Instagram at VOA One The Hits. Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Ni Jumatano ya Januari 22, tunazidi kusongesha huo mwaka huu wa 2025, tunakukaribisha katika sehemu nyingine tena ya matangazo ya VOA Express ambapo masuala ni mengi tu tuliyokupangia kuwa nayo hii leo e, tukianzia kule nchini Tanzania. A, uchaguzi wa chama cha demokrasia na maendeleo, Chadema, umemalizika. Uchaguzi ambao ulikuwa na mvutano kwelikweli, ikafikia hatua watu wakajiuliza, je, mustakabal wa chama hiki mara baada ya uchaguzi ni nini? Na ni kweli tuendelee kusubiri, ni nini? Tundu Lissu ametangazwa kuwa mshindi, tutaangazia Eh, kile ambacho kipo lakini, siko peke yangu. Mimi naitwa Idi Ligongo. E, na mimi hapa ni BMJ Muridhi, wakati Idi Ligongo anaangalia masuala ya siasa za uh, kivyama kule nchini Tanzania. E, pia tutakuwa tukienda mpaka kule nchini Rwanda ambapo vijana na wanawake wanaonekana wanafaidika na mradi ambao unafadhiliwa na serikali wa kutoa eh, hela kwa hao ambao, hasa vijana na, wa, na wanawake walio katika maeneo ya vijijini. Utasikia mengi zaidi, lakini pia bila kusahau kwamba kama ilivyo ada e, tutakuwa na barazani leo, tukiuliza nini maoni yako kuhusu baadhi ya wazazi ambao, Idi Ligongo, umesikia kwamba kuna watu ambao waua watoto wao hasa mm -hmm, wanawake kwa sababu wamekuwa na vuta ni kuvuta kati yao na, na baba zao hasa wale ambao wanakataa kwamba e, huyo mtoto sio wao na mambo kama hayo tutakuwa tukizungumza hilo na kama ilivyo ada ya matangazo haya ya VOA Express e, tutakuwa na barazani kama kawaida hali kadhalika tutaangalia yale ambayo yanavuma e, katika mitandao na kukujuza yale mengi zaidi basi moja kwa moja tuanzie kule nchini Tanzania kama tulivyosema katika wiki mbili tatu zilizopita kumekuwa na hali ya mvutano E, ndani ya Chama cha Demokrasia na Maendeleo, CHADEMA, chama kikuu cha upinzani nchini humo, kuelekea uchaguzi wake mkuu wa kumchagua mwenyekiti, makamu mwenyekiti na, si, na, na, na, na nafasi nyingine mbalimbali za ndani ya vyama kama ile taasisi ya vijana e, hali kadhalika na ile ya wanawake. Na tayari wameshapata viongozi wao. Tundu Antipas Lissu amefanikiwa kumshinda aliyekuwa mwenyekiti wa chama hicho kwa takriban miaka ishirini na moja Freeman Mbowe, na lisu ametangazwa kuwa ni mwenyekiti ajaye ambaye vilevile atakuwa akisaidiwa na John Heche kama, kama mwenyekiti kwa upande wa Tanzania Bara. Basi mjadala umekuwa ni mwingi, na mwenyekiti huyo mpya wa chama hicho cha Chadema Tundu lisu amesema hatokuwa na ndimi mbili kwa matamshi yake akimaanisha kwamba yeye itakuwa ni e, kama basi ni kijani ni kijani e, bluu, ama ni bluu ikiwa e, njano ni njano, ndicho anachojaribu kukizungumza, na hali ambayo jinsi imekuwa katika uchaguzi huu, vijana wengi sana walikuwa wakijadili mijadala mingi e, katika mitandao mbalimbali ya kijamii, na naweza nikasema ni moja kati ya uchaguzi wa ndani ya chama hicho uliovutia hisia kubwa sana e, ndani na nje a, ya Tanzania. Sasa tikataka, tukataka kujua je, hili linaweza kushawishi vijana wengi zaidi e, kutaka kushiriki siasa, hasa kuelekea uchaguzi mkuu wa baadaye mwaka huu a, nchini Tanzania e, ili kujua kile ambacho