Hivi sasa ni saa tatu kamili, saa za Afrika Mashariki, saa mbili Afrika ya Kati, hapa Washington saa saba mchana. Zifuatazo habari za dunia, msomaji wako Sunday Shomari. Waasi wanaungwa mkono na Rwanda walitaka sehemu kubwa za mji mkubwa wa mashariki mwa Congo ukiwemo uwanja wa ndege, Umoja wa Mataifa ulisema, wakati rais wa Rwanda siku ya Jumatano alijiunga na wito wa kusitisha mapigano katika mzozo huo wa miongo kadhaa. Sehemu kubwa ya mji uliokumbwa na mzozo wa Goma zilikuwa shwari mapema leo asubuhi, baada ya siku ambayo maelfu ya watu waliokuwa wakikimbia walijificha kando ya barabara, huku makombora ya kirushwa na kujeruhi watu ambao walimiminika kwenye hospitali zilizoelemewa na wagonjwa, wakati visa vya serikali bado vinadhibiti baadhi ya sehemu za Goma. Wakazi waliozungumza na shirika la habari la Associated Press kwa njia ya simu siku ya Jumanne walisema kuwa waasi wa emu 23 wanadhibiti sehemu kubwa ya mji huo. Rais wa Rwanda Paul Kagame alisema kwenye mtandao wa X kwamba alizungumza na waziri wa mambo ya nje wa Marekani, Marco Rubio, juu ya haja ya kuhakikisha sitisho la mapigano na kushughulikia sababu za msingi za mzozo huo mara moja na kwa ukamilifu. Jumuiya ya kiuchumi ya nchi za Afrika ya magharibi ECOWAS siku ya Jumatano ilitangaza kujiondoa rasmi kwa nchi za Mali, Burkina Faso na Niger zinazoongozwa na jeshi baada ya kujiundua mwaka jana. Afrika ya magharibi imekumbwa na msururu wa mapinduzi ambayo yana nchi katika baraza hilo lenye wanachama 15 chini ya utawala wa kijeshi katika kipindi cha miaka mitano iliyopita. Kujiondoa kwa Burkina Faso, jamhuri ya Mali na jamhuri ya Niger kumeanza rasmi hii leo Januari 29, 2025, ECOWAS zilisema katika taarifa yake. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Watu ishirini wamefariki dunia katika ajali ya ndege kaskazini mwa Sudani Kusini. Waziri wa habari wa jimbo la Unity, Gatwech Bipal, amethibitisha tukio hilo na kusema kwamba mtu mmoja pekee amethibitishwa kunusurika. Ndege ilianguka karibu na machimba ya mafuta katika jimbo la Unity, karibu mita mia tano kutoka uwanja wa ndege saa 4 na nusu za asubuhi, saa za Sudani Kusini. Ilianguka muda mfupi baada ya kupaa kutoka mji mkuu wa juba bipal ameiambia shirika la habari la afp kwamba ndege hiyo ya shirika light air ilikuwa imebeba watu 21 waziri huyo amesema kwamba mtu mmoja alinusurika mhandisi wa sudani kusini akifanya kazi kwenye kiwanda cha mafuta alipelekwa hadi hospitali katika jimbo la n utawala wa trump ulitoa barua siku ya jumanne inayowapa wafanyakazi wa serikali kuu motisha kifedha, kujiuzulu, ya kifedha ili kuacha kazi ifikapo mwishoni mwa Septemba. Mpango wa kujiuzulu ni sehemu ya juhudi za utawala huo kupunguza wafanyakazi wa serikali kuu. Barua pepe ulitumwa kwa wafanyakazi wengi wa serikali kuu wapatao milioni 2, ilisema wanaweza kubaki kwenye malipo ya serikali kuu hadi Septemba 30, mwisho wa mwaka wa fedha wa serikali, na wanaweza kupunguziwa kazi zao au kuondolewa wafanyakazi hao pia hawatalazimika kufuatia agizo la Trump kwamba wafanyakazi hao watahitaji kurejea kazini katika kazi zao kwa muda wote, kama hawataki kufuata agizo hilo. Athari zinazowezekana za mpango huo kwa huduma za walipa kodi hazikuwa wazi. Na Rusia ilisema siku ya Jumatano hii leo imetungwa ndege zipatazo mia moja na nne za Ukraine usiku kucha huku mashambulizi yakilenga maeneo kadhaa ambayo wanajeshi wa Ukraine wamesema kuwa hawashambulii ndani kabisa ya Rusia. Wizara Olindzi ya ulinzi ya Rusia iliripoti kutungua takriban robo tatu ya ndege hizo zisizo na rubani katika maeneo ya mpakani mwa Rusia na Ukraine, ikiwa ni pamoja na maeneo ya Kursk, Briansk, Smolensk na Belgorod. Mjini Belgorod, gavana Gladkov alisema ndege isiyo na rubani Ukraine ishambulia jengo la makazi ya watu. