Zifuatazo ni habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Msomaji mm, ni mimi Meri Mgawe. Waasi wa M23 wanaoungwa mkono na serikali ya Rwanda na ambao wamepanua udhibiti wao sehemu kadhaa za mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wanapambana na wanajeshi wa serikali ya Kongo wakisaidiana na wanajeshi wa Burundi katika jaribio la kutaka kuingia kusini mwa nchi hiyo. Gavana wa Kivu Kusini, Jean Jacques Parus, ameliambia shirika la habari la Reuters kwamba mpambano mapambano yametokea kanda ya magharibi mwa ziwa Kivu na kuwazuia waasi hao kuendelea kutoa sehemu kadhaa. Vyanzo vya habari vimesema kundi la wanajeshi elfu moja mia tano wakiwemo makundi ya wa wapiganaji yanayoiunga mkono serikali ya wanajeshi wa Burundi wameshika doria kulinda mji wa Nyabiswe kuelekea Bukavu na kuwazuia waasi wa M23 kuingia sehemu hiyo. Msemaji wa kundi la M23 amesema wamekuwa wakipigana na wanajeshi wa Burundi kwa wiki kadhaa zilizopita kabla ya kufanikiwa kuingia Goma na miji mingine midogo. Kuna ripoti za maafa katika mji wa Bukavu kusajili raia kwa ajili ya kulinda mji huo dhidi ya waasi wa M23. Waziri wa mambo wa ya nje wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo, Teresi Kayikwamba, amesema kwamba mji wa Goma upo chini ya jeshi la Rwanda na ni vigumu kujua idadi ya watu waliofariki kutokana na vita, kutokana na Rwanda kudhibiti Goma. Katika mahojiano na Sauti ya Amerika, Kayikwamba amesema Rwanda imefunga kwa makusudi njia zote za mawasiliano, ikiwemo e, kukata umeme na kuzuia usafiri na mtambo wa ramani ya dunia ya GPS. Amekiri kwamba Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo imepata pigo kadhaa baada ya Goma kuwa chini ya waasi, lakini akasema ni kwa sababu Rwanda imewekeza sana katika ununuzi wa silaha na teknolojia pamoja na kuwapa mafunzo ya kisasa ya silaha waasi wa M23. Amesema silaha ambazo jeshi la Rwanda linatumia ni kiwango cha juu kiasi kwamba hata Umoja wa Mataifa ulikiri kwamba silaha hizo zinashinda uwezo wa silaha zinazotumika na walinda amani wa Umoja wa Mataifa. Kuhusu uwepo wa makundi ya mamluki nchini DRC, waziri Kaye kwamba amesema wapiganaji hao walikuwa wakitoa mafunzo kwa jeshi la Kongo. Amesema juhudi zote zinachukuliwa kuhakikisha kwamba hali ya utulivu inarejea mashariki mwa DRC. Rais wa Chad Mahamad Idris Debi amesema anaunga mkono hatua ya wanajeshi wa Ufaransa kuondoka Chad kabisa. Hatua hiyo ni ya mwisho kwa wanajeshi wa Ufaransa kuwa eneo la Sahel ambalo linakabiliwa na ukosefu wa usalama kutokana na mashambulizi ya makundi ya wa wapiganaji katika hafla ya kupokelea kupokea kwa kambi ya je kijeshi ya kosea kutoka kwa wanajeshi wa Ufaransa Deby amesema kwamba hatua hiyo sio ishara ya kuvunja uhusiano kati ya Chad na Ufaransa, lakini ni ya kumaliza njia nyingine ya ushirikiano wa kijeshi, akiongezea kwamba ni lazima sasa uh, kwa Chad kutafuta ushirikiano mpya bila kupoteza uhuru wake. Wanajeshi wa Ufaransa wamekuwa Chad tangu nchi hiyo ilipopata uhuru mwaka 1960. Wamekuwa wakitoa mafunzo kwa wanajeshi wa Chad, Senegal, Ivory Coast na Gabon. Eh, eh, vilevile zinachukua hatua za kumaliza ushirikiano wa