Kumekucha Afrika. Hujambo mpenzi msikilizaji, popote poto unapotusikiliza, hii ni Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Karibu katika matangazo ya leo Jumanne, tarehe 4 Februari mwaka 2025. Jina langu ni Patrick Nduimana. Na mimi jina langu ni Harrison Kamau. Tunasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, ikiwemo Nuru FM Iringa, KFM Songea, Radio Semuliki Beni, Redio Muungano Oicha DRC, Lulu FM Malindi Kenya, Sauti ya Mwananchi na Kuru Kenya, UBC Radio kote nchini Uganda. Tunapatikana pia kupitia mtandao wetu wa VOA swahili.com. Karibuni. Katika kati ripoti zetu leo, muungano wa makundi ya waasi yanayopigana mashariki mwa DRC watangaza sitisho la mapigano kuanzia leo Februari 4, huku marais wa DRC na Rwanda wakitarajiwa kujiunga na mkutano wa kujadili mzozo wa Congo utakaofanyika Tanzania wiki hii. Utakuwa mkutano ambao eh, utavunja zile pembe ambazo zilikuwa pengine kuto kuelewa vizuri kuhusu njia mwafaka ambayo inaweza ikatumiwa kwa kuleta amani mashariki mwa Kongo. Na katika taarifa nyingine mapigano makali kusini na magharibi mwa Sudan yaua watu sitini na watano. Ni baadhi ya vidokezo vya ripoti utakazosikia katika matangazo haya nusu saa, lakini kwanza Harrison Kamau anakusomea habari muhimu za dunia. Rais wa Marekani Donald Trump Jumatatu amesitisha kwa muda ushuru wa asilimia 25 kwa bidhaa kutoka Mexico na Canada zinazoingia hapa Marekani kwa muda wa mwezi mmoja baada ya kuzungumza na rais wa Mexico Claudia Sheinbaum na waziri mkuu wa Canada Justin Trudeau. Sheinbaum alisema kuwa atatuma kikosi cha wanajeshi elfu kumi ili kukabiliana na tatizo la uingizaji wa dawa ya kulevya aina ya fentanyl hapa Marekani. Mexico itaweka doria kwenye mpaka wa kaskazini ili kuzuia ulanguzi wa dawa kutoka Mexico na hasa fentanyl, Shenbaum alisema kupitia ujumbe wa X baada ya kufanya mazungumzo na Trump. Marekani imeahidi kusitisha upelekaji haramu wa silaha hatari huko Mexico, Shenbaum aliongeza kusema. Kiongozi huo wa Mexico alisema kuwa mataifa yote mawili yataendelea kushauriana kwenye maswala ya usalama, biashara na kwamba ushuru uliotangazwa awali umesitishwa kwa mwezi mmoja. Trudeau kwa upande wake alisema kuwa Canada itatumia teknolojia mpya pamoja na wafanyakazi kwenye mpaka wake na Marekani ili kuhakikisha usafirishaji wa fentanyl unasitishwa. White House haikusema lolote, ingawa Trump aliambia wanahabari kwamba mazungumzo yake ya simu na Trudeau hiyi alikwenda vizuri. Uganda Jumatatu imeanza kutoa chanjo za Ebola aina ya Sudan, ugonjwa ambao umeua mtu mmoja na kutangazwa kuwa mlipuko wiki iliyopita. Mkuu wa shirika la kimataifa la afya WHO Tedros Adhanom Ghebreyesus amesema Jumatatu kupitia ujumbe wa X kwamba zoezi hilo la majaribio limeanza kwa kasi kubwa, ikiwa siku ya tatu pekee baada ya kutangazwa kwa mlipuko huo, wakati sheria zote za kimataifa na kitaifa zikizingatiwa. Maafisa wajatoa jina la kampuni iliyotengeneza chanjo hizo ambazo zaidi ya elfu mbili zitatolewa kwa taifa hilo la Afrika Mashariki. WHO inasaidia Uganda kukabiliana na mlipuko huo kwa kutoa msaada wa dola milioni moja kutoka kwenye mfuko wake wa dharura. Kufikia sasa ni kifo kimoja tu cha muuguzi mwanaume aliyekuwa akifanya kazi kwenye hospitali ya Mulango jijini Kampala kilichotangazwa nchini humo kutokana na Ebola, wakati kesi nyingine mbili zikithibitishwa