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington. Jina langu ni Sunday Shomari. Kwa heri kwa sasa. Undani msikilizaji, hii leo tunaangazia hali ilivyo mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Waasi wa M23 wakiwa wamedhibiti mji wa Goma, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo baada ya mapigano ya siku kadhaa. Rwanda inatuhumiwa kwamba ndio mlezi mkubwa wa kundi la M23. Marekani imeambia Rwanda kwamba imekerwa sana na hatua ya waasi wa M23 kushika mji wa Goma wenye karibu watu milioni mbili mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo. Waasi wa M23 wamedhibiti uwanja wa ndege wa Goma na kuathiri usambazaji wa msaada kwa maelfu ya watu waliokoseshwa makao mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo. Marekani inataka baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kuchukua hatua maalum kurudisha utulivu mashariki mwa DRC huku Umoja wa Mataifa ukitaka waasi hao kuondoka Goma haraka iwezekanavyo. Rais wa Rwanda Paul Kagame ameandika ujumbe wa X akisema kwamba amefanya mazungumzo na waziri wa mambo ya nje wa Marekani Marco Rubio, na kwamba amekubali kusitisha vita. Hata hivyo, Kagame hajaonyesha ishara ya kutaka waasi wa M23 wanaungwa mkono na wanajeshi wa Rwanda kuondoka Goma. Taarifa ya wizara ya mambo ya nje ya Marekani inataka Rwanda kuheshimu mipaka ya DRC. Kwa undani, tunaangazia hali inavyoendelea na je, mstakabali ufuatao ni upi? Naitwa Kennes Bwire, naungana na waandishi wetu kwenye laini ya simu kutoka sehemu mbalimbali za DRC. Pia nitakuwa na wachambuzi, tufahamu yanayoendelea Goma wakati huu. Kwenye laini ya simu yupo mwandishi wetu Oster Malivika. Malivika, tueleze kwa sasa nini kinaendelea Goma? Uh, kwa sasa kinachoendelea Goma ni waasi wa M23 kama vile umetoa kuzungumza, ambao serikali inasema kwamba wanaungwa mkono na taifa la Rwanda, wanaendelea ku, kuendelea na msako uh, na msako katika muji, kwa sababu kuna wanajeshi wa serikali ambao walijificha pamoja na shughuli nyingine za kutazama namna ya kurudisha umeme na masuala ya maji. Lakini kwa ya kwanza ni kwamba wanashughulikia swala la usalama, yaani hii Ngoma alijaribu kuulizwa ye, yeah, kwa kweli mnaungwa mkono na Rwanda. Ngoma akasema, sasa tunaona hao wanajeshi ni wanajeshi eh, wetu wa wasongo wa, wa, wa ambao walikuwa nje wengi wa, wao wa, wa walikuwa ni wakimbizi, alafu wenyewe wa, wakaomba wa wakaamua wa kwamba wajiunge na M23 kurudi E, katika taifa la Kongo kujihami. Yaani mpaka hakupana ma ma mafasirio zaidi. Yameulizwa hayo kwenye mpaka wa Kongo na Rwanda, wakati walikuwa wakiwarudisha wale mamluki e, kutoka Rumani. Ngoma uh, anasema kwamba wao hivi sasa wanachokiamua ni kuendelea katika maeneo ya Ituri, katika maeneo ya Kivu kusini na katika maeneo ya Kisangani hadi kuendelea ambapo wataendelea, lakini kwamba