Hivi sasa ni saa 7 kamili mchana kwa saa za hapa Washington. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Zifuatazo ni habari za dunia, zinasoma kwako nami Mkamiti Kibayasi. Maafisa wa serikali kuu ya Marekani na serikali katika mji wa Washington DC wameripoti leo kwamba hakuna manusura aliyepona kufuatia ajali ya ndege ya abiria shirika la ndege la American Airlines na helikopta ya jeshi la Marekani karibu na mji wa Washington siku ya Jumatano, na shughuli za uokoaji zinaendelea hivi sasa. Ndege hiyo ya American Airlines inayoendeshwa na shirika la PSA ikiwa imebeba abiria 64 pamoja na wafanyakazi wa ndani ya ndege, na helikopta ilikuwa na wafanyakazi watatu katika kile kilichoelezwa kama ndege ya mafunzo. Ndege hizo mbili ziligongana wakati ndege hiyo ya abiria ilipokuwa katika hatua za mwisho kutua katika uwanja wa ndege wa kitaifa wa Reagan nje kidogo ya mji wa Washington, katika eneo la Arlington kwenye jimbo la Virginia, na ilianguka katika mto Potomac uliopo mkabala na uwanja wa ndege. Rais Paul Kagame amesema Rwanda ilikuwa tayari kwa mapambano huku ikipinga ukosoaji juu ya kuwaunga mkono waasi wa M23 ambao walikuwa wakiingia kusini leo Alhamis huko mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo, DRC, baada ya kuuteka mji mkubwa wa Goma. Waasi wa M23 kwa msaada na wanajeshi wa Rwanda waliingia Goma wiki hii na sasa wanasonga mbele kuelekea Bukavu, mji mkuu wa jimbo jirani lakivu Kusini, ikiwa ni kuongezeka kwa kiwango kikubwa sana cha mapambano tangu mwaka 2012 katika mgogoro uliodumu kwa miongo kadhaa. Rwanda inakabiliwa na ukosoaji wa kimataifa juu ya vitendo vyake huko mashariki mwa Congo, ambapo mara kwa mara imekuwa ikiingilia kati moja kwa moja au kupitia wanamgambo wa shirika katika kipindi cha miaka 30 iliyopita, baada ya mauaji ya kimbari ya Rwanda, lakini mlolongo wa shutuma ambazo zimejumuisha Ujerumani kuakhirisha mazungumzo ya misaada na Rwanda na Uingereza kutishia kuzuia msaada wa dola milioni 40 kwa mwaka haionyeshi kuwa kutakuwa na athari yoyote kwa nchi ya Rwanda. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington israel na hamas zimeanza kubadilishana awamu ya tatu ya mateka na wafungwa leo alhamis kama sehemu ya mkataba wa kusitisha mapigano katika ukanda wa gaza Jeshi la Israel limesema mwanajeshi Agamberg mwenye umri wa miaka 20 aliachiliwa kwa shirika la Msalaba Mwekundu na kisha alivuka mpaka na kuingia Israel. Hamas ilitarajiwa kuwaachia huru wa Israel wengine wawili na raia watano wa Thailand, wakati Israel inawaachilia wafungwa mia moja na kumi wa Kipalestina. Mabadilishano ya awali yameshuhudia kuachiliwa kwa mateka saba waliokuwa wakishikiliwa na wanamgambo huko Ghaza na wafungwa mia tatu waliokuwa wakishikiliwa na Israel. Hamas inatarajiwa kuwaachia huru mateka wengine watatu siku ya Jumamosi, huku Israel ikiwaachia huru darzeni ya wafungwa wengine wa Kipalestina. Uganda imethibitisha kuzuka kwa ugonjwa wa Ebola katika mji mkuu Kampala, huku mgonjwa wa kwanza alithibitishwa kufariki siku ya e Jumatano kutokana na ugonjwa huo. Wizara ya afya ya Uganda imesema hii leo Alhamis mgonjwa huyo ambaye ni muuguzi katika hospitali ya rufaa ya Mulago jijini humo, awali alitafuta matibabu katika vituo mbalimbali, ikiwemo Mulago baada ya kupata dalili za homa. Mgonjwa huyo alipatwa na matatizo mengi ya kiafya na alifariki katika hospitali ya rufaa ya taifa ya Mulago hapo Januari 29. Sampuli zilizochukuliwa baada ya kifo zilithibitisha