Sasa ni saa saba kamili mchana kwa saa za hapa Washington. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Hizi ni habari za dunia, zinasoma kwako nami Mkamiti Kibayasi. Uganda ilianza Jumatatu majaribio ya chanjo dhidi ya ugonjwa wa Ebola ambao umeua mtu mmoja katika mlipuko uliotangazwa wiki iliyopita. Mkurugenzi mkuu wa shirika la afya duniani WHO Tedros Adhanom Gebreyesus alisema Jumatatu katika chapisho kwenye mtandao wa kijamii wa X kwamba majaribio hayo yalianzishwa kwa kasi siku tatu tangu mlipuko huo ulipotangazwa huku ikihakikisha kufuata kikamilifu kanuni za kimataifa na kitaifa za udhibiti pamoja na maadili. Nchi hiyo ya Afrika Mashariki itapata dozi zaidi ya elfu mbili za chanjo. Chanjo hiyo ilitolewa na International AIDS Vaccine Initiative, shirika lisilo la kiserikali. WHO inaunga mkono hatua ya Uganda kukabiliana na mlipuko huo kwa mgao wa dola milioni moja kutoka kwa mfuko wake kwa ajili ya dharura. Waziri mkuu wa Thailand Paetongtang Shinawatra ataanza ziara ya siku nne nchini China siku ya Jumatano ambapo anatarajiwa kuangazia uhusiano wa kiuchumi na kibiashara wakati wa ziara hiyo ambayo itajumuisha mkutano na kiongozi wa China Xi Jinping. Wachambuzi wanasema waziri mkuu pia atatafuta msaada wa Beijing katika kuongeza imani ya watalii wa China kutembelea Thailand. Ziara ya Paetongtan inakuja wakati kukiwa na wasiwasi mkubwa miongoni mwa watalii wa China kuhusu hatari ya kusafiri kwenda Thailand. Mwezi Januari, mwigizaji wa televisheni kutoka China Wang Xing alitekwa nyara kutoka nchi hiyo ya kusini mashariki mwa Asia na kulazimishwa kufanya kazi katika kituo cha kashfa kilicho nchi jirani ya Myanmar. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington. Jeshi la Israeli limesema Jumanne kuwa vikosi vyake vilimuua mtu mmoja aliyekuwa na silaha katika Ukingo wa Magharibi, ambaye aliwafiatulia risasi wanajeshi. Jeshi hilo limesema majibizano ya risasi yalifanyika kwenye kituo cha ukaguzi katika kijiji cha Tayasir. Maafisa wa huduma za dharura wa Israel wamesema watu wasiopungua sita wamejeruhiwa wakiwemo wanajeshi wawili. Katika wiki za hivi karibuni, jeshi la Israel limekuwa likifanya operesheni katika eneo hilo hasa karibu na Jenin, ambapo jeshi linasema linalenga kuzuia ugaidi. Jeshi lilisema Jumapili kuwa limewaua wanamgambo angalau 50 tangu kuanza kwa operesheni hiyo wiki mbili zilizopita, wakati maafisa wa afya wa Palestina walisema vikosi vya Israel vimewaua watu 70 katika Ukingo wa Magharibi tangu mwanzoni mwa mwaka huu. Ghasia katika Ukingo wa Magharibi ziliongezeka kufuatia shambulio la Oktoba mwaka 2023 la Hamas dhidi ya Israel na mashambulizi ya Israel dhidi ya kundi la kigaidi lililotangazwa na Marekani katika ukanda wa Gaza. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani, Marco Rubio, anapanga kufanya mikutano leo Jumanne na maafisa wa Costa Rica na baadaye nchini Guatemala, kama sehemu ya ziara yake ya Latini Amerika inayolenga uhamiaji, ushirikiano wa usalama na kukabiliana na ushawishi wa China katika eneo hilo. Rubio alikuwa nchini El Salvador kwa mazungumzo siku ya Jumatatu na Rais Nayib Bukele na alitangaza kwamba Bukele alikubali kupokea wahamiaji wowote wa kutoka Marekani bila kujali utaifa wao pia amejitolea kufanya hivyo kwa wahalifu hatari ambao kwa sasa wanashikiliwa na kutumikia kifungo chao nchini Marekani, japokuwa ni raia wa Marekani au wakazi halali. Rubio alisema serikali ya Marekani haiwezi kisheria kuwafukuza raia wa Marekani kwenda kwingineko. Rubio amesema El Salvador itashirikiana kikamilifu katika kuwarudisha nyumbani raia wa El Salvador ambao wako Marekani kinyume cha sheria, akiyaita makubaliano hayo kuwa makubaliano ya kipekee ya kihistoria katika uhamiaji popote duniani. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa Washington. Mimi ni Mkamiti Kibayasi. Sekunde chache kutoka hivi sasa utakuwa naye Kenneth Bwire katika kipindi cha Kwa Undani. Serikali ya muungano wa taifa nchini Afrika Kusini ipo njia ya panda baada ya rais Ramaphosa kusaini sheria ya kutaifisha mashamba, huku rais wa Marekani Donald Trump akitishia kuondoa msaada kwa nchi hiyo tajiri ya Afrika. Mbona swala la mashamba linatishia kusambaratisha serikali ya muungano? Vilevile viongozi wa SADEK na Jumuiya ya Afrika Mashariki wanatafuta mbinu za kumaliza mgogoro mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo huku waasi wakitangaza kusitisha vita lakini wanataka wanajeshi wa SADEK kuondoka. Juhudi za amani zitafanikiwa? Hujambo na karibu. Mimi ni Kennes Bwire nikiwa makao makuu ya Sauti ya Amerika VOA Washington DC, Marekani. Hali ya baadaye ya serikali ya muungano ya Afrika Kusini ipo njia panda. Hii ni baada ya rais Ramaphosa kusaini sheria ya kutaifisha mashamba. Sheria hiyo inaruhusu serikali kuchukua ardhi kutoka mikononi mwa watu binafsi endapo itahitajika na umma au kwa masilahi ya umma. Sheria pia inaruhusu serikali kufanya hivyo bila kulipa fidia. Chama kikuu cha upinzani cha Democratic Alliance, DA, ambacho ni cha pili kwa wingi wawakilishi katika serikali ya muungano ama katika bunge kimekataa sheria hiyo na kimetishia kutounga mkono bajeti ya serikali itakapofikishwa bungeni kupigiwa kura. DA kinataka sheria hiyo kubatilishwa na kimetishia kufungua kesi mahakamani. Chama cha DA kinamshutumu Rais Ramafosa kwa kutekeleza sera za chama cha African National Congress ANC ndani ya serikali ya muungano. Chama cha Inkatha Freedom Party ambacho ni cha tatu ndani ya serikali ya muungano pia kimeeleza wasiwasi, huku chama cha Freedom Front Plus kimetoa wito kwa vyama vingine kuungana na kumfungulia kesi mahakamani Rais Cyril Ramaphosa, huku sheria hiyo ikiwa tayari imeidhinishwa. Kwa upande mwingine na kwa umbali zaidi, rais wa Marekani Donald Trump ameingilia suala la Afrika Kusini na kutishia kusitisha msaada kwa nchi hiyo kutokana na sheria ya kutaifisha ardhi kwa masilahi ya umma. Profesa Hamza Omar Mukiwa ni mhadhiri katika chuo kikuu cha Afrika Kusini na mchambuzi wa siasa anaungana nasi kwa simu kutoka Johannesburg, Afrika Kusini. Profesa, ni kundi gani la watu linamiliki shamba kubwa kiasi kwamba serikali inataka iwe ndio inamiliki mashamba hayo kwa masilahi ya taifa. Ardhi ya Afrika ya Kusini kwa asilimia kati ya sitini mpaka themanini inamilikiwa na wazungu wachache, na hiyo ndiyo imepelekea serikali ya Umoja wa Kitaifa