Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza <tatyra> kutoka Washington DC. Mimi ni Idi Ligongo, na mimi ni Sunday Shomari ni kukaribisha kwenye matangazo yetu haya maalum ya leo Jumatano, Januari 29 mwaka 2025 ambapo tunasikika kupitia Radio Free Africa nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu. Hali kadhalika, Radio Citizen kote nchini Kenya na vilevile vile, katika mtandao wetu wa voaswahili.com. Karibuni. Katika matangazo yetu haya maalum tunaangalia mgogoro wa mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo, ambapo wakati huu kundi la M23 linashikilia sehemu kubwa ya mji wa Goma. Wakazi wanaendelea kulalamikia hali ngumu ya maisha. Sasa maisha ya watu wamezorota, wakina mama, watoto, maisha ya binadamu wote imeharibika na katika matangazo haya pia tutakuwa na wanahabari kutoka maeneo mbalimbali na wachambuzi, ili kufahamu kuhusu hali ya mzozo wa mashariki mwa DRC. Lakini kabla ya kuanza hayo yote, kwanza tumwalike Sande Shobari kwa kutupasha habari nyingine za dunia. Waasi wanaungwa mkono na Rwanda wameteka sehemu kubwa za mji mkubwa wa mashariki mwa Kongo, ikiwemo uwanja wake wa ndege, Umoja wa Mataifa umesema, wakati rais wa Rwanda hii leo alijiunga na wito wa kusitisha mapigano katika mzozo huo wa miongo kadhaa. Sehemu kubwa ya mji uliokumbwa na mzozo wa Goma zilikuwa shwari mapema leo Jumatano asubuhi, baada ya siku ambapo maelfu ya watu waliokuwa wakikimbia walijificha kando ya barabara huku makombora ya kirushwa na kujeruhi watu ambao walimiminika kwenye hospitali zilizolemewa na wagonjwa. Wakati vikosi vya serikali bado vinadhibiti baadhi ya sehemu za Goma, wakazi walizungumza na shirika la habari la AP kwa njia ya simu siku ya Jumanne, walisema kuwa waasi wa M23 wanadhibiti sehemu kubwa ya mji huo. Jumuia ya kiuchumi ya nchi za Afrika ya Magharibi, ECOWAS, siku ya Jumatano imetangaza kujiondoa rasmi kwa nchi za Mali, Burkina Faso na Niger zinazoongozwa na jeshi. Baada ya kujiondoa mwaka jana, Afrika ya Magharibi imekumbwa na msururu wa mapinduzi ambayo yana nchi katika baraza hilo lenye wanachama 15 chini ya utawala wa kijeshi katika kipindi cha miaka mitano iliyopita. Kujiondoa kwa Burkina Faso, jamhuri ya Mali na jamhuri ya Niger kumeanza rasmi hii leo Januari 29, 2025, ECOWAS ilisema katika taarifa yake. Watu ishirini wamefariki dunia katika ajali ya ndege kaskazini mwa Sudan. Waziri wa habari wa jimbo la Unity, Gatwech Bipal, amethibitisha tukio hilo na kusema kwamba mtu mmoja pekee amethibitishwa kunusurika ndege ilianguka karibu na machimbo ya mafuta katika jimbo la Unity, karibu mita 500 kutoka uwanja wa ndege saa 4 na nusu za asubuhi, saa za Sudani Kusini. Ilianguka muda mfupi baada ya kupaa kutoka mji mkuu wa Juba. Bparl ameambia shirika la habari la AFP kwamba ndege hiyo ya shirika la Light Air ilikuwa imebeba watu 21 naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Mamia ya raia kutoka nchi za nje, wakiwamo wafanyakazi wa Benki Kuu ya Dunia, wamekuwa wakivuka mpaka kutoka Goma, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kuingia Rwanda. Hii inafuatia kundi la waasi la em ishirini na