hewani kutoka studio hizi nambari 15 Washington DC eh, kukusukumia kukusu mpango huu wa VOA Express tarehe 31 mwezi Januari mwaka 2025. Mimi naitwa BMJ Mridhi. Mimi naitwa Idi Ligongo. Kwa moyo mkunjufu kabisa, na kukaribisha katika matangazo yetu ya leo, ambapo tukiangazia mambo mengi tu yanayokumba ulimwengu wetu, lakini kwako kwa wewe kijana E, binti mwanamke, halikadhalika wale wajasiriamali ambao wamekuwa kila siku wakiamka asubuhi kutafuta chochote kwa nguvu na jasho lao, tunakukaribisha sana na tunakusihi uwe nasi mpaka mwisho wa VOA Express. Safi kabisa, kama anavyosema mwenzangu, tu na mengi tu tuliyokuandalia. Utasikia uh, jinsi usajili ya uh, uandikishaji wa wapiga kura uh, kule nchini Uganda unavyoendelea hasa tukilenga uh, vijana. Je, nafasi yako, yao ni ipi kuelekea kwa uchaguzi ambao unatarajiwa uh, hapo baadaye? Lakini pia tutakuwa tukiangalia uh, uh, katika jicho letu kuona nini kinachoendelea kwa mara nyingine tena kuhusu uh, ha hali ya huduma zinazotolewa za kibinadamu huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, hasa eneo la mashariki, ambalo kama unajua limekuwa likikumbwa na mzozo ambao umezidi katika wiki moja au mbili zilizopita. Naam, basi tuanze kuangazia hayo maswala, vilevile tutakuwa na mambo ya burudani leo mwishoni mwa juma, e, tukiangazia nini ambacho kitajitokeza mwishoni mwa juma. E, na tutakuwa naye Josephat Kioko akikupasha yale safi kabisa. Tuanze moja kwa moja huko nchini Uganda, kwa kuzingatia ibara ya 61 ya katiba ya nchi hiyo kifungu cha ishirini cha sheria ya tume ya uchaguzi e, tume hiyo inaandaa daftari la wapiga kura e, katika maandalizi ya uchaguzi mkuu ambao unatarajiwa mwaka huu na mwaka ujao. Hii inajumuisha kuandikishwa kwa wapiga kura wapya, wengi wao wakitarajiwa kuwa ni vijana e, kufikia e, wakati ambapo zoezi hilo litakamilika. Limeanza tarehe ishirini mwezi huu na litaendelea mpaka tarehe kumi mwezi ujao Februari, e, ambao ni vijana ambao wametimia miaka 18 tangu zoezi kama hilo kufanyika miaka mitano iliyopita. E, nimekuwa na jaribu kuwapata vijana wenyewe kuzungumzia hili e, ikiwa ni pamoja na huyu ambaye ni mwalimu Sam Kisitu. Nimempata katika mji wa Kampala, amekuwa akifuatilia anaendelea kuhusiana na hili e, moja kwa moja. Mwalimu Kisitu, hebu e, tuanze kwa kuwapa wasikilizaji taswira ya mambo kuhusu zoezi hili, limeanzaje na linaendeleaje? Uh, shukrani sana Sauti ya Amerika. Ni mwalimu Kisitu hapa mchambuzi wa masuala mbalimbali kuhusiana mbali na uh, mchakato wa kamati ya uchaguzi mkuu uh, tunaona kwamba mchakato huu ulianza na misukosuko hapa na pale, ambapo uh, watu walikuwa hawajaelewa ni vituo gani ambapo uh, Uh, shughuli hizo za uh, kujisajilisha upya, kubadilisha vituo vya kupigia kura uh, pamoja na waoya vijana wapya kujiandikisha uh, walikuwa hawajafahamu ni vituo gani kwa sasa. Nadhani vituo vinafahamika, ila tu kuungani na, na wasiwasi hapa na pale kwamba wale ambao wanafaa uh, kujiandikisha, wakati mwingine wana- wanaomba