inayoongozwa na uh, Rais Ramaphosa kuchukua hiyo hatua ya kutaifisha ardhi hiyo yote inayomilikiwa na watu wachache ambao ni wa tabaka la wazungu kwa manufaa na kwa maslahi mapana ya raia wote wa Afrika ya Kusini. Mbona sheria inapingwa sana, kama ni kwa masilahi ya taifa na kama ni masilahi ya umma? Nani kama serikali imehisi kwamba ipo haja kufanya hivyo. Afrika ya Kusini imekuwa ikitawaliwa na wazungu walio wachache, uh, makaburu ambao ndio wanahodhi hiyo asilimia kubwa ya ardhi ya Afrika Kusini, na weusi wa afrikaamini wenye asili ya wa, wa, weusi wa Afrika Kusini kwa kweli hawana ardhi, hawamiliki ardhi. Sasa suala hilo limekuwa ni mwiba katika serikali ya Umoja wa Kitaifa kwa sababu kwa upande mmoja ANC inataka kuwaridhisha Uh, Waafrika walio wengi, na kwa kufanya hivyo, itakuwa inachukua ardhi inayomilikiwa na wazungu wachache. Wazungu wachache wao ndio wanamiliki uchumi wa Afrika ya Kusini ambao wamekuwa wakiumiliki uchumi huu tokea enzi u zile za ubaguzi wa rangi, na wao ndio wanapinga hii sheria ya kusema kwamba, kwa nini ardhi hii ichukuliwe wapewe watu weusi walio wengi wakati wao wakiamini kwamba ardhi ile ni mali yao. Sasa serikali ya Afrika Kusini inapokuja na wazo la kusema tuichukue ardhi hii kwa manufaa au masilahi makubwa ya ya ya raia wote wa Afrika Kusini, kumbuka asilimia themanini ya raia wa Afrika Kusini ni waafrika wenye asili ni wa, watu weusi wenye asili ya Kiafrika. Sasa huo unakuwa ni mwiba kwa wale wazungu wachache ambao wanahodhi sehemu kubwa sera ya Afrika Kusini, sera ya mashamba, miaka mingi imekuwa ni sera ya chama cha Economic Freedom Fighters kinachoongozwa na Julius Malema. Ndani ya chama cha ANC minong'ono ilikuwepo, lakini si kiasi kikubwa. Inafikaje mswada unapita bungeni wakati ambapo DA, Democratic Alliance umepinga ule mswada, vyama vingine tanzu ndani ya serikali ya muungano vimepinga, na chama cha ANC hakina idadi ya kutosha. Mswada ulipita namna gani? Kweli tuna vyama vingi sana vya kisiasa hapa nchini, lakini vinatofautiana katika sera zao nyingi. ANC anatofautiana kisera na chama cha Julius Malema na chama cha bwana Zuma, lakini linapokuja suala la ardhi wanaweka tofauti zao kando wote wanasimama wanasimamia wazo la kwamba Waafrika inabidi wafaidike na ardhi. Vyama ambavyo vimepinga hili hii sheria mpya ambayo imesainiwa na rais Ramaphosa ni vyama vyote vile vya wazungu, chama cha Freedom, uh, plus, chama cha DA. Hivyo ni vyama vinavyowakilisha watu weupe, kwa hiyo wao ndio wametishia Uh, kumshtaki Rais Ramaphosa pamoja na kuna uh, chama kimoja cha kijamii, jumuiya ambayo inasema wao sera zao ni kusimamia masilahi ya wazungu wachache. Kwa hiyo utaona kwamba sera hiyo imepita, imepita kwa sababu walio wengi ni Waafrika pamoja na tofauti zao, lakini katika suala la ardhi wote wamesimama pamoja, na wanaoipeleka serikali mahakamani ni wazungu inapofikia hapa ni kwamba ni serikali inayoonyesha peupe kuna hali ya kutoelewana. Imekatika mara mbili tuseme, japo bado imeshikana. Serikali ya muungano ya Afrika Kusini ina uhai au imeshika na kile ninaweza nikataja kiharusi. Ina uchaguzi wa mapema unaweza ukaitishwa. Je, ukiitishwa, Ramafosa atakuwa amevuruga ANC