Zimegonga saa saba kamili hapa Washington. Popote ulipo, msikilizaji, karibu kwa habari za hivi punde kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Jina langu ni BMJ Mridhi. Rais wa Marekani Donald Trump amesema kwamba amesitisha kwa muda wa mwezi mmoja mpango wake wa kutoza ushuru mpya dhidi ya Mexico baada ya nchi hiyo kukubali kupeleka walinzi wa kitaifa wapatao elfu kumi ili kukabiliana na usafirishaji haramu wa dawa za kulevya, hasa fentanyl. Habari za hivi punde pia zinaeleza kwamba Rais Trump amefanya mazungumzo na Rais wa Kanada Justin Trudeau kuhusu ushuru mpya ambao pia Marekani iliwekea nchi yake. Mamia ya majeruhi Jumatatu walionekana wakimiminika katika hospitali zenye msongamano huko Goma, mji wa mashariki mwa Kongo, huku wapiganaji wakiendelea na harakati zao kati ya vikosi vya serikali na waasi wanaoungwa mkono na Rwanda ambao waliuteka mji huo wenye takribani watu milioni mbili wataambukizwa kabla hatujawatibu wote, alisema Florence Duete, muuguzi wa chumba cha upasuaji katika hospitali ya Bethesda, alipokuwa akiwahudumia wagonjwa wenye viwango tofauti vya majeraha. Tangu kuanza kwa mashambulizi ya waasi wa M23 huko Goma tarehe 26 mwezi Januari mwaka huu, zaidi ya watu 700 wameuawa na takriban 3000 wamejeruhiwa katika mji huo na viunga vyake, kwa mujibu wa maafisa Hospitali ya Bethesda pekee ilisema inapokea zaidi ya wagonjwa wapya 100 kila siku na kuvuka uwezo wake ikiwa na vitanda 250. Bethesda ni mojawapo ya hospitali kadhaa huko Goma ambazo shirika la habari la Associated Press lilitembelea ambayo haina wafanyakazi na vifaa vya kutosha. Nchi wanachama wa shirika la afya duniani WHO zitajadili kupunguza sehemu ya bajeti yake kwa dola milioni 400 kutokana na hatua ya rais wa Marekani Donald Trump kuiondoa Marekani, mfadhili wake mkuu, kutoka kwa shirika hilo. Waraka uliotolewa Jumatatu umeonyesha mkurugenzi mkuu wa WHO Tedros Adhanom Ghebreyesus pia alitetea kazi ya shirika hilo na mageuzi ya hivi karibuni na kurejelea wito wake kwa Marekani kutathmini upya Hatua ya kuondoka kwake na kuingia kwenye mazungumzo na WHO kuhusu mabadiliko zaidi. Tunakaribisha mapendekezo yoyote kutoka kwa Marekani na mataifa yote wanachama kwa jinsi tunavyoweza kuhudumia watu wa dunia vyema zaidi, alisema. Kupunguzwa kwa ubajeti kutajadiliwa katika mkutano wa Februari 3 hadi 11 mjini Geneva, Uswizi ambapo wawakilishi wa nchi wanachama wa watajadili ufadhili wa shirika hilo na kazi zake kwa kipindi cha mwaka mmoja kutoka mwaka 2026 hadi 2027 unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hapa washington dc Afrika Kusini imejitetea leo Jumatatu kufuatia ukosoaji uliofanywa na rais wa Marekani pamoja na msaidizi wake bilionea mzaliwa wa Afrika Kusini Elon Musk kuhusu sera yake ya ardhi ambapo Rais Trump alisema kwamba atakata ufadhili kwa nchi hiyo kuhusiana na suala hilo. Trump alisema Jumapili bila ya kutoa ushahidi, kwamba Afrika Kusini inanyakua ardhi na tabaka fulani za watu zilikuwa zikitendewa vibaya sana. Serikali ya Afrika Kusini ilisema Jumatatu kwamba utawala wa Trump unahitaji kuwa na uelewa mzuri zaidi wa sheria hiyo mpya, ambayo inakusudiwa kusaidia kurekebisha athari za miongo kadhaa za utawala wa wazungu walio wachache nchini humo chini ya utawala wa kibaguzi ambao ulifika