kwa kweli kenesi sasa hivi M ishirini eh, na tatu imepata silaha nyingi, silaha ambazo zimeachwa na jeshi la serikali, silaha ambazo zimeachwa na hawa mamluki kutoka Ulaya eh, silaha zote yani wamezichukua. Sasa hivi tukizungumza ni kwamba eh, walikuwa wamechukua vile silaha za za sadek lakini Uh, balozi wa taifa moja ambayo siwezi kutaja jina lake, amesema kwamba mazungumzo yanayoendelea Uh, kuhusu hizo silaha mm, lakini wamekubaliana kweli kwamba SADC inaondoka, lakini sasa Mali... mazungumzo yanaendelea kwenye jumuiya ya Afrika Malivika waondoke waje Malivika. Sauti yako, yeah, ina mkwaruzo wa aina fulani. Unaweza songa sehemu nyingine pembezoni kidogo, kwa sababu sauti haisikiki vizuri vile, lakini unavyosonga hatua moja ama nyingine, nafahamu kwamba waasi wa M23 kando na kuteka uwanja wa ndege pia wameteka uh, stesheni ya redio ya taifa, wanasema nini kupitia hiyo redio ya taifa? Ni ujumbe gani wanaambia wananchi? Uh, uh, hata hapa hivi wakati unazungumza, mimi mwenyewe ni na kiongozi wa redio ya taifa. Redio ya taifa kwanza yenyewe haijasema lolote, kwa sababu hakuna redio inayosikika hapa kwa kutokana na, na, na ukosefu wa umeme wa umeme, na hii ndio imeleta shida hata uh, kuku, kuku, kwa waasi wa, wa em ishirini na tatu ili ujumbe wao uweze kufika, kwa sababu redio ya taifa inaitwa kama RTNC, bado haijasema -ha lolote kutokana na kwamba sa ina mm, hitilafu uh, za mitambo mitambo, ambayo ni ni, ni ni umeme, yani haijasikika redio ya, ya taifa hadi sasa hata kama imechukuliwa na na, na, na M23 lakini bado <coughs> haijasema. Kwa hiyo wanaendelea kusubiri umeme, pengine wakipata umeme ndio sasa ujumbe utaweza kusikilika. Kifupi, bado kuna milio ya risasi na silaha zingine mjini ha, mjini eh, hakuna tena mlio wa risasi, kwa sababu mlio wa risasi ulikuwa ukiendelea katika maeneo ya ya, ya kaskazini mwa mji wa Goma, sehemu inaitwa Turunga uh, yaani ni wilaya ya Nyiragongo na sehemu ya majengo lakini sasa hivi jeshi hao askari wa jeshi wa wa na tatu wamefika huko kujaribu kupambana na wapiganaji Wazalendo na hata na jeshi la serikali, sasa hivi wanaelekea mm. maeneo ya ya ya, ya, ya, ya mbuga uh, Turunga muja ambako uh, ndi, ndi, ndipo wanaendelea na, na, na msako kupambana, lakini wanasema kwamba lengo lao kubwa sio kuwasaka, ni kwamba wanataka wale wanajeshi ambao wanataka ku, ku, ku, kusalimisha silaha zao wasalimishe, was, mm, hawatawatendea hawata lolote, lakini wale watakaokaidi amri basi wa, watawashika, na vile vile wanasema kwamba hai kikosi cha Sadeke kwa sababu kilikuja kikaungana kikaunga mkono jeshi la Kongo, nao watashkiwa vile tu kama wa wanajeshi wa Kongo. Kwa hivyo kuna mazungumzo ambayo Sadek inaendelea nayo. Asante, asante Malivika. Hebu tusikilize sauti za wakazi wagoma, wa Goma ambao wamezungumza na osteri Malivika muda mfupi uliopita. Sisi wananchi tunahitaji vita iishe kupitia mazungumzo sababu tunateseka sana, mtusaidie sana nyie watu wa kupeleka habari. Hatutaendelea na kuishi katika hali kama na hii, karibuni miaka mitatu hii vita iko sasa. Taifa inateseka, watu wanakufa, watu wanaangaika. Tunaomba watu waketi kwa meza moja, wafanye mazungumzo, vita iishe. Tunashukuru. Unaonaje? Unaona watu wanatoka kutafuta kutafuta maji, umeme hakuna, kila kitu hakuna. Si tunateseka sana tangu Jumapili