vijana wanakiona. Nimezungumza na Bashiru Mwagama ambaye anatokea kule Ruvuma nchini Tanzania, kijana huyu, na nikataka kujua kile ambacho anakiona mwelekeo wa vijana juu ya chama hicho. Je, unadhani uchaguzi huu unaweza kuwafanya vijana wengi e, zaidi wakavutiwa? Hii mi, mimi nafikiri na sio kwamba na nafikiri tu, nafikiri itakuwa hivyo kwamba kutavutia. Unajua, sasa kinachotakiwa ni watu tu kuwa na imani na kujiamini, kama alivyojiamini bwana Tundu Lissu, kwa sababu Tundu Lissu yeye alijiamini na akajua kabisa kwamba akiijaribu na anaweza akafanya hiki. Na mara nyingi hilo mi namsikia sana yule bwana, kwa sababu amekuwa anachokifanya na anachokiamini kweli kinakuwa hivyo. Kwa hiyo hii inatia moyo sana na imevutia vijana wengi kwamba hata wakijaribu wanaweza akafanikiwa, kwa sababu Tundu Lissu yeye huyu bwana hata alipoingia kwenye makamu eh, alijaribu kwamba nifanye hivi na naweza nikafanya hivi, na kweli kawa hivyo. Na hata kwenye nafasi hii ya mwenyekiti, mwanzo alisema kwamba hatagombea, lakini baadaye, nafikiri akapewa nafasi hii na waliomshauri kwamba wewe unaweza, kwa sababu hata namna unavyojipanga na kufanya mambo yako yanawezekana, jaribu fanya. Amefanya hivyo na inawezekana. Kwa hiyo hii itavutia kweli kwa vijana wengi, kwamba kumbe hata tukifanya jambo fulani linawezekana. Kwa hiyo mi nafikiri kwake ametengeneza njia ya vijana wengi na watu wengine kujiamini na kutekeleza na kufanya mambo ambayo kwa kweli yanaweza yakawa yanaletea taifa na chama na hali kadhalika hata jamii nyingine kusonga mbele zaidi. Mwaka huu ni mwaka wa uchaguzi nchini Tanzania. Kwa hili ambalo linaendelea kwa Chadema na Tundulisi, tumeona harakati zake kumwondoa mwenyekiti ambaye alikuwa madarakani kwa takribani miaka ishirini na moja akiongoza Chadema. Je, tutarajie kuona wimbi kubwa la vijana wakijiandikisha kugombea nafasi mbalimbali katika uchaguzi ujao, mkuu wa Tanzania? Sana sana sana tu, kwa sababu walio wengi walitaka sana mabadiliko Chadema, na ukiangalia hata kwenye mitandao ya jamii utakuta kabisa Chadema kwa Tundu Lissu walikuwa wanapata kura nyingi katika mia moja, utakuta kabisa yatundulishwa na asilimia kubwa kuliko mboo. Walitaka sana mabadiliko ya aina hii, na hii itavutia sana vijana wengi kujiandikisha. Huyu huyu ametengeneza hamasa kubwa sana huyu. hii italeta hamasa na uchaguzi wa mwaka huu nafikiri utakuwa na, na, na mvutano mkubwa sana huyu. Bwana ameleta changamoto kubwa sana na hii nafikiri itakuwa ni demokrasia ambayo ni, ni, ni pana hasa mwaka huu wa uchaguzi kwa Tanzania. Kwa kwa hiyo hili la tundulisu na na na na, na, kukuba, na kwa kupita kwake kwenye uchaguzi huu imeleta hamasa na nafikiri, vyama vinavyofuata nafikiri vijipange, hapa kuna mchuano mkali sana huko mbele. Haya basi, ni Bashiru anaamini kabisa vijana wengi wanaweza wakajitokeza kwa wingi kabisa kugombea nafasi mbalimbali za uongozi na kujiingiza katika siasa katika uchaguzi mkuu ujao, kwa wimbi tu hili la tundulisu kushinda e, uwenyekiti wa chama cha demokrasia na maendeleo Chadema, chama kikuu cha upinzani nchini Tanzania. Hii ni VOA Express na uh, vile vile mambo, tunakupa taarifa, uchambuzi, lakini