mwezi wa Januari mwaka 2025. Tunakukaribisha kwa mara nyingine kwa matangazo yetu ya VOA Express kutoka hapa Washington DC. Mimi naitwa BMJ Murithi mimi ni mkamiti Kibayasi, kwa pamoja basi tupo nawe msikilizaji katika VOA Express ambayo inachukua dakika 30 kuanzia hivi sasa. VOA Express, kama unavyofahamu, inaenda na muziki na matukio mbalimbali. Baadhi ya vibao ambavyo hii leo tutakupigia ni kibao Biloko kutoka kwa ushirikiano wa Kapachino na Ainos B. Haya basi, tutakuwa naye mimi Mas anakuambia don't let me go. Ni baadhi tu ya vibao tutakavyokupigia. Tutakuwa na swali la leo, tumekuuliza jeshi la DRC linasema linaendelea kulishinda kundi la M23, lakini waasi wanazidi kuchukua miji Maoni yako ni yapo, msikilizaji? Tutasoma ujumbe ambao umetuandikia katika ukurasa wetu wa Facebook. Safi kabisa, na vilevile vile tutakuwa na habari za hivi punde kabisa kutoka maeneo mbalimbali eh, kote duniani ikiwa ni pamoja na yale ambayo yanaendelea huko DRC kama ambavyo amezungumza mwenzangu. E, lakini pia bila kusahau e, kwamba tutakuwa tukienda mpaka kule kwenye barazani jukwaa, ambalo tunakupa nafasi ya wewe kuchangia mada ya leo. Tunauliza, unafikiri ni nini ambacho kinafaa kufanyika ili kupunguza milipuko hasa ya magonjwa katika nchi yako? Lakini kwanza kabisa, Mkamiti, nafikiri tuanzie huko DRC, haswa ambapo hali ni tete ni tete kwa sababu vyombo mbalimbali vya habari hivi tunavyozungumza vinaendelea kuripoti kwamba hali ya taharuki imeendelea kutanda hususan e, maeneo yanayozingira mji wa Goma e, baada ya waasi wa M23 kuteka miji kama vile Minova, Lumbishi, Numbi na Shanje, na vilevile vile mji wa Bweremana ambao uko katika e, mkoa wa Kivu e, kusini huko mashariki mwa DRC. E, lakini pia kati ya changamoto ambazo zimeshuhudiwa kufuatia e, hatua za hivi punde au maendeleo ya hivi punde katika mgogoro huu e, ni kwamba masomo katika maeneo mbalimbali mbali, hasa maeneo ambayo yametekwa na waasi hawa yamesitishwa kulingana na eh, mmoja wa waalimu ambaye eh, tumezungumza naye muda mfupi uliopita eh, yamesitishwa na shule na vyuo na ma, katika maeneo husika, wote wanafunzi na wazazi wanatoa wito wa utatuzi wa haraka wa mgogoro huo ili waweze kurejea katika hali ya kawaida ya masomo. Huyo mwalimu tuliyezungumza naye si mwingine mbali ni Hangi Bulembe kutoka mji wa Minova afundisha huko, lakini tumezungumza naye akiwa amekwenda mpaka mjini Goma. Hebu tusikie anavyoeleza jinsi ambavyo wameelezwa na serikali kuhusiana na hali ya elimu wakati mgogoro huu umefika kiwango ambacho wanaeleza hakijawahi kushuhudiwa tangu mwaka elfu mbili kumi na tatu. Uh, tunako taarifa kutoka wakurugenzi wenye kusimamia masomo, wamesimamisha masomo hadi wakati usiojulikana, kama ni wakati gani, wanatuambia sisi tuende, wanafunzi waende nyumbani na wazazi wa wachunge watoto wao nyumbani. Uh, kwa mambo mengine, shughuli zote zingine kiwaza zimesimama, sababu kweli wameteka mji wa Minova. Hata hapa Goma, watu wanabakia ndani ya heka heka na wasiwasi nyingi kabisa, Bo, kwa hiyo ni, ni, ni