na siasa za Afrika Kusini ama ametoa nchi katika matatizo? Serikali hii itakuwa na wakati mgumu kwa sababu wanao walioungana kuunda serikali hii ni watu wenye sera tofauti. Kwa hivyo sidhani kama kulikuwa na aa, ule utayari au kukubalika kwamba sera zipi tuzitumie katika kuendesha serikali hii. Wale wanaounda serikali ya umoja wa kitaifa wanahisi kwamba pamoja na kwamba sisi ni vyama vidogo lakini tupo wengi, lakini ANC inatumia ukubwa wake kutekeleza sera zake. hii serikali ya umoja wa kitaifa Uh, tuseme oh, iko mahututi sioni, uh, kama itaweza kutimiza ile miaka mitano uh, ambayo tunategemea serikali itimize miaka mitano kabla ya kwenda katika uchaguzi mwingine. Uchaguzi mwingine, uchaguzi mwingine ndio tiba ama vurugu zaidi. Suluhu kwa kweli ni watu wakae mezani, wakubaliane. Hata tukisema tuende kwenye uchaguzi mwingine bado tutakuwa hatujatatua tatizo. Ni kwamba wale walio na mrengo wa kulia ambao ni tofauti, hawapendi hii ardhi ichukuliwe, basi na wazo mbadala kusema badala ya serikali kuichukua tu ardhi, basi angalau pawepo na fidia kwa, kwa kiasi fulani kwa wale watakaopoteza ardhi yao. Mbona Rais wa Marekani Donald Trump ameingilia kati na hata kutishia kuondoa ufadhili wa Marekani kwa Afrika Kusini na kumlazimu Siri Ramaphosa kujibu kwa kile naweza nikataja jeuri, kwamba msaada wa Marekani kwa Afrika Kusini ni asilimia kumi na saba pekee. Uh, nadhani taarifa ambazo tunazo ni kwamba kuna uwezekano mkubwa kwamba rais Trump amepewa taarifa ambazo sio sahihi. Nadhani yeye alifaafikia hayo maamuzi yake baada ya kuambiwa kwamba serikali ya rais Ramaphosa inataka kufanya kile kilichofanyika eh, nchini Zimbabwe ambapo wazungu eh, walitimuliwa katika mashamba yao na kunyang'anywa na kufukuzwa eh, kama wezi. Hizo ndio taarifa ambazo na, na hakika rais Trump ama, amekuwa nazo na amefikia yale maamuzi katika misingi hiyo. Ni Profesa Hamza Omar Mokiwa, mhadhiri katika chuo kikuu cha Afrika Kusini na mchambuzi wa siasa kwenye laini ya simu kutoka Johannesburg. Asante Prof. Asante sana Kena, nakamilisha na sehemu ya kwanza ya Kwa Undani kutoka Sauti America VOA. Sehemu ya pili ni baada ya mapumziko mafupi. Mimi ni Kennes Bwire. Unasikiliza sehemu ya pili ya kwa undani kutoka sauti ya Amerika VOA. Mimi ni Kenneth Bwire. Viongozi kutoka jumuiya ya maendeleo ya kusini mwa Afrika SADC na wenzao kutoka Jumuiya ya Afrika Mashariki EAC wamepanga kukutana Dar es Salaam, Tanzania, kujadili namna ya kumaliza mgogoro wa usalama mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, DRC. Rais wa Rwanda Paul Kagame na mwenzake wa DRC Felix Tshisekedi wanatarajiwa kuhudhuria mkutano huo baadaye wiki hii. Waasi wa M 23 nao wametangaza kusitisha vita kuanzia leo Februari 4 na kusema hatua hiyo inatokana na hali mbaya ya kibinadamu mashariki mwa DRC. Taarifa ya M 23 iliyosainiwa na msemaji wake Lawrence Kanyuka vilevile vile inataka wanajeshi wa Sadek kuondoka DRC. Taarifa hiyo inasema kundi hilo la waasi halina nia ya kuingia Bukavu, lakini linasisitiza kwamba lina nia kubwa ya kujilinda pamoja na kulinda raia na kulinda wapiganaji wake katika sehemu linashikilia. Inafahamika kwamba kundi hilo linashikilia mji wa