Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Mimi jina langu ni Idi Ligongo nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumapili, Januari 26, 2025 ambapo tunasikika kupitia Radio Free Africa nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu, Radio Citizen Kenya, vilevile mtandao wetu wa VOA swahili.com. Karibu <mulia> Nam, leo katika matangazo yetu tutaangalia vita vinavyoendelea nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika upande wake wa mashariki katika jimbo la Kivu Kaskazini ambapo hivi sasa hali imezidi kuwa tete ya mapigano hasa katika mji wa Goma. Pamoja na hayo, tutakuwa na wanahabari wetu kukueleza yale yanayoendelea e, hali kadhalika yali yote yanayohusiana na mgogoro unaosababisha vita hivi. Basi na kusihi unami mpaka mwisho wa matangazo haya, lakini kwanza kabisa tunaanza na habari za dunia. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres Jumapili ametoa mwito kwa vikosi vya Rwanda kuondoka jamhuri ki ya kidemokrasia ya Kongo na kusitisha msaada kwa wapiganaji wa M 23 wanaosonga mbele katika mji wa Goma. Guterres amerudia kulaani vikali uvamizi unaoendelea wa kundi la M 23 na kusonga mbele kuelekea Goma, Kivu Kaskazini, kwa msaada wa jeshi la ulinzi la Rwanda. Msemaji Stephani Dujerek amesema katika taarifa yake Anatoa wito kwa M23 kusitisha mara moja vitendo vyote vya uhasama na kuondoka katika maeneo yanayokaliwa. Anatoa wito zaidi kwa vikosi vya ulinzi vya Rwanda kusitisha msaada kwa M23 na kuondoka katika eneo la DRC, Dujarik amesema. Hapo awali mkuu huyo wa Umoja wa Mataifa aliongelea tena ripoti ya wataalamu wa Umoja wa Mataifa iliyotaja uungaji mkono wa Kigali kwa wapiganaji wa M23, kundi linaloipinga serikali na kupigana na jeshi la DRC, FARDC, mashariki mwa nchi hiyo. Wakati hayo yakiendelea, kikao maalum kwa ajili ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo cha Umoja wa Mataifa kinaendelea hivi sasa katika makao makuu ya Umoja wa Mataifa jijini New York, na tutakujuza Yali yote ambayo yanaelezwa katika kikao hicho. Wakati huo huo, hali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, e, imeelezwa kwamba taifa hilo limekata uhusiano wa kidiplomasia na Rwanda huku mapigano kati ya wa waasi wanaoungwa mkono na Rwanda na vikosi vya serikali vikiendelea kuzunguka mji muhimu wa mashariki wa Goma na kusababisha walinda amani kumi na tatu na wanajeshi wa kigeni kuuawa na maelfu ya raia kuyahama makazi yao. Kundi la M23 limepata mafanikio makubwa katika eneo la mpaka na Rwanda katika wiki za karibuni, na kuifunga Goma, mji mkuu wa jimbo wa takribani watu milioni mbili na kitovu cha kikanda cha usalama na juhudi za kibinadamu Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Marekani na wataalamu wa Umoja wa Mataifa wanaishutumu Rwanda kuunga mkono kundi la M23 ambayo inaundwa zaidi na Watutsi ambao walijitenga na jeshi la Congo zaidi ya miaka kumi iliyopita ni mojawapo ya makundi yapatayo mia moja yenye silaha ambayo yamekuwa yakigombea ya nafasi katika eneo hilo lenye utajiri mkubwa wa madini ambapo mzozo wa muda mrefu umezua moja ya migogoro mikubwa zaidi ya kibinadamu. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikitangaza kutoka Washington DC. Baada ya wiki kadhaa za hali mbaya ya hewa kwa na upepo na ukame, mvua imenyesha kusini mwa California yenye ukame na inatarajia kusaidia vikosi vya zimamoto kupunguza moto wa misituni, lakini mvua kubwa inayoweza kunyesha kwenye vilima vilivyowaka inaweza kuleta matatizo mapya kama vile kutiririka kwa majivu yenye sumu. Wafanyakazi wa kaunti ya Los Angeles walitumia muda mwingi wa wiki iliyopita kuondoa mimea, kuinua miteremko na kuimarisha barabara katika maeneo yaliyoharibiwa na moto wa Palisades na Eaton, ambao ulisababisha vitongoji vyote kuwa na vifusi na majivu baada ya kuzuka wakati wa upepo mkali Januari saba. Sehemu kubwa ya eneo hilo ilitabiriwa kupata karibu sentimita 2.5 za mvua kwa siku kadhaa, lakini tishio ni kubwa kwa vya kutosha kujiandaa kwa hali mbaya zaidi ya mlipuko ya mawingu ya ndani na kusababisha matope na uchafu kutiririka kwenye vilima, Idara ya Taifa ya Hali ya Hewa imesema kwenye mitandao ya kijamii na maelfu ya Wapalestina iliwabidi wasubiri huku wakiwa wamezuiwa barabarani kurejea makwao kaskazini mwa Gaza Jumapili, na kuelezea kuchanganyikiwa baada ya Israel kuishutumu Hamas kwa kukiuka mabadiliko ya kusitisha makubaliano ya kusitisha mapigano na, na kukataa kufunga vituo vya kuvuka siku moja baada ya mabadilishano hayo ya pili ya mateka wa Israel walioshikiliwa na Gaza kwa wafungwa wa Kipalestina katika jela ya Israel. Ushikiliaji huo unahatarisha mapatano kati ya kundi la wanamgambo wa Hamas na Israel, wapinzani wa muda mrefu katika mfululizo wa vita vya vi Gaza. Katika maeneo ya kati ya Gaza, makundi ya watu waliokuwa wakingoja kando ya barabara kuu walionekana wakielekea kaskazini, wengine wakiwa kwenye magari na wengine kwa miguu. Mashahidi wamesema kundi la watu linasubiri ishara ya kurejea Gaza na upande wa kaskazini na kwamba watu wamechoka na wanataka kurudi nyumbani, amesema Tamer al Burai, mmoja wa watu aliyefukuzwa kutoka Gaza City. Nam, karibu katika haya matangazo yetu maalum kabisa, tukiangalia mgogoro ambao umesababisha vita mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo hivi sasa kundi la waasi la M23 ikiripotiwa kwamba linajiandaa kuchukua udhibiti wa mji muhimu wa jimbo la Kivu Kaskazini, mji wa Goma. Wakati hayo yakiendelea, Umoja wa Mataifa umeitaka Rwanda ku acha kusaidia kundi la M23 licha ya taifa hilo kukataa mara kwa mara, japo ripoti za Umoja wa Mataifa, Marekani, halikadhalika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo yamekuwa yakionyesha kidole taifa la Rwanda. Hayo yakiendelea, wakati mambo yanakuwa ni magumu kwa wakazi na raia wasio na hatia, mashambulizi ya ndege zisizo na rubani za Rwanda yalilenga shabaha karibu na mji uliozingirwa wa Goma, huko vikosi vya M23 vinavyoungwa mkono na Rwanda, vikiendesha mashambulizi hayo mashariki mwa taifa hilo la DRC kwa mujibu wa Umoja wa Mataifa na vikosi vya usalama vya ndani, mpaka hivi sasa inaarifiwa kwamba walinda amani kadhaa wa MONUSCO hali kadhalika wa kikosi cha uh, jumuiya ya kusini mwa Afrika SADC inadaiwa wamepoteza uh, maisha