mwisho wake mwaka 1994. Rais Cyril Ramaphosa amesema katika taarifa yake kwamba serikali ya Afrika Kusini kusini haijanyakua ardhi yoyote. Na kiongozi wa kanisa Katoliki Papa Francis leo amesikitishwa na vifo vya watoto katika mizozo ya kimataifa, akiuambia mkutano wa kilele huko Vatican kwamba hakuna kitu chenye thamani kuliko maisha ya mtoto ni hayo tu kwa sasa kutoka chumba chetu cha habari lakini nakuacha na, na mwenzangu Kenneth Bwire ambaye atakuwa akikuletea mpango wa kwa undani mimi naitwa BMJ Mridhi kwa heri ya kuonana Kwa undani. Rais wa Marekani Donald Trump ametangaza nyongeza ya ushuru kwa bidhaa kutoka Canada, Mexico na China. Je, ni mkakati utakaoimarisha ukuaji wa uchumi wa Marekani au utapelekea vita vya biashara duniani? Tutaangazia pia mapigano mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo. Burundi inataka Rwanda idhibitiwe. Mimi ni Kenneth Bwire nikiwa Washington DC, makao makuu ya Sauti ya Amerika, VOA. Rais wa Marekani Donald Trump ametangaza asilimia kumi zaidi ya ushuru kwa bidhaa kutoka China na asilimia ishirini na tano kwa bidhaa kutoka Mexico sawa na Canada. Hatua hiyo imepelekea hofu kote duniani, huenda kukatokezea vita vya kibiashara. Viongozi wa Umoja wa Ulaya wanakutana leo kujadili namna ya kukabiliana na Rais wa Marekani Donald Trump kufuatia hatua yake ya kuongeza ushuru kwa bidhaa kutoka Canada, Mexico na China. Rais wa baraza la viongozi wa Umoja wa Ulaya Antonio Costa amesema mkutano huo ni kutathmini mfumo namna wa kukabiliana na vikwazo au nyongeza ya ushuru ambao unatangazwa na Trump. Kikao cha kwanza kimeangazia siasa za kanda, uhusiano na Marekani, hasa hofu kwamba huenda Trump akatangaza nyongeza ya ushuru kwa bidhaa kutoka Ulaya. Trump ametaka nchi za Ulaya kuongeza mchango wake wa pesa kwa ajili ya ulinzi na wala sio kutegemea sana Marekani. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron naye amesema kwamba endapo masilahi ya kiuchumi ya Ulaya yatashambuliwa, itabidi Ulaya ichukue hatua za kuhakikisha unaheshimiwa. Ameongezea kwamba tangazo la hivi karibuni la Marekani kuhusu nyongeza ya ushuru limefanya Ulaya kuja pamoja zaidi na dhabiti. Rais wa Marekani Donald Trump vilevile amesema nyongeza ya ushuru ambayo ametangaza dhidi ya Mexico, Canada na China itapelekea wanunuzi wa bidhaa ndani ya Marekani kugharamia zaidi kwa muda mfupi. Trump amesema atafanya kikao na viongozi wa Canada na Mexico baadaye hii leo baada ya kutangaza nyongeza hiyo, lakini ameashiria kwamba mkutano huo hautamshawishi kwa, hauta kwa njia yoyote ile kubadilisha msimamo wake. Wakati huo huo ametishia kupunguza ufadhili kwa Afrika Kusini, akisema kwamba Afrika Kusini nayo ina la kujibu kuhusiana na swala la mashamba. Lakini waziri wa madini na petroli wa Afrika Kusini Gwede Mantashe amependekeza kwamba nchi za Afrika zisitishe kuuzia madini yake Marekani endapo utawala wa Trump utachukua hatua za kusitisha ufadhili kwa Afrika au hata kuongeza ushuru kwa bidhaa kutoka Afrika. Rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa naye amesema Jumatatu anatarajia kufanya mazungumzo na rais wa Marekani Donald Trump, lakini anataka Marekani kutoingilia masuala yake ya ndani, akisema kwamba ufadhili wa Marekani hasa kupambana na HIV ni asilimia 17 pekee, na hivyo