Nam, karibu katika siku nyingine tena, tunapokualika katika matangazo ya Kwa Undani e, dakika 30 ambazo huwa tunaangalia masuala muhimu kwa undani zaidi. Hii leo tunaangalia uapisho e, wa rais Donald Trump ambaye saa sita kamili kwa saa za hapa Washington e, Marekani ya mashariki ndio aliyeapishwa sawa na saa mbili kamili usiku saa za Afrika a, ya mashariki mengi ameshajitokeza viapo e, pamoja na makamu wake wa rais JD Vance e, na kuandikisha historia kuwa makamu e, wa rais kijana mwingine ambaye amewahi kutokea katika taifa hili a, la Marekani e, lakini pia ametoa hotuba ambayo imegusia mambo mengi ambayo tutayaangalia muda mfupi ujao. Lakini kwanza kabisa, tuanze kuangalia e, hali ambayo ipo ambapo Donald Trump ameapishwa leo kuchukua rasmi hatua a, ya uongozi kama rais wa 47 wa Marekani, ambapo kurejea kwake madarakani ni tukio la kihistoria kwa mtu ambaye katika kipindi cha zaidi miaka tisa alikabiliwa E, alikibadili chama cha Republican katika nchi inayozidi kukumbwa na migawanyiko. Sasa mwandishi wa VOA Tina Trent anaangazia maana halisi ya kurejea kwa Trump kisiasa, na hapa mwenzangu BMJ Muridhi, e, anaisoma ripoti hii kwa kutueleza kwa kina kabisa kile ambacho kimeangaziwa katika hiyo. BMJ Muridhi, hebu tueleze. Donald Trump anasema alichaguliwa tena inayake na kupewa mamlaka ya aina yake na yenye nguvu na wapiga kura wa Marekani. And every citizen will fight for you, for your family. Nataka kuwashukuru watu wa Marekani kwa heshima kubwa ya kuchaguliwa kuwa rais wenu wa 47 na rais wenu wa 45. Nitakupigania kwa ajili ya familia yako na maisha yako ya baadaye. Kila siku nitakuwa nikikupigania kwa kila pumzi katika mwili wangu. Sitapumzika hadi tutakapokabidhi Marekani yenye nguvu, salama na usawi, Marekani ambayo watoto wetu wanastahili na ambayo wewe unastahili. Kurejea kwa Trump madarakani ni sehemu ya hulka yake ya kutokuwa tayari kukubali jibu la hapana. Nadhani unachokiona ni mtu ambaye anajiamini sana katika msimamo wake mwenyewe. Ras Butna na Susan Craig ni waandishi wa habari za uchunguzi wa New York Times na waandishi wenza wa ripoti ya Lakeluza inayoangazia jinsi Trump alivyokuwa bilionea aliyejijenga mwenyewe tangu miaka ya mwanzoni ya 80. Hajaamini kabisa uwezo wa watu ambao wana utaalam katika karibu kila kitu. Atawapuuza daima na kufanya mambo jinsi anavyotaka yawe. Majengo ya Trump yalikuwa yamepambwa kwa jina lake kwa herufi kubwa za dhahabu e, kama ishara ya nia yake ya kujipigia debe. Huyu hapa Susan Craig. he was worth 200 million when he alikuwa was na utajiri wa dola milioni mia mbili wakati alipokuwa akizungumza. Kulikuwa na mahojiano aliyofanya na New York Times na thamani yake ilikuwa hadi dola bilioni alipokuwa akiongea kwenye kipindi cha 60 Minutes. Mongo mmoja baadaye, Trump alibobea katika kuvutia umakini na kujijengea umaarufu kama mfanyabiashara. Alitengeneza mamilioni katika kutangaza jina lake, lakini mbali na mafanikio hayo, kulikuwa na matatizo. Kampuni zake ziliwasilisha hoja za kufilisika mara sita, kasino zake zilipoteza pesa na kufungwa. Trump alirejea na kipindi chake cha televisheni cha The Apprentice, ambapo alicheza nafasi kubwa zaidi kama mshiriki. Mabibi na mbwana ninagombea rasmi urais wa Marekani, na