vitambulisho. Kuna wale ambao hawana vitambulisho rasmi uh, kama ile national ID, yani kitambulisho cha kitaifa. Kwa hivyo hiyo, uh, ni miongoni mwa changamoto ambazo zimejitokeza hapa na pale. Naam, kwa kifu-kwa kifupi, kwa kifupi, kwa kifupi, kwa kifupi sana, kwa sababu nina dakika moja tu. Ushiriki wa vijana ukoje kufikia sasa? Ndio, vijana wamechangamkia zoezi hili, kwamba nao wanataka kujiunga na kundi lile linalopiga kura kuamua masuala mbalimbali nchini, sana sana mambo ya kisiasa. Na tena kuna vijana ambao wanataka kuka, kuka, Ku, ku, ku, ku, kuingia kikamilifu katika siasa kwa hivyo, uh, vijana wamechangamkia fursa hii ya kujiandikisha na tume ya uchaguzi nchini. Asante sana kwa kushiriki kwako oleo katika VOA Express, karibu sana. Sam Kisitu huyo. Mambo yanaendelea huko, tutafuatilia hasa kuhusu ushiriki wa vijana. Tunapata ngoma ya huyu mwanamuziki Diamond wakishirikiana na Tanasha Dona wakisema gere. Twende kazi. <laughs> msikilizaji takriban miaka minne imepita tangu wimbo huu kutolewa na huyu mwanamuziki kutoka tzd uh, Tanasha wakishirikiana na Diamond Platinums. Eddie Ligongo, unasikiaje? E, na, mambo makali kabisa hayo, Tanasha Dona e, na Diamond Platinums. Unajua maana ya gere weo, lakini sina habari mimi. Jaribu kusikiliza, lakini bado sijashikanisha eh. Gere, gere, gere ni, ni wivu Ah. Eh, yani unatuonia wivu mm -hmm. ni... Kiswahili. Ni Kiswahili sanifu. ah, Kiswahili kabisa kizuri kabisa ah. inabidi hmm. kupeleke Mombasa pale ukakae miezi kama sita saba <laughs> <Yeah, nipate kuelewa laughs> tukiachana <luhizi. laughs> na gere ili ligongo likuwa megusia kwamba tutakuwa tukiangalia mambo ya biashara na vijana, ay, tuende kazi. Sasa Rais wa Tanzania Daktari Samia Suluhu Hassan Uh, juma hili ameonyesha kidole kwa wafanyabiashara e, hasa idara ama wizara ya biashara ya Tanzania kwamba kuna malalamiko yamekuwa mengi kutoka kwa vijana ambao wanafanya biashara ndogo ndogo hasa katika soko la Kariakoo moja, uh, ya masoko muhimu sana katika ukanda wa Afrika Mashariki, maziwa makuu, hata kusini uh, mwa Afrika. Sasa kile ambacho amekiweka bayana kwamba wapo wageni ambao wamekwenda kufanya biashara hata ndogo ndogo. E, wageni walitarajiwa kuwa wao walete uh, biashara kubwa kubwa, mm -hmm. E, lakini anao wageni hasa wanaolalamikiwa ni wafanya biashara kutoka nchini China. Ah, ndio wageni hao na kweli ukienda Kariakoo pale jijini Dar es Salaam, utakuta kweli kuwapo wengi sana. Kwa hiyo akazungumza akamwambia waziri anayehusika na biashara Suleiman Jafo kwamba lazima mlishughulikie hili ili kuokoa e, mitaji ya vijana ambao wamekuwa wakifanya biashara pale. Lakini swala hili pia limewahi kulalamikiwa katika nchi nyingi tu za ukanda wa Afrika Mashariki kwamba unakuta hata mchina anauza anaua anafanya biashara ambayo ulitarajia kuona inafanywa na mwananchi wa nchi hiyo. Sasa nimezungumza na Yusuf Omar Yenga, ambaye yeye ni moja kati ya wawakilishi wa wafanyabiashara, ambaye vilevile alawea vile kuzungumza suala