Afrika Kusini inastahili kuheshimiwa. Je, kwa vyovyote vile vikwazo ama nyongeza ya ushuru zinazotangazwa na rais wa Marekani Donald Trump inalenga kukuza uchumi wa Marekani au dunia au huenda ukasababisha mgogoro mwingine wa kiuchumi? Kwenye laini ya simu kutoka Canada ni mchambuzi wetu Amini Mwidau. Amini Mwidau, je, Canada imepokeaje nyongeza ya ushuru ambayo imetangazwa na Trump? Ha, nafikiri Canada ilikuwa ikitarajia iki Uh, matokeo haya ya uongezaji wa ushuru na Bwana Trump. Kwa hiyo walijitayarisha, wali uh, kujibu kwa kuongeza ushuru wa bidhaa zinazotoka Marekani, na vile vile kuweka mikakati ya kuhakikisha kwamba bidhaa muhimu zinazohitajika Marekani zitapunguzwa uh, yani, ku, ile exports za bidhaa muhimu zitapunguzwa, na bidhaa muhimu kama nishati pia zitakuwa zimeongezewa ushuru wa hali ya juu ili kupinga hatua uh, zilizochukuliwa na Donald Trump. Marekani inategemea sana Canada kwa masuala ya biashara ya mafuta. Marekani inanunua karibu pipa milioni 4.3 za mafuta kutoka Kanada e, kila siku. Kwa namna yoyote, Kanada inaweza chukua hatua zozote nayo kusema kwamba tuchukue huu msimamo kudhibiti Marekani? Bila shaka kwa sababu kuna kuna kuna masuala mawili. Kuna masuala ya kwamba wanunuzi ama wateja ndani ya Marekani wataathirika, kwa sababu uongezaji wowote wa, wa ushuru unalipwa na mfanyabiashara wa Marekani mwenye kuleta bidhaa ile. Kwa hiyo wa Marekani wataharibikiwa wata, wata na gharama za maisha ama gharama za, za bidhaa kama vile nishati zitapanda, lakini vile vile uh, uh, njia kama hizi ndio zinazosababisha nchi kama Canada na zinginezo zikatafuta masoko mengine tofauti kama vile masoko ya Asia na nchi zingine za za zilizoko katika upande wa Pacific ili kuhakikisha kwamba tegemeo lao kwa Marekani peke yake limepungua. Itakapowezekana kupata masoko mapya hata siku za mbeleni, Marekani itakapotoa uh, uh, idadi ama, ama kiasi cha ushuru wake na kuupunguza tena itakuwa shida sana kupata bidhaa zile kwa sababu itakuwa imepata soko jipya. Kwa hiyo nafikiri kuna mbinu nyingi ambazo kwamba Kanada yaweza ikaithibiti Marekani, mojawapo ikiweko ni, ni ni fujo kutoka kwa wateja ndani ya Marekani, wakilia kutokana na gharama kubwa za maisha ambayo zimesababishwa na n na kuongezeka kwa ushuru, lakini pia nyingine ni Kanada kupata soko sehemu nyingine, ama pia kukata ama kukataa kuuza bidhaa zile ndani ya Marekani. Asilimia kumi ya ushuru dhidi ya bidhaa kutoka China inategemewa kwa sababu muhula wa kwanza wa Trump haukuwa mzuri sana uhusiano wa Marekani na China, lakini asilimia ishirini na tano ya bidhaa kutoka Mexico na Canada, mbona amezilenga hizi nchi tatu kwa mpigo wakati mmoja katika hizi nyongeza za ushuru siku chache tu baada ya kuingia kwenye ikulu? Ma, nafikiri kuna masuala mengi ambayo mojawapo ni kuweko kuto kuweko na usawa wa kibiashara. Kwa sababu ukiangalia Marekani asilimia kumi na saba ya bidhaa zake zinakuja zinakuja Canada, lakini Canada wana asilimia sabini na saba ya vitu vinavyotoka kwenye viwanda vyake vinavyouzwa Marekani. Kwa hiyo kuna kuna kuna gap kubwa sana ya biashara inayoendelea baina ya Marekani na Canada, na hii nafikiri pengine haikumfurahisha Uh, uh, Rais Trump kwa sababu vingi vya viwanda vinavyohusika na bidhaa hizi ni viwanda ambavyo kwa asilia vilikuwa viko