Jumatatu. Shirika la habari la EPI limesema kuwa kesi hizo zinahusishwa na wanafamilia wa muuguzi aliyekufa kabla ya kufa, muuguzi huyo alitafuta matibabu kwenye hospitali kadhaa pamoja na daktari wa kienyeji kabla ya vipimo kuthibitisha kuwa ali, aliugua Ebola, mamlaka husika zimesema. Na mapigano makali huko kusini na magharibi mwa Sudan yameua watu 65 na kujeruhi wengine zaidi ya 130, Jumaatatu madaktari wamesema, huku vita vibaya kati ya jeshi na kundi la wanamgambo vikipamba moto tena. Patrick Ndwimana anatuarifu zaidi. Huko Kordofan Kusini, shambulizi la mizinga kwenye mji mkuu wa jimbo hilo wa Kaduguli liliua watu 40 na kujeruhi wengine 70, kulingana vyanzo na vyanzo viwili vya madaktari. Mji huo unaodhibitiwa na jeshi la Sudan ulilengwa katika shambulizi ambalo gavana wa jimbo Mohamed Ibrahim anasema lilitekelezwa na tawi la kundi la waasi la The Sudan People's Liberation Movement North au SPLMN linaloongozwa na Aziz al Hilu ambalo pia lina ngome zake katika jimbo hilo Shambulizi la hilo dhidi ya raia ndani ya Kaduguli lina lengo la kuyumbisha usalama wa eneo hilo, Ibrahim alisema katika taarifa iliyotumwa kwa AFP akiapa kuwafurusha waasi kwenye milima karibu na Kaduguli. Gavana huyo alisema shambulizi hilo lililenga soko moja. SPLMN ilipigana na jeshi pamoja na wanamgambo wa kikosi cha Rapid Support Forces RSF katika maeneo tofauti ya Kordofan Kusini katika vita vyao Sudani imekumbwa na mzozo tangu Aprili mwaka elfu mbili ishirini na tatu huko mapigano kati ya jeshi la serikali na kikosi cha RSF yakipamba moto katika wiki za hivi karibuni, katika jimbo kubwa la Darfur. Shambulizi la anga la jeshi kwenye mji mkuu wa Darfur Kusini, Nyala, liliua watu 25 na kujeruhi wengine 63 Jumatatu juma, chanzo cha madaktari kimeiambia AFP. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Tunapoendelea nazo habari muhimu za dunia, meli ya mafuta iliyosajiliwa Liberia kwa jina Krasalis na ambayo ilishambuliwa mwaka jana na wahodhi wa Yemen wiki hii imesafiri kwenye bahari ya Shamu, mamlaka za mfereji wa Suez zimesema Jumatatu, ikiwa moja ya safari za kwanza tangu wanamgambo hao kuahidi kutoshambulia meli zisizohusishwa is na Israeli. Makampuni ya meli ambayo yamesitisha safari zao kwenye bahari ya Sham na badala yake kutumia njia ya kusini mwa Afrika ili kuzuia mashambulizi ya Wahodhi yamekuwa yakisubiri kwa hamu kurejeshwa kwa usalama tangu kusitishwa kwa mapigano huko Gaza. Wahodhi wa Yemen wanaoungwa mkono na Iran wamefanya zaidi ya mashambulizi mia moja dhidi ya meli za mizigo tangu Novemba 2023 wakati meli mbili zikizama. Januari 20. Baada ya tangazo la sitisho la mapigano la Gaza, waliahidi kupunguza mashambulizi yao dhidi ya meli zinazohusishwa na Israeli. Awali walilenga meli za Uingereza na Marekani, ingawa meli nyingine zisizohusishwa na mataifa hayo zilishambuliwa pia. Ripoti mpya iliyotolewa Jumatatu na shirika la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch imesema kuwa serikali ya China inaendelea kuweka masharti makali dhidi ya watu wa kabila la Uiguru wanaokusudia kutembelea mataifa ya kigeni au familia zao zilizopo Zinjiang, hatua ambazo shirika hilo limesema inahujumu uhuru wao wa kutangamana ingawa katika miaka ya karibuni wameruhusiwa kuwa na pasi ya kusafiria na kuungana na familia zao ikiwa hatua ya kuridhisha tangu 