Na msikilizaji, wakati mwingine tena unasikia kipenga hicho kilia, ni wakati wa VOA Express ikiwa imekusha gonga saa kumi na nusu saa za Afrika Mashariki, tisa na nusu Afrika ya Kati, hapa Washington ni saa mbili na nusu za asubuhi. Msikilizaji, natumaini hujambo na uko standby tayari kuungana nasi kwenye VOA Express. Karibu tuungane pamoja kwenye viunga vya Afrika Mashariki, kule Nairobi Kenya, Dar es Salam Tanzania, DRC, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Eh, baada ya shughuli zako za mchana basi hii tuungane pamoja kwenye Vue Express. Mengi tuko nayo msikilizaji, mojawapo ni kwamba kwenye barazani tunauliza, je, unadhani nini kinachangizia ongezeko la mauaji katika jamii? Wengi mmechangia hapo, endelea kuchangia, tutazungumza hayo baada ya muda kidogo. E, bila shaka bila shaka na mimi hapa naitwa BMJ Muridhi. E, hayo ya Barazani, jiandae kwa sababu tutakuwa tukiangalia kwa kina zaidi baadaye kidogo, lakini pia e, tutakuwa tukiangalia mambo yanayoendelea kule hasa Afrika Mashariki, wanazungumza nini kuhusu kifo cha uh, the Aga Khan ambaye kama tunajua amekuwa na mchango mkubwa sio tu katika biashara na kadhalika katika eneo la Afrika Mashariki, lakini hususan katika sekta ya elimu. Sa, bila shaka, BMJ muridhi. Mimi naitwa Sunday Shomari, msikilizaji niko standby. Kama alivyosema BMJ, mengi tuko nayo ya kueleza. Basi tukiangalia hilo pia, BMJ, tutakwenda uh, kwenye teknolojia leo, ikiwa ni siku ya Jumatano, mambo ya teknolojia pia yatanguruma na bila shaka Uh, tutakuwa pia na maswala ya muziki BMJ, sio? Bila shaka, bila shaka. Mziki ni kama, ah, ni kama dawa. Lazima iwepo ndio watu wapone. Jiandae msikilizaji kwa ngoma kutoka kwa Sofia Nzau, Kosta Ojuang na vilevile Adi Azizu, utasikia zote hizo. Lakini kwanza tuanzie taarifa hii ambayo ni ya tanzia, ni ya kuhuzunisha. Sandi Shomari, yeah. eh, kuhusu kiongozi mkuu wa 49 wa madhehebu ya Shia Ismailia na ambaye pia ni mwanzilishi wa mta dao wa maendeleo wa Aga Khan maarufu kama AKDN ambaye amefariki akiwa na umri wa miaka 88. Alifahamika kama Karim al Husseini, Aga Khan wa nne e, na amefariki jana Jumanne, Februari 4 kule mjini Lisbon, Ureno, akiwa amezungukwa na familia yake, kwa mujibu wa taarifa za vyombo mbalimbali mbali mbali, e, vya habari. Baada ya kifo cha kiongozi huyo e, maimamu wengi a, ambao wamepokea e, taarifa hizo wametuma e, e, salamu za rambi rambi, na pia viongozi mbalimbali. Sandi Shumari Umeona kwenye vyombo vya habari viongozi mbalimbali, ikiwa ni pamoja na rais wa Kenya William Ruto na wengine tu katika ukanda huo wakitoa rambirambi zao kwa familia. Ni kiongozi ambaye, kama alivyosema, alianza ama alianzisha kampuni mbalimbali ndani na nje ya Afrika kama vile shule za Aga Khan, chuo kikuu cha Aga Khan, Nation Media Group eh, kule Kenya ambayo pia inamiliki eh, baadhi ya vyombo vya habari nchini Tanzania na Uganda, na vilevile eh, eh, hospitali za Aga Khan nchini Tanzania na Kenya, pamoja pia na vyuo vikuu, matawi