virusi vya ugonjwa wa Ebola, wizara hiyo ilisema. Homa hii kali ya kutokwa na damu mwilini huambukiza kupitia kugusana na jasho la mwili pamoja na tishu zilizoambukizwa. Dalili zake ni pamoja na maumivu ya kichwa, kutapika damu, maumivu ya misuli na kutokwa na damu. Uganda mara ya mwisho ilikumbwa na mlipuko wa Ebola ilikuwa mwishoni mwa mwaka 2022. Mwisho wa habari za dunia. Naitwa Mkamiti Kibayasi. undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu msikilizaji, katika siku nyingine ambapo tunakuletea habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika matangazo ya kwa undani, tunaangalia mzozo wa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, wakati ambapo waasi wa, wa M 23 wametangaza kuwa na udhibiti wa mji wa Goma, mji muhimu wa jimbo la Kivu kaskazini. Na katika sehemu ya pili tutaangalia ajali ya ndege ambayo imetokea hapa jijini Washington DC inayokaribisha. Mimi jina langu ni Idi Ligongo. nam kwa undani hii leo, moja kwa moja tunaanzia nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo kundi linalojihami la M23, likiwa na maana ya Machi 23, uh, siku ya Alhamisi, lilitangaza nia yake ya kufanya mazungumzo na serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo baada ya kudai kudhibiti mji wa Goma, mji muhimu wa DRC. Cornel uh, Nanga, kiongozi wa kisiasa wa muungano wa Mto Kongo AFC e, kikundi cha kisiasa na cha kijeshi kinachoshirikiana na M23 alisema hayo katika mkutano na waandishi wa habari uliofanyika katika mji wa Goma mji mkuu wa jimbo la Kivu kaskazini kitovu cha kikanda Nanga amesema M23 na AFC ziko wazi kwa ajili ya mazungumzo ya moja kwa moja na serikali ya DRC ya Kinshasa. Hata hivyo ilikataa mazungumzo yoyote ya moja kwa moja na M23 mara kadhaa. Tupo Goma na tuko hapa kukaa, Nanga alieleza. Kundi hilo la M23 lilidai kuchukua udhibiti wa Goma tangu Jumapili, jambo ambalo serikali ya DRC ilikiri. Nangaa aliapa kufanya kazi na wafanyakazi wa umma na taasisi za benki huko Goma na kumaliza hali ya kuzingirwa katika mkoa wa Goma ambapo uko katika jimbo la Kivu kaskazini na jimbo la Ituri la karibu. Tangu Mei 2021, mamlaka zote za mitaa na mahakama za kawaida zimebadilishwa na maafisa wa kijeshi kuongoza pamoja na polisi. Nanga aliahidi kurejesha usambazaji wa umeme na usalama katika jiji hilo na ukanda ambao unakubali na kupokea misaada ya kibinadamu kusaidia waliokimbia makazi yao kurejea makwao. Rais Felix Chisekedi yeye kwa upande wa Jumatano alieleza kwamba bado hasikii. Denis Konga ni mchambuzi wa masuala ya kisiasa ambaye anaelezea hali halisi jinsi ilivyo. Kutokana na mazingira yaliyopo ya sasa, mwelekeo ni mbaya, kwa sababu kwanza swala la vita sio swala la kuweza kulitamani. Mi binafsi nimeshtuka sana kuona uh, ile kauli uh, uh, ya Rais Paul Kagame kwamba kama jamhuri ya nchi ya Afrika ya Kusini ikitaka kupigana basi wao wako tayari. Ni jambo baya ya kuweza kusema hivyo, na mimi nikaanza kupata hofu kwamba hivi hii hi, kiburi hii lugha hii, nani yuko nyuma yake ambaye anaweza kumpatia kiburi cha kuweza kuzungumza kama hivi? Hiyo ni moja, lakini jambo la pili, uh, wao mara nyingi hawawi mstari wa mbele uh, kwenye hizi vita, wanaopigana ni askari wao, askari wa chini hawa, na rasilimali hizi badala ya kuelekezwa kwenye mambo ya msingi zinapelekwa kwenye vita, kwani jambo mbaya. Sasa mwelekeo nini? Mwelekeo ni mbaya, kama tutaacha nafasi ya kukuza, na hata kama tukichukua zile juhudi za kijeshi, ziwe ni zile zinazofanya wananchi wakakaa