kijeshi Ufaransa. Unaendelea kusikiliza matangazo haya moja kwa moja kutoka VOA Swahili hapa Washington DC. Kamanda wa kikosi cha kijeshi cha dharura nchini Sudan, Muhammed Hamdan Daglo, amesema kwamba kikosi chake kimekumbana na changamoto katika nia ya kutaka kudhibiti mji mkuu wa Khartoum, lakini akaapa kuendelea na mapigano kushika nguvu wanajeshi wa serikali. Kikosi cha RSF eh, kimekuwa kikipigana na jeshi la serikali ya Sudan tangu Aprili mwaka elfu mbili ishirini na tatu katika vita ambavyo vimesababisha vifo vya maelfu ya watu na kupelekea eh, zaidi ya watu milioni kumi na mbili kukoseshwa makazi. Wiki iliyopita jeshi la serikali lilishinda nguvu kikosi cha RSF mjini Khartoum baada ya miezi kadhaa ya mapigano. Jeshi limedai kuchukua kambi ya jeshi ya signal uh, uh, kaskazini mwa Khartoum na kuwafurusha wapiganaji wa RSF kutoka sehemu ya kusafisha mafuta ya jeli kaskazini mwa Khartoum. Unaendelea kusikiliza matangazo ya VOA Swahili hapa Washington DC. Baada ya muda mchache, Sande Chomari atakuletea habari katika meza ya waandishi wa habari. na John Kibego kutoka Kazi Njema News kule Uganda. Karibuni kwenye meza yetu ya waandishi wa habari. Asante sana, asante sana bwana, asante kamari, nashukuru. na... wazuri wa na... matia bonga kakuru nyabonga. uh... Uh... <laughs> Karibu sana mfuja yeah. Basi moja kwa moja tunamulika yale ambayo yamejiri wiki hii, na kubwa ambayo unafahamu kabisa e, ni ule mkutano mkubwa wa nishati kule nchini Tanzania ambao walikutanisha wakuu wa nchi za Afrika e, zaidi ya ishirini, na vilevile vile, vile wakizungumza kwamba lengo la kufikia e, mwaka elfu mbili na thelathini kufikisha nishati safi ya umeme kwa watu milioni mia tatu. Pengine basi nikukaribishe Lugenzi Kabale, e, utueleze yale yaliyojiri huko nchini Tanzania, mkutano huu jinsi ulivyoripotiwa na yale matarajio e, ya wananchi nchini humo kutokana na mkutano huo. Ya, mkutano huu kwa kweli uliondoka mwisho kabisa na azimio la Dar es Salaam, ambalo azimio la Dar es Salaam ndio hilo sasa limekazia makubaliano ya wakuu wa nchi, wakuu wa serikali ambao walikutana hapa katika mkutano wa kuona kwamba wanafikiwa wananchi milioni mia tatu wa Afrika ambao kwa sasa hawana nishati ya umeme. Lakini unaweza ukajiuliza kwa nini mkutano umefanyika umefanyika kwa sababu mbili kubwa. Moja ni msukumo wa Mheshimiwa Rais Dokta Samia Suluhu Hassani, yeye binafsi katika kuona kwamba anakuwa kielelezo cha nguvu za viongozi nguvu za serikali zao katika kupeleka nishati ya umeme katika maeneo ya vijijini maeneo ambayo hayana kipaumbele na hili amelimudu kutokana na mfano mkubwa ambao umeonyeshwa na Tanzania kwa kutumia rasilimali fedha za kwake za kukusanya ndani, katika kupitia eh, mamlaka ya umeme vijijini inayojulikana kama eh, Rural Energy Agency, wakala wa umeme vijijini. Kwa hiyo kutokana na msukumo ule, ndiyo mkutano sasa ikaamuliwa ufike hapa Moshi kwa kutanisha, lakini pili kuangalia, je, Tanzania imemudu vipi kusambaza umeme kwenye vijiji vyote vya nchi hii, kwamba sasa nguvu inaelekezwa katika vitongoji, lakini vijiji vyote vya nchi hii vimeweza kupata nishati. Lakini jambo la kufurahisha