yake yakiwa eh, yapo katika nchi mbalimbali hapo Afrika Mashariki, pamoja na Uganda, Tanzania na pia na Kenya. Kuhusu mchango wake hususan katika sekta ya elimu eh, nimezungumza na uh, huyu ambaye ni Vincent Ombe ambaye eh, ni mtaalamu wa mambo ya elimu ambaye, eh, ambaye, nimeanza kwa kumuuliza vipi amepokeaje taarifa za kifo cha the Aga Khan. Mwanza, naomba nitoe rambirambi kwa familia na wahusika wote wa familia ya mwenda zake ya Aga Khan lakini alihakikisha kwamba vio vile vi, ni vya hali ya juu sana katika uh, kutoa elimu bora. Kwa sasa chuo, idara yao ya mafunzo ya uandishi uf, wa habari katika chuo kikuu cha Kakan, ndio nafikiri inayotambulika sana kwa ubora katika taifa letu katika kuwafunza waandishi wa habari nafikiri na mchango wao ni mkubwa ambao hata hatuwezi tukaukadiria. Sasa tutasema kwa wale ambao wamefaidika kwa njia moja au nyingine, au wale ambao walikuwa na matumaini kwamba wakati yuko hai, e, zile programu ambazo ameanzisha, miradi aliyoanzisha, kwamba ingenufaisha wengi zaidi kuliko wakati ameondoka. Nini ambacho e, labda sasa kitarajiwe wale ambao wamefaidika na masomo kupitia vyuo vya Aga Khan wamepewa maadili fulani ambayo mimi ninaimani kwamba watazidi kuyazingatia na kwamba wataweza kuchangia, uh, kuendelea kwa vyuo ambavyo vilianzishwa na hayati na kwamba uwekezaji wao katika sekta ya elimu hautapungua kwa sababu ya kuondoka kwake. Ni, ni ombi letu kwamba usipungue na waendelee kujenga na kuimarisha sekta ya elimu katika eneo hili la Afrika Mashariki. Emmanuel Manyasa. Msikilizaji, huyo ni Emmanuel Manyasa kutoka nchini Kenya, akizungumza kuhusu mchango wa the Aga Khan na nini ambacho atakumbukwa, e, ni vipi atakavyokumbukwa katika siku za baadaye baada ya kuondoka kwake. Tupate mziki sande Shomari, kabla hatujaenda kwenye topic nyingine, ambayo tutaizungumza bila shaka, na ni ushirikiano wa Nigeria, south Africa na Kenya. Msikilizaji, unakutana naye Fireboy DML akishirikisha Sofia Nzau na Nomkebo Zikobe, kibao Meta. Vitu hivyo, BMJ Muridhi, ni mambo hayo matatu ya nchi hizo, Nigeria, Afrika Kusini na Kenya, eh, kwa ushirikiano wa kipekee kabisa. Msikilizaji, mambo mazito kabisa hayo. Kuna kikuyu kinarindima hapo, BMJ anaweza akakueleza vizuri, alafu kingine ni kule Afrika Kusini wazee kabisa, kabisa. <laughs> Haya, msikilizaji, vitu vimezidi kupamba moto <laughs> na moja kwa moja basi toka huko tuelekee hadi huko nchini Tanzania. BMJ, sasa kule nchini Tanzania tunachokitazama hapa ni mtazamo, eh, katika masuala ya midahalo. Unapenda midahalo, we BMJ Mridhi. Nakumbuka umeniambia ulikuwa ukipenda sana ukiwa shuleni. Bila shaka. Bila shaka hata mimi nilipenda sana midahalo. Nilipambana kweli kweli nikiwa sekondari nikachukua ubingwa wa mkoa katika masuala ya midahalo. Aha. Sasa basi wakati midahalo ikiendelea pale nchini Tanzania, jumuiya ya umoja wa Ulaya, umoja Ulaya wa Ulaya, EU wametoa zawadi kwa washindi wa midahalo watatu kutoka katika nchi ya Tanzania kuweza