tuko katika manyumba, na kama unaona watu wanakuwa wengi barabarani ni leo ndio tumepima toka nje, kwa sababu tumeona tena masasi azilie zile silanzi zile azilie tena, ndio kwa maana unakutana katika manyumba. Tulikuwa na maji kidogo kidogo, ndio tuko naangalia tuone kama tupata maji namna gani na pia kunakuwa wale walikuwa naishi katika, wanakuwa na pato ndogo. Sasa kila kitu, manyumba mengi, chakula imeisha, maji imeisha na njoo unakutana watu mabarabarani kama na hivi. Jina lako? Jina langu Christian, ni mkaaji wa Goma. Tunahitaji ya kwanza iwe usalama, wakati tutapata usalama, tunahitaji pia na nani, umeme kung'aa. Apres umeme tutahitaji nini? ni wakazi wa Goma wakizungumza na hosteri Malivika. Inaonekana mwishowe hawakutaka kusikia lolote wala kusema lolote, kando ni kitu wanachotafuta ni amani. Kigali kuna, tunaye Silvanus Karemera kwenye laini ya simu. Karemera, serikali ya Kagame inasema nini ama ujumbe unasubiri aseme Kagame? Maafisa wengine wa serikali wapo kimya, hakuna taarifa rasmi ambayo imesha tolewa uh, licha ya hiyo tweet katika mtandao wa X ambapo Rais Kagame alizungumza na uh, waziri wa mashauri ya, ya kigeni wa Marekani usiku uh, wa kuamkia leo. Hakuna taarifa nyingine isipokuwa taarifa ambayo imegonga vichwa vya habari mapema leo ni kutokana na hii uh, taarifa ya mamluki kutoka DRC ambao wamepitia Rwanda kuelekea katika mataifa yao. Lakini kuhusu mzozo wenyewe kwa ujumla wake, hakuna taarifa yoyote ambayo imetolewa na serikali ya Rwanda kwa sababu Uh, bado baadhi ya watu ambao nimejaribu kudodosa dodosa na kuzungumza nao wanasema kwamba wanasubiria kuona kile kitakachotokea, kwa sababu ilitarajiwa kwamba leo chini ya upatanishi wa Rais wa Kenya William Ruto, Rais Kagame angefanya mazungumzo na mwenzie wa DRC. Lakini baadaye jioni jioni, kama saa tisa hivi, saa kumi uh, nikaja kupata taarifa kwamba upande wa DRC, rais alisema kwamba hana muda wa kuweza kuzungumza kwa hivyo ndo, ndo kidogo ambacho alikuwa anaelekea huko, lakini mpaka ninapozungumza na wewe sasa hivi kulikuwa hakuna taarifa rasmi uh, kuhusu kinachoendelea ch baina ya Rwanda na DRC katika mzozo huu wa mashariki mwa nchi hiyo. Hakuna taarifa zozote kutoka ndani ya jeshi kwa sababu Uh, japo vyombo vya habari vinasema waasi wa M23, lakini taarifa za kuaminika za umoja si M23, wa mataifa Marekani wanatuhumu kwamba hawa si M23 ni mwavuli wa M23, lakini wanajeshi wa Rwanda taarifa yoyote kutoka jeshi la Rwanda kuhusiana na wanajeshi wake kuwa katika nchi e, jirani ama pia ni kimya kabisa. Uh, kinagaubaga ulivyodai hivyo, hakuna taarifa ya kukanusha kuhusu tatizo hilo wala kukubali tatizo hilo. Ni kwamba kwa mfano katika ukurasa wa X ama Twitter ya zamani ya jeshi la Rwanda leo alizungumzia kuhusu jinsi alivyosaidia, uh, kuwapokea mamluki 289 kutoka DRC na kuweza kuwasaidia kufika, kutumia mabasi ya serikali pamoja na kuondoka hadi uwanja wa ndege wa kimataifa wa Kigali kuweza kuondoka, lakini Swala la kukanusha ni swala ambalo miaka nenda miaka rudi Rwanda imeshikilia na linapokuja swala la kukanusha, si la serikali peke, si la wanajeshi peke yao ama labda mtu fulani, ambalo msimamo wa serikali kuanzia rais mpaka watu wa ngazi za chini wanakanusha kwamba Rwanda haijashirikiana na kundi emu ishirini na tatu, na msimamo wa Rwanda ni