zaidi ni kwamba alikuwepo hapa rais wa Benki ya Dunia, alikuwepo hapa rais wa Benki ya Afrika, na pia viongozi wengine wa ngazi ya juu kutoka E, taasisi mbalimbali za fedha ulimwenguni ambazo zina fedha, hawa wote wamefika, wamekubaliana kwamba wako tayari kutoa fedha. Bwana Sande, utakubaliana mimi kwamba si mara ya kwanza Afrika kukutana kuamua mambo ya maendeleo au mambo ya maana, lakini inapofika swala la fedha huwa kunakuwa na kigugumizi. Safari hii wenye fedha, wenye mifuko ya manoti walikuwepo hapa na wamesema kwamba wako tayari kuunga mkono sasa juhudi za, za bara la Afrika kupeleka nishati ya umeme kwa watu milioni mia tatu. Bila shaka ni jambo ambalo linaangaliwa kwa makini kabisa na mafanikio yake yatakuwaje, lakini nchi hizi za Afrika haziache kujumuisha uh, nchi jirani Tanzania, Kenya, Uganda na kadhalika, pengine kwa upande huu mustakabali wa ufanikisho wa suala hili. Uh, ukiniambia bwana Kibego, kwa huko nchini Uganda, nini ambacho kimeripotiwa upande huo kwa suala hili la umeme? Bila uh, shaka suala hilo kama ulivyosema hapa, watu ambao wamehudhuria kongamano hilo inazoa masha kubwa, kwani changamoto ya nishati imekuwa ni changamoto ambayo inaizonga pia Uganda, hasa kutokana na kile ambacho nasema kwamba misitu, mazingira amekuwa kichakuliwa. Kwa hiyo Waganda wanakaribisha hatua kama hizo za kuchagisha nishati endelevu, wakifikiri kwamba matumaini ama mustakabali wa kizazi kijacho kijacho unategemea juhudi za sasa ambazo zinafanyika na kufanyika katika nchi jirani Tanzania. Ni hatua nzuri zaidi ambayo inasaidia pia, tunaweza kupata mengi ya kuika kutoka Tanzania na Tanzania ukapata mengi ya kutoka kutoka kwa Uganda kuhusiana na uendelevu wa nishati. Uganda sasa hivi inachukua juhudi za kivyake, kwani sasa kuna vuta nivute mara nyingine kuhusiana na nishati, yaani fossil fuel, uvuta uchimbaji wa mafuta wana mazingira wakiofia kwa mazingira, lakini pia serikali ikisema kwamba inajitahidi kuhakikisha kwamba kuna kuwepo nishati endelevu ambayo itasaidia na upanzi wa misitu, zikitakavyosaidia kukabiliana na athari za uchimbaji ya mafuta rasilimali hizo fossil fuel, ili itokee tuzikumbane na madhara ya nishati isiyokuwa endelevu. Bila shaka na mkutano huu wakiupa jina la Mission 300 eh. Sasa matokeo yake pengine nchi za Afrika na viongozi si tu wa serikali umeshirikisha viongozi wa biashara, washirika wa maendeleo na wadau wakuu katika maeneo yote hayo ya umeme na nishati kwa ujumla wake. Pengine Afrika kusini imepiga hatua, lakini kwa upande wake taarifa hizi eh, zimeripotiwa vipi? Unaweza kutoeleza? Ukiangalia Afrika ya kusini katika miaka miwili iliyopita, kulikuwa kuna ukatikaji wa umeme kupitia eh, vile vinu vya umeme vilivyo vimefungwa <tikaji> kutokana <umeme> na kubadilisha mfumo mzima wa uendeshaji wa uzalishaji wa umeme kutoka katika umeme wa makaa ya mawe kuelekea katika uendesho mwingineo ambao utakuwa hauleti uchafuzi wa hali ya hewa au uchafuzi wa mazingira. Hili moja kwa moja kama serikali ambapo imeweza kuweza kuweka mkakati. Sasa serikali za Afrika zinaweka mkakati wa pamoja, hili likawa ni suluhisho kuonyesha kana kwamba Afrika wanaweza