashariki mwa jimbo la Sennar, zaidi ya mwezi mmoja baada ya jeshi kutoa tena mji mkuu wa jimbo hilo kutoka kwa wanamgambo. Shirika la Umoja wa Mataifa la Uhamiaji limesema Jumamosi, limeongeza kusema timu zake za huko zilifuatilia kurejea kwa takribani watu 55,166 waliohamishwa katika maeneo ya jimbo la Senar kati ya Disemba 18 na Januari 10 katika nchi nzima. Hata hivyo, Umoja wa Mataifa umesema miezi 21 ya vita imesababisha mgogoro mbaya zaidi wa wakimbizi wa ndani na kuwaondoa zaidi ya watu milioni 12 Njaa imetangazwa katika baadhi ya maeneo ya nchi, lakini hatari inaenea kwa mamilioni ya zaidi ya watu, pamoja na maeneo ya kaskazini mwa Senar, tathmini iliyoungwa mkono na Umoja wa Mataifa ilieleza mwezi uliopita. Mwisho wa habari za dunia kutoka Washington, mimi ni Idi Ligongo. Jarida la Wikendi. Hujambo na karibu, popote unapotufuatilia kote duniani, karibu sana kwenye kipindi cha Jarida la Wikendi, tukiangazia habari kubwa katika juma hili. Ni kipindi ambacho kinatayarishwa kwa ushirikiano wa Sauti ya America VOA Washington DC, Marekani, Citizen TV kote nchini Kenya, na Azam TV Dar es Salaam, Tanzania. Mimi ni Goodluck Po nikiwa hapa Azam TV Dar es Salam, na mimi ni Idi Ligongo nikiwa katika studio za VOA hapa Washington DC. Na wiki hii tunaangazia hali ya mabadiliko ya tabia nchi. Umoja wa Mataifa, wadau mbalimbali wa mazingira wamekuwa wakiendelea kuonya juu ya mabadiliko ya tabia nchi, na dunia imeshuhudia na inaendelea kushuhudia majanga kadha wa kadha. Na mimi naitwa Nimro Tabu nikiwa Citizen TV Nairobi, Kenya. Kusini mwa California nchini Marekani, jimbo hilo linakabiliwa na moto mbaya zaidi wa msimu wa baridi katika kipindi cha zaidi ya miongo minne. Kwa kawaida moto siyotishio kwa wakati huu wa mwaka, lakini mchanganyiko hatari wa mambo umepuuza mifumo ya kawaida ya misimu na hivyo kuzua moto kwa haraka na kuleta maafa. Sande Shomari anatufungulia jarida la wikendi hii na taarifa ifuatayo. Ingawa sababu halisi za moto endelea ya Los Angeles bado zinachunguzwa, hakuna mashaka kwamba hali ya hewa ya California imechangia kuzidisha moto huu uliosambaa kwa kasi na ukubwa. Ulianza na upepo wenye nguvu wa Santa Ana unaovuma hadi maili mia moja kwa saa, ukiwa na nguvu zaidi kuliko kawaida, pamoja na kurejea kwa hali mbaya ya ukame. Kilichoongeza hali hiyo vipindi vya mvua kubwa vivyosababishwa na ukuaji wa miti, ikifuatiwa e, na hali ya joto la juu ambayo ilikausha miti kwa haraka na kutengeneza chanzo kikubwa kinachoweza kuwaka kwa urahisi. The biggest factor right now are the. Sababu kubwa kwa sasa ni upepo mkali wa Santa Ana, una nguvu na unakwenda kwa kasi za maili mia moja kwa saa. Hii inafanya moto kuenea kwa haraka, na ndio maana ni vigumu kuzuia. Kama ungekuwa wa kawaida na msimu wa mvua wa California, kusingetokea kitu kama hiki katika mojawapo ya msimu wa baridi kali zaidi. Bila hali hizi za joto, ukavu na kasi kubwa ya upepo, moto huu mbaya usingefikia kuwa mkubwa hivi. It's a dry, hot winter. Ni msimu wa baridi kavu pamoja na joto, baada ya miaka miwili ya mvua, wakati miti ilipokuwa kwa haraka sana kwa sababu ya mvua nyingi. Na hivyo basi, unapokuwa na mvua za kukuza miti alafu wimbi la joto kali bila ya kuwepo na mvua, na ikijumuishwa na upepo, basi huwaka kwa kasi na kuteketeza nyumba zilizokuwa karibu. Taarifa