Goma, mji wenye shughuli nyingi za kibiashara na muhimu mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Tangazo la kusitisha vita linajiri baada ya rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa kuapa kuimarisha jeshi la Afrika Kusini SANDF mashariki mwa DRC baada ya wanajeshi wa Afrika Kusini 14 kuuawa katika mapambano na kundi la M23 linaloungwa mkono na jeshi la Rwanda RDF. Tanzania pia imepoteza wanajeshi wawili. Rais wa Tanzania Suluhu Hassan atakuwa mwenyeji wa kikao cha viongozi hao wa SADC na EAC. Rais Ramaphosa ametaka Rwanda kuondoa wanajeshi wake kutoka DRC mara moja, na kwamba wanajeshi wa Afrika Kusini hawatawacha kazi ya kulinda amani kulingana na usimamizi au mwongozo wa Umoja wa Mataifa. Kwenye laini ya simu kutoka Melbourne, Australia ni Adrian Ismael Evariste, kiongozi wa raia wa DRC nchini Australia na mchambuzi wa siasa. Ismael, karibu kwenye Kwa Undani. Wiki iliyopita, rais wa Rwanda Paul Kagame alisema kama Afrika Kusini inataka vurugu, basi Rwanda ipo tayari kutumia vurugu. Ramafosa jana Jumatatu amesema ataongeza idadi ya wanajeshi DRC na kutaka Rwanda kuondoa wanajeshi wake DRC. Kikao cha viongozi wa SADC na EAC kitakachokuja baadaye wiki hii Ismael, unadhani kinatafuta amani ama kitakuwa kinajadili hatua ya mwisho ya kuchukua ndani ya DRC? E, ukifuatilia cheche ama maneno yaliyoweza, uh, kutupiwa na hawa viongozi tofauti, akiwa kiongozi ambaye ni Rais Paul Kagame na Cyril Ramaphosa wa Afrika Kusini, wakiwa wanazungumza ama kujadili hali inayoendelea nchini Kongo, mashariki mwa Kongo, hasa katika mji wa Goma. Kagame aliweza kuzungumza ya kwamba hatokubali, lakini kutokana na presha inayoendelea ya nchi kubwa ulimwenguni na nchi zingine tofauti za kikanda, imembidi tu akubali ya kwamba aweze kuketi kwenye meza ya mazungumzo ili wa uweze kuja na mwafaka kutokana na pendekezo ambalo limependekezwa na viongozi wa SADC. Kwa hivyo sisi unatumaini ya kwamba mkutano huu unaweza kumfanya mheshimiwa Paul Kagame kuweza kupunguza kasi ya kuendelea kusapoti ndugu zake, ndugu ambao anadai ya kwamba wametengwa. Kwa hivyo sisi tunaona ya kwamba njia nzuri bado ipo, njia ya diplomasia, mazungumzo inaweza e kusaidia ili mgogoro usiweze kukua kwa kasi, kwa sababu huyu mgogoro unaweza kuwa mgogoro wa kikanda, kwa sababu tumemfata rais wa Burundi ndugu Evariste Ndashimie alizungumza ya kwamba mzozo huu unaweza kupanuka ukawa mzozo wa kikanda ambao unaweza kuingia hata Burundi. Kwa hivyo viongozi wengi wa nchi za mashariki na nchi za SADEK wanaona ya kwamba kuna umuhimu wa kuketi ili waweze kuzungumza, waangalie namna gani wanaweza kutatua hili tatizo. Kikao cha Ijumaa kinahuduriwa na Yoweri Museveni wa Uganda, ametajwa ndani ya mgogoro wa DRC, kinahuduriwa na Paul Kagame wa Rwanda, anatajwa kuwa ndiye mchochezi mkubwa Kinahudhuria na Felix Shisekedi ambaye amewashitumu Mseveni na Kagame. Mseveni na Kagame wanawezaje kumshawishi Shisekedi kuzungumza na kundi la M23 wakati Mseveni hataki mazungumzo na ADF walio ndani ya Congo na ametuma wanajeshi wanapambana nao, wakati Kagame hataki kuzungumza na FDLR anaodai wapo ndani ya Congo? Watamshawishi vipi Shisekedi, sasa wewe, zungumza na