wakapata suluhu katika tatizo hili. Ni Hidina, na hata Cyril Matamela Ramaphosa unaona, akaanzisha mpaka wizara ya umeme, wizara ambayo haikuwahi kuwepo kabisa e, ambayo inaongozwa na waziri aliyekuwa ameteuliwa mahususi kwa ajili ya swala hili, kuonyesha kwamba hili swala kwa kweli limekuwa ni gumu. Ukiangalia nishati ya umeme, ni nishati ambayo kwa hivi sasa dunia ya viwanda inahitaji sana. Afrika ya kusini imekuwa ikipoteza kiasi cha fedha nyingi sana, zaidi ya bilioni mia tatu zimepotea kutokana na kukatika kwa umeme, na hata ikafikia yule mkurugenzi wa uzalishaji wa umeme Andre Derute kuweza kuondoka katika nafasi ile hata na muda wake. Hii ni jambo linaonyesha kwamba eh, nishati hii kwa ujumla imekuwa ni moja kati ya tunasema donda ndugu ambalo limekuwa likigusa nchi nyingi na hivi sasa kwa azimio hili ambalo limewekwa na eh, azimio la Dar es Salaam, uh, milioni mia tatu huenda na linapelekea kwamba litaweza kuwa ni sehemu ya suruhu ya tatizo hili ambalo kwa kweli linagusa nchi nyingi hapa barani Afrika. Asante uh, sana Kasomfi Kasomfi Fortunatus na Habari nyingine wiki hii iliyotamba na inaendelea kuzungumzwa ni huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo kundi la waasi wa M23 limeapa kusonga mbele kuelekea mji mkuu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Kinshasa, huku wapiganaji wake wakisonga mbele zaidi katika eneo la mashariki mwa nchi ambalo lina utajiri mkubwa wa madini. Sasa basi, kundi hilo tayari imekwisha chukua udhibiti wa Goma e, na inasemekana mpaka sasa Rwanda inasema nia yake ya msingi ni kutokomeza wapiganaji wanahusishwa na mauaji ya kimbari ya mwaka 94, lakini inatuhumiwa kujinufaisha na akiba ya madini ya eneo hilo yanayotumiwa katika soko la vifaa vya kielektroniki duniani. Sasa basi pengine Ramadhan Lugenzi, pengine Lugenzi Kabaye, nije kwa upande wako taarifa hii huko nchini Tanzania, mkiwa ni jirani mazi, wa maziwa makuu, halikadhalika kwenye jumuia ya Afrika Mashariki, jinsi eh, inavyoripotiwa huko kiasi kikubwa, tumekuwa mashuhuda toka ile awamu ya kwanza ya Laurent Desire Kabila alipomwondoa Mobutu mwaka elfu moja mia tisa na tisini na saba, lakini hili tukio la juzi kidogo limekuwa la kushtua. Ingawa M23 walishakamata miji ya Masisi miji ya eh, no, no, Nova maeneo hayo ya, ya, ya Kivu ya kaskazini, wakati sasa wanaelekea Goma mpaka walipokamata sake na katika yale mapambano na wa, wa, wa, watumzamani kutoka Afrika Kusini na vifo vile vikatokea, lakini tena ghafla wakawa wametoa masaa arobaini na nane wanaingia Goma, lakini wakaingia kabla tena masaa arobaini na nane na sasa wamekwisha kamata ule mji kidogo. Hili limeleta mshituko, mshituko kwa sababu haikutarajiwa Goma ingeweza kukamatwa kirahisi kama ambavyo imeweza kukamatwa, lakini hilo linaweza likawa ni jambo ambalo hali sisimui sana lakini, kinachosisimua sasa ni ile kauli rasmi sasa ya kundi hili la M ishirini na tatu kusema kwamba wao hawatazami tu Goma wala hawatazami Kivu ya Kusini, ambayo sasa ndo wanakwenda na nimeambiwa wamesha kamata wilaya mbili, wanaelekea Bukavu, lakini wao wanataka kuangusha serikali iliyoko madarakani sasa, kwa maana ya