Barabara kabisa, msikilizaji. Ni wakati mwingine mzuri wa kuungana nawe msikilizaji wetu, ikiwa ni saa kumi na nusu Afrika Mashariki tisa na nusu Afrika ya Kati. Hapa Washington ni saa mbili na nusu za asubuhi tayari. Msikilizaji, tuko standby kukuletea vitu vizito, vitu vizuri, vitu vya kupaja kutoka hapa Washington DC nikiwa nimekwisha jatele kama pishi la mchele ndani ya studio za VOA Swahili. Langu jina ni Sunday Shomari. Msikilizaji, niko hapa kuhakikisha kwamba unapata vitu ambavyo wewe utavipenda kuvisikia na vingi ambavyo itakuletea hii leo. E, katika moja ya mambo ambayo tunaangalia hi leo ni huko nchini DRC, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, hali inavyoendelea, nini kilichopo kwa sasa, changamoto unaweza kukutana nazo na yale ambayo yanaendelea, basi tutakujuliza na kujuza kwa kina kabisa yale ambayo yanaendelea huko DRC, bila kusahau tutaangalia kwa wakulima wakulima wa kahawa, kahawa yao inasemekana bei imekwenda juu sokoni. uh -huh. Lakini wakulima hawa wanafanikiwa vipi? Changamoto zao ni zipi? Pamoja na kwamba biashara hii BMJ ina moto kwelikweli hapa Washington, kila ukiamka asubuhi watu wanakunywa kahawa, na kahawa hii inatoka wapi? Barani Afrika. Kwa hiyo tuone basi wakulima hawa wanasemaje kuhusiana na changamoto zao na kazi zao zina mafanikio ya namna gani? Eh, hilo talimulika bila shaka siko peke yangu ndani ya studio e, naam, naam. Kama alivyosema ametaja jina langu, na mimi ni BMJ Murithi, tunasukuma pamoja e, na kama ilivyo ada, leo pia ikiwa ni Alhamisi, tutakuwa tukiangalia e, lile swali letu au swala letu la barazani, tukiuliza ni utajuaje kama mtu mwenzako mwenza wako mpenzi wako anakupenda kwa dhati? Hilo swala BMJ, limeshika moto kweli kweli. <laughs> <laughs> Yani, limeshika moto kweli kweli. Safi kabisa. Basi, kama alivyosema mwenzangu, nafikiri tuvuke mabonde na milima tuende moja kwa moja mpaka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Mengi yameelezwa, ikiwa ni pamoja na rais wa nchi hiyo Felix eh, Tshisekedi kutoa wito wa uhamasishaji mkubwa wa kijeshi ili kusaidia kupambana na waasi ambao wanaelezwa kwamba wanaungwa mkono na Rwanda na ambao walikuwa wakijaribu kuteka maeneo zaidi mashariki mwa nchi hiyo, huku mkutano muhimu wa majirani au viongozi wa Afrika Mashariki ukitaka serikali ya Congo kuzungumza na waasi hao, na wakati naye kiongozi wa Rwanda akitishia kile ambacho amekiita ni kushughulikia makabiliano yoyote na Afrika Kusini kuhusiana na mzozo huo. Kuna mengi yanayoendelea, lakini leo tunaangazia hali ilivyo katika mji wa Bukavu ambao kama umesikia msikilizaji, katika eh, saa kadhaa zilizopita kumekuwa na ripoti kwamba waasi hawa wanaelekea eh, huko Bukavu baada ya kuteka kwa kiasi kikubwa eh, mji wa Goma eh, upande wa kaskazini. E, moja kwa moja kutaka kujua hali. Je, kuna hofu? Je, wafanya biashara kina mama wanawake, uh, wanawake na vijana ambao wanafanya biashara mji wa Bukavu anapokeaje taarifa hizi? Moja kwa moja tuungane na Zozo Sakali, mkazi e, wa Bukavu. Zozo, tuambie nini ambacho kinashuhudiwa hapo Bukavu kuhusu eh, baada ya ripoti hizo kwamba waasi huenda watafika huko au wanaelekea eh, upande huo wa Bukavu