2016, pale pasi zao zilikuwa zikipokonywa, serikali ya China bado imewanyima haki ya kuondoka nchini, kudhibiti mazungumzo yao wakiwa kwenye mataifa ya kigeni na kuwaadhibu kwa kuwa na uhusiano wa kigeni, amesema Yalkun ya Uluyol, mtafiti wa China kwenye shirika la Human Rights Watch. Uluyol ameambia VOA kwamba Beijing inatumia masharti makali ya usafiri ili kudumisha udhibiti wa watu wa Waiguru nchini na nje ya nchi wakati ikionyesha hali inaonekana kuwa ya kawaida mbele ya umma kwa wale waliopo Zinjiangu. Tangu 2017 Chaina imeweka zaidi ya Waiguru milioni moja kwenye makambi kulingana na shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Amnesty International. <mulia> Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka studio za Sauti ya Amerika, Washington DC. Habari kuu leo inahusu mzozo unaoendelea kule mashariki mwa DRC. Muungano wa makundi ya waasi yanayopigana mashariki mwa Congo, likiwemo kundi la M23, umetangaza sitisho la mapigano kuanzia leo Februari 4 kwa sababu za kibinadamu. Muungano huo unaojulikana kama Congo River Alliance ulisema Jumatatu katika taarifa Muungano huo umeongeza pia kwamba huna nia ya kuuteka mji wa Bukavu, mji mkuu wa Kivu Kusini, baada ya kuuteka mji wa Goma wiki iliyopita. Nimezungumza na Hasani Kizunguruka, mchambuzi wa siasa huko DRC. Nimetaka kujua alivyopokea taarifa kuhusu mkutano wa kujadili mzozo wa DRC unaotarajiwa kufanyika mwishoni mwa wiki hii nchini Tanzania, ukisimamiwa na SADC na Jumuiya ya Afrika Mashariki. Nadhani kwamba hayo mawazo sio mabaya, maana ukitizama kweli SADC na e, East Africa kuna baadhi ya policies ambao wenyewe kwanza wana- wanakuwa kama vile hakuna tofauti kubwa kabisa kuhusu e, mzozo wa Kongo. Sasa kwa hiyo nawazia huo mkutano utakuwa mkutano ambao e, utavunja zile pembe ambazo zilikuwa pengine kutokuelewa vizuri kuhusu njia mwafaka ambayo inaweza ikatumiwa kwa kuleta amani mashariki mwa Congo. Nitaka kukumbusha pia kwamba hata Rais Museveni wa Uganda aliwahi pia kutoa hayo mawazo ya kusema e, itaomba SADEK pamoja na East Africa wakutane na wanaro wa, wa zile wapate kupunguza ile kutokuelewana, ile wapunguze, alafu wawe na njia mwafaka ambao wenyewe wataelewana, na mimi nawazia ikienda katika hali hiyo, basi e, itakuwa kitu cha muhimu kabisa na kitakuwa kitu cha kuleta amani ya kudumu katika shida zetu za huku mashariki mwa Kongo kulikuwa na tofauti kubwa kati ya Rwanda na DRC kuhusu kuzungumza moja kwa moja na M ishirini na tatu. Leo unaona kikwazo hicho kiondolewe, kila upande ulegeze kamba na wa, waketi kwenye meza ya mazungumzo hiyo. E, itakuwa, itakuwa ni kitu cha muhimu, maana unakuta Rwanda alikuwa mara nyingi akionana na watu wa serikali ya Congo, ilikuwa kuzungumzia shida zake yeye kama nchi. Kwa hiyo wakati ilionekana kwamba kuna baadhi ya zile shida zake kama nchi zilikuwa zimeshapata zili suluhu fulani, ndo akasukuma sasa hiyo, akasema: nyinyi mnazungumza na mimi kama nchi, lakini sasa itabidi mzungumze na wale M23 ili mupate kupata suluhisho katika shida e, ambayo bado iko mpaka hivi. Kwa hiyo serikali ya Congo haikukuwa kweli e, tayari kusema kwamba inaweza kuanza kuzungumza na M23, lakini ilikuwa na wazia tu ikizungumza na Rwanda itakuwa inamaliza hiyo shida. Lakini kwa sasa ukiona serikali inawezekana, sasa kufatana na yale ambayo Chisekeji anazungumza, inawezekana