kwenda moja kwa moja mpaka Kinshasa. Wanataka kurudia ile historia ya Laurent Kabila na kundi lake la wapiganaji wale ambapo walitoka walianza Goma hapo hapo na baadaye wakaenda mpaka Kinshasa wakaweza kumwondoa Mubutu. Kwa hiyo hilo kidogo limeleta mtikisiko wa kisiasa na mtikisiko wa wa kimkakati katika nchi ya Tanzania, na hivyo sasa, kwa sababu Tanzania iko katika Jumuiya ya Afrika Mashariki na ipo katika jumuiya za kiuchumi za kusini mwa Afrika, mwanzoni e, mwenyekiti wa Jumuiya ya Afrika Mashariki e, Rais Ruto alipanga kufanya mkutano lakini baadaye tena ikashindikana, na baadaye sasa viongozi wakuu wa nchi za Sadek wakaamua kukutana Harare leo ili kuona ni kwa namna gani sasa wanaweza wakakabiliana na hii changamoto ya kundi la m ishirini na tatu. Kwa hakika ni jambo ambalo limechanganya viongozi, limechanganya wananchi, lakini nadhani kwa maoni yangu mimi tunapaswa twende kwenye mzizi wa hili tatizo kama tunataka kulifumbua, kwa sababu hawa e, wa Kongo wanaozungumza lugha ya Kinyarwanda katika eneo la mashariki ya Kongo, historia yao ni ndefu sana. Wamekuwa na historia ya kuto kusikilizwa, historia ya kunyimwa uraia, historia ya kuto kupewa haki zao za kiraia, ndiyo ile sasa iliwafanya waweze kuhusika katika kumwondoa Mobutu Sesese kwa mwaka elfu moja mia tisa na tisini na na tatu. Sijajua katika mkutano wa leo wa wakuu wa nchi za Sadek ambao unafanyika Harare utaamua nini, lakini kwa hakika ni jambo ambalo eh, limegonga sana duru za kiuongozi, lakini duru pia za habari katika nchi ya Tanzania na Afrika Mashariki na duniani kwa ujumla. Bila shaka hilo limegonga kwelikweli vile vile, na vilevile vile nikupe nafasi bwana Kasonfi kutokana na haya tumeshuhudia pia maneno ya kurushiana kutoka kwa rais wa Rwanda Paul Kagame, hali kadhalika na Rais Ramaphosa wa Afrika Kusini. Pengine duru za habari eh, zinavyoripoti mzozo huu kwa Afrika ya Kusini, hali iko vipi? Mnaeleza vipi? Kwanza eh, kabisa, anaweza kusema kwamba wa Afrika ya Kusini wengi wamekuwa wakifuatilia eh, kwa siku kadhaa hapa kwanza watu waliguswa na vifo, ukikumbuka kwamba hawa askari kumi na watatu ambao wa wamefariki katika mashambulizi ya hivi karibuni. Lakini Afrika ya Kusini inakumbuka kwamba ilipoteza pia wa, watu wao wanajeshi wao wa jeshi wa, wa la ulinzi wa Afrika ya Kusini SABF, mwaka wa jana askari saba walifariki huko Kongo, na hili likazua tafrani kwa watu wa Afrika ya Kusini, waafrika Afrika ya Kusini, katika picha yao walikuwa wakishambulia ki, wa serikali kwamba kuna kitu gani wanachokipata au wanachokipigania wanacho huko Kongo, e, na waziri wa ulinzi, e, Mheshimiwa bng Mosheka ameliweka wazi na kutanabaisha wazi kwamba vikosi vilivyoko huko Kongo si kana kwamba vinapigana vita. Hapana, linatunza amani katika nchi ya Kongo, na hii ni katika kuitikia wito, kanuni na makubaliano yaliyo ndani ya nchi za SADC na si SADC pekee, pia umoja wa Afrika katika kutunza amani. Hili likawa limeleta tashwani kubwa, na nadhani ndipo hapo Rais Cyril Matamela Ramaphosa aliposimama na kuanza kuandika vitu ambavyo kwa kweli vimemgusa Rais Paul Kagame ambaye naye sasa amekuja wazi kusema kwamba ameongea