tutaifanya nchi yetu kuwa bora zaidi tena. Akiwa bila masikitiko na kujieleza bila kuchuja lolote, Trump alikuwa mgombea aliyeligawa taifa na pia mzalendo. When Mexico sends its people, they're not sending their best. They're bringing drugs, wakati Meksiko inapotuma watu wake haiwatumi walio bora zaidi some... wanaleta dawa za kulevya, uhalifu, ubakaji, na wengine nadhani ni watu wazuri kama rais Trump aliteua majaji watatu wa mahakama ya juu ambao walisaidia kubatilisha sheria ya haki za utoaji mimba zilizoratibiwa na serikali kuu. Mapema mwaka wa 2020, janga la COVID-19 lilikuwa changamoto kwa Trump aliweka mikakati ya haraka ya utengenezaji wa chanjo za kuokoa maisha, lakini pia alionekana kupendekeza kwamba wanasayansi wafanye utafiti kuhusu matumizi ya kemikali za kufua nguo maarufu blichi katika kuua virusi, huku Wamarekani zaidi ya milioni tisa wakiwa wameambukizwa na idadi ya vifo ikiwa zaidi ya elfu 230. Wakati huo wapiga kura Novemba mwaka huo walimchagua Joe Biden kama rais wao ajaye. Alipoondoka madarakani, Trump alikabiliwa na mashtaka mbalimbali ya uhalifu na ndiye rais wa kwanza wa zamani kukutwa na hatia ya uhalifu, lakini licha ya hayo amepata umaarufu kuliko wakati mwingine wowote. Kunusurika majaribio mawili ya mauaji mwaka jana kuliimarisha tu uhusiano na wafuasi wake, kama Pam Smith wa Evans City, Pennsylvania. God has a plan for Trump Mungu ana mpango and na Trump, Trump aliokolewa kabisa kwa kusudi president. Na sababu fulani nadhani ni ili awe rais wa 47. Siasa za Marekani zimebadilika tangu Donald Trump aingie kwenye kinyang'anyiro akiwa mtu ambaye aliwahi kuandika kitabu kiitwacho The Art of the Comeback. Anarejea madarakani baada ya moja ya mafanikio makubwa zaidi ya kisiasa katika historia ya Marekani. Mridhi, Sauti ya Amerika, Washington. Asante ah, sana BMJ Muridhi, kwa kutueleza hayo yote juu ya kile ambacho eh, kuangalia kule ambapo ametokea ah, rais eh, Donald Trump mpaka kufikia eh, ushindi na hii leo kuapishwa ah, rasmi kuwa rais wa 47 eh, wa Marekani. Hivi sasa eh, viongozi hao wanaondoka katika ukumbi wa bunge ambao uapisho ulifanyika na kufanya shughuli nyingine za kidesturi, ambapo tunaona kwamba anamsindikiza raisi mstaafu Joe Biden kuelekea katika ile helikopta ambayo nilikuwa nikizungumza hapo awali, kumuaga rasmi. mm -hmm. na kuwa mstaafu na kupanda helikopta. Sasa hivi tena ile helikopta haitwi Marine One. Aha. Uh -huh, sio Marine One. mm -hmm. Marine One inaitwa tu pale rais anapokuwa yupo ndani, hata Air Force One vilevile vile. Sheria zake ni kwamba raisi anapokuwa yupo ndani mm -hmm. ndio inakuwa ni Air Force One, lakini raisi asipokuwepo sio Air Force One. Kwa hiyo hapo... tuliona na, mm -hmm. na hili gonga tuliona, na wasikilizaji, tuliona hapo uh, awali uh, Rais Donald Trump katika ikulu hapa Washington wakiwa katika wakinywa chai pamoja na anayeondoka Rais Joe Biden na mkewe Dr Joe Biden, na baadaye tukaona msafara, vyombo vyote vya habari hapa Marekani vikisema kwamba Rais Biden aondoka Ikulu kwa mara ya mwisho. Naam. akiwa rais na ndiyo msafara wake wa mwisho kama, ah. e, rais wa Marekani. Manake sasa hivi hatakuwa tena akipanda lile gari maarufu kabisa linajulikana kama the beast. Eh, ndani ya