hili na uh, waandishi wa habari kuweka wazi kwa nini uh, swala hilo ni muhimu kushughulikiwa. Yusuf, ebu tueleze uh. Tusipokuwa waangalifu, tutapoteza uh, soko letu ambalo sisi tunalitegemea, kwa mfano Kongo, Burundi, Rwanda, uh, Zambia, Malawi, Zimbabwe ni bayas wakubwa wa Tanzania. Ukiruhusu wa China kuja kufungua maduka Kariakoo, maana yake ile hosteli yako watu wako waliokuwa wanafanya wataichukua wao, kwa sababu hakuna Mtanzania anaweza kukompiti na Mchina kwenye biashara, kwa sababu Wachina ndio wazalishaji. Alafu umewapeleka shambani, umewatoa shambani ukawapeleka sokoni kwa sababu wao ndio wakulima. Huyo mkulima amelima alafu anatakiwa wauzie watu waende kuuza sokoni na yeye anawafata ana, ana, ana, ana, ana kule sokoni analeta mizigo aliolima kule shambani sokoni anakutana na yule mlanguzi alionunua kwake, watakuwa sawa? Hawezi kuwa sawa. Ni kweli anachokieleza, maanake hawa uh, watu wanakuja na mitaji mikubwa. mm -hmm. E, na huyu kamtaji kako Bwana BMJ Muridhi, umekichangachanga na shilingi zako zile za Uganda, za Kenya au za Tanzania na unatarajia kushindana na mtu ambaye ametoka na mayen ama na madola huko, eh, na kufanya hizi biashara sasa uh. Lakini kile ambacho labda unaona namna ambavyo inaweza kuathiri kwa kiwango kikubwa uh, ni kwa vipi, kwa wafanya biashara ndogo ndogo Yusuf, kiruhusu soko hili lika, li, Wachina wakaja wakafungua biashara hapa wakaanza kufungua biashara ambazo zile wanazofanya Watanzania watachukua soko lote la Tanzania, watachukua na masoko ya nje ambayo watu wanakuja hapa kununua. Maana yake ni nini? Watu wako hawatu kuuza mitaji yao, baadaye watu wako watakuwa watumishi wa Wachina, na hiyo ni sehemu ya kuua uchumi wa nchi yetu, jenerali kama taifa, lakini kwa mmoja mmoja. Na unajua ili kizungumkuti cha uh, suala hili ni kwamba kuna, <laughs> kuna watu wate, wateja ambao wananunua hizi bidhaa wengi nao wanafurahia kwa sababu, mara nyingi naye uh, huyu mtu ambaye ni mwenyeji anakuwa kwamba anauza bezi kwa gharama ya juu kidogo. Sasa wao wanasema si heri huyu mchina ambaye, uh, bidhaa zake ziko bei nafuu, na mimi nafurahia hilo. Kwa hivyo bado kuna mjadala pale, kuna mjadala, lakini ukiangalia kwa hesabu eh, za kiuchumi zaidi. Aha. kuna hatari kwa, kuna hatari. mwisho wa mambo sababu eh. huyu Mwekezaji kutoka nje, mwisho wa siku faida yake inakwenda wapi? Anakwenda kuweka kwenye benki, inakwenda nyumbani kwao alikotoka? Basi hiyo ni ile picha pana <laughs> picha pana <laughs> na, na kama, kama ulivyozungumza sio, <laughs> hapa tu Tanzania tu, kulikuwa na kesi kubwa sana pale Kenya ambapo mm, wachina wakuja wakafungua waka duka kubwa, nakumbuka hiyo, uh, he, na sasa wafanyabiashara wakalalamika, hiyo kesi ikapelekwa mpaka kwenye kabineti. Inakuwa kwa kweli ni mjadala mgumu, na nasikia kwamba e, swala hili nao limekwenda mpaka nchini Uganda. E, kwa hiyo mjadala ni mkubwa kwelikweli. Basi moja kwa moja tuelekee katika habari za dunia. Waasi wa M23 wanaoungwa mkono na serikali ya