za karibuni za uchunguzi wa maoni inahusisha moto kama huu na mengineyo na mabadiliko ya hali ya hewa. Kwa mujibu wa kura ya maoni ya chuo cha Emerson iliyohusisha watu elfu moja waliojiandikisha, asilimia 58 wanaamini mabadiliko ya hali ya hewa yanachangia moto wa nyika, wakati asilimia 42 hawakubaliani. Utafiti mpya miezi michache iliyopita umegundua kwamba mioto hii midogo lakini mikali kama tunavyoona hivi sasa inaongezeka, ni zaidi ya mara mbili ya kiwango kilichokuwepo miaka ishirini iliyopita, na wanasayansi wanafikiri kwamba hiyo inaweza kuwa inatokana na mabadiliko ya hali ya hewa. Ulimwenguni kote, wataalam na vyombo vya habari wamekuwa wakiangalia uhusiano kati ya mabadiliko ya hali ya hewa na moto unaowaka wengi. Wanaashiria mwelekeo wa hali ya hewa wa Los Angeles unaozidi kuwa mbaya, ambapo mabadiliko makubwa ya hali ya mvua na ukame yamekuwa ya kawaida zaidi katika miaka ya karibuni na kufanya moto wa msituni kuwa mkubwa zaidi na vigumu kudhibitiwa. Sande Shomari, jarida la wikendi. Shukran sana Sandey. Na sasa tuwakaribishe wachangiaji katika mjadala huu. Kule katika studio za Citizen TV Nairobi, Kenya, yupo Antoni Muchiri ambaye yeye ni afisa na mtaalamu wa masuala ya majanga kutoka shirika la Red Cross. Antony, karibu sana kwenye matangazo yetu. Nam, na hapa Dar es Salaam, Tanzania, tunaye eh, Helen Achimpota ambaye yeye ye ni eh, mdau wa masuala ya mazingira, lakini ni mkurugenzi wa PMI Tanzania. Karibu sana. Asante sana. Nam, labda na tuanze kwako Helen. Eh, nini hasa sababu ambazo zinasababisha haya mabadiliko ya tabia nchi ama mabadiliko ya hali ya hewa ambayo tunayashuhudia hivi sasa? Um, mabadiliko ya hali ya hewa yanayotokea sasa yanaweza kuwa yanasababishwa na sababu za asili lakini pia na sababu za kibinadamu. So tumekuwa kwa miaka inavyoendelea tumekuwa na activities nyingi ambazo zinaharibu mazingira ambazo tulitakiwa kutoweza kuziweka kwa muda mfupi, tafute njia mbadala ya kuweza kuzuiana nazo mm -hmm. Ikiwepo uzalishaji wa carbon dioxide, maana yake uh, zile shughuli zazo zifanyike kwenye viwanda. Pamoja katika vitu vikubwa ni uharibifu wa mazingira, tunakata sana miti lakini hatuwezi kuipanda hiyo miti, ambayo pia tunafanya viumbo, viu, I mean viumbe asili ambavyo vinaishi kwenye hayo mazingira pia tunaweza kuwapoteza, ikiwemo hmm. carbon dioxide na maji, mchafuko wa maji, kemikali za kuweza kuwa wanyama waliokopo baharini, hata wakiwa na nchi kavu yeah. na kuna sababu ambazo zingine tunashindwa kujizuia, miji inapanuka yeah. shughuli za kibinadamu ina inaongezeka. So katika ujengaji wa miundombinu, katika tunapofanya ule ujenzi pia tuweze kuangalia kwamba je, njia mbadala akati tunafanya haya maendeleo ni vitu gani ambavyo tunaweza tukafanya kuweza kutunza mazingira. Pia kuna vitu vya binadamu, mifugo tunahitaji vyakula, tunahitaji yeah. Pia kutumia mifumo ya kisasa ambayo inaweza ikakabili mazingira kuacha kutu, kutumia kemikali, mbolea za kemikali, pia kuangalia jinsi gani tunakomiti mifugo michache katika shughuli zetu za kila siku. No. Asante sana uh, Helen, maanake umeeleza kwa kina kabisa juu ya sababu ambazo zinachangia hali hii. Labda mimi niruke uh, moja kwa moja kwenda pale Kenya, na ningependa kuelezea jambo ambalo limekuwa likiendelea. Tumeshuhudia uh, majanga mengi yakitokea, si