ule msafara ama gari rasmi la raisi wa Marekani. uh, tu kwenye laini ya simu bado tunaye, uh, Majidi Mjengwa na Profesa David Monda. Majidi Mjengwa, tuje kwako sasa. eh, tukiangalia sasa hizi desturi za Marekani, tumeona pale maraisi wa staafu wengi tu wamejitokeza, e, katika uapisho huu, lakini hili halionekani mara nyingi sana kwa Uh, maraisi ama uapisho wa, eh, wa viongozi wa Afrika <coughs> asante sana eh, ni nadra sana katika nchi za Afrika eh, kuna nchi eh, ambazo hazijawahi kuwa na marais wastaafu, hawajawahi kuona msafara wa rais mstaafu eh, tangu wazaliwe na mpaka wanaondoka duniani. Ipo mifano ya nchi kama hizo katika Afrika, lakini ipo mifano ya nchi ambazo zimekuwa na marais wastaafu, mfano wa Tanzania na na na, bahati mbaya, pengine hatujapata marais wastaafu akitokea kwenye labda vyama ambavyo vya upinzani vilivyoingia madarakani vikapoteza. Lakini marais wastaafu kama dhana inafanya kazi kwa baadhi ya nchi, lakini kuna baadhi ya nchi E, hakuna e, rais mstaafu. Rais anakuwa ni wamuyaya wa daima kwenye mabano mpaka e, anakufa ana e, kwa hiyo ni desturi nzuri katika Marekani e, ya kuiga e, na kwamba wanaweza wakafuata waka ule utaratibu. Ni Donald Trump tu ndo miongoni mwa rais wachache sana waliokiuka waliovunja wali wali mwiko e, na wamila zao walipokataa kushiriki uhapisho wa wa wa Joe Biden eh, lakini Joe Biden ameonyesha kufuata mila na desturi, ameshiriki pamoja na kupigwa madongo yote yale wanaoondoka wa kufuata utaratibu ule, ule wa mila na desturi zao eh, ni jambo jema kabisa. Kwa hiyo demokrasia inatofautiana mm -hmm, na kuna wanaovunja miiko katika mm -hmm, kila jamii na kuna wanaofuata mira na desturi. Profesa Monda, tunazungumza sana kumhusu Donald Trump kwa sababu ndiye ameapishwa, ni siku yake, lakini pia hapa kuna historia za e, aina nyingi ambazo zinatengenezwa kwa leo kuondoka kwa rais Biden e, ukizingatia kwamba amekuwa katika siasa za Marekani kwa miongo zaidi ya minne. E, nini ambacho labda unaweza kusema atakumbukwa nacho? Na vizuri tuzungumze sasa hivi, kwa sababu labda ndo nafasi tuliyo nayo ya e, mwisho, wakati yeye e, bado ndio siku yake ya mwisho madarakani, ingawaje ameshaondoka, lakini atakumbukwaje e, kwa kifupi, profesa? Uh, atakumbukwa kwa mengi uh, kwa miongo minne vile, um, ulivyoangazia alihudumia umma Eh, alikuwa seneta wa Delaware kwa miongo mingi, amekuwa rais wa Marekani kwa mwongo wake wa kwanza. Alikubali uamuzi wa chama wa, ku, wa kutompa eh, ile tikiti ya kuwania au kugombea urais mara ya pili, hata ingawa ah, angekataa ange, ange na kuendelea ku eh, kujaribu kulumbana na na Donald Trump kwa muungu wake wa pili, lakini pia kwa nafsi nyingine pia, vile alivyoweza eh, kutatua ile mbarika ya COVID kumi na tisa eh, ni ni kiegezo kizuri, na pia vile kwa njia moja au nyingine, kama Waafrika tunavyoangazia aliweza hata kuzuru E, taifa la Angola kuzuru e, Afrika. Trump hakufanya hivyo, na kusisitiza ile mkataba ya Lobito kujaribu kuboresha miundombinu ya eneo hiyo. E, lakini pia lazima nisisitiza ya kwamba, e, kwa njia fulani ni kama alikuwa na dosari, hususan vile alipatia mtoto wake msamaha. Alisema ya kwamba sheria ifuatiliwe kwa kila mtu, lakini pia ni kama alikuwa na mapendeleo. Kwa familia yake, kwa