katika mazingira yao kwa utulivu na kuendelea na shughuli zao za kiuchumi, lakini hii ya kutafuta sifa ya kwamba tuna maeneo tnapigana na vita isiyokwisha kama ya kwetu Congo hii, hapana, haiwezi kubarika kwa, kwa, kwa kauli yoyote ile ambao aezakasemwa na mwafrika yote, awezi kuona na akafurahia na hali inayotokea uh, ndani ya Congo au nchi nyingine ndani ya Afrika kukosa kuwa na amani. Lakini rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Felix Chisekedi siku ya Jumatano tano aliyeapa Eh, kukomboa mji huo na kujibu vikali yale ambayo yamefanyika na kikosi cha M23. Katika hotuba yake kwenye televisheni ya taifa, Tshisekedi alisema eh, jibu kali litatolewa na kurudisha kila nchi katika eneo la himaya ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Alibainisha kuwa pamoja na juhudi za kijeshi zinazoungwa mkono na ujumbe wa Umoja wa Mataifa wa kulinda amani na vikosi vya jumuiya ya maendeleo ya kusini mwa Afrika sadek bado inashiriki kidiplomasia hasa kupitia mchakato wa Luanda, utaratibu wa amani ulioanzishwa na kuongozwa na rais wa Angola, Joao Lorenzo. Alexi Manyasi ni mchambuzi wa siasa za kisiasa katika ukanda wa Afrika na eneo zima la maziwa makuu, na anaeleza jinsi hali ilivyo ngumu hivi sasa juu ya mgogoro unaoendelea wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Mambo ya DRC ni mambo ambayo yamekuwa kwa muda mrefu. Changamoto ambayo imekuwepo kwa muda mrefu ni kwamba limeachiliwa hili swala uh, kuweza kukolea sana, na nafikiri ni changamoto zingine ambazo tuko nazo ni kwamba ukiangalia, uh, mambo ya viongozi uh, wa Afrika kwa mfano AU, uh, mambo ya EAC kwa mfano uh, hatujakuwa na uongozi mzuri ambao unasimama kidete huseme kwamba kuna mambo fulani ambayo hatutaruhusu yaweze kufanyika hapa Afrika. Lakini anafikiri jambo kubwa sana ni kwamba uh, viongozi wa um, Afrika, uh, African Union kwa mfano. Uh, muungano wa Afrika ni kwamba kumekuwa na uh, dhana ya kwamba wao mara nyingi wamekuwa ni wa kuweza kuwafunika wenzao badala ya kuweza kusimama wakisema ya kwamba hili hatu, hatuta ruhusu liweze kufanyika, na nafikiri hilo ndio changamoto kubwa sana. Jambo la pili ni kwamba uh, mara nyingi marais wa Afrika kunapotokea uh, matatizo kama haya, um, tunajua sisi wote kwamba uh, matatizo mengi ya DRC, yametoka nje ya, ya DRC. Um, kwamba kuna mizozo ambayo imeweza kusukumwa na watu wengine ili ya kwamba kuna manufaa ambayo wao wenyewe wanaona, um, even though tukiangalia pia kuna upungufu wa mwongozi eh, katika DRC yenyewe, na kwa hivyo ikiwa tunataka mzozo wa DRC uweze kumalizika, lazima viongozi wa Afrika waweze kusema ya kwamba, ikiwa kwa mfano wewe unaleta shida kwenu. Uh, tuweze kuweka wazi ya kwamba hatutaruhusu wewe kuweza kuleta shida kwenu. Uh, ili tuweze na, ili hadi tunashirikiana na wewe katika mambo mengine, lazima uh, tuwe na njia ya mbadala ama njia ya kuweka vikwazo ili ya kwamba mambo haya yasiweze kurudiwa. Rais wa Kongo Felix Tshisekedi ameapa kurejesha mamlaka ya serikali mashariki mwa nchi ambako waasi wa, wa M23 tatu wanaoungwa mkono na Rwanda wameuteka mji wa Goma na wanaripotiwa kuelekea kusini kuchukua maeneo mengi zaidi. Zozo Sakali ni mkazi wa Bukavu anatueleza hali halisi jinsi ilivyo hivi sasa na hofu waliokuwa nayo katika upande wa Bukavu. E, hapa hali siyo nzuri kabisa. E, unajua kwamba wakati watu wamepata hiyo e, taarifa kama wale watu wanaanza kusogea kutoka Minova na kuanza kusogea ngambo ya Ukubukavu. Wakuu viongozi wamekamata wame azimio