kwamba hawa ni, ni, ni, ni raia wa DRC ambao hawajafanya maelewano yoyote na, na, na, na serikali yao ambao wanapigania uhuru wao, ndio msimamo wa serikali Rwanda mpaka sasa hivi. Na, na unavyo u, u, u, ukiangalia kwa umakini ni kwamba ni kama kwa kweli hawapendi kusikia uh, lugha nyingine tofauti na, na, na hiyo, na siku zote wamekuwa wakisema kwamba hizi ripoti za Umoja wa Mataifa uh, ni ripoti ambazo pengine zinatia zinapotosha ulimwengu kwa sababu uh, hao watu kutoka kunda M23 mpaka hata ju, wiki iliyopita walikuwa wanatolewa mfano kwamba mm. uh, rais wa chama cha M23 uh, krone, Nanga ambaye alikuwa ni na, ni, ni mkuu wa tume ya uchaguzi kule DRC, si zamani, ni raia wa Kongo, ukija Betrabisimu ambaye ni, pia ni katibu mkuu wa chama hiki, ni Mkongo. Ukiangalia mkuu wa jeshi ni Mkongo. mm -hmm. sasa wana, wao msomo wao ni kusema kwamba ni kama hausiki pamoja na kwamba hizo ripoti ulizozitaja kwa kweli mpaka na Marekani na umoja wa Ulaya mm. zinaisota kidole Rwanda kwamba inahusika na, na mzozo huo. Asante Biobe Malenga, ukiwa Kinshasa. Mbona Chisekedi hajahudhuria haja hiki kikao cha jumuiya ya Afrika Mashariki kutafuta amani nchini mwake? Kuna taarifa yoyote imetolewa? Na je, hizi taarifa kwamba alikuwa ahutubie taifa, amehutubia taifa na kusema nini raisi Felix Chisekedi? Kenesa hajahutubia raisi, lakini watu macho na masikio ipo kwenye runinga na redio ya taifa, ambayo mara kwa mara huwa anapitia kwa kuhutubia taifa iwaweze kusikia nini. inaonekana namba za DRC zimekuwa na kwa matatizo kwamba, mm -hmm, endelea ya kuhakikisha kwamba ame, ame, amerejesha maeneo yaliyodhibitiwa na waasi wa m ishirini na tatu mikononi mwa serikali. Na swala la kusema kwa nini hajahudhuria kikao ni kama nilivyosema awali ni kwamba hapa kumekuwa na hisia ya kinzani kutoka kwa baadhi ya maafisa wa serikali ambao wamesema kwamba tayari wameipa Rwanda siku nyingi za mazungumzo, kwa sababu si mara ya kwanza Rwanda kufadhili uasi nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuanzia vita vya vya awali mm -hmm. Na vilivyokuwa vikipelekea mazungumzo ya mara kwa mara na hiyo mazungumzo ilikuwa ikifikia iki, iki, iki, uafikiano wa kusema kwamba ambayo serikali na Chisekedi pia likisema kwamba ni kosa kubwa ambalo rais eh, Joseph Kabila aliifanya kwa, kwa makubaliano hayo kukubali kwamba wa, wawezi kuchanga jeshi ya pamoja ambayo iligundulikana kwamba Rwanda huwa anatumia baadhi ya Wakongomani kama mabe, kama mabeberu ma, ma, ma, ma, ma, ma au o, mamluki wanaotumiwa tu kama eh, wanavyokuwa akina Bertin Bisimwa ber na Konanga ambao wamekuwa kwa juujuu -juu kama viongozi, lakini askari jeshi wote wanatoka Rwanda na hmm, hiyo ndio Felix amesema kwamba wamegundua kwamba Rwanda imekuwa iki ikiushi hmm, e, idara husika za jeshi ya Kongo kupitia hayo mazungumzo, ambao wamekuwa wakisema kwamba basi nendeni kwenye meza ya mazungumzo. Wanapofika huko wanasema, basi sisi tumekubaliana, tumeachana na vita, lakini wanajeshi wetu sasa wataenda wapi? Hmm, wanajeshi wenu haya, haya ingizeni kwenye jeshi la taifa. Wanapoingiza jeshi la taifa, inaonekana kwamba ni idara husika za ujasusi hmm, za jeshi la Rwanda moja kwa moja ambazo, hmm, zinaingizwa kwenye, kwenye jeshi la Kongo Biobe, kwa kifupi zaidi, jana kulikuwepo maandamano. Je, hisia za maandamano