tatu kuendelea kuchukua udhibiti wa mji wa Goma. Wakazi wa Goma wameripoti milio ya risasi na silaha katika sehemu zilizo karibu na Goma, lakini kuna utulivu katikati mwa mji wenyewe wa sehemu ishirini na tatu wamechukua udhibiti wa Goma tangu Jumanne. Utawala wa rais Trump ulitoa barua ya siku ya Jumanne inayowapa wafanyakazi wa serikali kuu motisha ya kifedha ili kuacha kazi ifikapo mwishoni mwa mwezi Septemba. Mpango wa kujiuzulu ni sehemu ya juhudi za utawala huo kupunguza wafanyakazi wa serikali kuu. Barua pepe iliyotumwa kwa wafanyakazi wengi wa serikali kuu wapatao milioni mbili ilisema wanaweza kubaki kwenye malipo ya serikali kuu hadi Septemba 30, mwisho wa mwaka wa kifedha wa serikali, na wanaweza kupunguzwa kazi zao au kuondolewa. Wafanyakazi hao pia hawatalazimika kufuata agizo la Rais Trump ikiwa wafanyakazi hao watahitaji kurejea kufanya kazi katika ofisi zao kwa muda wote. Athari zinazowezekana za mpango huo kwa huduma za walipa kodi bado hazikuwa wazi. na Rusia ilisema hii leo Jumatano ilizitungua ndege mia moja na nne za Ukraine usiku kucha, huku mashambulizi yakilenga maeneo kadhaa ambayo wanajeshi wa Ukraine huwa hawashambulii ndani kabisa ya Rusia. Wizara ya ulinzi ya Russia iliripoti kutungua takriban robo tatu ya ndege hizo zisizo na rubani katika maeneo ya mpakani mwa Russia na Ukraine ikiwa ni pamoja na maeneo ya Kursk, Bryansk, Smolensk na Belgorod. Gavana wa Smolenski, Vasily Anokhin, alisema kwenye mtandao wa Telegram kwamba Ukraine ilijaribu kushambulia kituo cha nguvu za nyuklia lakini hakukuwa na uharibifu au majeruhi. Mjini Belgorod, Gavana Vyacheslav Gladkov alisema ndege isiyo na rubani ilishambulia jengo la makazi la ghorofa na kumjeruhi mtu mmoja. Nam, basi tunakukaribisha katika matangazo yetu maalum kabisa, tukiangalia eh, hali ya mzozo wa mashariki mwa jamhuri ki ya kidemokrasia ya Kongo ambapo hivi sasa kundi la M23 ambalo linadaiwa kuungwa mkono na kusaidiwa na taifa la Rwanda linaendelea kushikilia sehemu kubwa ya mji wa Goma, ambapo katika hali ambayo ilivyo hivi sasa katika mji huo, taharuki imekuwa ni kubwa kwa uh, wananchi wa eneo hilo. Lakini baada ya mapigano makali ya kundi hilo lilifanikiwa kuchukua udhibiti wa uwanja wa ndege eh, wa Goma, uwanja ambao unatumika vilevile na vikosi vya Umoja wa Mataifa aa, na vilevile vile vya Sadik, lakini pia kwa ajili kwa ajili ya shughuli za kibiashara katika mji huo muhimu kabisa wa kibiashara wa Goma. Wapiganaji hao wanaungwa mkono na Rwanda walithibitisha e, kwamba karibu mji wote wa Goma nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa siku ya leo Jumatano kwamba uko chini yao, ambapo wakazi walikuwa wakielezea kile kinachoendelea baada ya siku kadhaa za mapigano na Angola ikiwataka viongozi wa nchi zote mbili, yani Rais Felix Tshisekedi kufanya mazungumzo ya amani e, pamoja na Rais Paul Kagame wa Rwanda. Lakini hayo yakiendelea, wali mamluki ambao wamekuwepo katika eneo hilo kwa kipindi kirefu, leo hii walionekana wakivuka mpaka na kuingia Rwanda chini ya ulinzi wa vikosi vya Rwanda eh, kwa ajili ya kuondoka katika eneo hilo. Huyapa usteri Malivika, tusikilize