eh, kunakuwa shida mnene sana, ni watu wanakuwa wakishikwa na woga kidogo na hofu eh, sababu hizi jambo ambazo zinakusemeka ya kwamba wamesogea ndani ya Kalehe, Kalehe ni mtaa e, e, ambayo unapatikana kaskazini e, kwa ya e, mji wa Bukavu, alafu hiyo inaleta woga mnene, lakini inakuleta woga zaidi sana ni hiyo e, suluhisho ambayo wakuu viongozi wamekamata, liwali wa jimbo hapa amekamata ya kusema ya kwamba hakuna tena, hakuna tena ku, kulia meli ama safari yote ndani ya ziwa ya Kivu ama ndani ya bahari meli zote hakuna kuendesha na kazi na ni hapo wale ile meli ambazo zinakuwa zikisaidia. E, kwa kweli hapa kufanyike uchuuzi, wachuruzi wote ambao wanatafuta biashara kutoka Goma, kutoka Ijwi, kutoka nafasi yote ambayo inabidi kupitia ndani ya maji ama ziwa ya Kivu, hapa e, e, inakuwa shida mnene sana, na hao wote wanashikwa na oga, wajue namna gani watafanya, hawajue jambo gai? Kwa nani watakimbilia? Alafu hiyo inakuwa ikileta shida mnene, shida mnene hapa Bukavu. mm -hmm. Na tunaomba kweli wakuu, viongozi waangalie namna iwezekanavyo hiyo shida ipate kupata suluhisho haraka haraka iwezekanavyo, sababu kwa kweli inatia watu ndani ya uoga, inatia watu ndani ya hofu, na inatia watu ndani ya njaa. mm -hmm. Zozo uh, mapema wakati nilikupigia simu ulinieleza kuna baadhi ya watu ambao wanaendelea na shughuli zao hapo, eh, wanawake, vijana na kadhalika. Wengine wasijue nini hasa kinachoendelea, hebu tuzungumze kuhusu jinsi taarifa zinavyowafikia watu hapo Bukavu. Je, watu wote wana ufahamu wa kile kinachoendelea? Kwa kweli hapa Bukavu kinachoendelea ni kusema ya kwamba shule zinaendelea, watoto wanaendelea kuenda shuleni walimu wanafundisha na e, kazi ya barabarani ama mateksi, mabasi zimeendesha hiyo kazi ya kupeleka watu, hiyo kwa kweli inaendelea, na kazi zingine za kiserikali nazo zinaendelea lakini kazi kwenye mapoti ama kwenye e, maji zinakuwa zikisimamishwa, na uoga mnene inakuwa sababu ya wale ambao wanasema wanatokea e, ngambo za Minova kuendelea na kusogea ngambo za, inakuwa shida sana. mm -hmm. Na hiyo kwa kweli inavia uofu kubwa kubwa sana na waje, mm -hmm. wale watu wamoja waoja wanaweza kutokatoka ndani ya huko, kunakuwa watu ambao wamehama wengi sana kutoka kwa hiyo miji ya Goma, muji wa Kalehe, ngambo wanaita Minova, ngambo wanaita Zile, na nyabibu, nam, pena, nam, etabuka, Asante sana hiyo, zozo kutika zozo, kutika zozo sakali si siku, siku, siku nania ya kukukatiza, lakini kwa sababu ya muda, na najua tutazungumza tena katika matangazo yetu yajayo. Utujulishe nini kinachoendelea wakati huo, lakini nikushukuru sana kwa kutujulisha hali halisi hapo Bukavu. Msikilizaji ni matangazo ya VOA Express, anaitwa J Melody na kupenda <mimu> Oh, ya we hivi sasa ndio nikikucheki kama haunge kuwa hapa studio, ndio baba mimi naona kama ungekuwa mwanamuziki kabisa kabisa. Tajika <laughs> <laughs> Tajika, tajika kama hey, ungekuwa tajika, tajika kutoka Afrika Mashariki. Yeah. Lakini huyo unayemsikiliza msikilizaji ni jie, Melody anakwambia nakupenda. Tungekuwa na muda tungesikiliza kidogo, lakini kuna mambo kuhusu kilimo na kahawa Sunday. Bila shaka BMJ Muridhi, masuala ya kilimo na kahawa katika indeksi ya