mpaka hivi sasa, na kikao maalum cha Umoja wa Mataifa kinaendelea na tayari zimeshatolewa kauli kadhaa za kukemea vikali mauaji ya walinda amani hao. Basi kwanza tusikilize uh, sauti hizi za wakazi wa mji wa Goma ambao walielezea hali halisi jinsi ilivyo mjini humo. Onasitikitika kwa sababu naona hapa mu vila ya Goma batu wanakimbia, tunakosa amani. Alor tunaona Monisco ikiwa nakimbia, shi populasio tunakosa, kama tuko mkia wapi? Lakini shi benye mungini, tunaomba Mungu atusaidie asaidie guvernema yetu irenforce arme, arme kongolais kukimbisa... Monisco iliseme nalinda wananchi. Bo, Monisco anasema inalinda inchi lakini tunaona inakimbia sasa, tunawakosa kama ni sababu gani inakimbia. Sisi tunabakia tu mwinchi yetu tu, lakini tunaomba Mungu atusaidie asaidie waongozi wa inchi wa renforcer arume kongoleju tupate amani kwenye hapa kwenye kwenye inchi yetu. Sisi kama wakaaji wa Goma tunahitaji tu ni amani, sababu tunaangalia yani panic watu wanafurugana, wama wanatoka huku wanaenda huku, wengine wanatoka huku wanaenda huku, hatujui shida iko namuna gani, ila inasemekana adui anachomoka ngambo ya mtaa wa Kibati, anakuya na moto makali. Ndiyo maana wasodana wao wanapiga risasi zaidi, ili baoni gizi watamsogeza nyuma. Inaleta paniki sasa. Sisi kama wakaaji wa Goma ni kuomba Mungu atusaidie, hiyo paniki ipunguke, ili tuishi kwa amani kabisa. Nam, basi hao ni baadhi ya wakazi wa mji wa Goma wakielezea juu ya, ya yale yanayoendelea sasa. Moja kwa moja tunaelekea Goma eh, kutaka kufahamu hivi sasa kile kinachoendelea austere. Malivika, kwanza kwa kuanza tu na kupeni pole eh, kwa yale ambayo mnapitia. Najua hali si nzuri eh, hata binafsi yako wewe na familia yako. Kwanza tujuze familia yako ikoje kabla ujatupa hali halisi ya mji huo Malivika, karibu. Uh, asante sana hata unanipigia sasa hivi unasikia, hiyo ni, ni risasi inapiga hapa ka, ka, karibu na mimi. Mambo uh, ya familia na hata wengine wote wakaazi wote kwa jumla katika mji wa Goma sasa hivi ni kwamba hawajui la kufanya, kwa sababu risasi inasikika hapa na pale tangu asubuhi, na sasa hivi ni saa kumi na mbili na dakika arobaini risasi ina, ina, ina, ina, ina, ina, ina, ina. Unasikia hiyo nasikie vizuri napiga ya yeah. Yani, hapa kwa kweli hali uh, ni ya kusikitisha, ni ya kusikitisha. Na umesikia kitu cha kwanza hapo, huyu mkazi wa kwanza anasema kwamba walitegemea Umoja wa Mataifa lakini wamevunjika moyo kuona kwamba Umoja wa Mataifa ndio wamekuwa wa kwanza kujificha na kukimbia kwa sababu miaka zaidi ya ishirini mmoja wa mataifa umekuja hapa Congo, unasema unakuja ku protect civilian. Kwa msaha za mchana wameondoa magari yao ndani ya uwanja wa ndege kwenye ofisi zote wakikimbia katika, uh, wakikimbia kwenye uh, ofisi zao na hata wengine kuvuka katika taifa la Rwanda, na na ni, malifika inasikitisha, waka, wakati wa kaazi wanaona wanaona hivyo malifika basi na, na, naelewa kabisa uh, kile ambacho wakazi wamekuwa wakikieleza kwa sababu wanataka kuona matukio uh, matokeo ya haraka yanafanyika na Umoja wa Mataifa kwa sababu hali uh, bado inaendelea, na Umoja wa Mataifa sasa hivi inaendelea kufanya kikao