kwamba rais mwenyewe ameona kwamba hakuna kinaweza kufanyika sasa hivi, itabidi pia aanze kuzungumza na M23 pamoja na vile vikundi mbalimbali ambavyo vilishika silaha katika Mashariki mwa Kongo. Ni Hassan Kizunguruka akizungumza nasi kutoka Kinshasa. Ni Kumekucha Afrika ikisikika moja kwa moja kutoka Washington DC. Namkaribisha tena Harrison Kamau aendelee kukusomea habari zaidi za dunia. Waziri wa usalama wa ndani wa Marekani Cristi Noem Jumatatu ameondoa ulinzi dhidi ya kurejeshwa nyumbani kwa mamia ya watu wa Venezuela waliopo hapa Marekani, ikiwa sehemu ya mpango wa Trump dhidi ya uhamiaji haramu. Uamuzi huo una maana kwamba takriban watu 348 kutoka Venezuela waliopo kwenye programu maalum inayotoa vibali vya muda vya kuishi Marekani huenda wakarejeshwa makwao au kupoteza vibali vya kufanya kazi ifikapo Aprili, kulingana na ilani iliyotolewa na serikali. Ilani hiyo imesema kuwa vibali hivyo ni kinyume na maslahi ya Marekani na kwamba haviendani na hali iliyopo Venezuela kwa sasa. Vibali hivyo kwa kawaida hutolewa kwa watu ambao nchi yao imekumbwa na janga asilia, kasia au tukio jingine lisilo la kawaida. Rais wa Marekani Donald Trump, baada ya kuapishwa Januari ishirini, aliahidi kukabiliana na uhamiaji haramu pamoja na programu za kibinadamu ambazo anasema haziendani na sheria za Marekani wakati wa muhula wake wa kwanza alijaribu kusitisha programu ya utoaji wa vibali vya muda lakini mahakama ya serikali ilisimamisha zoezi hilo rais aliyeondoka madarakani joe biden alikuwa amepanua programu hiyo inayotoa vibali vya muda kwa zaidi ya watu milioni moja kutoka mataifa kumi na saba baadhi yao wameishi marekani kwa miongo kadhaa lakini sasa wapo kwenye hatari ya kurejeshwa makwao na Australia Jumatatu imeweka vikwazo kwa mtandao wa kijamii wenye msimamo mkali wa kulia wa Telegram kama sehemu ya kukabiliana na kuongezeka kwa chuki dhidi ya Wayahudi kwenye mitandao kufuatia hatua sawa na hiyo iliyochukuliwa na Uingereza na Marekani. Waziri wa mambo ya kigeni wa Australia Penny Wong amesema kuwa hatua hiyo ya serikali itaifanya kuwa hatia kutangamana kupitia mtandao wa Telegram na kwamba itasaidia kulinda watoto kutokana na misimamo mikali ya kulia. Telegram ni mtandao unaoendesha maslahi ya wazungu pamoja na kuchochea chuki Wong amesema kupitia taarifa hii. Ni mara ya kwanza kwa serikali ya Australia kuweka vikwazo vya kifedha kwa mtandao unaoendesha shughuli zake zote kwenye mitandao ya kijamii. Watakaopatikana na hatia k kutumia mtandao huo watapewa vifungo vya hadi miaka kumi jela pamoja na faini kubwa. Australia pia imeweka vikwazo kwa makundi mengine manne yenye misimamo mikali ya kulia ya National Socialist Order, Russian Imperial Movement, Sonnenkrieg Division na The Base. Wong ameongeza kusema baada ya, ba ya habari hizo za kimataifa na mwenzangu Harison Kamau, tuendelee na ripoti zaidi kutoka chumba chetu cha habari. Rais wa Marekani Donald Trump Jumatatu alisitisha kwa muda wa siku thelathini tishio lake la kuziwekea ushuru Mexico na Canada baada ya nchi hizo mbili kukubali kuimarisha usalama kwenye mipaka yao na Marekani ili kuziwia wahamiaji haramu kuingia Marekani, lakini tishio hilo la kuiwekea China ushuru wa asilimia kumi bado lipo, na hatua hiyo ilitarajiwa kuanza kutekelezwa usiku wa manane. Nimezungumza na amini Mwidau, mchambuzi wa