na Rais Siril Matamela Ramaposa kwa njia ya simu mara kadhaa, na mara zote amekuwa akieleza vyombo vya habari kupitia mitandao ya kijamii, lakini pia kuelezea moja kwa moja kwamba dhamira ya Rais Ramaposa kumpigia yeye simu haikuwa katika hali ya kulalamika au kusema kwamba majeshi ya Rwanda ndiyo yanasaidia hii kundi ya M23 na ndio waliouua watu wa Afrika ya Kusini, isipokuwa rais Cyril Matamela Ramaphosa alikuwa akimsihi na kumsisitiza rais Paul Kagame kuangalia na kuhakikisha kwamba majeshi ya Afrika ya Kusini yanapata maji, chakula pamoja na huduma za umeme katika kambi zao na pia huduma zingine za kibinadamu, kwa sababu Rwanda iko jirani. Kumbuka kwamba mwaka wa jana Raisi Matamera Cyril Ramaphosa alikuwa Rwanda katika ku, uh, kuangalia na kuweza kushiriki katika kumbukizi ya yale mauaji ya kimbali, na kuna mengi yalizungumzwa na kuna mahusiano. Lakini ukianza kufuatilia msigishano wa Rwanda na Afrika ya Kusini, si katika vita tu ya Kongo ambayo ni hivi, kumbuka wa wakati wa mwaka wa elfu mbili na kumi na nne mara baada ya shambulizi la mmoja kati ya viongozi waliokuwa uhamishoni wa akijificha katika nchi ya Afrika ya Kusini, aliposhambuliwa, Afrika ya Kusini ilituma haraka barua ya kuwaondoa maafisa wa kidiplomasia wa Rwanda, ambao walisema kwamba wanaonekana wana, wanatekeleza mbinu na njia ovu dhidi ya watu ambao wanaipinga serikali ya Rwanda. Kwao unakuta kwamba kuna kuna hii mizigishano ya hapa na pale inakuwepo, lakini baadaye inatafutiwa suluhisho na ni vitu ambavyo vinaenda na kurudi. Hili ni katika upande wa Afrika ya Kusini, kama ambavyo mwenzangu amezungumza kuhusiana na ule ukaribu wa mipaka ya Tanzania, Uganda pamoja na Congo, ambako hizi nchi zote zinahusishwa zina moja kwa moja kwamba zina aina fulani ya utambi wenye, wenye mafuta katika kupelekea ku, ku, sintofahamu au upotevu wa amani katika nchi ya Congo. Sasa, Tanzania anasimama katika upande gani? Hilo ni swala mojawapo ambalo pia nahakika na kabisa kwamba mama akiwa ni mwenyekiti wa e, jumuia ya a, nchi za kusini mwa Afrika, sadeki za katika ulinzi na usalama troika, a, atakuwa na nafasi kubwa na kuweza kutumia ile nafasi yake kuliweka wazi na kupambanua haya mambo ambayo kwa kweli imekuwa ni yanachosha sasa. Imekuwa tangu miaka ya tisini huko, ukichukua imekuwa ni jambo ambalo linakwenda likirudi na kurejea mara kadhaa. Najua hata hayati Julius Kambarage Nyerere aliwahi kugusia haya mambo, na hili swala la uraia ambalo amelitamka mwenzangu aliyetangulia ni jambo moja, lakini pili unakuta kugun, unakuja kugundua kwamba mahusiano pia ya hizi nchi, nikizungumzia Rwanda na Kongo, ambayo yalishafikia hatua mpaka wakawa wameingia mbadilishano wa wanajeshi, kwamba kuna mkuu wa majeshi. Nazungumzia kuhusu ems eh, eh, Kabelehe ambaye aliweza kuwa mkuu wa majeshi huku akaenda huku. Sasa moja kwa moja kwa, unaweza kukundua kwamba mure ndani tayari kuna kuna muingiliano na kuna mchanganyiko fulani mkubwa sana, ambao nina mashaka kwamba ni ngumu sana kuweza kuweza kuchangua kwa haraka. Ni sawa sawa na kwamba umepika e, katika chungu kande, sasa unasema sasa tuanze kutoa mahindi tuache maharage, Sijui