chake. Kwa hiyo tusubiri kuona kile ambacho kitafanya kujibu yale ambayo yanaendelea hivi sasa. Sasa tupe picha kamili uh, kwa mapigano yanayoendelea hivi sasa. Je, uh, hawa M23 sasa hivi wanapigana na jeshi la DRC au wanapigana na vikosi vya uh, jeshi lile la kusini mwa uh, jumuiya ya kusini mwa Afrika, SADC? Nini hasa ambacho kinaendelea katika haya mapigano? Nani na nani wanapigana hivi sasa? Ni jeshi la jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo, FARDC wakiungana na wazalendo ndio wanapigana sasa hivi, na wanapigana kwenye maeneo ya Kilimanyoka. Kilimanyoka ni wilayani Nyiragongo, na vile vile kwenye sehemu moja ya mpaka wa Rwanda na jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo inaitwa Borne Treze, yani hapo ni, ni, ni sehemu ya kumi na tatu kwa, kwa sababu kunahesabiwa, kuna mpaka ambao uliwekwa sasa hivi, alafu wakahesabu, kuna sehemu moja ambayo inaitwa Borne Treze ni, ni wilayani Nyiragongo, mpakani mwa Rwanda na, na DRC ndio vilevile wanapigana wana sasa hivi, lakini sasa eh, kuna wanajeshi ambao wanatoka kule kwenye uwanja wa mapigano wakiingia katika mji wa Goma na hasira zao nini ndi, unasikia hii hii risasi. Lakini kwa sasa wakati ambapo tunazungumza ni kwamba bado serikali, viongozi, uh, makamanda wa jeshi la Kongo, polisi, wafanyakazi wote wa serikali wako katika wako katika mji wa Goma, kwa sababu kwanza utafahamu kwamba mji wa Goma unazingirwa. Hakuna sehemu ambayo mtu anaweza kutoka kusema ukimbia maeneo ya sati ni ni, ni yale ambayo yamechukuliwa ya, ya na M23. Siku tatu zimeisha. Sasa ukiangalia, Kibumba ni M23, upande mwingine wa, wa mashariki mwa mwa mji wa Goma ni taifa la Rwanda, kuka kaska uh, eneo la kusini mizi ni, ni, ni wa Kivu. Yaani sasa watu wanakuwa katikati kati. Eh, hakuna lolote la kufanya watu wote wanabaki manyumbani uh, wanasubiri kile kitachoendelea, lakini sasa la kushangaza ni kwamba kumekuwa na na vitisho na uporaji wa mali ha hapa hmm. Na pale risasi zikipigwa kwenye vifuri vya watu uh, yaani Goma ni, ni kweli, sijui watu watafanyaje kwa sababu, kwanza malifika... malifika... nisikilize kwanza, katika mji wa Goma kuna kwanza jeshi la Congo FARDC kuna wapiganaji wa Zalendo kuna uh, wanajeshi wengine kutoka Burundi, kuna Sadek, kuna wanajeshi wengine ambao wamekuja kusaidia jeshi la Kongo, wengi sana. Sasa hao wanajeshi je, yeah, watakubali kusalimisha silaha na watafanyaje? Kwa sababu hapa na pale, yani hapo nasikia risasi ipo hovyo sana katika maeneo hasa ya Nyiragongo, sehemu inaitwa Terminisi, uh, uh, ni ni pembeni tu ya uwanja wa ndege wa, wa, wa Goma ambako risasi yani hatujui sasa nani anapiga risasi hapo kwa sababu tayari eh, wanajeshi walikuwa wanapigana sehemu inaitwa Trois Antennes ni kilomita kumi no. eh, na kumi tu kumi na mbili na sehemu nyingine kumi na saba na, na mji wa Goma. Lakini sasa inashangazwa sana kuona risasi inakuja kupiga katikati ya mji wa Goma wakati ambapo wanajeshi wanao pambana na mishi na tatu wako kwenye kilomita kumi na mbili malifika in, najua inaweza ikawa ni mapema ama unaweza ukawa haupo katika sehemu ya kufahamu hili, lakini uh, labda kama