zimeisha na raia wanasema nini? Kifupi, hisia za maandamano hazijaisha chini Kinshaka, sababu i leo tena polisi iliwatawanya waandamanaji ambao tena walikuwa wakisema wataendelea na maandamano, lakini bado hisia haijamalizika, sababu na ilionyeshwa na uh, waziri wa mambo ya nje kwamba Wagna ambaye alionya hiyo jana, Umoja wa Mataifa wa kusema inaonekana laini yake Biobe ina makosa. Wana diplomasia usalama, lakini mjue mm, kwamba raia wanapoandamana hakuna mwongozo wowote. Nashukuru, niwakaribishe sasa wachambuzi wa diplomasia usalama na no uhusiano wa kimataifa Profesa David Monda, yupo New York hapa Marekani na profesa kando na kuchambua na siasa za maziwa makuu, ameandika pia kitabu kinachoitwa Rwanda Punching Above Its Weight in the Great Lakes Region, yaani kubeba mzigo ambao unaonekana kuizidi katika nchi za maziwa makuu na kwenye laini ya simu kutoka Johannesburg, Afrika kusini ni Nixon Katembo, raia wa DRC, mwandishi na mchambuzi wa siasa za maziwa makuu. Monda, nianze na wewe. Mbona tunaendelea kusema M 23 wamekamata Goma na wala sio wanajeshi wa Rwanda, wakati ripoti za kuaminika na hata wanadiplomasia wa ngazi ya juu wakiwemo Marco Rubio wa Marekani wanazungumza na Rwanda na wala sio akina Sultani Makenga, Bertrand Basimwa, Willi Ngoma, Lawrence Kanyuka, Kone, nanga na wengine wa M23? Uh, ni kwa sababu uh, jamii ya kimataifa imepiga darubini na inajua bayana ya kwamba uh, hawa waasi wa M ishirini na tatu hawawezi kufanya uh, yale ambayo wanayafanya kivita bila usaidizi wa karibu uh, na wadhati uh, kutoka kwa Rwanda wanajua pia kuboresha miundombinu ya kidiplomasia itabidi, lazima waongee na Kigali na na Kagame, Rais Kagame, kwa sababu kwa wakati huu uh, Rwanda kidiplomasia iko na kipaumbele, manake M ishirini na tano tayari imechukua mji wa Goma. Kwa hivyo kukiwa na upatanishi, lazima Rwanda iwe kwa meza na Rwanda itatumia suala hili la kuteka mji au ardhi DRC kama kisingizio kulazimisha serikali uh, ya Kinshasa ya Cheshekedi kuja kwenye meza ya mazungumzo. Kwa hivyo, serikali uh, za nje lazima ziongee na Rwanda kwa sababu hawa waasi Eh, inaonekana bayana ya kwamba eh, mkono nyuma yao au uh, kisingizio chao au msaada wao mkuu unatoka Kigali. Hakuwezi kuwa na amani basi na kuongea na Rwanda sio hawa eh, vibaraka ambao wanatumika kupitia Kigali Katembo. Fedheha kwa Kongo, nchi kubwa isiyoweza hata kulinda sehemu ndogo kama Goma ukilinganisha ukubwa wa eh, Kigali ama ukubwa wa Rwanda ukilinganisha na ukubwa wa Kongo. Nadhani lazima tuzingatie kuangalia sura yenyewe ya hali ya kijiografia ya uh, eneo lile. Kwanza uh, Rwanda uh, tuseme Gisenyi uh, uh, wenyewe wanaita siku hizi Rubavu ni mji pacha wa, wa eneo la Goma. uh, Pili ni makao makuu, Gisenyi ni makao makuu ya divi, division ya, ya tatu ya jeshi la Rwanda ambayo ambalo lina uh, o, wa, wale o, kwa kile wanachokitaja kuwa oh, infantry, wanajeshi wa ardhini uh, wanahusika pia na uh, hali ya mizinga mikubwa mikubwa, wanataja kuwa mechanized brigade kwa lugha ya Kiingereza. Na eneo hilo hilo ukipanda juu kidogo, kuna eneo linaloitwa Vigogwe ambako kuna kambi kuu ya wanajeshi wa vikosi maalum vya jeshi la Rwanda, Rwanda Special Forces. Na nikumbushe wasikilizaji wako na VOA kwamba makamanda wa eh, kambi hizi mbili ambazo nimezitaja, eh, Nguvito ambayo