ripoti yake ambayo inaangalia kwa kina ya kile kinachoendelea nchini humo. Kama bana subutu hata sehemu nyingine tutabashika sasa. Na watakuwa, wataona, sasa hii wataona baada ya kuchukua muji wa Goma, mji mkuu wa Kivu Kaskazini, waasi wa, wa M23 wameanja msako wa wanajeshi wa serikali na wote waliokuwa wakishirikiana nao hasa wanajeshi kutoka Burundi na mamluki kutoka Ulaya yani Ufaransa, kutoka Rumani. Hivi sasa tunapatikana katika muji wa Goma kwenye mpaka wa Rwanda na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Hawa unawaona ni wanajeshi kutoka Rumani pamoja na Ufaransa ambao walikuja kusaidia jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo lakini baadaye walikamatwa na waasi wa M23. Waasi wa M23 wameruhusu wanajeshi hawa kurudi nyumbani. Wili Ngoma, msemaji wa waasi wa M23, anasema kwa nini wameruhusu wanajeshi hawa kurudi. Wow. Hiyo ni bamercenare tuna mabana, lakini sasa tunawaachia huru baende kwao, sababu ni watu walikuja kupigana juu ya franga ya pesa na... Biko saa tu na bujinga tu saa bujinga ya tisekedi ya liba kamata, banajua kuhua wa kongomani njoma ya tuliba kamata. Tuliba rusha kwa hapa. Juu tunajua aid humanitaire international, tunabaacha tu waende. Kwa nini munaacha waende wasio wafungwa kivita? Wae, biko wafungwa kivita, lakini tunabaacha waende. Na tubaambia, kama bana subutu hata semu wengine, tutabashika sasa na watakuwa wataona sasa hivi. Bataona. Mkini hata hivyo tumezunguka mitani ambako kumekuwa shida ya umeme na ukosefu wa maji. Sisi wananchi tunahitaji vita iishe kupitia mazungumzo, kwa sababu tunateseka sana. Mtusaidie sana, nyie watu wa kupeleka habari. Tutaendelea na kuishi katika hali kama na hii karibuni? Miaka mitatu hii vita iko sasa, taifa inateseka, watu wanakufa, watu wanaangaika, tunaomba watu waketi kwa meza moja, wafanye mazungumzo, vita iishe. Unahitaji kwanza, kura tunahitaji hapa Goma, tunapenda barudishe kwanza, kura tuna moto giza, tuitaki na mai aprepara tushe na konexio, wengine hatuangaikie kwanza, tunahitaji ya kwanza iwe usalama Wakati tutapata usalama, tunahitaji pia na nani umeme, kuga apre umeme, tutahitaji nini onexio, tupate konnexion. Tunateseka sana, yakwanza ikue usalama, apre sa tulale bien, apre kuga tupate nini konnexio, mayani umeme ni. Sasa, mapigano na msako mkali ukuendelea, M23 ikiomba wafanyakazi wa serikali na wanajeshi waliojificha kujiripoti kazi. Ya Goma, bakuwe kalme kila mtu atoke kwake afanya biashara yake afanya biashara vizuri sana, kila aktivite irudie, na dakika kidogo bakubwa ya chama batawaelezea uh, maneno ya mai kuhusu maji na kuhusu umeme. Bakubwa ya chama batawaelezea hiyo bwana. Lakini hivi sasa tunapatikana kwenye mpaka wa Rwanda na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, lakini kwenye ardhi ya Kongo. Hawa ni wanajeshi wa kulinda amani wa Umoja wa Mataifa ambao wamekuja kushinikiza mamluki kutoka nchi za Rumani pamoja na Ulaya waliokuwa wakisaidia jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, FARDC. Hii ni baada ya waasi wa M23 kudhibiti vilivyo mji wa Goma, ikiwemo uwanja wa ndege pamoja na vituo vya redio na ofisi za