kwenda Poland katika kushiriki midahalo. Sasa hii ni moja ya chachu wa ambazo wanasema viongozi wa wadau wa elimu, wadau wa shule, vyuo vikuu, walimu kwa pamoja kuweza kwa pamoja kuwapa nafasi vijana kuweza kushiriki katika midahalo hasa hawa vijana wa vyuo vikuu mm -hmm. Chini ya miaka ishirini na tano wao ndio wanapewa nafasi zaidi kuweza kushiriki kwenye midahalo na kuweza kutoa eh, ushiriki wao na chachu ya kusaidia eh, ushiriki zaidi sasa basi, tumetafuta hawa wanafunzi wa vyuo vikuu, kwa upande wao wanasema nini kuhusu hii midahalo, na wao kwa upande wao swala hili zima wanalipokea vipi? Nimekutana naye Alois Silas, ni mwanafunzi wa chuo kikuu cha Dar es Salaam, mwaka wa pili. Kwa upande wake, kwanza kabisa, nataka kujua yeye binafsi katika ushiriki wa midahalo, nini mtazamo wake. Kuna midahalo mingi, na midahalo hiyo inafanyika endapo kwa chuo chetu kinakwaga mara nyingi labda kwa mara tatu kwa wiki, na midaro hiyo inafanyika labda, kunakuwa na ushindani kutoka, kuna ile midalo za international ambayo unafanyaga mostly kutoka chuo hiki, kwa mfano chuo kikuu cha Dar es Salaam kina-, kuna chuo kingine cha jirani hapa kinaitwa Ardhi University na kinakuaga kinafanyika mara nyingi mosi katikati ya wiki na kwa washindi hao huaga mosi wanapewaga amuaji kutoka kwa mawaziri wa shule na organization ya chuo. Bila shaka na wewe binafsi ukiwa kama mwanafunzi ee, unaweza kusema kwamba nini ambacho ungependa kuona kinafanyika zaidi ee, kuboresha hii midahalo au pengine kama kuna changamoto zote unaziona ni zipi kuboresha midahalo? Ningependa uh, labda ndio, yani wale wakuu organization ya chuo, ningependa wangeendelea kuboresha more facilities za zile ambayo, kama kwa mfano, kwa hapa unakuwa a lot of people wanakuwa crowd. Yani zile venyu ambazo tunatumia ni ndogo sana, na pia unakuta wanafunzi wa huku na wanafunzi wa huku wanakuwa too lot kwao. Ningependa yani, kama chuo wangekuwa na more facilities za zile midahalo. Wito, wito na wako kwa wanafunzi wenzako ni upi hasa ikija kwenye masuala haya ya midahalo? Nachoambia kuhusu midahalo hii midahalo, ningependa kuwajulisha wanafunzi wenzangu yani kue mo yani, tuendelee kuparticipate tujiunge kwenye hizo midahalo. Uwezijua zinatusaidia sana na inatujenga sana kiakili kujua hivyo vitu vitu ambavyo vinatokea nchi yetu. Hivyo ni Alois Silas, mwanafunzi wa mwaka wa pili katika chuo kikuu cha Dar es Salaam UDSM, akizungumza na Video Express. Midahalo, midahalo, midahalo, wanafunzi jishirikisheni zaidi huko. Bila shaka BMJ, safi kabisa. Naona ni wakati mwafaka tuangalie habari za dunia. Rais wa Marekani Donald Trump amesema anataka Marekani kuchukua mliki wa Gaza, hatua ambayo inafuatia matamshi yake ya kutaka kuwalazimisha Wapalestina Palestina kuondoka katika eneo lililokumbwa na mapigano na kuhamia nchi jirani za Jordan na Misri. hatua uh, Kunradhi. Maoni mseto yameendelea kutolewa baada ya matamshi yake. Trump amesema hayo wakati wa kikao na waandishi wa habari