diplomasia ya kimataifa, na nimeanza kwa kumuuliza ikiwa huu ni ushindi wa Rais Trump. Sioni kwamba kuna kuna ushindi wa aina yote, japokuwa uh, shinikizo la kuweka kodi zaidi ama ushuru zaidi katika bidhaa za Kanada e, limesababisha mvurugikano wa soko la la kifedha Marekani lakini kikubwa zaidi ni kwamba haya aliyoyapata ni mambo ambayo kwamba alikuwa Kanada tayari wameyaahidi kabla utekelezaji ama kabla kutangazwa kwa kwa kwa ushuru mpya ambao ulitangazwa Jumamosi. Kwa hiyo nafikiri ni utaratibu wa kisiasa tu ulioendelea, lakini sioni kwamba kuna faida yoyote ambayo kwamba Rais Trump aliyopata ama kuna kulikuwa na upungufu wote ambao umetokea kwa upande wa, wa Canada. Kuna hatua ambazo Kanada walikuwa wamechukua kususia bidhaa kutoka Marekani, hasa hizi pombe kalikali liko na mivinyo na kulikuwa hatua ya uh, mkoa uh, wa Ontario kusitisha uh, makubaliano kati ya uh, mkoa huo na kampuni ya Elon Musk, lakini wanasema hatua hizo pia uh, hazitawekwa katika vitendo. Uh, inaonekana kwamba pande zote sasa zinakubaliana kuchukua suluhisho ambazo zina, zinanufaisha pande zote, na e, nafikiri awa hizi nchi mbili ni nchi washirika kwa siku nyingi sana, wana historia kubwa sana baina ya hao wawili, na kama tunavyojua, Kanada asilimia sabini na saba ya bidhaa zake Marekani, na Marekani asilimia kumi na saba zinakuja Canada na vitu vinavyokuja huko na vinavyonunuliwa huku ni vitu vya kimsingi vinavyohitajika na nchi zote mbili, kama vile nishati na na baadhi ya vinywaji vinavyotengenezwa Marekani vinavyokuja huko. Kwa hiyo nafikiri wote wameridhika na ni jambo la kufurahisha kwamba hakuna mvurugikano wa kiuchumi ama wa kirafiki, ambao uliokuwa uliokuweko kwa siku nyingi sana, uliokuzwa na viongozi mbalimbali mbali kabla Trump. Trump mchana alikuwa amezungumza kwamba Canada huwa haikubalii kampuni za Marekani, mabenki kuja kufanya kazi huko Canada na mambo mengine. Huo ni ukweli ninavyojua uh, mimi. Kuna kampuni nyingi za Marekani zilizoko huku, lakini na hakika katika masuala ya kiserikali kuna baadhi ya, ya, ya kazi ya makontrakt ambazo kwamba kwa kimsingi ni zenye kuhusu usalama wa nchi ama usalama wa, wa kiuchumi wa nchi hii. Kwa hiyo kama ambavyo Marekani inavyoweka vikwazo katika baadhi ya kazi zake ama biashara wanazozifanya kwa nchi kama vile China na zingineo, Canada pia wana sehemu za kimsingi ambazo kwamba hawaruhusu makampuni ya nje kufanya kazi ama kuwa ni, ni wenye kuingia kwenye zabuni kwenye shughuli za kiserikali. Ni Amini Mwidau akizungumza na sauti ya Amerika kutoka Toronto, Canada. na huyo ni mzee wa kazi Koffi Olomide na wimbo wake lovi misine. Unajua maana yake lovi misine ah? Ni kama dawa. Lov ni mapenzi, ndio ndio. Sasa naongezea misine eh, kama amoxicillin. Safi sana dawa ya mapenzi, ndio basi. Nasikia muondoko mzuri sana Kongo rumba hiyo. Hey, mambo safi sana basi. Tunaendelea na taarifa mbalimbali, ambapo mkutano wa thelathini na moja kuhusu madini ya Afrika unaendelea huko Cape Town nchini Afrika Kusini ukihudhuriwa na wawakilishi wa zaidi ya nchi mia moja kumi na tano. Majadiliano mengi katika mkutano huo yamegubikwa na mapigano ya mipango ya rais wa Marekani Donald uh, Trump na athari za ushuru wa Marekani na kusitishwa kwa misaada ya kigeni kwenye viwanda vya madini barani Afrika. Vicki Stark anaripoti kutoka Cape Town, naye Patrick