serikali, wasi katika maeneo ya kaskazini bado wanajeshi wa serikali ambao wamekataa kusalimisha silaha zao wakiwa huko pamoja na wapiganaji wa zalendo katika maeneo ya Turunga, lakini waasi wa M23 wanasema kwamba wanashughulikia suala hili la usalama. Kikosi hiki cha waasi wa M23 hivi wa sasa kimedhibiti baadhi ya maeneo, ikiwemo mpaka wa Rwanda na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo pamoja na no. maeneo ya ziwa, yaani bandari Oser Malivika, Sauti ya Amerika, Goma. Asante uh, sana, sana Austere Malivika kwa ripoti hiyo. Basi moja kwa moja hivi sasa tuelekee uh, Kigali nchini Rwanda kwake Silvanus Karimera. Silvanus, tumesikia ripoti ya Austere Malivika juu ya hawa mamluki kuingia nchini humo. Hebu tupe nini kinaendelea kwa hapo Rwanda, utaratibu wa hawa mamluki na uh, serikali inaeleza nini hatua ya kwenda mbele? Asante. Hivi kwa sasa serikali haijatoa tangazo lolote, lakini kama alivyozungumzia mwenzangu uh, uh, kutoka Goma, uh, wasile malizika, ni kwamba moja kwa moja muda ya saa saba hivi saa nane hivi ndo walivuka mpaka uh, wakiongozwa na wapiganaji wa nchi matatu, lakini upande wa DRC na moja kwa moja baada ya kuvuka mpaka wakapokelewa na wana usalama wa Rwanda, nikiwa na maana ya polisi pamoja uh, na jeshi pamoja na usalama wa taifa pale na kulikuwa pia na wafanyakazi wa wa forodha pale uh, kwa hivyo wakapokelewa pale pamoja na wafanyakazi wengine, wakaanza kupukuliwa, wakaanza ku sio forodha, samahani, uhamiaji. Kulikuwa na wafanyakazi wa ofisi ya uhamiaji, kwa hivyo wakatoa vitambulisho vyao kama vile pasi za kusafiria na kuweza kuchunguzwa na kuweza kuondoa mihuri yao na nini hata baadaye kulikuwa na mabasi makubwa yali ambayo yalikuwa yameandaliwa maalum kuweza kuwasafirisha kutoka mji wa Gisenyi kuja moja kwa moja mpaka hapa katika mji mkuu wa Rwanda, Kigali, na kupeleka moja kwa moja katika uwanja wa ndege kuweza kusafirisha, kurudisha katika nchi zao za Ufaransa, Romania pamoja na Belarus, kwa sababu wanadaiwa kutoka katika, katika nchi hizo. Kwa hivyo hatujaruhusiwa kuingia uwanja wa ndege labda kushuhudia ni ndege gani itakayowapeleka, lakini kimsingi ni kwamba kilichoshuhudiwa pale ni kwamba tumeshuhudia kuingia kwenye magari katika, katika mabasi ambayo nimeyataja Akuja moja kwa moja mpaka kijani. Ilikuwa imepangwa kwamba wasingepitia mahala popote. Ilikuwa imepangwa kwamba waje moja kwa moja mpaka kati na, katika uwanja wa ndege na kuondoka sasa. Hatujajua kama wameshaondoka inavyozungumza sahivi, msaa kuingia uwanja wa ndege ama la, lakini taarifa zinasema kwamba walikuwa hawaruhusii kuingia katika sehemu yoyote wala kulala nchi Rwanda. Kwa hivyo tunahisi kwamba pengine wameshaondoka mpaka inavyozungumza nawe sahivi. Asante uh, sana Austeri Malivika, uh, sa, samahani uh, Silvanus Karimera kwa kueleza hayo yote kutoka hapo uh, mjini Kigali. Sasa tuende moja uh, kwa moja Goma kwake Austeri Malivika. Austeri Malivika, tunajua ni majira yanakwenda sasa hivi jioni, eh, hebu tueleze hali halisi ya hapo, uh, nini kinaendelea? sana kile kinachoendelea hivi sasa ni waasi wa M ishirini na tatu kujaribu kushafisha muji kwa sababu