M23, wakati wao hawataki kuzungumza na makundi kama hayo ambayo yapo pia ndani ya DRC. Siasa inayoendelea katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo inambidi Kisegeti aendelee kushika msimamo huyo, kwa sababu presha kubwa ipo kwa wananchi e. Wananchi wanamshutumu ya kwamba hakukabiliana na hawa waasi vilivyo, na baadhi ya raia wengi wameona kwamba huu ni mchezo ambao unachezwa na na utawala wa Kigali na Kampala kwa sababu kuanzia miaka yote iliyopita ukikizama hao eh, hao watu walizungumza kwamba walikuja na chama kinaitwa RCD wakakuja na chama kinaitwa CNDP ama CNDP, hao hao watu wakakuja tena na M23. Kwa hivyo kama Mweshimiwa Rais Felix Kiseketi anaendelea kusema ya kwa kwamba hatuwezi kukaa meza moja kwa sababu madai wanayoyaleta ni yale yale madai ambayo waliyaleta kwenye miaka elfu mbili wakati walikuja na chama cha RCD na pia wakati walikuja na chama cha CNDP, ni hayo hayo madai ndiyo wamekuja nayo hata huu mwaka wa elfu mbili ishirini na tatu ishirini na tano. Kwa hivyo imeonekana ya kwamba ni ngumu, kwa sababu presha ya wananchi hawakubaliani na haya mambo yanayoendelea. Kila wakati hao watu wanasema Uh, ya kwamba tunatengwa, tunahitaji haki zetu, baada ya kujumuishwa katika serikali na kuingizwa kwenye jeshi. Baada ya hapo kwa muda mfupi, wanatengeneza lingine group. Kwa hivyo imekuwa challenge kwa ndugu Kisegeti ama kwa rais Kisegeti kusema ya kwamba anaweza kuwakubalia kwa. Kwa hivyo anaogopa presha ya wananchi kwa sababu ukitizama na vyama vya upinzani navyo vina mkono vina mkono mkubwa ndani, kwa sababu kama Kisegeti hatumii fursa vizuri, vyama vya upinzani vinaweza kutengeneza muhimili mkubwa, ikawa ndiyo sababu hata ya kusema ya kwamba wakaongoza maandamano makubwa, na hayo maandamano yakaangusha utawala wake. Pia hiyo ni kali ambayo Kisegeti anaitizama kwa jicho la pili, ndiyo maana yuko makini kwa kusema ya kwamba hatuwezi kuingia kwenye mazungumzo na nyinyi wakati kila muda mnasema tuingie kwenye mazungumzo mnajumuishwa kwenye serikali. Baada ya kujumuishwa, tena baada ya muda mchache mnarudi kwenye yale mambo. Kwa hivyo tunaona ya kwamba ni ngumu, lakini eh, kwa upande wa diplomasia yote yanawezekana. Tusubiri Ijumaa tusikie namna viongozi watakavyozungumza, lakini kwa uchambuzi wangu mimi eh, nafahamu ya kwamba itakuwa ni ngumu. Uh, kwa sababu kisegezi hawezi kukubali kirahisi ya kwamba waingie kwenye mazungumzo wakati pressure kubwa iko kwa wananchi ya kwamba asifanye hayo mambo. Wanaokutana wote wanaonekana kwa njia moja ama mbili wameguzwa na swala linaloendelea mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Mwenyeji Tanzania amepoteza wanajeshi, wengine wamejeruhiwa. Kenya imetajwa kwamba haikufanya vya kutosha kusaidia raia wa DRC. DRC Tshisekedi anaomboleza kupoteza wanajeshi, kupoteza sehemu kubwa na kuingiliwa. Kwa upande mwingine, Afrika Kusini inaomboleza wanajeshi wake. Burundi pia iko hapo, inadai Red Tabara linataka kutumika kuingilia mambo yake. Zimbabwe pia kwa katika historia iliwahi kupambana humu ndani. Wote wanakutana, kila mtu ana hoja zake ambazo ni ngumu wakati raia wa DRC wenyewe wana hasira kwamba wameingiliwa na wanajeshi kutoka nchi