wamechukua hatua ya kukataza hata meli moja isi ndani ya bahari ndani ya ziwa uh, wa Kivu, na hiyo inakuwa shida mnene, watu wanakuwa wakikuwa wakijaa na woga na hofu na pia unajua, kama hiyo inakuwa njia ambayo inasaidia sana na kupunguza njaa ndani ya ukavu, lakini kwa kweli hiyo inaleta shida mnene sana, na watu hawajue namna gani kufanya tena. Wamama na wachunguzi leo wanakuwa na shida mnene, hawatumiki tena, wanakuwa mwasiwasi, lakini shule zinatumika vizuri na, uh, hata mateksi hizo uh, zinatumika vizuri, na kazi za serikali wanaendelea kufanya kazi yao vizuri. Bila shaka, wakati hayo yakiendelea, Afrika Kusini imeonya kwamba mashambulizi zaidi dhidi ya vikosi vyake vya kulinda amani vinavyofanywa na waasi wanaoungwa mkono na Rwanda yatakuwa tangazo la vita, huku mvutano wa kieneo ukiongezeka kufuatia mashambulizi mapya makubwa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Wanajeshi kumi na tatu kutoka Afrika Kusini waliowekwa kama sehemu ya kikosi cha kulinda amani cha kikanda wameua hawa tangu wanamgambo wa M23 wanaoungwa mkono na Rwanda walipofanya mashambulizi yao wiki iliyopita, na walipoanzisha mashambulizi dhidi ya Goma, mji mkuu wa jimbo la Kivu Kaskazini, mashariki mwa DRC. Kwa kiasi kikubwa wameuteka mji huo mpaka leo Alhamisi, na walihamia katika jimbo jirani la Kivu Kusini, kwa mujibu wa ripoti za vyombo vya habari vya ndani na mashirika ya kiraia, wakifungua njia mpya ya kusonga mbele kuelekea mji wa Bukavu. Licha ya hayo, rais wa Afrika Kusini Siril Ramaposa Jumatano alilaumu M23 na jeshi la taifa la Rwanda ambalo lilitaja kama wanamgambo kwa kufanya hivyo. Sasa, Denis Konga, hebu tueleze kwa mazingira haya yalipo, huu mgogoro unaelekea wapi? kurekebishika kwanza, lazima tu hii njia ya mazungumzo. Nafahamu kwamba tumekuwa na mazungumzo mengi. Unaweza ukakumbuka Rais Uhuru Kenyatta alikuwa na kijisehemu cha kwake, kuna rais wa Angola akiwa chini ya, ya, ya mwamvuli wa Umoja wa Afrika, lakini pia unaweza ukamtazama kwa jicho la Jumuiya ya Maendeleo ya Kusini mwa Afrika, naye alikuwa ameanzisha mazungumzo mazuri. Unaweza ukaona hata Rais Samia kama mwenyekiti wa Troika ya Amani kwenye uh, Jumuia ya maendeleo ya kusini mwa Afrika, naye alikuwa na sehemu ya kuzungumzia amani akigusa uh, nchi ya DRC eneo hili la mashariki ya Kongo, lakini pia akigusa nchi nyingine ya Msumbiji. Haya yote ni mambo mazuri, hatuwezi kukataa kuzungumza kuna kuwepo jambo ambalo linatatiza watu wengi ni kwamba sasa jumuia ya kimataifa anafanya nini? Kwa sababu hata ukiangalia jeshi ambalo limepelekwa na wao la MONUSCO lina zaidi ya miaka thelathini uh, kule kwa nini hawatumii nguvu kuweza kumaliza? Na ukiangalia ni brigade moja tu ina, ambayo ina, ina, ina, ina, ina, ina, ina inaweza ina ikakabiliana ina kijeshi kabisa ndani ya MONUSCO. Kwa nini s kuna kuona hivi, ndio unagundua kwamba ah, yawezekana ni ile, politiko wili utashi wa kisiasa haupo wa wenye, hawa ambao ni wenyeji we, wa maeneo haya kwa maana nchi zinazozunguka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Jamhuri ya Kidemokrasia Kongo yenyewe, ya Kongo yenyewe, lakini jumuia ya kimataifa haina ile uh, utashi wa kisiasa wa kusema hili jambo liweze kuisha. Na kwa nini? Kwa sababu rahisi tu ni kwamba kuna faida nyingi za kiuchumi, kulikuwa ni faida yani wanajaribu kupiga mahesabu ya kuona kwamba kumbe mambo ya kijamii hayana maana, lakini faida za kiuchumi zinakuwa ni kubwa zaidi, kwa sababu hata yale madini, hebu