Marekani, lakini baadaye hii manufacturing sector ikaondoka ikaenda, pengine zingine zikaenda uh, China, zingine zikaenda Mexico, kama vile magari ya kampuni kama vile Ford na Toyota, ambayo baada ya kutengenezwa huregeshwa Marekani. Kwa hiyo ukiangalia katika ma, katika Canada pia kuna sekta kubwa sana ya ya madawa ya ya Uh, pharmaceutical madawa uh, ya maradhi yanayotengenezwa huku ambayo yaja Marekani, kwa hiyo anafikiri hilo alikumfurahisha uh, Rais Trump na tegemeo lake ni kwamba atakapoweka vikwazo kama hivi, basi wenye viwanda hivi ambao ni wa Marekani wataregesha biashara ile iwe inatengenezwa ndani ya nchi na sio kutoka nje, halafu ikaletwa ndani. Viongozi wa Ulaya wanakutana, ajenda kwenye kikao chao ni kujadili namna ya kumdhibiti Trump na Macron, rais wa Ufaransa, naye amesema lazima Ulaya uheshimiwe hatua zozote zitakachochukuliwa, nayo ipo tayari kurudisha heshima yake. Rais wa Mexico Claudia Sheinbaum naye tayari ametangaza ushuru wa asilimia 25 kwa bidhaa ambazo zinatoka Marekani thamani ya dola bilioni 155. Trudeau wa Kanada naye vilevile ameambia raia wa Kanada, nunueni bidhaa za Kanada, achaneni na bidhaa kutoka nje, jenga Kanada, chagueni bidhaa za Kanada. China kufikia leo haijasema ni hatua gani itakazochukua, lakini wizara ya mambo ya nje ya Beijing imesema kwamba itachukua hatua mwafaka ili kukabiliana na tangazo la Marekani. Afrika Kusini, umemsikia waziri wa madini anasema basi tusiuze madini yetu kuelekea Marekani. Trump anaingia katika mgogoro ambao labda utavuruga dunia kibiashara, bila shaka, kwa sababu haya yote yanayoyafanya ni ni mambo ambayo kwamba yana yana athari katika katika uh, kanda mbalimbali mbali za ulimwenguni, si, si si vita vya kibiashara baina yake yeye na, na Kanada ama na Mexico ambayo ni nchi jirani zake huku Marekani, lakini vita alivyosambaza la mpaka akitishia nchi pingine zingine za South Africa, akitishia nchi za Europa, akitishia nchi za China. Lakini kwamba ni muhimu kutambua katika katika biashara za, za kimataifa ama international trade, huwa hatu nchi hazinunui vitu kwa, kwa, kwa sababu ya, ya ya hisia tu, wananunua vitu ambavyo kwamba ni muhimu katika utekelezaji wa, wa shughuli mbalimbali katika uchumi wao kwa hiyo ikiwa wao wanafanya ama ikiwa Rais Trump na na serikali yake inaleta vikwazo ambavyo kwamba vya vya kuwatisha watu katika sehemu za ulimwengu, nafikiri pia sehemu za ulimwengu zina njia zina njia zake mwafaka za kutisha Marekani na kuifanya kwamba iwe na maumivu ya kiuchumi na ibadilishe aa, mawazo yake, kwa, Lizzi, kwa hiyo nafikiri hii pia ita- itatilia mkazo Uh, muungano wa, wa mashirika mengine ya kimataifa kama vile European Union iwe ina- inajitegemea wenyewe zaidi. Nchi za za ziwe za, za, za BRICS zinajitegemea zaidi, na ziwe hazitaki uhusiano wowote wa Kimarekani wakijua kwamba uhusiano huo unaweza ukahatarisha hali yao ya usalama ama hali yao ya kiuchumi. Nchi ya pili kiukubwa kiuchumi China haijasema hatua ambazo inaweza ikachukua, lakini China ina ushawishi mkubwa katika nchi nyingi duniani hasa Afrika. Anapoondoa msaada kwa nchi za Afrika na kuanza kutangaza vikwazo kama hivi, ikitarajiwa kwamba labda mpango kama wa AGOA wa nchi za Afrika Mashariki na Marekani huenda nao usipone. Kwa kuzungumzia hilo, je, China inaweza