anaongoza, anaongoza divisheni ya tatu ya RDF, jeshi la Rwanda pamoja na Ruki Karusisi wa kikosi cha vikosi maalum vya Rwanda walikutana na, na na Makenga na Bertrand Simwa kule chanzo baada ya kuamuriwa na Rais Paul Kagame kuweza kuchukua eneo la Goma ili wajipatie nafasi ya zaidi ya kidiplomasia wakati wa mabadiliko ya uh, ya serikali huko Marekani. Walijua hivyo sasa. Fedheha kubwa kwa Kongo, ndio ni fedheha kubwa kwa Kongo sababu taifa hilo uh, halina halina uongozi thabiti. Nikuniseme ni, ni, ni hilo wazi kwamba uongozi uliopo sasa chini ya utawala wa Kisekedi haujazingatia nini misingi wa ujenzi wa taifa na usalama wake, pamoja na kujenga taasisi za kitaifa ambazo zinakidhi mahitaji ya taifa serikali kwa ujumla pamoja na raia wake. Sasa hii inaletea fedheha. Kuna viongozi kule Kishasa ambao kazi yao ni kuweza kulalamika kuliko kuangalia nini kinahitajika kwa ajili ya kujenga taifa. Ingawa walijaribu kwamba wanajaribu kujenga vikosi, lakini sasa huwezi mm-hmm. kujenga vikosi kwa kuwatumia mamluki ni lazima mm kuwe na uzalendo thabiti miongoni mwa raia kulipigania nji yao no, na waweze kukabiliana na matatizo yote ambayo yanatoka nje. Nikishikilia hapo, imetumia nafasi hii nikishikilia hapo kuivamia Kongo kwa mandiki hiyo moonda, siku zote Rais Paul Kagame amekuwa akisema wasiwasi wake ni usalama mpakani, na kwamba kuna watu wenye nia mbaya na Rwanda, hasa FDLR na makundi mengine na hata kutaka kupindua serikali yake. Mamuluki mia mbili zaidi kutoka Romania wamekamatwa na wapo Rwanda, inathibitisha wasiwasi wa Rais paul Kagame kwamba DRC ni tishio kwa usalama wa Rwanda. Ndio maana nimevamia, hata kama sitaki kusema moja kwa moja kwamba wanajeshi wangu wako Goma. Uh, ume umedokeza vyema, ndivyo hivyo, na tusisahau ya kwamba uh, rais Kagame anaijua eneo ya maziwa makuu ndani nje, anafahamu uh, uh, eneo hiyo vyema Eh, vile kulikuwa na safisha safisha za kikabila mwaka elfu moja tisa mia hamsini na tisa vile eh, Rais Kagame alikuwa na miaka mitatu tu, eh, alifurushwa kutoka Rwanda kuelekea Uganda na akawa alikaa Uganda miaka mingi. Kwa hivyo anaelewa ene sana eneo hii ya maziwa makuu na yeye anaona ya kwamba eneo hii ya maziwa makuu, eneo ya mpakani mwa maziwa makuu ni donda ndugu kwa usalama wa Rwanda, kwa sababu vile umetaja FDLR wale, eh, au uh, chembe chembe za Interhamwe wale wahutu wanaotuhumiwa uh, na zile safisha safisha za kikabila za mwaka elfu moja tisa mia tisini na nne walikimbilia kule DRC na ni tishio kubwa eh, kwa Rwanda. La pili pia, lazima hatuwezi kuangazia suala hili la vita hivi vya hawa mamluki uh, au hiki kikundi cha m ishirini na tatu bila kuangazia madini yaliyopo pale na vile M23 walivyosaka uh, eneo hiyo, basi wanapora hmm, madini yale na madini yale, iwe dhahabu iwe hmm, almasi uh, iwe coltan uh, iwe shaba nam, nam, uh, in, Rolf, inasaidia kuchangia kuleta fedha ambazo zinaeneza vita kwa eneo hiyo. Kwa hivyo ni kwenda ndugu, kwa Rwanda na lazima Profesa, muda siku zote kwa mtangazaji hujai kuwa rafiki. na Nixon Katembo, nasema asante. Bado tuna muda kuzungumzia hili swala la DRC, wiki mzima litazungumziwa zaidi. Ni kushukuru Profesa David Monda na nikushukuru Nixon Katembo, waandishi wetu Malivika Biobe na Karemera. Asante msikilizaji kwa muda wako kusikiliza kwa undani. mimi ni Kenneth Bwire.