yale tu, na unaweza kusema hali ikoje katika kambi za wakimbizi ambazo pia zimeathiriwa kwa njia moja kwa moja. Sasa hivi inaripotiwa kwamba maelfu ya watu wako karibu kufika mjini Goma, wengi wao wakiwa wamefurushwa makao pia, lakini hapo katikati, kati ya miji ambayo limetekwa kuna kambi nyingi za wakimbizi na walikuwa wanajaribu kutoa masomo uh, uh, licha ya kwamba ni kwa kiasi kidogo. Hali ikoje elimu katika kambi za wakimbizi I kulikuwa deja organization ya kufanya masomo ndani ya ile camp, zikisha bomolewa, wakishakimbia tena, masomo haitakuwa na. Huko Goma kwenye kuwa mwingine, kwenye wale wakimbizi wanaki, wanakimbilia tena, watavamia masomo na masomo haitakuwa tena. Ni kusema tu amani ndiyo dawa, dawa ya kusema masomo inaweza kaendelea, mzee. Shukran, hakuna, hakuna jambo lingine linaloweza kutarajiwa sababu <muchan> uh, politik siwezi kaingia ndani ya politike, sababu politipolitike <muchan> uh, walimu na wanafunzi hawajui mambo ya politike kwenye chanzo ya, ya vita hivyo, sisi hatujui, lakini kule kwenye ile chanzo inatokea nani ya ya politike ya siasa inayoaca kufue mituto ya mabunduki ya vifaru na, na, na, na, na, na ndege za kivita wangejikaza kama kunako eh, namna waangalie, kama raia ndio ndio ndio msimamo wa kila kitu chochote ndani ya nchi. Na wakati raia inakuwa haina msimamo ina, raia inakufa, haisinzie, haipate chakula, haipati maji na, na, na, na siasa itafanyika namna itafanyikaje wakati raia haina, haina amani mikua eh, siasa wangejikaza wafanye wa siasa lakini hii ku, ku, kufanya destabilization ya, ya, ya ya raia sio vyema. Watu wote wenye walikuwa ndani ya countryside ndani ya, ya vijiji vya ya, maporini walishwamisha kuwa tena hapa Goma tutaishi je, mingi mwingine yote imesha zingirwa, tutafanya namna gani? na katika hali kama hii iwapo labda hali ya amani kwa kiasi fulani inarejea, je, huwaje ama inatarajiwa itakuwaje sasa kwa wanafunzi? Je, wanakwenda kuanza tena upya masomo yao pahali waliachia, au mikakati inapangwa vipi? Kwa kweli wakati kama vile huo uh, wanafunzi wa wakubwa wa, wa nchi wana- wan, wanapana ruhusa kwa wakimbizi kuingia ndani ya masomo yeyote popote watakapofika, sababu itakuwa ni kuendelesha masomo, na kwenye wan, wanapofikiria wanapofikia popote wanaweza, sababu wa, wanafunzi wanakimbia na waalimu wao wanakimbia na wakubwa wao wa masomo wanakimbia, wanaweza wakaorganize tena masomo papo hapo. Eh, Hangi Bulembe, shukran sana kwa kuzungumza nasi kutoka hapo mjini Goma. Msikilizaji, ndivyo mambo yalivyo, tutaendelea kufuatilia ripoti hiyo kuona nini ambacho kinaendelea upande huo. Kwa sasa naona tunazungumza mambo ya sukari, hebu tumsikie Nandi anasemaje katika wimbo Shuga. Basi tukitoka huko Tanzania kwa mwanamuziki Nandi, sasa basi tunaenda katika nchi ya Kenya, ambapo hospitali za umma na za binafsi nchini Kenya zinakabiliwa na uhaba mkubwa wa dawa za ARVs, dawa muhimu uh, za kufubaza virusi vya HIV vilevile zinakabiliwa na upungufu wa kondom, chanjo za BCG kwa watoto wachanga na vifaa vingi vya