kuchukua hatua gani ikaonekana kama mwokozi? Sasa kitu, kitu kimoja ambacho kwamba lazima Marekani iwe na tahadhari nayo ni kwamba China wana ule mfumo wao wa Roads and Bridges Initiative ambao ni kusambaza barabara na, ma, na, ma, na na na, na, na reli katika sehemu mbalimbali ambapo utu wao China hutumia kama njia mojawapo ya kuchukua bidhaa ghafi ya natural resources na vile vile kupeleka bidhaa zao, yani kutengeza masoko. Marekani wanapojitoa katika sehemu kama zile huwa wamewapatia mwanya China kufanya kile wanachotaka sasa. Kwa mfano wakiamua kwamba hawapeleki misaada kupitia mashirika kama vile USAID, China yaweza ikaingia pale ikawa ndio ndio mwokozi kwa kwa, kwa, kwa, kwa, kwa kwa siku niku, hivi za sasa itaonekana kwamba ni jambo jambo ambalo kwamba halina athari, lakini kwa siku za mbele hii itautengezea uadui Marekani na kuufanyia urafiki China na nchi ambazo kwamba zilikuwa zamani ni rafiki wa wa Marekani. Kwa hiyo na soko lile wale wa China watakapolipata, itakuwa ni vigumu sana Marekani kuling'atua kwa sababu kwanza bidhaa za China huwa ni za bei nafuu, na vile vile uh, na mahali hawaweki vikwazo vya kisiasa kama Marekani wanavyoweka, na vikwazo vingine, wao kikubwa ni uhusiano wa biashara ama manufaa baina ya nchi mbili. Kwa hiyo kuna hatari ya kwamba Uh, siasa za kikanda zikabadilika kutokana na Marekani kujitoa katika, ku, katika kujihusisha kuji na, na, na kiuchumi ama, ama kisiasa na ma, mataifa mbali mbali ambao kwa wakati wa sasa wanapigana vita nazo vya kiuchumi. Niamini Mwidao, mchambuzi wa masuala ya uhusiano wa kimataifa, akizungumza na kwa undani kutoka Canada. Asante Amin. Asante ndugu Bwire, nakamilisha sehemu ya kwanza ya kwa undani kutoka sauti ya America VOA. mimi Ni Kenneth Bwire, subiri, narejea na sehemu ya pili muda si mrefu. Hii ni sauti ya America VOA. <muchos> Karibu katika sehemu ya pili ya kwa undani kutoka sauti ya Amerika VOA. Mimi ni Kenneth Bwire. Tuelekee sasa mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo, ambapo baada ya wiki kadhaa za mapigano na serikali ya Kongo kupitia kwa waziri wake wa mambo ya nje kukiri kwamba Goma inatawaliwa na wanajeshi kutoka nje ya nchi, kuna ripoti kwamba mapigano yanaendelea kuelekea sehemu za Bukavu. Ubalozi wa India nchini DRC umeambia raia wake kwamba waanze kuondoka Bukavu, kwamba wana habari za kuaminika kwamba mapigano yanaelekea sehemu hiyo na kuna dalili kwamba machafuko huenda yakaongezeka. Wakati huo huo, rais wa Burundi Evariste Ndayishimiye ametoa matamshi makali dhidi ya serikali ya Rwanda, akishitumu serikali ya Rwanda kwamba ina lengo kubwa la kuvuruga amani Afrika Mashariki na kutaka jumuiya ya kimataifa kuingilia kati na kuchukua hatua za haraka na hatua kali dhidi ya Rwanda ili kusitisha mapigano hayo. Ndaishimie anadai kwamba Rwanda inaunga mkono waasi wa kundi la Red Tabara na huenda Rwanda ikatumia mbinu ambazo imetumia na kundi la M23 kuvuruga usalama wa Burundi. Kwenye laini ya simu kutoka Afrika Kusini, nchi ambayo imechangia wanajeshi katika mapigano ya DRC chini ya muungano wa SADEK ni naye Profesa Mokiwa akiwa Johannesburg. Profesa Mokiwa, kwa jicho la mbali na jicho kutoka SADEK, jicho la Afrika Mashariki ambayo imekuwa mstari wa mbele kuisaidia DRC madai ya Ndayishimiye kwamba