Rwanda ambao wameudhibiti mji wa Goma mashariki mwa DRC, wanasema wanataka kuendelea kupigana na kupindua serikali ya Kinshasa. Waasi hao wamesema wamesema hayo wakati rais wa DRC Felix Tshisekedi akitoa wito kwa jeshi kuimarishwa na kuungwa mkono ili kukabiliana na waasi hao, huku waziri wake wa ulinzi akifutilia mbali uwezekano wa kufanyika mazungumzo. Waziri wa ulinzi wa DRC guo Gae Kabombo Mwandimvita amesema ameelekeza kwamba mipango yoyote ya mazungumzo na waasi wa M23 ifutiliwe mbali mara moja. Jeshi la Israel limesema limepiga ngome za kundi la wanamgambo wa Hezbollah usiku wa kuamkia leo katika bonde la Bekaa kwenye mpaka wa Siria na Lebanon. Israel imesema miongoni mwa sehemu zilizopigwa ni kiwanda cha siri kinachotumika kutengeneza silaha na, na sehemu nyingine inayohusishwa na uingizaji wa magendo silaha ndani ya Lebanon. Israel imesema jana Alhamisi kwamba walinasa ndege isiyokuwa na rubani iliyokuwa inafanya ujasusi kwa msingi kwamba ilikuwa inavunja makubaliano ya kusitisha vita kati ya Israel na Lebanon. Hezbollah na Israel walikabiliana kusitisha vita mwanzoni mwa mwezi Novemba na kumaliza mapigano mabaya yaliyoanzia Gaza mwaka wa 2023. Waokoaji wanaendelea kutoa mabaki ya ndege mbili zilizogongana angani na kusababisha vifo vya watu 67 karibu na mji mkuu wa Washington DC, hapa tulipo jana, juma, jana siku ya Jumaatano. Wachunguzi kutoka taasisi tofauti za Marekani wamepata kijisanduku kinachonasa mawasiliano kati ya rubani na waelekezaji wa ndege kinachojulikana kama black box kutoka kwenye ndege ya shirika la American ambayo ilivunjika katika vipande kadhaa na kuanguka katika mto wa Potomac baada ya kugongana na helikopta ya kijeshi ya Marekani. Rusia imetekeleza msururu wa mashambulizi ya ndege zisizokuwa na rubani dhidi ya Ukraine usiku wa kuamkia leo na kuwajeruhi watu wanne kuharibu hospitali na ghala ya nafaka katika mkoa wa Odessa. Mfumo wa ulinzi wa anga wa Ukraine umetungua na kuharibu ndege zisizokuwa na rubani 59 kati ya 102 zilizorushwa. Jeshi la anga la Ukraine limesema ndege zisizokuwa na rubani 37 zilipotoshwa na mfumo wa elektroniki wa Ukraine na hivyo kutofikia malengo. Mashambulizi ya ndege zisizokuwa na rubani za Rusia yamesababisha uharibifu katika mikoa ya kaskazini mashariki mwa Suni, Odessa, sehemu za kusini katikati mwa mkoa wa Chekasi. ni ligongo unamjua, um, Ede Kenzo Edi Kenzo, huyo <laughs> mwenyewe unajua. Uh, ngoja nikuchekeshe, kuchekesha stori moja. Unajua wakati niko shule ya msingi mm -hmm, eh, nilikuwa na tabia ya kuandika jina langu namna Eddie Kenzo Edi Kenzo inavyoandikwa. Mi jina langu ni Idi, lakini nilikuwa na tabia ya kuandika hivi. Kisa na mkasa, unajua kwa nini? Aha, kwa ajili ya Eddie Murphy na filamu ya Coming to America <laughs> <laughs> <laughs> akakufanya mpaka utake kubadilisha jina <laughs> <laughs> <laughs> safi kabisa. Mambo yote hayo sikilizaji nayasikia katika VOA Express Washington DC. Anaondoka hapo uh, chini kwa chini, Edi Kenzo. Kama