Nduimana hapa mwenzangu anasimulia zaidi. Kauli mbiu ya mkutano wa madini ya Afrika mwaka huu ni uthibitisho wa mstakabali wa madini leo, lakini baadhi ya wa washiriki katika mkutano huo wana wasiwasi kwamba ushuru uliowekwa na Trump hasa ushuru wa asilimia kumi kwenye bidhaa za China uliotangazwa Jumamosi utatatiza sana lengo hilo. Denis Denya, makamu rais na afisa mtendaji wa Afrexim Bank inayohusika na kufadhili miradi ya kibiashara kati ya mataifa, alikuwa na haya ya kusema. Because, uh, China sources a lots of its minerals from Africa. Kwa sababu uh, China uh, inapata uh, madini mengi uh, kutoka uh, Afrika uh, ambayo yanatumiwa uh, kwenye viwanda vyake uh, na kisha kuuzwa nje Adhari mbaya zinaweza kutokea kwenye sekta ya uchimbaji madini barani Afrika ikiwa hakuna mahitaji ya madini hayo kutokana na ushuru huo. Lakini tunasubiri kuona adhari zitakazotokea. Kwa sasa tunaweza kubashiri, lakini hatuna uhakika. Uamuzi uh, really wa Trump kuzuia misaada ya kigeni uligubika pia majadiliano. Waziri wa rasilimali za madini na mafuta wa Afrika Kusini Gwede Mantashe aliwaambia wajumbe katika hotuba yake ya uzinduzi wa mkutano huo kwamba Afrika inatakiwa kuzuia ya madini yake ikiwa Marekani itasitisha ufadhili wake. Lakini Denya ana maoni tofauti. Nadhani kila utawala una haki ya kuamua jinsi rasilimali zake za kitaifa zitatolewa. Kwa hiyo utawala wa Trump una haki ya kuamua ni mahali gani pia pa kutumia rasilimali zao na hatuwezi kuilazimisha Marekani kuendelea kufadhili baadhi ya shughuli. Kwa hiyo ni kwa Wamarekani kuamua. So it's up to the American people to decide. Mchambuzi mkongwe wa masuala ya madini Peter Major anasema tofauti na China, Marekani imekuwa makini na uwekezaji wake barani Afrika kutokana na mambo kadhaa, ikiwemo ma ukosefu wa uthabiti wa kisiasa barani humo. Mfano halisi ni mzozo unaoendelea katika eneo lenye utajiri mkubwa wa madini mashariki mwa Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo, ambapo waasi wa 3 wa na, na serikali ya Kongo wanapigania udhibiti wake. Major ameitaka Marekani kuendelea na mradi wa reli wa Lobito kwa ajili ya usafirishaji wa madini kutoka Kongo na Zambia hadi kwenye bandari ya Lobito nchini Angola kwenye pwani ya Atlantic. Mradi huo uliungwa mkono na utawala wa rais wa zamani Joe Biden. Afrika inaaminika kuwa na asilimia 30 ya madini duniani. Baadhi ya madini hayo ni vyanzo vya asili vya utajiri kama vile almasi na dhahabu, mengine yanatumika katika bidhaa kama vile betri na magari ya umeme yanayochukuliwa kuwa muhimu kwa matumizi ya vyanzo vya nishati safi. Wajumbe katika mkutano huo ambao unaendelea hadi Februari 6 wanawakilisha kampuni za madini, wawekezaji na serikali mbalimbali. Kuna ujumbe kutoka Marekani, lakini vyombo vyote vya habari vinaombwa kuwasilisha maombi yao Washington kupata taarifa. Basi. Sasa tupate muktasari wa habari. Rais wa Marekani Donald Trump Jumatatu amesitisha kwa muda ushuru wa asilimia 25 kwa bidhaa kutoka Mexico na Canada zinazoingia hapa Marekani kwa muda wa mwezi mmoja baada ya kuzungumza na rais wa Mexico Claudia Sheinbaum na waziri mkuu wa Canada Justin Trudeau. Uganda Jumatatu imeanza kutoa chanjo za Ebola aina ya Sudan, ugonjwa ambao umeua mtu mmoja na kutangazwa kuwa mlipuko wiki iliyopita. Mkuu wa shirika la kimataifa la afya WHO Tedros Adhanom Gebreyesus amesema