unafahamu chochote tuambie. kuna mpaka hivi sasa mbali na uh, wa, wa, raia kuki, kutaka kukimbia kukosa vyakula, kwa sababu kama ulivyoelezea mji wote wa Goma umezingirwa na vikosi vya M ishirini na tatu. Kuanzia Kusake Kibumba mashariki, kuna ziwa hili uh, ni mpakani na, na Rwanda. Kusini kuna ziwa Kivu. Je, kuna taarifa zozote za maafa ya raia mpaka hivi sasa, yani vifo? Yes, wakati ambapo tunazungumza ni kwamba wakati wa mchana kuna bomu bomu tatu zimeanguka katika kambi ya wakimbizi ya Kanyaruchinya, ambayo iko tu sio ni, ni hapa kusini mwa mji wa Goma karibu tu kama kilomita tatu, lakini unajua hii miji imekamatana, ni kama mji mmoja. Alafu hapo uh, kuna mili ya watu tano karibu ambao wamefariki wa, wa dunia kwa sababu mapigano sasa hivi yanapitikana ya, ya, ya, ya, ya, ya, ya ka, karibu na kambi kambi ya Kanyaruchinya na ya Kibati hapo ni kuna wakimbizi wengi. Kwa saa za mchana, wengi wamejaribu kukimbilia katikati ya mji wa Goma, lakini wengine waliobaki katika kambi wamejeruhiwa. Kuna mzinga ambao umeanguka ndani ya kambi. Asante ah, sana sana Marivika, endelea kuwa hapo ah. Basi moja kwa moja kutoka hapo Kivu Kaskazini, hebu twende Kivu Kusini, eh, kwa mwanahabari wetu ah, mwingine eh, Mitima de la Chance. Mitima de la Chance, tunajua kwamba wewe, naweza nikasema huko katikati ya eh, umetenganishwa na kundi hili la ishirini na tatu mpaka upande wa Kivu Kaskazini. Hali ikoje Kivu Kusini? Asante. Okay, idi ni kwamba hapa katika jimbo la Kivu kusini, hali pia ni ya taharuki, kukiwa pia na wasiwasi kati ya watu ambao licha ya kuwa wanajaribu kufanya shughuli za kuweza kuwasaidia waweze kusahau kwanza kidogo, lakini masikio yote kabisa yanaelekea upande wa Kivu Kaskazini, kinachoendeka huko hasa kando kando na mji wa Goma. Lakini pia fahamu ya kwamba tangu wiki moja nakumbuka ni tangu uh, Januari kumi na mnane ambapo waasi wa M ishirini na tatu waliweza kuteka baadhi ya maeneo kule katika wilaya ya Kalehe hapa katika jimbo la Kivu Kusini, yaani waliweza kukanyaga eneo la kivu la jimbo la Kivu Kusini, uh, kama vile uh, vijiji vya Lumbishi, Numbi, Kalungu, Minova ambayo uh, uh, inakaribiana na, na Kivu ya Kaskazini ambayo uh, ina kutokana na asasi nyingi za kiraia upande ule imeweza kutuhakikishia kwamba bado maeneo hayo uh, bado yanamilikiwa na uh, waasi wa M ishirini na tatu licha ya kuwa uh, jeshi la Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, FRDC, lilitoa tangazo na hotuba mbalimbali ya kwamba itajitahidi kwa kuweza tena kumiliki maeneo yale, yani ambayo uh, yaliweza ku- yanakuwa ikidhibitiwa na uwaasi. Lakini watu wengi wanazidi kujiswali kusema wakati ambapo siku zinasonga mbele, huenda uh, itakuwa ni kibarua kigumu sana, itaweza kuleta changamoto kwa kuweza kusema kuweza kumiliki maeneo hayo kwa urahisi, wala haitakuwa haitakuwa urahisi kama inavyoaminiwa na baadhi ya watu. Ambao waliweza kuongea nao hapa waliweza kusema ya kwamba wangetaka, kwa vile ishirini na tatu wanakuwa wakiweza kujaribu kuweza kuelekea upande wa mji wa Goma, wangetaka pengine ya kwamba askari wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo pamoja na vile vikundi vya wapiganaji au wazalendo ambao wanaambatana nao pengine wangeweza kuja upande wa nyuma hivyo kutoka Uh, maeneo mengine kama Kabare, uh, au maeneo mengine ya Kalehe, uh, kuweza kuweza kujaribu kuteka ile miji uh, vile vijiji mbazi, yeah, vile vijiji vya Minova, Numbi, Kalungu, Urumbishi ambavyo viliweza kutekwa na waasi wa mishiri na tatu, yaani watu upande huu wa Bukavu angitaka kuweza kuona kabisa uh, jeshi linapambana hivyo, yani kutoka upande wa nyuma, wakati m ishiri na tatu wana macho ambayo yanaelekea upande wa Goma alafu nao wanatoka upande mwingine Katika yale maeneo. Na, uh, mitima kabla ujaendelea, labda ungetueleza vile vile kwa sababu tunajua kuna shughuli na mwingiliano wa mji wa Bukavu na maeneo eh, ya uh, Kivu Kaskazini kama mji wa Goma eh, kumekuwa kuna hali ile ya kutegemeana kwa, kwa, kwa bidhaa mbalimbali na kadhalika eh, maisha haya sasa hivi yanakwendaje? Ni kwamba uh, hakuna mawasiliano baina ya Kivu Kusini na Kivu Kaskazini nikimaanisha hii miji miwili mikubwa kati ya Bukavu na Goma, unajua mawasiliano ni mm, mengi sana, ni tena kwa kiwango kikubwa. Sababu niseme hii miji miwili inakuwa ikiishi kwa pamoja licha ya kuwa inatengana kwa uh, ziwa Kivu tu uh, sababu kuna shughuli nyingi za kiuchumi ambazo a zinahuwa zinafanyika uh, kati ya miji hii miwili uh, kwanza ni shu vyakula, vyakula vingi ambavyo vinatumiwa hapa mjini Bukavu vingi vilikuwa vikitokea uh, upande wa Goma huko katika maeneo ambayo kwa sasa yamemilikiwa na watu ishirini na tatu, kama upande wa Masisi upande wa Rushuru kule, na wakati ishirini na tatu iliweza kusimamia maeneo hayo, basi Bukavu na Goma miji hii miwili iliendelea kushirikiana tu kiuchumi, na kuna mara hata vyakula vilikuwa vikitoka hapa Bukavu kuelekea upande wa Goma. Kuna pia mkaa na kadhalika na upande wa Minova pia hapa Kivu Kusini no. ya vyakula ambavyo vilikuwa vikitoka upande wa Minova mm kuelekea -hmm. Goma na kuelekea pia hapa Bukavu, lakini wakati ambapo sasa hayo maeneo yanakuwa kabisa yakiweza kutishiwa kiusalama na uh, waachi wa M23 kwa sasa ni vigumu, na watu wengi wanahofia kwamba huenda siku za usoni ukawa na njaa ambayo pengine ikiwa watu wa kufariki kwa, kwa risasi no. njaa itaweza kusumbua zaidi, changamoto za kiuchumi na za kiusalama. Asante sana Mitima, uh, asante sana Mitima, kwa kutueleza hayo. Sasa tuelekee kule uh, Kigali nchini Rwanda, e, taifa ambalo limenyoshoa kidole na Umoja wa Mataifa hali e, kadhalika. Wakati mkutano maalum e, katika Umoja wa Mataifa jijini New York ukiwa unaendelea hivi sasa, wajumbe ama mataifa kadhaa ambao ni wanachama wa mkutano huo wameweka bayana kuitaka kuona Rwanda inasitisha kusaidia kundi hili la M23 na kutaka M23 kuacha kufanya mashambulizi hata kwa walinda amani ambao kimsingi wa mgogoro huu, uh, inaonekana kama vile hawahusiki na kwa kazi yao ni kulinda uh, raia na mali zao. Sasa, eh, tuende kwa uh, Silvanus Karimera, sa kumradhi Silvanus Karimera hapo Kigali, nini ambacho kinaelezwa hivi sasa? Maanake jumuia ya kimataifa, umoja wa mataifa, eh, Marekani yenyewe imeinyoshia kidole Rwanda ikisema kwamba hivi sasa