tujiulize, yanatumika ya Kongo? Hapana. kama yanatumiki Kongo, yanachimbwa, yanapita ya wapi? yanaelekea wapi? Unaona ku ni vitu ambavyo watu wangeweza uh, jumuia ya kimataifa nchi hizi, wanachama wa jumuia zote, iwe uh, ni sadeki au iwe ni uh, uh, umoja wa uh, jumuia ya Afrika Mashariki yote yangeweza kuweza kusaidia haya mambo yote, lakini haijawa hivyo, imekuwa ni tatizo kabisa katika mm -hmm. nanewai Waziri wa Ulinzi wa Afrika Kusini Anjie Motseka alieleza kwamba rais Cyril Ramaphosa alionya Rwanda na kueleza kwamba ikiwa itafyatua risasi itachukulia kama tangazo la vita na lazima iwatetee e, watu wao. Wakati hayo yakiendelea e, basi Rais Paul Kagame yeye naye alijibu vikali matamshi kwenda kwa Rais Cyril Ramaphosa e, juu ya kile ambacho amekieleza, endapo Afrika Kusini itajiingiza na kushambulia a, basi nchi yake haito sita kufanya hivyo kujilinda na kupambana nayo, kwani taifa lake lipo tayari kulinda mipaka yake na dola yake. Hatua hiyo imefanya hali ya mgogoro huu kuonekana kutishiwa zaidi, ambapo kwa mazingira yaliyopo, uh, wachambuzi wanaeleza kwamba hii hali inaweza kuwa mbaya kama hapa anavyoeleza Dennis Konga. Jumuiya ya Afrika Mashariki, sehemu ya wanachama wake wamekuwa wakionekana hawastahili kuwepo katika fungamano la linalotaka kuchochea amani kule. Kwa nini? Kwa sababu anaonekana wao wamekuwa wakiwasaidia sehemu ya wale watu ambao wana haribu amani la kule, lakini hiyo haiondoi nafasi ya Jumuiya ya Afrika ya Mashariki kuweza kuwakaripia, kutoa karipio, hata ikibidi kuwatenga wale baadhi ya wanachama wao ambao wanaonekana, kwa sababu ambazo ziko wazi, wamekuwa ni kichocheo wao wakichochea madhira yanayotokea kwa maeneo yale, huku Umoja wa Afrika Mashariki ukihimiza kusitishwa kwa mapigano mara moja. Mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, waasi wa M23 wanaoungwa mkono na Rwanda wameendelea kushikilia mji huo wa Goma, na kama walivyoeleza leo katika mkutano wao na wanahabari, huku wakieleza kwamba wataendelea Eh, kukabiliana na, na serikali ya rais Felix Chisekedi na ikiwezekana kuelekea mpaka kule eh, katika mji mkuu wa Kinshasa. Hayo yakiendelea, bado maswali yamekuwa ni mengi zaidi juu ya nafasi ya jumuia ya Afrika ya mashariki kukabiliana na swala hili, ambapo kikao kilifanyika aa, na kuitisha maraisi wote wanachama, kikao kikiitishwa na mwenyekiti wa jumuia ya Afrika Mashariki, rais wa Kenya Dkt. William Ruto amba ambapo kilihudhuriwa na maraisi wengine karibu wote wanachama wa Afrika ya mashariki isipokuwa Rais Felix Chisekedi. Sasa kwa mazingira haya suluhisho linaonekana ni nini hasa kwa kwenu wachambuzi wetu? Ni jambo la kushangaza kwamba Rais Chisekedi hakuweza kuhudhuria mkutano huu, ili hali alikuwa ameweza kusema kwamba atahudhuria, na hiyo ni changamoto, kwa sababu ukiangalia Uh, kiongozi wa EAC ambaye ni rais wa Kenya uh, William Ruto uh, kama kiongozi wa EAC kwa sasa uh, itakuwa ni changamoto ya kwamba yeye atasimamia kikao kipi ikiwa anakutana na watu ambao wengine labda wanasema watakuja mkutano na hawezi kuja, na changamoto ni kwamba nafikiri, rais wa Kongo inaweza kuwa anatazama naangalia, anaona ya kwamba uhusiano labda wa ambao upo kati ya rais wa Kenya ama nchi ya Kenya na nchi ya Rwanda labda anaona ya kwamba hizi ha, ha, ha, nchi zingine haziweza kushtumu, um, uh, nchi ya Rwanda kwa mfano uh, kwa mambo ambayo yameweza kutuhumiwa ya kwamba wameweza kuchangia, na labda yeye anaona ya kwamba uh, suluhu ha, halitapatikana uh, kwa kuweza kufanya