kuhusiana na taarifa za kilimo kwa mwaka elfu mbili na ishirini na nne iliomalizika. E, wataalam wamechambua na kuangalia jinsi zao la kahawa limekuwa na faida kwa wakulima wake. Wakulima hawa wanazungumza katika nchi za Uganda, Kenya, Ethiopia, maeneo hasa ya Afrika Mashariki na Tanzania, jinsi gani ambavyo wamefanikiwa au kuto kufanikiwa, wakisema kwamba hasa kwa upande wa Uganda asilimia kubwa ya wakulima hawa BMJ Muridhi hawana hata akiba ya fedha kwenye benki zao. Ni kwa nini? mm -hmm, wakati BMJ we nami tunafahamu kahawa hii ni zao kubwa mno ambalo inauzwa kwa kiasi kikubwa hapa Marekani, nchi zingine za Ulaya na maeneo mengi duniani. Kahawa ni jambo au ni kinywaji ambacho kinanywewa kwa kiasi kikubwa sana na faida ya makampuni ya kahawa pia ni kubwa. Sasa inakwaje kwa upande wa wakulima hawa? E, nimempata mkulima kutoka kule Kitale nchini Kenya. Huyu anaitwa Roger Kamidi. Yeye amekuwa akilima kahawa anasema kwa muda mrefu sana pale Kenya, lakini basi kwanza kabisa e, nataka kujua kwa upande wake changamoto kwa upande wa wakulima hawa kama yeye, hasa wakulima wadogo ikoje? Changamoto nyingi ya kahawa kutoka nyuma imekuwa kwa wale wakulima ambao Wana, wako wanachama wa mashirika mbalimbali mbali ya kahawa maana haya mashirika yamekuwa mismanaged. Uh, wale ambao wanasimamia hayo mashirika, uh, wanapora pesa na wanachukua malon kiholela kutoka kwa mabenki na mwishowe hawana awa, uwezo wa kulipa hizo loans, wanarudishia wakulima hiyo changamoto. Ingawa serikali imekuwa inajaribu mara kwa mara kufutilia mbali hayo madeni, lakini changamoto kubwa kwa kahawa ni usimamizi wa hayo mashirika za farmers. A, sijui kama kuna lingine ungependa kujua. Sasa pengine unapo... bila shaka, pengine hizi changamoto unaweza ukazieleza vipi kwa wale ambao wanaanza kabisa kilimo? Bei tumeambiwa za, za kahawa zimeongezeka sokoni, pengine hii kuongezea kwa bei kuna wafaidisha chochote hawa wakulima? Kwa hakika, jinsi vile nimekuambia, mkulima anategemea tu kahawa yake ipelekwe kwa auction iuzwe, naye apewe kidogo kile atapata. Na mara nyingi unaona ya kwa kwamba mkulima hatapata haki yake, kwa sababu kama ni eh, mwanachama wa shirika uh, wale wasimamizi wa hizo shirika huwa wakishapata ile malipo kutoka kwa coffee exchange, kuna mambo mengi sana wanakata ndani, kama mkulima alikuwa na loan na mengine mengi ambayo hata hayajulikani uh, yalitokana na nini kwa hivyo mkulima mwishowe huwa uh, kwa mara nyingi hapati haki yake sawa kabisa. Huyo ni Bwana Roger Kamidi, mkulima wa kahawa kutoka kule Kitale nchini Kenya, akizungumza na VOA Express. Msikilizaji, basi baada ya kusikia hayo, ni wakati sasa wa kuingia katika habari za dunia. Dazeni ya watu wanaofiwa kufariki dunia hii leo Alhamisi baada ya ndege ya abiria na helikopta ya jeshi la Marekani hugongana wakati ndege hiyo ilipokuwa inakaribia kutua katika uwanja wa ndege wa kitaifa wa Ronald Reagan karibu na hapa Washington. Wafanyakazi wa huduma za dharura, zikiwemo boti na wapiga mbizi, walifanya kazi usiku kucha katika maji ya baridi kwenye mto Potomac mkabala na uwanja wa ndege ambapo mabaki yalianguka baada ya kugongana takriban saa tatu usiku. Maafisa wanasema