huko White House hapo jana akiwa na waziri mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu. Katika e, siku za hivi karibuni maelfu ya Wapalestina na katika maeneo ya kusini mwa Gaza wamekuwa wakielekea kwenye makazi yao baada ya Israeli kuwaruhusu kurudi huko uh, kama sehemu ya makubaliano ya sitisho la mapigano na kuachiliwa kwa mateka wanaoshikiliwa na Hamas. China imesema kwamba ipo tayari kushirikiana umoja Ulaya, na umoja wa Ulaya kukabiliana na changamoto zinazoukumba ulimwengu. Wizara mambo ya mambo ya nje ya China ilisema hayo wakati umoja Ulaya, wa Ulaya anajitayarisha na uwezekano wa kuwekiwa nyongeza ya ushuru kutoka Marekani. Msemaji wa wizara mambo ya mambo ya nje ya China Lin Jiang amesema kwamba China inatambua umuhimu mkubwa wa ushirikiano na umoja wa Ulaya na kwamba ina matumaini ushirikiano huo utakuwa wa kutegemewa. Mkuu wa biashara wa umoja wa Ulaya amesema kwamba umoja huo unataka kujadiliana kwa haraka sana na Marekani kuhusu mpango wa rais Donald Trump kuwekea vikwazo Serikali ya muungano wa kitaifa ya Afrika Kusini ina yumbayumba kutokana na tofauti kati ya vyama tanzu vilivyounda serikali hiyo. Rais Sero Ramafosa amesema serikali hiyo ni thabiti. Ramaphosa anatarajiwa kulihutubia taifa kesho Alhamisi kuhusu utendakazi wa serikali hiyo kwa mara ya kwanza tangu ilipoundwa. Kumekuwepo na mizozo kadhaa ndani ya serikali kuhusu mpango wa kufundisha lugha za kigeni shuleni na uhusiano mzuri kati ya Ramaphosa na utawala wa Rasia, ambavyo vimetishia kuisambaratisha serikali yake na wabunge nchini Filipino wamepiga kura ya kumtaka makamu rais Sara Duterte kufunguliwa mashtaka na kuondolewa madarakani. Sara Duterte amekuwa na ushirikiano mbaya na rais wa nchi hiyo, na kura hiyo inafungua njia ya mchakato wa baraza la Seneti kumwondoa madarakani. Japo sababu kamili za kura hiyo hazijatolewa, inafuatia malalamiko kadhaa ya mwezi Desemba kwamba Duterte alifanya uhalifu kadhaa ikiwamo matumizi mabaya ya mamilioni ya dola ya fedha za umma ya kupanga njama za kumuua Rais Ferdinandi Marcos. <tiposanilis> Mwanamziki Costa Ojuang anapenda sana kuimba nyimbo zake kwa lugha ya Kicholuo, manake <laughs> <Kutoka. Wabiro, man. laughs> e, ni kutoka uh, kwenye ziwa Victoria maeneo hayo oh. E, anasema wanakuja, tunakuja Tuna e, vilevile na nguvu mm -hmm. Shikitu sio mchezo. Kupe historia fupi huyu kijana. <coughs> Uh, sio kijana. Uh, tuseme ni mwanamziki uh, ambaye amepata umaarufu sana uh, uh, ako na umri wa miaka ishirini na saba, lakini sio kwamba anaimba tu, lakini pia yeye <coughs> ni painter. Painter, utasemaje kwa Kiswahili ni, ni mpiga rangi na vilevile kufu, anafanya michoro michoro kuchora. Anaweza kuwa ni mchoraji, e, he, anaweza kuwa pia ni msanii wa kuchora e, sasa ana nyimbo zake kama ulivyosema hmm, anazipenda ziwe na hii lugha ya kijoluo yol, hmm, e, lakini hmm, pia anachanganya na lugha zingine Wakati mwingine wimbo umekuwepo kwa miezi mitatu tu, tunaendelea kupata