utaita ni chakula gani utakapokula mahindi au utakapokula maharage. Nadhani kuna kuna tatizo sehemu ambalo linatakiwa litafutiwe suluhu ya kudumu, la sivyo itakuwa ni kitu ya kwenda na kuru, na kurejea, itakuwa inapoa, lakini mara baada ya miaka kadhaa kuna ile damu zina, aina fulani ya kuwepo katika eneo fulani katika muda fulani, vinaweza vikanyanyuka vika na kuanza kudai kitu ambacho hakikutekelezwa kwa wakati ule kwa hiyo haya ni mambo ambayo ni ya msingi, na nina imani kabisa kwamba viongozi watatumia eh, busara na eh, diplomasia na pia kuweza kutuliza na hekima, ili kusudi vita hii iweze kukoma. Na ni jambo la kusikitisha. wakati mwingine naweza nikasema, eh, mda wetu si mrefu sana, ni kwamba bwana Kasifu, uh, hapo hapo tu subiri, mda wetu si mrefu sana lakini naye hapa pia bwana Kabego ambaye kwa upande mwingine anaweza kuchangia kwa upande wa Uganda, swala hili linazungumzwa vipi hasa ukizingatia kwamba mkutano ule wa Afrika Mashariki ulifanyika wa viongozi wakitaka wa viongozi hawa wa M23 na serikali ya Kongo wazungumze, lakini kitu ambacho leo wenyewe wamesema hawataki kusikia. Labda vyombo vya Uganda vinaripoti swala hili vipi, bwana Kabego? Uh, vyombo vya Uganda bila shaka vinaripoti swala hili kuhusiana uh, na kile ambacho kimetokea, kwani Uganda imekuwa ni jirani. Jambo la kwanza, ana ni jirani wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC, hasa yale maeneo ambapo vita vinaendelea tayari kuna wakimbizi wengi wa ambao wameingia nchini Uganda kutokana na vita hivi vilivyopo, lakini maoni ya watu zaidi ni kuhakikisha kwamba um, kumefanyika mazungumzo ya tamani ili kumaliza mgogoro huo wa kisiasa, kwani kinachosema ni kwamba wanapoendelea kutumia hatua wa za kijeshi ndio idadi ya watu inayoendelea kufa maafa, biashara zinaangamia, watu wasio na hatia yani kukimbia nchi jirani mama ambaye hawezi kutatuliwa kwa njia za kijeshi. Njia za kijeshi zinachochea hasara kutokana na vita na vilevile uhasama, uh, miongoni mwa viongozi hao waii uh, wa mataifa, kwani wanapozunguza lawama, wanapozika lawama hapa na pale, inaonyesha kwamba suluhisho bado linasalia mbali zaidi, lakini likiwa katika mkondo wa kukua, njia ya mazungumzo, sio njia ya kijeshi. Bila shaka Kabego, unaweza ukagusia tu kidogo pia. Najua hapo Uganda kumeripotiwa kurejea kwa Ebola baada ya miaka miwili, nini kinazungumzwa? Iliyopo sasa ni katibu wa kudumu wa wizara ya afya Daktari Diana Atwine amepitisha kwa kisa cha kwanza kiripotiwa kwenye hospitali kuu ya Monaco, na sasa hivi kilichopo ni kwamba wanafanya juu chini kama wizara ya afya kuhakikisha kwamba ugonjwa huo wa Ebola hausambae zaidi na ukaleta mtafaruku mkubwa chini kila mbacho amesema wamefanya baada ya kwa nesi aliuawa baada ya kuambukizwa na Ebola ni kuwatafuta watu waliogusana nao kabla yake kuugua uh, kabisa baada ya vipimo vingi kufanya na kubaini kuwa ni Ebola kutoka Sudan, ambayo alikuwa ameugua tayari. Wamewafikia watu arobaini na wanne wakiwemo thelathini ambao ni manesi waliokuwa wamegusana naye na hasa wale kwenye hospitali alizokuwa kimepitia kabla pimo, ya vipimo vya mwisho kufanyika na kugundua kuwa ilikuwa ni