hapa Marekani, lakini hata kule Afrika tumeona Msumbiji eh, kukitokea mafuriko makubwa, lakini humo humo Tanzania, Kenya, Rwanda, Uh, Uganda, Burundi tumeshuhudia vile vile uh, matukio ambayo ama majanga ambayo moja kwa moja unaweza kuyahusisha na swala la mazingira. Anthony, ningetaka kujua kutoka kwako, je, hizi serikali uh, za maeneo yetu hayo unadhani zimejiandaa vilivyo kukabiliana na majanga haya? tunashuhudia kama hali jinsi ilivyo uh, kule California, uh, kwa hakika hatuko tayari Janga lile ambalo limetokezea kule California limezidi kila mtu. Wale ni watu ambao pia wako na experience, wakona utaalamu wako na uwezo wa kukabiliana na majanga makubwa, na wameweza kukabiliana nayo mbeleni, but lakini kwa muda huu hii iliyowapata imezidi. Upande wetu kama nchi, tunapopatwa na janga kama hilo, huenda itakuwa ni shida zaidi kwa wananchi na hata kwa wale ambao wanakabiliana na mikasa kama ya moto. Tumeona kwa upande mwingine tunapopata mikasa mikubwa kama ya mafuriko, vile ambavyo shughuli na juhudi zozote zile ambazo tunaweka kipaumbele za kusaidia wananchi bado huwa hazifiki kiwango ya kuokoa maisha vile inavyofaa. Kwa hivyo hii ni janga kubwa, na kwa yote tunawaelezea wale waliopatwa na huu mkasa pole, kama shirika la Msalaba Mwekundu. Eh, niongezee swali ambalo nataka nikuulize, alafu pia baadaye nimuulize Bi Helen, ni kwa kufuatilizia tu, janga kama hili ambalo linashuhudiwa Marekani, California, hususan jimbo lile. Lingekuwa ni janga limetokea katika bara hili la Afrika, taifa lolote, unahisi hali ingekuwa namna gani? Hali ingekuwa ngumu kusema ukweli. Hii ni janga ambayo imewazidi hata wale wanao experience ama wamezoea kukabiliana na majanga kama yale, na kwa hakika ukiangalia upende wa wale ambao wanapigana na moto wazima moto, idadi ya wazima moto kupitia idadi ya wananchi ama zile sehemu ambazo tumetenga za kuweka wanazima moto ni chache sana, na tukipata janga kama hilo, kwa hakika itakuwa ni shida kubwa kwa nchi na hata katika kwa serikali. Asante sana. Helen nije kwako moja kwa moja hapo Azam TV na nataka uoanishe. Eh, masuala ambayo tunazungumzia sasa, majanga yayo ni majanga yanayotokana na mabadiliko ya tabia nchi na vile vile idadi ya watu inavyoongezeka duniani. Ukiangalia jimbo la California kwa mfano, idadi kubwa imeongezeka ya watu. Inabidi wengi kuingia katika sehemu za milimani, sehemu ambazo pia ni tambarare kuna ukavu na kadhalika. Katika mataifa mengine barani Afrika, nchini Kenya, kwingineko, utakuta pia idadi kubwa ya watu inazidi kusonga hata katika sehemu za mito, maeneo ya ziwa. Tueleze na uoanishe masuala haya kwamba majanga zaidi huenda yakashuhudiwa kadri idadi ya watu inavyoendelea kukua ama kuongezeka ulimwenguni. Um, asante sana, na kwa kuangalia zaidi ni kwamba majanga, tunavyoendelea kuangalia majanga, yataendelea kuongezeka kwa sababu tukiangalia mkataba wa Paris tulikuwa tunajaribu kupambana joto lisiweze kuzidi asilimia moja pointi tano centigrade, lakini kwa sasa hivi tunaonyesha kwa karne ijazo litafika zaidi ya mbili, na kuonyesha mwaka elfu mbili na ishirini na nne ilikuwa ni mwaka wenye joto zaidi ambao tulifika kama asilimia I mean, asilimia moja na sabini na nane centigrade ambayo inaonyesha ni jinsi gani kwamba hata zile viwango tulivyoviweka kuweza kupambana na hii hali