vile vile burudani ya muziki. Alina sana uh, wanakuambia tamu sana E, mambo haya yanapigwa kutoka kule nchini Rwanda. E, anakuambia tamu sana. Bmj mridhi, tunasonga mbele na VOA Express. E, bila shaka nilikuwa nasikiliza hapo pa tamu sana mpaka mm -hmm. nika, kidogo nikapotea huko ndani E, wakati pia naandaa <laughs> hii ripoti yangu kidogo, nikaanza kuchanganyikiwa uliza nini kitamu hicho e, ambacho anazungumzia huyu Elen sana, sana. Yeye mwenyewe na anaimba tamu sana. Ndivyo mambo yalivyo, msikilizaji, hapa VOA Express ya moja kwa moja kutoka Washington DC. Kama nilivyokudokezea hapo mwanza, tutaangalia nini ambacho kinaendelea nchini Rwanda, hususan kuhusu uwekezaji unaolenga vijana na wanawake. E, katika taifa hilo sio tu katika miji e, lakini pia kule vijijini, kuna mradi ambao idi ligongo unafadhiliwa na serikali ya Rwanda e, lakini pia ukiwa ni chini ya mfuko unaojulikana kama Business Develo development Fund. Manake, mfuko huu wa biashara na maendeleo ya kibiashara sasa, serikali ya Rwanda imeanza mchakato wa kutoa ufadhili wa pesa eh, faranga za huko Rwanda zipatazo bilioni thelathini. Ni kuwa nafanya hisabu ya haraka haraka hapa, inanyonyesha kwamba ni zaidi ya shilingi kunradhi, zaidi ya dola za Marekani milioni ishirini na mbili na hizi zinatolewa kwa biashara au wale ambao ni vijana na wanawake ambao wana biashara ndogo ndogo, hasa katika maeneo ya vijijini, kama nilivyosema, na ni mpango unafanyika na kutoa ufadhili huo kupitia vyama vya ushirika kote nchini hivi uh, wanaviita sako ambavyo uh, hasa vinavyolengwa ni vile vinavyowahudumia vijana na wanawake katika maeneo hayo. E, na e, nilikuwa naangalia nini ambacho kinaelezwa kuhusu e, mradi huu na tulikuwa tuzungumze na Emmanuel Masantura, huyu ni mchumi na vilevile anazingatia vile, anafuatilia zaidi maswala yanayohusu vijana na maendeleo huko Rwanda, lakini kidogo eh, tukawa na mushkili katika uh, ma, uh, mawasiliano yetu, lakini hapajaharibika neno kwa sababu eh, maelezo ni kwamba ni mradi ambao umekuwa ukizungumzwa kwa miaka michache iliyopita, lakini sasa unaonekana umefika kiwango ambapo watu vijana na wanawake watafaidika, na kwamba pesa hizi zinatolewa kwa, kwa katika kipindi cha miaka mitano na, na vilevile kwamba wale watakaofaidika e, watakuwa watakuwa ni, <coughs> ni kuanzia mwezi wa Februari ambapo ndio mchakato huu utaanza rasmi. Umeshaanza mipango mm -hmm. Lakini pia e, kuwatolea pesa hizi ni kuanzia mwezi e, wa Februari. Na, nimeona, o, wa Februari naidi nimeona wale wanaozungumza wengi wametajwa hapa, nilikuwa naangalia kwenye gazeti hili la New Times likieleza kwamba e, wengi wanasifia sana serikali kwa vile ambavyo E, imefanya katika utekelezaji wa mpango huu hasa wakati huu ambapo kama unavyojua vijana na wanawake wanashinikizwa zaidi kujiingiza ama kuanza e, kuingia katika sekta ya biashara ndogo ndogo katika e, taifa hilo la Afrika Mashariki hili. Naam, basi hayo ndio mambo ambayo yanaendelea kule nchini Rwanda. Naamini e, itakuwa ni fursa nzuri kijana uliokopo kule uh, nchini Rwanda ni wasaa mzuri wa kuchukua eh, mambo hayo na kujipatia kipato. Unajua bwana, unapokuwa kijana hasa