umesikia hapo, wimbo ni Weekend, na ndiye anayetupeleka kwenye jicho letu hivi leo, ambapo mwanaharakati wa haki za binadamu Jacqueline Adiambo anaangazia mzozo wa kibinadamu mashariki mwa DRC na athari zake kwa wanawake na watoto katika maeneo husika. Kama ambavyo tumekuwa tukiripoti, hali imekuwa tete, na anasema kuna haja ya dharura kwa jumuiya ya kimataifa pamoja na mashirika ya kibinadamu kuongeza juhudi za kukabiliana na mzozo huo kabla haujazidi na kuwa mbaya zaidi. Jacqueline, moja kwa moja, uh, tupe hali halisi ya mambo. Unaona hali iko vipi hapo Goma? Kile ambacho naweza kusema ni kwamba hali katika mashariki ya Kongo imezorota, na haswa wanaumia ni wamama na watoto, kwa sababu unapata kwamba kwa kawaida wamama ni viumbe dhaifu, lakini wao ndo wanashikilia familia kwa hivyo napata kwamba wakati hizi vita zinakuendelea, wanaumia ni wamama na wanaumia ni watoto. Na pia dhuluma za kijinsia zinakuwa zinapanda, kwa sababu unapata kwamba hawa wanakuwa yaani, wamekuwa wame, kwa ile kwa kizungu tunasema exposed, ama wame, wame, wanakuwa wana wana katika hatari zaidi, kwa sababu hakuna sasa ile utulivu na pia hawawezi kujilinda zaidi. Ushauri wangu labda kama mwanaharakati ningesema uh, wale wana ambao wanahusika na hizi vita labda kama wanaweza kusimamisha hizi vita, na pia kwa sababu uh, labda swali ningewauliza tu ya kwamba wakati, wakati wanaendelea kupigana na kila mtu akimbie na kila mtu akose akose ile matumaini ya maisha, unapata kwamba bado ni nchi ndio itakuwa inazorota. Kwa hivyo uh, wasia wangu ama, ama chenye ningependa kusema ni kwamba kama inawezekana, kwa sababu uh, mwisho wa kwisha nchi ni yetu, uh, na wakati mnaivunja ni wenyewe bado mtakuwa na muda tena wa kuijenga. So afadhali kama kuna kuna mahali ambapo hapaendi vizuri, wenyewe waamue wakae chini, wasikizane, wasemezane, na pia mtu asiweke ile msimamo mgumu sana, kwa sababu mwisho wa kusha tunaangalia mwananchi wa kawaida, kwa sababu huyu mwananchi ndio nchi tukisema tuvunje hii nchi, mwisho wa kuisha hakuna hakuna mtu atakuwa amebaki kwa hiyo nchi. Na pia kujenga nchi tena kitu ambacho tukivunja kwa siku moja kitumechukua labda miaka miaka kama ishirini ama thelathini kujenga, tunavunja kwa siku moja, na huko mbele tena tutaumia kwa kujenga. Kwa hivyo mimi wasia wangu ni kwamba wakae chini, waelewane na wasikishe vita. Na wakati jicho leo likiangazia maswala ya vijana na wanawake, kuna pia swala hili la shule, tulisikia kwamba shule nyingi katika e miji ya Goma, Minova na hata kule Kivu Kusini zimefungwa. Sasa kama mwanaharakati, unaionaje hali hii na mstakabali wa masomo katika maeneo hayo? Unajua, kusema kweli BMJ uti wa mgongo wa, wa, wa nchi ni watoto na elimu ndio ambayo inaendeleza ina, ina mbele a so, wakati tunasitisha hata elimu ya watoto hakiki ni jambo ambalo linasikitisha, lakini kile ambacho anaweza kutia nao watoto moyo ni kwamba eh, waendelee tu kujilinda vizuri penye wako na wahakikishe kwamba wako salama na bado wazingatie