itaongezeka. So maana yake tuendelee, kwamba kutegemea majanga yataongezeka zaidi na jinsi ya kupambana navyo na kwa sababu bado hatujaweza kufanya kuspread more awareness na pia kwa kuangalia kama mwenzangu alivyojibu, hatuna mali asili mali nyingi za kuweza kupambana na majanga kama haya. Je, ikitokea Afrika tunaweza tukapambana na majanga kama haya? Tunaonekana hatuko tayari. Na ndio maana imeonekana hata uh, Los Angeles kinachotokea sasa hivi wanajitahidi kupambana, lakini tunashindwa kupambana kwa maana yake hatuko tayari kwa mabadiliko ya nchi yanayotokea kwao. Tuendelee zaidi kuangalia kwamba hali itaendelea kuwa mbaya kama hatutaweza kuspread awareness na pia kama nchi za mataifa mbalimbali kuweza kushikana kuweza kupambana na majanga haya ya mazingira ambayo yanaendelea na, sana Lama ni nitaka kuja kwake Anton eh, kidogo kasaba. Kuna swali ambayo limeulizwa la kuhusu utayari, na tumeona mataifa kama vile Marekani ni mataifa makubwa ambayo tunaamini kwamba wamekuwa wakifanya vizuri kwenye eh, eh, maandalizi na, na utayari ili kimambo wanaita kuwa proactive, lakini tumeona inawatesa eh, vipi kwa, kwa nchi za Afrika eh, itakuwaje? Kama, kwa, kwa Marekani wanasema kama kwa mti mbichi na kwa hivi, itakuwaje kwa mti mkavu Anton? Tunajieka utayari kwa majanga kama uh, mafuriko, majanga kama tunapopata kuna uh, drought. Hii ndio zile majanga tunakuwa tumejipangia kuwa na utayari ama preparedness kwa uh, kukabiliana nazo, lakini tukipatikana sasa na janga kama la moto mkubwa, moto huu ambao unapatikana kwenye milima na sasa umeingilia kule ambapo watu wanaishi inakuwa ni hatari kubwa kwa wananchi, inakuwa hatari kubwa hata kwa wale ambao wanakabiliana na hiyo janga. Asante sana Antony Mushiri. Bila shaka Antony Mushiri, afisa ambaye anahusika na masuala ya majanga uh, kutoka shirika la Red Cross, na vile vile Helen uh, Achimpota, mchambuzi wa masuala ya mazingira kule Azam TV. Mtazamaji, niko na wenzangu Goodluck Paul kutoka Azam TV Tanzania, na vile vile Id Lugongo kutoka shirika uh, la VOA sauti ya Amerika kule Washington DC, Marekani. Kwa hivi sasa tunapunga unyunyu kidogo, lakini usiondoke hapo. Tutakaporejea pia tutataka tuzungumzie masuala mengine yanayohusiana na, na ujenzi, kwa sababu tunazungumzia moto ambao unaathiri watu majumbani, sio moto tu ambao umeathiri watu katika sehemu ambazo ni tambarare, sehemu ambazo pengine kuna malisho na kadhalika. La hasha, tunazungumzia masuala ambayo yamemgusa mwananchi kule Marekani, na pia tutakuwa tunafanya udadisi wa baadhi ya visa vya moto vimetokea hapa nchini Kenya, Tanzania na Uganda, kuweza kujua mbivu na mbichi, kuhusiana pia na rasilimali zinazotumika katika masuala ya ujenzi, iwapo zinachangia zaidi moto kuenea na kusababisha maafa zaidi. Usiende mbali, tunarejea hivi punde. Hili ni jarida la wikendi nam. Karibu tena basi, katika jarida la wikendi mara baada ya kutoka kwenye mapumziko mafupi. Na kama unajiunga nasi leo, tunazungumzia hali ya mabadiliko ya hali ya hewa. Uh, mimi ni Idi Ligongo wa VOA kule jijini Dar es Salaam katika studio za Azam TV tunaye uh, Goodluck Paul hali kadhalika kule nchini Kenya katika studio za Citizen TV tunaye uh, Nimrod Taabu, na wageni wetu ni Helen Morin Achimpota, hali kadhalika afisa wa chama cha Msalaba Mwekundu eh, Anthony Muchiri. Sasa