katika dunia hii ya leo ambayo swala la ajira limekuwa ni ngumu, mm -hmm, lazima macho yako, masikio na kila kitu chako, zile sensa zako tano zote za mwili zielekee katika masuala ya ujasiri ya mali moja kwa moja. Basi tuende kwenye habari za dunia. habari za dunia. Ofisi ya wizara ya kunradhi, ofisi ya waziri mkuu wa Israeli, Benjamin Netanyahu, imesema kwamba Israeli itaendelea kudhibiti kivuko cha Rafa kati ya ukanda wa Gaza na Misri, kati ya ukanda wa Gaza na Misri katika awamu ya kwanza ya makubaliano ya kusitisha mapigano kati ya Israeli na Hamas. Taarifa iliyotolewa na ofisi hiyo ilikanusha ripoti kwamba mamlaka ya Palestina ambayo inasimamia sehemu ya ukingo wa magharibi itadhibiti kivuko, kivuko hicho cha Rafa. Waangalizi wa Umoja wa Ulaya watasimamia kivuko hicho huku wanajeshi wa Israeli wakizunguka eneo hilo na Israeli ikiwa na jukumu la kuidhinisha kupitisha watu na bidhaa kupitia kivuko hicho. Rais wa Marekani Donald Trump aliashiria uwezekano wa kuiwekea Rusia vikwazo zaidi kwa vita vyake nchini Ukraine. Alipoulizwa kuhusu matarajio hayo wakati akizungumza na waandishi wa habari Jumanne, Rais Trump alijibu kuwa ni jambo linalowezekana. Rais Trump amesema utawala wake umekuwa katika mazungumzo na rais wa Ukraine Volodymyr Zelenski na atazungumza na rais wa Rusia Vladimir Putin hivi karibuni. Amesema Umoja wa Ulaya unapaswa kulipa zaidi ya wanacholipa kuisaidia Ukraine, huku akisema bila usahihi kuwa Marekani imechangia dola bilioni mia mbili zaidi ya Umoja wa Ulaya. Maafisa wa idara ya zima moto na wakazi wa kusini mwa California hapa Marekani wamejipanga leo Jumaatano kwa uwezekano wa moto zaidi wa nyika unaochochewa na ukavu na vilevile vile upepo mkali, wakati matarajio ya mvua kutokana na utabiri wa hali ya hewa yanaleta uwezekano wa afueni ya tishio la moto, lakini pia hatari ya maporomoko ya matope, idara ya taifa ya hali ya hewa imesema hali ya hatari ya moto inaendelea katika eneo la Los Angeles mpaka hapo kesho Alhamisi au Ijumaa. Shirika la kimataifa la misaada ya kibinadamu limewaonya majirani wa Afghanistan Jumatano dhidi ya kuwafukuza mamilioni ya wakimbizi katika miezi ijayo, likitaja kutojitayarisha kwa nchi hiyo kutokana na miongo kadhaa ya migogoro, uharibifu wa uchumi na changamoto zinazohusiana na hali ya hewa. Baraza la wakimbizi la Norway, NRC, limeripoti kwamba Iran inapanga kuwafukuza mpaka wakimbizi milioni mbili wa Afghanistan itakapofika Machi, wakati takriban wakimbizi laki nane tayari wamefukuzwa Pakistan toka Oktoba 2023 <tune> Sauti safi kabisa kuwahi kutokea nchini Uganda. Mwanamuziki huyu anajulikana kama Namukwaya Hajara Dayana mm -hmm. uh, jina la kisanii anaitwa Spice Dayana. Idi Ligongo hapa anakuambia siri regular, anakuambia siri regular, na unasikia kwamba wakati anatamka neno hilo anasema siri regular. Regular. Regular. <laughs> <laughs> Eh, lakini miondoko safi kabisa, uh -huh. Eh, yananikumbusha wanamziki wengine huko Uganda, wakitokea wanamziki Uganda wanatokea safi sana mm -hmm. kama eh, vile alivyokuwa nguli Juliana Kanyomozi, bila shaka mambo matamu vile, lakini vilevile uh, kuna mtu mwingine amemua na mkubali sana