Jumatatu kupitia ujumbe wa X kwamba zoezi hilo la majaribio limeanza kwa kasi kubwa, ikiwa siku ya tatu pekee baada ya kutangazwa kuwa mlipuko. Meli ya mafuta iliyosajiliwa Liberia kwa jina Chrysalis na ambayo ilishambuliwa mwaka jana na wahodhi wa Yemen, wiki hii imesafiri kwenye bahari ya Shamu, mamlaka za mfereji wa Suez zimesema Jumatatu. Ripoti mpya iliyotolewa Jumatatu na shirika la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch imesema kuwa serikali ya China inaendelea kuweka masharti makali dhidi ya watu wa kabila la Uiguru wanaokusudia kutembelea mataifa ya kigeni au familia zao zilizopo Zinjiangu. Matangazo ya alfajiri kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika yanakamilisha muda wake kwa leo. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi alikuwa BMJ Mridhi, mwongozaji wa matangazo Dadi Balawe. Naitwa Patrick Nduimana, hewani nimeshirikiana na Harison Kamau. Kwa pamoja tuna wageni tukiwatakia asubuhi njema. Ifuatayo ni tahariri inayoangazia maoni na msimamo wa serikali ya Marekani. Tamko la dharura la Rais Donald Trump kuhusu mpaka wa kusini tayari linazaa matunda, kwani wahamiaji haramu wenye makosa wanakusanywa kila siku na mawakala wa wahamiaji na kitengo maalum cha uhamiaji au ICE na kurudishwa hadi nchi zao za asili. Waziri wa usalama wa ndani Cristi Noem hivi karibuni alikwenda pamoja na maajenti wa ICE katika mitaa ya jiji la New York. Baada ya hapo alithibitisha katika mahojiano na Hannity kwenye Fox News kwamba tunawachukua wale wahalifu wabaya zaidi katika nchi hii ambao wanafanya mitaa yetu kuwa hatari sana. Tulikutana na kumfunga mwanachama wa Tren de Aragua, mmoja wa viongozi ambaye kulikuwa na amri ya kukamatwa kwake huko Colorado. Kwa kweli alikuwa mmoja wa wale ambao tuliona kwenye baadhi ya video kutoka kwenye jengo la makazi ya watu huko Aurora, Colorado ambalo walikuwa wamechukua na kuendeleza vurugu nyingi huko. Kiongozi mkuu wa Tren de Aragua au TDA ni Anderson Zambrano Pacheco, anayetafutwa kwa utekaji nyara, wizi na kutishia watu, pia kuhusiana na utekaji nyara wa magenge kwenye nyumba kadhaa huko Aurora, Colorado. Kamato huko kuna kuja baada ya Rais Trump kutangaza kuwa TDA na MS 13 kama mashirika ya kigeni ya kigaidi ambayo yanahakikisha kwamba mashirika ya serikali kuu yanachukulia magenge haya kama vitisho vya usalama wa kitaifa. Waziri Noem amsifu Rais Trump kwa kutimiza hadi yake ya kuifanya Marekani kuwa salama tena, na ndivyo tunavyofanya. Kwa hivyo kuingia usiku kucha na kufanya mashambulizi haya yaliyolengwa dhidi ya wageni hawa wahalifu ilikuwa kuwa maalum sana, na tunawatoa ni wazi, tutakusanya taarifa zaidi kuhusu baadhi ya wahalifu walioko nje. Waziri Noem alisema wahamiaji haramu wenye kufanya ghasia wamehusika kuumiza familia nyingi za Wamarekani na kupoteza watoto wao kwenye madawa ya kulevya na vurugu, na tutawaondoa hapa na kuhakikisha kwamba tunaendelea kuendeleza juu ya hilo, na tunajua kwamba watu wa Marekani wanasikika kweli kwamba wanasikilizwa na kwamba mawakala hawa wanatoa na msaada na unaohitaji na ushirikiano wa serikali za mitaa kufanya kile wanachohitaji kufanya. Waziri Noem aliapa kuendelea kuwaondoa wahalifu hatari nje ya nchi, akisema tukikupata kutakuwa na madhara na tutakutoa. Hiyo ilikuwa tahariri, iliongezia maoni na msimamo wa serikali ya Marekani.