moja uh, kwa moja tuelekee kwake uh, mwenzangu Nimrod Taabu uh, tupashe ya kina zaidi juu ya mada yetu ya leo. Nam asante sana. Bila shaka kwa kifupi, tukugusia jedwali letu linahusiana na visa ambavyo vimetokea maeneo tofauti, si e, nchini Marekani peke yake, bali tutanga tuangazie visa vya moto hususan ambavyo vimetokea maeneo tofauti. Nafikiri e, jedwali ni refu, kuanzia mwaka elfu moja mia tisa thelathini na sita visa vya moto vimekuwa vingi, lakini naanzia mwaka elfu moja mia tisa themanini na tatu ambapo e, natumia lugha ya Kiingereza Ash Wednesday kuweza kufahamika, kulikuwa na bushfire ambapo watu sabini na watano walifariki Australia Kusini mwaka elfu 1987, Daxing'anling Wildfire, nchini China ambapo ni moto unadaiwa kuteketeza kwa muda wa mwezi mzima yani siku 30 ukashindwa kuweza kukabiliwa na wazima moto. Mwaka 1988, Yellowstone Fires, zilitokea katika mbuga ya kitaifa ya National Park Service ambapo pia inadaiwa wazima moto baadhi yao waliweza kuangamia. Mwaka 2003, Cedar Fire, moto ambao uliteketeza nyumba kusini mwa California. Kwa hivyo si mara ya kwanza jimbo la California linakabiliwa na janga la moto. Mwaka elfu mbili na tisa, Black Saturday Bushfires ambapo watu mia moja themanini walifariki nchini Australia kutokana na moto. Na mwaka elfu mbili na kumi, Mount Carmel Forest, moto ambao ulitokea nchini Israel na kuua watu 44 katika mkasa huo. Tuangalie sehemu nyingine e, na mwaka vile Eh, mwaka 2015, Samson Flat Bushfire nchini Australia ambapo hekari 31,000 ziliweza kuteketea. Mwaka 2018, Camp Fire Jimboni California nchini Marekani ambapo watu 85 walikufa na nyumba 1018 kuharibiwa. Mwaka mwingine 2020 Kagwa Fa nchini Venezuela ambapo inadaiwa kwamba watu kumi na mmoja waliteketea na kufa katika mkasa huo wa moto. Tuangalie kwingineko, eh, manake visa vimekuwa vingi sasa hivi. Mwaka huu tunaozungumzia mwaka elfu mbili ishirini na tano Eaton Fire eneo la Los Angeles, eh, jimbo la California, nyumba zaidi ya elfu tano zikiwa zimeharibika. Manake kuna mioto mingi imetokea katika maeneo tofauti katika jimbo lile. Vilevile vile mwaka huu huu mwaka elfu mbili ishirini na tano maeneo ya Palisades, eh, jimboni eh, California, eh, kule ele. Ama ukipenda Los Angeles, nyumba zaidi ya elfu kumi na mbili zikiwa sasa hivi zimeharibika, na ripoti tunazopata ni kwamba watu ishirini na wanne wameweza kuangamia mpaka kufikia sasa, wakati huo ambapo angalau wazima moto wameweza kufikia na wananchi wengine kuweza kurejea katika maeneo yao baada ya kuwakosa wapendwa wao, na kuna kili, eh, watu ishirini na wanne. Sasa tunazungumzia visa vya moto, lakini tulinganishe na baadhi ya visa vya moto ambavyo tumeweza kushuhudia hapa nchini Kenya kwa sasa, uchunguzi ambao unaendelea ni kwamba haijulikani iwapo ni moto uliokusudiwa kuwashwa na mtu au ni moto uliotokana na uh, shughuli uh, ambazo si za kibinadamu. Tuangalie kwa kifupi tu visa vya moto, na ndiposa nikazua swali la tuzungumzie maswala ya majengo na vifaa ama rasilimali zinatumika katika maswala ya majengo katika visa vya moto. E, katika jumuiya ya Afrika Mashariki hususan Kenya mikasa mingi imetokea katika shule. Sasa huwa ni visa ambavyo wakati uchunguzi unafanywa inatambuliwa kwamba ni moto ulikusudiwa kuwashwa au ni moto ulitokana na sababu za umeme na kadhalika. Nchini