hivyo hiyo pia ni dosari moja ningaliangazia kwa haraka sawa. So, sawa so, kabisa msikilizaji, ni matangazo ya moja kwa moja yanayokujia kutoka hapa jiji kuu la Marekani Washington DC. Hivi eh, tunavyozungumza tunaona, eh, wakitembea wanaingia katika jengo jingine hapa eh, kwenye eh, nini, kwenye majengo ya bunge hapa Washington, na kwa upande mwingine Idi Ligongo, naona helikopta ile ambayo E, uliitaja e, inasubiri pale, e, kufanya kazi yake, lakini tutaendelea kuzungumza hayo kwa e, baadaye kidogo. Kwa sasa, e, ni kwamba urais wa Marekani unao ushawishi mkubwa kimataifa. Wakati Rais Donald Trump anachukua rasmi hatamu za uongozi e, kama rais wa arobaini na saba e, kwa sasa E, e, na baada ya kuibuka kuwa mshindi katika uchaguzi ambao ulifanyika mwaka jana, Kenya inasubiri kuona jinsi maswala ya biashara, usalama na mabadiliko ya hali ya hewa na vilevile misaada ya maendeleo itakavyoshughulikiwa na kupewa kipaumbele na uongozi wa rais Trump. Wachambuzi pia nao wana maswala ya mambo ya kigeni ambao wanaangazia na wanasema ni muhimu kusubiri na kuona jinsi uongozi huu mpya utakavyokabiliana na ushawishi wa China, sio tu nchini Kenya bali barani Afrika kwa jumla na jinsi unavyozidi kuimarika. Tusikie ripoti hii iliyoandaliwa mapema leo na mwenzetu Zainab Said akiwa Nairobi. Kulingana na mtaalam wa maswala ya kimataifa na diplomasia Edgar Gidhua, Kenya inatarajia kuendelea au hata kuimarika zaidi katika sekta ya biashara chini ya uongozi wa Donald Trump. Sheria ya Ukuaji na Fursa ya Afrika au Wagoa, ambayo inaruhusu mauzo ya nje bila ushuru Marekani, inayotarajia kukamilika mwaka huu wa 2025 ni miongoni mwa uhusiano wa kiuchumi kati ya Kenya na Marekani, na unatupiwa jicho kwa ukaribu sana katika bara la Afrika. Uh, taifa ambalo linaweza kunusurika ni taifa kama Uganda walita, Uganda walikosana Biden alipokuwa rais, kwa maana walikata, walikataa kutia sahihi huu mswada wa mambo ya jinsia na nini, LGBTQ bill. Kwa hivyo naona na wakaweza kutolewa nje, Biden akaweza kuwapiga marufuku, akawatoa katika mpango wa kiuchumi huu unaitwa AGOA. Kenya imekuwa kipaumbele kwa ushirikiano wa Marekani kupambana na ugaidi, sio tu katika eneo hili bali hata nje ya bara la Afrika, kama vile juhudi za kuleta amani Haiti. Gidhi wanasema Nairobi iko makini kuona kama uongozi mpya utaendeleza ufadhili wa mipango hiyo ya usalama na kuleta amani. Kikosi chetu cha polisi ambacho tumepeleka pale Haiti, kwa kwa maoni, naona kiko katika hatari, kwa maana Trump huenda akapunguza huo msaada. UN wasipomwongelesha wamwambie, tafadhali wacha watu wa Haiti wasaidike, anaenda akapunguza msaada upande ule. Ushawishi wa taifa la China barani Afrika na Kenya unazidi kuongezeka. Gidhi wanasema kusisitiza manufaa ya pande zote mbili na kuheshimu uwezo wa Afrika ili kujenga ushirikiano imara na endelevu ni miongoni mwa mbinu zinazoweza kutumika na Marekani ili kulegeza ushawishi wa China barani Afrika. China wameweza kupeana misaada, mikopo, wanajenga mabarabara na mataifa mengi Afrika ya Afrika yameegemea upande wa China, kwa maana wanasema kupata mkopo kupa, uh, kutoka upande wa Amerika, World Bank, IMF. Hii mikopo inakuja na masharti mengi sana. China wanatusaidia bila masharti mengi. Ukiukaji