wanajeshi watatu wa unasema, jeshi la Marekani walikuwa kwenye helikopta hiyo wakifanya mafunzo ya uendeshaji. Na shirika la ndege la American Airlines ambayo linafanya safari yake lilifanya kutoka Wichita, Kansas, hadi Washington, limesema katika taarifa yake kuwa kulikuwa na abiria 60 na wafanyakazi wanne kwenye ndege hiyo. Maafisa katika mkutano wa mapema Alhamisi na waandishi wa habari hawakuthibitisha vifo vyote kutokana na ajali hiyo, wakisema lengo la wakati huo liko operesheni ya Rais Paul Kagame wa Rwanda amesema nchi yake iko tayari kwa mapambano huku akipinga ukosoaji juu ya kuunga mkono waasi wa M23 ambao walikuwa wakiingia kusini leo Alhamisi huko mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia Kongo baada ya kuuteka mji mkubwa wa Goma. Waasi wa M23 kwa msaada wa wanajeshi wa Rwanda waliingia goma wiki hii na sasa wanasonga mbele kuelekea bukavu mji mkuu wa jimbo jirani la kivu kusini ikiwa ni kuongezeka kwa kiwango kikubwa sana kwa hali hiyo ya mzozo tangu mwaka 2012 katika mgogoro uliodumu kwa miongo kadhaa israeli na hamasi zimeanza kubadilishana awamu ya tatu ya mateka na wafungwa hii leo alhamisi kama sehemu ya mkataba wa kusitisha mapigano katika ukanda wa gaza jeshi la israel limesema mwanajeshi agam baga mwenye umri wa miaka 20 aliachiliwa huru kwa shirika la msalaba mwekundu na kisha alivuka mpaka na kuingia israel hamas ilitarajiwa kuwaachia huru wa israeli wengine wawili na raia watano wa thailand wakati israel inawaachilia wa wafungwa 110 wa kipalestina na mkuu wa haki za binadamu hameomba, wa Umoja wa Mataifa ameomba ufadhili wa dola milioni 500 kwa mwaka huu 2025 kusaidia kazi yake kama vile kuchunguza ukiukwaji wa haki za binadamu kote duniani kuanzia Syria hadi Sudan, akionya kwamba maisha ya watu yako katika wasiwasi. ni katika albam inayojulikana kama The Kid You Know, ambapo mwanamziki huyu Mario, Mario. Anaitwa Mario. Mario, a anaangusha kitu hapo uh, akimshirikisha huyu rivane eh, anasema ni samehe. Wimbo huu ulitoka mwaka 2022 na umeendelea kupata umaarufu kwa sababu nakumbuka Sandy Shomari na kipindi hicho tulikuwa hapa hapa studio wakati aliangusha kitu hiki Dio. Ukasema kitu hicho ni kizito mno, mno sana sana. <laughs> <laughs> Basi wimbo huo unatufungulia njia kuingia katika barazani, ambapo tulikuuliza kama ulivyosikia kwenye vidokezo vyetu. Utajua, je, utajuaje kwamba mwenzako anakupenda kwa dhati? Mpenzi wako mwenza wako mpenzi mapenzi ya dhati, je, unayajua vipi? Inakuaje sasa Mali. Kuna watu wanasema <laughs> hela ndio inazungumza <laughs> lakini <laughs> kwenye maoni <wanasema> <laughs> <ji>. <laughs> mengi sana <mezungumza> <laughs> <laughs> nianze naye huyu Komkya anasema ili ajue, anasema unamwachia pesa, lakini za bandia. Pesa ameshasema tena kama milioni kumi, hiyo pesa unazungumza <laughs> mpatie kama milioni kumi hivi, alafu unamwambia usiguse hata mia, lakini ukisafiri ukirudi, anakwamba utamkuta jela au anangeo Haya, kuna mmoja hapa ameandika mambo kadhaa, lakini kidogo hayakuweza kuingia kwenye ukurasa wetu, lakini alikuwa ameorodhesha akisema mambo haya yote e, kama ana dalili hizi kwa dhati, basi kuna uwezekano mkubwa kwamba