jirani. Hawa wanaokutana wana, wana uwezo wa kusuluhisha ama kunahitajika mtu kutoka nje? Tusishaulike ya kwamba eh, kufikia sasa ni zaidi ya miongo mitatu hili tatizo limekuwa sugu. Kwa hivyo eh, wananchi nao wameisha kuchoka, ndiyo maana unaona ya kwamba wanazidi kuiweka presha serikali ili siweze tena kuingia kwenye mikataba ya kujumuisha hawa watu. Kwa hivyo nchi nyingi sana ambazo oh, zinaonekana kwamba zimehusika na mzozo huu, ukitizama nchi ya Rwanda na nchi pia ya Uganda. Kwa hivyo wao ndio wahusika wakuu wa waku, moja kwa moja kwenye mgogoro huu wa kusababisha mashariki mwa Kongo kukosa amani. Kutokana na hivyo, eh, najua kwamba kuna nchi ambazo Uh, pia ziliweza kutofanya vizuri wakati walituma wanajeshi ikiwa Kenya, e, wakati wa Rais Uhuru Kenyatta akiwa uh, anamalizia muhula wake. Kwa hivyo alifanya vizuri, lakini wakati Ruto uh, Rais Ruto alipokuja, kwa hivyo alionyesha kwamba aliweza kushirikiana na hiki chama kipya cha Cornele Nanga ambacho kinaitwa Alliance Fleuve Congo, kwa hivyo akawapa nafasi Uh, ya kufanya harakati zao, kufanya mikutano katika nchi ya Kenya. Kwa hivyo hiyo imeingiza dosari, na kutokana na hivyo pia tunaweza kuzungumza kwamba Tanzania ina nafasi nzuri ya kuweza kukutanisha hawa watu kwa sababu amekuwa ni msuluhishi ama mpatanishi mzuri, ambayo ya kuegamia pande zote mbili kwa miongo iliyopita, ukitizama kwenye eh, ukitizama kwa muda uliyopita wa harakati za chama cha CNDD-FDD cha Burundi. Kwa hivyo wao pia walisuluhisha ule mgogoro uh, kwenye ule mkataba wa Arusha, pia waliweza ku kuingilia ku, ku, ku migogoro mingi sana na kuitatua, wakafanya vizuri. Kwa hivyo naona ya kwamba kadi nzuri ipo kwa Tanzania kwa sababu uh, Tanzania na msimamo pia Tanzania tukumbuke ya kwamba anakuwa kwa kasi kwa njia ya kibiashara. Kwa hivyo unahitaji amani katika kanda, kwa sababu amani ikipatikana Tanzania ina fursa ya ya ya ya kutengeneza uchumi vizuri. Kwa hivyo ndio maana Tanzania ni lazima iweze ku, kuangaika na masuala ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Pia Burundi nayo ina nafasi nzuri, kwa sababu kwa taarifa ambazo tunazo wameweza kuchukua ku, wanajeshi wao wakawapeleka eh, Kivu ya Kusini, wamejaa huko kuanzia sehemu ya Kamanyola ukienda huko Luvungi, Sange, Uvira, hadi Uvira wamejaza wanajeshi wakiwa na zuia kwamba eh, wakiwa na hofu ya kwamba Rwanda inaweza kuwasapoti ku, ku, kuwa wale waasi ambao wanaipinga serikali ya Burundi wakaingilia upande huo kwa hivyo Burundi nayo inacheza karata nzuri, kwa sababu imetuma wanajeshi wengi sana huko nchini Congo ili waweze kuangalia namna gani wanaweza kulinda masilahi yao. Kwa hivyo, kila mtu analinda masilahi yake kwenye huyu mgogoro. Nakutizama afrika Kusini imepoteza wanajeshi na Tanzania pia imepoteza wanajeshi. Kwa hivyo, wote wana nafasi kwenye huu mgogoro, kwa sababu wamekibwa, hmm. kutokana na wanajeshi wao kufariki. Ni Adrian Ismael Evariste, kiongozi wa raia wa DRC nchini Australia na mchambuzi wa siasa kwenye laini ya simu kutoka Melbourne. Asante Adrian, tunashukuru sana ba nakamilisha kwa undani kutoka Sauti ya Amerika VOA. Asante msikilizaji kwa muda wako. Mimi ni Kennes Bwire, uwe na usiku mtulivu.