Tanzania siwezi kunukuu e, picha kama hii kutokea katika mikasa katika shule na kadhalika, lakini tunafahamu moto uliotokea mwaka 2020 mwaka 2020 katika mlima Kilimanjaro kuteketeza e, sehemu e, tambarare na vile vile nchini Uganda kumewahi kutokea kutoka Uganda Central kumewahi kutokea moto katika shule moja ambapo ni wanafunzi kumi na mmoja waliweza kufariki. Napumzisha hapo, lakini tutazungumza mengi kuhusiana na masuala ya ujenzi kwa sababu unapoangalia eh, mikasa inayotokea katika shule kulingana na vifaa vinavyotumika inasaidia pia kuzuia kuenea zaidi kwa maafa. Sijui ni lini mwisho niliona kwenye shule kukiwa na zile tunaita sprinklers ambazo moto ukitokea huwa zinaanza tu kuzima ule moto hata kabla wazima moto wafike sehemu ile. Kisha sheria ya kutenga sehemu za kupata maji kule California tumeona hata ni hydrant zilikuwa ziko zingine zimekauka. Lakini jiulize, uh, ni lini mwisho uliona fire hydrant ukitembea kwa gari? Kwa hivyo pia upande wa sheria, upande wa kujitayarisha ni muhimu kuwe na hiyo uh, kipaumbele. Shukuru sana sana sana sana, asante asante asante Anton Mushiri, uh, mtaalamu wa wa wa masuala masuala ya ya ya mazingira kutoka uh, shirika la la la Red Cross hapo Nairobi Nairobi nchini Kenya Kenya. Pia Helen uh, kwa zwa, kwa kwa uchambuzi wako huyo. Niaba wenzangu ni ni Citizen TV TV na Kenya na uh, Idli Gongo wa VOA Washington DC Paul. nikiwa hapa Azam TV, Dar es Salaam, Tanzania kufuatilia jarida jarida wiki wiki hii ijayo kwenye, endelea kufuatilia uh, Azam TV, VOA. Ufuatao ni muhtasari wa habari. raisi wa Colombia Gustavo Petro Ijumaa amesema kwamba anasitisha mashauriano ya amani na wanamgambo wa National Liberation Army ELN siku moja baada ya ghasia kati ya makundi yenye silaha kaskazini mashariki na kusababisha vifo vya takribani watu 30. Serikali ya Sydney juma mosi imetangaza janga la asili katika sehemu za mashariki mwa Australia, ambako upepo umeangusha miti na kukata umeme kwa maelfu ya nyumba. Mvua kubwa, radi na upepo wenye kasi ya kilomita mia moja kwa saa ulishambulia Sydney na maeneo mengine ya New South Wales toka Jumatano. Baraza la mawaziri la Israel Jumamosi limeidhinisha makubaliano ya kusitisha mapigano ya Gaza na kuachiliwa kwa mateka ambayo yatasimamisha vita vya miezi 15 na Hamas. Serikali imetangaza mpango huo majira ya saa moja asubuhi kwa saa za Jerusalem, baada ya baraza la mawaziri kukutana kwa zaidi ya saa sita, baada ya baraza hilo la usalama pia la Ijumaa kupendekeza mpango huo kuidhinishwa. Rais wa Korea Kusini aliyeondoliwa madarakani Yoon Suk Yeol alifikishwa mahakamani kwa mara ya kwanza Jumamosi kwa ajili ya kusikilizwa kwa kesi muhimu ambayo itaamua kuhusu kuongeza muda wake wa kuzuiliwa, huku wapelelezi wakichunguza maombi yake ya sheria ya kijeshi yaliyoshindikana. Maelfu ya watu walikusanyika kaskazini mwa Liberia Jumamosi kwa mazishi ya kiongozi wa vita aliyegeuka kuwa mwanasiasa Prince Johnson, mtu mashuhuri wa vita vya kikatili vya wenyewe kwa wenyewe nchini humo ambaye alifariki bila kufunguliwa mashtaka. Na hapo ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho kama kawaida ifikapo saa kumi na mbili na nusu jioni saa za Afrika ya kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Patrick Ndwimana nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.