umaarufu. Yeah, basi, msikilizaji, ni mambo ambayo unaweza kuyapata tu hapa VOA Express. Tuangalie sasa barazani. Sando, ulikuwa umemegusia pale mada yetu, sivyo? ya barazani, sivyo? Ilikuwa ni inasema, je, unadhani nini kinachangia ongezeko la mauaji katika jamii? Wameendelea wame kujibu e, na imetokea kwamba kuna visa tu vinaripotiwa maeneo mbalimbali mbali, mm. E, na ukizungumza kuhusu mauaji inakuwa sunday kwamba e, hakuna mtu anaweza kusema hajasikia da, au labda wengine wako na familia za karibu ambazo zimekuwa zime zimeathirika na swala hili. Bila shaka, wanazungumzaje mitandaoni? wengi wanazungumza pale kwenye mtandao wetu wa Facebook na moja kwa moja anamuona mzee wa Lubero asiyekosa wa kila wakati Didia Sahani akisema kwamba ongezeko la na mauaji linatokea kwa sababu tumeshindwa kupambana, maana maana mtu maana mtu umpendaye huwezi kumuua. Pia anasema rushwa inachangia kwa kiasi kikubwa, maana mtu akikosa fedha anaweza hata kuua au kutoa kafara ndugu yake. Ndio maana mafundisho ya kanisa, anasema kwa watu, hayajaingia kichwani. Tupendane jamani, anasema haya namwona mm -hmm. pia mwalimu Matayo yuko Igoma kule Mwanza anasema imani za kishirikina, unaona eh? pamoja na umasikini anasema pia hizi zimechangia. Je, shukuru Musai wa Butembo naye kule Kongo anasema pia ukosefu wa ajira, anasema na kutokuheshimu Mwenyezi Mungu. Anashauri wazazi waweze kuangalia hilo swala vile vile. uh, Goligota Magabe uh, uh, uh, achwa nyuma anasema kinachochangia mauaji katika jamii Nafikiri sijui kama umetaja ama mwingine amesema hivyo, lakini nasema ni ushirikina mm, na watu wengi hawana hofu, e, ni mtu mwingine hawamwogopi Mwenyezi Mungu kutoka Beni. Pia tuko na huyu Zablon Mayongezo, kijana mkongwe, anasema tu kwa kifupi ni sababu ya ukosefu wa ajira kwa vijana, pia fitina haya basi mengi yamezungumza. Kama unavyoona hapo, ni wakati wa kupata kibao cha muziki. ni washukuru Maneti Magongo, Timothy Ngaira, Ishara Nkere na wengine wengi, endelea kutoa maoni yao kwenye Facebook. Kibao chetu hichi kinachokuja sasa ni chake Idi Aziz, anakuambia vale. vitu vizito itu anajulikana mm, kama Ida Aziz kama ivyosikia hapo. Eh, anasema upendo ni wa baba na mama bila shaka. Huh? Safi, wimbo ni vale. Nafikiri Sande, twende moja kwa moja tuangalie masuala yanayohusu teknolojia bila shaka we ndio mzee wa teknolojia. Aha, lakini safari ukanambia, hebu kaangalia haya masuala ya magari yako vipi? Manake mimi nikistaafu nataka nikuachie kazi hizi, nataka eh, eh, uanze kujipanga kujua mambo <laughs> hey, haya teknolojia nakwendaje na, <laughs> na sasa tuko AI imefika level nyingine, nafikiri na kwenye magari hayo pia labda wanatumia AI. Hebu wajuze, wasaidie. Asante sana BMJ Muridhi, nilipata fursa basi kwenda kwenye maonyesho ya magari ya hapa mjini Washington DC kwa mwaka elfu mbili 25 ambayo yalifanya kwelikweli na bado yaendelea, ya hapa convention center, washington DC, yakijumuisha magari ya aina mbalimbali ya kibunifu, hasa BMW mengi