Kigali inaweza kutumia waasi wa Red Tabara kuvuruga amani sehemu za Burundi, namna ambavyo imefanya DRC, yana mashiko yoyote? Asante sana Kenneth. Uh, mimi kwa maoni yangu nakubaliana naye kabisa. Uh, rais wa Burundi uh, kwa, kwa kile alichokisema ni kwamba uhusiano au uh, uwepo wa majeshi ya, ya ya ya ya Burundi katika katika eneo lile la Maziwa Makuu yanahatarisha si Burundi tu uh, si si usalama wa Burundi tu, bali eneo zima la la la la Maziwa Makuu. Kwa hiyo kwa mantiki uh, uh, hiyo, yani ninakubaliana naye moja kwa moja kwamba mali uh, isipodhibitiwa Rwanda isipodhibitiwa basi kwa kweli itapelekea uh, sintofahamu kubwa katika eneo zima la Afrika Mashariki. Inafahamika kwamba Januari mwaka uliopita elfu mbili ishirini na nne, Bujumbura ilifunga mpaka wake na Rwanda ikidai kwamba Rwanda ilikuwa inatoa msaada mkubwa kwa waasi wa Redi Tabara kuvuruga usalama katika ndani ya Burundi. Rwanda pia imedai kwamba upande wake, Burundi imekuwa ikitoa wanajeshi kusaidia wanajeshi wa DRC kupambana na kundi la M23 na kwamba licha ya kuwepo juhudi kati ya Burundi, Rwanda na majirani hasa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo kumaliza uhasama, uhusiano kati ya hizo nchi umeharibika. Uhusiano wa DRC na Rwanda umeharibika. Uhusiano wa Burundi na Rwanda umeharibika. Ndaishimie anahisi kwamba mgogoro huu unaweza vurugika na ukaingia kote Afrika Mashariki. E, wasiwasi huo upo, wasiwasi huo upo ukizingatia kwamba kweli, e, kumekuwa na kutupiana maneno kati ya Kigali na Bujumbura, hali ambayo ilipelekea e, kufungwa kwa mipaka mpaka, mpaka kati ya nchi hizo mbili na kwa jinsi ya yale mambo yanavyojiri kule Kivu ya Mashariki uh, kwa kweli na hawa uh, Red Tabara wanavyozidi uh, kusumbua kule Burundi uh, mimi ninaona na nina wasiwasi mkubwa sana kwamba hali isipodhibitiwa ni kweli uh, mataifa yote yote ya Afrika Mashariki yatakuwa katika uh, sintofahamu hiyo, yatakuwa katika uh, hali mbaya ya kiusalama. E, japokuwa kweli kumekuwa na jitihada za viongozi wa e, Jumuiya ya Afrika Mashariki e, katika kupatanisha na kuhakikisha kwamba Rwanda ijitoe katika shutuma hizo, lakini Rwanda mara zote imekuwa ikikanusha. Sasa cha kushangaza au kinachonitia wasiwasi ni kwamba Rwanda amekataa, yaani siku zote Rais Kagame amesimamia katika msimamo ule kwamba yeye hahusiki na vurugu za Red Tabara au za wale m ishirini na tatu, na hii imepelekea hata rais uh, raisi Tshisekedi, uh, kutokuwa na imani na viongozi wenzio wa Afrika Mashariki, japokuwa yeye ni sehemu ya Afrika Mashariki, lakini aliamua kupata upatanishi uh, kutoka uh, katika shirikisho la nchi za Sadek. Kwa hiyo hiyo peke yake inaonyesha kwa kiasi gani uh, amani, hali ya amani kwa mataifa ya Afrika Mashariki uh, inavyozidi kuzorota inavyokuwa uh, ma, ma, matatani matamshi ya Rwanda siku zote, hoja za Rwanda siku zote zimekuwa kwamba kuna kundi linaitwa FDLR kwamba hili kundi lilichangia pakubwa mauaji ya kimbari ya Rwanda mwaka 1994, na kwamba hili kundi FDR, FDLR lipo Jamhuri ya kidemokrasi ya Congo kwa mikakati tu ya kuvuruga usalama ndani ya Rwanda. Rwanda siku zote imeshikilia kwamba wanajeshi wa DRC wamekuwa wakihifadhi hili FDLR, manake mlezi wa FDLR, na kwamba jeshi la Burundi, FD, eh, jeshi la Burundi FDNB nalo lipo ndani ya mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kusaidia