kupimia uh, maradhi hayo ya HIV kama nilivyosema. Basi kutokana na hilo nimezungumza na mwanaharakati wa masuala ya HIV uh, Doreen Mora kutoka huko Nairobi, Kenya, na kwanza nikataka kujua uh, taarifa hii kama mwanaharakati ameipokea vipi na imemgusa vipi katika maisha yake kama mwanaharakati. Taarifa hii ni ya kwanza, ya kuhuzunisha na pili, inaonyesha kwamba kazi ambayo tumeifanya uh, ya kuchampion kuwa na madawa nchini, kuwa na vifaa vya kujikinga kutokana na virusi vya ukimwi ina inahatarishwa. Kwa hivyo inamaanisha kwamba yale maambukizi mapya ambayo kufikia mwisho wa mwaka tungekuwa tunaya celebrate kwamba yameshuka, labda hayatakuwa yameshuka. Maana kupunguza maambukizi mapya ya virusi vya ukimwi, tunahitaji vitu vingi. Tunahitaji dawa za ARV zenyewe, tunahitaji dawa za pep na prep. na pia tunahitaji mipira ya kondoma ambayo kwa sasa hivi uh, imekuwa na ishu kwamba tuko na stockout. Kwa hivyo vitu kama hivi huwa vina vinatupatia wasiwasi kwamba yale maambukizi mapya ambayo kila wakati huwa tuna tunataka yashuke, ni kama hayatashuka. Kwa hivyo sasa, kusema ukweli, yatapanda kama hatuna vifaa vya kujikinga, kama hatuna vifaa vya kutumia, kama hatuna madawa kwa watu ambao wanaishi na virusi vya ukimwi Doreen, serikali ya Kenya uh, iliahidi uh, kwamba kufikia mwaka elfu mbili na ishirini na saba itaweza kusitisha maambukizi ya HIV kutoka kwa mama kwenda kwa mtoto, na sasa hali inaonekana hivi kuishiwa madawa nini. Ungependa kuona serikali ya Kenya inafanywa wakati huu katika kuboresha huduma hizi katika kundi hili? Kitu nachotaka kukiona kusema ukweli, ambacho kinaweza kikatusaidia kwa muda mrefu uh, tunavyoita sustainability, ni serikali iweze kujikomiti maana tunavo mahali ambapo tumefikia, serikali ya Kenya haijajikomit kivile kupeana hela ambazo zinashughulikia uh, response ya HIV nchini. Na kwa muda mrefu tumekuwa tukiwategemea wale wadhamini ambao wanatutumia pesa, tunanunua madawa, tunanunua vifaa ambavyo tunahitaji, tunanunua uh, zile vaccines. Lakini kwa wakati huu tunahitaji serikali ya Kenya iweze ikajikomit ile ambayo kwa Kizungu wanasema ni local financing. Kwa hivyo ni wakati serikali ya Kenya i weke ile commitment maana serikali ya Kenya ilishajikomit kwamba itamaliza maambukizi ya mother to child kufikia mwaka elfu, elfu, elfu mbili ishirini na saba na mwaka wa elfu mbili ishirini na saba ni next year but one, na hawajaweka pesa kwa hiyo harakati, hawajaweka pesa kwa kupunguza maambukizi ya virusi vya ukimwi kufikia mwaka wa elfu mbili na thelathini. Kwa hivyo ni wakati serikali ya Kenya yeke kile ambacho Waingereza wa wanasema put your money where your mouth is. It's time. Yani, muda tu umekuisha kusema ukweli. Shukrani sana ni Dorine Mora mwanaharakati wa masuala ya HIV na ukimwi akizungumza na VOA Express akiwa Nairobi, Kenya. Na ifahamike kwamba uh, upungufu wa dawa hizi za HIV kulingana na maafisa wa afya Kenya wanasema uh, unahatarisha mamilioni ya watu ambao wanategemea dawa hizi na wanaita ni mgogoro usio wa kawaida. Umefika