anaitwa Rema. Rema naye anafanya vizuri sana. Eh, Rema na makula kutoka kule nchini Uganda. Haya, tunazidi kusonga mbele ndani ya matangazo ya VOA Express na moja kwa moja tunaelekea katika masuala ya eh, barazani. Jana nilimuuliza asande Shomari, hivi ni barazani au brazani? <laughs> <laughs> <laughs> <laughs> watu <laughs> e, watu wapwanipwani bwana, wakiwa wanaongea Kiswahili wakati mwingine kinafurisha bwana, tafadhali tukutane brazani. <laughs> <laughs> Aya, masi, tuliuliza vipi ili gongo nini, maoni yako kuhusu baadhi ya wazazi e, kuwaua watoto wao kwa sababu baba zao hawa wakubali. Eh, tuliuliza hili swali letu la baradhani, e, kutaka kufahamu sasa Wapo wengi ambao wametoa ujumbe wao, nikianza naye kikalabu Moses Kambale. mm -hmm. E, yeye anakuambia, anapatikana kule maeneo ya Kirumba, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Anasema watu kama hao ni lazima wafungwe kifungo cha maisha. Yeye amewapa kifungo cha maisha anawafunga kabisa, eh. mm -hmm. Eh, na uh, kwamba kumekuwa na ba baadhi ya taarifa na ni maeneo tofauti tofauti, hata uh, jana tulikuwa tuzungumza na mwenzetu eh, Patrick Ndwimana akisema hata kule Burundi inakuwa ni eh, unapata visa vingi sana kama hivi. mm -hmm. Eh, kwamba mtu anajitoa uhai tu anamuua mtoto au kwa sababu ya hasira zinazohusiana na mpenzi wake. Lakini pia huyu kikalabu Moses Kambale, nafikiri umesoma yake mm -hmm. Lakini Eli Joseph anasema hili ee, swali liko kimtego sana mzazi <laughs> <laughs> ni mzazi yupi anayehusika kuua? Kama baba hakukubali, e, anasema kwamba kuua mtoto e, kwa vile hakukubaliwa na baba yake Uh, pamoja na utoaji wa mimba kwa vile azikutakiwa wote ni wauaji, na mtu yeyote aliye tayari kuua ni gaidi na ni mhalifu, uh, kama walivyo wahalifu wengine. Mimi naona ujumbe wake si mwingine. Huyu ni Didia Sahani KKL Hodari eh, anasema anapatikana kule Lubero, Kivu Kaskazini, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Anasema sio vizuri hata kama uh, malezi ni magumu ukiwa peke yako, lakini bora anayeshikwa baada ya kufanya kitendo hicho achukuliwe hatua kali, pia wanaowakimbia wanawake baada ya mimba wakamatwe. Anasema asante sana VOA Swahili kwa kipindi, kwa vipindi mbalimbali mbali, eh, anatupata vizuri sana kupitia redio shirika RCK Lubero. Amor Mtungu anasema ukatili ulipitiliza. Malezi mazuri yakikosekana katika familia yoyote e, basi maisha yote ni mtihani. Ikithibitika kwamba mzazi ameua kwa makusudi e, basi mtazamo wangu ni afungwe maisha, aondoke uraiani kabisa kwa sababu mimi sipendi ile adhabu ya jino kwa jino, jino kwa jino no. Na waliotuandikia ujumbe mfupi hapa kwenye uh, Facebook ni wengi kwelikweli kweli. E, Musa Zuberi, Kaspa Sikuyu, Juma Hassan Jaka, DJ Shukuru na wengine wote e. Sasa tunasikiliza ngoma hii e, Chris Easy akiwa ameshirikiana na a, Shafi wanakuambia bana. Wanajua kuna watu wengine walokuambia bana, wanamaanisha bwana Haya basi, tunasonga mbele ndiyo mambo hivyo bana. Chris Easy akiwa na Shafii. Sasa BMJ, najua umefuatilia yale maonyesho ya Mobility Global Expo Eh, ya mjini New Delhi ambapo uh, yameangazia magari ya umeme eh, na magari ya umeme yanayofanya mambo ya mafuta. Hebu