wa haki za kibinadam bado ni changamoto. Wanaharakati wa haki za kibinadam wanaotaka uongozi mpya kutumia mbinu kama vile kuweka vikwazo kuhakikisha demokrasia inadumishwa, haki ni jambo ambalo na demokrasia, jambo ambalo lazima waendelee kuangazia ili uhusiano wa Kenya ama Uganda ama Tanzania na nchi hizi, iwe uhusiano ambao ni ule ambao unaheshimu haki za binadamu, uhusiano ambao unaheshimu demokrasia, uhusiano ambao fedha za Amerika hazikuji nchini ili ku kuwafaidi ama ku, kuwapa nguvu vyombo vya dola ili viendelee kukandamiza wananchi. Wakenya wa kawaida walikuwa na haya ya kusema. Tunamjua kwamba anataka kujenga Marekani, kwa hivyo hana nia yoyote ya kujenga Afrika. Labda la, la, tu kuingilia siasa za Afrika hizo hatakosa kuingilia, na mara nyingi ataendelea kupigana na mambo ya wale watu kama Alshabab na Boko Haram na kadhalika. Akiweza kutupa ile soko tuuze bidhaa zetu kule nchi yake at least ekonomia yetu itapanda juu. Ukiangalia saa hii Kenya GDP ilirudi chini tu. Athari za mabadiliko ya tabia nchi zinasalia janga sio tu kwa taifa la Kenya bali katika mataifa mengi barani Afrika. Huku Kenya ikitarajia kukumbatia matumizi ya kawi safi kwa asilimia mia moja kufikia mwaka 2030, ni matarajio ya wengi kwamba rais mpya atakuwa anawekeza zaidi katika miradi ya kukabiliana na kudhibiti mabadiliko ya tabia nchi. Nikiripotia VOA kutoka Nairobi, mimi ni Zainab Said. Asante uh, sana, sana uh, Zainab, kwa maelezo hayo yote. Eh, basi sasa hivi tumlete Abdu Shakur. Abur, Abdu Shakur, tunajua bado huko ukiangalizia yale ambayo yamejitokeza, labda ungetujuza, eh, kwa upande wako yapi mapya, eh, umeaona yanaendelea toka tulivyozungumza hapo awali. Nam, asante. Baada ya kuzungumza tumeona rais, uh... Yo, uh, rais, uh, Donald Trump akimaliza hotuba yake ambayo amezungumzia sera zake zote, nafikiri mmeizungumza kwa urefu na mapana, na mi nafikiri swala lilijitokeza zaidi kubwa ambalo ambalo amezungumza uchimbaji mafuta, kuongezea uchimbaji mafuta Marekani, na watu wanafikiri uh, kwamba hiyo itaweza kusaidia kupunguza bei za mafuta na kupunguza ughali wa maisha. Ughali wa maisha imekuwa suala kubwa, wananchi wengi walikuwa wanatarajia kuna inapunguzwa. Uh, swala la uhamiaji kila mtu alikuwa anajua, lakini nadhani lile swala la kwamba amesema uhamiaji utakuwa uh, janga la kitaifa au dharura ya kitaifa, ili kuweza kukabiliana na swala hilo, kama vile vile alivyosema dharura ya nishati kuweza kuruhusu uchimbaji mafuta. Kwa hivyo Hayo ni mambo muhimu kabisa na inaonekana alikuwa, nikifuatilia katika ukumbi wa Capital One Arena, wafuasi wake walionekana kwamba walikuwa na furaha sana. Kila mara alikuwa akizungumza akitaja masuala hayo, maanake matarajio yao, yeye walikuwa anataka kuona kwamba analeta mabadiliko ya kuinua hali ya maisha pambana na wahamiaji na mambo haya yamezungumza, na hasa vile vile katika baadhi ya maeneo kupambana na hali ya kuleta magari yenye kutumia umeme. Kwa hivyo ndio maana anataka uchimbaji mafuta ambayo inakwenda mm -hmm. kinyume kabisa na matakwa wanasema ya mabadiliko ya hali ya hewa juhudi za na. kupunguza joto duniani. Abdushakur, kabla hatuja kuacha na sisi pia tumebaki na dakika kama sita tu hivi tuwape pia eh, profesa uh, David