wakati wa kukusomea habari za dunia. Maelfu ya watu waliokimbia makazi yao wamefika kwenye viunga vya mji wa Goma mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, wakikimbia uvamizi wa waasi wa M23 ambao wamechukua eneo zaidi kuliko hapo awali hatua hiyo inaashiria mabadiliko kwa M23 tangu ilipoanzisha uasi mpya katika eneo lenye utajiri wa madini la Kongo Machi mwaka 2022 kwa mujibu wa wachambuzi baraza la mawaziri la gabon lilisema jumatano jioni kwamba uchaguzi wa rais utafanyika april 12 mwaka huu kuashiria mwisho wa utawala wa kijeshi ulioanza kwa mapinduzi ya agosti 30 mwaka 2023 muhtasari wa mkutano wa baraza la mawaziri uliotolewa usiku ulithibitisha kupangwa kwa uchaguzi wa rais rais wa mpito wa gabon brice oligui nguema alinyakua mamlaka katika mapinduzi yakiwa yana katika nchi za Afrika magharibi na kati kati ya mwaka 2020 na 2023, ambayo yalimaliza utawala wa muda mrefu wa mtangulizi wake Ali Bongo na familia kwa taifa hilo tajiri kwa mafuta lakini ni masikini. Maafisa wa serikali ya Sudani kusini wamesitisha mitandao ya kijamii kwa muda usiopungua siku 30 baada ya video zinazoonyesha madai ya mauaji ya raia wa Sudani kusini katika jimbo la Elgezira nchini Sudani kusababisha hasia na mashambulizi mabaya ya kulipiza kisasi. Kizuizi hicho kilikuwa kikitekelezwa usiku wa manane, uh, usiku wa kuamkia leo Alhamisi. Napoleon Adok, mkurugenzi mkuu wa mamlaka ya kitaifa ya mawasiliano, aliandika kwenye barua ya Jumaatano kwa watoa huduma za mitandao. Maafisa wa mkoa wa Zaporizizia, kusini mwa Ukraine, wamesema Alhamis kuwa shambulizi la kombora la masafa marefu la Rasia liliua mtu mmoja na kuwajeruhi wengine 24. Haya basi, kibao murwa kabisa hicho kutoka kwa mimi mas, Don't let me go. Ndivyo mambo yanavyokwenda ndani ya VOA Express. Tunaingia katika kipengele cha barazani: nini maoni yako kuhusu baadhi ya wa wazazi kuwaua watoto wao kwa sababu baba zao hawakuwakubali? Naam, hilo mkamiti tulilizungumza jana, lakini nimeona mitandao mm, bado wanaendelea kulijibu mm -hmm. Eh, lakini kwa sasa tuangalie, uh, kuhusu milipuko ambayo inatokea mara kwa mara katika nchi hasa za Afrika eh, Mashariki tukauliza, eh, je, unafikiria nini ambacho kinahitaji kufanyika ili kukabiliana na milipuko hasa ya magonjwa eh, katika wakati ambapo kuna baadhi ya nchi eh, ambazo uh, milipuko inapotokea wanakuwa mamlaka zenyewe hazizungumzi, zinasema hakuna milipuko, lakini inakuja kugunduliwa baadaye kwamba wamesema sasa ipo milipuko. E, na hali kama hiyo imejitokeza mara kwa mara katika baadhi ya nchi za Afrika Mashariki. E, ndivyo hivyo tunavyozungumza sasa hapa kwenye barazani. E, na sijui mkamiti wewe umeshuhudia hali kama hii katika baadhi ya nchi. So, kumekuwa milipuko kama iliyo, uh, kulikuwa na Ebola kulikuwa na mingine karibu, na hivi uh, karibuni kumekuwa na kama ile homa ya Marburg. So, na hapa Marekani pia kumekuwepo na milipuko tumeshuhudia, na inaelezwa, inatangazwa tahadhari kwa wakazi, zinatolewa kutoka katika taasisi na mamlaka zinazohusika