e, anakupenda kwa kweli. Unaweza kuingia pale kwenye Facebook uangalie yote yale ameyazungumza, e, lakini e, niangalie huyu kamanda e, mambo yake ni magumu. uh, eh, <laughs> ni mwangalia hapa mimi na Kiwanga sasa mm -hmm. hii anasema juu ananipenda, atajitoa kwa hali na mali kwangu, anasema kwa sababu ya uhalisia wa kupenda ni kutoa kila ulichonacho, na hicho anasema ndio kipimo kwangu. Sio mtu anasema nakupenda mm -hmm. halafu anakutolea macho kama taa za bajaji. Hosea, Hosea, Hosea Kangimba, uh, yuko kule Bukoba, anasema utamjua tu pale unapokwama kiuchumi au unapopata maradhi ya muda mrefu. Hiyo kauli nzito hiyo. Alafu e, e, Didia Sahani wa DRC anasema nitajua anipenda kwa matendo yake atakayonionyesha dhidi yangu, maana mapenzi ya dhati anasema hayawezi kufichwa ha, yanakuwa wazi, ni rahisi kutambua mnafiki hata kama anajifanya anakupenda sana. Kwa hiyo anasema mm -hmm. Hilo ndio atakayojua yeye Cecilia Nyakegita, kama ako na uwezo wa kujipenda yeye mwenyewe kwanza, kwa sababu huwezi kumpa mtu kitu ambacho wewe hauna wala haukifahamu. Ni Cecilia Nyakegita kutoka kule Nairobi, Kenya. Msikilizaji haya, huyu BMJ ameongea kama vile produsa wetu aid alivyokuwa akizungumza. Anasema kwanza anachukua vma makumbato mm -hmm. anasema omba likizo Halafu mwambie umefukuzwa kazi, mm-hmm. Alafu akaunti zako zote zimefungwa. <laughs> Sasa hapo itakuwaje? Anasema <laughs> hapo ndio ajue kama kweli anampenda ama la, maanake hayo atakwama mazito kifedha. Haya, <laughs> narudi kwenye kule kule kupendwa, sio haya. Basi BMJ Murithi naona namba za simu wengi hatujawapata kwenye simu, kwa hiyo lakini mjadala unaendelea, sindio, na watu waendelee kufanya. Musa Zuberi kata jaki gama, Joseph na waona wote, jamani, reni kutuma kwenye Facebook. Twende kwenye nyimbo, BMJ nyimbo yetu inasema nini? Inasema huyu. Ni simu ingine he, ni Mario j Melody huyo, anakuja na kiro chake na kupenda kwa sababu ya upendo, oh, kunyunyiza, yani uroda kupitiliza Nimeuma We, Aha. We. We, Aha. Kwa kwako sijiwezi, jamani, my love, si kitu hicho kwake, J Melody huyo, nakupenda. Tumekipiga sana kitu hichi BMJ kwa sababu gani, kwenye mada mm -hmm. yetu ya barazani inaongelea kuhusu haya mapenzi, utajuaje kama mpenzi wako <tipenna> anakupenda <tipenna> kwa dhati. Hayo sasa ndo, mm. manake J Melody anakuja kutu ndio tua habari kutu, ya kutu, mapenzi kutu, mapenzi e, hayo basi sande Shomari, moja kwa moja tuangalie nini kinachoendelea katika eh, jukwaa la uh, burudani bila Tata shaka BMJ Muridhi, katika ah, jukwaa la burudani mambo ni mengi kwelikweli kweli, mm -hmm. lakini tutaangalia machache. Mojawapo wiki hii ambao linaangaliwa sana mm -hmm. ni kesi ya rapa Asap Rocky. Unamkumbuka huyu Asap Rocky? Ndio, huyu ni mpenzi wa Rihana na pia baba wa watoto wake hao Wawili. Sasa wisasa Asap Rocky alifikishwa mahakamani kwa kisa na maana nini, BMJ? Ni shambulio, mashtaka mawili ya shambulio la risasi, na alifikishwa mahakamani kulingana na wakili wake, jo Tacopina. Jo tacopina anaeleza kuwa isak rop mwenye umri wa miaka 38, 35, kwa mradhi, ambaye jina lake halisi ni rakim myers anashtakiwa kwa kumnyoshia bunduki msanii mwingine wa hip hop na aliyekuwa rafiki