ma, maongezi, kwa sababu maongezi haya yamefanyika kwa muda mrefu sana lakini nafikiri um, la mwisho ni kwamba eh, hata kama ni hivyo, angeweza kwa kimombo tunasema ile benefit of doubt, angeweza kuweza kuhudhuria mkutano ili ya kwamba aseme sisi tulikuwa tumejitolea, uh, lakini wale watu waliweza kusambaratisha haya maongezi. Asanteni sana kwa maelezo hayo yote, na hapa ndo tunakamilisha sehemu ya kwanza ya matangazo ya kwa undani. Tutakaporejia tutaingia katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani. Karibu katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani, ambapo katika sehemu hii moja kwa moja tunaangalia ajali ya ndege ya abiria iliyogongana na helikopta ya kijeshi ya Marekani Jumatano usiku, wakati ilipokuwa inakaribia kutua kwenye uwanja wa ndege wa Washington DC Reagan National. Mamlaka ya usafiri wa anga FAA imeeleza taarifa ya FAA ilieleza kwamba ndege ya shirika la American Airlines ilikuwa ikisafiri kutoka mji wa Wichita, Kansas, na ilikuwa inakaribia katika njia yake ya kutua ilipogongana na helikopta ya aina yaSikorsky, yani Black Hawks sitini, nyakati za saa 3 usiku. Hakuna taarifa ambazo zinaeleza mpaka hivi sasa juhudi ziko vipi, lakini kwa taarifa ambazo zipo, takribani watu 67 wamefariki dunia katika ndege ambayo ilikuwa ina abiria 60 wafanyakazi wann huku wa wale ambao wamefariki kutoka katika helikopta walikuwa ni wanajeshi watatu. Maafisa wamesema kwamba wanajeshi watatu wa, wa Marekani walikuwa na helikopta hiyo wakifanya uh, mazoezi ya kurusha ndege usiku, wakati American Airlines yenyewe imeeleza katika taarifa kwamba abiria na wahudumu wanne ndio waliokuwemo katika uh, ndege hiyo ambayo ilikuwa inatoka katika mji wa Wichita, E, katika jimbo la Kansas. Hata hivyo, rais wa Marekani Donald Trump muda mfupi uliopita amefanya kikao na wanahabari e, ikulu na kuelezea masikitiko yake ya ndege hii ya ajali ambayo imekuja kutokea, na vilevile vile hakusita kuweka e, mrengo wa kisiasa na kueleza utawala uliopita wa rais Joe Biden hau kushughulikia vizuri namna ya kuajiri waongoza ndege na kwa kutoa nafasi ya watu ambao pengine walikuwa hawana sifa. Hatua hiyo imekuja ambapo uchunguzi unaendelea ukifanywa na idara ya uchunguzi wa usafiri wa umma hapa Marekani, yani NTSB na mamlaka ya anga ya Marekani FAA, ili kujua kile ambacho kimekwisha tokea. Licha ya hayo, baadhi ya watu wamekuwa wakieleza namna ambavyo labda serikali ya Marekani, hasa rais Donald Trump, asiliangalie suala hili kisiasa na angalie kwa kitaalamu zaidi na kusubiri mamlaka zinazohusika kutoa ripoti kamili juu ya kile ambacho kimetokea. Kufahamu zaidi, nimezungumza na rubani Stefano Muhina na kutaka kujua kile ambacho anakiona na nini hasa kwa mazingira yaliyopo ya ajali hii kimetokea. Actually, labda nizungumzie kuhusu hiyo airspace tu ambayo hizo um, ndege zilikuwa zinaruka. Kwanza kuna airspace ambayo inaitwa SFRA ambayo ni air special ni kama ni special flying areas rules area, ambayo ina ina ina ndege zote zinaruka lazima zitumie sheria ya kuruka kwenye hiyo air space. Air space yenyewe ambayo ni ni i f r na vile vile, kuna nikisema i f r ni instruments flying rules, na pia kuna v f r corridors, lakini lazima ufate hizo rules ambazo zina zina zinabidi iruke katika hiyo restricted area ambazo ziko kwenye uh, uh, special flying route ziko maeneo ya south no, kila, kila sehemu yake kuna entry yake ya kuingia hapo. Kuna corridors ambazo za dfr corridors ambazo uh, visual flying