eh, tujiuze, nini kinaendelea mao, tunajua elfu mbili na thelathini ambayo ndio mwelekeo huo wa magari yote ya tengenezo ya, ya, ya umeme. mm -hmm. Ndio mambo yanaelekea. Nini kinaendelea? Kweli kabisa. Uh, maonyesho ambayo uh, tayari yameanza ku. kuna wengine wanazungumza kwamba kuna tashwishi ya jinsi ambavyo ulimwengu utaelekea baada ya eh, kuingia madarakani kwa Rais mpya wa Marekani Donald eh, Trump kuhusu suala hili kwa sababu mambo mm -hmm. ya umeme na nini ilikuwa anapigiwa eh, upatu zaidi na eh, uongozi ambao umeondoka ukiongoza ama raisi eh, ukiwa chini ya raisi eh, Joe Biden eh, lakini sasa uh, Mobile Global Expo bado inaendelea katika eh, mji wa New Delhi eh, na inaonyesha magari, mifano ya eh, magari ya SUV ambayo yanatarajiwa pia kutumika miaka hivu, katika miaka ijayo. Kwa hivyo katika anaonyesha teknolojia ya hali ya juu eh, wakionyesha nini ambacho kinatarajiwa katika siku zijazo. Kwa hiyo kuna magari ya aina ya pekee ambayo hayajakuwa haya, haya kwenye barabara za dunia hii, lakini yanatarajiwa katika miaka ijayo yakitumia pia ethanol au pia kutumia zile seli za hidrojeni. Makampuni mengi yanaonyesha ubunifu wao na vilevile vile matumizi ya teknolojia ya kisasa katika kutengeza magari hayo. Kampuni kubwa zaidi, kwa mfano, ya kutengeneza magari huko India, Maruti Suzuki, imezindua gari moja ambalo linaonyesha kwamba linatumia teknolojia ya kisasa kabisa. Linaitwa eVitara. E, mojawapo ya magari yanayodaiwa kuwa na uwezo wa kwenda kwa umbali wa karibu kilomita mia tano bila kuhitaji e, kuwekwa chaji. E, kwa hiyo unaona kwamba wanatilia mkazo ama maanani zaidi e, ni e, mambo yanayohusiana na umeme katika e, siku zijazo, kwa sababu kama tulivyosema, wengi wanataka kuondokana na matumizi ya mafuta. Lakini kuna magari pia ambayo e, ni mchanganyiko, yanatumia umeme na vilevile vile mafuta mmoja ambao ni watu waliohudhuria, anaitwa Muhamad Raziki, amenukuliwa na uh, hiki kituo au uh, shirika la habari la AP akisema kwamba itakuwa ni muhimu sana kupata magari ambayo yanaweza kuwa barabarani kwa muda mrefu, kwa sababu idi ligongo bado kuna matatizo yanayohusiana na uh, vituo vya uh, kuweka chaji haya magari, ni kwamba hayapatikani katika maeneo mengi. Tumeona kwa, e, kwa nchi ambazo zimeendelea, e, wengi nchi nyingi zime serikali nyingi zimeweka kuwekeza katika kuweka vituo hivyo, lakini katika baadhi ya nchi, hasa kule Afrika, inakuwa kidogo ni changamoto, licha ya kwamba kuna uo uh, uh, uhamasisho wa kuendelea uh, kutumia magari yanayotumia umeme. India kwa sasa ndiyo nchi ya tano uh, kwa uchumi duniani na pia ni soko la tatu kwa ukubwa wa magari ya abiria. Kwa hivyo utaona kwamba asilimia kumi na mbili uh, katika mwaka uliopita ndiyo, uh, magari ambayo yalitengenezwa yanayotumia umeme. Naona muda umekwisha, Idi Ligongo nam basi. Eh, kwa yale ambayo tumekusanyia leo katika matangazo haya ya VOA Express. Eh, asante sana BMJ Muridhi kwa kutujuza hayo, tusubiri kuona wakubwa wa dunia nini watakieleza kuelekea 2030 kutoka Washington DC, mimi naitwa Idi Ligongo, mwenzangu ni BMJ Muridhi. Asante kwa kuwa nasi, na tuwe nasi kesho kwenye sehemu nyingine ya VOA Express.