Monda na na vile vile e, mchambuzi wetu kule e, Tanzania, a, Majiri Mjengwa, tuwape nafasi wa tufungie. Lakini kabla hujaondoka, Abdu Shakur Abud, pia utakuwa profesa hivi karibuni e, mm. ni nini ambacho tutarajie sasa hivi baadaye, kwa sababu niliona ratiba Uh, ambayo ni refu kweli kweli ya mambo ambayo yanatarajiwa, licha ya kwamba kuna uh, hafla ama shughuli ambazo zimefutwa kwa sababu ya hali ya hewa, lakini kwa kifupi, nini kingine muhimu ambacho kitafanyika kuanzia sasa kwenda mwendo wa saa mbili saa tatu usiku eh, wakati tunafunga siku hii ya uapisho? kama tunavyojua hivi sasa, wameingia huko, anakwenda kula chakula cha mchana, lakini muhimu ni kwamba ile gwaridi imeondolewa na yeye atakwenda moja kwa moja katika ukumbi wa Capital One Arena kuwasalimia wafuasi wake, ambapo karibu elfu ishirini atakuwepo halafu, atatoka pale atakwenda White House, ambako hapo ndo yeye atakuwa anatia saini amri za kwanza za utendaji ambapo tunajua anasema, mojawapo ni uhamiaji. Mambo mengine labda, hiyo ni kutangaza dharura ya mafuta na nishati na kadhalika. Kwa hivyo ana anam, amri chungu nzima ataweza kuzitia saini. Halafu usiku akiondoka hapo, kuna uh, dansi au tuseme sherehe za kusherekea siku ya puti kuapishwa ku, kwa rais ambapo kuna watu katika kumbi mbalimbali ambao watakusanyika na kutakuwa na karamu kubwa kila mahali, Washington DC. Hii leo siku safi kabisa, Idi Ligongo. Naam, basi sisi turejee tena kwa wachambuzi wetu, e, Majidi Mjengwa na Profesa Monda. Anaona muda unazidi uh, kutaradad e, labda tukamilishe kamilishe sasa, e, sasa kwa yale ambayo tunayaona sasa kwa hotuba hii Uh, Majid Mjengwa, labda inatoa picha gani, e, taa gani ambayo unaiona e, kutoka kwa Rais Donald Trump Majid Mjengwa? Naona maji uh, uh, ni Mjengwa hayupo. Profesa Monda, labda nikuulize swali hili, ili kama umenisikia kwamba eh, kuanza sasa kwa huu utawala wa Rais Donald Trump kuna mambo mengi yamekuwa ni tofauti kwelikweli. Eh, nini ambacho unakiona kwamba kinaanza kwenda kujitokeza eh, rasmi kuanzia hii leo eh, hapa Washington DC? Nadhani uh, vitu viwili Uh, cha kwanza ni hii uh, hi, hii hi mswada ya uhamiaji eh, Laken Riley Act, eh, ya kwamba Trump atasitiza sana eh, kutoka siku yake ya kwanza eh, kufurusha wahamiaji ambao hawana vibali vya kukaa hapa Marekani. Cha pili pia ni kufutilia mbali E, e, viegezo au sheria zilizopitishwa na serikali ya Joe Biden ambazo zinabana e, kuchimbwa kwa mafuta ghafi e, kwa maeneo uh, ya ya ya uh, ya serikali ama maeneo yaliyolindwa kama uh, kwa masuala ya, ya kimazingira. Alafu pia la tatu ni hili suala la Eh, sheria zile au makubaliano yale ambayo atajaribu kuyafanya na na Uchina uh, hususan kwa kujaribu kuongeza kodi kwa bidhaa zinazotoka nje eh, uh, suala lake nyeti Donald Trump ni kujaribu ku, uh, kuzozana na, na Uchina na kujaribu kudhoofisha umaarufu wa Uchina. Kwa hivyo hilo ni swali, swali nyeti ambalo lazima tuliangazie Je, kwenda mbele eh, ataongeza at, kodi kwa kiwango kipi? Na Uchina je itajibu vipi? Uh, viegezo hivi vya Donald Trump? Kwa hivyo, kwa haya masuala ya sera za ndani na sera za nje, mm -hmm. nadhani eh, Trump ana kibarua kikubwa kwenda mbele, hususan tukisisitiza ya kwamba lazima a, ajaribu kumaliza hizi kazi kwa