kulikuwa na wanajeshi wa Kongo ambao walikuwa katika eneo la Karisimbi na Turunga, na sasa hivi bado mapigano yanaendelea. Uh, waasi wa M ishirini na tatu kudhibiti mji wa Goma vilivyo na na wilaya ya Nyiragongo, ambako sehemu kubwa ya wanajeshi wa Kongo wamekimbilia na hawa wapiganaji wazalendo. Lakini baada ya hao mamluki kutoka Ulaya na Rumani kurudi, waasi wa M23 wamesema kwamba vilevile wamewateka wanajeshi wote wa SADC, yaani hao kutoka Malawi, kutoka Afrika Kusini, eh, kutoka Tanzania, wote wamekamatwa na kesho huenda watarudishwa nyumbani lakini silaha zao zote zinabaki zi, zi, kwa mikono ya m ishirini na tatu. Nimeuliza mmoja wa makamanda wa m ishirini na tatu ambaye nimekutana naye kwenye mpaka wa Rwanda na, na Kongo akiwarudisha nyumbani hawa mamluki kutoka Rumani, anasema kwamba wanawashikilia kwa sababu wamekuwa miongoni, walikuwa wanashirikiana na jeshi la Kongo. Kwa hiyo wamechukuliwa kama jeshi la Kongo, hawachukuliwe kama ha, kama Watanzania ama wanini. Wame, hivi wamekuja kijeshi na vile wanawashughulikia kijeshi na atakayekataa watamtendea mambo ya kijeshi kili. Na japo, hata hivyo, nimejaribu kuzungumza na balozi wa, wa taifa wa fulani ambayo siwezi kutaja. Mwenyewe amethibitisha hizo habari kwamba kwa, kwa kweli sasa hivi kuna mazungumzo kuangalia namna Eh, huu utaratibu unaweza kufanyika, na wamesema kwamba hawa wanajeshi wa Sadek watarudi nyumbani kwa sababu ya kuepuka umwangaji damu, ili mapigano yasiendelee ya kwa hiyo, kikosi chote cha Sadek ambacho kilikuja hapa kimekamatwa, yaani kimetekwa na na waasi wa emishirini na, na na tatu hivi, kesho ama baada ya kesho, nao vile vile watafukuzwa watarudishwa nyumbani kuliko kuwateka na kuacha hapa katika gereza. Ndio hali inavyoendelea na, na taarifa nyingine zinasema kwamba sasa hivi waasi hao wanaendelea mkoa wa Kivu ya kusini katika maeneo ya Kinyezire, lakini wakati huo huo serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imemtaua gavana mpya wa kijeshi kwa jina la Evasomo ambaye sasa anamgomboa yule gavana aliyeuawa kwenye mapigano Pita Chirimwami siku hizopita. Sasa gavana huyu atakuwa atakuwa anaongoza anakaa pengine Beni ama Butembo, kwa sababu maeneo haya yote ya, ya kaskazini ya ya kusini ya, ya, ya mwa Kivu kaskazini yamechukuliwa na, na, na waasi wa M ishirini na tatu ambao vilevile vile wamepata magari mengi sana silaha nyingi sana zote ambazo wamebaki nazo na na, na hii kweli inakuwa ni ni huruma ni sana. Na taarifa sasa ambazo napata sasa hivi zinasema kwamba wanajeshi wengi wa Kongo wamefariki dunia katika haya mapigano wakiwa zaidi ya mia nane ambao wamekufa wa, wa katika haya mapigano ya Goma, lakini idadi ya, wa, ya wananchi hatujaipata, lakini ni zaidi ya mia moja. Kuna vile watu wengi ambao wamejeruhiwa, hatujapata idadi kamili ya majiraha. Uh, tunaendelea kufuatilia Austere Malivika, endelea kuwa hapo, tutaendelea kuwa nawe kutufahamisha na kujadili yale ambayo Uh, yanayoendelea Biobi Malenga, mwanahabari wetu ambaye tunaye kutoka kule Kinshasa. Uh, Biobi, taarifa ambazo tulikuwa tumezipata kuja katika matangazo haya ni juu ya uh, Rais Felix Tshisekedi kulihutubia