yakiwepo. Ni magari ya umeme, magari ya mashindano, magari ya makubwa, wanaita exotic cars, haya magari ya gharama kubwa kabisa, mm -hmm, kama Maybach na mengineyo, na magari ya ambayo yalikuwa vivutio vikubwa eh, kwenye eneo hilo kitu ambacho bm niliangalia hapa na kuvutiwa nacho, na pia wakazi ambao nimewakuta wakiangalia ni moja ya gari ambao limetengenezwa, nakumbuka ile gari inaitwa Volkswagen. Hii gari limetamba kwa muda mrefu sana mm -hmm. na sasa hivi pengine wengine walisha sahau kama lipo lakini, wametoa jingine wao wajerumani wanaitwa Volkswagen lakini, mm -hmm. ni Volkswagen, si tumezuia, sivyo? <laughs> wakiita hii mpya wameita ID Buzz. Yani hii gari BMJ Muridi wameitengeneza kweli kweli la ID Buzz. Mm -hmm. Wakiwa wameweka vitu mbalimbali mbali. Kwanza zile taa kwa, kwa zile. Sio sio kale kabito tulikuwa hey, acha kale kabito. Kuna zile zingine zilikuwa kama vani zile kubwa kidogo. Ah, unazikumbuka zile? Nimeziona. Ehe. Hey. Yeah. Sasa zile basi wamekuja na aina yake mpya kabisa ya mwaka 2025. Kwanza hii yote inatumia umeme BMJ. Mm -hmm. Alafu mpaka zile taa zake za kuwasha za mbele ambazo zimeandikwa VW pia zinatumia umeme. Viti vyake a, ukija kwenye viti mm -hmm. Unajua huku wame, wameangalia swala lazima la baridi mm -hmm. kwenye ile gari wa na vile, mm -hmm. Hii gari unaweza vile kupasha joto ule wheel wako. Eh? Vile bile, na mkono na kufungua wewe unabonyeza tu pap, ile milango inajifungua yenyewe. Unaona, ni ubunifu na teknolojia ya hali ya juu ambayo imetengenezwa kwenye gari hili. Sasa Gar, nikuulize, sande. Bila shaka, uh, naona muda unakimbia, lakini haya ni maonyesho ambayo yamevutia wa, watu kutoka maeneo mbalimbali mbali, mbali, duniani mbali, mbali, mbali, lakini anafanyika hapa Washington DC, yakiwa na zaidi ya waonyeshaji wa magari mia sita ndani na nje ya Marekani vilevile gari jingine ambayo bmj ilikuwa limevutia pale ni cybertruck. Cybertruck hili la elfu mbili na ishirini na tano e, ni gari ambayo nafikiri nalijua ni Tesla, Tesla lile kubwa zaidi mm -hmm. Sasa hii gari inatumia four wheel, na kwa mujibu wa hawa wataalam ni kwamba hii gari imeikiwa vifaa vifuatavyo: ina bluetooth, ina wifi, unaweza ukatumia foni kwenye gari, alafu vilevile ina paneli ambayo inakuwezesha kupata app mbalimbali kama vile YouTube, Spotify na zingine, uweze kucheza mziki wako pale kwa kubonyeza tu ile touch screen mbele ya, ya gari yako vilevile mm -hmm. Wanasema ina usalama kwamba ina bulletproof vile vioo na gari yenyewe haiwezi kupenya risasi. Lazima bei yake iko juu, lakini iko juu kweli kweli, kama ni bulletproof, labda wewe utaiweza. Gharama yake ni dola elfu themanini basi hilo tunaweza kulinunua. Naona muda umekimbia sana, Sandy Shomari, najua mengine mengi watu tutakuwa na mengine pia katika duniani leo. Basi, msikilizaji, tunakuaga kwa sasa kutoka studio nambari 15 upande wa pili tumekuwa na Aida Isa pamoja pia hapa studio tumekuwa na Sandy Shomari. Naitwa BMJ Muridhi kwaheri.