route ambazo zinatumika, na pia kuna instrument flying route. Sasa hii helicopter nafikiria ilikuwa inafanya uh, checkout zake zile training zake za usiku, ambao ni very experienced pilots ambazo walikuwepo siku hiyo, na walikuwa pia, inaonekana walikuwa wamevaa night vision glasses, zile glasi za usiku, katika kuruka kwao katika hiyo air space, ambao pia wangeweza kuiona ile ndege nyingine ambapo inakuja kwa haraka haraka, mtu ambaye afahamu uh, haya uh, masuala kinadharia ya kawaida, nani anakuwa ana haki ya njia pale, labda ndege inapokuwa inataka kutua au ndege nyingine inapokuwa inataka kupita? Okay, sawa kabisa uh, nafikiria uh, kuna, kuna sheria amesema ndege uh, ambayo iko kwenye low altitude ndiyo ina haki, lakini ukija kuangalia hapa, huyu American Airlines alikuwa kwenye final approach Nafikiri kwamba kama ile ndege nyingine iko kwenye VFR approach, wao walichukua walitakiwa kuiseparate ile ndege na IFR traffic, ui more wanaita right of the way kuliko VFR flight. Kwa hiyo mi navyofikiria, American Airline alikuwa iko kwenye right of the way kwenye ile approach yake. Kingine pia tungependa kufahamu uh, kwa mazingira sasa jinsi yalivyo hapa, tunajua uchunguzi huo unachukua uh, muda mrefu zaidi. Mtu pia anaweza akajiuliza, je, kwenye upande wa mawasiliano uh, kuna sehemu labda kuna viashirio vya mapungufu kati ya uh, mwongoza ndege wa uwanja wa ndege wa Reagan na mawasiliano baina yake yeye na ndege ilikuwa inatua na helikopta? nafikiri mawasiliano ya viashiria vitakuwepo kwa sababu definitely, sina uhakika kama kama kulikuwa kuna mawasiliano maus, tofauti ya frequency tofauti kati ya ndege ya American Airlines na ndege ya kijeshi kwamba walikuwa na two different frequencies. Uh, lakini walikuwa ndani ya air space moja, sina uhakika kama wote hizo ndege zote mbili zilikuwa zina different communications. Yani, walikuwa wanakoa na yule labda na military na yule mwingine alikuwa na frequencies na, na, na, na za kawaida za ndege zote zinazotumika. Kama walikuwa na, different uh, uh, no communication uh, wa, uh, na, na yule mtu wa control tower wa Reagan National na wa pia vilevile na yule wa military, kulikuwa hakuna communication. Lakini kama communication ilikuwa moja, nafikiri basi yule mtu wa tower atakuwa pia ana makosa. Kwa nyinyi marubani, hili mnapata fundisho gani katika kazi yenu ya kila siku? Fundisho lipo. Unajua, kila kila ajali inapotokea ni fundisho kwa marubani wengine. Kila siku ajali zinazotokea ni elimu na fundisho na tunajifunza kwa kila ajali ambayo inatokea mm, kila siku. Kwa hiyo kwenye hili bado hatujapata picha kamili nini kilichotokea. Of course wataleta wata, wata, wata lakini fundisho um, hapa inavyoonekana kwamba ni communication. Communications ambayo baina ya militari na ndege za kawaida au ndege baina ndege na, yue, ya ndege na ndege na hata ikiwezekana, kama yule rubani alikuwa yuko right of the way, fundishwa kwamba angeweza kupani, approach kwamba kuna traffic ipo niende zangu away, ni, ni rudi labda. Wengine wanakuwa na marubani wengine tunakuwa tuna hivyo kwamba ah, niko right of the way, yule ndo na anatakiwa kunipisha, umeona. Kwahiyo tunakuwa na ile kwamba mimi ndio mwenye right of the way, na yule mwingine ya of the way. Hapo ndo tunapotokea matangazo. Asante sana Stefano Mhina kwa maelezo hayo yote, na hapa ndo tunakamilisha matangazo ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mimi jina langu ni Idi Ligongo na shukran kwa kuwa nami.