kuna vikosi vimekwenda kusaidia M23 na silaha za kisasa na wameweza vilevile kuondoa hata kukata mawasiliano, kwa mfano mawasiliano ya GPS kwa sababu ya vikosi vya umoja wa mataifa vimekuwa vikitumia huduma hizo kwa ajili ya mawasiliano mbalimbali mbali. Nini ambacho Kigali inakieleza? Asante, Idi Ligongo. Kwa kweli ukiangalia mgogoro huu uh, una utata mkubwa kwa sababu Eh, katika medani za kisiasa sana sana, viongozi wa juu ni kama wazungumzi ni kama wanafuatilia kwa ukaribu, lakini uh, utaona kwamba wanazungumza mara moja moja. Kwa mfano msemaji wa serikali amezungumza uh, juzi tu alikuwa na uh, anatoa ni, ni, ni, ni kama anapiku uh, baadhi uh, ya maandishi ambayo yalikuwa anatoa kwenye mitandao ya kijamii eh, ya Kisota Rwanda kama wanavyosema na baadhi ya wazungumzaji katika mitandao ya kijamii uh, kwa hiyo unaona kwamba katika upande wa serikali hili swala lizungumzi sana , lakini kwa upande wa wananchi wanafuatilia sana sana sana kwa ukaribu uh, kinachoendelea katika nchi jirani ya DRC na kama ulivyosema uh, shutuma dhidi ya Rwanda ambazo zinatolewa na Umoja Mataifa, uh, maexpert wa Umoja Mataifa wale wanaotoa ripoti za hapa na pale. Uh, ni swali ukiangalia kwa chini kwa chini ni limezoewa katika masikio ya wananchi wa Rwanda kwa sababu, uh, shutuma hizi zimekuwepo miaka miaka nenda miaka rudi. Unakumbuka mwaka Karimera, Karimera, labda ungetuambia ukiacha kile ambacho kinazungumzwa na wananchi, hebu tueleze sasa upande wa serikali, manake hizi ni shutuma nzito sana kwa kutolewa tena na taasisi kama Umoja wa Mataifa, hali kadhalika Marekani. Maana yake ni kwamba wana taarifa ambazo zimezipo ndani huko wakijua kwamba Rwanda inasaidia hili. Sasa labda ungetueleza kile ambacho a, a, kipo e, nyinyi ambao mko ndani ya Rwanda, nyinyi wanahabari, nini ambacho mnakiona serikali inakizungumza inakishughulikia juu ya, ya hizi shutuma nzito? nadhani kitu ambacho naweza kuzungumza, kimeshazungumza mara kadhaa kwa kweli. Hata nadhani wiki moja iliyopita Rais Kagame alizungumza na waandishi wa habari wa kimataifa na, na, na, na wandani na ilimchukua dakika 30 kuzungumzia mzozo wa DRC. Na kinachozungumzwa hapa Rwanda ni kwamba Rwanda ni, kwamba, uh, Rwanda ni kama vile, uh, inahisi kwamba sauti yake ya kukanusha kwamba Uh, ikilaumu DRC kwa upande mwingine kwamba inawaunga mkono waasi wa, wa kihutu wa FDLR, uh, swala ambalo yenyewe kwa upande wa maoni ya Rwanda ni kama, ni kama kauli hiyo haisikilizwi. uh, juzi yakizungumza na wengi wamezungumza, na ma expert wamezungumza, pia waandishi hapa na pale, uh, kwamba uwezo wa Rwanda kushinikizwa kwamba inalisaidia kundi hili Uh, kwa namna moja uh, unaweza ukahusisha na historia ya eneo hili la maziwa makuu kwamba uh, hao waasi wa, wa M23 ni watu wenye mafungamano na Rwanda kihistoria. uh, sasa hapo ni swala ambayo itanichukua muda mrefu kwamba unarejea kipindi mipaka ikichora iki, iki zamani, mwaka 1884 mpaka 85 kule Berlin, uh, kwamba eneo moja la Rwanda lilipelekwa mpaka, mpaka mashariki mwa DRC na hatimaye Uh, wazungumzaji wa Kinyarwanda kasalia kule kule. Sasa ni swala ambalo limekuwa lime, lime, lime likizungumzwa