masomo yao. Mi inachojua ni kwamba kwa muda hiyo hiyo, vita itaisha na maisha itaendelea. Shukran sana Jaklin Adhiambo uh, kwa uh, maoni yako hayo kuhusu hali ilivyo huko DRC si hasa kuhusu maswala ya usaidizi wa kibinadam na kadhalika. Uh, Jaklin Adhiambo msikilizaji amezungumza, wakati Umoja wa Afrika ukisema kwamba utatuma ujumbe eh, kwa haraka wa kutathmini hali ilivyo mashariki mwa DRC hasa hali ya kibinadamu. Hili ligongo ngoma ya wiki. mm -hmm. Ngoma ya siku, ngoma ya siku ni Caterpillar. mm -hmm. Eh, ngoma hii ya Bruce Melody, tusikilize mambo haya. aji ngoma hiyo inatufikisha wakati ambapo wa tunaangalia nini kinachoendelea upande wa spoti na burudani. ili ligongo tuende wapi? Naam, tunaenda Mombasa. Eh, unajua kuna watu wanasema Mombasa, kuna wengine wanasema Mambasa. Eh, basi mambo ndo jinsi yalivyo. Tunaye uh, Josephat Kioko na. eh, najua Kioko anaangazia maswala ya Kenya ikisema e, iko tayari kuandaa mashindano ya magari ya ubingwa wa dunia yaani Safari Rally itakayokutanisha e, madereva zaidi ya 50 na kuhusu e, tuzo za muziki za Grammys ambazo zinafanyika Jumapili jijini Los Angeles, e, Afrika inawakilishwa na wanamuziki kutoka Nigeria baada ya wote wa Afrika Mashariki kukosa e, uteuzi ama nomination. E, bwana Kioko, mambo vipi? Na tueleze ngoma e, zinakwendaje huko? Karibu ah, shukran sana eh, umeguskia ume, hapo kwamba rali wa Kenya wameanza kuhisi msimgu mkubwa, ikisalia chini ya miezi miwili mashindano hayo kuandaliwa hapa Kenya, Safari Rali ikiwa ni mkondo wa tatu wa ule ubingwa wa dunia. Mikondo yote ni kumi na minne na kwa mujibu wa Afrika mkuu mwandamizi wa mashindano hayo Charles ya Sheru, tayari kufikia jana walikuwa wametangaza kwamba orodha ya madereva imefika hamsini, wale watakaokuwa wanashindana kuanzia tarehe ishirini mwezi wa tatu, kuanzia mji wa Nairobi na Kuru mpaka Naivasha. Na waziri wa michezo Mhuri ambaye amekuwa ametoa hotuba yake wiki hii pia ametangaza kwamba ni fursa nzuri ya kualika majirani Waganda wa Tanzania na wale wanaotoka mataifa ya kusini mwa Afrika kufanya mazoezi zaidi katika udongo wa Kenya wakusubiri mashindano hayo na yale mengine ya ubingwa wa, wa Afrika. Hii inaitwa safari, yani kivutio kikubwa sana katika sekta ya utalii Afrika Mashariki. Sawa sawa kabisa uh, uh, Kioko, naona uh, mambo ya safari rally naona yameanza kufufuka sana, alikuwa ametulia miaka ya nyuma, lakini eh, mashabiki nimewaona, hasa huko umetaja, huko Naibasha, wanajitokeza kwa wingi. Lakini pia kuna Grammy Awards zinafanyika eh, hapa Los Angeles eh, hapa hapa Marekani eh, sijui kwa nini unazifuatilia ukiwa huko Afrika na vile uko mbali <laughs> <laughs> kuna gunzo hata Afrika Mashariki kwenyewe kwa sababu burudani eneo hili imepatikiwa kwa wingi. Wakenya kadhaa walikuwa wamejaribu kutuma maombi ya kuingia best video ama wanamuziki bora ama hiki lakini, wako hawakufaulu vilevile kulikuwa matumaini makubwa sana kwamba Diamond Platinum ya Tanzania angepata nomination naye pia. Kufikia