taifa. Je, hilo limeshafanyika, na kama bado, tutarajie nini kusikia? Lakini kama ulivyosikia hivi sasa alivyoelezea austeri Malivika je kwa upande wa Kinshasa mmeshajua lolote maanake, eh, hawa wanajeshi wana ambao walikuwa chini ya ule mpango wa sadek ni kutoka uh, mataifa ambayo yalijitolea kulinda amani eh, kwa hiyo wao walikuwa wanachukuliwa kama walinda amani. Je, serikali ya Congo imeshazungumza lolote au kuna lolote mnaofahamu juu ya hili? Habari sasa hivi nchini Kinshasa ni kukataa kwa Rais Felix Tshisekedi kwenda nchini Kenya, kama ilivyokuwa iana ya Rais William Ruto kutaka kuunganisha Rais wa Rwanda Paul Kagame na Felix Tshisekedi kukaa kwenye meza ya mazungumzo, ili wajadili mzozo unaoendelea huko Goma. Na kwa sasa hivi rais anatarajiwa kuhutubia taifa mida yoyote ile kuanzia sasa. Macho na masikio ya wakongomani inaelekea kwenye redio na runinga ili kuangalia na kusikiliza namna gani, ni nini hasa sana mbinu ambazo rais Felix Tshisekedi ataziletea wakongomani kwa kutatua eh, suluhisho ya eh, uasi unaoendelea katika mashariki mwa Kongo. Lakini eh, baadhi ya wanamemba wa serikali ambao wa, wa, wengi wao wanavyoongea ni kwamba wanasema wao wameshaelewa e, e, itikadi ya Rwanda na sisi kama vile Waafrika mila yetu ni watu wanazizingatia hata kiserikali. Kwa hiyo e, nilikuwa nikizungumza na afisa wa jeshi ambaye siwezi nikamtaja jina alisema kwamba rais aliwarai kwamba mbinu za Kagame ni spiritual, yaani wana ile itikadi ya kivita na hakuna mzozo ambao utaweza kusuluhishwa kwa amani kwa sababu eh, uki, ukiangalia kwamba hii si mara ya kwanza Rwanda inadhamini uwasi katika nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kumekuwa kukikua na mazungumzo. Kwa hiyo wa-maafisa eh, wamekuwa wakijoji kwamba rais Joseph Kabila aliweza kumruhusu eh, Rwanda kuingia na majeshi yake ili kuwasaka wa FDLR na akakaa katika ardhi ya Kongo zaidi ya miaka mitatu hakuweza kuitokomeza, itakuwaje sasa hivi kudhamini M23 na kuingia na kusema kwamba anakuja kutafuta M23? Na kuna e, waziri wa mambo ya, ya mje pia aliweza kusema kwamba e, e, Burundi kuna Watutsi, lakini Burundi haijasema siku moja kuja kuingia Kongo kusema kwamba inakuja kuwalinda watu wa, wa, wa, wa, wa kabila la Watutsi na serikali iko tu pali ikisema kwamba Rwanda inatumia njia hiyo ya, ya, kutaka kuiba rasilimali za Kongo, lakini tuongoje tuone, ikiwa ileo serikali au Rais Felix Tshisekedi atasema nini, sababu muda ni muda tu, anatarajiwa kuzungumza kwenye runinga ya taifa. Asante sana Biobi, na endelea kuwa hapo vile vile, tutakuwa tunasubiri endapo uh, Rais Felix Tshisekedi hatazungumza kwa wakati huu, lakini vile vile kuna, bab, kuna mambo mengi bado ya kuzungumza e, kutokana na taarifa ambayo yameeleza uh, ausere malivika ambayo tutaendelea kutaka kuithibitisha, eh, ukweli wake, kama uh, endapo hawa wanajeshi uh, wa kikosi cha sadek kweli wametekwa na wanashikiliwa na uh, kundi hili la M23, lakini tunafahamu kwamba rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan ambaye ni mwenyekiti wa asasi ya siasa, ulinzi na usalama ya jumuiya ya maendeleo kusini mwa Afrika sadek Yaani, Sadek