kwamba inawezekana msaada ambao Rwanda inashutumiwa ina kuunga mkono kundi hili pengine una mafungamano na, na, na, na historia hiyo. Na niseme tu kwamba uh, hakuna kitu ambacho si cha kawaida kwamba Rwanda imekuwa ikikanusha kwamba haina mafungamano na kundi hili mafungamano ambayo inasema ina, ina kwamba uh, kitu ambacho kinatolewa na upande wa Rwanda ni kwamba sasa hivi kuna kambi za wakimbizi kutoka DRC ambao wameishi Rwanda kwa miaka takriban 30. Kuna kambi kama tatu hivi, uh, upande wa magharibi na upande wa kaskazini mwa Rwanda ambao ni wazungumzaji wa Kinyarwanda kutoka mashariki mwa DRC, uh, waliofurushwa kule kuanzia miaka ya 95, 96, 97 baada ya waasi wa FDLR kukimbilia kule na kwa maoni ya Rwanda kwamba wakaanza kushambulia watu hao wakiwalinganisha na, na, na, na Watusi wa Rwanda. Sasa kwa muktadha mzima kwa, kwa, kwa wigo mpana unaweza kuona kwamba uh, Uh, shutuma dhidi ya Rwanda zinaungana na, na, na mafungamano hayo ambayo kwa kweli Rwanda imekanusha. Naam, ndio eh. Asante sana kwa maelezo hayo. Uh, samani nakukatisha kwa sababu kuna uh, uh, mtu mwingine hapa Nobel uh, Asonge eh, ambaye tunaye hapa kwenye line ya simu eh. Nobel, labda umesikiliza kauli hii kutoka kwa Karimera akizungumza eh, kwa kifupi sana maanake muda wenyewe hautoshi. Uh, nini mapokezi yako juu ya hali hii inayoendelea? Asante, hali hii inaendelea sio hali nzuri. Unajua hali kama inaendelea kama inamaanisha vifo ya watu, ni hali mbovu sana, inamaanisha kusema inataka serikali yetu, yaani mwongozi wa nchi Felix Tshisekedi aangalie namna anaweza kaa na mwenzake e, Paul Kagame, wasimulie hivi wao, sisi wa raia tupate amani. Hakuna kitu inaweza kuendelea kama mlio wa mtutu inaendelea ngambo na ngambo, muki kupata sherti yao. Watu wawili wakae, wakishakaa waweke mkataba, alafu na sisi kama raia tupate kuendelea maisha yetu ya kawaida. Uh, watu uh, wanateseka, uh, watu uh, wanakufa, uh, watu, uh, watu uh, wanaangaika, yote hali ni mbovu sana. Asante sana, turejee kwa Malivika kwa kifupi sana ili tukamilishe haya matangazo. Je, kuna tangazo lolote rasmi kutoka kwa serikali ambalo linawambia wananchi nini cha kufanya kwa kipindi hiki? Ni uh, kwamba e, serikali kwa upande wake serikali kwa upande wake inasema kwamba haita haitaondoka katika mji wa Goma, wao wataendelea kupigana m ishirini na tatu katika mji wa Goma, lakini watu wanasema kwamba iwapo mapigano hayo yataendelea yataleta hasara kubwa, kwa sababu kwanza mji wa Goma unajengwa na mbao. Kuna sehemu ambazo no. majengo yote mbao no. Sasa risasi itapita kwa mbao, itaua watu k okay. majengo mengine sijui yamejengwa vipi? sawa sawa, akivu kaskazini kwa muda mwenyewe hapo jana amesema kwamba wao watapigana katikati ya mji wa Goma. Sasa hii watu wanajiuliza nam. Asante sana, Ausele Malivika, na poleni huko. Basi tunakamilisha matangazo haya maalum kabisa tukiangazia mgogoro huo wa Kongo. Mimi ni Idi Ligongo kutoka hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikitangaza kutoka Washington DC, na mwelekezi wetu Aida Isa, msimamizi wa matangazo haya Khadija Riami. Shukran kwa kuwa nasi na poleni, Wanacongo.