hii miaka ya yake ya kwanza ya pili kwa sababu utakuwa na ule uchaguzi wa katikati ya muhula wa wa, wa seneti na jumba la wawakilishi, yani midterm, ambapo pengine huenda wana Republican wakapata waka kipigo kikali. Na unajua profesa, tukimalizia kuna hili suala la eh, Hamas na Israeli kule ukanda wa Gaza ambalo E, limekuwa kwenye vichwa vya habari e, kwa siku tatu nne zilizopita, hasa baada ya yale makubaliano ya sitisho la mapigano ambayo wanasema kwamba uh, yangefanyika kwa awamu kadhaa e, lakini kwa eh, kwa sasa hapo jana wakati anatoa hotuba eh, Rais Trump alizungumza ali kana kwamba yeye ndiye ambaye anaona kwamba amefanya kazi nyingi sana katika kuleta Eh, hayo ama kuchangia hayo makubaliano ya sitisho la muda la mapigano. Sijui hili unaona kama atalishughulikia vipi sasa kwenda mbele kwa sababu ndiye huyo, ah, ameachiwa nafasi hii na alisema hivyo na na, na Joe Biden alikasirika sana kwa sababu Donald Trump alikuwa anajaribu kujiletea sifa kwa jambo hilo. Mimi nadhani na kwa mswada huu wa Mashariki ya Kati eh, Donald Trump um, ameonyesha bayana ya kwamba eh, Marekani itakaa kidete na Israel, itakuwa na upendeleo zaidi ya ma, maslahi ya Israel ukilinganisha na, na yale wa, ya Wapalestina. Nadhani ataendelea vivyo hivyo lakini pia atajaribu kwa njia nyingine kuyaleta madola ya Kiarabu eh, kama Saudi Arabia hivi eh, kama Oman, kama Qatar, kama Bahrain eh, zije pamoja kujaribu ku, eh, kuboresha uhusiano wao eh, na Israel. Akifanya hivyo pia kujaribu kuitenga Iran. Hofu yangu kuu ni, ni ni hivi Ee, na ni kitendawili kikubwa. Je, Marekani na Israel zilipoweza kufanikishwa kuzipiga vikundi vya Hezbollah na Hamas kalamu, je Donald Trump na Netanyahu huenda wakaamua tena kujaribu kuivamia Iran ee, kujaribu kubadilisha serikali uh, kule Tehran hususan tukiangazia kwamba mshirika wa karibu wa Iran yani Siria Uh, pia amebanduliwa Hafez Assad, uh, uh, Bashar Assad kunradhi. Kwa hivyo hilo ni donda ndugu, na ni donda, ni swala la hatari sana uh, Trump akijaribu kupindua ile serikali uh, ya kidini iliyopo Tehran shukran sana Profesa David Monda, ukiwa hapo mjini New York kwa kushiriki hivi leo kwa matangazo yetu ambayo tumekuwa nayo takriban saa mbili. Idi Ligongo, eh, wakati tukifunga eh, kuna suala ambalo sijui kama tumelizungumza, lakini litaendelea ku, kuzungumziwa pia kuhusu mtandao wa tiktok ambao ulifungwa alafu jana ukafunguliwa. mm -hmm. Eh, rais Trump katoa kauli eh, akasema kwamba angependa serikali ipate asilimia hamsini eh, ya hisa au umiliki wa mtandao huo. Kwa hiyo ni swala linaloendelea, tutaona litaelekea wapi. Tukifunga naam, basi sisi ni ndo tuseme hivyo kwamba shukrani za dhati kwa Profesa David Monda, Profesa Chacha Nyaigoti, Majid Mjengwa, halikadhalika kadhalika, Abdul Shakur Abord na Huba Abdi, kwa kuwepo nasi katika muda huu wote wa saa hizi mbili, ambapo tuikuwa tumeangalia uapisho wa hua rais Donald Trump. E, ambaye ameanza madaraka rasmi kabisa e, wakati huu ambapo a, rais mstaafu Joe Biden e, yupo katika uwanja wa ndege wa Andrews kwa ajili ya kupanda ile ndege ya kurejea nyumbani kwao kule Delaware Wilmington. Mimi naitwa Idi Ligongo, mwenzangu ni BMJ Muridhi. Shukran kwa kuwa nasi na tunakutakia kila laheri popote pale ulipo.