Ogan, Jumatano aliongoza kikao cha dharura cha wakuu wa nchi na serikali wa asasi hiyo, mkutano ambao ulihudhuriwa na rais wa jamhuri ya Zambia Hakainde Hichilema na rais wa Malawi Dakta Lazarus Chakwera. Pia ulihudhuriwa na rais wa jamhuri ya Afrika kusini Cyril ya Kusini Cyril Ramaphosa na rais wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo eh, Felix tshisekedi E, ambao wao walishiriki kwa njia ya, ya mtandao. Sasa tumezungumza hapa na mwanahabari e, wa shirika la habari na utangazaji la Tanzania TBC Amini Mgeni. Amini, hebu tufahamishe sasa nini ambacho mpaka dakika hii mnaelezwa hapo nchini Tanzania juu ya kikao hiki na taarifa zinazoendelea kuhusiana na DRC. Naam, mpaka sasa hakuna taarifa yoyote rasmi ambayo tumeipokea na tumekuwa tukiweka uh, vyanzo vyetu vizuri kusikia kimejadiliwa nini uh, hasa kulingana na uh, kinachotokea kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kwa hiyo mpaka hivi sasa hakuna taarifa yoyote ambayo imetolewa rasmi kwamba mjadala hasa ulihusu nini na yapi wamekubaliana. Tunaona kwamba maraisi ambao walishiriki ni wale ambao ni wajumbe wa asasi hiyo, ambaye ni rais wa uh, Zambia E, Hakainde Hichilema, raisi wa Malawi e, Chakwera, pamoja na maraisi e, Felix Chisekedi na raisi wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa, ambao wao wawili walihudhuria kwa njia ya mtandao. Kwa upande wa pili, labda mkiwasiliana na wanahabari wa mataifa hayo, je, kwa upande wao kuna vyovyote vile ambavyo wamewaeleza kile ambacho e, kimegusia na mwelekeo wa asasi hii ya Sadek? Tumejaribu katika maeneo tofauti, lakini mpaka hivi sasa, kila mmoja ni kwamba kikao hicho hakikutoa taarifa kwamba kimejadili nini na kikao ambacho labda kinaongojwa ni kile cha moja na nchi Jumuiya ya Afrika ya Mashariki, ambayo mwenyekiti wake rais wa Kenya William Ruto alikiitisha, na nani, muda wowote kuanzia sasa watakutana. Uh, labda hicho ndio kile ambacho kinatarajiwa, lakini hiki ambacho kimekaa cha Sadiq bado hakuna taarifa zozote kutoka pande zote ambazo zimetolewa rasmi kwamba wamejadili nini na nini wamekubaliana tuko. Kwa hiyo tuko tu katika kukaa kuona kwamba wakati wowote tukipata taarifa basi, na nasisi uh, tuweze kuwahabarisha kutokana na umuhimu yanayoendelea kwamba Sadiki wameamua nini, wamejadili nini, ama wametoa maelekezo gani? Hicho ndio ambacho tunakingoja, lakini mpaka hivi sasa hakuna taarifa ambayo tumeipata kutoka upande wowote inayozungumzia yaliyojiri katika kikao hicho. Vipi Amini, kuhusu uh, Tanzania kuzungumza lolote juu ya hali jinsi ilivyo eh, mashariki mwa Kongo, hasa katika mji wa Goma? Maanake tunafahamu Tanzania imechangia wanajeshi wake katika kile kikosi cha Sadek pamoja na vikosi vingine e, kutoka a, mataifa ya kusini mwa Afrika ikiwemo Afrika Kusini, lakini vilevile vile ule mpango wa ulinzi wa amani wa MONUSCO. Je, mpaka hivi sasa Tanzania imeshaeleza chochote kile? Maanake tumeona pia kwenye mitandao ya kijamii e, baadhi ya madereva wa malori wa Tanzania wakiomba msaada. Kuna taarifa yoyote yanayoendelea hapo Tanzania juu ya hili mpaka hivi sasa hakuna chochote ambacho kwa upande wa serikali wamekisema. Sana