haya makundi. Na kwa mujibu wa waziri wa mambo ya nje wa Rwanda, Olivier Nduhungirehe amesema kwamba tangu mwaka 2023 hajatoa ushahidi wowote, lakini anasema jeshi la Burundi limekuwa likishirikiana na makundi kama Nyatura, wazalendo na FDLR kupambana mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasi ya Congo. Kwa matamshi haya, kwamba hoja ya Rwanda ni FDLR, kwamba jeshi la Burundi limekuwa likishirikiana na haya makundi ya FDLR kuvuruga usalama, na hoja ya Rwanda imekuwa kwamba FDLR ndio tishio kubwa, ndio sababu hata inaunga mkono waasi wa M23. Kuna ishara zote kwamba sasa wamemalizana na haya mengine ya mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasi ya Congo, sasa ni kutafuta hawa wa kutoka Burundi wakiongozwa na jeshi la FDNB. E, hoja zote mbili hizo zina mashiko, shutuma za Burundi kwa Rwanda na shutuma za Rwanda kwa Burundi kwamba zinawasaidia wapinzani wake au ma, mamisimu wao. A, zote zina mashiko na Narudia tena katika uh, pointi yangu ile ile kwamba suluhu katika hii ni, ni ni ni ni viongozi hawa wawili kukaa mezani. Sasa nani ataaminika kuwa mpatanishi? Hilo ndio swali uh, ambalo halijapatiwa ki, ki uh, majibu mpaka sasa hivi kwa sababu kila upande unaona kabisa kwamba uh, endapo watakwenda katika jumuiya ya Afrika Mashariki basi, upande uh, um, mmoja unahisi kwamba haki haitatendewa, na ndio maana unakuta hii uh, hi, sintofahamu kwa kweli. Uh, sioni kama kuna suluhu ya hivi karibuni mm. Uh, wito wangu ni kwamba viongozi hawa inabidi waweke tofauti zao wa mbali waweke tofauti zao kando na waweze kukaa mezani kuweza kupata suluhu kwa ajili ya maslahi mapana ya nchi zote za Afrika Mashariki. Rais wa Rwanda Paul Kagame wiki iliyopita alijibizana na Rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa. SADC walikutana Harare, Zimbabwe, kujadili swanda, swala la DRC. Jumuiya ya Afrika Mashariki nao walifululiza kwenye mtandao wakakutana wanajeshi wa Afrika Kusini ni miongoni waliouawa katika mapigano hayo wanajeshi wa Tanzania vilevile vile. Je, hawa wanaangalia mkakati gani wa kumaliza huu hasama, ikitiliwa maanani kwamba msimamo wa Rwanda ni uleule ule. Kwamba imetulazimu kuunga mkono, hawajasema hivyo moja kwa moja, lakini wakinyooshewa kidole kwamba wanajeshi wao wapo mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia, wanaonekana kutetea msimamo wao msimamo wa SADC msimamo wa jumuiya ya kimataifa kuelekea mahali tulipo, unaonekana ni msimamo wa aina gani? Kijeshi ama kutafuta mbinu za kidiplomasia? Kwa maneno yake mwenyewe, Rais Kagame amesisitiza kwamba M23 sio Wanyarwanda, M23 ni raia wa Kongo, wa Kongo, raia wa DRC. Kikao cha jana, kwamba wanawatuma mawaziri wao wa ulinzi na mawaziri uh, wa mambo ya nje kufuatilia huu mgogoro kwa karibu. Hiyo tu ni hatua mojawapo kuelekea eh, pu katika uh, suluhu ya kivita, kwa sababu njia eh, ya kidiplomasia inaonekana uh, imeshashindikana. Ni Profesa Hamza Omar Mokiwa kutoka chuo kikuu cha Afrika Kusini akizungumzia mapigano na hali ya usalama sio tu Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo lakini pia nchi jirani na mikakati ya kumaliza mgogoro huu. Asante Profesa Mokiwa. Asante sana. Nakamilisha kwa undani kutoka Sauti ya america VOA. Mimi ni Kenneth Bwira, asante kwa kusikiliza.