mwisho wa Novemba alikuwa amepata hiyo nomination, ndio maana sasa hili imekuwa ni booms Afrika Mashariki, na kuna wale wanaosema Diamond alistahili sana kuingia katika kile kitengo cha best video, yaani video kali ya mwaka huu. Alikuwa ametuma ya yamako koma sava, lakini hakufaudi hivi wa Nigeria wote ndio wanawakilisha yemi alade, burna boy na pia Davido akishirikiana na Chris Brown, wote hawa wako katika kile kitengo cha mziki bora wa Afrika na tuzo ni Jumapili, yani Jumapili hii inakuja usiku huko Los Angeles, California. Basi tutakuwa tukifuatilia kwa karibu. Eh, na wale wanataka kumwona Diamond huenda wasimwone hapa Los Angeles, lakini wanaweza kumwangalia kwenye Netflix, Idi Ligongo, kama ulivyosema juzi katika mm -hmm, eh, African rich and famous, au sio, Young African and Famous? Amezusha balaa kulikweli kule ndani <laughs> Lakini bwana rafu yangu Shakibu, yeah. Uh, sasa hivi bwana, unajua Shakibu wakati yuko nazari mwanzoni, mwanzoni nasema ah, bwana Shakibu najua nakwenda na nini sasa, watu wanakwambia, bwana tunaelewa kwa nini Zari amekuwa iko na Shakibu, maanake ameonyesha e, hali ya kuwa na ule hali ya kwamba mtu amekomaa vilivyo e, na busara nyingi. Sasa Shakibu tena asija karibu, maanake eh, tunatarajia kuona msimu wa nne maanake huu ulikuwa msimu wa tatu. Safi kabisa, tukushukuru sana mwenzetu uh, Kioko hapo. Uh, mwambasani, endelea kukusanya kusanya, alafu wiki ijayo pia tutakuja, uh, tuta kwako kwa, tusikie kuna nini huko. Tuende kwenye swali tu. Asante ah, sana Kioko. Tuende kwenye swali letu la leo ambapo tuliuliza je, wanajeshi wana wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wana uwezo wa kukomboa mji wa Goma kama Rais Felix Tshisekedi alivyodai? Evaristi Katibula Rutuku anasema uwezo upo, ila kama hawakufukuza wanajeshi wa Umoja wa Mataifa na Sadeki na, na kadhalika, hatutaweza kukomboa chochote eh. Na la pili, wanajeshi wetu wanahitaji mshahara. Evaristi uh, huyu ni anaitwa Espoir Barea e, anasema tunayo imani na jeshi letu kuteka mji wa Goma ni jambo rahisi kwa serikali ya Congo. Inabidi tu wakuu wa viongozi kuwapa serikali e, vifaa na kwa muda mwafaka. Nisome pia Musa Zuberi, wakati tukimaliziamalizia malizia, anasema kiukweli. Anasema yuko kule Chanika, Dar es Salaam, Tanzania. Kiukweli uwezo wanao, watapigana kiukweli kama vita, maana huu ni uvamizi mbaya sana uliofanywa na Rwanda. Maoni yake hayo, kwa kisingizio cha waasi, kumbe ni jeshi kamili. Sasa DRC watangaze vita na huo uchokozi utakwisha. Hamza Ayubu anasema, anapatikana Kinondoni, dar es Salaam, anasema hakuna kisichowezekana, kwani hapo waliovamia hao maeneo wamewezaje kisha jeshi la nchi lishindwe? Chochote kinawezekana, ni maamuzi tu. Edi Kenzo e, anakuambia weekend, ndivyo anavyotuacha hapa. Mimi naitwa Dilgongo, mwenzangu BMJ Muridhi, e, Fiona e, Wamai na ndugu <laughs> alikuwa mwelekezo wetu hapa e, na msimamizi wa matangazo ni mkamiti Kibayasi. Kwa, kutoka hapa Washington DC tunasema shukran kwa kuwa nasi.