sana tulipata taarifa tu kwamba imeandaliwa taarifa rasmi itatolewa na hasa kufahamu kuhusu hatima ya baadhi ya madereva, lakini uh, majira ya mchana hivi tulipata taarifa kutoka kwa kiongozi wa chama cha madereva kwamba tayari wamekwisha kufanyiwa utaratibu kwa gari maalum kwa hiyo wataondoka uh, uh, na kurudi huku uh, Dar es Salaam. Hiyo ndio taarifa ambayo tulikuwa tumeipata kutoka kwa kiongozi wa chama cha madereva. Vipi kuhusu walinda amani nao? Na walinda amani hatujapata taarifa yoyote, na ni ile ambayo tulikuwa tumeambiwa kwamba itatoka taarifa rasmi kuhusiana na kinachoendelea kule. Kwa hiyo nasi tunangoja kutoka katika vyanzo rasmi kwamba uh, ni taarifa gani ambayo itatoka na hasa uh, nini kinachoendelea kule, na kama tunavyojua kwamba kuna walinda amani wa Tanzania wako kule uh, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Asante sana e, Amini, mgeni ambaye ni mwanahabari e, kutoka shirika la habari na utangazaji nchini Tanzania, TBC, akitupasha yale ambayo yanaendelea nchini Tanzania. Lakini inavyoonekana bado hakuna taarifa za kina juu ya yale yanayoendelea Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na mkutano wa SADEC. Bila shaka Id Ligongo, wakati hali hiyo ikiendelea. Kwa hivyo jumuia ya kimataifa inazungumza na Papa Francis pia ileo ametoa wito wa kukomesha wa ghasia huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, akiomba tena kwamba anaombea kuanzishwa tena haraka kwa mazungumzo ya amani na usalama, baada ya hali hiyo kutokea huko nchini Rwanda, akisema kwamba ana wasiwasi kuhusu kile kinachotokea katika mji huo, akitumai kwamba aina zote za unyenyesaji dhidi ya watu na mali zao zitakomeshwa haraka iwezekanavyo. Sasa basi Ligongo, kati hayo ya kijiri kumekuwa pia na taarifa kwamba katika mapigano haya baadhi ya vituo vya makanisa vimekutana na matatizo mbalimbali baada ya maeneo yao na miundombinu ya kanisa kushambuliwa. Si hivyo tu, hadi pia kusababisha vifo vya raia na ambapo uh, pia kulitokea taarifa e, siku ya Jumatatu kwa askofu Willy Ngumbi Ngengele wa dayosisi ya pale Kongo, amezungumza kwamba kwa kumetokea mashambulizi pia kwenye kituo cha matibabu ya watoto wachanga. Sasa wakati haya yanatokea, pengine kile ambacho kikiripotiwa, wengi wakiwa wanaondoka na kukimbia nje ya eneo la Goma, labda tufatilie tu kwamba pengine kuna nini ambacho hawa wanaokimbia na, na kuondoka wanapatiwa kama msaada, au kuna msaada wa aina yoyote, pengine Malivika atatueleza ambao ambao mpaka sasa ameuona, hawa wanaondoka kwa magrupu, ambao yeye alikuwa akitolea kwenye ripoti yake. Naam, basi hayo tutaendelea nayo zaidi E, katika matangazo yetu lakini kwa sasa hivi tunakamilisha sehemu hii ya kwanza na tutakurejea, tutaingia kwenye sehemu ya pili. E, kwa wale ambao hamtakuwa nasi basi sisi tunasema shukran kwa kuwa nasi. E, mimi hapa naitwa Idi Ligongo na nilikuwa na mwenzangu e, Sandey Simba Shomari katika kukuletea matangazo haya maalum kabisa kuhusiana na mgogoro wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, lakini usiende mbali kwa sababu tunaendelea katika sehemu ya pili na tuna mambo mengi ya kuzungumzia.