uh, kuangalia uh, magonjwa na usalama wa binadamu. Sasa kabisa na msikilizaji, kumbuka kwamba pia unaweza kuchangia mada ya leo kwa kuingia kwenye ukurasa wetu wa Facebook eh, kuona uh, kuzungumza kuhusu hili, kuhusu milipuko ambayo imeshuhudiwa. Lakini maoni ya wasikilizaji, tukutaka kujua eh, nini ambacho wao wanafikiria kinaweza kufanyika kukabiliana na hali kama hizi, eh, wakati tuki endelea hivyo, mkamiti labda tutarejelea, eh, kuona nini ambacho wanazungumza kwenye mitandao ya kijamii eh, nafikiri pia tunaweza ku kwenda kusikiliza ngoma ya leo eh, ambapo naarifiwa na, na mwelekezi wetu Cappuccino featuring uh, Inos B. Inos B. wanakwambia uh, wanakuambia biloko. B anakwambia vitu hivyo, anakwambia mm, biloko wanashirikiana hapo na kapuchino eh, vitu hivyo na, anamwona mzee wa kazi ameshaingia hapa studio, anajulikana kama Sandi Shomari, ambaye kwa kawaida hujaa kama pishi la mchele. Nini ambacho umetuletea leo uh, Sandi Shomari, ikiwa ni siku ambapo tunaangazia maswala ya burudani. Bila shaka mzee wa kazi, BMJ Muridhi, ukipata vitu vyako vizito hivyo vya Inos B eh, na huyo mzee wa kazi mwingine wa Kongo mambo yanakuwa ni mazuri kweli, kweli. Basi BMJ mridhi, nimekusha tele kama ulivyosema naanzia na Prince Harry. Mm -hmm. Sawa bwana. Prince Harry amaliza kesi yake dhidi ya magazeti ya Rupert Murdoch ya News Group, News, NGN kwa madai ya kukusanya habari kinyume cha sheria. Hii imesemwa siku ya Jumatano baada ya kuanza wa kesi ambayo ilingojiwa kwa muda mrefu sana BMJ Harry hivi sasa na umri wa miaka 40 akiwa mtoto mwisho wa Mfalme Charles alikuwa anashtaki magazeti haya na mshabishaji wake The Sun mm -hmm. na News of the World ambalo kwa sasa halipo tena kwenye mahakama kuu kule mjini London mm -hmm. kisa na maana mm -hmm. ni kwamba wanaingilia habari zake binafsi Yaani wanamfuatilia kwenye simu, kwenye kompyuta, kwenye maisha yake tangu mwaka 1996 hadi 2011a wapi, 96 nilikuwepo, nilikuwa nasoma tena hilo gazeti la The Sun. Wakati mmoja nimetembea huko London na kukumbuka, tukiangalia. Lakini ki, muhimu ambacho wanasema pia ni kweli kwamba wanasema wao hawa The Sun hawajawahi kukubali kwamba wamekosea familia hii. Sasa hilo ndio swala ambayo limekuwa ni mtambuka mm -hmm. kama hawakubali wame, wameweza kukosea familia, lakini ni wazi kwamba bmj mm -hmm. wamekubali kulipa kutokana na haya madai na kusema kwamba wamefikia makubaliano ya kusuluhisha kesi. Sasa kama wamefikia makubaliano, ina maana wazi kwamba kuna kosa limefanyika mahala, sivyo? bila shaka, bila shaka. tukitoka huko basi taruka hadi Israel bmj mridhi Ambako ametawazwa mnusurika wa shambulio la Hamas la Oktoba 7 ee, akiwa amekuwa mwakilishi wa nchi hiyo kwenye wimbo unaoitwa Eurovision itafanyika kule Switzerland. Huyu anaitwa Yuval Rafael, alibuka kwenye shindano linaloitwa Rising Stars na hii ilifanyika siku ya Jumatano, alipigiwa kura na majaji. Sasa ndiye atakwenda kuwakilisha nchi yake, na miaka 24 tu huyu. Kwingineko BMJ Unamjua Kendrick Lamar? bila shaka bila shaka. Wimbo