Ebola. Kwa hiyo amesema kwamba kikundi tayari mahususi kimeundwa kwanzia hapo mlango kusonga kuwatafuta wale watu karibu sana na marehemu, mpaka pale wgomeza uh, wataundua kini cha mambo haya. Asante sana John Kibego kutoka kule Uganda. Basi moja kwa moja, kabla ya kukamilisha kabisa, nikupe nafasi kwenye habari za kimataifa. E, tunafahamu amri za kiutendaji za Rais Trump hapa Marekani zimekuwa na athari na maeneo mengi e, barani Afrika. Pengine kianzia kwako kule Tanzania, ugenzi kabale, hizi taarifa ziliripotiwa vipi huko Tanzania? Kwa kadri ambavyo nimeweza kuona katika vyombo vya habari lakini vile vile katika e, e, mitandao ya kijamii watu wamepokea e, maelekezo haya ya Rais Trump ambaye ameyasaini mara baada ya kuingia ofisini wengi wanayasifu wanasema, ya kwamba eh, ujio wa Rais Trump utafanya Waafrika wapate akili ya kujitegemea, lakini pia Waafrika wapache mawazo ya kutegemea kwamba kuna mjomba anaitwa Amerika. Wanasema kwamba kwa hakika ujio wa Donald Trump ni fursa kwa Afrika sasa kusimama kwa miguu yake yenyewe, lakini Afrika ambayo iweze kutumia nguvu zake na rasilimali zake katika kujitegemea badala ya kuwa ombaomba omba. Lakini wapo pia wengine ambao wanasema kwamba huyu bwana hizi amri zake hakuweza kuzingatia uhalisia wa misaada hii ya Marekani ambavyo ilikuwa inasaidia nchi za Afrika, na wengi hasa wanapigia kelele kwenye e, usaidizi wa dawa za watu ambao wanaishi na ugonjwa wa UKIMWI, ingawaje kwa taarifa nizo nazo ni kwamba e, hizo hazijaathirika. Lakini wapo wanasema imeathirika, wapo ambao wanasema haijaathirika lakini pia kuna miradi mingine mingi ambayo ilikuwa inahudumiwa na shirika la maendeleo la Marekani la USAID. Naam, kwa jumla eh, ni kweli ni kweli kwamba kauli za Donald Trump kwa upande wa Afrika ya Kusini zimezua uh, taswira na mitazamo tofauti tofauti, lakini wengi wao wana kama alivyozungumza bwana Mpendo Kabare hapo, wengi wao wameona kwamba tunaweza na ukichukulia kama Afrika Kusini ni moja kati ya nchi kubwa na ni nchi ambayo inaonekana dhahiri kwamba kuna mvutano, hata hivi kama Marekani akihitaji aki akiangalia namna gani katika mtazamo wa Marekani isiyo ya Donald Trump, Marekani ya maraisho waliopita wakiangalia kwamba Afrika ya Kusini kuwepo katika upande wa BRICS. Huenda kukawa kuna athari fulani ya kiuchumi na kijamii ki, lakini katika picha halisi inavyoonekana, wa Afrika ya Kusini wengi wameona kana kwamba na ukichukulia kwamba asilimia kubwa ya asili ya Mwafrika ya Kusini si mtu wa kutembea sana, ukiacha wakati ule wa ubaguzi wa rangi walipokuja katika kambi hizo, lakini wengi hupenda kuwa nyumbani nam. Na kufikia hapo, msikilizaji, tutakamilisha meza yetu ya waandishi wa Andisho habari kutoka Washington DC. Nichukue nafasi hii kuwashukuru shukuru wote mlioshiriki hii leo. Kutoka kule Johannesburg, Afrika ya Kusini, Channel Africa ni mwandishi Kasomfi Fatenatus, hali kadhalika kutoka kule Dar es Salam, Tanzania, TBC Tanzania Broadcasting Corporation, Lugenzi Kabale, na kutoka Uganda, Kazi Njema News, John Kibego. Asanteni sana kushirikiana nasi na tekeni wote, usiku mwema, kutoka jiji kuu la Marekani hapa Washington.