yake siku za nyuma terel efron. Hii ilikuwa ni wakati wa mabishano makali, na kisha wanasema akafyatua risasi mbili kuelekea upande alipokuwa efron, wakati wa mzozo November, wa pili wa makabiliano yao ambao alifanyika tarehe 6 ya Novemba mwaka jana 2021. Waendesha mashtaka waidai kuwa efron alipata jeraha dogo katika ufyatuaji wa risasi huo, lakini myers alikamatwa na ugomvi huo, miezi mitano baadaye, ilikuwa Aprili 2022, alipokuwa akiwasili katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa Los Angeles kwa ndege kutoka Barbados, kwa huko. Na akashtakiwa mwezi Agosti. Inaendelea na ukitoka huko BMZ mridhi, tunakwenda mm -hmm, kwa mwanamuziki mtaalam mkongwe wa country music country music inajua, kule mitaa ya Kenya inapendwa sana mbaya. Kwenye mitandao ya kijamii ya Instagram tumeona picha ikitambaa ya wasichana wakicheza muziki wa country ambao umeimbwa kwa lugha gani? Kikuyu! unaweza ukaamini? Sasa basi, mwanamuziki wa country mkongwe wa Marekani Dolly Parton ametangaza ufunguzi wa onyesho lake jipya la dunia, inaitwa Dolly and original musical, ambalo itazinduliwa msimu huu wa joto. Kipindi hiki cha sama ikifika ngoma itafunguka kwenye kituo cha scha sanaa ya maonyesho kwenye chuo kikuu cha Belmont huko Nashville, Tennessee. Kule ndiko ambako bmj muridhi hii country music imezaliwa, kule ndiko iliko wale wataalamu wote wa country wako kule. Msikilizaji, muziki huo basi utafanya njia yake kuelekea Broadway, New York kwa mwaka wa elfu mbili na ishirini na sita. Wale ambao wanajiandaa mm -hmm. wakae mm -hmm. standby mkao wa kula kipindi hicho cha sama mm -hmm. kuona wenye onyesho maalum kabisa la Dolly, mengine mengi BMJ, tukutane kwenye burudani kwenye televisheni dl mm -hmm. hali kadhalika kwenye red carpet duniani leo wei. Safi kabisa msikilizaji, ni matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa Washington DC, ikiwa ni uh, VOA Express. Kwa haraka haraka, habari ambazo zinavuma kwenye mitandao na ni habari MJ. za kuhuzunisha. uh -huh. ripoti za hivi punde, ile ripoti ambayo mesikia katika taarifa yetu, taarifa yetu ya habari Uh, ni kwamba idara ya zimamoto hapa Washington inaripoti kwamba uwezekano mkubwa kwamba watu wote sitini na wane ambao walikuwa kwenye ndege iliyogongana na helikopta hapa Washington DC karibu na uwanja wa ndege wa Reagan wameaga dunia pamoja na watatu ambao walikuwa kwenye helikopta hiyo. Kwa jumla watu sitini na saba kufikia sasa kulingana na ripoti kutoka kwa idara ya zimamoto hapa Washington. Bila shaka BMJ, ni habari ya kusikitisha. Tutaendelea kufuatilia na kutoa taarifa kwa wasikilizaji wetu. Basi msikilizaji, jirani kabisa, BMJ, Potomac River au mto Potomac wa jirani kabisa na sasa. Msikilizaji, endelea kufuatilia habari na kwenye dl, tutakuwa tutakuwa nayo hizi habari duniani leo. Endelea kutufuatilia, tutakuwa pale kukupa yale ambayo yatakuwa yanaendelea. Msikilizaji, msikilizaji, ndio muda tuliokuwa nao kwa sasa. Endelea kufuatilia habari zetu kwenye VOA etu, uh, uh, voaswahili.com lakini kwa sasa ni washukuru nyote hapa studio. Ameshirikiana na Sandi Shomari, naitwa BMJ Mridhi. Mwelekezi wetu amekuwa ni Aida Isa. Kwaheri ya kuonana. <tipos>