huo umeimbwa kwenye redio za Marekani, utafikiri ni wimbo wa taifa, kila siku ukigeuka unausikia. Sasa basi iHeart media na Fox Entertainment zimetangaza wateule wao kumi na mbili wa tuzo za iHeart Radio, ambapo basi mkazi huyu wa Compton, na kujua Compton kule California, ukapita kwa kuizungumzia sana wakati fulani, basi amepata tuzo tisa. Ikiwemo wimbo wake wa Not Like Us na vitengo vingine vya msanii bora wa mwaka wa hip hop, na msanii wa kitengo kipya kabisa cha msanii mgeni asiyotarajiwa, na kwasambia, surprise guest. Hicho ni kitengo kipya BMJ kinakuja, mm -hmm. Lamar pia ameteuliwa kwa muziki bora wa ushirikiano akiwa naye Future na Metro Booming kwa kibao like that. Wengine wapo pia, BMJ yuko Pluto na Young Metro, hawa wanakuja kwenye nafasi ya pili na ya tatu. Yupo pia Future akiwa na teuzi nne, zikiwemo msanii bora wa mwaka wa hiphop ia bora wa mwaka pamoja na mtayarishaji bora wa St. Louis na kibao like that. Pia wameteuliwa kwenye kitu kile kitengo kipi nachokwambia cha surprise guest, wakiwa wakikumbukwa kwa shughuli yao nzuri walioifanya na Travis Scott kwenye tamasha lao la trust you kule Brooklyn mwaka jana. Kuna wasanii wapya pia na wasanii wengine wanaotamba, wengine walioteuliwa ni Drake, Jack Harlow, Doja Cat, Sexy Red Gil Gorira SZA na Mustard bila kusahau wana nyota ambao wanachipukia wamo pia 310 Bambi Big X the Plug Bossman Low Cash Cobain na Jordan Adetunji hawa wapo kwenye wasanii wapya wa kitengo cha wasanii bora wa hip hop sasa basi tuzo za makauza head radio, mm -hmm. Pia zitatoa heshima kwa uthabiti na ujenzi wa Los Angeles kufuatia ile mioto mikali ambayo imeathiri jamii nzima ya kule. Vilevile wanakusanya michango kupitia kwa fireaidla.org. Michango hiyo imetolewa kupitia fanya edit itasambazwa chini ya ushauri wa wakfu wa Annenberg. Naona Mkamiti na kule anaambia mda unakimbia, unakimbia kweli kweli sana kweli eh, lakini mambo ndiyo hayo mengi. Tukutane kwenye red carpet ya zulia jekundu ya VOA hali kadhalika kwenye mitangazo mengine ya televisheni. Asante uh, sana Sandi Shomari kutuangushia vitu vingi na vizito sana hivyo vya burudani kutoka maeneo mbalimbali mbali, kote duniani. Mkamiti naona tumebaki na daka moja, labda tuangalie yanayovuma kwa sababu kuna hii story naona ambayo ni muhimu sana kwa wasikilizaji wetu ambao wanapenda kutumia simu eh, mahiri simu za kisasa eh, S25 eh, ya Samsung eh, imetoka hapo jana ah, na imekuwa ikipata eh, maoni mseto, jinsi ambavyo inakaa watu wakinunua na wengine eh, wakiipeleka nyumbani, Mkamiti. Ndio maswala ya teknolojia hayo, BMJ. Kwa hiyo na muda nao ndio hivyo tena, uturuhusu msikilizaji, tuna budi uh, kukamilisha VOA Express kwa siku hii ya leo. Basi shukran sana kwako wewe msikilizaji ambao umejumuika nasi katika VOA Express. Tunakuacha hapa na kibao murwa kabisa dont let me go kutoka kwa mimi mas, naitwa Mkamiti Kibayasi, nimeshirikiana na mwenzangu Nime na BMJ Mridhi upande wa pili wa matangazo uh, mwongozaji ni Aida Isa. Vile vile tunaye fundi mitambo ni Patrick Dar.